`

Jump to content

ในนี้มีใครใช้ wd tv hd mediaplayer บ้างครับ

127 replies to this topic

#1 qkab18

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 03 April 2009 - 12:09 PM

ในนี้มีใครใช้ wd tv hd mediaplayer บ้างครับ อยากทราบว่าทำยังไงมันถึงจะอ่านไฟล์ซับภาษาไทยของหนัง avi ได้บ้างอะครับ มัยของผมมันอ่านเป็นตัวยึกยือทุกเรื่องเลยอะครับ yoyo_71.gif

#2 club69

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 03 April 2009 - 12:39 PM

เข้ามาเก็บข้อมูล ผมก็ว่าจะซื้อไว้ดูหนัง อยากทราบว่าถ้าผมโหลดบิทไฟล์ XVID ที่มีซับแยก ผมสามารถเปิด ซับได้หรือไม่ แล้วผมสามารถเปลี่ยนภาษาได้หรือไม่ (PC ผมเปิด K-lite เปิดซับได้ เปลี่ยนภาษาได้อ่ะ) ส่วนไฟล์ MKV ผมสามารถทำได้เหมือนกันหรือไม่ครับ

#3 Gamerb

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 03 April 2009 - 01:10 PM

รองไล่อ่านตั้งเเต่หน้าเเรกดูนะครับ
รู้สึกว่าต้องอัพเกรดเฟิร์มเเวร์ก่อน 1 รอบนะถ้าจำไม่ผิด yoyo_67.gif

http://forum.thaidvd.net/index.php?showtopic=70556

#4 Kennypbx

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 03 April 2009 - 05:20 PM

ใช้อยู่ครับ สบายโหลดมา จับยัด HDD ต่อ TV สบายไม่ต้อง write ลงแผ่น
มัน upscale ให้ 1080p ด้วย

ราคาสบายกระเป๋า 4400-4800 บาท yoyo_55.gif

เป็นเครื่องเล่น high def.ในตลาดที่ถูกที่สุดละมั้ง เพราะ ตปท.ขาย 99 USD เอง

#5 qkab18

Posted 03 April 2009 - 05:25 PM

QUOTE (club69 @ Apr 3 2009, 12:39 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เข้ามาเก็บข้อมูล ผมก็ว่าจะซื้อไว้ดูหนัง อยากทราบว่าถ้าผมโหลดบิทไฟล์ XVID ที่มีซับแยก ผมสามารถเปิด ซับได้หรือไม่ แล้วผมสามารถเปลี่ยนภาษาได้หรือไม่ (PC ผมเปิด K-lite เปิดซับได้ เปลี่ยนภาษาได้อ่ะ) ส่วนไฟล์ MKV ผมสามารถทำได้เหมือนกันหรือไม่ครับ

เรื่องภาษาอะสะบายครับเปลี่ยนได้หมด ไม่ว่าจะ avi,avchd,mkv แต่เรื่อง font นี่ดิทำไมของผมมันขึ้นเป็นตัวยึกยือละเนี่ย FW ผมเวอร์ใหม่แล้วนะครับ 1.02 อะซื้อมาก็อัพเลยอะครับ ผู็รู็ช่วยบอกหน่อยค้าบ ไฟล์ avi เยอะซะด้วยสิแบบมีซับอะ yoyo_71.gif

QUOTE (Kennypbx @ Apr 3 2009, 05:20 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ใช้อยู่ครับ สบายโหลดมา จับยัด HDD ต่อ TV สบายไม่ต้อง write ลงแผ่น
มัน upscale ให้ 1080p ด้วย

ราคาสบายกระเป๋า 4400-4800 บาท yoyo_55.gif

เป็นเครื่องเล่น high def.ในตลาดที่ถูกที่สุดละมั้ง เพราะ ตปท.ขาย 99 USD เอง

โครตถูกอะครับ ผมซื้อมาเมื่อวาน4800บาท ครับ เดินเล่นในเซียร์ ลองถามราคาดูที่ big it พอรู็ราคาปั๊บ ในมือก็กำเงินออกมาแล้วอะครับ เหอๆ ราคาโดนใจมากมาย ที่สำคัญคือมันพกไปได้ทุกที่ เอาสายเอวีติดไปก็ เอาไปดูกะทีวีเก่าๆได้แล้ว แต่ไฟล์ hd บางไฟล์เสียงมันจะไม่ออกมั้ง yoyo_71.gif

#6 ReCz

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 04 April 2009 - 04:36 PM

ยังไม่ support sub thai ครับ

ลองไปไล่อ่านที่ที่คนใช้เยอะ

http://forum.thaidvd.net/index.php?showtop...t=0&start=0

#7 club69

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 05 April 2009 - 04:34 PM

ขอบคุณครับ

สรุปตอนนี้ก็คือ เปลี่ยนภาษาได้ (จะดีมากๆเพราะครอบครัวจะฟังภาคไทย) ส่วนเรื่องซับ ไม่ได้ก็ไม่เป็นไร รอFW.ตัวใหม่ก็ได้ครับ อาจจะได้ซื้อเร็วๆนี้

ข้อเสียตอนนี้คงจะเหลือแต่ไฟล์ HD สินะ ที่ยังไม่สมบูรณ์พออ่ะ แล้วก็อ่านซับไทยด้วย

#8 mrzane

Hi-Def freak

• DGO Reporter

Posted 06 April 2009 - 10:53 AM

ถ้าไฟล์ซับเป็นแบบ .idx / .sub ก็จะสามารถใช้ภาษาไทยได้ครับ แต่ถ้าเป็นแบบไฟล์ตัวอักษร เช่น srt, ssa จะยังไม่สามารถอ่านได้

Beta firmware ตัวล่าสุดแก้ปัญหาเรื่อง subtitle ขึ้นไม่ตรงแล้วนะครับ

มีคำถามอะไรเกี่ยวกับเจ้าตัวนี้ถามผมได้เลยครับ แต่เรื่อง subtitle ผมอาจไม่ค่อยสันทัดเท่าไหร่นะครับ เพราะส่วนใหญ่ไม่ค่อยได้เปิด sub อยู่แล้วครับ

#9 Darkberry

นักเล่นเกมระดับ ♥ wonder ♥

• High Royal Executive Members
  • Interests:PS2+1 = 3, Wonder Girls, Blythe

Posted 06 April 2009 - 11:06 AM

เข้ามาเก็บข้อมูลเพราะอยากได้เหมือนกัน yoyo_55.gif

#10 qkab18

Posted 06 April 2009 - 11:17 AM

QUOTE (mrzane @ Apr 6 2009, 10:53 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ถ้าไฟล์ซับเป็นแบบ .idx / .sub ก็จะสามารถใช้ภาษาไทยได้ครับ แต่ถ้าเป็นแบบไฟล์ตัวอักษร เช่น srt, ssa จะยังไม่สามารถอ่านได้

Beta firmware ตัวล่าสุดแก้ปัญหาเรื่อง subtitle ขึ้นไม่ตรงแล้วนะครับ

มีคำถามอะไรเกี่ยวกับเจ้าตัวนี้ถามผมได้เลยครับ แต่เรื่อง subtitle ผมอาจไม่ค่อยสันทัดเท่าไหร่นะครับ เพราะส่วนใหญ่ไม่ค่อยได้เปิด sub อยู่แล้วครับ

โอวพระเจ้ามาโปรดผมแล้ว ท่านครับ เบต้านี่ตัวไหนคับ ขอลิ้งโหลดหน่อยครับผม ปัจจุบันผมใช้ 1.02 อยู่อะครับ yoyo_67.gif

#11 mrzane

Hi-Def freak

• DGO Reporter

Posted 06 April 2009 - 12:03 PM

1.02 เป็น Beta ตัวล่าสุดแล้วครับ สำหรับเพื่อนๆ ที่ยังไม่ได้โหลด สามารถเข้าไปโหลดได้จากที่นี่นะครับ และเนื่องจากมันเป็นเวอร์ชันทดสอบ อาจต้องทำใจนิดนึงว่าเวลาใช้แล้วอาจมีหงุดหงิดเล็กน้อยนะครับ

ส่วนเรื่อง subtitle ภาษาไทย ถ้ามีแผ่นดีวีดีต้นฉบับ ก็สามารถใช้โปรแกรม vobsub ถอดเอา subtitle มาจากแผ่นได้เลยครับ โดยจะได้ไฟล์ .idx และ .sub ให้เอาไฟล์วางไว้ในโฟลเดอร์เดียวกับไฟล์วีดีโอ แล้วเปลี่ยนชื่อไฟล์ให้เหมือนกับชื่อวีดีโอทุกประการ ก็สามารถเล่นได้แล้วครับ

ในกรณีที่ไม่มีแผ่นต้นฉบับ ก็มีทางเลือกสองทางครับ คือ:
  1. ขอโหลดไฟล์ .idx, .sub จากคนที่มี
  2. แปลงไฟล์ srt ที่มีอยู่ให้กลายเป็น idx., sub โดยใช้โปรแกรมแปลง เช่น Subtitle Workshop
ส่วนถ้ามีแผ่น BD แล้วต้องการ rip เอาไฟล์หนังพร้อม subtitle มาเล่นบน WDTV (แบบโชว์ภาษาไทยได้ด้วย) ต้องทำดังนี้ครับ:
  1. ลงโปรแกรม AnyDVD HD เอาไว้ถอดรหัส (decrypt) ไฟล์หนังจากแผ่น BD
  2. ใช้โปรแกรม TSRemux เพื่อก็อปปี้ไฟล์หนังจากแผ่นมาไว้บน HDD โดยเลือกเฉพาะ stream ภาพและเสียงที่ต้องการเพื่อให้ไฟล์เล็กลง (เช่น ตัดเสียงภาษาอื่นออก และตัดแทร็ค Picture in Picture ออกไป)
  3. ใช้โปรแกรม BDSuptosub เพื่อแปลง subtitle จากแผ่น BD ให้เป็น .idx --> WDTV สามารถเล่นไฟล์ sub ที่มีขนาด 1920 x 1080 ได้ด้วยนะครับ ตัวหนังสือคมกริบสวยงามใช้ได้เลย
มีคำถามในประเด็นือ่นๆ เกี่ยวกับ WDTV โพสท์ได้เลยนะครับ yoyo_67.gif

#12 qkab18

Posted 06 April 2009 - 04:29 PM

ขอถามอีกข้อครับมีไฟล์ hd อยู่ไฟล์หนึ่ง ไฟล์ซับมันเป็น .idxแล้วก็ .sub อะครับ มันมีภาษาให้เลือกประมาณ 4 ภาษาอะครับ ภาษาอื่นขึ้นโชว์ครับ แต่ภาษาไทยไม่ขึ้นอะ ไฟล์นี้อะครับ Quantum.of.Solace.720p.BluRay.x264-REFiNED ไม่ทราบว่าเป็นที่ไรครับเห็นบางคนว่า ให้เอาซับอื่นออกให้หมดเหลือไว้แต่ภาษาไทย แล้วมันเอาออกยังไงครับ รบกวนหน่อยครับ yoyo_71.gif

#13 qkab18

Posted 06 April 2009 - 04:33 PM

QUOTE (club69 @ Apr 5 2009, 04:34 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณครับ

สรุปตอนนี้ก็คือ เปลี่ยนภาษาได้ (จะดีมากๆเพราะครอบครัวจะฟังภาคไทย) ส่วนเรื่องซับ ไม่ได้ก็ไม่เป็นไร รอFW.ตัวใหม่ก็ได้ครับ อาจจะได้ซื้อเร็วๆนี้

ข้อเสียตอนนี้คงจะเหลือแต่ไฟล์ HD สินะ ที่ยังไม่สมบูรณ์พออ่ะ แล้วก็อ่านซับไทยด้วย

ไฟล์ hd ผมว่าตอนนี้มันก็สมบูรณ์แล้วนะครับ เล่นได้หมดทั้ง 720p 1080p ยังไม่เจอปัญหาอะไรเลยนะครับ แถมเล่นได้เกือบทุกนามสกุลเลยด้วยมั้ง ที่ชอบเลยคือมันเล่นไฟล์ dvd.iso ได้ด้วยครับ สะดวกดี ของผมมีปัญหาเรื่องเดียวอะครับเรื่องซับนี่แหละยังงงๆ อยู่เลยครับ แต่มันจะเป็นเฉพาะกับไฟล์ avi กะ mkv นะครับ

#14 room102

นักเล่นเกมมือฉมัง

Posted 06 April 2009 - 10:21 PM

กำลังสนใจมากๆ เช่นเดียวกันคับ พี่ๆ ที่ใช้แล้ว คุ้มค่ามั่ยคับ กับ WD TV ตัวนี้ เพราะ ผมต้องซ์้อ สองอย่างเลยคับ คือ เจ้าตัว WD TV กับ HD เลย อยากทราบถึง ความคุ้มค่าของมันอะคับ กะจะเอามาต่อกับ LCD เหมือนกัน อยากเห็นภาพ ว่ามันชัดขนาดไหนจัง เฮ้ออออ อยากได้

#15 Kennypbx

Posted 07 April 2009 - 12:15 AM

QUOTE (room102 @ Apr 6 2009, 10:21 PM) <{POST_SNAPBACK}>
กำลังสนใจมากๆ เช่นเดียวกันคับ พี่ๆ ที่ใช้แล้ว คุ้มค่ามั่ยคับ กับ WD TV ตัวนี้ เพราะ ผมต้องซ์้อ สองอย่างเลยคับ คือ เจ้าตัว WD TV กับ HD เลย อยากทราบถึง ความคุ้มค่าของมันอะคับ กะจะเอามาต่อกับ LCD เหมือนกัน อยากเห็นภาพ ว่ามันชัดขนาดไหนจัง เฮ้ออออ อยากได้

คุ้มมากครับ แต่ใครกลัวจะไม่มี firmware ใหม่ๆมา สบายใจได้ ไม่ต้องห่วงครับ WD TV มี community web ที่มีคนทั่วโลก เข้ามา join พัฒนา app ช่วยเหลือได้ด้วย เพราะ มันใช้ linux opensource
อีกทั้ง เพิ่งเปิดตัวได้เพียง 4-5 เดือน มีเวลาให้พัฒนาอีกเยอะ....

ลองไปอ่านดู WD TV เป็น topic แรกๆของ web ตลอดเลย แถม product + พนักงาน WD มาอ่านบ่อยๆ ดูแล bug โดยตรงด้วย http://www.avsforum.com/avs-vb/forumdisplay.php?f=39

ผมว่าดีกว่า DVD upscale ก็คือประหยัดค่าแผ่น โหลดปุ๊บ เปิดปับ ฉลอง True 8M yoyo_37.gif
file mkv, iso, dat, mpeg สบายมากๆ เลยยย TV ธรรมดา ก็ support, LCD support 720p, 1080p,
ราคาไม่แพงมากก็ประมาณ 4400-4800 บาทสุดคุ้ม สำหรับ high def. ใครมือใหม่ก็ใช้ง่ายมากๆ แค่มี USB thump, HDD EXT เสียบได้เลย
ไปเล่น hi def ตัวใหม่ก็ไม่เสียดายเงิน อิอิ

ปล. แต่ตอนนี้โดนแฟนจอง เอาไปดู series เกาหลีซะละ yoyo_71.gif

#16 Kennypbx

Posted 07 April 2009 - 12:18 AM

ปล. มันมี mobility สูงมากเลย ตัวเล็กมากๆ ขาดแค่ HDD 2.5 Ext+enclosure วางสามชั้นเองมั้ง
พกสาย AV+ HDD external 2.5 ก็ไปเสียบ TV จอนูนหรือ LCD TV ได้ละ ทีนี้ series โปรดเราก็จะไม่พลาด

#17 qkab18

Posted 07 April 2009 - 12:47 AM

QUOTE (room102 @ Apr 6 2009, 10:21 PM) <{POST_SNAPBACK}>

ผมว่ามันก็คุ้มโคดๆนะครับ ในราคาไม่ถึง 5000 อะครับ ถ้ายังไม่มี hdd แล้วยังไม่คิดว่าจะดูไฟล์ HD ก็เอาแฟลชไดร์มาก๊อปพวกหนัง avi,mpeg ดูพลางๆก่อนก็ได้ครับ แล้วค่อยซื้อ HDD ครับ ผมก็เพิ่งซื้อ hdd มา buffalo ext 3.5" 320 กิ๊ก ราคาแค่ 1700 เองอะครับ ประกัน 2 ปีก็ถูกดีนะครับ

#18 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 07 April 2009 - 01:34 AM

ตัวนี้เสียอย่างเดียว
ไม่มีช่องต่อ lan
ไม่งั้นโดนไปนานแล้ว

**edit**
ดูๆไป ไปค้นดูจริงๆ เหมือนว่าพวก custom firmware จะทำให้รองรับ USB-LAN adapter ด้วย
(ทั้งมีสายและไร้สาย) แต่ก็อยู่ในขั้นทดลอง

ใครใช้จริงอยู่บ้างช่วย share หน่อย ถ้าได้จริงๆ แล้ว work ไม่มีปัญหา มีวิ่งไปซื้อแน่นอน

Edited by Burm, 07 April 2009 - 02:24 AM.

#19 purinho

Posted 07 April 2009 - 05:20 AM

แล้วตกลงมันอ่านซับไทยได้หรือเปล่าคับ yoyo_71.gif

#20 Fairlady Z

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members
  • Interests:PS4, Xbox One

Posted 07 April 2009 - 06:55 AM

กำลังสนใจอยู่เหมือนกันนะ เพราะราคาที่ไม่แพงจนเกินไป

แต่พวกที่อ่านซับไทย ไม่มีปัญหา ก็ตัวละหมื่นกว่าทั้งนั้นเลย