`

Jump to content

ช่วยแนะนำร้านขายลำโพง 5.1 ทีครับ

17 replies to this topic

#1 mrzane

Hi-Def freak

• DGO Reporter

Posted 17 May 2009 - 12:30 PM

พอดีไปฟังลำโพง Klipsch ที่โชว์รูมใน Central World และ Paragon มา (มารู้ทีหลังว่าร้านเดียวกัน) กะว่าจะเอามาดูหนังและเล่นเกมในห้องนอน และคิดว่าจะถอยชุดนี้มาครับ:

http://www.klipsch.com/products/details/cinema-8.aspx

ชุดนี้ใช้ลำโพง satellite ตัวเล็ก (แต่ไปเห็นตัวจริงก็ไม่เล็กเท่าไหร่) เหมาะกับห้องนอนผมพอดีเลย เพราะมีข้อจำกัดเรื่องพื้นที่ครับ ใช้ตัวใหญ่เหมือนในห้องนั่งเล่นไม่ได้ ทางร้านเสนอราคาให้ 52,000 บาท (รวม subwoofer RPW-10 ตามที่เห็นในภาพ) ผมคิดว่าร้านข้างนอกน่าจะถูกกว่านี้ เพื่อนๆ ที่พอจะรู้จักร้านนอกห้างที่มีลำโพง Klipsch ขาย ช่วยแนะนำด้วยนะครับ หรือมียี่ห้ออื่นๆ แนะำนำก็ได้ครับ ผมตั้งงบไว้ประมาณ 50K ขอบพระคุณครับ yoyo_04.gif

ปล. ไม่เอา BOSE นะครับ (จริงๆ แล้วมันย่อมาจาก Better Off with Something Else ฮาาาา)

Edited by mrzane, 17 May 2009 - 12:33 PM.

#2 Jin

Heal The World

• High Royal Executive Members
  • Interests:All About Hi-Fi and Technology

Posted 17 May 2009 - 01:05 PM

http://www.piyanas.com

ไม่งั้นก็เดินหาแถวย่านขายเครื่องเสียง ตรงข้ามเซ็นทรัลเวิร์ลอะครับ

เสริม ห้องนอนใช่ไหมครับ ไม่ใหญ่มากหาซับตัวอื่นก็ได้นะ ซับแต่ละยี่ห้อ บุคคลิกไม่เหมือนกัน ส่วนผมพึ่งได้ velodyne VX series 2 มาหน้า 10 นิ้วยิงหน้า

ห้องนอนเล็กๆ ซับ 8 ก็เอาอยู่ครับ แต่แนะนำ 10 ไปเลยดีกว่า ตัวธรรมดาราคาอยู่ที่ช่วง10000-15000 ครับ

ถ้าอยากได้ขาแขวนลำโพงถูกๆก็ไปดู NPE แถวบ้านหม้อครับ ผมได้คู่หลัง ขนาดกลางมา 550 สวยดี

เผื่อเงินไปซื้อสายลำโพง สายซับด้วยนะครับ

Edited by Jin, 17 May 2009 - 01:09 PM.

#3 The Jia

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Executive Members

Posted 17 May 2009 - 01:15 PM

ตามที่คุณจินบอกครับ ลองไปถามร้านแถวราชดำริ น่าจะได้ราคาถูกกว่าในห้างพอสมควร พวกยูเนียน สหวิทยุ อยู่แถวนั้นหมด

ชุดนี้ผมเคยไปเห็น ลำโพงตัวใหญ่กว่าที่เห็นในรูปเยอะเลย ราคาก็แรงใช่เล่น ว่าแต่จะเอาไปจับกับ amp อะไรอ่ะครับ

#4 Jin

• High Royal Executive Members
  • Interests:All About Hi-Fi and Technology

Posted 17 May 2009 - 01:25 PM

QUOTE (The Jia @ May 17 2009, 01:15 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ตามที่คุณจินบอกครับ ลองไปถามร้านแถวราชดำริ น่าจะได้ราคาถูกกว่าในห้างพอสมควร พวกยูเนียน สหวิทยุ อยู่แถวนั้นหมด

ชุดนี้ผมเคยไปเห็น ลำโพงตัวใหญ่กว่าที่เห็นในรูปเยอะเลย ราคาก็แรงใช่เล่น ว่าแต่จะเอาไปจับกับ amp อะไรอ่ะครับ

แนะนำ ยูเนียนครับเฮียใจดี แต่ผมไม่รู้ว่าร้านย้้ายเข้าไปอยู่ช่วงไหนแล้วงะ ไม่ได้ไปนานแล้วเหมือนกัน ไปเดินย่านนั้นน่าจะได้ครบครับ สายลำโพง สายซับด้วย

ถ้าตัดสินใจเลือกชุดนี้ ตัวซับขอให้ลองเยอะๆนะครับ

ชุดลำโพง ราคา 9900 + ซับ 10000+-5000 AVR 20000+-5000 ก็น่าจะโอแล้วแหละ แอบเชียร์ harman/gardon เพราะใช้อยู่ แต่ไม่รู้เข้ากับชุดนี้ไหมอะ - -

#5 The Jia

Posted 17 May 2009 - 02:08 PM

QUOTE (Jin @ May 17 2009, 01:25 PM) <{POST_SNAPBACK}>
แนะนำ ยูเนียนครับเฮียใจดี แต่ผมไม่รู้ว่าร้านย้้ายเข้าไปอยู่ช่วงไหนแล้วงะ ไม่ได้ไปนานแล้วเหมือนกัน ไปเดินย่านนั้นน่าจะได้ครบครับ สายลำโพง สายซับด้วย

ถ้าตัดสินใจเลือกชุดนี้ ตัวซับขอให้ลองเยอะๆนะครับ

ชุดลำโพง ราคา 9900 + ซับ 10000+-5000 AVR 20000+-5000 ก็น่าจะโอแล้วแหละ แอบเชียร์ harman/gardon เพราะใช้อยู่ แต่ไม่รู้เข้ากับชุดนี้ไหมอะ - -

ราคาลำโพง 9900 น่าจะเป็นชุด Quintet III นะครับ... คนละชุดกัน .. ทราบเพราะผมใช้อยู่ครับ Quintet III ราคามันไม่แรง แต่ตัวในหัวกระทู้นี่ Cinema8 ดอกลำโพงใหญ่กว่า ขนาดลำโพงก็ใหญ่กว่า และราคาแพงกว่าเยอะเลย

และก็แน่นอน ผมจับกับ harman ครับ แหะๆ

#6 mrzane

Posted 17 May 2009 - 02:52 PM

ผมมี AVR อยู่ 2 ตัวคือ Denon กับ Onkyo ซื้อชุด Cinema-8 มาแล้วว่าจะลองเอามาต่อกับทั้งสองตัว แล้วค่อยเลือกอีกทีว่ามันจับคู่กับแอมป์ตัวไหนแล้วเสียงดีที่สุด อ่านในเว็บบอร์ดนอกเห็นคนเชียร์ว่าลำโพง Klipsch ให้เสียงประมาณว่าบางคนฟังแล้วเกลียด แต่บางคนฟังแล้วชอบ แต่ผมชอบตรงที่มันให้รายละเอียดของเสียงเยอะดีครับ และเห็นบางคนว่าถ้าเอามาจับคู่กับแอมป์ Onkyo แล้วเสียงจะออกแนวโปร่งๆ แต่ถ้าเอามาจับกับ Denon เสียงจะเหมือนกับมีคนเอาถุงเท้ามาปิด tweeter เอาไว้ ยังไงคงต้องเอามาลองอีกที แต่ฟังที่โชว์รูมเขาเอามาต่อกับ AVR ของ Marantz ฟังแล้วเพลินดีครับ

ไปลองฟัง JBL มาด้วยเหมือนกัน แต่เสียงค่อนข้างแข็ง น่าจะเหมาะกับดูหนังมากกว่า ผมเองกะว่าจะเอา Klipsch มาดูหนังและฟังเพลงด้วยนิดหน่อยครับ

ชุด Cinema 8 ตัวนี้ขาย Settelite 5 ตัว (ไม่รวม subwoofer) บวกกับ AVR รุ่นล่างๆ ของ Marantz ราคา 39,900 บาทครับ แต่ถ้าไม่เอา AVR และซื้อ Sub-10 เข้าไปด้วยรวมแล้วเปิดราคามา 52K ส่วนตัวคิดว่าไม่น่าจะแพงขนาดนั้นครับ เลยคิดว่าร้านข้างนอกน่าจะถูกกว่าพอสมควร

ร้านยูเนี่ยน สหวิทยุ นี่อยู่ส่วนไหนของราชดำริครับ? ผมไปเดินแถวนั้นก็งงเหมือนกัน เห็นว่าร้านในตึก Hifi ข้างบิ๊กซีก็ปิดไปเกือบหมดแล้ว ในเว็บปิยะนัสก็ไม่เห็นมีรุ่นนี้เลยครับ ยังไงก็ยังไม่อยากได้ลำโพงตัวใหญ่ๆ อยู่ดี

ขอบพระคุณครับ yoyo_24.gif

#7 nismo_silvia

God bless me !

• Royal Executive Members

Posted 17 May 2009 - 04:02 PM

yoyo_71.gif ยี่ห้อแต่ล่ะคน ไม่คุ้นเลย

ผมใช้ชุดนี้อยู่ ก็ว่าดีมากแล้วนะ

http://www.yamaha.co.th/Audio/hometheater/ClassicRX-V463.htm

#8 howdoudo

Posted 17 May 2009 - 09:35 PM

QUOTE (mrzane @ May 17 2009, 02:52 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ร้านยูเนี่ยน สหวิทยุ นี่อยู่ส่วนไหนของราชดำริครับ? ผมไปเดินแถวนั้นก็งงเหมือนกัน เห็นว่าร้านในตึก Hifi ข้างบิ๊กซีก็ปิดไปเกือบหมดแล้ว ในเว็บปิยะนัสก็ไม่เห็นมีรุ่นนี้เลยครับ ยังไงก็ยังไม่อยากได้ลำโพงตัวใหญ่ๆ อยู่ดี

ขอบพระคุณครับ yoyo_24.gif

ถ้าร้านเก่าก็ข้างบิ๊กซีเลยครับ (หันหน้าเข้าบิ๊กซีซอยอยู่ทางซ้ายมือเดินไปเลยแถวแถวนั้นแหละ)

เด๋วนี้เห็นย้ายไม่หมดแล้วมั้ง
แต่เคยเดินไปร้านสหวิทยุตอนย้ายแล้ว เห็นวาด map ร้านใหม่แปะหน้าร้าน
ก็ย้ายไปใกล้ๆแถวเดิมนั้นแหละ แต่เดินลึกเข้าไปอีกหน่อย ไปโผล่อีกฟากถนนนึงมั้ง
ลองถามคนแถวๆนั้นดูน่าจะรู้นะ

เห็นว่าร้านแถวเดิมก็ยกโขยงไปหมดนะแหละ

แล้วโชว์รูม Klipsch ตรงข้างๆเมอรี่คิง วังบูรพา (ใกล้สะพานเหล็ก) ก็มี
อันนี้โชร์รูมใหญ่เลย (แต่ไม่ค่อยมีคน)

#9 The Jia

Posted 17 May 2009 - 11:20 PM

ถ้าขับรถไป เข้าจากทางด้าน bigC ขับเลยตึก hifi tower เข้าไปอีกครับ ตรงทางที่จะไปออกชิดลม จะมีร้านยูเนียนใหม่เปิดอยู่ตรงข้ามกับสหวิทยุเลย ถ้าจะจอดก็จอด BigC ก็ได้ เดินไปนิดเดียว แต่ถ้าจะซื้อก็โทรไปบอกทางร้านให้เคลียร์ที่จอดหน้าร้านให้ก่อนได้ครับ

#10 Jin

Posted 18 May 2009 - 01:12 AM

QUOTE (The Jia @ May 17 2009, 02:08 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ราคาลำโพง 9900 น่าจะเป็นชุด Quintet III นะครับ... คนละชุดกัน .. ทราบเพราะผมใช้อยู่ครับ Quintet III ราคามันไม่แรง แต่ตัวในหัวกระทู้นี่ Cinema8 ดอกลำโพงใหญ่กว่า ขนาดลำโพงก็ใหญ่กว่า และราคาแพงกว่าเยอะเลย

และก็แน่นอน ผมจับกับ harman ครับ แหะๆ

อ่อ - - พอดีดูผ่านๆ นึกว่าใช่ ได้มาแล้ว รีวิวด้วยนะครับ

#11 lunartear

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 18 May 2009 - 10:56 AM

QUOTE (mrzane @ May 17 2009, 02:52 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมมี AVR อยู่ 2 ตัวคือ Denon กับ Onkyo ซื้อชุด Cinema-8 มาแล้วว่าจะลองเอามาต่อกับทั้งสองตัว แล้วค่อยเลือกอีกทีว่ามันจับคู่กับแอมป์ตัวไหนแล้วเสียงดีที่สุด อ่านในเว็บบอร์ดนอกเห็นคนเชียร์ว่าลำโพง Klipsch ให้เสียงประมาณว่าบางคนฟังแล้วเกลียด แต่บางคนฟังแล้วชอบ แต่ผมชอบตรงที่มันให้รายละเอียดของเสียงเยอะดีครับ และเห็นบางคนว่าถ้าเอามาจับคู่กับแอมป์ Onkyo แล้วเสียงจะออกแนวโปร่งๆ แต่ถ้าเอามาจับกับ Denon เสียงจะเหมือนกับมีคนเอาถุงเท้ามาปิด tweeter เอาไว้ ยังไงคงต้องเอามาลองอีกที แต่ฟังที่โชว์รูมเขาเอามาต่อกับ AVR ของ Marantz ฟังแล้วเพลินดีครับ

ไปลองฟัง JBL มาด้วยเหมือนกัน แต่เสียงค่อนข้างแข็ง น่าจะเหมาะกับดูหนังมากกว่า ผมเองกะว่าจะเอา Klipsch มาดูหนังและฟังเพลงด้วยนิดหน่อยครับ

ผมคนนึงหละครับที่ฟังแล้วชอบ Klipsch ครับ โดยเฉพาะซับครับ ดูหนังชอบเลยครับ จับคู่กับONKYO น่าจะดีกว่าครับ อันนี้ส่วนตัวล้วนๆเลยนะครับ yoyo_24.gif

#12 aLcHieZ

ขี้เมาระดับ 8

Posted 18 May 2009 - 11:55 AM

แหะๆ ฝากถามราคา

- hk255
- Quintet III + Sub 10

ด้วยนะครับ yoyo_53.gif

#13 mrzane

Posted 18 May 2009 - 11:23 PM

ขอบคุณทุกท่านมากๆ ครับ ผมทำงานอยู่แถวราชดำริแท้ๆ ยังไม่รู้เลยว่าอยู่ตรงไหน yoyo_71.gif เดี๋ยววันพฤหัสต้องไปเดินดูซะแล้ว yoyo_55.gif
ยังไงถ้าได้ราคาถูกใจคงได้มีเสียทรัพย์ แล้วจะมารีวิวนะครับ yoyo_67.gif

#14 มือใหม่คอนโซล

นักเล่นเกมมือฉกาจ

Posted 18 May 2009 - 11:55 PM

Klipsch ยี่ห้อนี่อ่านว่าไรครับเคยไปดูในเวปเกี่ยวกับโฮมเทียร์เตอร์คนชมกันเยอะ

#15 mrzane

Posted 19 May 2009 - 12:11 AM

QUOTE (มือใหม่คอนโซล @ May 18 2009, 11:55 PM) <{POST_SNAPBACK}>
Klipsch ยี่ห้อนี่อ่านว่าไรครับเคยไปดูในเวปเกี่ยวกับโฮมเทียร์เตอร์คนชมกันเยอะ

น่าจะอ่านว่า "Clip-shhh" ครับ แต่ผมว่ามันลงท้ายด้วย "ch" มันน่าจะลงด้วยเสียงสั้นๆ แน่นๆ มากกว่า เหมือนกับเวลาออกเสียงท้ายของคำว่า "Church" ครับ

ถ้าสะกดเป็นไทย น่าจะสะกดว่า "คลิปช์" ครับผม (สะกดถูกหรือเปล่าไม่รู้นะครับ แฮ่ๆๆ) yoyo_48.gif

#16 มือใหม่คอนโซล

นักเล่นเกมมือฉกาจ

Posted 19 May 2009 - 04:13 PM

QUOTE (mrzane @ May 19 2009, 12:11 AM) <{POST_SNAPBACK}>
น่าจะอ่านว่า "Clip-shhh" ครับ แต่ผมว่ามันลงท้ายด้วย "ch" มันน่าจะลงด้วยเสียงสั้นๆ แน่นๆ มากกว่า เหมือนกับเวลาออกเสียงท้ายของคำว่า "Church" ครับ

ถ้าสะกดเป็นไทย น่าจะสะกดว่า "คลิปช์" ครับผม (สะกดถูกหรือเปล่าไม่รู้นะครับ แฮ่ๆๆ) yoyo_48.gif

โห่ สุดยอดมากครับ ขอบคุณครับ

#17 cocoa

Administrator

Posted 20 May 2009 - 08:46 AM

EACAN A200 5.1 2,800 ฮ่าๆๆๆ

#18 Tonkza

MTFBWY

Posted 21 May 2009 - 05:38 PM

หูย ผมเคยไปนั่งฟัง ควินเตด3 นี่ก็สุดตีง แล้วนะเนี่ย อันนี้ท่าจะเบิ้มกว่าจริงๆ

ปล. DDTS-100 ผมเอาไปจับคู่กะ X3 โอ้ว ได้ใจ ฟังแล้ว น้ำตาจะไหล T^T