`

Jump to content

ประกาศเตือน : LGLH70 ใครจะซื้อควรเทสตรงนี้ก่อนนะครับ

36 replies to this topic

#1 sax

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 08 May 2009 - 01:29 AM

คนที่ใช้ lcdtv รุ่น LH70 ควรเทสตรงนี้ก่อนเลยนะครับ

เครื่องของผมมันมีอาการเวลาเจอฉากอะไรที่มืดๆนิ่งๆประมาณ 1 - 2 นาที จอภาพจะมืดทันทีเลยครับมืดแบบแทบไม่เห็นภาพ

วิธี เทสนะครับไห้หาภาพที่มีพื้นหลังสีดำเยอะๆมาเปิดทิ้งไว้ประมาณซัก 1 - 2 นาที เช่นแบบผมเทสโดยเปิดเครื่อง ps3 (พื้นหลัง xmb ของผมเป็นแบบแสตนดาร์ดมืดๆ) และกดปิด จนมันถามว่าจะชัทดาวน์ yes no ไห้เราก็ปล่อยหน้าจอนี้ทิ้งไว้ประมาณ 1 - 2 นาที จอภาพจะมืดสนิทเลยครับ ยังไงลองเทสกันดูนะครับ

มันมีปัญหาจริงๆก็คือเวลาดูหนังหรือเล่น เกมที่มีฉากมืดนานๆ ภาพมันจะมืดตึ๊บไปกระทันหันทำไห้เสียอารมณ์มาก ไม่รู้เป็นระบบพักจอที่ไม่เสถียรของ lg หรือเปล่า ลองๆเทสกันดูครับ yoyo_73.gif

#2 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 08 May 2009 - 02:41 AM

dynamic contrast ทำงานผิดพลาดหรือเปล่า
ลองไปปิด dynamic contrast ดูก่อน ว่าหายไหม
หรืออีกที ลองปิดพวกระบบประหยัดพลังงานดู

Edited by Burm, 08 May 2009 - 02:42 AM.

#3 YaKiZoBa

ふぅん・・・

• Royal Executive Members

Posted 08 May 2009 - 02:42 AM

ไม่แน่ใจนะครับ ผมคิดว่าอาจจะเป็นที่ Intelligent Sensor ครับ (Dynamic Contrast แบบที่คุณ Burm พูดมาแหล่ะครับ)

Edited by YaKiZoBa, 08 May 2009 - 02:43 AM.

#4 mixxx

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 08 May 2009 - 11:20 AM

ลองเช็คดูดีๆนะครับ ของผมเช็คให้แล้วปกติดีครับ

#5 mrzane

Hi-Def freak

• DGO Reporter

Posted 08 May 2009 - 01:01 PM

ฟังดูแล้วน่าจะเป็นอาการกระโดดของ Backlight (backlight fluctuation) นะครับ LCD ใหม่ๆ ที่ผมได้ทดสอบมักจะเป็นแบบนี้ครับ

ในฉากที่มืดมากๆ หรือฉากที่เป็นสีดำสนิท จอ LCD ใหม่ๆ จะเป็นห่วงเรื่องระดับสีดำมากๆ มันก็เลยปิด backlight ไปซะงั้น เวลาดูหนังที่มีฉากมืดๆ สลับกับฉากสว่างๆ อย่างรวดเร็ว จะเห็นได้ชัดมากครับ

ลองปรับระดับของ Dynamic contrast ดูน่าจะช่วยได้บ้างนะครับ เข้าใจว่าไม่น่าจะเป็นความผิดพลาดจากการผลิตครับ ตัวอื่นๆ น่าจะเป็นเหมือนกัน

ส่วนเรื่อง PS3 ไม่แน่ใจว่าถ้าอยู่ตรงหน้าเมนูแล้วไม่ได้ใช้งานซักพัก ภาพมันจะ dim ลงอยู่แล้ว (?) เีดี๋ยวยังไงผมลองไปเปิด PS3 เช็คดูก่อนนะครับ เพราะสังเกตดูเวลาผมเปิดหน้า download ค้างไว้นานๆ ภาพมันก็มืด (dim) ลงเหมือนกันครับ yoyo_67.gif

#6 sax

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 08 May 2009 - 07:33 PM

QUOTE (mrzane @ May 8 2009, 01:01 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ฟังดูแล้วน่าจะเป็นอาการกระโดดของ Backlight (backlight fluctuation) นะครับ LCD ใหม่ๆ ที่ผมได้ทดสอบมักจะเป็นแบบนี้ครับ

ในฉากที่มืดมากๆ หรือฉากที่เป็นสีดำสนิท จอ LCD ใหม่ๆ จะเป็นห่วงเรื่องระดับสีดำมากๆ มันก็เลยปิด backlight ไปซะงั้น เวลาดูหนังที่มีฉากมืดๆ สลับกับฉากสว่างๆ อย่างรวดเร็ว จะเห็นได้ชัดมากครับ

ลองปรับระดับของ Dynamic contrast ดูน่าจะช่วยได้บ้างนะครับ เข้าใจว่าไม่น่าจะเป็นความผิดพลาดจากการผลิตครับ ตัวอื่นๆ น่าจะเป็นเหมือนกัน

ส่วนเรื่อง PS3 ไม่แน่ใจว่าถ้าอยู่ตรงหน้าเมนูแล้วไม่ได้ใช้งานซักพัก ภาพมันจะ dim ลงอยู่แล้ว (?) เีดี๋ยวยังไงผมลองไปเปิด PS3 เช็คดูก่อนนะครับ เพราะสังเกตดูเวลาผมเปิดหน้า download ค้างไว้นานๆ ภาพมันก็มืด (dim) ลงเหมือนกันครับ yoyo_67.gif

ถ้าในเมนู xmb คงไม่มีปัญหาเพราะฉากหลังมันจะมีรุ้งแสงวิ่งไปมาอยู่ แต่ถ้ากดชัทดาวน์ไห้มันขึ้นหน้าจอ yes no ไว้แหละครับ ทิ้งหน้าจอนี้ไว้ 2 นาที เด่วรู้เรื่อง

#7 mrzane

Hi-Def freak

• DGO Reporter

Posted 08 May 2009 - 11:01 PM

ผมไม่กล้าฟันธงว่าอาการนี้เป็นเฉพาะเครื่องของคุณ sax อย่างเดียว หรือว่าเป็นอาการปกติของจอรุ่นนี้อยู่แล้ว มาลองตีวงของปัญหาให้แคบลงกันดีกว่าครับ

ลองอย่างนี้ดูมั้ยครับ? ลองสร้างไฟล์รูปภาพพื้นสีดำขนาด 1920 x 1080 แล้วใส่ตัวอักษรสีขาวลงไปกลางภาพสัก 2-3 บรรทัด หลังจากนั้นเอา PC ไปต่อกับจอ LCD แล้วเปิดไฟล์ภาพทิ้งไว้ 2 นาทีดู หรือจะเอาไฟล์ภาพไปเปิิดด้วย PS3 ก็แล้วแต่ครับ

และถ้าลองปรับค่าต่างๆ (พวกค่าสี, ความสว่าง, คอนทราสท์) ให้กลายเป็นค่าจากโรงงาน แล้วเอามาแสดงภาพเดียวกัน จะมีอาการแบบนี้หรือเปล่าครับ?

Edited by mrzane, 08 May 2009 - 11:01 PM.

#8 sax

เซียนเกม

Posted 08 May 2009 - 11:12 PM

QUOTE (mrzane @ May 8 2009, 11:01 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมไม่กล้าฟันธงว่าอาการนี้เป็นเฉพาะเครื่องของคุณ sax อย่างเดียว หรือว่าเป็นอาการปกติของจอรุ่นนี้อยู่แล้ว มาลองตีวงของปัญหาให้แคบลงกันดีกว่าครับ

ลองอย่างนี้ดูมั้ยครับ? ลองสร้างไฟล์รูปภาพพื้นสีดำขนาด 1920 x 1080 แล้วใส่ตัวอักษรสีขาวลงไปกลางภาพสัก 2-3 บรรทัด หลังจากนั้นเอา PC ไปต่อกับจอ LCD แล้วเปิดไฟล์ภาพทิ้งไว้ 2 นาทีดู หรือจะเอาไฟล์ภาพไปเปิิดด้วย PS3 ก็แล้วแต่ครับ

และถ้าลองปรับค่าต่างๆ (พวกค่าสี, ความสว่าง, คอนทราสท์) ให้กลายเป็นค่าจากโรงงาน แล้วเอามาแสดงภาพเดียวกัน จะมีอาการแบบนี้หรือเปล่าครับ?

ลองอ่านดูปุปก็ลองทำเลยครับ

เท่าที่ผมลองผมตั้ง tv ไว้ที่ภาพ " สดใส " ครับ... มันเซท backlight contrast ไว้ 100 หมด เด่วจะลองลดดูครับ

#9 f.bomber

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 09 May 2009 - 01:07 AM

รอลุ้นด้วยคน

#10 sax

เซียนเกม

Posted 09 May 2009 - 01:55 AM

เออ ลองปรับ Dynamic contrast เป็น Medium อาการก็หายแล้วครับ แบบนี้ผมต้องส่งซ่อมมั้ยเนี่ย

Edited by sax, 09 May 2009 - 12:28 PM.

#11 hpmax

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 09 May 2009 - 06:57 AM

ถ้าอย่างนี้ถือว่่าเป็นปัญหาหรือป่าวครับ เปลี่ยนกับศูนย์ lg ได้หรือป่าว

#12 YaKiZoBa

ふぅん・・・

Posted 09 May 2009 - 11:22 AM

QUOTE (hpmax @ May 9 2009, 06:57 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ถ้าอย่างนี้ถือว่่าเป็นปัญหาหรือป่าวครับ เปลี่ยนกับศูนย์ lg ได้หรือป่าว

มันเป็นที่การตั้งค่าึีึครับผม

#13 sax

เซียนเกม

Posted 09 May 2009 - 12:32 PM

ผมว่าลักษณะนี้จอผมก็เสียแหละ 555+ แต่ปัญหาแค่นี้ LG คงไม่มาซ่อมไห้ผมหรอก เพราะหลักๆก็แค่ปรับที่ Dynamic contrast เป็น Medium ถ้าเรียกช่างมาเค้าก็คงปรับไห้แึ้ค่นีั้แหละ

Edited by sax, 09 May 2009 - 12:36 PM.

#14 jackooo

Posted 09 May 2009 - 12:42 PM

ถ้าอยู่ในประกันเรียกช่างมาดูดีกว่า่ครับ

เพราะมันเป็นข้อบกพร่องของผลิตภัณฑ์

เผลอเค้าอัพ firmware ให้ใหม่อาจจะหายได้นะครับ

#15 Guitar_O+

เซียนเกม

Posted 09 May 2009 - 12:46 PM

LH20 ผมรู้สึกจะเป็นเหมือนกันครับ มันจะ dim ไปเอง ตอนนั้นถามไป ไม่มีใครตอบเลย
แต่ผมเป็นเฉพาะ HDMI
ส่วนซ่องอื่นที่ต่อเช่นพวก port AV ไม่เป็น

#16 sax

เซียนเกม

Posted 09 May 2009 - 12:47 PM

QUOTE (Guitar_O+ @ May 9 2009, 12:46 PM) <{POST_SNAPBACK}>
LH20 ผมรู้สึกจะเป็นเหมือนกันครับ มันจะ dim ไปเอง ตอนนั้นถามไป ไม่มีใครตอบเลย
แต่ผมเป็นเฉพาะ HDMI
ส่วนซ่องอื่นที่ต่อเช่นพวก port AV ไม่เป็น

dim ไปเองนี่ มืดในระดับไหนครับ ของผมมันระดับไม่เห็นแม้กระทั่งซับไตเติ้ลเลย

#17 noneh

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 09 May 2009 - 06:23 PM

ของผม lh50 เป็นเหมือนกันครับ

#18 sax

เซียนเกม

Posted 09 May 2009 - 08:08 PM

QUOTE (noneh @ May 9 2009, 06:23 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ของผม lh50 เป็นเหมือนกันครับ

ที่เป็นนี่มืดระดับไหนเหรอครับ ของผมมืดจนดูไม่ใด้เลยครับ

#19 Frank

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 12 May 2009 - 02:36 PM

QUOTE (sax @ May 9 2009, 08:08 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ที่เป็นนี่มืดระดับไหนเหรอครับ ของผมมืดจนดูไม่ใด้เลยครับ

คุณ sax ครับของผมตัวแรกที่ระเบิดไปมันก็เป็นครับ
แต่ของผมจะเป็นแต่พอร์ท HDMI ที่ต่อมาจากคอมครับ พวกช่องที่ต่อ ps3 กับ xb0x360 ไม่มีปัญหา
อาการจะเป็นพักๆเดี๋ยวก็เป็นเดี๋ยวก็หาย
ส่วนใหญ่เวลาเป็น คือ ตอนที่ผมเปิดคอมทิ้งไว้เฉยๆไม่ได้ทำอะไร
อาจเป็นเพราะผมไม่ได้ใช้ wallpaper ด้วยนะครับ คือผมแค่set เป็นพื้นดำเฉยๆ
อาการคืออยู่ๆมันจะมืดจนมองไม่เห็นอะไรเลยครับต้องเปลี่ยนช่องsource แล้วกลับมาช่องพอร์ทที่ต่อคอมไว้ใหม่
แต่ตัวใหม่ผมที่ทาง LG เปลี่ยนมาให้ผมมันไม่เป็นแล้วอ่ะครับ
ยังไงคุณ sax ก็ลองติดต่อ LG ดูครับผม

#20 mixxx

Posted 12 May 2009 - 03:26 PM

ผมเจอบั๊กอีกอันแล้ว ในโหมดตั้งค่าเอง ผมจะปรับ black levelให้เป็น high ซักพักหรือเปลี่ยนโหมดภาพ กลับมา มันดันเป็น low ต้องปรับใหม่ตลอดเลย ลองดูครับ