`

Jump to content

Dragonball Kai, Remastered หรือ ทำใหม่ แบบไหนที่ถูกใจคุณ?

21 replies to this topic

#1 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 17 April 2009 - 11:14 AM

ส่วนตัวผมยังไม่ได้ดูนะ DB Kai
แต่อยากจะชวนเพื่อนๆคุย ถามความเห็นดูเล่น
คุณว่า Dragonball Kai ซึ่งเป็นการเอา version TV ตัวเก่า มาทำ remaster ใหม่ + ตัดต่อใหม่ (มั้ง) คุณชอบหรือไม่
พอดีไปอ่านบอร์ดนอก ที่เขา compare ระหว่างตัว DB Kai กับ DBZ remaster ที่เพิ่งออก DVD ไป
เขาบ่นว่า DB Kai น่าจะเอามาทำใหม่หมดเลย แบบ FMA มากกว่า

ส่วนตัวผมก็กึ่งเห็นด้วย กึ่งไม่เห็นด้วย
ใจนึงก็อยากรู้ว่า เทคนิคการทำอนิเมชั่นสมัยนี้ จะสร้างสรรค์ฉากต่อสู้แบบ DBZ ได้ดีขนาดไหน
แต่ในอีกแง่นึง
ผมก็กลัวว่า ถ้าทำใหม่ขึ้นมาจริงๆ มันจะแย่กว่าของเก่า
คือพวกการ์ตูนเก่าๆ ที่มีความสลับซับซ้อนน้อยกว่าการ์ตูนสมัยนี้มาก ผมว่ามันดูจะเหมาะกับ anime แบบเก่าๆมากกว่า
ตัวอย่างที่เห็นได้ชัดคือ arale ฉบับทำใหม่ ที่ผมไม่เคยคิดจะดูเลย (เห็นภาพก็หมดอารมณ์) แต่ไม่รู้ว่าจริงๆแล้วมันดีหรือเปล่า (เคยผ่านๆแว๊บๆ ผมว่ามันเกินๆน่ะ)
อย่าง FMA มันเป็นการ์ตูนสมัยใหม่ ทำใหม่มันก็ดี (น่าดูมากๆ)

แต่ก็เข้าใจในแง่ของไอ้ฝรั่งคนนี้น่ะนะ เขาคงมองในแง่ว่า ตัว anime cell ตัวเก่านี่มันเอามา re แล้ว re อีก หลายรอบแล้ว เขาคงอยากจะได้อะไรที่สดๆใหม่ๆบ้าง
แล้วเพื่อนๆ ล่ะ เห็นกันว่ายังไง

Edited by Burm, 17 April 2009 - 11:15 AM.

#2 luzifer

ลูกสุด love ของบิลเกตต์

• High Royal Executive Members

Posted 17 April 2009 - 11:54 AM

ส่วนตัวผมก็ยังไม่ได้ดูเหมือนกันคับ แต่คิดว่าถ้าเอามารีมาสเตอร์ใหม่ผมว่าก็คงไม่ต่างจากดั้งเดิมมากอาจจะมีความสดใหม่ขึ้นจริงๆ
แต่ความอารมณ์ความคลาสสิกในช่วงแบบตอนเด็กแบบตอนที่สู้กันมันอาจจะหายไปเป็นแบบอารมณ์โตช่วงกลางๆถึงท้ายๆมั้งคับ
เพราะอารมณ์ตอนสู้กันแบบตอนเด็กมันให้อารมณ์เป็นธรรมชาติเหมือนแบบฉากต่อสู้ของพวกหุ่นมาชีนก้าสมัยก่อนน่ะคับ
ผมจึงคิดว่าเอามารีมาสเตอร์ตัดต่อใหม่ก็คงจะไม่ต่างกันมาก สิ่งที่กลัวอย่างเดียว คือเอฟเฟกพลังมันจะหลอกตาเหมือนบางเรื่องทำให้ดูว่ามันไม่เป็นธรรมชาตินี่สิคับจะทำให้เกิดความรู้สึกต่อต้านขึ้นมาในใจ

แต่อย่างเรื่องเก็ตเตอร์โรโบที่เอามาทำใหม่นี่ผมชอบเลยได้อารมณ์ดิบๆเหมือนสมัยก่อนเลย
ดังนั้นผมก็ว่าการเอามาตัดต่อทำใหม่อาจจะตื่นตาในช่วงสมัยพระเอกเป็นเด็ก เหมือนอาราเร่น่ะคับ

++ผมต้องรอดูอย่างเดียวถึงจะได้คำตอบ อย่างบางเรื่องเอามาทำใหม่นี่ผมแทบจะรับไม่ได้เลย

Edited by luzifer, 17 April 2009 - 12:10 PM.

#3 luzifer

ลูกสุด love ของบิลเกตต์

• High Royal Executive Members

Posted 17 April 2009 - 11:58 AM

----ลบเลยคับ เมื่อกี๊ปุ่มedit ไม่ขึ้น----

Edited by luzifer, 17 April 2009 - 12:11 PM.

#4 AnotherXIII

นักเล่นเกมมือโปร

• Royal Executive Members

Posted 17 April 2009 - 03:59 PM

ส่วนตัวรู้สึกเหมือนเหล้าเก่าในขวดใหม่

ยังไม่ได้ดูแต่ได้ข่าวว่าเปลี่ยน op ed แล้วเพิ่มตอนบาดัคกะบางส่วน แล้วก็ตัดบางส่วนออกไปด้วย ได้ข่าวว่าพิกโกโร่ ยังกะเป็นตัวตลกไปเลย
ผมเลยเฉย ๆ ไม่ค่อยอยากดูเท่าไหร่ แต่ถ้าทำใหม่แบบ FMA เลยผมว่าน่าสนใจนะครับ

ส่วนตัวรู้สึกเหมือนเหล้าเก่าในขวดใหม่

ยังไม่ได้ดูแต่ได้ข่าวว่าเปลี่ยน op ed แล้วเพิ่มตอนบาดัคกะบางส่วน แล้วก็ตัดบางส่วนออกไปด้วย ได้ข่าวว่าพิกโกโร่ ยังกะเป็นตัวตลกไปเลย
ผมเลยเฉย ๆ ไม่ค่อยอยากดูเท่าไหร่ แต่ถ้าทำใหม่แบบ FMA เลยผมว่าน่าสนใจนะครับ

#5 The Fool

LaW GaRDeN

Posted 17 April 2009 - 09:04 PM

ผมดูตอนแรกไปแล้วเหมือนเดิมทุกอย่างเลย

#6 cloud12

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 19 April 2009 - 10:20 AM

ทั้งภาพและเนื้อหาก็ยังเหมือนแบบเก่าอะคับ ดูๆแค่ทำไตเลติ้ลใหม่ แล้วการสรุปเนื้อเรื่องให้กระชับเข้า เท่านั้นเองอะ

ยังงงๆกับมันอยู่อะ

#7 okitadg

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 19 April 2009 - 06:03 PM

ไม่อยากให้มา รีใหม่อ่ะครับเสียความคลาสสิค ถ้ารีใหม่เเล้วดีก็ดีไปเเต่ถ้าออกมา เหมือนโดราเอม่อนตอนใหม่ที่เอาอันเก่ามาทำอ่ะ อยากจะเขวี่ยงทิ้ง เเบบ ความเห็นส่วนตัวอ่าึคับ

#8 Gogolico

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 19 April 2009 - 07:57 PM

ถ้าจำไม่ผิด ช่วงนึงของ DBZ จะค่อนข้างเผามาก เพราะวาดกันไม่ทัน (รู้สึกว่าบางช่วงเป็นงานของสตูดิโอกันตนาบ้านเราด้วยมั้ง)

ถ้ารีมาสเตอร์แล้ววาดใหม่ให้มันเนี๊ยบๆ มันก็ดีนะ

#9 Kanon๐ForeLize

DGO Lover~*

Posted 19 April 2009 - 09:09 PM

ตอนแรกเริมที่ ราดิส มาโลกละครับ ภาพ ผมว่า มันชัดในสมัยนั้น แต่เทียบกับสมัยนี้ก็ DVD เท่านั้นเอง ไม่ใช่ BD

แต่ที่ชอบที่สุดคือฉากของ op ED และขั้น ตอน มันทำรูปใหม่ผมว่าถ้าทำใหม่หมดก็ ดีไปอย่างแต่นี้ reใหม่ ไม่ลุ้นเท่าไหร่ แต่ก็ดีสำหรับรุ่น น้องๆละครับ รุ่นพวกลุงๆ ก็ น่าจะเบื่อๆกัน แต่ถ้า

ชอบก็ไม่น่าเบื่อนะ 55318906.gif

#10 suphasit

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 20 April 2009 - 11:55 AM

อยากดูเหมือนกันแฮะ

#11 yoneoyoyo

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 20 April 2009 - 12:51 PM

จริงแล้วอยากดูแบบ รีเมค ทั้งหมดเลยมากกว่าอ่ะครับ เพราะเท่าที่ดู ตอนที่ 1 ไปแล้ว มันก็ไม่ได้มีอะไรต่างจากเดิมเลย ก็แค่ภาพเป็น 16:9

#12 Daz

นักเล่นเกมคนเดียว

Posted 21 April 2009 - 11:40 AM

ผมอยากดูเป็นภาพใหม่แต่เรื่องเดิมเป๊ะๆอ่ะครับ แต่ถ้าอันนี้แค่ตัดต่อใหม่ผมจำไม่ได้แล้วอ่ะสิว่าของเก่ามันเป็นไง

#13 goog

""www.thaidvd.net""

Posted 21 April 2009 - 10:29 PM

เท่าที่เห็นออกมาไม่ค่อยมีอะไรเปลี่ยนแปลงไปจากเดิมเท่าใหร่นะคับ

ถ้าจะปรับปรุงอะไรก็คงต้องดูระยะยาวแต่ส่วนตัวอยากเห็น

ของใหม่มากกว่า อันเก่าคงไม่ต้องไปปรับปรุงอะไรมันแล้วล่ะ ปล่อยมันไปแบบนั้นแหละ
ถ้าใครชอบความคลาสิคก็ดูตัวเก่าไป ใครอยากเห็นอะไรที่แตกต่างจากเดิมก็ตัวใหม่คับ

#14 ruicosta

ขี้เกียจระดับโลก

Posted 24 April 2009 - 03:32 PM

ดูตอนแรกไม่จบอะครับ ปกติก็ไม่ค่อยจะชอบพวกเมะเก่าๆที่เอามารีมาสเตอร์เป็น HD อยู่ด้วย ด้วยความที่ว่าภาพมันไม่สด เอามารีใหม่ดีแค่ไหนมันก็ยังไม่สดนั่นแหละ แต่ DB ว่ากันตรงๆรีมาแล้วก็ไม่ได้ดีขึ้นเลย ( เวอร์ HDTV ) แถมตัดต่อมาแบบว่า งงๆมึนๆมากชนิดคนไม่เคยดูมาก่อนมีมึนแน่นอน

สรุป ซีซันนี้เรื่องไหนก็สู้ K-ON! ไม่ได้ FMA ? Eden ? อะไรน่ะ ไปไกลๆเลย yoyo_77.gif

#15 Kanon๐ForeLize

DGO Lover~*

Posted 24 April 2009 - 10:15 PM

QUOTE (ruicosta @ Apr 24 2009, 03:32 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ดูตอนแรกไม่จบอะครับ ปกติก็ไม่ค่อยจะชอบพวกเมะเก่าๆที่เอามารีมาสเตอร์เป็น HD อยู่ด้วย ด้วยความที่ว่าภาพมันไม่สด เอามารีใหม่ดีแค่ไหนมันก็ยังไม่สดนั่นแหละ แต่ DB ว่ากันตรงๆรีมาแล้วก็ไม่ได้ดีขึ้นเลย ( เวอร์ HDTV ) แถมตัดต่อมาแบบว่า งงๆมึนๆมากชนิดคนไม่เคยดูมาก่อนมีมึนแน่นอน

สรุป ซีซันนี้เรื่องไหนก็สู้ K-ON! ไม่ได้ FMA ? Eden ? อะไรน่ะ ไปไกลๆเลย yoyo_77.gif

ช่วงนี้คลั่งกันจัง yoyo_29.gif

#16 ToNK

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 28 April 2009 - 04:29 PM

ส่วนตัวดูแล้วชอบครับ

#17 bobobobo_rider

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 06 May 2009 - 11:01 AM

ผมว่าน่าจะทำให้หใม่หมดเลยนะครับ ไม่น่าเอาฟีล์มเก่ามา Remaster บางส่วนเลย น่าจะทำใหม่หมดเหมือน อาราเล่

#18 pitchy

นักเล่นเกมมือฉกาจ

Posted 10 May 2009 - 01:27 AM

เข้าบอกว่าภาคใหม่งด เลือดสาดอ่ะครับ มันไม่ค่อยสมเป็นdragonball

#19 Indyhell

ไม่มีเงิน ไม่มีสิทธิ์หรือไงวะ!!!!!!!

• Interests:FB-http://www.facebook.com/indyhellnumber2

Posted 19 May 2009 - 10:34 AM

ดูตอนแรกแล้วครับ

เหมือนเดิมทุกอย่าง

แค่เปลี่ยน เพลง ใหม่

และทำให้ภาพ แจ่มขึ้นเท่านั้น

#20 AnotherXIII

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 19 May 2009 - 12:10 PM

QUOTE (ruicosta @ Apr 24 2009, 03:32 PM) <{POST_SNAPBACK}>

แต่ K-ON! นี่ผมดูไม่จบตอนแรกเลยง่ะ T.T