`

Jump to content

ร้าน Maple เปิดตัว ps3 อย่างเป็นทางการ พร้อมรายงานบรรยากาศ วันเปิดตัววันแรก ของเอเซียเวอร์ชั่น

34 replies to this topic

#1 Maple

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 19 November 2006 - 05:02 AM

จากเดิมวันที่ 12 เป็นวันที่ PS3 เริ่มเข้ามาในไทย
พร้อมกับราคาเปิด ตัว 60กิ๊ก ที่ 40000 และ 20 กิ๊ก ที่ 32000
ทางเรารู้สึกว่า มันยังคงเป็น ราคาที่สูงเว่อร์ เกินไป จึงไม่อยากสั่งของในล๊อตแรกมา

ประกอบกับ ได้ข่าวว่าจะมีเวอร์ชั่น เอเซีย ออกในวันที่ 17 เลยอยากรอเวลาจนถึงวันนี้ก่อน
ซึ่งกระแสข่าวในตอนแรก บอกว่าต้องจองก่อนเท่านั้นจึงจะได้
แต่จะจอง ยอดจองก็หมดไปเรียบร้อยแล้ว (ตามข่าวก่อนหน้านั้น ประมาณวันที่ 10 กว่า)
แต่ด้วยความที่อยากไปเห็นบรรยากาศ เลยตัดสินใจไปดูเองเลยดีกว่า (ที่ฮ่องกง)

สิ่งที่ทางเราเห็นในวันที่ 16 คือร้าน official ของ sony ทุกร้านจะบอก sold out หมดเลย
พร้อมกะใบประกาศ แปะ ขอโทษลูกค้าที่ไม่สามารถ ขายเครื่องได้ตามความต้องการของลูกค้า
และบรรยากาศ ณ harbor city หน้า Gateway ที่เปิดตัวอย่างเป็นทางการ
ก็เต็มไปด้วยผู้คนมานั่งกิน และนอนอยู่ที่นั่นเลย พร้อมกับ การแจ้งจำนวนเครื่องที่มีปล่อยที่ Hk เพียงแค่ 200 ตัว
และหมดไปเนื่องด้วย บัตรคิวที่แจกไปแล้ว ก่อนวันออกสองวัน คนที่มารอ ก็ทุกคนมีบัตรอยู่แล้ว
เพียงแค่ รอการขายเท่านั้น
และในวันที่ 17 คือวันขายจริง จัดการเปิดตัว พร้อมแจกของที่ระลึก
มีผู้คนมาดูให้ความสนใจ พอสมควร แม้จะเปิดตัวในพท.ที่ไม่ใหญ่ มาก
ผู้มาจอง นอนรอ ได้ของครบทุกคน... แม้ว่าบางส่วนจะเป็นพ่อค้าจากที่โน่นก็ตาม

ทาง Maple ไม่ได้เครื่องอยู่แล้วครับ เพราะ เคยโทรไปสั่งจองแล้ว มันบอกให้มาจองเองที่นี่
จะมาซื้อหน้างานก็ไม่ได้อีก ก็ได้แต่ มองครับ
แต่ ที่เห็นได้หน้าริมถนน คือ เหล่าบรรดาพ่อค้าที่แบกเครื่องเป็น 10-20ตัว รอรถขนส่งเพื่อนำไปส่งออก
ทางเรารีบตรง ดิ่ง เข้าไปสอบถามราคาทันที!
เราเครื่องเอเซีย ที่โน่น เปิดตัวในราคาจริงคือ ห้าพันกว่าเหรียญฮ่องกง ซึ่งตีเป็นเงินไทยได้ประมาณ 25000 บาท
( เครื่องเอเซียเวอร์ชั่น 60 กิ๊ก + ประกัน 1 ปีโซนี่ฮ่องกง + 2 จอย + 3 เกม ได้แก่ RR7 , Genji และ Gundum พร้อมเสื้อยืดสีขาว ถุงผ้าที่ระลึกสีดำ)

Maple : hello , this is for sell?
พ่อค้า : yes,
Maple :Can u buy for me ?
พ่อค้า : how the price, u give me the price ?
Maple : (ทางเราไม่รู้จะให้เท่าไหร่ เลยบอกไปว่าให้เค้าเสนอมา)
พ่อค้า : the price is so expensive , about 8000$(ฮ่องกง)
Maple : เราบอกว่า ขอซื้อสัก 6 ตัว เค้าลดให้แค่ 7900 (ตีเป็นเงินไทย ประมาณ 37000 บาท)

ทางผมไม่รู้ว่า เครื่องจากที่อื่นราคาเท่าไหร่ และเป็นอย่างไร เลยตัดสินใจ ซื้อมาเพียงแค่ 1 ตัวเท่านั้น
ร้านก็ให้นามบัตรมาบอกว่า ถ้าอยากซื้ออีก ให้ตามไปซื้อทื่ร้านได้ เพียงแต่ ไม่รู้ว่าจะเหลือของรึเปล่า
ทางเราไปที่ตึก Golden เพื่อดูราคาตลาด ปรากฏว่า ราคาอยู่ที่ 7980 ต่างกันในเวลาเพียงแค่ 30 นาทีเท่านั้น
และมีเพียงไม่กี่ร้านที่มี
(ส่วนราคาเครื่อง 60กิ๊ก และ 20 กิ๊ก เวอร์ชั่นญี่ปุ่น ในคืนวันก่อนที่เอเซียจะออก ราคาไม่แพงครับ แถมมีเกมแถมด้วย
ก็ขึ้นราคามาอีกประมาณ 1000 บาททันทีหลังจาก ที่วันขายจริง มีเครื่องไม่พอเพียง อย่างที่ตอนแรกก็ไม่แน่ใจข่าวกัน )
เราก็เปลี่ยนใจกะว่าจะไปซื้อกับร้านที่มานอนรอเก็งกำไรเครื่อง ณ อีกตึกนึง
ซึ่งเป็นเวลา หลังจากนั้นอีก 1 ชม เท่านั้น เมื่อไปถึง เครื่องหมดครับ ส่วน ราคาเครื่อง เอเซีย ก็ขึ้นมาแบบพวด อยู่ที่ 8550 เหรียญฮ่องกง
โอ้ พระเจ้า !! เราบอกว่า เรามีเครื่องอยู่ 1 ตัว และก็มีคนรับซื้อไปทันที ด้วย (ซื้อไปขายมาเร็วสุดๆ เลยครับ)

ทางเรากลับมาที่ตึก Golden อีกครั้ง ราคาเครื่อง เอเซียอยู่ที่ 8000 ครับ (แต่ตัดจอย ออกไป และไม่มี3เกม)
เลยยิ่งแพงไปกันใหญ่
สรุป เครื่องเอเซีย กลายเป็นเครื่องราคาแพงไปเลยครับ สำหรับที่ฮ่องกง
ส่วนอุปกรณ์ และเกมต่างๆ ที่ขายโดย sony official ก็จะขายเฉพาะกะลูกค้า พรีออเดอร์เท่านั้น
และราคาเครื่อง เวอร์ชั่น Jap ก็ขึ้นมาอีก 1000 บาท สรุปแล้ว ขึ้นพวด มาสองพัน ภายในเวลา 1 วัน หลังจากที่รู้แนวโน้ม ของเครือ่งเอเซีย

เมื่อผลสรุปเป็นเช่นนี้ ทางเราก็ พอจะตัดสินใจได้ระดับนึงครับ

เลยตัดใจ นำเครื่อง Ps3 20G มาขาย ซึ่งจะเปิดตัวราคาครั้งแรกของที่ร้าน อยู่ที่ 26500 บาทครับ
สำหรับ ท่านใดที่บอกว่า มาจากเวป DGO จะลดราคาพิเศษ เหลือเพียง 26000 บาท
และสำหรับ ลูกค้าเก่า ที่เคยซื้อเครื่อง Xbox360 กับทางร้าน เพียงบอก Serial number ของเครื่องที่เคยซื้อไป
รับส่วนลดเพิ่ม อีก 1000 บาท เป็น ราคา 25000 บาทเท่านั้นครับ
(เครื่อง PS3 jap version 20G อุปกรณ์มาตรฐานในกล่อง)

สำหรับโปรโมชั่นเปิดตัว PS3 ครั้งแรก เรามี เกมเหมือนเคยครับ (โหดกว่าโปรโมชั่น 360 แน่นอนครับ อิอิ)
ร่วมสนุกเล่นเกมกะทางร้าน สำหรับ คนที่ซื้อเครื่องPS3 ล๊อตเปิดตัวครั้งแรก
ลุ้นรับ HD visual Game ps3 Blu ray Disc และ แผ่นหนัง Blu ray Disc อย่างละ 1 แผ่นครับ

แผ่นเกมก็ ราคา แตกต่างกันครับ แต่ละเกมไม่เท่ากัน
สำหรับลูกค้าที่ต้องการประหยัด ไม่ต้องการซื้อแผ่น เรามีบริการเปิดเช่าครับ
สำหรับสมาชิก 20 บาท/วัน (สมัครสมาชิก 2300 บาทครับ เป็นสมาชิกอย่างต่ำ 3 เดือน เลิกสมาชิกรับแผ่นแท้ที่เปิดเช่าคืนไป 1 แผ่นครับ)
สำหรับลูกค้ามัดจำแผ่น 40/วัน (เช่าอย่างต่ำ 3 วันครับ)
ส่วนแผ่น หนัง HD dvd และ Blu ray ก็มีให้เช่าด้วยครับ แต่จะเปิดในอีก 1 อาทิตย์ครับ
(มีเปิดเช่าของทั้งสองค่าย)

สำหรับลูกค้า ที่ต้องการความเป็น HD อย่างแรง เราก็มีสาย Monster ที่มีชื่อเสียงเกี่ยวกับด้าน อุปกรณ์สายต่อ
และเป็นสายที่ออกแบบมาเพื่อใช้สำหรับ PS3 เท่านั้น นำเข้ามาด้วยครับ :aha:

สาย Monster componant

ราคาจะอยู่ที่ 3000 บาท

สาย Monster HDMI

ราคาจะอยู่ที่ 4600 บาท

สำหรับเพื่อนๆ พี่ๆ ชาว DGO ที่อยาก สัมผัสตัวจริง Ps3 ก็สามารถ แวะเวียนไปลองเล่นที่ร้านได้ครับ
ทางร้าน เปิดให้ ลองชมภาพ และลองเล่นได้ ทุกเกมที่ออกมาครับ( เพราะเราเปิดเช่าทุกเกมอยู่แล้วครับ)
ซึ่งคงเป็นอีกทางเลือก ให้ตัดสินใจเจ้า PS3 ได้ครับผม... :kanoiyom

#2 Justseeing

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

• Royal Executive Members

Posted 19 November 2006 - 05:25 AM

โอ้!!! อยากได้ Monster HDMI

#3 Pepo

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 19 November 2006 - 07:29 AM

สงสัยคราวนี้คงต้องรอยาวเลย นึกว่าเอเชียจะถูกลง ดันหนักกว่าเดิม

#4 for2s

เซียนเกม

• Banned

Posted 19 November 2006 - 07:50 AM

ราคาตอนนี้พุ่งเอา พุ่งเอา :pray

#5 GinolaBoy

DGO Revolution

• Admin

Posted 19 November 2006 - 08:10 AM

โอว คุณเต่ารายงานได้แบบเห็นภาพเลย...
ยุบหนอพองหนอ.....60Gb ต่ำกว่าสามหมื่นเมื่อไหร่จะไปหวดนะลูก

#6 o2phone

นักเล่นเกมมือฉมัง

Posted 19 November 2006 - 08:40 AM

ตัว 20 GB ของ jap ที่ขายอยู่ ต่อไฟตรงได้เลยหรือเปล่าครับ

หวั่นไหวแล้ว

#7 Granzon

What once was happy now is sad....

• High Royal Executive Members

Posted 19 November 2006 - 08:48 AM

:blur

ผมดันเก็บแผ่นแท้ PS2 US ไว้เยอะอ่ะสิครับ คงต้องรอ PS3 US แล้วอ่ะ

:cry2

#8 ar_joke

นักเล่นเกมมือฉกาจ

Posted 19 November 2006 - 09:48 AM

คงต้องรอราคาที่รับได้ แต่มันจะนานอีกเท่าไหร่หว่า :um

#9 sharp

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 19 November 2006 - 09:54 AM

ชอบบทสนทนา จัง :aha: น่าสนุกดี

ก็คงต้องใจเย็นๆกันก่อน หรือใครหน้ามืด ก็ตรงไปที่ร้านเลย อิอิ
อยากได้ น้อง 360 จัง ซื้อ ปีหน้า เค้าจะยังฮิตกันอยู่ไหมเนี่ย :cry2

#10 Gobkero

เซียนเกม

Posted 19 November 2006 - 10:02 AM

ขอชมว่าเป็นร้านที่เข้าใจเกมเกมอร์จริงๆ :love แฟร์ดีจริงๆ ผมรอดูราคารุ่น 60 Gb ก่อนนิด สงสัยอนาคตอันไม่ไกลนี่ต้องไปเป็นลูกค้าแล้วละมั้ง :numairu:

#11 First Try - XBox 360

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Interests:PS3 + Wii Games
    Watch
    Anime
    Japanese Books

Posted 19 November 2006 - 10:13 AM

เห็นราคาก็สะดุ้งเลยครับ ขึ้นมาถึง HK$ 8000 เลยหรือครับเนี่ย ไม่น่าเชื่อจริงๆ :ah รออีก 2 ปี ดีกว่าครับทั่นผู้ชม :bye

#12 Fat Evil

Walk With Me In Hell

Posted 19 November 2006 - 10:15 AM

:cry 60gb ผมอะคับคุณเต่า รอต่อไป :mad

#13 sirowzkung

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 19 November 2006 - 10:36 AM

เย้ วันไหนว่างจะได้ไปสมัครเป็นสมาชิก :numairu:

#14 jear

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 19 November 2006 - 11:03 AM

20 บาทต่อวัน แฟร์มากๆครับ

แต่หลังจากที่คุณเต่ากลับไป วันนึง วันที่ 17 เครื่อง 60 gb japan ราคา 6700 เหรียญฮ่องกง

ไม่แถมเกมส์นะครับ

และมีข่าวออกมาอีกว่า มีเครื่อง แปลงก้อปปี้ได้แล้ว 9500 hkd แถม 1 เกมส์

และราคาเครื่อง 20 gb ผมก็รู้มา ถือว่าคุณเต่าขายของ แฟร์ มากๆครับ กำไรนิดเดียว เจ๋งครับ

ไว้โอกาสหน้าขอไปเป็นลูกค้ามั่งนะครับ

#15 blueyaris

นักเล่นเกมมือใหม่

Posted 19 November 2006 - 11:34 AM

วันก่อนไปถามที่ GameFreak รุ่น 60 Gb 38,000 20 Gb 36,000
เป็นรุ่นที่ขายในฮ่องกง
แพงจัง
ร้านบอกว่าศูนย์ sony จะนำเข้าอีกหกเดือนข้างหน้า
จบข่าว
ป.ล.ราคา maple น่าสนใจมากครับ ว่าง ๆ จะแวะไปชม

#16 oatkung

Let's Play

Posted 19 November 2006 - 11:53 AM

อยากได้อยากได้อยากได๋ :cry2

#17 guest_james

Posted 19 November 2006 - 12:36 PM

ตอน 360 ผมไม่ได้ยกเลิกสมาชิกเปลี่ยนเป็น ps3 ได้เลยป่าวอะ :aha:

#18 poonny

~ .. Cuty Boy .. ~

Posted 19 November 2006 - 01:00 PM

View Postjear, on Nov 19 2006, 11:03 AM, said:

20 บาทต่อวัน แฟร์มากๆครับ

แต่หลังจากที่คุณเต่ากลับไป วันนึง วันที่ 17 เครื่อง 60 gb japan ราคา 6700 เหรียญฮ่องกง

ไม่แถมเกมส์นะครับ

และมีข่าวออกมาอีกว่า มีเครื่อง แปลงก้อปปี้ได้แล้ว 9500 hkd แถม 1 เกมส์
และราคาเครื่อง 20 gb ผมก็รู้มา ถือว่าคุณเต่าขายของ แฟร์ มากๆครับ กำไรนิดเดียว เจ๋งครับ

ไว้โอกาสหน้าขอไปเป็นลูกค้ามั่งนะครับ

หง่ะ ก๊อปได้แล้วหรอ ขอคำยืนยันหน่อยคับ

ปล.ก๊อปแล้วเล่นกับ แผ่นอาไรอะ อย่าบอกนะว่า ก๊อปบลูเรย์???

#19 thaihelp

Posted 19 November 2006 - 01:48 PM

View Postpoonny, on Nov 19 2006, 01:00 PM, said:

หง่ะ ก๊อปได้แล้วหรอ ขอคำยืนยันหน่อยคับ

ปล.ก๊อปแล้วเล่นกับ แผ่นอาไรอะ อย่าบอกนะว่า ก๊อปบลูเรย์???

หืมม์ ถ้า copy เล่นแผ่น blu-ray ได้ แต่แผ่นไร้ท์ เห็นขายในไทยก็พันนึงได้มังครับ
แล้วเค้าจะขาย แผ่น copy เท่าไหร่ละเนี่ย -.-!! ไม่พอๆกับแผ่นแท้เลยเหรอเนี่ย

ว่าแต่แล้วมันจะ copy ยังไงล่ะเนี่ย drive blu-ray ก็แพงเหมือนกันนิ

#20 jear

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 19 November 2006 - 02:34 PM

ก้อปได้หรือไม่ได้ยังไงไม่ชัวร์นะครับ อันนี้ร้านที่ฮ่องกงบอกมา ไม่ได้เห็นกับตา

แต่ก็ไม่แน่นะครับ เพราะถามมา 2 ร้านบอกเหมือนกันเลย ( แต่ที่ฮ่องกงเป็นต้นแบบ การขายของที่สะพานเหล็กเลยนะครับ ) แต่ก็น่าจะจริงเหมือนกัน เพราะราคา ps3 ก็ได้มาแบบ จริงๆ ทั้ง 2 รุ่น

แต่ก้อปได้ชั่วโมงนี้ก็ไม่มีใครซื้อหรอกครับ เกมส์ออกมายังไม่ถึง 10 เกมส์ ไม่คุ้มอย่างแรง