`

Jump to content

[[ 360REVIEW ]] F.E.A.R.2 :Project Origin...., FPS herror

• You cannot reply to this topic
No replies to this topic

#1 9th TEARDROP

เซียนเกม

•  DGO Blogger

Posted 05 May 2009 - 01:30 PM

Reduced: 80% of original size [ 640 x 908 ] - Click to view full image

F.E.A.R. 2: Project origin..... total 8.6

ยิงๆๆๆ เกมเพล์ล้วนๆ

ลับมาแก้ตัวอีกครั้งในวงการคอนโซลครับ หลังจากที่ภาคแรก
ทำเสื่อมเสียชื่อซีรี่กันไปพอสมควร ซีรี่นี้จุดขายคือ ผสมผสาน
ความมันกับความหลอนเข้าด้วยกัน อารมณ์ประมาณทหารหน่วยพิเศษ
เจอผีประเภทภาพหลอน แวบไปแวบมา...

เป็น FPSนี่ครับ ก็เดินยิงนู่นยิงนี่ไปเรื่อย ทั้งคนด้วยกัน ทั้งสัตว์ประหลาด
ถ้าถามว่าต่างจาก FPSอื่นยังไงบ้าง ก็คงตรงที่ทางมันจะไม่ฟิกเป็นเส้นตรง
ซะทีเดียว แต่มันจะมีทางย่อยให้ไปด้วย แต่สุดท้ายก็จะมาบรรจบที่เดียวกัน

แต่ตรงส่วนทางแยกนี้ก็ทำให้เกิดปัญหาอยู่เหมือนกัน
คือมันมีพื้นที่มากเกิน คือเดินกันเยอะไปหน่อย... คงกะทำให้ระทึก วังเวง
ให้เราคลายความระวัง แล้วมันก็โผล่พรวดออกมา...

Reduced: 40% of original size [ 1280 x 720 ] - Click to view full image
เค้าขอหอมทีได๋ป๊ะ....

Reduced: 40% of original size [ 1280 x 720 ] - Click to view full image
ของ...รัก...ของ...ข้า........

ที่ต่างจาก FPSทั่วไปอีกอย่างคือ พลังเราไม่ฟื้นเองครับ
ต้องหาเก็บเอา ที่ผมชอบคือมันตุนเก็บไว้ได้ซะด้วย (ซึ่งผมชอบแบบนี้มากกว่าฟื้นเอง)
แล้วก็จะมีพลังของชุดเกราะอีกหลอดด้วย...

กันเพล์ของเกมนี้ ทำได้ค่อนข้างดีเลยครับ เรียกว่ามาตรฐานไม่แพ้เกมยิงยักษ์ใหญ่นัก
ขอตินิดนึง ตอนเล็งศูนย์รู้สึกจะช้าไปนิด ไม่เร็วเหมือนCOD
แอบมีลูกเล่นนิดๆ โดยพลังสโลโมครับ ทำให้เวลาหมุนช้าลง (ชักใช้เยอะละนะมุกนี้)

มาถึงจุดขายอีกจุดครับ ความหลอน...
ก็หลอนอยู่นะ แต่มันไม่ใช่มุกตกใจแบบ Dead Space ที่แบบโผล่พรวดออกมา
ทำให้เราลนลาน จนหัวนมตั้ง... แต่ฟิลความหลอนมันจะคล้ายๆ Silent Hill มากกว่า
ภาพจะมัวๆ ไฟดับ แวบมาแวบไป อารมณ์นี้...

ภาพมุมมองตอนเล่นจริง.. ท่าทางเฮียแกกำลังอิ่มอร่อยกับชุดแฮปปี้มีล

และมุมมองขณะประทับเล็ง... เหมือน COD4เลยเนาะ

GAMEPLAY 8.0

@ เดินยาวไปหน่อยปะ... ห้องโน้นแยกนี้แยกนั้น เยอะไปหมด
บางทีรำคาญมากกว่าตื่นเต้น

@ ชอบมุกพลิก โต๊ะ ตู้ เตียง ทำเป็นกำบังแบบกระทันหันจัง แม้จะไม่ค่อยมีประโยชน์ก็เหอะ

@ การเล็ง ยิง รีโหลด ทำได้คล่องแคล่วถูกใจคอ FPS

@ ดีที่ไม่ใช้เบลอขณะหันมุมมอง

@ พวกข้อมูลต่างๆที่ให้เก็บตามโต๊ะเนี่ย เยอะไปมั้ย ขี้เกียจอ่านนะเนี่ย
ยัดเยียดข้อมูลให้ผู้เล่นกันแบบมักง่ายไปหน่อย...

จะซูมทำแป๊ะอะไร.... กุจะแดรกม้ามเมิงอยู่ละ

อย่าทิ้งเค้าไปน๊า .....

GRAPHIC 7.8

@ งามกว่าเดิมเยอะครับ

@ บางจุดมักง่ายไปหน่อย เช่นกระจกระเบียง ดูไม่ออกเลยว่ามีกระจกหรือไม่มี
กราฟฟิคตอนแตกก็ดูมักง่ายไปนิด

ภาพส่วนนึงในอีเว้นขณะเล่น....

ขณะเปลี่ยนผ้าอนามัยให้ทีมเมท...

SOUND 8.0

@ เพลงหลอนๆ ไม่ต้องพูดถึง เพียบ...

@ บทสนทนาระหว่างเรากับเพื่อน สร้างสรรค์ดีครับ เหมือนหนังเลย
ไม่จืดชืดเหมือนบางเกม

@ การแบ่งแยกเสียง ซ้ายขวาหน้าหลังชัดเจน ว่าศัตรูพูดจากตรงไหน
สังเกตง่ายๆตอน NPC คุย ลองหันหน้าไปฟังจากหลายๆมุมดู

ไออ้อนซายน์ แบบเรดดอท....

ระเบิด ง๊ามงามเนาะ....

AI 8.7

@ เกมนี้ AI จะมีจุดที่แปลกกว่าเกมอื่นนิดนึง ตรงมันชอบแอบครับ
แบบว่ากำลังปะทะกับศัตรู 4-5ตัว เรายิงตายหมด เราก็เดินไปเก็บกระสุน
ตั้งนาน... อยู่ดีๆยังเหลืออีกตัว หลบนิ่งเนียนอยู่หลังตู้ซะงั้น

@ ถ้าเราไม่เปิดไฟฉายในที่มืด ศัตรูก็มองไม่เห็นเราครับ
นับว่าทำออกมาได้กำลังพอดีๆ

MULTIPLAYER ???

@ โดนแบนครับ ไม่รู้เหมือนกัน

คุณควรหามาเล่นถ้า...

@ คุณเป็นขา FPS อยู่แล้ว เกมนี้ควรค่าครับ

คุณควรมองข้ามมันถ้า...

@ แพ้ FPS เพราะ ทางมันเยอะ ห้องนู้นห้องนี้ อ๊วกแน่นอน

@ อยากเล่นเกมยิงหูดับตับแลบ มันไม่ใช่เลย...

เปรียบเทียบกับเกมใกล้เคียง...

Jericho...
กันเพล์ใช้งานได้ดีกว่า jericho อยู่พอสมควร แต่ลูกเล่น jericho
นั้นเยอะกว่า ทำให้มีอะไรเล่นมากกว่าเดินยิงอย่างเดียว...
ความหลอนมากกว่า jericho เยอะ....

Dead Space...
อย่างที่บอกอะครับ... อันนี้มันไม่เน้นตกใจสะดุ้งแบบ DS มันเน้นวูบไปวูบมา
ถามว่ากันเพล์อย่างไหนดีกว่ากัน ตอบยากครับ เพราะ DS ถูกออกแบบมา
ให้ตัวเอกเล็งช้า เดินช้า... เพื่อเพิ่มความกดดัน.... แต่ fear เน้นคล่องแคล่ว
แต่สรุปแล้ว ผมชอบDSมากกว่าเยอะเลย

The House of the Dead...
คนละอารมณ์กันเลยครับ HOD นี่เน้นความกดดันทางด้านจำนวน ยิงให้แม่น ให้ทัน
จำจุดที่ศัตรูโผล่แบบตายตัว.... อันนี้เงียบๆ หงอยๆ ผลุบๆโผล่ๆ

หลากความเห็นกับคนDGO

QUOTE (Brutal-Method @ Feb 15 2009, 12:50 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เกมนี้แหล่มจริง ผิดกับภาคแรกสุดๆ
คุณหยาดรีวิวได้แหล่ม

QUOTE (Ovaltine @ Feb 15 2009, 01:03 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมกลับคิดว่า ai เกมนี้ฉลาดที่สุดเท่าที่เคยเล่นมาเลย สู้ไม่ไหวก็แอบ

มีตุ๋ยด้วย แล้วไม่ค่อยโผล่มาคนเดียวอีก คือมันไม่โง่เดินมาให้ยิงเหมือนเกมอื่นน่ะครับ

QUOTE (bluray360 @ Feb 15 2009, 01:41 PM) <{POST_SNAPBACK}>
อันนี้ตอบจากคนที่เล่นแค่เดโม่นะครับ...
ผมว่า AI ภาคแรกมันโหดกว่าในเดโม่ของภาค 2 เยอะเลยนะ หรือ ตอนเล่นภาคแรกยังเล่นเกม FPS ไม่เก่งก็ไม่รู้แอธ เลยรู้สึกว่ามันยากกว่า
ภาคนี้ (ตัวเดโม่) เล่นแบบยากยังผ่านสบายๆ เลยนะ

QUOTE (gvirus @ Feb 15 2009, 01:49 PM) <{POST_SNAPBACK}>
สนุกดีครับ แล่นแล้วไม่มึนไม่ยากจนเกินไป ที่ระดับ hard ยาก็มีให้เก็บเป็นระยะๆ ไม่ใช่เซียน FPS แบบผมก็สนุกได้

QUOTE (gvirus @ Feb 15 2009, 01:50 PM) <{POST_SNAPBACK}>
แต่มันชอบแอบๆจริงครับ กำลังเก็บของจากตัวที่ตาย ชอบมาตุ๋ยยิงหลังซะงั้น ต้องไปเดินกวาดให้หมดก่อน

QUOTE (donutza @ Feb 15 2009, 05:13 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ตอนแรกกะเล่นแบบกลัวเสียดายแผ่น เพราะแรกๆค่อนข้างหน้าเบื่อคับ แต่ตอนหลังเล่นไปเรื่อยๆมันส์สาดๆ ตอนนี้ติดเรย เก็บ Sf4 ไว้ก่อน หลังๆนี่ลุยเยอะนะคับ แบบว่ามาเป็นสิบ อาวุธเยอะใช้ได้ มียิงวิญญาณกะผีดิบ ? ด้วย บอสหุ่นยนต์ก็มี เกมนี้มีครบทุกรสชาติ ทางผมว่าไม่ค่อยงงนะ เเบบว่าบางทีจ้องช่างสังเกตุหน่อย เดินผ่านไปได้เเบบเรื่อยๆ สรุปว่าเเจ่มคับ ไม่เสียดายที่ไรท์เกมนี้เลย

QUOTE (H2O @ Feb 15 2009, 06:02 PM) <{POST_SNAPBACK}>
AI เกมนี้ฉลาดมากครับ แต่ความยากมันลดลง น่าจะเป็นเพราะต้องการปรับให้มันเหมาะสมกับคอนโซลด้วย
บางครั้งยังไม่ได้โชวความฉลาดเลย ตายซะแล้ว เล่น Hard ยังรู้สึกว่ามันง่ายๆเลย

ถ้าฟังดีๆ AI จะพูดถึงความเก่งของเราด้วย มันจะมีการสื่ิอสารกันเองระหว่างทีมและถ้าเราสามารถทำให้พวกมันพรั่นพรึงได้
มันก็จะเปลี่ยนจากการรุกมาเป็นถอยแล้วตั้งรับแแทน แล้วถ้าสติแตกสุดๆมันก็จะยิงไปหนีลนลานไปเลย จำได้ว่าภาคที่แล้ว
มีแกล้งตายด้วยภาคนี้ยังไม่เห็น เรียกได้ว่าทำลึกไปจนถึงอารมณ์ของตัวทหารเลย

QUOTE (Kamiyu @ Feb 15 2009, 08:31 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ส่วนตัวแล้ว ภาคนี้ น่าผิดหวังครับ ทำได้ไม่ดีเท่าของภาคแรก หรือ อาจเพราะแนวสยอง หลอน ยุคนี้มันเยอะแล้วมั้ง พร้อมกับเกมที่กราฟฟิคสวยเต็มบ้านเต็มเมือง

FEAR 2 เลยดูไม่ใช่เกมโดดเด่นอะไรในบรรดาเกมยุคนี้

แต่ก็เป็นเกมที่เล่นได้สนุกอยู่ครับ