`

Jump to content

[[ 360REVIEW ]] Dead Space...., TPS herror

3 replies to this topic

#1 9th TEARDROP

เซียนเกม

•  DGO Blogger

Posted 06 April 2009 - 01:36 PM

เกมเพล์ และ บทสัมภาษณ์ผู้สร้าง

ตัวอย่างหนึ่งในฉากสยองอันเลื่องลือ ไม่ใช่มูวี่นะครับ นี่เกมเพล์

Dead Space.... total 8.9

งมีโอกาสไม่มากนัก ที่เราจะมีโอกาสไปสยองไกลถึงอวกาศ แต่จะให้เรียกว่าสยองคงไม่ถูกนัก
ผมขอเรียกมันว่าระทึกขวัญจะตรงจุดกว่า จุดดำเนินเรื่องอยู่ในยานขนาดใหญ่ลำหนึ่ง
ที่เกิดเหตุการณ์ผิดปกติบางอย่าง ตัวเราต้องไปช่วยคนๆนึงในยานลำนั้น

แต่เกิดเหตุผิดพลาด กลับกลายเป็นเราเองต้องติดอยู่ในยานแคบๆ พร้อมกับเอเลี่ยน
หน้าตาประหลาด แน่นอนสิ่งที่ต้องทำไม่ใช่ปราบจอมมารแน่ๆ (คงรู้นะว่าต้องทำอะไร)

ภาพเล่นจริงก็อย่างงี้เลย ไม่มีหลอกลวงเหมือนหลายๆเกม

ข้าวของที่เห็นบนโต๊ะ หล่นได้หมด รวมถึงศพที่พิงโต๊ะอยู่ด้วยนะ

GAMEPLAY 8.3

@ เริ่มด้วยเอเลี่ยนที่แปลกแหวกกว่าเกมอื่นสุดๆ ตรงที่จุดอ่อนมันไม่ได้อยู่ที่หัว
ให้ทายอยู่ไหน?.................. ดันอยู่ที่แขน - -" เกมออกแบบมาให้เรายิง

ตัดชิ้นส่วน (ที่น่าจะเป็นแขนมั้ง) มีครั้งนึงผมลองยิงหัว ปรากฏหัวกระเด็นหายไปเลย
แต่... แทนที่มันจะทรุด มันกลับตะกุยเข้ามาเร็วกว่าเดิมซะงั้น ก็ดีแปลกใหม่ดี

@ เกมนี้เป็นเกมยิงที่ไม่มีให้ปรับความเร็วกล้อง ทำให้ขายิงไฮสปีดครอสแชร์ทั้งหลาย
อาจจะติดขัดเล็กน้อย เพราะที่มีให้มันไม่เร็วเท่าไร แต่กับคนปกติก็เรียกว่าพอใช้

@ จะมีพลังชนิดนึงที่เมื่อยิงใส่แล้ว จะสโลว์ทุกอย่าง ถือเป็นลูกเล่นที่ทำให้ผู้เล่น
ใช้ในตอนคับขัน

@ มีการอัพเกรดอาวุธชุดเกราะในรูปแบบคล้ายๆการอัพสกิลบนFF12
และมีหน่วยเงินให้เก็บเพื่อที่จะเอาไปอัพเกรด ซื้อกระสุน แต่งปืน ยาปั๊มเลือด

@ ตัวเกมเข้าใจคำว่ากดดันเป็นอย่างดี โดยการยิงจะไม่มีคำว่ากราด
ทุกนัดต้องหวังผล เพราะถ้ากระสุนหมดต้องเข้าไปใช้มือต่อยเอา
ซึ่งนั่นเป็นการผลาญยาเพิ่มเลือดเป็นอย่างมาก เพราะเกมนี้เลือดไม่เด้งเอง

@ แต่เนื้อเรื่องก็ยังไม่พ้น ต้องเอาไอ้นั่นมารวมกับไอ้นี่ แล้วไปประกอบกับไอ้นั่น
ก็ตามฟอร์มละนะ สถานการณ์อย่างงี้คงไปทำอย่างอื่นไม่ได้นอกจากเอาตัวรอด

@ ตัวเกมมีใส่ลูกเล่นไร้น้ำหนัก ที่เราไม่ค่อยได้พบเจอ แปลกใหม่น่าสนใจดี
ช่วยให้ปริศนามีกึ๋นขึ้นบ้าง

@ มีอาวุธให้ใช้หลายอย่าง เช่นปืนดูดของ

ท่ากระทืบในตำนานของเฮียชูวิทย์ มีชื่อท่าว่า บาทาสยบพิธีกร

แต่ก่อนใช้ควรเปิดด้วยท่านี้ "ศอกได้หยามไม่ได้ ก็ผมเป็นอย่างนี้.... ผมไม่เปลี่ยนตัวตนของผมหรอกกก" ชื่อท่านะ ยาวหน่อย

GRAPHIC 9.2

@ สกรีนชอตที่คุณเคยเห็นสวยยังไง ตอนเล่นก็สวยอย่างนั้น ตัวเกมใส่ใจรายละเอียด
ทุกกระเบียดนิ้ว เริ่มตั้งแต่เศษซากของใช้ในชีวิตประจำวันวางระเกะระกะอยู่ตามพื้น
เช่น ขวด กล่อง หนังสือ และมันไม่ได้เป็นแค่ฉากมันสามารถตอบสนองเคลื่อนตำแหน่ง

หากเราไปกระทบถูกมัน แหล่งกำเนิดแสงต่างๆมีแสงกระทบเมื่อเราเดินผ่าน
ไม่เว้นแม้แหล่งกำเนิดแสงเล็กๆ

@ อินเตอเฟสเกมนี้ทำได้ล้ำสมัยมาก จนคุณต้องร้องว่าอยากมีอย่างนี้ใช้บ้าง
ไม่ว่าจะเป็นการเรียกดูแมป ช่องเก็บของ ออพเจคทีฟ มันจะเด้งขึ้นมาเป็น 3D
ลอยอยู่ข้างหน้าคุณ ได้อารมณือวกาศสุดๆ จนHalo ต้องอาย

@ ขณะเล่นเกมนี้ คุณจะไม่มีการแสดงผลพวก หลอดพลัง เรด้า เลขกระสุน
ให้รกหน้าจอเลย ผู้ผลิตพรางมันไว้อย่างดี โดยหลอดพลังเราจะอยู่ที่แนวสันหลังของเรา
กระสุนดูโดยการตั้งปืนแล้วจะมี 3D Pop up ขึ้นมา ความคิดสร้างสรรค์จริงๆ

@ คอสตูมของตัวเอกเหมือนพยายามจะล้ำ แต่รู้สึกเหมือนบิ๊กแดดดี้ในไบโอชอคยังไงไม่ทราบ

มุมมองขณะเล่นจริง หรือเขาเป็นเหลนของลีอองกันแน่นะ

ดูเท็กเจอร์มอนสิ ช้ำเลือดช้ำหนองได้ใจจริงๆ นี่ถ้าได้ข้าวต้มร้อนๆสักถ้วยนะ.... ฮึ่มมม

SOUND 8.7

@ เพลงประกอบมีทั้งหลอน ทั้งระทึกสมใจ

@ เกมขยันใส่เสียงไม่มีที่มาไว้เยอะมาก ทำให้เราหวาดระแวงตลอดเวลา
แต่บางครั้งมันมากไป จนพอบ่อยเข้าพอมีเสียงมาจากข้างหลัง เราก็ขี้เกียจหันไปดู
เพราะหันฟรีไปหลายครั้งแล้ว ไม่เจออะไร

@ แยกเสียง ซ้าย ขวา หน้า หลัง ชัดเจนจนรู้สึกได้

ข้อแนะนำ

@ ควรระวัง ในการใช้ยา เพราะตัวเกมมีปุ่มควิกฮิล คือปุ่มx จะเป็นการ
ใช้เลือดในกล่องโดยไม่ต้องเข้าเมนู แต่ปัญหาคือ มันเป็นปุ่มเดียวกับการยิงพลังสโลว์
ทำให้อาจกดผิดใช้ได้ง่ายๆ

@ ใครที่คอแข็ง ควรปิดไฟเล่น เพื่อเพิ่มความระทึก

@ หากคุณมั่นใจ และใจเย็นพอ เล่น hardแต่แรกเพื่อเพิ่มความกดดันได้เลย
พอไปไหวไหลไปเรื่อยๆ แต่อย่าน๊อตหลุด กราดมั่ว หรือเข้าไปแลก เพราะ มอนตบทีเสียเลือด 2หลอด - -"

คุณไม่ควรพลาดถ้า....

@ คุณชอบเล่นไบโอฮาสาด ถึงจะยังไม่ถึงขั้น แต่กลิ่นเดียวกัน กดดันเหมือนกัน

คุณควรมองข้ามมันไปถ้า....

@ คุณเป็นโรคหัวใจ เพราะมีฉากตกใจจนสะดุ้งแน่ๆ

@ ชอบแนวยิงหูดับตับไหม้ แบบไม่คิดมากซะมากกว่า

สรุป

สมการรอคอยนะ ไม่แป๊กแน่ๆ แม้ปริศนาอะไรจะเดิมๆ แต่เราเล่นเอาอารมณ์ระทึก
ความรู้สึกตอนเล่นให้นึกภาพ ไบโอ4 ผสมกับไบโอชอค....มีอะไรหลายอย่างมากที่คล้ายไบโอชอค
ถ้าปีที่แล้วไบโอช๊อคคือม้ามืดของวงการคอนโซล ปีนี้เก้าอี้ตำแน่งนี้ก็จะต้องตกเป็นของเกมนี้

หลากหลายความเห็นของคนDGO

QUOTE (Sys @ Oct 15 2008, 09:52 PM) <{POST_SNAPBACK}>
อ่านแล้วอยากเล่นมากๆ ครับ ชอบเกมประเภทนี้
อะดรีนาลีน ฉีด เป็นช่วงๆ เหงื่อที่มือชุมจอย คอแห้งผาก สุด.. สุด ครับ

QUOTE (NiCK @ Oct 15 2008, 10:09 PM) <{POST_SNAPBACK}>
แผ่นแท้ไปเรียบร้อยแล้วเกมส์นี้ ไม่มีเกมส์ไหนทำผมหลอนก่อนเข้าไปเล่นได้เท่าเกมส์นี้เลย ขอบคุณสำหรับ Review ครับ เกมส์นี้บอกตรงๆกะผ่านนะ แต่พอมาดูเกมส์เพลย์ได้มาคุยคนเล่นหลายๆคนแล้วผมชอบแฮะปกติชอบแนวสยองอยู่แล้วด้วย

QUOTE (vitid @ Oct 15 2008, 10:48 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เกมนี้เนื้อเรื่องดีนะครับ เล่นแล้วนึกถึง space odyssey เลย นานๆได้เห็นเกมฝรั่งที่ใส่ใจกับเนื้องเรื่องซะที ไม่แปลกใจเลยที่แต่ละสำนักให้คะแนนเยอะแถมอาจทำให้ RE5 กร่อยไปเลยก็ได้

QUOTE (Warizz @ Oct 16 2008, 06:30 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ชักลังเลแล้วแฮะว่าจะซื้อเกมนี้รึเปล่า
ขนาดผมเล่นไบโอช็อคยังตื่นเต้นเยี่ยวจะราดต้องเซฟทุกๆห้านาที
ไอ้นี่ท่าทางจะน่ากลัวกว่าเยอะ

QUOTE (ปีกอิคารุส @ Oct 16 2008, 06:36 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ให้ตายสิ SHANE ! รู้สึกคุณจะใจดีกับเกมนี้ไปหน่อยแล้วนะ
เกมสยอง? แอ็คชั่นเจ๋ง? เสียงประกอบเยี่ยม? คุณเอาอะไรมาพูด... ตลกชัดๆ
ผมว่าคุณกลับไปเล่น The Force Unleashed ของคูณเหมือนเดิมจะดีกว่า
(ฮา)
ไม่ต้องมีมีรีวิวเสริมใดๆ เพราะรอบนี้ผมเห็นด้วยกับผู้วิจารณ์ความเห็นแรกทุกประการ
เกมมีส่วนผสมของเกมเพลย์จาก BioHazard 4 แบบเต็มๆ และก็อดไม่ได้ที่จะเอาบรรยากาศเกม
ไปเทียกับ DOOM3 เพราะทั้งองค์ประกอบภาพทั้งจังหวะการทำสะดุ้งช่างละม้ายคล้ายกันเหลือเกิน

ตอนอ่านรีวิวจาก IGN (8.7) และ Gamespot (9.0) ก็ทึ่งคะแนนที่ได้มากแล้ว
เพราะไอ้สองเจ้านี้ขึ้นชื่อว่าเป็นจอมกดคะแนนเกม เกมไหนได้คะแนนเยอะจากสองที่นี้
รับรองได้ว่ามันต้องเจ๋งจริง... แล้วมันก็เจ๋งจริงๆ เสียด้วยสิ

คงไม่เกินไปนักถ้าจะพูดว่า Dead Space เป็นเกมม้ามืดที่โผล่มาจากถนนฝั่งตรงข้าม
แล้วเบียด Silent Hill ให้ร่วงจากรางวัลเกมสยองขวัญยอดเยี่ยมประจำปีนี้ได้สบายๆ ครับ

QUOTE (araleman @ Oct 16 2008, 01:46 PM) <{POST_SNAPBACK}>
แผ่นแท้แล้วเนี่ย

Edited by 9th TEARDROP, 07 April 2009 - 09:44 AM.

#2 SoVeReign

มีเพียงหาดทราย สายลม ............

• Royal Executive Members

Posted 10 April 2009 - 02:34 PM

yoyo_27.gif ขอบคุณรีวิวดีๆครับ

โดนอีกแล้ว ต้องไปสอยมาฝึกท่า "ศอกได้หยามไม่ได้ ก็ผมเป็นอย่างนี้.... ผมไม่เปลี่ยนตัวตนของผมหรอกกก"

#3 rbgel

<อัศวินมาไค ยศกาโร่>

• DGO Reporter

Posted 19 April 2009 - 06:07 PM

+ตูนนึกออกแล้ว . . ชุดสูทของตัวเอกในเกมนี้ คล้ายๆชุดที่ตัวละครของ Matt LeBlanc ใส่ ในหนัง Lost in Space (ฉบับปี 1998) เลยค่ะ

+หารูปตอนใส่เกราะ ในหนังไม่ได้ เอารูปของเล่นไปแทนแล้วกัน 55

#4 t.EXIT

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 06 June 2009 - 07:44 PM

ผมทนเล่นไม่ไหว เวียนหัว แพ้เกม มุมมองบุคคลที่สาม แบบบนไหล่
มีแค่ Mass Effect ที่เล่นแล้วไม่เวียนหัว

แต่บรรยากาศในเกมสุดยอดครับ หลอนมาก ๆ ขนาดเล่นตอน เที่ยงวัน แต่ยังหลอน