`

Jump to content

เล่นจบกะเค้าสักที The Last Remnant PC มีเทคนิคแนะนำนิดหน่อยสำหรับคนที่ยังไม่ได้เล่นหรือกำลังเริ่มเล่น

7 replies to this topic

#1 dell

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 31 March 2009 - 12:01 PM

เล่นจบกะเค้าสักที The Last Remnant PC เล่นจบแล้วจะมีความยากระดับ Hard มาให้เล่นด้วย (แค่นี้ยัง Hard ไม่พออีกเหรอ yoyo_71.gif )มีเทคนิคแนะนำนิดหน่อยสำหรับคนที่ยังไม่ได้เล่นหรือกำลังเริ่มเล่น
เกมส์นี้อย่างที่หลายๆคนรู้ยิ่ง Battle rank สูงศัตรูก็ยิ่งเก่ง แล้วจะทำไงให้เราเก่งกว่าศัตรู หลายคนเค้าแนะนำว่าเวลาเล่นให้วิ่งหนีศัตรูจนถึงที่ที่ควรเก็บแล้วค่อยเก็บ ถ้าเอาแต่วิ่งหนีแบบนั้นเวลาเจอบอสจะสู้ได้มั้ย ผมตอบให้เลยสู้่ไม่ได้หรอกครับ ถึงคุณจะวางแผนเก่งแค่ไหนแต่ความแข็งแกรงมันก็ไม่พอทนท่าแรงไม่ได้ ผมขอแนะนำให้เก็บเลเวลเหมือนเล่นเกมส์ทั่วไปเลยครับไม่ต้องวิ่งหนี แต่คุณต้องจับระบบการเรียนรู้่ combat artและ Mystic art ให้ถูกต้อง โดยดูว่าใครโจมตีแรง ใครใช้คาถาแรง ใครถนัดการใช้เติมพลังและชุบชีวิตแบ่งหน้าที่กันให้ชัดเจน ถ้าจะให้ดีให้ตัวที่เิติมพลังได้เติมพลีังบ่อยๆ จนได้คาถา kiss of life ให้มีคนที่ใช้คาถานี้ได้ให้เยอะทีสุด จะทำให้เกมส์ง่ายขึ้นเยอะครับ การอัพสคิลอย่างอัพแบบจับฉ่ายนะครับเพราะคุณจะไม่มีใครใช้ท่าแรงๆได้มันจะลำบากเวลาส
ู้กับบอส หาค่าที่แรงแค่ท่าเดียวพอแล้วอัพให้ได้ระดับสูง แค่นี้แหล่ะครับไม่ต้องสนใจ battle rank แล้ว มันจะขึ้นก็ให้มันขึ้นไปแต่เราก็แกร่งขึ้น แล้วท่าสุดยอดหรือ summon ไม่หวังไปหวังอะไรกับมันเพราะไม่รู้มันจะออกมาเมื่อไหร่ เพราะผมตลอดทั้งเกมส์ David ไม่เคยยิ่งเกลบอก ใส่บอสแม้แต่ครั้ง กับชอบยิ่งพวกลูกน้องทั่วไป
สรุป เป็นเกมส์ที่สนุกมากเกมส์หนึ่ง แต่ก็อาจจะยากสำหรับบางคนที่ยังไม่เค้าใจระบบ เพราะมันมีสิ่งที่เราควบคุมไม่ได้อยู่หลายอย่าง และอาวุธสุดยอดของ Ruch ผมก็ไม่ได้นะครับเพราะทำเควสไม่ครบไม่รู้จะเอา item มาจากไหน ผมใช้ดาบน้ำแข็งที่ได้มาจาก 1 ใน 6 ขุนพลเล่นจนจบ ขอบคุณครับ yoyo_24.gif

#2 keepwalking

since 1978 and still going strong

• High Royal Executive Members
  • Interests:aviation, travel, game, movie, spa&massage

Posted 31 March 2009 - 12:05 PM

ผมมีเวลาเล่นน้อย หยุดไปนานๆจนลืมว่าไปถึงไหนแล้ว ตอนนี้เลิกเล่นไปแล้วครับ

#3 ~Dante~

Kenjiman

• High Royal Executive Members

Posted 31 March 2009 - 12:40 PM

ชักทนกระแสไม่ไหวแล้วเฟย้เด๋วโหลดมาเล่นละครับพี่น้ิอง

#4 Kbeehuk

until the day I die.

Posted 31 March 2009 - 12:53 PM

คือ ขอพูดนิดนึง

หลังจากเกมนี้ทำชีวิตบัดซบ อดหลับอดนอน หน้าที่การงาน การบ้าน ไม่ได้ทำ มาหลายคืน

ระบบต่อสู้ มันละเอียดนะครับ แค่การจัดตำแหน่ง จัดสมาชิกในกลุ่ม ส่งผลถึงคำสั่งเล็กๆน้อยๆ แต่ละตัว แค่สลับตำแหน่ง หรือสลับคน แม้เพียงตำแหน่งเดียวหรือคนเดียว ส่งผลต่อกลุ่มครับ คำสั่งที่ขึ้นมาให้เลือกเวลาต่อสู้ไม่ได้มาตามดวง ตามการสุ่มครับ ผมยืนยันเลย มันมาจาก

1. การจัดทัพ
2. สมาชิกในกลุ่มเ ป็นใ ครหรือเรียกว่า อาชีพนั่นแหละ
3 ตำแหน่งที่สมาชิกยืน
4. อันนี้สำคัญสุด สถานการณ์ใ น ฟีลด์ แ ละ ตำแหน่งการยืนในฟีลด์ครับ

เรากำหนดได้ครับ อยากให้กลุ่มไหนมีคำสั่งอะไร ไม่ใช่รอดวงให้ออกท่า

มันอยู่ที่เรา เข้าใจการจัดทัพ การวางหมากหรือเปล่าครับ ถ้าจัดไม่ถูก ไม่รู้ว่า คำสั่งไหน คือการจัดตำแหน่งจัดทัพแบบไหนให้ได้มา

รอ เกลบอก ออกสิบรอบ ก็ไม่มีคำสั่งที่อยากใ้ช้ให้เลือกครับ

ผมเชื่อแล้วว่า ความบังเอิญ ไม่มีจริง

ปล. คำสั่งที่ว่าหมายถึง กลยุทธรรมดานะครับ พวกท่าไม้ตาย ท่าสีทอง อันนี้ บังคับให้ออกตามใจไม่ได้เหมือนกัน แต่การจะออกมันขึ้นอยู่กับตำแหน่งและการจัดทัพด้วยแน่นอน

Edited by กระบี่หัก, 31 March 2009 - 12:55 PM.

#5 basshero

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

• Royal Executive Members

Posted 31 March 2009 - 12:58 PM

อัป Skill ได้ด้วยหรอ ผมเข้าไปมันดูได้อย่างเดียว View Art

ผมยังไม่เข้าใจระบบต่อสู้เลย เจอ มอนเสตอ ทีก็กด Art กับ ยิงเวทย์ อย่างเดียว

สู้เสร็จ Skill ก็อัปให้เอง

#6 finalekung^^

เกมเมอร์ใจแตก

Posted 31 March 2009 - 01:22 PM

ผมชอบ KARA honey look อ่ะครับ น่ารักน่าถะนุถนอม เอิ๊กๆ

#7 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 31 March 2009 - 01:47 PM

แนะนำ
Class มีผลต่อคำสั่งที่ตัวละครจะใช้
เช่น ตัวที่มี class ออกแนวบู๊ จะไม่ค่อยใช้เวทย์ หากจะจัดทัพเรียน arcana ให้ดู class ตัวละครดีๆ

tips
ศัตรูที่ทำ multi deadlock ได้ หากมัน union ที่ไป dead lock ตาย และ ไม่มี union ใดๆ dead lock อยู่อีก
union ถัดไปที่เข้าไป dead lock จะได้อัดฟรี (ใช้เทคนิคนี้ฆ่า observer ได้ง่ายๆ แต่นาน)

พวกใช้ item เติมพลังนี่สำคัญนะครับ เพราะเวทย์ kiss of life มันใช้ AP เยอะ
ใช้ item ชุบ แม้จะไม่เยอะ แต่ช่วยได้ครับ (อันนี้เจอกับตัวเมื่อคืน มีแต่ตัวใช้เวทย์ เวลาคับขัน AP ไม่ถึง มันจะชุบไม่ได้)

ที่สำคัญ สู้บอสเกมนี้
ต้องใจเย็นๆ
เมื่อคืนผมเพิ่งฆ่าสาวกพระเจ้าได้ที่ BR79
หลังจากตายไป 2-3 รอบ
รอบแรก สดหน่อย จัด 4 ทัพ เข้าไป ตายเรียบ
รอบ 2 จัด 3 ทัพ เอาเดฟ กับรัชยืนคู่กัน อีกทัพเอาพวกขาโหด บัลสัน พี่แมวดำ กับเคดมอน อัดทีละ 2 หมื่น (ถ้า morale สูงหน่อยนะ) ยิ่งถ้า Lugh's Revenge ออก ก็เกินครึ่งแสน
รอบนี้ท่าจะดี สู้ไป สู้ไป ดันสดไม่เติมพลังไปตานึง โดนมันยิง Blackout ไม่เท่าไหร่ Blackout มันลดประมาณ 1/3 (ไม่นับกับที่โดนอัดไปอีก)
แต่ aoe ตอนจบ turn เนี่ย หาเอาตายหมู่ 3 union

รอบใหม่นี้เลยไม่ลุยมั่วแล้ว save อย่างเดียว ใจเย็นๆ
ผ่านสบายๆ มันแดงตั้งแต่เมื่อไหร่ไม่รู้ ตอนแรกว่าจะเลิกเล่นแล้ว

พอไป AR ชั้นถัดไป เจอยักษ์ถือค้อน นี่กินสบายๆเลย เพราะมันอัดไม่แรง แต่ต้องระวังมันอัดหัวหน้าทีมตาย (instant dead)

ผมยังรอฆ่าพระเจ้าอยู่ อยากได้ WA ของพี่แมวดำ แต่สงสัยต้อง BR เป็นร้อยมั้ง

**จริงๆ ของ PC ไม่น่าจะยากนา เพราะมันเอา leader ลงได้หมดทั้งทีม
ทหารธรรมดาไม่ต้องใช้เลย สบาย

Edited by Burm, 31 March 2009 - 01:52 PM.

#8 hmashin

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 31 March 2009 - 02:37 PM

QUOTE (dell @ Mar 31 2009, 04:01 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เล่นจบกะเค้าสักที The Last Remnant PC เล่นจบแล้วจะมีความยากระดับ Hard มาให้เล่นด้วย (แค่นี้ยัง Hard ไม่พออีกเหรอ yoyo_71.gif )มีเทคนิคแนะนำนิดหน่อยสำหรับคนที่ยังไม่ได้เล่นหรือกำลังเริ่มเล่น
เกมส์นี้อย่างที่หลายๆคนรู้ยิ่ง Battle rank สูงศัตรูก็ยิ่งเก่ง แล้วจะทำไงให้เราเก่งกว่าศัตรู หลายคนเค้าแนะนำว่าเวลาเล่นให้วิ่งหนีศัตรูจนถึงที่ที่ควรเก็บแล้วค่อยเก็บ ถ้าเอาแต่วิ่งหนีแบบนั้นเวลาเจอบอสจะสู้ได้มั้ย ผมตอบให้เลยสู้่ไม่ได้หรอกครับ ถึงคุณจะวางแผนเก่งแค่ไหนแต่ความแข็งแกรงมันก็ไม่พอทนท่าแรงไม่ได้ ผมขอแนะนำให้เก็บเลเวลเหมือนเล่นเกมส์ทั่วไปเลยครับไม่ต้องวิ่งหนี แต่คุณต้องจับระบบการเรียนรู้่ combat artและ Mystic art ให้ถูกต้อง โดยดูว่าใครโจมตีแรง ใครใช้คาถาแรง ใครถนัดการใช้เติมพลังและชุบชีวิตแบ่งหน้าที่กันให้ชัดเจน ถ้าจะให้ดีให้ตัวที่เิติมพลังได้เติมพลีังบ่อยๆ จนได้คาถา kiss of life ให้มีคนที่ใช้คาถานี้ได้ให้เยอะทีสุด จะทำให้เกมส์ง่ายขึ้นเยอะครับ การอัพสคิลอย่างอัพแบบจับฉ่ายนะครับเพราะคุณจะไม่มีใครใช้ท่าแรงๆได้มันจะลำบากเวลาส
ู้กับบอส หาค่าที่แรงแค่ท่าเดียวพอแล้วอัพให้ได้ระดับสูง แค่นี้แหล่ะครับไม่ต้องสนใจ battle rank แล้ว มันจะขึ้นก็ให้มันขึ้นไปแต่เราก็แกร่งขึ้น แล้วท่าสุดยอดหรือ summon ไม่หวังไปหวังอะไรกับมันเพราะไม่รู้มันจะออกมาเมื่อไหร่ เพราะผมตลอดทั้งเกมส์ David ไม่เคยยิ่งเกลบอก ใส่บอสแม้แต่ครั้ง กับชอบยิ่งพวกลูกน้องทั่วไป
สรุป เป็นเกมส์ที่สนุกมากเกมส์หนึ่ง แต่ก็อาจจะยากสำหรับบางคนที่ยังไม่เค้าใจระบบ เพราะมันมีสิ่งที่เราควบคุมไม่ได้อยู่หลายอย่าง และอาวุธสุดยอดของ Ruch ผมก็ไม่ได้นะครับเพราะทำเควสไม่ครบไม่รู้จะเอา item มาจากไหน ผมใช้ดาบน้ำแข็งที่ได้มาจาก 1 ใน 6 ขุนพลเล่นจนจบ ขอบคุณครับ yoyo_24.gif

PC ผมไม่ขอแสดงความคิดเห็นนะ ที่เขียนด้านล่างคือ อ้างอิงจาก xbox 360 ครับ

จริง ๆ ที่ grind level แบบวิ่งหนีศัตรูนี่ แผ่น 1 พลังก็ 3 พัน+ ไปแล้วนะครับ ยิ่งถ้าลีดเดอร์เป็นบัลสันพลังประมาณ 4 พันเลยครับ เทียบกับรอบที่เล่นปรกติพลังแค่ 1900 บอสตัวไหน ๆ ก็ไม่ยากแล้วครับ ขนาดเล่นแบบไม่ใช้หัวคิดในการจัดทัพ ใช้แต่ฟอร์เมชั่นแรกตลอดยังชนะได้สบาย ๆ เลยครับ

ถ้าเล่นตามปรกติให้ BR อัพไปเรื่อย ๆ มันจะมีปัญหาตอนสู้กับพวกบอสหลัง ๆ อย่างชินฮาโอ หรือ บอสใน DLC ที่เป็นเควสตามกิลด์ตัวที่ 2 ก็ไม่ไหวครับ เจอ 4 ไอดอลที ขนาด Hp 9999 ยังไม่มีประโยชน์เลยครับ แค่ยืดเวลาตาย เพราะโดนทั้งต้นเทิร์น ท้ายเทิร์น (โจมตีหมู่) +ที่มันตีปรกติอีก แถมถ้าบังเอิญฝึกท่า weapon art ไม่ได้ก็จบกันครับ ศัตรูเลือดเป็นแสน อัดธรรมดานานมากกว่าจะตายครับ

รอบปรกติตอนผมสู้กับชินฮาโอที่ BR 134 ยังจำเป็นต้องเอาลีดเดอร์มายืนรวม ๆ กันเหลือแค่ 2 ทีม เพื่อให้ได้เลือดทีมละ 7 พันครับจะได้ตายยาก ๆ ถ้าเล่น 4 ทีมปรกติเมื่อไรโดนเวทย์ต้องห้ามนอนเรียบแน่นอนครับ เพราะพลังต่ำสุดแค่ 3500 สูงสุดแค่ 5 พันนิด ๆ

การฝึกท่าตามเว็บฝรั่ง ผมลองแล้วก็ได้ท่าเฉลี่ย ๆ มา ท่าระดับสูงก็ไม่ได้อัพเกรดเป็นสาย Mighty, nimble ระดับสุดท้ายครับ ถ้าจะเก็บท่าเอง ผมว่าการเอาตัวละครออกมาสู้ แล้วให้ตัวละครใช้ท่าเองจะมีท่าเลเวลสูงกว่าการที่เอารัชมาใช้ท่าคนเดียวครับ จากเซฟเก่าผมใช้ท่าสุดท้ายของดาบระดับ 3 เป็น Mighty ในขณะที่เซฟใหม่เล่นฝึกท่า/grind level ตามฝรั่ง รัชได้ท่าสุดท้ายของขวานระดับ 1 และยังไม่เป็น Mighty ครับ ดังนั้นฝึกท่าเองน่าจะดีกว่าครับ

ส่วนการเติมพลัง ถ้าค่า Hp เยอะมาก ๆ ประมาณ 6-7 พันก็เติมด้วยเมดิเคิลฮีลไม่เต็มนะครับ (ยกเว้นมีอิรีน่า หรือ ตัวสายฮีลเฉพาะอื่น ๆ) จำเป็นต้องใช้โลชั่นเติมพลังอันท้าย ๆ ถึงจะเติมพลังเต็มครับ

อาวุธสุดยอดของรัช มันก็อาวุธชิ้นสุดท้ายของตัวละครอื่น ๆ ละครับ เล่นคาตานะถือสองมือก็สายคิชินโทวที่กิลเนียถือ ถ้าเล่นหอกก็เป็นกุลกุนิลที่บัลสันถือ อยู่ที่จะทนหาของตีอาวุธได้รึเปล่าเท่านั้นละครับ