`

Jump to content

รีวิวรำลึกกับเกม ILLBLEED - เกมกระชากวิญญาณ

6 replies to this topic

#1 rbgel

<อัศวินมาไค ยศกาโร่>

• DGO Reporter

Posted 06 April 2009 - 07:30 PM

ILLBLEED

-เกมกระชากวิญญาณ-

-Sega Dreamcast-

"Think You're Alone? Think Again."

+เคยดูหนังสยองขวัญเกรดบี ของฝรั่งกันไหมคะ!? . . ILLBLEED ก็เป็นเกมผจญภัย-สยองขวัญ ที่ให้อารมณ์ร่วมแหวะๆ ชนิดหลอนจิตได้แบบเดียวกันยังไงยังงั้นเลยล่ะค่ะ . . ชื่นชมได้อย่างเต็มปากเลยว่าเป็นหนึ่งในเกมดี สุดแปลก และแหวกแนว เกมหนึ่งของ DC ที่มิควรพลาดเป็นอย่างยิ่งทีเดียวค่ะ โดยเฉพาะสำหรับ "คอ" เกมแนวนี้ด้วยแล้วละก็นะ . . .

+ILLBLEED เป็นเรื่องราวของสาวรุ่นวัยเอ๊าะ ลูกครึ่งเจ-อินเตอร์ นามว่า "เอริโกะ คริสตี้" กับเพื่อนๆของเธอค่ะ ที่วันดีคืนดี กลับได้รับบัตรเชิญไปร่วมแข่งเกมเรียลลิตี้ของมหาเศรษฐีคนหนึ่ง ซึ่งหากเอาชนะได้ ผู้ชนะเลิศจะได้เงินรางวัลมูลค่ามหาศาลกว่า 100 ล้านเหรียญเป็นรางวัลตอบแทนค่ะ . .

+เอริโกะนั้นไม่เคยคิดสนใจเรื่องพรรค์นี้แม้แต่น้อย เพราะช่วงชีวิตในวัยเด็กของเธอนั้น ต้องเจอแต่ประสบการณ์เลวร้ายในครอบครัวมาตลอด โดยพ่อของเอริโกะนั้น ชอบใช้เธอเป็นหนูทดลองในการทดสอบปริศนากลใหม่ๆ ของบ้านสยองขวัญที่พ่อเธอคิดค้นขึ้นมาค่ะ . . สิ่งเลวร้ายที่เกิดขึ้นนั้น รุนแรง และร้ายกาจจนแม่ของเอริโกะทนรับสภาพไม่ไหว จึงได้ตัดสินใจยุติความสัมพันธ์กับพ่อของเธอในที่สุดค่ะ . . .

+แต่บรรดาเพื่อนๆทั้งสามของเอริโกะหาได้เป็นเช่นนั้นไม่!? ด้วยเพราะทนข้อเสนอเย้ายวนใจของเม็ดเงินจำนวนมหาศาลไม่ไหว จึงตัดสินใจเข้าร่วมเกมโดยไม่สนใจคำทัดทานของเอริโกะแต่อย่างใด . . สุดท้าย ลางสังหรณ์มรณะเป็นจริงดังคาด เพื่อนๆทั้งสามหายสาบสูญไป . . และนั่นก็เลยเป็นเหตุให้เอริโกะ จำต้องกลับมาสู้หน้า ท้าปมหลอนในอดีตกับเกมมรณะอีกครั้ง โดยมีชีวิตของเพื่อนสนิททั้งสามเป็นเดิมพัน . . .

+รูปแบบเกมของ ILLBLEED นั้นถือว่าแปลก ใหม่ และชวนท้าทายเป็นอย่างยิ่งเลยค่ะ การควบคุมในเกม นำเสนอออกมาในมุมมองบุคคลที่ 3 แบบเห็นตัวละครอยู่ข้างหน้า โดยมีมุมกล้องตามจับอยู่ข้างหลัง ในแบบเดียวกับเกมผจญภัยสามมิติยุคใหม่ทั้งหลายนั่นแหล่ะค่ะ แต่ที่ต่างออกไปจากเกมสยองขวัญแนวอื่นก็คือ ตลอดทั้งเกมนี้จะใช้เกจประสาทสัมผัส 4 อย่างคือ มองเห็น , ได้ยิน , ได้กลิ่น และจิต ในการตรวจจับหากับดักมรณะ และภูติพยาบาทที่อาฆาตมาดร้ายในเกมค่ะ โดยจะต้องใช้ร่วมกับเครื่องมือที่เรียกว่า "เฮอร์เรอร์ มอนิเตอร์" ในการคาดเดาตำแหน่งของกับดักอันตรายทั้งหลายทั้งปวง ซึ่งจะมีทั้งแบบอยู่ตายตัว และแรนด้อมเองทุกครั้งที่เล่นเกมรอบใหม่เลยค่ะ

+ในทุกๆครั้งที่ผู้เล่นกำหนดจุดต้องสงสัย แล้วสั่งกดสำรวจ จะต้องเสียเกจอะดรีนาลีนไปค่ะ ทว่า . . หากเคลียร์กับดักได้ จะได้ค่าอะดรีนาลีนกลับคืนมาส่วนหนึ่งแทน และที่สำคัญอย่างยิ่ง หากคะเนพลาดไป นอกจากผู้เล่นจะได้เหวอแบบ ฉึก . . ฉึก . . ฉึก . . แล้ว ยังจะไม่ได้อะไรกลับมาเลยแม้แต่นิดค่ะ ฉะนั้นต้องรอบคอบทุกครั้ง ก่อนจะกดสำรวจนะคะ ถ้าไม่อยากร้อง "อ๊ากกกกกกก" ในภายหลังละก็นะ หึ หึ . . .

+บ่อยครั้งเหลือเกินที่เกมเลือกจะกระชากใจผู้เล่น ด้วยการตบมุขคลาสสิคตลอดกาลในวงการหนังสยองขวัญ มาใช้อย่างได้ผล นั่นก็คือการ "เปิ๊ป" หรือการโผล่มาของศัตรูแบบไม่ให้ซุ่มให้เสียง (แต่คนเล่นจิตหลุดไปแล้ว) นั่นเองค่ะ . . แน่นอนว่าบางครั้งเราอาจจะไม่สามารถทำการต่อสู้ได้โดยตรง ตรงนี้เกมจะมีทางเลือกมาช่วยในการเอาชีวิตรอดค่ะ คือจะมีแผ่นป้ายขอความช่วยเหลือ มาช่วยเราหนีจากสถานการณ์คับขันได้ค่ะ . . แต่ถ้าไปไม่ทัน ก็ดับอนาถแทนนะคะ . . อาเมนนนนนน

+เนื้อเรื่องในเกมนี้ จะดำเนินเป็นบทๆนะคะ แต่ละบทก็จะแหวะๆ ปี๋หวะๆ คละเคล้ากันไป ชนิดถ้าชอบ หรือเคยดูหนังผีฝรั่งเกรดบีมาเนี่ย จะยิ้มออกเลย เพราะแต่ละเรื่องคุ้นๆตากันดีทั้งนั้น จากพวกแผ่นหนังถูกๆ ในกระบะลดราคาทั้งหลายนั่นหล่ะค่ะ และในแต่ละเนื้อเรื่อง ก็จะมีเงื่อนไขจำกัดเอาไว้ด้วยนะคะว่าผู้เล่นจะต้องเคลียร์อะไรได้บ้าง ถึงจะผ่านเนื้อเรื่องหลอนๆบทนั้นค่ะ

+เนื้อหาของเกม ไม่ยาว แต่ก็ไม่สั้นจนเกินไป มีทั้งหมด 6 บท กับฉากไฟนอล สเตจเท่านั้นเอง แต่เวลาเล่นจริงแล้วเหนื่อยเลย และชวนท้อเอาได้ง่ายๆเหมือนกัน เพราะเกมโหดใช่เล่น โดยเฉพาะอย่างยิ่งกับการเล่นรอบแรก (เพราะยังไม่รู้มุข 55) ที่สำคัญ เกมนี้มีฉากจบแบบมัลติ-เอ็นดิ้งด้วยนะคะ ซึ่งก็ขึ้นอยู่กับเงื่อนไขว่าช่วยเพื่อนได้ครบทุกคนหรือไม่!? ค่ะ

+แฟนๆเซก้า คนรัก Dreamcast และชาวชมรมขนหัวลุกทั้งหลาย หลายต่อหลายท่านเคยเหวอ และเสียวสันหลังกับเกมนี้กันไปแล้ว แต่สำหรับท่านที่ยังไม่เคยสัมผัสเกมหลอนๆ สุดแนว ไอเดียเก๋ๆมาก่อน . . ILLBLEED เป็นประสบการณ์คุ้มค่าที่น่าจะลิ้มลองค่ะ อาบีจังการันตีความสนุกระคนสยองของเกมนี้แน่นอนค่ะ . . รับรอง เล่นแล้วจะอายุสั้นไปหลายปีเลย เหอะ! เหอะ! เหอะ!

-เล่นเกมให้สนุกนะคะ-

+ท่านใดประสงค์จะนำ รีวิว ILLBLEED นี้ไปลงที่เว็ปไซต์อื่น กรุณาขออนุญาตผู้เขียนก่อนนะคะ . . และอย่าลืมลงนามเครดิตผู้จัดทำ และบอร์ด DGO เพื่อเคารพเจ้าของผลงานด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

Edited by rbgel, 30 July 2010 - 12:02 PM.

#2 9th TEARDROP

เซียนเกม

•  DGO Blogger

Posted 06 April 2009 - 07:39 PM

รีวิวเกมเก่าๆงี้ เค้ารู้หมดดิว่าแก่อะ..

สู้พี่ไม่ได้ หนุ่ม... ทันสมัย

#3 kikuntin

บันทึกลับอสูรฟ้า เคล็ดวิชาอมตะ ตำนานกระบี่เมตไตร ม้วนภาพเทพยุทธ์

• High Royal Executive Members

Posted 06 April 2009 - 10:01 PM

หว่ะเกมส์น่ากลัวแบบนี้ผมไม่เล่นครับ

#4 Brutal-Method

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 07 April 2009 - 02:53 AM

ลำลึกได้ดีทีเดียว
ส่วนตัวเล่นไปนิดเดียว รำคาญระบบมันอ่ะล่ะ

#5 jayluminous

เซียนเกม

• Interests:Nice game, Nice car, Nice girl

Posted 08 April 2009 - 03:01 PM

อยากเล่นอ่า น่าจะ Port มาลง XBLA จะเป็นไปได้ไหมเนี่ย

#6 ไอ้ตัวแสบ

นักเล่นเกมมือโปร

• Royal Executive Members

Posted 29 July 2010 - 10:56 PM

ผมเคยเล่นจบแล้วตอนสมัยที่ยังมีดรีมแคสอยู่ เป็นอีก 1 เกมส์ที่ชอบมาก หลอนดี :kfc:

#7 zw3i

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 30 July 2010 - 02:27 AM

เหมือนกันครับ จบแล้ว สนุกมากเกมนี้ แต่ไม่ชอบฉากนึง ที่มีหนอนดินโผล่มา วุ่นวายมาก วิ่งไปวิ่งมา แต่เป็นเกมที่หลอนมากในตอนนั้นของเครื่อง ดรีมแคส รู้สึกจำได้ว่าตอนนั้น คนทำเกมนี้ เสียชีวิตคนนึง ถ้าผมจำไม่ผิดนะ ตอนจบ เห็นมีขึ้นอุทิศให้แด่..... :afraid: