`

Jump to content

[SF4 News] Daigo คว้าแชมป์โลกย้ำแค้น Justin

22 replies to this topic

#1 taozz

นักเล่นเกมมือใหม่

Posted 21 April 2009 - 07:43 AM

หลังจากแมตซ์ในตำนานตอนปี 2004 นี่เป็นการพบกันอีกครั้งของสุดยอด SF Player จากฝั่งญี่ปุ่น Daigo ปะทะกับ Justin Wong แชมป์จากอเมริกา โดย Daigo โชวความเหนือชั้นเอาชนะไปด้วยคะแนน 4-0 เล่นเอา Justin โชวฟอร์มไม่ออกทีเดียว

Daigo VS Justin

#2 VJLOVE

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 21 April 2009 - 08:42 AM

จากที่ดู ผมว่าตาโต เก่งกว่าแชมป์โลกอีกนะครับ ถ้าเล่นกันผมว่าสูสีผลัดกันแพ้ชนะ

ปล.รอตาโตมาวิจารณ์การแข่ง

#3 InFiNy

นักเล่นเกมมือโปร

• Royal Executive Members

Posted 21 April 2009 - 09:48 AM

QUOTE (VJLOVE @ Apr 21 2009, 08:42 AM) <{POST_SNAPBACK}>
จากที่ดู ผมว่าตาโต เก่งกว่าแชมป์โลกอีกนะครับ ถ้าเล่นกันผมว่าสูสีผลัดกันแพ้ชนะ

ปล.รอตาโตมาวิจารณ์การแข่ง

55 คุณเจเวอร์ไปมั้งครับ yoyo_77.gif เอาผมไปเทียบกับเขาได้ไงเป็นถึงแชมป์โลก เห็นเขาเล่นยังงี้ไม่ค่อยออกท่าเยอะแต่สู้ด้วยยากนะนั้น(แต่ระดับนี้เขาทำท่ายากๆได้
หมดแหละ) เน้นจังหวะชัวร์ๆแล้วออกท่าได้ผลกว่าไม่ค่อยมีพลาดเท่าไรถ้าพลาดทีนี้ถึงแพ้ได้เลย จังหวะตอดเล็กตอดน้อยมีผลตลอดคอมโบส่วนมากจะเริ่มจากปุ่มเบานำเพื่อต่อไปหาคอมโบใหญ่
ทั้งนั้น เหมือนอย่างที่หลายคนสงสัยว่าทำไมต้องกดไล่ปุ่มให้มันยากด้วยในเมื่อกดท่าอย่างเดียว
ยังแรงกว่าเลย คนกดท่าเก่งสามารถกดได้ทุกท่าในเกมก็แพ้คนที่กดท่าไม่เก่งแต่จังหวะดีๆหลอกเก่งๆได้เ
หมือนกัน yoyo_57.gif

Edited by InFiNy, 21 April 2009 - 09:54 AM.

#4 VJLOVE

Posted 21 April 2009 - 10:18 AM

QUOTE (InFiNy @ Apr 21 2009, 09:48 AM) <{POST_SNAPBACK}>
55 คุณเจเวอร์ไปมั้งครับ yoyo_77.gif เอาผมไปเทียบกับเขาได้ไงเป็นถึงแชมป์โลก เห็นเขาเล่นยังงี้ไม่ค่อยออกท่าเยอะแต่สู้ด้วยยากนะนั้น(แต่ระดับนี้เขาทำท่ายากๆได้
หมดแหละ) เน้นจังหวะชัวร์ๆแล้วออกท่าได้ผลกว่าไม่ค่อยมีพลาดเท่าไรถ้าพลาดทีนี้ถึงแพ้ได้เลย จังหวะตอดเล็กตอดน้อยมีผลตลอดคอมโบส่วนมากจะเริ่มจากปุ่มเบานำเพื่อต่อไปหาคอมโบใหญ่
ทั้งนั้น เหมือนอย่างที่หลายคนสงสัยว่าทำไมต้องกดไล่ปุ่มให้มันยากด้วยในเมื่อกดท่าอย่างเดียว
ยังแรงกว่าเลย คนกดท่าเก่งสามารถกดได้ทุกท่าในเกมก็แพ้คนที่กดท่าไม่เก่งแต่จังหวะดีๆหลอกเก่งๆได้เ
หมือนกัน yoyo_57.gif

อย่าถ่อมตัวไปเลยครับ 55318906.gif

ผมขายsf4ไปแล้วครับ ซื้อมาเล่นไม่ถึง10ครั้งเลย 55318906.gif เกมดีแต่ส่วนตัว2D ผมชอบKing of Figther ตอนนั้นไม่น่าซื้อsf4ตามกระแสเลยแผ่นก็แพง รอ King of Figther ออกมาเล่นกันครับ อันนี้เล่นฝึกจริงจัง อย่าเพิ่งลบเกมแทคผมนะครับ ^^

#5 InFiNy

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 21 April 2009 - 10:31 AM

QUOTE (VJLOVE @ Apr 21 2009, 10:18 AM) <{POST_SNAPBACK}>
อย่าถ่อมตัวไปเลยครับ 55318906.gif

ผมขายsf4ไปแล้วครับ ซื้อมาเล่นไม่ถึง10ครั้งเลย 55318906.gif เกมดีแต่ส่วนตัว2D ผมชอบKing of Figther ตอนนั้นไม่น่าซื้อsf4ตามกระแสเลยแผ่นก็แพง รอ King of Figther ออกมาเล่นกันครับ อันนี้เล่นฝึกจริงจัง อย่าเพิ่งลบเกมแทคผมนะครับ ^^

แต่ภาคใหม่ไม่รู้น่าเล่นป่าวนะ yoyo_71.gif

#6 teteety

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 21 April 2009 - 01:02 PM

ผมว่า justin ไม่ให้เกียรติผู้ต่อสู้เลย ชนะคนอื่นมาได้ก็ดีใจเกินเหตุ โดน daigo ซัดไป 4-0 เงียบไปเลย
เสียดายที่ iyo ดันไปแพ้ justin ไม่งั้นคงได้ดูแมทช์ที่สนุกกว่านี้

#7 TONBO

Quit.

• High Royal Executive Members

Posted 21 April 2009 - 01:42 PM

Rufas โดนซะเละเทะเลย ดันมาเจอ Ryu ที่แก้ทางได้อีก(โชริวเคน)

ปล.ไม่มีปราบคุณโตลงแล้วมั้งตอนนี้ 555

#8 DiloS

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

Posted 21 April 2009 - 02:24 PM

QUOTE (teteety @ Apr 21 2009, 01:02 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมว่า justin ไม่ให้เกียรติผู้ต่อสู้เลย ชนะคนอื่นมาได้ก็ดีใจเกินเหตุ โดน daigo ซัดไป 4-0 เงียบไปเลย
เสียดายที่ iyo ดันไปแพ้ justin ไม่งั้นคงได้ดูแมทช์ที่สนุกกว่านี้

เห็นด้วยครับ ว่าเขาไม่มีน้ำใจนักกีฬาเลย เป็นที่วิพากษณ์วิจารณ์กันพอดูนะครับเกี่ยวกับเรื่องนี้

ในคอมเม๊นท์ที่เขาทิ้งๆ เอาไว้ใน ยูจุ๊บ อ่ะครับ เขาประนาม จัสติน มากกว่า ชม อ่ะ

ในแมทช์ที่เขาสู้กับ MIKE ROSS ที่เล่น E.HONDA นั้น ถือว่าน่าเกลียดพอดูกับพฤติกรรมของเขาในชัยชนะยกแรก

http://www.youtube.com/watch?v=f_cDs8oNNeg...feature=related

(โทษครับ โพสคลิปไม่เป็น เลยเอามาลงแต่ลิ๊งค์ แต่ว่าทำไมคลิปนี้มันโหลดนานมากก้อไม่รู้อ่ะ แมทช์ชิงแชมป์โหลดแปบเดียวเอง)

โดน ไดโกะ มาในโหมด "กุห้ามพลาด" 4 ยกรวด ถึงกับ งิ่ด ถอดปลักจอยม้วนเก็บสายเดินหนีหายออกจากกรงสังเวียนไปเลย

ทำไมผมถึงรู้สึกสะใจก้อไม่รู้แฮะ 55555

ป.ล. ที่เขาถกๆ กันนั้น เห็นว่ากันว่า จัสติน เขาโตมาแบบฝรั่งการแสดงอาการยินดีเมื่อได้รับชัยชนะจึงเป็นเรื่องปกติ (อ๋อ เหรออออ??)

ซึ่งจะแตกต่างจากวัฒนธรรมของชาวตะวันออก ญี่ปุ่นเขาไม่เฮ กรี๊ดกร๊าดเวลาได้รับชัยชนะ

แต่อย่างที่บอก ส่วนมากมีแต่คอมเม๊นท์ประนามพฤติกรรมของจัสติน

อืมมมม ไหนว่าจัสตินทำเรื่องที่เป็นปกติของฝรั่งไง? ทำไมต้องประนามหล่ะ 55555

ที่โพสๆ กันก้อฝรั่งทั้งนั้น 5555

#9 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 21 April 2009 - 02:25 PM

เมื่อคืนเห็นตาโต on อยู่ผมยังไม่กล้าเข้าไปขอเล่นด้วยเลยอ่ะ (กลัว)
อยากได้จอยโยก เห้นกระทู้บนบอกทำ wireless ได้แล้ว
สงสัยอาจจะมีเสียเงิน

#10 TONBO

Quit.

• High Royal Executive Members

Posted 21 April 2009 - 03:52 PM

QUOTE (Burm @ Apr 21 2009, 02:25 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เมื่อคืนเห็นตาโต on อยู่ผมยังไม่กล้าเข้าไปขอเล่นด้วยเลยอ่ะ (กลัว)
อยากได้จอยโยก เห้นกระทู้บนบอกทำ wireless ได้แล้ว
สงสัยอาจจะมีเสียเงิน

ไว้มาเล่นกับผมดีกว่า เพราะเล่นกับเทพเดี๋ยวจะท้อแท้ซะเปล่าๆครับ yoyo_77.gif

#11 ugrits

มนุษย์ปัญญาอ่อนแห่งชาติ

Posted 21 April 2009 - 04:32 PM

คนเล่นริว นี่สุดยอดเลย โคตรเนียนเลยครับ
เก่งมาก ๆ ทำไมกดท่าได้เป๊ะ ขนาดนี้นะ เก่งจริง ๆนับถือเลยครับ

ส่วน คนที่เล่น rufus บุคลิกเค้าเปนแบบนั้นเองเค้าค่อนข้างอินกับเกมส์มากครับ
คงไม่ได้ตั้งใจจะทำร้ายจิตใจอะไรมากมาย แต่ด้วยเป็นคนที่กล้าแสดงออก ก็ดีใจก็แสดงความดีใจตรง ๆ
แต่ตอนแรกก็น่าเกลียดไปหน่อย คือจะดี ใจก็ดีใจ ไม่เห็นต้องไป ทำเป็นถากถางใส่หน้าเค้าเลยหนิ

หรือ เค้าอาจจะเป็นเพื่อนสนิทกันก็ได้ เพื่อนสนิทกันก็หยอกล้อกันเป็นธรรมดา
ก็ได้นะครับ ไม่แน่ใจเหมือนกัน แต่ตอนจบก็ถือว่าโอเค ยังขอจับมือ ถ้าเลวจริงคงจะถ่มน้ำลายลงพื้น
แล้วก็พูดว่าถุย กระจอก อะไรแบบนั้น... 555

แต่ละคนเก่ง ๆ กันทั้งนั้นเลยครับ ขอบคุณที่เอาวีดีโอเจ๋ง ๆ แบบนี้มาให้ดู
ผมได้คอมโบ้ อีกเยอะเลยครับ

#12 kanui

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

Posted 21 April 2009 - 05:20 PM

งะ.........นี่อะนะแชมป์โลก ก็เก่งนะแต่ b6b25dc6.gif

QUOTE (kanui @ Apr 21 2009, 05:18 PM) <{POST_SNAPBACK}>
งะ.........นี่อะนะแชมป์โลก ก็เก่งนะแต่ b6b25dc6.gif

เออ ลืม.......คนที่บอกว่ารูฟัสเก่งดูกระทู้นี่น่าจะพอรู้นะว่าถ้าฝีมือสูสีแล้วจะเป็นงั
ย....ยังไงริวในกระทู้ก็เสร็จ ดัสซิมผมนะ yoyo_77.gif

#13 Goenitz

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 21 April 2009 - 08:21 PM

ในยูทูป มีคนกดคอมโบเก่งกว่าไดโกะอีกเยอะ..แบบนับไม่ถ้วน

แต่ข้อแตกต่างของไดโกะ กับพวกเก่งคอมโบ มันต่างกันมากเลยอ่ะ จะต่อท่าเก่งไปก็เท่านั้น ถ้าหาทางเอามาใช้จริงกับคนที่เก่งๆไม่ได้

เคยดูไดโกะเล่นสตรีท4กับคนญี่ปุ่นคนนึง จำชื่อไม่ได้ล่ะ เล่นหัวหน้าเวก้า ไดโกะแทบไม่ชนะเลย สูสีดีชะมัด ผิดกับแมตท์ชิงแชมป์โลกแบบคนละเรื่องเลยอ่ะ ไดโกะในตอนนั้น พริ้วกว่าตอนชิงแชมป์โลกเยอะ คงเป็นเพราะว่า คนที่เล่นเวก้าคนนั้น มันเก่งเอามากๆเลยอ่ะ สเต๊ปเลยสุดยอดตามไปด้วย

พอเป็นแมตท์ชิงแชมป์ เหมือนรูฟัสจะแพ้ทางแหะ ไดโกะแทบไม่กดดันให้ใช้พลังสูงสุด ก็เอาชนะไปได้

#14 Sir Giggs

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 21 April 2009 - 10:00 PM

ถ้าให้เจ๋งจริงต้องคลิปนี้ครับ

http://www.youtube.com/watch?v=pS5peqApgUA

ไดโกะสุดยอดมาก

ปล.ช่วงท้ายห้ามกระพริบตานะครับ สุดยอดดดดดด

#15 DiloS

Posted 22 April 2009 - 11:47 AM

QUOTE (Sir Giggs @ Apr 21 2009, 10:00 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ถ้าให้เจ๋งจริงต้องคลิปนี้ครับ

http://www.youtube.com/watch?v=pS5peqApgUA

ไดโกะสุดยอดมาก

ปล.ช่วงท้ายห้ามกระพริบตานะครับ สุดยอดดดดดด

ในคลิปตำนานดังกล่าวที่ดูกี่ทีก้อไม่เบื่อนั่น ไดโกะ เล่น ชุนลี ครับผม

ผมก้อว่าเจ๋งทั้งคู่นะครับ พวกเขาต่างก้อเปิดโอกาสให้อีกฝ่าย รุก เพื่อเอาใจแฟนมวยขอบสนามด้วยอ่ะ

จาก ยก 2 เคน โชริวเคนเบา เอามัน เกินไปหน่อย แบบว่าโดนก้อได้ ไม่โดนก้อช่าง คงกะให้ไปตัดสินกัน ยกสุดท้ายกระมัง

ฉากสุดท้าย ไดโกะ เขาก้อตัดสินใจเปิดการโจมตีด้วย เซ็นเร็ตสึเคี๊ยขุ ทั้งๆ ที่รู้ว่า เคนสวนกลับด้วยท่าไม้ตายเต็มหลอดก้อคือจบ

แต่ไดโกะเขาก้อทำ ทั้งๆ ที่ไม่จำเป็นก้อได้ เขาชนะเห็นๆ

การ แพร์รี่ ทุกเม็ด ในผู้เล่นระดับสูงใช่ว่าจะเป็นไปไม่ได้ เหมือน จัสตินเขารับคำท้าจากไดโกะ แล้วเขาก้อทำสำเร็จ

เพื่อฉากเด็ดในตำนาน เราก้อต้องยกความดีให้ ไดโกะ ด้วยครับ

ไม่งั้น แฟนมวยก้อไม่มันส์สิ

yoyo_55.gif yoyo_55.gif yoyo_55.gif

#16 Joker

Posted 22 April 2009 - 12:27 PM

เอ่อ คลิปนั้นไดโกะเล่น KEN ไม่ใช่เหรอครับ (เค้าเล่นแต่สายโชโตนะ ถ้าจำไม่ผิด)... เค้าถึงบอกว่าย้ำแค้นไง?

Justin Vs. Daigo นั่นไม่ได้บอกว่าใครอยู่ 1P,2P นะ

http://www.youtube.com/v/v7cW2nMf1gk&hl=en&fs=1

จัสตินกะเอาแค่ Chip Damage ให้ตายก็เลยแพ้ไป ถ้าใช้จิ๊กเบาแลกกันไปน่าจะชนะไปแล้วล่ะมั้ง

#17 TONBO

Quit.

Posted 22 April 2009 - 12:28 PM

QUOTE (DiloS @ Apr 22 2009, 11:47 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ในคลิปตำนานดังกล่าวที่ดูกี่ทีก้อไม่เบื่อนั่น ไดโกะ เล่น ชุนลี ครับผม

Daigo เล่นเป็น Ken ต่างหากล่ะครับ คลิปนี้ออกจะดัง อีกอย่างคนโพสคลิปก็เขียนบอกที่มาของคลิปไว้หนิครับ

The entire fight from EVO 2004 between Justin (chun-li) and Daigo (ken)

#18 DiloS

Posted 22 April 2009 - 01:32 PM

แว๊กกกกกก ผมเข้าใจผิดมาตลอดเลยเหรอเนี่ย =..=''

ขออภัยพันครั้งครับ -/\-

รายละเอียดที่แจ้งไว้ใน หัวคลิป รวมทั้งที่ ฝรั่งในคลิปพูดกันมันทำให้เกิดความสับสนอ่ะครับ

เขาพูด "ไดโกะ - จัสติน " ซึ่งมันไปพ้องกับ 1p KEN - 2P CHUN LI อ่ะครับ เลยเข้าใจตามนั้นมา

รู้สึกว่า คลิปนี้ มันถูก กระจายออกไปมากมายหน่ะครับ บางคลิปก้อไม่ได้บอกรายละเอียดไว้

ขอบคุณที่ช่วยแก้ไขครับ

#19 VJLOVE

Posted 22 April 2009 - 01:36 PM

จุดที่ผมลองสังเกตจากสไตการเล่นดูจะทราบว่า คนเล่นเคนคือไดโกะครับ จากที่ผมดูคลิป Sf4 ก่อน จะเห็นว่าไดโกะนั้นมักจะใช้

1.เทคนิค พุ่งไปข้างหน้าเพื่อปิดระยะของศัตรูให้แคบลง แล้วสังเกตคู่ต่อสู้ว่าจะทำอะไรแล้ว คอมโบ หรือสวนกลับ แต่ถ้าบุกก่อนการบุกจะไม่ใช้รูปแบบซ้ำเดิม ในแต่ละครั้ง

2.เทคนิคหลอกต่อยกลางเคกหัวลง 2จังหวะ สลับหลังจากเตะล่างหรือแยบล่างแล้วคอมโบ เมื่อศัตรูกันล่างก็จะโดน

ปล. 2 อย่างนี้ที่ผมสังเกตเห็นนั้นเป็นส่วนหนึ่งของเขา คือรูปแบบการเล่นที่ติดตัวมาของแต่ละคนครับ และนี่คือของ ไดโกะ ที่ผมดูจาก 2 คลิปนี้

ข้อสันนิษฐานของผมครับ

#20 DiloS

Posted 22 April 2009 - 02:03 PM

ขออภัยด้วยคลิปนี้แล้วกันครับ เข้าใจทำจริงๆ ฮาไม่ฮา บอกกันด้วยครับ เทคนิคเขาทำดีนะครับ 555

http://www.youtube.com/watch?v=2ADiiggvmxw...feature=related