`

Jump to content

PSP 3000 มีดีกว่า PSP 2000 ตรงไหนบ้างหนอ มาดูกัน / auns555

19 replies to this topic

#1 auns555

นักเล่นเกมชั้นครู

• High Royal Executive Members

Posted 12 May 2009 - 09:11 AM

ก่อนอื่น ดูขนาด มุมมองด้านข้างเครื่องของทั้งสามรุ่นกันก่อนเลยดีกว่าครับ

เจ้าอ้วนที่ผมใช้นี่ยังหนาปึกกว่าเพื่อน ฮ่าๆๆ

ทั้งหมดนี้ จะอยู่บนพื้นฐานการเล่นแผ่นแท้ทั้ง PSP 2000 และ 3000 นะครับ
เพราะถ้าเทียบเรื่องการเล่นเกมบน mem ละก็ PSP 2000 รุ่นที่แปลงได้ ก็ดีกว่าเห็น ๆ เลยครับ

โอเค เป็นอันเข้าใจกันนะครับ ว่าในกระทู้นี้ จะพูดถึง 2000 และ 3000 บนพื้นฐานการเล่นแผ่นแท้นะครับ
และอีกอย่างนึงปัจจุบันนี้ PSP 2000 ที่ผลิตออกมาใหม่ๆ นั้น อาการเดียวกับ PSP 3000 เลยครับ
คือแปลงไม่ได้ทั้งคู่

หลาย ๆ คนที่ไม่รู้ก็คิดว่า PSP 2000 มันขาดตลาด ก็เลยไปหาจากญี่ปุ่น เข้ามาหวังว่าจะแปลงได้
จริง ๆ แล้วมันไม่ได้หายากเลยครับ psp 2000 เนี่ย แต่รุ่นที่แปลงได้เนี่ยละ หายากครับ
เพราะในญี่ปุ่น ในฮ่องกง เรายังสามารถหา PSP 2000 แบบแปลงไมได้ เพียบเลยละครับ
ดังนั้น อย่าไปเผลอซื้อมาละ ถ้าจะซื้อ psp 2000 แปลงไ ม่ได้ แนะนำให้ซื้อ 3000 ดีกว่าครับ อนาคตสดใสกว่าเยอะ

เรื่อง spec ของเครื่อง ก็ถือเป็นสิ่งที่คนถามกันเยอะครับ
PSP 2000 และ 3000 มีสเปคทางเทคนิคเหมือนกันครับ การใช้งาน เล่นเกม ดูหนัง ฟังเพลง เหมือนกันหมดครับ

และสิ่งที่แตกต่างละ
แจงให้ทราบกันดังนี้
- หน้าจอ 3000 สวยกว่า 2000 แบบเห็นได้ชัดด้วยตาเปล่า
- ปุ่มกด 3000 กดง่ายกว่า 2000 (เล่นวินนิ่งสบายยิ่งขึ้นไปอีก)
- 3000 มีไมค์โครโฟนในตัว เอาไว้ใช้เล่น skype ได้สบายกว่า
- สัญลักษณ์ปุ่ม Home ของ 3000 เปลี่ยนไปจากคำว่า HOME เป็น PS
- วงกลมเงิน ๆ ตรงฝาหลังเครื่อง ก็เปลี่ยนไป

มาพูดถึงจอกันก่อนเลยดีกว่า แตกต่างกันมาก ๆ สีสัน สดใส ใครเอาไว้ดูหนัง mp4 นี่ สวยกว่า 2000 เยอะเลยนะ
จอแสดงผลของ PSP3000 จะลดการสะท้อนเงาของแสงด้วยละ

ภาพเครื่องบนคือ PSP 2xxx
ภาพเครื่องล่างคือ PSP 3xxx
ไฟล์ภาพเดียวกัน แต่สีสันความสดใสของภาพแตกต่างกันอย่างเห็นได้ชัดครับ

นี่อีกภาพครับช่วยเปรียบเทียบหน้าจอได้มากขึ้น

อีกภาพครับ เพื่อเทียบความสดใสคมชัดของ PSP 3xxx และ PSP 2xxx

เอามาให้ดูหลาย ๆ ภาพครับ เกมเดียวกัน วางเทียบกัน พื้นที่เดียวกัน แตกต่างขนาดนี้เลยครับ

สรุปได้ประมาณนี้ว่า
จอ PSP 2xxx สวยกว่าชัดกว่าจอ PSP 1xxx (ตัวอ้วน)
จอ PSP 3xxx สวยกว่าชัดกว่าจอ PSP 2xxx

มาถึงเรื่องปุ่มบังคับทิศทาง หรือ D Pad
ลักษณะของปุ่มของ PSP 3xxx จะนูนขึ้นเนียนขึ้น กดง่ายขึ้น

อันนี้ของ PSP 2xxx

อันนี้ของ PSP3xxx

ด้านหลังของช่องใส่ UMD วงกลมสีเงิน ๆ ก็เปลี่ยนไปครับ
ของ PSP 3xxx จะมีวงที่เล็กกว่า

สัญลักษณ์ปุ่ม HOME เปลี่ยนป็นรูป PS แทน

จับถอดฝาซะเลยครับ

หลัก ๆ ก็คือ หน้าจอนี่ละครับ ที่เปลี่ยนแปลงอย่างเห็นได้ชัดที่สุดแล้ว (สำคัญด้วยสิ)
ส่วนจุดอื่น ๆ ก็ปรับปรุงให้ดีขึ้นเล็ก ๆ น้อย ๆ ครับ
ส่วนเรื่อง CPU และประสิทธิภาพต่าง ๆ ในการเล่นเกมอย่างที่กล่าวข้างต้นครับ ก็คือเหมือน PSP 2000 ครับ
------------------------------------------------------------------------------------------------

ใครซื้อ PSP 3xxx มาแล้วทางร้านไม่ได้ลงเกม Demo ให้ในเมม
ก็ไปโหลดมาลงได้ครับที่ link นี้
http://dl.qj.net/Game-Demos-PSP-/catid/446
มีเยอะนะ ตั้ง 5 หน้าแนะครับ
แต่ละเกมความจุไม่เยอะครับ สบาย ๆ เลย

พอโหลดมาแล้ว แตกไฟล์เสร็จก็ก๊อบทั้งโหลดเดอร์
เอาไปใส่ไว้ในโฟลเดอร์ชื่อ GAME ในเมมได้เลยครับ
โฟลเดอร์ชื่อ GAME จะอยู่ในโฟลเดอร์ PSP ครับ
------------------------------------------------------------------------------------------------------

ปัจจุบัน ก็รัน Homebrew พวก Emulator ได้บ้างแล้วครับบน PSP 3000
ซึ่งทางแฮกเกอร์ ทดสอบบน firmware แท้ ๆ 5.03 ครับ ใครยังไม่ได้อัพก็อัพซะนะครับ
ไปโหลดไฟล์ firmware 5.03 แท้ ๆ ได้ที่นี่
http://rapidshare.com/files/186438841/503.PBP
ถ้าโหลดมาแล้วไฟล์มันชื่อ 503.PBP

ก่อนจะอัพเดท firmware ทุกครั้ง
ให้ชาร์จแบ็ตให้เต็ม 100%
และก็เสียบหม้อแปลงไว้ด้วย เวลาอัพ
ถ้าเป็นไปได้ format mem ก่อนอัพก็จะดีมาก ๆ ครับ

วิธีการอัพเดท Firmware แท้ๆ
ก็ให้แก้ไฟล์ชื่อ 503.PBP เป็น EBOOT.PBP
และก็เอาไปไว้ในห้องชื่อ GAME นะครับ โดยสร้างโฟลเดอร์ UPDATE ขึ้นมา แล้วเอาไฟล์ EBOOT.PBP ใส่ไว้
ก็จะได้ดังนี้
เมม : PSP/GAME/UPDATE ซึ่งไฟล์ EBOOT.PBP ก็จะอยู่ในห้องชื่อ UPDATE นะครับ
ชาร์จแบ็ตให้เต็ม เสียบหม้อแปลง
เปิดเครื่องมา จะเห็น icon ให้อัพเดท firmware ที่ตรง memory stick
กดเลือกเลยครับ มันก็จะอัพเดทเป็น 5.03 รอทำตามขั้นตอนก็เรียบร้อยครับ
จบสิ้นวิธีการอัพ firmware แท้ๆ
เพราะตัว HEN ตัวนี้จะรันได้บน 5.03 เท่านั้นในตอนนี้
---------------------------------------------------------------------------

Format mem บนเครื่อง PSP ก่อนลง HEN ก็จะดีมาก ๆ เลยนะครับ
Restore Default Setting ซักที
(ทั้งหมดนี้ทำจากใน PSP ผ่านหัวข้อ System Setting นะครับ ทั้งการ format และ Restore)
อ้อ อย่าลืมเอา UMD ออกไว้ก่อนด้วยนะครับ

โหลดไฟล์นี้มาก่อน ผมอัพไว้ให้แล้ว ในเว็บไทยนี่ละ
190 kb ครับ ไฟล์ไม่ใหญ่เลย
http://www.uploadd.com/download.aspx?pku=E...DI7S3NYC7HGG6Q4
อ่ะ อัพให้อีกที่นึงครับ
http://v3.gushare.com/file.php?file=8adac1...bf07be72a2a3af3

วิธีการลงโปรแกรม HEN บน PSP 3xxx
1. โหลดไฟล์เสร็จแตกไฟล์ จะเจอ 4 ไฟล์คือ
โฟลเดอร์ PHAT (เอาไว้ใช้กับ PSP ตัวอ้วน ไม่จำเป็นเล้ย)
โฟลเดอร์ SLIM (นี่ละที่เราต้องใช้ครับ)
ไฟล์ h.bin
ไฟล์ readme.txt (ไฟล์นี้ไม่ต้องไปยุ่งหรอกไม่จำเป็นครับ)

เอาละต่อเชื่อม PSP กับคอมฯ ให้เรียบร้อย
ไม่ว่าจะวิธีใช้สาย USB หรือใช้ card reader ก็ได้ครับ
เพราะมันก็แค่ copy และก็ paste วางไฟล์เท่านั้นละครับ

ในที่นี้ผมจะพูดถึง PSP 2xxx และ PSP 3xxx เท่านั้นนะครับ จึงใช้แค่โฟลเดอร์ SLIM นะครับ

ในโฟลเดอร์ชื่อ SLIM จะมีโฟลเดอร์ชื่อ ChickHEN ให้ก๊อบปี้ทั้งโฟลเดอร์ ChickHEN
ไปวางในโฟลเดอร์ PHOTO ซึ่งโฟลเดอร์ PHOTO จะอยู่ในโฟลเดอร์หลัก PSP นั่นเอง

2. จากนั้นก็ก๊อบปี้ไฟล์ชื่อ h.bin ไปใส่ไว้ในหน้าแรกสุดของเมม เสร็จละ ตอนนี้ เราก็ disconnect การเชื่อมต่อระหว่างสาย USB กับ psp
หรือถ้าท่านใดใช้ card reader ก็ดึงออกซะ เสร็จละ เอาเมมเสียบเครื่อง เปิดเครื่อง ไปที่หน้าจอหลัก PSP
3. หน้าจอเมนูหลัก PSP เข้าไปในส่วนของ PHOTO จะเจอไฟล์ชื่อ ChickHEN แล้วไปกดที่ไฟล์ slim.tiff กดได้เลย แล้วรอมันแป๊บนึง
4. ถ้าเป็นไปตามขั้นตอนหน้าจอ psp จะมืดไปแป๊บนึงแล้วจะโหลดหน้าจอสีเขียว แสดงว่าได้ละ
5. รอจน psp บู๊ตเสร็จแล้วก็ไปเช็คตรง System Setting และเลือกไป System Information จะกลายเป็น 5.03ChickHEN.
6.เลื่อนไปดูตรงที่เกมเพื่อเล่นได้ พวกเกม homebrew ไปโหลดได้ที่นี่
http://dl.qj.net/Homebrew-Games-PSP-/catid/108
เพียบเลยครับ

ใครจะลองดูก็ได้นะครับ ไม่น่ากลัวหรอกครับ เพราะวิธีการ HEN นี้ไม่ได้ยุ่งเกี่ยวกับ flash เครื่องแต่อย่างใด
ดังนั้น เครื่องไม่เสีย ไม่ Brick แน่ ๆ ครับ
การลงพวก Emulator เครื่องเกมเก่า ๆ ก็ ไม่ยากครับ ลงในห้องชื่อ GAME นั่นเองครับ

สิ่งที่ HEN ยังทำไม่ได้ก็คือ
- เล่นเกม iso , cso บนเมม ยังไม่ได้ครับ
- เล่นเกม PS one ไม่ได้
- การลง HEN ไม่ได้ทำให้เครื่องคุณ flash นะครับ
- ใช้ plug in ใด ๆ ก็ยังไม่ได้
- ไม่สามารถแปลงเครื่องเป็น frimware hacker อย่างพวก M33 ยังทำไม่ได้ครับ

นี่ถือเป็นก้าวแรกของ PSP 3xxx ครับ

ก็ขอเป็นกำลังใจให้ชาว PSP 3000 ในตอนนี้นะครับ ความหวังที่จะทำให้เล่นเกม iso,cso บนเมมนั้น
ก็ยังมีความหวังอยู่นะครับ

auns555

Edited by auns555, 22 May 2009 - 08:36 PM.

#2 kikuntin

บันทึกลับอสูรฟ้า เคล็ดวิชาอมตะ ตำนานกระบี่เมตไตร ม้วนภาพเทพยุทธ์

• High Royal Executive Members

Posted 12 May 2009 - 09:45 AM

พี่อั๋นเอารูปมาให้ดูแบบเห็นกันชัดๆไปเลย ขอบคุณมากครับ

#3 rbgel

<อัศวินมาไค ยศกาโร่>

• DGO Reporter

Posted 12 May 2009 - 09:50 AM

+ขอขอบคุณน้าอั๋นมากๆเลยค่ะ yoyo_55.gif

+ตกหน้าแล้วอย่าลืมปักหมุดไว้เลยนะคะ เพราะเป็นหนึ่งในประเด็นฮิตของห้องนี้ ที่มีการสอบถามมากที่สุด (เพราะเล่นไม่อ่านกระทู้กันมั่งเลย หลายครั้งอยู่ในหน้าเดียวกันด้วยซ้ำ . . ฮา) yoyo_67.gif

#4 Oae

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 12 May 2009 - 10:00 AM

3000 แปลงได้เมื่อไหร่จะกลับมาเล่น psp อีก

#5 น้องแบ้ง

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 12 May 2009 - 10:52 AM

กระทู้ดีแบบนี้ ผมว่าปักหมุดเลยดีกว่าครับ เพราะผมว่าคนอยากรู็ค่่อนค่างเยอะ

พอเห็นรูปปุ้ปเริ่มอยากได้ 3k ขึ้นมาทันตาเลยคับ

#6 @@ซังเต๊ก@@

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 12 May 2009 - 10:55 AM

กระทู้นี้ต้องปักหมุดครับ

#7 Pkruthom

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 12 May 2009 - 11:24 AM

ยังรอวันที่3000แปลงได้อยู่ yoyo_55.gif
แต่ไม่รู้ว่าเครื่องเก่าจะพังก่อนหรือเปล่า yoyo_71.gif

#8 slowbeat

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 12 May 2009 - 02:26 PM

แล้วตอนนี้จอของ 3000 แก้ปัญหาภาพเบลอตอนที่ภาพเคลื่อนไหวเร็วๆรึยังครับ

ตอนนี้ออกมาใหม่ๆ ไปอ่าน review มาเห็นเค้าบอกว่ามีปัญหาเรื่องนี้

#9 sakura525

Posted 12 May 2009 - 02:32 PM

ปักหมุดเลยครับ

คิดถูกจริงที่ซื้อเครื่อง 3000 มาเล่น ภาพสวยกว่าเยอะเลย ดูหนังเล่นเกมนี่สวยกว่าเห็นๆ

ก็อปได้ไม่ได้ยังไงก็เล่นแท้ เพราะเล่นอยู่ไม่กี่เกม ดูหนังฟังเพลง ดูโดจินซะส่วนใหญ่

#10 Gears

นักเล่นเกมมือฉกาจ

Posted 12 May 2009 - 06:41 PM

QUOTE (slowbeat @ May 12 2009, 02:26 PM) <{POST_SNAPBACK}>
แล้วตอนนี้จอของ 3000 แก้ปัญหาภาพเบลอตอนที่ภาพเคลื่อนไหวเร็วๆรึยังครับ

ตอนนี้ออกมาใหม่ๆ ไปอ่าน review มาเห็นเค้าบอกว่ามีปัญหาเรื่องนี้

ปัญหาข้างบนตอนนี้ มันแก้ไม่ได้ แต่
มันไม่ได้ทำให้การเล่นเกมส์สะดุด หรือว่า สนุกน้อยไปกว่าเลย ภาพสวยกว่าเดิมมาก
ผมลองเล่น Dissidia Final Fantasy ดู
ระหว่าง 200x กับ 300x ซึ่งผมซื้อมาทั้งสองเครื่องเลย (ลงทุนจัด)
ก็จะได้เป็นว่า ภาพของ 3000 สวยกว่า 2000 มาก ถึงมากที่สุด คือ
2000 จะเป็นสีซีดๆ ส่วน 3000 จะสดใสกว่า
ส่วนพวกที่เป็นปัญหาเบลอ นี่ ตาเปล่า มองไม่ทันหรอกครับ มองทันก็แค่ 1 วิ ไม่ได้มีปัญหาการเล่น ขนาดนั้นเลย
ถึงมีผมว่าก็คุ้มกว่า 2000 นะ

เพิ่มนะครับ ความแตกต่างของ 2k and 3k
2k เวลาเล่นนานๆ ส่วนตัวผมจะเมื่อยมือมาก
3k ข้างหลังของตัวเครื่องจะใหญ่กว่า 2k นิสสส นึง (นิดด นึงมากก)
ซึ่งทำให้จับได้ถนัดกว่า และ น้ำหนักก็เบากว่า หน่อย (แต่มือผมมันเทียบได้ว่า 3k เบากว่า)
ทำให้เล่นแล้วไม่เมื่อยมือเลย

ลองดูนะครับ yoyo_16.gif

#11 thiti2526

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 12 May 2009 - 07:41 PM

รอให้มัน100เปอร์เซนต์แล้วค่อยทุบกระปุกดีกว่าน้ออออ

#12 nothing17

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 12 May 2009 - 09:54 PM

เห็นแล้วชักอยากได้ขึ้นมาตะหงิดๆแล้ว

จ่ายเงินเครื่องนี้ให้แม่หมดก่อน

แล้วค่อยหวดดีกว่าหุหุ

#13 loof

เซียนเกม

Posted 12 May 2009 - 11:38 PM

ใจเย็นๆ เดี๋ยวก็ 4000 ก็ออกอีก

#14 HeRoBoyZx

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 13 May 2009 - 12:52 AM

เห็นแล้วอยากไปซื้อ 3000 มาดูหนังจริงๆ

#15 nonbindil

เซียนเกม

Posted 13 May 2009 - 02:59 AM

ข้อมูลแน่นมากๆเลยครับน้าสุดยอดดดดด

#16 Methawut

Posted 13 May 2009 - 01:28 PM

รบกวนถามอีกเรื่องสิครับ ที่เขาว่า สำหรับ PSP3000 เวลาเล่นเกมส์ที่แสดงผลภาพเร็วแล้วภาพจะลายๆนี่มันยังอยู่ไหมครับ แล้ว ต้องใส่ใจปะเอ่ย

ขอบคุณมากครับ

QUOTE (Gears @ May 12 2009, 06:41 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ปัญหาข้างบนตอนนี้ มันแก้ไม่ได้ แต่
มันไม่ได้ทำให้การเล่นเกมส์สะดุด หรือว่า สนุกน้อยไปกว่าเลย ภาพสวยกว่าเดิมมาก
ผมลองเล่น Dissidia Final Fantasy ดู
ระหว่าง 200x กับ 300x ซึ่งผมซื้อมาทั้งสองเครื่องเลย (ลงทุนจัด)
ก็จะได้เป็นว่า ภาพของ 3000 สวยกว่า 2000 มาก ถึงมากที่สุด คือ
2000 จะเป็นสีซีดๆ ส่วน 3000 จะสดใสกว่า
ส่วนพวกที่เป็นปัญหาเบลอ นี่ ตาเปล่า มองไม่ทันหรอกครับ มองทันก็แค่ 1 วิ ไม่ได้มีปัญหาการเล่น ขนาดนั้นเลย
ถึงมีผมว่าก็คุ้มกว่า 2000 นะ

เพิ่มนะครับ ความแตกต่างของ 2k and 3k
2k เวลาเล่นนานๆ ส่วนตัวผมจะเมื่อยมือมาก
3k ข้างหลังของตัวเครื่องจะใหญ่กว่า 2k นิสสส นึง (นิดด นึงมากก)
ซึ่งทำให้จับได้ถนัดกว่า และ น้ำหนักก็เบากว่า หน่อย (แต่มือผมมันเทียบได้ว่า 3k เบากว่า)
ทำให้เล่นแล้วไม่เมื่อยมือเลย

ลองดูนะครับ yoyo_16.gif

อ้าว พึ่งเห็นอันนี้ ขอบคุณครับ

#17 pongreddevil

Posted 13 May 2009 - 02:46 PM

ขอบคุณมากครับ สำหรับความรู้ดี ๆ ที่แนะนำกัน

#18 tunman

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 14 May 2009 - 02:24 AM

ข้อมูลเพียบ

#19 dOgnOeAt

ผู้ชายใจหมา

• Interests:Chelsea FC
    Diablo Series
    DMC and KOF

Posted 14 May 2009 - 04:42 PM

เป็นกระทู้ที่มีประโยชน์มาก ๆ ครับ พี่อั๋น

น่าจะตอบได้หมด พวกที่ยังสงสัยว่าจะซื้อตัวไหนดี ระหว่าง 2xxx กับ 3xxx

อ่า ก็มาอ่านกันเน้อ พี่น้อง.... !!

#20 GUEST_1

(*^@^*)......ⓛⓞⓥⓔ

Posted 14 May 2009 - 09:57 PM

ภาพสุดยอดเลยต้องไปหามาเล่นสักเครื่องซะแล้ว หลังจากขายตัว2000ไปนานแล้ว ก็อปไม่ได้ก็ซื้อวินนิ่งก่อนเลย yoyo_53.gif