`

Jump to content

[[ 360REVIEW ]] Brother in Arm: hell's highway... TPS Tactical

9 replies to this topic

#1 9th TEARDROP

เซียนเกม

•  DGO Blogger

Posted 05 April 2009 - 06:34 PM

ตัวอย่างขณะสั่งการ เสียงโวยวายสุดๆนั่นเราเอง ขณะเล่นเราจะรู้สึก
เหมือนเป็นทอมแฮงค์ในเซฟวิ่งเลยทีเดียว

บทสัมภาษณ์ พร้อมสอนวิธีการเล่น

Brothers in Arms: Hell's Highway.... total 7.7

สำ หรับคนที่คิดว่าซีรี่นี้เป็นลูกไล่ของ CODซีรี่ เหมือนอย่าง Medal of Honor
คงต้องเปลี่ยนความคิดก่อนที่จะซื้อเกมนี้มาเล่นนะครับ..... เพราะตัวเกมถูกออกแบบมาให้เอาดีคนละอย่างกัน
เกมนี้ตั้งใจขาย โซลเยอร์ แทคติค กันแบบเต็มสูบ.... ไม่ได้ขายยิงเอามัน

เพราะฉะนั้นไม่ควรบ่นว่า CODมันกว่า.... (มันแน่อยู่แล้ว)
เมื่อคุณจะกินข้าวด้วยตะเกียบ ก็ควรพุ้ยข้าวครับ ไม่ใช่ใช้ตะเกียบตักเอาแบบใช้ช้อนนะครับ

ตัวเอกของเรา...แม้ภาพจะดูหลงยุคไปบ้าง แต่เกมนี้มันมีทีเด็ดซ่อนอยู่...

GAMEPLAY 7.5

@ ด้วยความที่ว่า ณ ตอนนี้ยังไม่มีเกมทหารไหนที่ขายแทคติคอย่างนี้ (เคยมีเกมเดียว
อะไร ฟูลสเปรคตั้ม วอ อะไรนี่แหละ)
จึงทำให้เกมนี้ได้เกิดตรงส่วนนี้นะครับ
แน่นอน ขาลุยคงไม่ชอบ.... แต่สำหรับผมก็โอเคนะ มีอย่างนี้สักเกมแก้เลี่ยน

@ คุณจะได้รู้มากขึ้นว่า จริงๆแล้วทหารเขารบกันยังไง จะไม่มีแบบ Lets do this
แล้ววิ่งไปคนละทาง.... มันต้องมีการอ่านฟิลด์ ทราบวิถีการยิงของศัตรู ต้องยิงกดดัน
ก่อนที่จะเคลื่อนไหว ยิงคุ้มกันเพื่อน....

ดูสีดิ... แรดกว่ากุงเกงในโอเด็ดซะอีก

@ ลูกเล่นการยิงกดดัน ถือเป็นหัวใจหลักของเกมนี้......
โดยตัวเกมจะมีไอคอนแดงโร่อยู่บนหัวศัตรู (เฉพาะตัวที่คุณสังเกตเห็นแล้ว)
เพื่อแสดงว่าไอ้นี่มันกำลังคึกสุดๆ กำลังตั้งใจเล็งอย่างเต็มที่ เพราะไม่มีใครยิงไปที่มันเลย
ซึ่งการยิงของอีตานี่ก็จะแม่นมาก ถ้าเราโผล่จากกำบังรับรองเข้าเราทุกเม็ด

สิ่งที่เราต้องทำคือ ยิงหรือสั่งให้เพื่อนยิงไปแถวๆนั้น ธรรมชาติคนเราก็จะเกิดอาการป๊อดตามจริง
ไม่มุดหัวเข้าที่กำบัง ก็จะยิงมาที่เราไม่ค่อยจะโดน..... โดยไอคอนบนหัวตานั่น จะกลายเป็นสีเทาสักพัก
ซึ่งหมายความว่ามันกำลังมุดหัว หรือกลัว จะเคลื่อนไหวก็ไปซะตอนนี้

แต่ไม่ได้หมายความว่ามันยิงคุณไม่ได้นะ แต่มันจะยิงเราไม่ค่อยโดนในขณะนั้น
ถ้าเรามัวยึกยัก สักพักมันก็จะกลับมาฟิตเหมือนเดิม

@ ฉากถูกออกแบบมาสำหรับการ Flank (ตีโอบ) เป็นอย่างดี ใช้กึ๋นกันหน่อย

อันนี้มุมมองตอนเล่นจริง วิวสวยเนาะ...

นี่พลบาซูก้า หนึ่งในเบ๊เรา สั่งการยิงอัด MG42 ตรงกรอบหน้าต่างชะงัดนัก

GRAPHIC 5.5

@ ขนาดตัวเกมใช้เอนจิ้นเทพอย่าง อันเรียลก็แล้ว แต่ยังได้แค่นี้จัดว่าสอบตกครับ
อาจเพราะตัวเกมเองพัฒนากันมาตั้งแต่เนกเจนยังไม่ออก
มันจึงล้าหลังขนาดนี้ สีหน้าตัวละครยังเหมือนตุ๊กตา โดยเฉพาะโทนสีที่จัดมาก
จนผมต้องลดสีลงต่ำกว่าเกมอื่นๆ

@ แต่ตัวเกมก็ใช้ สโลโมชั่นช๊อต มาทำให้ตรงนี้น่าสนใจขึ้น เช่นตอนที่คุณปาระเบิด
ใส่กลุ่มศัตรู คุณจะเห็นชิ้นส่วน ตับไต เซี่ยงจี๊ ตือโต๋ว ปลิวช้าๆ

@ ขาดรายละเอียดบรรยากาศสงครามไปนิด เช่นควัน เศษซากปรักหักพัง ยังน้อยไป

@ ซากศพศัตรูสมจริงดี มีหลายท่าทาง ทั้งคุกเข่าตาย พิงผนัง บางคนขาขาด
บางคนหัวหายไปครึ่ง บางคนมีแค่ท่อนล่าง แต่คุณสามารถปิดในส่วนนี้ได้ที่ออพชั่นนะ

@ มีการใช้เบลอ ในจุดโฟกัสที่คุณประทับปืน

ไฟร์ อิน เดอะ กู อั่ก!!!!!

ระเบิดอลังใช้ได้เลยทีเดียว... อันนี้ภามพมูวี่

SOUND 8.9

@ เพลงประกอบอารมณ์เดียวกับซีรี่ชุด Brand of Brother ซีรี่สงครามโลกสุดฮิตเลย
จุดนี้เหนือกว่า COD เสียอีก

@ เสียงปืนและเสียงแวดล้อม ก็โดนอารมณ์ไปเต็มๆเชียวล่ะ

ในภาพพลบรรจุกระสุน ตบหมวกให้สัญญานพลบาซูก้าว่าพร้อมยิงแล้ว....

ที่เห็นคือมือเราออกแอคชั่นขณะสั่งการให้ พลSubmachinegunเข้าไปทำลาย
ปืนต่อสู้อากาศยานหลังจากที่พลRifleด้านหน้า และพลLight machinegunตั้งแนวยิงกดดันให้แล้ว

AI 8.0

@ AIศัตรู จัดว่าฉลาดมากๆ สมแล้วที่เกมขายแทคติค จะไม่มีตัวไหนทะลึ่งวิ่งออกมา
จากที่กำบังโดยไม่มีเหตุจำเป็น เว้นแต่มันจะทำอะไรสักอย่าง หรือโดนเพื่อนเราตุ๋ย
จนต้องวิ่งหางชี้ออกมา.... ยิงแม่นอย่างสมเหตุผล

@ AI เรา พึ่งพาได้มากนะ ถ้าไม่มีพวกเขาคุณอาจจะต้องติดแหงกอยู่แถวๆกระสอบทรายกองนึง
โดยไม่สามารถวิ่งออกมาได้เลย ถ้าไม่ใช้พวกเขายิงกดดันให้ก่อน

@ เพื่อนจะคอยพูดแนะนำเราตลอด นับว่าเป็นข้อดีครับ

คุณไม่ควรพลาดเกมนี้ถ้า.....

@ คุณเป็นคอสงครามWWll คุณจะได้อารมณ์ในส่วนของแทคติค และความเป็นความตาย
ของเหล่าทหารมากกว่าเกม WWllไหนๆ

@ คุณชื่นชอบหนังสงคราม

@ อยากรู้ว่าเขารบกันยังไง ใช่เหมือนที่เราออนไลน์ BF COD4 ทุกคืนหรือเปล่านะ

คุณควรมองข้ามมันถ้า.....

@ คุณคิดว่ามันน่าจะคล้ายๆ COD และ MOH

@ อยากลุยแบบบ้าบิ่น เอามันเข้าไว้ เพราะคุณจะได้มันแค่ไม่เกิน 10วิต่อการคอนทินิว 1ครั้งครับ

@ คุณอยากไปรบในสนามรบที่งามหยด....

@ คุณชอบระบบเล็งแบบเหนือจริง ประทับเล็ง เป้านิ่ง ยิง ไม่มีพลาด......
แต่กับเกมนี้ใช้เวลากว่าเป้าจะนิ่ง เป้านิ่งๆยังวืดได้ครับ สมจริงสุดๆ

สรุป

แม้ตัวเกมออกจะช้าไปบ้าง ระบบกันเพล์ไม่ได้ดั่งใจ100% แต่ควรเข้าใจว่าผู้สร้างจงใจ
ออกแบบให้เราได้เข้าถึงแทคติคของทหารที่สุด จึงทำให้เกมนี้ได้บรรยากาศWWII
ที่สุดกว่าทุกๆเกมที่เคยมีมา...

หลากความเห็นกับคนDGO

QUOTE (pattric @ Sep 26 2008, 10:38 AM) <{POST_SNAPBACK}>
คงไม่เหมาะกับผมแหงๆ ผมชอบแนววิ่งๆ หลบๆ ยิงๆ ไม่ต้องคิดอะไรมากเหมือน BF:BC ครับ
เพื่อนก็ช่วยได้เยอะครับ เพราะเพื่อนเป็นอมตะ yoyo_77.gif
แต่ก็ฉลาดน้อยไปนิด ยิงฝั่งตรงข้ามไม่ค่อยตายเลย เด็กใหม่อย่างผมต้องลงมือเอง ฮ่าๆๆๆ

QUOTE (bobomilan @ Sep 26 2008, 10:47 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ฟังดูแปลกใหม่ดีน่ะครับ ถึงแม้จะเคยเล่น Full Sprectrum มาแล้ว ไม่ชอบก็ตาม (เพราะผมรู้สึกว่าที่เคยเล่นภาพมันแข็งๆ โมชั่นแข็งๆ อาจจะเพราะเป็นแค่ PS2 มั้ง)
ก็อย่างที่คุณ จขกท. บอก มีเกมส์อย่างนี้บ้างก็ดี ไม่เลี่ยนดี

QUOTE (ohnut7 @ Sep 26 2008, 11:11 AM) <{POST_SNAPBACK}>
งั้นข้ามไปดีกว่า ขอบคุณเจ้าของกระทู้มากก๊าบ

QUOTE (JEDI @ Sep 26 2008, 11:18 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมเคยเล่น full spectrum warior มาแล้วบน PC ครับจำได้ว่าเกมนี้ยากเอาเรื่อง check point น้อยมากแต่หวดกับมันจนจบจนได้ด้วยความที่มันถึงกึ๋นจิงๆกว่าจะโอบล้อมศัตรูได้นี่คิด
แล้วคิดคิดอีก ส่วน brother in arms นี่ผมเล่นมาแล้วบน PC ทุกภาคที่ระดับความยากสูงสุดที่มีในตอนแรก(เมื่อจบแล้วจะมีระดับความยากอีกระดับที่ check point น้อยแบบสุดๆ) ถือว่าเป็นเกมที่โดนใจผมเอามากๆ เพราะเกมมันไม่ใช่แค่ให้คุณวิ่งไปข้างหน้าแล้วเล็งแม่นๆแล้วสาดกระสุนให้มันตายๆ เพราะถ้าศัตรูยังอยู่ในที่กำบังยิงกันยังไงก็ไม่ตายเรานั่นแหละที่จะตายก่อน

QUOTE (barboon @ Sep 26 2008, 12:26 PM) <{POST_SNAPBACK}>
โอ้วขอบคุณครับ จะได้ไม่โหลด ไม่ซื้อ ผมบ้ากราฟฟิคครับ

ได้ แค่ 5.5 แถม เกมเพลยังได้แค่ 7 ไม่เอาดีกว่าขอผ่าน

QUOTE (MusTanGZ @ Sep 26 2008, 01:07 PM) <{POST_SNAPBACK}>
yoyo_71.gif เกมส์ตระกูลนี้ มันก็ เล่นสไตล์นี้ มาตั้งแต่ภาคแรก ที่เคยเล่นบน pc แล้วคับ ถ้า จะเล่นแบบ โชว์เทพ วิ่ง ข้ามบังเกอร์ เล็งยิง เน้นความแม่นของคนเล่น คงเล่นเกมส์นี้ไม่สนุกละคับ เกมส์นี้มันเน้นให้วางแผนสั่งการซะมากกว่า เล่นเป็นหัวหน้า ให้พวกยิงกดดัน แล้ว สั่งอีกกลุ่ม อ้อมเข้าไปตี จากด้านข้าง อะไรประมาณนั้นมากกว่า

QUOTE (Jojo_Sang @ Sep 26 2008, 02:43 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมว่ามันเป็นเกมที่เนื้อเรื่องมีส่วนช่วยมากๆเลยครับ ผมเล่นติดทั้งสองภาคก็เพราะเนื้อเรื่องที่ ดรามานั่นแหละ

QUOTE (ปีกอิคารุส @ Sep 26 2008, 05:24 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ถ้าชอบ Rainbow Six Vegas ผมว่าเล่นเกมนี้สนุกครับ
เพราะมันต้องใช้แท็กติกสั่งการลูกน้องให้ทำงาน และคืบจากกำบังสู่กำบังอย่างใจเย็นเหมือนกัน

ผมชอบ RB6Vegas ก็เลยรู้สึกว่า เกมนี้โอเคเลยละ

แต่หน้าตาตัวละครแย่จริงๆ ครับ
ไอ้ภาพเพื่อ PR ที่ออกมาตอนโน้นโฆษณาใส่รายละเอียดซะสวย
พอลงเกมจริง หูว... ตอแหลกรูอีกและ
(จริงๆ ก็รู้อ่ะนะ ว่าพวกภาพนิ่งที่ปล่อยออกมาล่อตา มันโม้เกินเกมทั้งเพ)

Edited by 9th TEARDROP, 07 April 2009 - 10:01 AM.

#2 rbgel

<อัศวินมาไค ยศกาโร่>

• DGO Reporter

Posted 05 April 2009 - 08:12 PM

+어느 누구보다 먼저 기회를 잡은 것 일 뿐. 약자를 위한 배려 따윈, 절대 없어 yoyo_79.gif yoyo_55.gif

#3 kikuntin

บันทึกลับอสูรฟ้า เคล็ดวิชาอมตะ ตำนานกระบี่เมตไตร ม้วนภาพเทพยุทธ์

• High Royal Executive Members

Posted 05 April 2009 - 10:48 PM

QUOTE (rbgel @ Apr 5 2009, 08:12 PM) <{POST_SNAPBACK}>
+어느 누구보다 먼저 기회를 잡은 것 일 뿐. 약자를 위한 배려 따윈, 절대 없어 yoyo_79.gif yoyo_55.gif

เออ...ช่วงนี้คุณหนูตูนโดนตีหัวรึว่ามีคนเล่นของเกาหลีใส่รึเปล่าครับ

ว่าแต่เกมส์แนวนี้ท่าทางจะเล่นยากนะครับท่านหยาด แต่ถ้ามีเพื่อนของสั่งการผมเล่นได้แน่นอน

#4 9th TEARDROP

เซียนเกม

Posted 05 April 2009 - 11:01 PM

QUOTE (rbgel @ Apr 5 2009, 08:12 PM) <{POST_SNAPBACK}>

เห็นรีวิวอยู่คนเดียวกลัวจะเหงา อุตส่ามารีวิวเพื่อนนะ
แต่สงสัยจะไม่ทันซะแล้ว.... บ้าไปแล้ว

QUOTE (kikuntin @ Apr 5 2009, 10:48 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เออ...ช่วงนี้คุณหนูตูนโดนตีหัวรึว่ามีคนเล่นของเกาหลีใส่รึเปล่าครับ

ว่าแต่เกมส์แนวนี้ท่าทางจะเล่นยากนะครับท่านหยาด แต่ถ้ามีเพื่อนของสั่งการผมเล่นได้แน่นอน

ถ้าชอบยิงๆก็หนุกนะครับ เกมนี้

#5 [[[PEE]]]

เซียนเกม

• High Royal Executive Members
  • Interests:360

Posted 05 April 2009 - 11:05 PM

พวกนี้ไม่รุ้อะไร คุณตูนคุงซังจัง เค้าบอกว่า...

+ลุงหยาดอะเล่นเป็นแต่เกมประเภทนี้หรอไง เกมที่ต้องเข่นฆ่ากัน ต้องไล่ยิงกันเนี่ย มันทำให้เราเครียดมากกว่าผ่อนคลายนะคะ อยากให้เปลี่ยนแนวเล่นมั่ง อายุเยอะแล้วใช้สายตาเยอะๆ มันก็จะแย่ลงนะคะ เครื่องก็ขายทิ้งแล้วไปซื้อเครื่องใหม่มาเล่นออนไลน์กันได้แล้วค่ะ
bf หนุกม๊ากมาก รีบมาเล่นกันเร้วว

ประมาณนี้แหละ ภาษาเกาหลีถ้าเราตั้งใจจริงๆมันก็ไม่ยากหรอก

#6 9th TEARDROP

เซียนเกม

Posted 05 April 2009 - 11:51 PM

QUOTE ([[[PEE]]] @ Apr 5 2009, 11:05 PM) <{POST_SNAPBACK}>
พวกนี้ไม่รุ้อะไร คุณตูนคุงซังจัง เค้าบอกว่า...

+ลุงหยาดอะเล่นเป็นแต่เกมประเภทนี้หรอไง เกมที่ต้องเข่นฆ่ากัน ต้องไล่ยิงกันเนี่ย มันทำให้เราเครียดมากกว่าผ่อนคลายนะคะ อยากให้เปลี่ยนแนวเล่นมั่ง อายุเยอะแล้วใช้สายตาเยอะๆ มันก็จะแย่ลงนะคะ เครื่องก็ขายทิ้งแล้วไปซื้อเครื่องใหม่มาเล่นออนไลน์กันได้แล้วค่ะ
bf หนุกม๊ากมาก รีบมาเล่นกันเร้วว

ประมาณนี้แหละ ภาษาเกาหลีถ้าเราตั้งใจจริงๆมันก็ไม่ยากหรอก

หน้านายเกาหลีม๊ากมาก เราเชื่อก็ได้...

#7 kikuntin

บันทึกลับอสูรฟ้า เคล็ดวิชาอมตะ ตำนานกระบี่เมตไตร ม้วนภาพเทพยุทธ์

Posted 06 April 2009 - 01:42 AM

QUOTE ([[[PEE]]] @ Apr 5 2009, 11:05 PM) <{POST_SNAPBACK}>

เออ....ผมเชื่อแล้วครับท่านพีคุงครับ ประโยคภาษาเกาหลีเดิมไม่ยาว พอแปลออกมาทียาวเฟื้อยไม่เชื่อก็ไม่ได้แล้วครับ yoyo_77.gif

#8 9th TEARDROP

เซียนเกม

Posted 06 April 2009 - 11:09 AM

นี่ๆพวกเธอ... อันนี้ห้องรีวิวเกมนะ ไม่ใช่ห้องนั่งเล่น
กรุณาให้เกียรติสถานที่ด้วย.... คุยเรื่องเกมสิว้า!!!!!!!!!!!

#9 rbgel

<อัศวินมาไค ยศกาโร่>

• DGO Reporter

Posted 06 April 2009 - 12:33 PM

+หนอยยยยย

+จะบอกว่า - จงคว้าโอกาสให้ได้ก่อนใคร . . ไม่มีความสงสารให้กับคนอ่อนแอ!! ตะหาก yoyo_92.gif yoyo_92.gif

+ขอบคุณค่ะพี่เทียร์ . . เอ๊า เราพร้อมจะลุยกันมาตั้งนานแล้ว . . เผ่นกันป่าราบ วะ อะ อะ

Note - ตูนยังเล่น Earned In Blood ไม่จบเลย . . ฮี่ ฮี่ . . เพิ่งเล่น Call of duty 3 จบค่ะ (แบบ Easy) ชอบฉากขับจี๊ปรอบค่าย + ขับรถถังมาก . .

+มีฉากหนึ่ง ให้อารมณ์คล้ายๆทอม แฮงก์ (จ่ามิลเลอร์) ตายในเซฟวิ่ง ไพรเวท ไรอันด้วยเนาะ (คะ) . . จะว่าไป เกมแบบนี้ ก็สนุกดีเหมือนกันนะคะ เดินๆ เข้าที่กำบัง ยิงๆ ปาระเบิด หมอบ คลาน . . โดนระเบิดลงที เพื่อนในทีมตะโกนกันโหวกเหวกเลย . . ระบบ QTE แบบเชนมูเลย . . มีอยู่ฉากหนึ่ง นึกถึงตอนเอามีดค่อยๆเสียบอกในเซฟวิ่งแล้ว อ๊ากกกกกกก . .

#10 9th TEARDROP

เซียนเกม

Posted 06 April 2009 - 12:47 PM

QUOTE (rbgel @ Apr 6 2009, 12:33 PM) <{POST_SNAPBACK}>
+หนอยยยยย

+จะบอกว่า - จงคว้าโอกาสให้ได้ก่อนใคร . . ไม่มีความสงสารให้กับคนอ่อนแอ!! ตะหาก yoyo_92.gif yoyo_92.gif

+ขอบคุณค่ะพี่เทียร์ . . เอ๊า เราพร้อมจะลุยกันมาตั้งนานแล้ว . . เผ่นกันป่าราบ วะ อะ อะ

Note - ตูนยังเล่น Earned In Blood ไม่จบเลย . . ฮี่ ฮี่ . . เพิ่งเล่น Call of duty 3 จบค่ะ (แบบ Easy) ชอบฉากขับจี๊ปรอบค่าย + ขับรถถังมาก . .

+มีฉากหนึ่ง ให้อารมณ์คล้ายๆทอม แฮงก์ (จ่ามิลเลอร์) ตายในเซฟวิ่ง ไพรเวท ไรอันด้วยเนาะ (คะ) . . จะว่าไป เกมแบบนี้ ก็สนุกดีเหมือนกันนะคะ เดินๆ เข้าที่กำบัง ยิงๆ ปาระเบิด หมอบ คลาน . . โดนระเบิดลงที เพื่อนในทีมตะโกนกันโหวกเหวกเลย . . ระบบ QTE แบบเชนมูเลย . . มีอยู่ฉากหนึ่ง นึกถึงตอนเอามีดค่อยๆเสียบอกในเซฟวิ่งแล้ว อ๊ากกกกกกก . .

COD คือสไตล์เกมที่พี่โปรดปรานที่สุด ประกอบกับบ้าหนังสงครามด้วย และรู้เรื่องWWII
พอสมควร เลยทำให้ได้อรรถรสเวลาเล่นสุดๆไปเลย

จนเกมแนวอื่นๆ เล่นแล้วจืดๆไปเยอะ พวกยิงเอเลี่ยน กินเต่า เหยียบเห็ด นี่เล่นแล้วจะหลับ
อดรีนาลีนมันไม่สูบฉีด... คงเพราะมันอิงเรื่องจริงด้วยมั้ง

เกม FPS แนวนี้ไม่ใช่แต่ผู้ชายถึงจะเล่นเก่งนะ ในอเมริกามีทีมนึงผู้หญิงล้วน
ที่มีดีกรีถึงมือวางอันดับต้นๆของโลกในการแข่งขัน HALO แถมเธอยังน่ารักซะอีก
ออกแนว อาวิล ราวิญ โทนๆนั้น...

หวังว่านึงพี่คงมีโอกาสได้ยิงกบาลหนูตูนนะจ้ะ... Dismiss...