`

Jump to content

PS2 กับจอใหญ่ๆ สมัยนี้มันเล่นด้วยกันไม่ได้แล้วเหรอครับ =..=''

27 replies to this topic

#1 DiloS

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• High Members

Posted 24 April 2009 - 09:13 AM

ผมเพิ่งซื้อ SAMSUNG SERIES 4 ตัว 450B 26 นิ้ว (LA26B450CA) มาตั้งโต๊ะคอม แทน จอคอมตัวเก่าอ่ะครับ

RESOLUTION 1366 X 768

Contrast Ratio 30,000 : 1

Response Time 6 MS

Wide Color Enhancer 2

HDMI 1.3 X 3

SRS TruSurround HD

ผมลองเอา PLAY STATION 2 มาลองเทสท์ดู ผมถึงกับช๊อค (ต่อเข้าช่องสัญญาณ AV2 ด้านข้างจอ)

เพราะภาพเกมส์ที่เล่น มันเบลอร์ ไม่ชัด ตัวอักษรมันก้อเบลอฟุ้งขอบไม่คม

เกมส์ที่ใช้ทดสอบเป็นเกมส์ แนว 3D CG Polygon ได้แก่ ฟาทัลเฟรม ก๊อดออฟวอร์ เทคเคน

แบบว่าชอคมาก รับไม่ได้ ตกใจนึกว่ามีอะไรผิดปกติหรือเปล่าเนี่ย

เลยโทรไปยังศูนย์บริการ (ของ SAMSUNG เป็นเบอร์ ศูนย์บริการที่ กทม เท่านั้นไม่เปิดโอกาศให้คุยกับศูนย์ในจังหวัดก่อนเลย)

ได้รับคำตอบมาว่า (โทรไป 2-3 ครั้ง เพราะสายหลุด)

1. ตัวเครื่อง PS2 เป็น ระบบ NTSC ส่วน จอ SAMSUNG เป็น ระบบ PAL ต่างระบบกันมีผลทำให้ภาพที่แสดงไม่ชัดเจน
ทางแก้ ต้องสอบถามทางเครื่องเกมส์ว่าจะปล่อยสัญญาณเป็น PAL ได้ไหม เพราะ SAMSUNG เปลี่ยนแปลงอะไรไม่ได้

2. เหมือนกับ PS2 มัน ล้าสมัย ไปแล้ว
จ่ายภาพมา 10 แต่ จอภาพ SAMSUNG ตัวนี้จอมันใหญ่มันนำมาขยายให้ได้ 100 จึงทำให้เห็นความบกพร่องตรงนี้
เหมือน คลิปวีดีโอ ขนาดเล็กๆ นำมาขยายให้เต็มจอ ภาพมันก้อจะแตกพร่า (จริงๆ เหรอครับข้อนี้)

เล่นเอาผม อึ้งไปเลย เพราะ ทำอะไรไม่ได้

แล้ว ถ้าผมถอย PS3 มาหล่ะ มันจะเป็นยังไงหล่ะเนี่ยครับ

ใครเล่น SAMSUNG อยู่ รบกวนขอถามหน่อยครับ มีปัญหา กับลูกรัก PS3 ไหมครับ

หรือใครมีปัญหากับ ลูก PS2 เหมือนผมไหมครับ

ผมมีทางแก้ไขอะไรไหมครับ

yoyo_82.gif yoyo_82.gif yoyo_82.gif

#2 suchotch

Posted 24 April 2009 - 09:22 AM

เป็นเยี่ยงนั้นแล ควรอัญเชิญ PS3 มาสถิตโดยพลัน

#3 xbox360RedLED

What the F** say?

• High Royal Executive Members

Posted 24 April 2009 - 09:24 AM

ตามที่บอกนะครับ เครื่อง ps2 ต่อจอพาสม่าหรือจอแก้ว 29-32 ก็เพียงพอสุดของมันแล้ว

#4 Guest_draftsmart_*

• Guests

Posted 24 April 2009 - 09:41 AM

ซื้อ lcd tv หรือ plasma
ps2 โยนทิ้งได้เลยครับ
เล่น xbox ไมก่ ps3

#5 neopeax

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 24 April 2009 - 09:42 AM

PS2 ลองเปลี่ยนสายดูครับเป็นสายที่มี 5 หัวอ่ะ (ชื่อ dvd component มั้ง) จะทำให้ดีขึ้นกว่าสาย AV 3 หัว มากๆเลยนะครับ
ลองหาดูครับ ไม่แพงหรอก ผมซื้อมา 250 เอง

#6 verjil

นักเล่นเกมมือฉกาจ

Posted 24 April 2009 - 09:45 AM

อย่ากระนั้นเลย ผมต่อ PSP ภาพทุเรศกว่านี้อีก

#7 blueblood

키스 키스

• Royal Executive Members

Posted 24 April 2009 - 10:05 AM

32" ขึ้นไป แนะนำว่า PS3 หรือ 360 คับ

wii ภาพยังง๊องแง๊งเลย (บางเกมส์ก็พอดูได้) yoyo_71.gif

#8 YaKiZoBa

ふぅん・・・

Posted 24 April 2009 - 10:14 AM

1. ตัวเครื่อง PS2 เป็น ระบบ NTSC ส่วน จอ SAMSUNG เป็น ระบบ PAL ต่างระบบกันมีผลทำให้ภาพที่แสดงไม่ชัดเจน
ทางแก้ ต้องสอบถามทางเครื่องเกมส์ว่าจะปล่อยสัญญาณเป็น PAL ได้ไหม เพราะ SAMSUNG เปลี่ยนแปลงอะไรไม่ได้

2. เหมือนกับ PS2 มัน ล้าสมัย ไปแล้ว
จ่ายภาพมา 10 แต่ จอภาพ SAMSUNG ตัวนี้จอมันใหญ่มันนำมาขยายให้ได้ 100 จึงทำให้เห็นความบกพร่องตรงนี้
เหมือน คลิปวีดีโอ ขนาดเล็กๆ นำมาขยายให้เต็มจอ ภาพมันก้อจะแตกพร่า (จริงๆ เหรอครับข้อนี้)

เล่นเอาผม อึ้งไปเลย เพราะ ทำอะไรไม่ได้

แล้ว ถ้าผมถอย PS3 มาหล่ะ มันจะเป็นยังไงหล่ะเนี่ยครับ

ใครเล่น SAMSUNG อยู่ รบกวนขอถามหน่อยครับ มีปัญหา กับลูกรัก PS3 ไหมครับ

หรือใครมีปัญหากับ ลูก PS2 เหมือนผมไหมครับ

ผมมีทางแก้ไขอะไรไหมครับ

1. อันนี้ไม่น่าจะ้เกี่ยวครับ - -''

2. จริงครับ ก็เพราะ PS2 มันส่งสัญญาณได้แค่ 480i (ราวๆ 640x480 แต่ไม่ถึงเพราะมัน interlace) ไงครับ แต่จอคุณ Native ที่ 720p, 1080i, 1366x768 แต่บางเกมถ้าต่อ component ก็จะได้ 480p,720p ก็จะดูดีขึ้นแต่ไม่เท่า PS3 หรือ XBOX 360 แน่ๆ

แต่ถ้าซื้อ PS3 (หรือ XBOX 360) มาแล้วปรับภาพ 720p ขึ้นไปคุณก็จะได้รับภาพที่สวยงามแน่นอนครับ

#9 ArtDVDs

เซียนเกม

• High Royal Executive Members
  • Interests:-__-'

Posted 24 April 2009 - 10:28 AM

PS2 ได้สูงสุด 480p (บางเกม) ส่วนใหญ่จะได้ 480i คือขนาด 720 x 480 (NTSC) หรือ 720 x 576 (PAL) พอมาเปิดบนจอขนาด 720p หรือ 1080p ภาพก็เลยแตกกระจายเพราะโดนขยายขึ้นมา แต่ทีวีบางตัวก็จะมีพวก Filter ช่วยทำให้ภาพนุ่มขึ้นได้ครับ

#10 klang9

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 24 April 2009 - 10:56 AM

ps2 ส่วนใหญ่ความละเอียดเกม 640 x 448

เล่นกะจอ 1366 X 768 ก็นึกถึงภาพ ขยายไปสองเท่า

ใช้สาย av สัญญาณ ขอบ เบลอ ภาพมัว แน่นอน

แถมเป็น pal กับ ntsc ต้องแปลงสํญญาณใน ทีวี (อีกรอบ)

อยากให้ภาพดีกว่านี้ต้อง

สาย คอมโบเน๊ต แท้ ภาพคมขึ้นนิดนึง

หรือ vga box ดี ๆ มาต่อ

หรือ บ้านรวยมาก ๆ ก็ หา scaler ตัวหละ 500000 มาใช้ ฮ่า ๆๆๆ คมกริบแน่นนอน

#11 silapakorn

ขยันอัพเกรดแต่ไม่ขยันเล่น

Posted 24 April 2009 - 10:57 AM

ยังมีคนลงทุนเป็นหมื่นซื้อจอ lcd มาใช้ แต่ไม่ยอมลงทุนไม่กี่ร้อยซื้อสาย component มาต่ออีกหรือเนี่ย
ช่อง av ของ lcd นั่นเขาทำมาให้ตรงมาตรฐานอุตสาหกรรมเท่านั้นครับ แต่จริงๆ แล้วไม่ค่อยมีคนใช้กันหรอก สัญญาณที่รับช่องนั้นมันไม่สอดคล้องกับบความละเอียดภาพที่ lcd ให้ได้ เหมือนซื้อรถเบนซ์แล้วเอาไปวิ่งทางลูกรังเป็นหลุมเป็นบ่อ แล้วมาบ่นว่ารถไม่ดี

#12 DiloS

Posted 24 April 2009 - 11:22 AM

ขอบคุณทุกๆ ความคิดเห็นมากมากครับผม ไม่มีข้อมูลตรงนี้เลยจริงๆ ได้ประโยชน์มากมากเลยครับ

ทีนี้จะได้สบายใจ สอย PS3 มาเล่น กับจอนี้ได้ซะที

จะลองไปหาสายคอมโพเน๊นท์มาลองเล่นดูครับ เพราะ PS2 ตัวนี้นานมากมากแล้วครับ แต่ยังใช้งานได้ดีเยี่ยมอยู่เลยทนจริงๆ (รุ่นตัวใหญ่นะครับ SCPH-50006)

สายที่ได้มาพร้อมเครื่องมันมีแต่ AV มาให้หน่ะครับ ใช้ต่อเล่นไม่มีปัญหาเลยใช้มาตลอด เด๋วลองคอมโพเน๊นท์ดูครับ

#13 ponll

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 24 April 2009 - 12:53 PM

ง่ายๆคำเดียวงะคำภาพเน่าสุดๆเลยผมเคยลองแล้วงะ

#14 at1987

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 24 April 2009 - 12:59 PM

โอ้ Sony เมื่อไรจะทำให้ PS3รุ่นใหม่ๆ มันเล่น PS2 ได้สักที 0eeeff42.gif

#15 chevalier

• Interests:xbox & PS3

Posted 24 April 2009 - 01:18 PM

ลอง ps3 ดู ต่างกันอย่างเห็นได้ชัดชัวร์ๆ ครับ

#16 visaisak

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 24 April 2009 - 01:36 PM

ลองไปหา VGA BOX มาเล่นดู ครับ อาจช่วยท่านได้

#17 nikumaru

Posted 24 April 2009 - 01:47 PM

จริงๆ ตั้งแต่สมัยเล่นเพลสองกับทีวีจอแก้วเดิมๆ การต่อด้วย AV เหลืองขาวแดงเฉยๆ ผมก็ว่ามันแย่แล้วนะ
เล่นเพลหนึ่ง เพลสอง อย่างต่ำต้อง S-video ครับ
จะให้ดีก็สาย Component ไปเลย

ทุกวันนี้ผมเล่นเพลสองกับพลาสม่าของพานา 42 นิ้ว ด้วยสาย Component ก็ยังรับได้อยู่นะ
ไม่ได้รู้สึกแย่อะไรมาก
ส่วนนึงก็คงเพราะ พอเราเล่นเครื่อง Gen นี้มากๆ
การย้อนกลับไปเล่นเครื่องรุ่นก่อนหน้า มันก็มีผลทำให้รู้สึกแบบนั้นด้วยส่วนนึงแหละครับ

สรุปว่า ลองหาสาย Component มาใช้ครับ
ไม่ว่าจะทีวีแบบไหนก็ตาม

อ่อ ส่วนเพลสาม ก็อย่าเอาสาย AV เหลืองขาวแดงที่เขาให้มาต่อเล่นล่ะครับ
อันนั้นยิ่งเสียดายของนะครับ
^ ^"

Edited by nikumaru, 24 April 2009 - 01:49 PM.

#18 XIVIUS

รักภรรยามากกว่าเกม กึ๊ยๆ

• Interests:PS3,PSP.PS2,XB360

Posted 24 April 2009 - 02:01 PM

26 นิ้ว ไม่น่าจะรู้สึกหยาบขนาดนั้นนะ
ตอนผมถอย 32LG60UR มา (สการ์เลท 32 นิ้ว) ยังเล่น PS2 อยู่ รุ่นหนาดั่งแอมป์ เหมือนคุณล่ะครับ

คุณต่อด้วยสาย AV ใช่ไหมครับ ภาพเลยเบลอๆ ผมก้เป็น แนะนำให้ไปซื้อสายคอมโปแนนท์มาเลย เอาราคา 250 ก็พอ แล้วปรับเครื่อง PS2 ให้แสดงภาพอีกโหมดที่ไม่ใช่ RGB นะ (จำชื่อค่าอีกตัวไม่ได้) ถ้าต่อภาพผ่านคอมโปแนนท์ภาพจะคมขึ้น ไม่ค่อยเป็นพิกเซลๆแล้วครับ แต่ยังห่างไกล PS3 อีกหลายเลย

ที่แนะนำคอมโปแนนท์อีกอย่างเพราะ ถ้าต่อสาย AV บางเกมที่ไม่มีปรับสัดส่วนภาพ มันจะยังเป็นแบบ 3:4 แล้วบีบแบนลงตามจอ LCD
แต่ถ้าต่อคอมโปแนนท์ เกมมันจะปรับเป็น 16:9 ทันที (เช่นเกม Burnout Paradise, Burnout3) แต่ถ้าเกมไหนมีให้ปรับเองได้ก้ต้องเข้าไปปรับค่าเองนะครับ เกมไม่เปลี่ยนให้ (อย่าง God of war2, Tekken5)

เท่าที่จำได้ PS2 ขนาดต่อคอมโปแนนท์ มันให้ภาพแค่ 480i เองมั้งครับ คงสู้ระดับ 720-1080i อย่าง PS3 ไม่ได้หรอก (แต่บางเกมอย่าง GT4, Tourist Trophy ของ SONY ก็ปรับได้ถึง 1080i ภาพก้คมขึ้นอีกระดับนึงครับ)

สรุปทางแก้ก้มีเรื่องใช้สายคอมโปแนนท์แหละครับ แล้วก็ทำใจเรื่องกราฟฟิคที่ยังไม่ค่อยซัพพอร์ตกับ LCD เท่าไหร่
แต่เกม PS2 ดีๆเล่นได้นานๆ กราฟฟิคแจ่มก็มีเยอะอยู่นา (ยังอยากกลับไปเล่น GOD OF WAR2 อยู่เลย แต่คืนเครื่องให้พี่ชายไปละ พี่ชายไปเล่นต่อ -..-)

ส่วนถ้าคุณพร้อมจะสอย NExt gen มาเล่น ไม่ว่าจะ 360 หรือ PS3 ก็ลุยเลยครับ เปิดมิติใหม่แน่ๆ

Edited by XIVIUS, 24 April 2009 - 02:06 PM.

#19 Plasma77

Posted 24 April 2009 - 02:16 PM

PS2 ผมว่าเล่นกับ จอ CRT ด้วย Component ยังไงก็ดีสุดชัดสุดครับ เล่นกับ LCD ไม่ว่าจะกี่นิ้ว ภาพมันจะแตกกว่าอยู่แล้ว ถึงจะ Component ก็เถอะ

มันไม่ได้สร้างมาเพื่อเล่นบน LCD อะครับ

#20 darkfaty

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 24 April 2009 - 02:34 PM

จขกท.เวลาซื้อps3มาอย่าลืมซื้อสายhdmi1.3 มาด้วยละ dvd componentก็ไม่พอแล้วน่ะเจนนี้