`
←  RPG Corner
Logo
»

[Demon's Soul] เมจมือใหม่ควรอ่าน V1.2

aiekung's Photo aiekung 16 Apr 2009

QUOTE (KillerQ @ Apr 16 2009, 09:57 AM) <{POST_SNAPBACK}>
Ostrava คือใครครับ บอกด้วย ไม่คุ้นเลยทำไงถึงจะเจอ ใช่ตัวที่อยู่ 2-2 ที่เจอตอนโลกขาวป่ะ

อัศวินสีทองที่อยู่เสาต้นแรกไงครับ

peanut057's Photo peanut057 29 Apr 2009

พอดีเพิ่งได้แผ่นมาน่ะครับ เลยลองเล่น mage ดูทีนี้พออ่านกระทู้นี้แล้วก็เลยมีข้อสงสัยระหว่าง mage กะ royal ขออนุญาตถามเป็นข้อๆละกันนะครับ
1. เวลาเล่น mage mp มันไม่ค่อยพอใช้เลยอ่ะครับ ยิงแปปๆ ก็หมดแล้วอ่ะครับ มันมีวิธี recharge mp อื่นๆที่ไม่ใช่่ใช้ไอเทมมะครับเพราะผมดูแล้วมันค่อนข้างแพงไปสำหรับช่วงเริ่มต้นอ่ะค
รับ จาทำยังไงถึงจามี mp ยิงเรื่อยๆหรือครับ
2. Royal กะ mage นี่เป็น calss ที่ใช้เวททั้งคู่ใช่มะครับ คือจาเรียนได้ทั้ง magic และ miracle ทั้ง 2 class เลยใช่มะครับ แต่ทำไมผมเห็นมีแต่คนพูดถึง mage เทพ ยิงแรง แต่ไม่ค่อยมีใครพูดถึง royal เลย ก็เลยอยากรู็ว่า class royal มันมีข้อจำกัดทางด้านการใช้เวทอะไรหรือเปล่าครับ หรือว่าการคำนวณ damage มันไม่เหมือนกัน ถ้าใช้เวทเดียวกัน 2 class นี่ยิงแรงเท่ากันมั๊ยอ่ะครับ
ขอบคุณมากๆครับ นี่ว่าถ้า royal work นี่ก็กะจาเล่นใหม่ละครับ อยากได้แหวน regen mp อ่ะ ^^

taepoppuri's Photo taepoppuri 29 Apr 2009

QUOTE (peanut057 @ Apr 29 2009, 09:06 PM) <{POST_SNAPBACK}>
พอดีเพิ่งได้แผ่นมาน่ะครับ เลยลองเล่น mage ดูทีนี้พออ่านกระทู้นี้แล้วก็เลยมีข้อสงสัยระหว่าง mage กะ royal ขออนุญาตถามเป็นข้อๆละกันนะครับ
1. เวลาเล่น mage mp มันไม่ค่อยพอใช้เลยอ่ะครับ ยิงแปปๆ ก็หมดแล้วอ่ะครับ มันมีวิธี recharge mp อื่นๆที่ไม่ใช่่ใช้ไอเทมมะครับเพราะผมดูแล้วมันค่อนข้างแพงไปสำหรับช่วงเริ่มต้นอ่ะค
รับ จาทำยังไงถึงจามี mp ยิงเรื่อยๆหรือครับ
-มีแหวนเพิ่มmpค่ะ ช่วยออสตราวาครั้งแรกเสร็จแล้วคุยกับเขาจะได้กล้องส่องทางไกลมา ให้เอาไปแลกกับอีกาด่าน4-1เวลาใส่mpเพิ่มเพิ่มขึ้นเองทีละนิดๆ
2. Royal กะ mage นี่เป็น calss ที่ใช้เวททั้งคู่ใช่มะครับ คือจาเรียนได้ทั้ง magic และ miracle ทั้ง 2 class เลยใช่มะครับ แต่ทำไมผมเห็นมีแต่คนพูดถึง mage เทพ ยิงแรง แต่ไม่ค่อยมีใครพูดถึง royal เลย ก็เลยอยากรู็ว่า class royal มันมีข้อจำกัดทางด้านการใช้เวทอะไรหรือเปล่าครับ หรือว่าการคำนวณ damage มันไม่เหมือนกัน ถ้าใช้เวทเดียวกัน 2 class นี่ยิงแรงเท่ากันมั๊ยอ่ะครับ
-stateเริ่มต้นไม่เหมือนกันค่ะ เมจเลยยิงแรงกว่า แต่ถ้าอัพเท่ากันแล้วก็แรงเหมือนๆกันหมดทุออาชีพค่ะ ไนท์อัพให้ยิงแรงเท่าเมจยังได้
รอยัลจะเน้นบู๊มากกว่าเมจหน่อย เราว่าเหมาะที่สุดสำหรับผู้เริ่มต้น

ขอบคุณมากๆครับ นี่ว่าถ้า royal work นี่ก็กะจาเล่นใหม่ละครับ อยากได้แหวน regen mp อ่ะ ^^

peanut057's Photo peanut057 02 May 2009

เปลี่ยนไปเล่น Royal ละครับ ง่ายก่ากันแยะเลย ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะค้าบบบบ

shareef's Photo shareef 03 May 2009

ขอบคุณมาก ละเอียดดีครับ

Pongko's Photo Pongko 03 May 2009

พึ่งได้แผ่นมา ด่านแรกตะลุยหอคอย (หรือเปล่าหว่า..) ทำไมมันยากจังแหะ โดนทีก็ยาวเลย MP ไม่พออีกต่างหาก

Soul ก็มีน้อยจะซื้อมาเพิ่มตอนเล่นก็แสนลำบาก ตายไปจะ 20 รอบแล้ว ยากจริง ๆ

blueblood's Photo blueblood 04 May 2009

QUOTE (Pongko @ May 3 2009, 10:46 PM) <{POST_SNAPBACK}>
พึ่งได้แผ่นมา ด่านแรกตะลุยหอคอย (หรือเปล่าหว่า..) ทำไมมันยากจังแหะ โดนทีก็ยาวเลย MP ไม่พออีกต่างหาก

Soul ก็มีน้อยจะซื้อมาเพิ่มตอนเล่นก็แสนลำบาก ตายไปจะ 20 รอบแล้ว ยากจริง ๆ

ตาย 20 รอบ นี่พื้นๆ ในบอร์ดนี้ 50 รอบก็มี -*- ด่าน 1

ถ้าเล่นแล้วรู้สึกว่า mp น้อยไป ให้เล่นใหม่ อาชีพ royal คับ

อันนั้นจะมีแหวน regen MP ให้ตั้งแต่แรก

Pongko's Photo Pongko 04 May 2009

QUOTE (blueblood @ May 4 2009, 01:12 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ตาย 20 รอบ นี่พื้นๆ ในบอร์ดนี้ 50 รอบก็มี -*- ด่าน 1

ถ้าเล่นแล้วรู้สึกว่า mp น้อยไป ให้เล่นใหม่ อาชีพ royal คับ

อันนั้นจะมีแหวน regen MP ให้ตั้งแต่แรก

ง่ายไปครับ yoyo_73.gif

ยังไม่ผ่านบอสสไลม์เลยครับพี่น้อง yoyo_71.gif

blueblood's Photo blueblood 04 May 2009

ทริกปราบบอส สไลมดำ

ใช้ไอเทมที่ทให้ดาบเราติดไฟคับ บอสตัวนี้แพ้ไฟ อย่างแรง ฟันกลางกลุ่ม มันจะติดไฟหมดเลย

สายเวท ก็ ให้เก้บเงิน ซื้อ ไอเทมเพิ่ม mp เยอะๆ ก่อน ค่อยไปลุย

พยายามลากๆ ให้ลุกน้องมันกระจายๆๆ จัดการที่ละตัว -2 ตัว ละร่างจิงมันอยู่ ตรงกลาง

ให้ โยน คบไฟ ให้ มันเลย จะเผา ทั้งกอง พยายามกาด ไว้ตลอดเวลา หอกมันยั่วเยี้ยไปหมด

พยายามผ่านตัวนี้ให้ได้ ละทุกอย่างก็จะสบายละคับ อัพเลเวลได้

ใจเย็น ๆ และมีสติคับ บอสตัวนี้ ไม่มีอะไร ใช้ความไวและ step เล้กน้อย การโจมตีไม่ได้ แรงมาก พยายามยกกาดตลอดเวลา พอ เลือดน้อย

ก็ให้วิ่งไปหลบหลังเสา ร่างบอส จิง ๆ อยู่ในสุด ดังนั้นพยายามปราบสมุนมันกันก่อน นะคับ

morningglory's Photo morningglory 06 May 2009

ขอบคุณมากเลยครับ กำลัง ตามไปเล่น Royal ละ

Pongko's Photo Pongko 09 May 2009

ที่พูดมาเกี่ยวกับเครื่องประดับของสายเวทย์ (Mage) ไม่เห็นพูดถึงแหวนเพิ่ม MP เรื่อย ๆ จนเต็มเลยครับ

หรือว่าไม่จำเป็นเท่าไหร่ ผมเห็นคนหนึ่งมานั่งขาย Nexus 50k ได้มั้ง

libertica's Photo libertica 09 May 2009

QUOTE (Pongko @ May 9 2009, 11:47 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ที่พูดมาเกี่ยวกับเครื่องประดับของสายเวทย์ (Mage) ไม่เห็นพูดถึงแหวนเพิ่ม MP เรื่อย ๆ จนเต็มเลยครับ

หรือว่าไม่จำเป็นเท่าไหร่ ผมเห็นคนหนึ่งมานั่งขาย Nexus 50k ได้มั้ง

แหวนMPแรกๆผมว่าจำเป็นมากครับ ติดตัวไว้ตลอดเวลา ช่วงขัดสนโซลน้อยๆเอาไปอัพlvก็หมดละ ไม่มีเงินซื้อยา

แต่หลังๆเราจะเริ่มตั้งตัวได้ไง

มีโซลเหลือเยอะมากซะจนซื้อหญ้าHPกับยาเพิ่มMPทุกชนิดตุนไว้99อันเลย กดใช้อย่างเดียว

blueblood's Photo blueblood 02 Aug 2009

ขุดมาให้อ่าน จะได้มะต้องมีคำถามเยอะ