`

Jump to content

[REVIEW] The Godfather 2 เกมสนุกระดับเจ้าพ่อ (18+)

51 replies to this topic

#1 Kamiyu

PS Vita คือความสุขของมวลมุนษย์

• High Royal Executive Members

Posted 05 April 2009 - 02:29 PM

ตัวเกมมีความรุนแรง และ ภาพไม่เหมาะสมแก่เยาวชน ผู้ปกครองโปรดพิจารณา

สวัสดีครับ

วันนี้ผมจะมาขอ รีวิว เกมใหม่ล่าสุดเกมนึงที่ผมอดใจไม่ได้ถึงขนาดต้องมาเขียนบรรยายความสนุกให้เพื่อนได้อ่
านกัน ซึ่งคือเกม The Godfather 2 นั่นเอง

The Godfather II

แนะนำ

หากใครเคยเล่นเกม The Godfather ภาคแรกมาก่อน อาจจะทราบกันดีอยู่แล้วว่าระบบของเกมจะเป็นแนวๆ GTA (ขับรถ ไล่ยิง ปล้น) แต่ว่าในเกมนั้นมีลูกเล่น และระบบเป็นของตัวเองอยู่บ้างเช่น การบุกยึดธุรกิจของ family อื่นๆ การเรียกค่าคุ้มครอง หรือแม้แต่การทำสงครามกับ family อื่นๆ ซึ่งในภาคแรกนั้น เราจะเล่นเป็นลูกน้องระดับล่างๆ จนไต่เต้าไปถึง don เลยทีเดียว แต่ตัวเกมเป็นลักษณะ ข้ามาคนเดียว ซึ่งทำให้เป็นข้อเสียอยู่บ้าง

ซึ่งในภาค 2 นี่เรียกได้ พัฒนาจากภาคแรกไปเยอะมากๆๆๆๆๆ เช่น
- ภาคนี้ เราสามารถมีลูกน้องมาช่วยร่วมลุยได้
- การอัพเกรดลูกน้อง หรือตัวเรา
- การยึดธุรกิจนั้นมีหลากหลายมากขึ้น เช่น การที่เราสามารถ กดส่งลูกน้องเราไปยึดได้ โดยที่เราไม่ต้องไปยึดเองทุกธุรกิจแบบในภาคแรก
- ตัวเมืองในเกมนั้น ไม่กว้างใหญ่จนเกินไปแบบที่ต้องขับรถกันข้ามเมืองไกลโครตๆ ซึ่งภาคนี้ขับแปปๆ ถึง
- การรับงานจาก ผู้คน ที่ให้ผลตอบแทนเป็นเงินหรือวิธีฆ่า หรือ ความช่วยเหลือ
- การไปไหนมาไหนมันดูมีชีวิตชีวามากขึ้นเพราะลูกน้องเราแต่ละคนมีบุคคลิกไม่เหมือนกัน บทพูดมันจะแตกต่างกันออกไป ฟังแล้วก็ฮาๆดี

รูปแบบการเล่น

ในภาคแรกนั้น จะเป็นแนว TPS ซึ่งจะคล้ายๆกับ GTA ในภาคก่อนๆ แต่ในภาค 2 นี้ตัวเกมจะมีความมันในการยิงกันมากขึ้น (มั้ง) เพราะจะเป็นแนวแบบ Mass Effect (มีหลบกำบัง , เล็งยิง , แต่กลิ้งไม่ได้) เราสามารถสั่งลูกทีมเราได้ ให้ไปตามจุดต่างๆ หรือ แม้แต่ลูกน้องที่มีสกิลบางอย่าง ที่ทำให้เกมสามารถเล่นได้หลากหลายขึ้นบ้างในการจะไปบุกยึด เช่น คุณจะเลือกเปิดประตูหน้าแล้วสาดกระสุนแบบแรมโบ้ก็ได้ หรือจะหาทางลัดเช่นการ เอาลูกน้องต่อยประตูให้พัง แล้วเข้าถึงตัวผู้จัดการร้านเลยก็ได้ ไม่ต้องไปยิงแหลกให้เมื่อยตุ้ม

ลักษณะการดำเนินเกมจะเป็นแบบ ตัวเรารับภารกิจจาก don แล้วไปทำการยึดธุรกิจฝั่งตรงข้ามให้หมด ทำการฆ่าพวก ลูกน้องระดับรองบอสด้วยการลอบฆ่า แล้วสุดท้ายก็ ถล่ม family ให้ราบคราบ

โดยการยึดธุรกิจนั้น เราจะต้องทำการข่มขู่เจ้าของธุรกิจ เพื่อให้เค้ายอมจ่ายค่าคุ้มครองกับเรา ซึ่งแต่ละคนจะมี weakspot ต่างกันเช่น บางคนกลัวปืน บางคนกลัวถูกซ้อม บางคนกลัวถูกทำลาบข้าวของในร้าน ซึ่งหากเราหา weakspot เจอจะได้ bonus เงินอีก 25%

ลูกเล่นที่น่าสนใจของเกมในภาคนี้

ในภาคนี้ ตัวเอกจะไม่ได้เป็นเพียงแค่ ลูกกระจ๊อกไต่เต้า แบบภาคแรกแล้ว ซึ่ง Dominic (ตัวเอก) จะรับบทบาทเป็นหัวหน้า family ใหม่ๆ ที่ภายในเกมนั้น ตัวเราจะสามารถทำการ รับลูกน้องเข้า Family ได้ โดยที่แต่ละคนจะมีความสามารถต่างกันออกไป และความถนัดในอาวุธนั้นๆ ก็ไม่เหมือนกันด้วย เช่น

Demoliton - สามารถจุดระเบิดสิ่งก่อสร้าง เพื่อทำให้ธุรกิจนั้นต้องปิดตัวลงไป 1 วัน หรือแม้แต่ระเบิดประตูเพื่อเปิดทางลุยได้เช่นกัน
Medic - สามารถช่วยพยาบาลเพื่อนได้ หรือ ช่วยเราตอนตายได้
Bruiser - สามารถพังประตูได้ เพื่อเปิดทางลัด หรือ เราสามารถสั่งให้เค้าไปทำการลอบฆ่าได้
Arconist - เก่งกาจทางด้านวางเพลิง สร้างความวุ่นวายได้เป็นอย่างดี
Engineer - สามารถทำการตัดวงจรไฟฟ้า หรือ ตัดลวดประตู เพื่อเปิดทางได้
Safecracker - สามารถทำการเปิด safe เพื่อรับเงินก้่อนโตจาก safe ในสถานที่ต่างๆได้

ซึ่งลูกน้องแต่ละคนเราสามารถซื้ออาวุธให้ใช้ได้ โดยความแรงของ LV อาวุธที่ใช้ได้นั้นจะขึ้นอยู่กับ Weapon License ซึ่งสามารถอัพได้จากการเล่นออนไลน์ หรือ หาลูกน้องที่มี Weapon license สูงกว่า (ถ้า family เต็มก็สั่งฆ่าตัวกระจอกกว่าไปเลย จะได้รับตัวใหม่ได้)

อีกทั้งการทำการเลื่อนขั้นลูกน้องให้ขึ้นระดับ ซึ่งจะสามารถเลือกความสามารถพิเศษเพิ่มเติมได้ด้วย

นอกจากการยึดธุรกิจมาเป็นของเราแล้ว ในภาคนี้เรายังสามารถจัดการเรื่องต่างๆเช่น การจ้าง Guard มาคุ้มครองธุรกิจนั้น เพื่อเวลาที่ family อื่นมายึดธุรกิจนั้น จะได้ป้องกันหรือถ่วงเวลาได้ โดยเราสามารถส่งลูกน้องใน family เราเพื่อช่วยป้องกันได้ด้วย หรือเราสามารถส่งลูกน้องเราไปยึดธุรกิจอื่นผ่าน don view ได้เช่นกัน

สรุป

คะแนนนี้เป็นคะแนนที่ให้เป็นการส่วนตัว อย่าไปยึดติดกะคะแนนมาก

Story 8

เนื้อเรื่องภายในเกม ก็เหมือนดูหนังเรื่อง the godfather ภาคนึง ซึ่งมีการหักเหลี่ยม การหักหลัง สไตล์เจ้าพ่อ ซึ่งทำออกมาได้ดีกว่าภาคแรกครับ เพราะภาคแรกตัวเราเป็นแค่ลูกกระจ๊อก แต่ภาคนี้เราเป็นหัวหน้า family ซึ่งทำให้ตัวเรานั้นเป็นตัวดำเนินเนื้อเรื่องเอง แล้วสามารถควบคุมลูกน้องได้

Graphic 7.5
ในเกมนั้นภาพจัดได้ว่า สวย โอเค ไม่ได้แย่อะไรมากมาย แสงเงาดูแหม่งๆไปบ้างในฉากใหญ่ๆ แต่ฉากในตึกหรือในคลับอะไรก็สวยดีครับ บรรยากาศโดยรวมของในเมืองจะเป็นยุคคุณพ่อยังเด็ก ซึ่งหากใครชอบความคลาสสิคสไตล์นั้น อาจจะชอบครับ

Sound 6.5
เสียงภายในเกม ไม่มีจุดเด่นอะไร นอกจากทำนองเพลงสไตล์ the godfather ที่คุ้นๆกัน หรือจะมีดีหน่อยแต่ วิทยุ ตอนขับรถ ซึ่งก็ไม่ค่อยได้ฟังเท่าไรเพราะอย่างที่บอกไป เกมนี้มันขับรถแปปๆถึงที่ *-*

Gameplay 8.5
ส่วนตัวแล้ว ผมก็ชอบเล่นเกมภาค 1 อยู่พอสมควร (หลายคนมักบอกไม่สนุก) แต่เพราะภาคนี้นั้น ได้พัฒนาจากภาคแรกเยอะมาก ซึ่งหลายๆอย่างนั้น ทำให้เกมสนุกขึ้นพอตัว เช่น การจ้างลูกน้อง การยึดธุรกิจก็ทำได้หลากหลายมากกว่าภาคแรก การเปิดฉากแลกยิงก็สนุกกว่าเพราะระบบการเล่นเป็นแนวสมัยใหม่ ไม่ใช่แบบ หยุดยิงแบบบางเกม yoyo_77.gif เล่นได้หลากหลายขึ้นเยอะ

ระบบลูกน้องก็มีลูกเล่นเหมือนกันเช่น มีติดคุก มีเข้าโรงพยาบาล ซึ่งเราต้องรอเวลาภายในเกมผ่านไประยะนึง ถึงจะกลับมาได้ หรือใช้ favor พิเศษที่ได้จากการรับงาน

Total 8

ข้อดี

ตัวเกมนั้นเป็นแนวเปิดกว้าง อิสระ แต่ไม่มาก ซึ่งหากใครชอบภาคแรกมาก่อน ภาคนี้จะสนุกขึ้นอีก 4.5 เท่า ถือได้ว่าเป็นเกมสนุกเกมนึงของปีนี้ ซึ่งเล่นแล้วก็ติดหนึบเลย มันเพลินๆดีครับ เดี๋ยวยิง เดี๋ยวเข้าไปดูนม....
ข้อดีอีกอย่างคือ บรรยากาศภายในเกมครับ ย้อนยุคสไตล์เจ้าพ่อ ตัวเมืองออกแบบได้สวยใช้ได้

ข้อเสีย

ใช่ว่าเกมนี้จะมีแต่ข้อดีครับ ข้อเสียของเกมนี้ที่เจอมาคือ หากเล่นไปได้ระยะนึงแล้ว คุณอาจจะเบื่อกับความซ้ำซากของการกระทำเดิมๆเช่น

ขับรถไปจุดเป้าหมาย --> ยึดธุรกิจด้วยข่มขู่ --> รับโทรศัพท์ --> ขับรถไปจุดเป้าหมาย --> ยึดธุรกิจด้วยการข่มขู่ ---> รับงานจากคนตามถนน --> ฆ่าเป้าหมาย --> รับโทรศัพท์ --> ไปจุดเป้าหมาย.....

ซึ่งจะบอกว่าเป็นข้อเสียของเกมก็ไม่เชิง ในเมื่อแนวเกมมันแบบนี้ ก็ถือซะว่าใครเบื่อง่ายอาจจะไม่ชอบก็ได้

หรือ บัค ต่างๆภายในเกมก็มีบ้างเช่น ลูกน้องของเราแสนจะฉลาด เดินไปให้รถชนตายระหว่างข้ามถนน เราต้องไปชุบมันอีก เทพมาก

ส่งท้าย

ก็ถือว่าเป็นเกมที่ผมเองก้ชอบมากเกมนึง เขียน รีวิว ไปก็เหมือนเชียร์ให้ซื้อหามาเล่น (หรือไรท์) กันสำหรับเพื่อนๆ เพราะตัวเกมจัดว่าทำออกมาได้ดี ไม่ได้แย่อะไร ไม่ได้เลวร้าย ซึ่งหากมใครเป็นแฟน the godfather อยู่แล้วด้วย ยิ่งไม่ควรพลาด ด้วยทั้งรูปแบบการเล่นที่ทำออกมาได้สนุก หลากหลาย บรรยากาศในเกมที่ชวนเล่น หรือ หัวนม......

หมายเหตุ . ขณะเขียนนี่เล่นไปได้ครึ่งเกม หากผิดพลาดอันไหนขออภัยด้วยนะครับ
หมายเหตุ 2. เกมนี้มีหัวนม...

#2 [[[PEE]]]

เซียนเกม

• High Royal Executive Members
  • Interests:360

Posted 05 April 2009 - 02:35 PM

ถึงลาออกไปแล้ว แต่ใจยังคิดถึงอยุ่เสมอใช่ปะ ไม่งั้นคงไม่มารีวิวให้อ่านแน่ๆ yoyo_51.gif

เมื่อคืนเล่นไปนิดนึง ผิดหวังเรื่องกราฟฟิคอย่างเดียวนะ มันน่าจะทำได้ดีกว่านี้หน่อย แต่โดยรวมก็ดีแหละ yoyo_67.gif

#3 poonny

~ .. Cuty Boy .. ~

Posted 05 April 2009 - 02:43 PM

โหลดมาเล่นเรียบร้อยแล้วคับ (เพิ่งเล่นไปได้ ครึ่งช้ั่วโมง)

ยอมรับว่า เคยดูหนังเรื่องนี้ทั้ง 3 ภาค ชอบมากๆ ตัวหนังทำดีสุดๆ

เล่นเกมส์แล้วก็ไม่ผิดหวังเช่นกัน แต่ตอนนี้กำลังจะพยายามเข้าใจระบบอยู่ .. พูดง่ายๆยัง งงๆ

แต่เ่ล่นแล้วไม่ผิดหวังจริงๆ สนุกดี ...

ปล. ภาค1 มีของ 360 ปะคับ???

#4 FM_Bayern

:)

Posted 05 April 2009 - 02:46 PM

กำลังจะเล่นใน PC อยู่ครับ เหอๆ ส่วนตัวไม่ชอบกราฟฟิกของเกมนี้เลยนะ ผมคงต้องหวัง Gameplay แล้วล่ะ ถึงแม้จะซ้ำซากก็ตาม

#5 [[[PEE]]]

เซียนเกม

• Interests:360

Posted 05 April 2009 - 02:49 PM

ภาค 1 ก็ลง 360 นะ แต่ผมไม่มีอะ อยากได้เหมือนกัน 555
http://www.gamespot.com/xbox360/action/the...=result;title;5

Edited by [[[PEE]]], 05 April 2009 - 02:49 PM.

#6 donutza

นักเล่นเกมมือโปร

• Royal Executive Members
  • Interests:ooo

Posted 05 April 2009 - 02:53 PM

ขอบคุณสำหรับ review คับ กำลังโหลดอยู่
ว่าแต่ซื้อ x-box ใหม่แล้วหรอ ท่าน kamiyu

#7 Kamiyu

PS Vita คือความสุขของมวลมุนษย์

Posted 05 April 2009 - 02:54 PM

ผมเล่นใน PC น่ะครับ เนียนกว่า console ด้วย 60 เฟรมเรท อิอิ

เอามาเล่นเกม multi เหอๆ ไร้ไฟแดง หมดกังวล b6b25dc6.gif

#8 BonY_ThE_Star

"I'm Bolieve"

Posted 05 April 2009 - 03:02 PM

ผมชอบมาอ่ะเล่นตั้งแต่ภาคแรกและ

#9 capashen

นักเล่นเกมมือฉมัง

• Executive Members

Posted 05 April 2009 - 03:14 PM

สนุกมากคับภาคนี้การันตีเลย
เสียอย่างเดียวกราฟฟิคห่วยไปหน่อย แต่ผมชอบที่มันทำหน้าเองได้อะ
ทำซะหล่อเฟี้ยวเลย 55555+

#10 overtune

Lord ดูดน้ำ

Posted 05 April 2009 - 03:24 PM

ถ้าไม่ติด hardware pc ราคาเปลี่ยนเร็วละก่อน คงได้กลับไปเล่นเกมส์ PC บ้างแหละ
แต่ที่แน่ๆ มีถอยใหม่ตอน diablo3 แน่นอน

#11 Desolate

อยากจะขี่เก๋งให้มันดูโก้โถ่จะกินยังไม่มี @#!%$

Posted 05 April 2009 - 03:33 PM

อยากเล่นแล้ววววว

#12 DORORO

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 05 April 2009 - 04:14 PM

เล่นแล้วเหมือนกันครับ สนุกดีครับ

แต่ยัง งงๆ กับระบบ และลูกเล่นของเกมอยู่

ตอนนี้ได้ลูกน้องมาแค่ 2 คน เอง ทำยังไงอะครับไห้ได้ลูกน้องหลายๆคน

แล้วเราสั่งฆ่าลูกน้องเราได้ด้วยหรอครับ

#13 9th TEARDROP

เซียนเกม

•  DGO Blogger

Posted 05 April 2009 - 04:29 PM

รีวิวได้เห็นภาพมากๆครับ.. ขอบคุณมากครับ

ว่าแต่ภาคนี้สร้างตัวละครได้ปะ

#14 hitman47

Posted 05 April 2009 - 04:33 PM

ผมเล่นแล้วก็สนุกดีน่ะครับ แต่ข้อเสียของเกมคือ ลูกน้องชอบแอบไปนั่งหลังเวลามีลูกน้องมาคนเดียว เจ้าพ่อเลยดูกลายเป็นคนขับรถไปซะยังงั้น แต่งตัวอย่างเท่ ให้ลูกน้องนั่งหลัง-*- ข้อเสียอีกอย่างนึงคือ ไม่ชอบเลยที่ได้เสื้อเกราะแล้วใ่่ส่หราโชว์ตลอด มันทำให้เสื้อผ้าหล่อๆที่เราตั้งใจทำไว้ตอนแรกไร้ค่า

อีกข้อเสียคือ ธุรกิจคุณตัว มีให้คุย แต่ไม่รู้คุยทำไม คุยให้ื่หื่นทำไมไมรู้ ไม่เห็นได้ไรเลย 5555555+

โดยรวมชอบครับสนุกดี

#15 MikAFeveR

นักเล่นเกมชั้นอูวว์

• Interests:Cycling, Running, Video games

Posted 05 April 2009 - 04:37 PM

ขอบคุณครับ เกมนี้ยังไงก็ต้องเล่น

#16 Kamiyu

Posted 05 April 2009 - 04:39 PM

QUOTE (DORORO @ Apr 5 2009, 04:14 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เล่นแล้วเหมือนกันครับ สนุกดีครับ

แต่ยัง งงๆ กับระบบ และลูกเล่นของเกมอยู่

ตอนนี้ได้ลูกน้องมาแค่ 2 คน เอง ทำยังไงอะครับไห้ได้ลูกน้องหลายๆคน

แล้วเราสั่งฆ่าลูกน้องเราได้ด้วยหรอครับ

เล่นตามเนื้อเรื่อง มันจะรับคนได้มากขึ้นเรื่อยๆเองครับ แต่ก็เอาไปลุยได้แค่ 3 คนมั้ง (รถมันนั่ง 4 คน) คนที่เหลือก็ส่งไป ป้องกันธุรกิจหรือทำภารกิจได้ครับ

ส่วนฆ่าลูกน้อง ก้ไปที่ don view แล้วเลือก family เรา กดเลือกตัวที่จะฆ่า ดูแถบบนเลือก mark of death อะครับ

mark แล้วยิงทิ้งเลย มันจะหายไปตลอดกาล.... แล้วก็ไปรับคนใหม่เข้า family ครับ

พยายามเลือกตัวที่มี speciality ซัก 2 อย่างไว้เป็นหลักก็ได้ครับ ช่วยได้เยอะ

Edited by Kamiyu, 05 April 2009 - 04:40 PM.

#17 DORORO

Posted 05 April 2009 - 05:12 PM

QUOTE (Kamiyu @ Apr 5 2009, 04:39 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เล่นตามเนื้อเรื่อง มันจะรับคนได้มากขึ้นเรื่อยๆเองครับ แต่ก็เอาไปลุยได้แค่ 3 คนมั้ง (รถมันนั่ง 4 คน) คนที่เหลือก็ส่งไป ป้องกันธุรกิจหรือทำภารกิจได้ครับ

ส่วนฆ่าลูกน้อง ก้ไปที่ don view แล้วเลือก family เรา กดเลือกตัวที่จะฆ่า ดูแถบบนเลือก mark of death อะครับ

mark แล้วยิงทิ้งเลย มันจะหายไปตลอดกาล.... แล้วก็ไปรับคนใหม่เข้า family ครับ

พยายามเลือกตัวที่มี speciality ซัก 2 อย่างไว้เป็นหลักก็ได้ครับ ช่วยได้เยอะ

ขอบคุณมากคร้าบบบ ไว้จะมารบกวนอีกนะคร้าบบ เพราะยังไม่เข้าใจกับระบบและลูกเล่นอีกเยอะเลยครับ

#18 Sam_FISher

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 05 April 2009 - 05:23 PM

QUOTE (9th TEARDROP @ Apr 5 2009, 04:29 PM) <{POST_SNAPBACK}>
รีวิวได้เห็นภาพมากๆครับ.. ขอบคุณมากครับ

ว่าแต่ภาคนี้สร้างตัวละครได้ปะ

ได้ครับ พี่หยาด หล่อกันเป็นแถว ยันหัวเถิก หัวล้าน ครับ yoyo_77.gif

#19 chanma

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 05 April 2009 - 05:41 PM

ถาคนี้เราสามารถสร้างตัวละครได้แบบภาค 1 มั๊ยครับ...

#20 HeRoBoyZx

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 05 April 2009 - 05:45 PM

เกมนี้ผมให้ 5 ดาวเลยครับ เล่นสนุกมากเล่นมา 2วัน 2คืน แหละติดลม

Edited by HeRoBoyZx, 05 April 2009 - 06:12 PM.