`

Jump to content

ก๋วยเตี๋ยวคั่วไก้่ จ้าว original ย่านโรงบาลกลางครับ

23 replies to this topic

#1 moomoo jung

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• High Members

Posted 30 March 2009 - 02:59 PM

ความประทับใจแว้บแรกของการมาตะลุยชิมก๋วยเตี๋ยวคั่วไก่ในครั้งนี้....... “กลิ่น” นี่แหละครับ สุดยอด หอมฟุ้ง

- เรามาชิม เอ้ย ชม ภาพประกอบกันเลยนะขอรับ

นี่แหละครับ บรรยากาศหน้าร้าน ครับผม ............ ไม่จำเป็นต้องมีชื่อร้านด้วยครับ ....เพราะที่นี่ ขายฝีมือและความเป็นตำนานจริงๆ

ก๋วยเตี๋ยวคั่วไก่ของที่นี่ เป็นสูตรโบราณครับผม ......ใช้เตาถ่านเท่านั้นครับ ...ไม่มีการใช้เตาแก้สครับ ไม่งั้นเสียรสชาดอย่างแน่นอนครับ ..และเพราะการผัดกับเตาถ่านนี่แหละครับ ถึงส่งกลิ่นหอมหวลของเส้นใหญ่ และเส้นหมี่ที่ผัดจนสุกเหลืองอร่าม และ กรอบนอกนุ่มใน จนแตะจมูกของใครหลายๆคน ตั้งแต่ยังเดินไปไม่ถึงร้านเลยด้วยซ้ำครับ

มาชมบรรยากาศหน้าร้านกันอีกครั้งนะขอรับ ..... อาว...... กลับกลายเป็นว่า สมาคมแพทย์จีนในประเทศไทย ขายก๋วยเตี๋ยวคั่วไก่เป็นงานอดิเรกที่สร้างรายได้มหาศาลนั่นเอง อิอิ

ด้วยความหิวโซ มิรอช้าที่จะสั่ง หมูสะเต้ะมารองท้องก่อน เนื่องจากเพราะด้วยความเป็นต้นตำหรับก๋วยเตี๋ยวคั่วไก่ในตำนานนี่แหละครับ....ทำให้ค
นเยอะโครต บวกกับสูตรพิเศษของทางร้าน คือ “การผัดทีละจาน” เท่านั้นครับผม ..รสชาดไม่มีเพี้ยน..ลูกค้าไม่มีการเสียความรู้สึกเวลาถูกตักแบ่งออกเป็นหลายๆ จานแล้วต้องมานั่งมองกันในโต้ะว่า ใครได้มากน้อยกว่ากัน หรือต้องมาถกเถียงกันตามภาษาเด็กๆ ว่า “เฮ้ย ทำไม ลื้อได้เยอะกว่าอั้ววะ” อย่างแน่นอนครับ................... เสิร์พทีละจาน คนที่รอแล้วยังไมได้ ก็นั่งตาละห้อย ชะเง้อมองแล้วมองอีก เป็นภาพที่จะพบเห็นเป็นประจำหากได้มาหม่ำที่ร้านนี้ครับผม

มาแว้วววววววววว จานแรกขอแนะนำ “ ใหญ่คั่ว” ครับผม ( เวลาสั่งให้ใช้ชื่อนี้นะ จะเข้าใจได้อย่างรวดเร็วทั้งคนสั่งและคนรับออเดอร์ ครับ) ....... ย่อมาจาก ก๋วยเตี๋ยวเส้นใหญ่ไข่คั่วนั่นเองครับ....ซี้ดดดด พิมพ์แล้วก็น้ำลายไหลอ่ะ
- กรอบนอก นุ่มใน คือ เอกลักษณ์ ของ “ใหญ่คั่ว”
- ไข่สุก กรอบ หอม และ แห้ง..ไม่มีการอมน้ำมันให้เลี่ยนอย่างแน่นอนครับ
- วันนี้ หม่ำแบบธรรมดา 30 บาทครับผม
- เนื้อไก่ กรอบเกรียมกำลังดี รสชาดกลมกล่อมกว่าที่ใดๆ ทั้งน้านนน
- แบบพิเศษ ก็ สนนราคาเพียง 35 บาทครับ เพิ่มปลาหมึกกรอบและกุ้งเข้ามาอย่างละชิ้น อิอิ อิ่มแบบธรรมดา คุ้มกว่าเป็น ไหนๆ

จานเด็ดอีกหนึ่ง “ หมี่อบ ” ครับผม ( ย่อมาจาก ก๋วยเตี๋ยวเส้นหมี่ไข่อบ ครับผม )
- ความเด่นของรสชาด เส้นหมี่ขาวแต่ผัดจนกลายเป็นหี่ขาวกรอบได้ แถมไร้การอมน้ำมันอีกต่างหาก ..สุดยอดคับ จนบัดนี้ผมเองก็ยังหาคำตอบไม่ได้ ว่า เขาทำได้อย่างไรกัน
- ไข่อบ ...ไข่แดงไม่มีการแตกเยิ้มมาก่อนถึงมือลูกค้าอย่างแน่นอนครับผม แสดงถึงความพิถีพิถันของทางร้านอย่างแท้จริง
- ไข่อบ.... จะหม่ำแบบ “ซดโฮก” เฉพาะไข่แดงแล้วค่อยหม่ำเส้นหมี่กรอบตามเข้าไปเพื่อดับกลิ่นคาว หรือ จะหม่ำแบบ “กวนขี้” (กวนขี้ : การเจาะไข่แดงให้แตกก่อน แล้วตีๆ รวมกับเส้นหมี่กรอบ ปรุงเพิ่มด้วยซอสพริก น้ำตาล น้ำปลา พริกป่น )

เมื่อเห็นป้ายนี้ แปลว่า มาถูกทางแล้วครับให้ตรงเข้าไปแบบยาวๆ เลย

หากเพื่อนๆเดินตรงเข้าซอยที่กล่าวมาในข้างต้นแล้ว ให้หันหลังกลับมาดูนิดส์นึง หากพบภาพโรงพยาบาลกลางในอารมณ์แบบนี้แล้ว แปลว่า ใกล้ถึงแล้วครับ

ปล.ฝากแผนที่ไว้นิดนึงครับ แบบ คร่าวๆนะ ที่เหลือก็เดินตรงไปแบบ ยาว ๆ เลยครับ เด๋วจะได้กลิ่นหอมฟุ้งชวนทานเอง

ขอให้เพื่อนๆ ทุกท่าน เจริญ อาหาร ครับผม yoyo_79.gif

#2 jojimjew

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 30 March 2009 - 05:39 PM

หลังบ้านผมเองครับ

จะกินคั่วไก่ก็ไม่ว่ากัน

แต่ระวังเรื่องไข่หน่อย

ผมท้องเสียมาทีแล้วเพราะไข่มันไม่สุกนี่แหละ

แต่คั่วไก่เขาอร่อยจิงๆครับ

#3 Mush

Posted 30 March 2009 - 07:41 PM

อ่านแล้วหิวเลย ไม่ทราบว่าเค้าเปิด ปิดกี่โมงครับ ใครรู้บอกหน่อยครับกลัวไปเก้อ กะจะไปวันนี้ซะหน่อย

#4 jojimjew

Posted 30 March 2009 - 10:40 PM

เปิดตอนเย็นๆครับ กลางวันไม่เปิด

#5 Balloon99

นักเล่นเกมมือโปร

• Royal Executive Members

Posted 31 March 2009 - 10:43 AM

น่ากินมากๆ

#6 mm3

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 31 March 2009 - 03:54 PM

น่ากินแฮะ ปกติสั่งมากินจากสวนมะลิเหมือนกัน แต่เป็นคนละเจ้ากัน

#7 lek

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 01 April 2009 - 02:47 PM

แต่ผมไปกินแล้วไม่ค่อยโดนเท่าไหร่ครับ ชอบเจ้าคั่วไก่กระทะทองเหลือง(เยาวราชมากกว่า)

#8 Nongkub

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 02 April 2009 - 09:47 PM

QUOTE (lek @ Apr 1 2009, 02:47 PM) <{POST_SNAPBACK}>
แต่ผมไปกินแล้วไม่ค่อยโดนเท่าไหร่ครับ ชอบเจ้าคั่วไก่กระทะทองเหลือง(เยาวราชมากกว่า)

เจ้ากะทะทองเหลืองนี่ในตำนานเลยคับ หอมกลิ่นถ่านสุดๆๆ

ส่วนเจ้าของ จขก. ผมก้อชอบคับ แต่จะออกแนวหอยทอด เพราะทอดเส้นจนกรอบ แล้วค่อยเอามาคั่วอีกที

ดีทั้งสองร้านคับ แล้วแต่ว่าชอบแนวไหน

#9 Mercedes Buzz

นักเล่นเกมมือฉมัง

Posted 03 April 2009 - 04:32 AM

ลองดูใน ตลาดวรจักร อีกที่นึงก็ ยอดเยี่ยม ไ่่ม่แพ้กันครับ yoyo_39.gif

#10 moomoo jung

Posted 03 April 2009 - 03:33 PM

QUOTE (Mercedes Buzz @ Apr 3 2009, 04:32 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ลองดูใน ตลาดวรจักร อีกที่นึงก็ ยอดเยี่ยม ไ่่ม่แพ้กันครับ yoyo_39.gif

ขอบคุณ ที่แนะนำ ของอาหย่อย ที่ยัง ตามหา ไม่เจอ ครับผม yoyo_79.gif

#11 lek

Posted 03 April 2009 - 03:42 PM

QUOTE (Nongkub @ Apr 2 2009, 09:47 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เจ้ากะทะทองเหลืองนี่ในตำนานเลยคับ หอมกลิ่นถ่านสุดๆๆ

ส่วนเจ้าของ จขก. ผมก้อชอบคับ แต่จะออกแนวหอยทอด เพราะทอดเส้นจนกรอบ แล้วค่อยเอามาคั่วอีกที

ดีทั้งสองร้านคับ แล้วแต่ว่าชอบแนวไหน

ระดับตำนานเลยเหรอครับ
แสดงว่าทั้ง2เจ้านี่ผมเฮงจริงๆ ไปกินโดยไม่ได้ตั้งใจทั้ง2ร้านเลยครับ

#12 tak2002

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 04 April 2009 - 01:01 AM

QUOTE (lek @ Apr 3 2009, 03:42 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ระดับตำนานเลยเหรอครับ
แสดงว่าทั้ง2เจ้านี่ผมเฮงจริงๆ ไปกินโดยไม่ได้ตั้งใจทั้ง2ร้านเลยครับ

ไม่ถามผมละพี่เล็ก เดี๋ยวพาไปแบบที่อร่อย เหาะเลย หุหุหุ

Edited by tak2002, 04 April 2009 - 01:02 AM.

#13 Mush

Posted 04 April 2009 - 09:31 PM

พาผมไปดว้ยคนดิ อยากอร่อยเหาะด้วยคน

#14 Ongsama

อ๋องซามะไร้พ่าย!!

• High Royal Executive Members

Posted 12 April 2009 - 09:44 AM

ร้านนี้ที่อยู่ในซอยหรือเปล่าครับ ที่ข้างหน้าเป็นก๋วยเตี๋ยวคั่วแอน(แต่ร้านนี้ไม่อร่อย)
เพื่อนผมบอก เยาวราชเด็ดกว่า แต่ที่นี่ก็อร่อย(เพื่อนผมเด็กเยาวราชนะ)ว่างๆให้มันพากินดีกว่า

#15 thiti2526

Posted 19 April 2009 - 02:04 PM

มายันอีกเสียงครับ

#16 suphasit

Posted 20 April 2009 - 12:00 PM

เห็นแล้วหิวมากเลย

#17 moomoo jung

Posted 20 April 2009 - 08:50 PM

กำ .... เพิ่งเห็นว่า ตัวเอง พิมพ์ชื่อเรื่องผิด ....... กลายเป็น ภาษาปักษ์ใต้ไปเลย .... ก๋วยเตี๋ยวคั่วไก้ ไย้ ๆ ๆ ย้าาาา........... 555+++

#18 Mercedes Buzz

นักเล่นเกมมือฉมัง

Posted 21 April 2009 - 06:36 AM

ไปลองมาแล้ว ok อยู่นะ

#19 Daz

นักเล่นเกมคนเดียว

Posted 21 April 2009 - 11:47 AM

ร้านนี้สุดยอดเรื่องความกรอบครับ แต่เค้ามีแบบน้ำด้วยก็ก๋วยเตี๋ยวเส้นใหญ่น้ำแล่ะครับ แต่น้ำเค้าอร่อยนะ แต่รอนานมากๆๆถ้าคนเยอะ
ส่วนเจ้าเยาวราชมันจะคนละแบบ มันจะออกแนวก๋วยเตี๋ยวผัดๆหน่อย
ส่วนตรงห้าแยกพลับพลาไชยก็อร่ยนะครับแต่ ไม่ได้มีจุดเด่นไรมากมาย

#20 darkohm

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 1

• Interests:EOJ , Rockband

Posted 23 April 2009 - 03:41 AM

คั่วไก่ ลองร้าน 7 สถาบันให้การยอมรับ ( ไม่รู้ชื่อจริงแต่ว่าหน้าร้านมันเขียนแบบนี้อะ ) ผมไม่แน่ใจว่าแถวนั้นเค้าเรียกว่าซอยสวนหลวงหรือป่าว ที่อยู่ไกล้ๆ กะ สามย่านอะ ที่เข้าไปทางหลัง มาบุญครอง