`

Jump to content

วิธีการอัพเฟริ์มแวร์ PSP Firmwae 5.00M33-6 ได้ทั้ง อ้วน & ผอม บอร์ดสวรรค์ครับ /auns555

65 replies to this topic

#1 auns555

นักเล่นเกมชั้นครู

• High Royal Executive Members

Posted 21 March 2009 - 09:54 PM

ก่อนจะอัพควรทำดังนี้
- ชาร์จแบ็ตเตอรี่ให้เต็ม 100% ครับ ก่อนอัพ
- ไม่แนะนำให้ใช้เมมปลอม
(ผมเขียนว่าไม่แนะนำนะ ไม่ใช่ว่าใช้ไม่ได้นะ เดี๋ยวจะมารุมว่าผมได้)

เอาละ มาเริ่มกันเลย ไปโหลดไฟล์ก่อน
อัพล่าสุด 10 มกราคม 2553
ขนาด 26MB
http://upload.bkk.in.th/view.aspx?ItemID=3...f8-00215e4daf9c
ในไฟล์นี้จะมีทั้งตัวอัพ 5.00M33 และตัวอัพเป็น -6 ครับ

โหลดเสร็จก็แตกไฟล์ซะครับ (Extract File)
จะเจอโฟลเดอร์ชื่อ PSP
ซึ่งในโฟลเดอร์ชื่อ PSP นี้จะมีโฟลเดอร์ชื่อ GAME และในโฟลเดอร์ GAME ก็จะมีโฟลเดอร์ชื่อ UPDATE
ดังนี้
PSP/GAME/UPDATE

เอาละ ครับ จากนั้นให้คุณต่อเชื่อม PSP กับคอมฯ ด้วย USB
หรือถ้าใครมี Card Reader ก็ถอดเมมจากเครื่องไปเสียบได้เลย

จากนั้นก็ก๊อบปี้โฟลเดอร์ชื่อ UPDATE
และก็ไปวางในโฟลเดอร์ชื่อ GAME ในเมม
PSP/GAME/UPDATE <<<< แบบนี้

เอาละ จากนั้น ออกจากการเชื่อมต่อ
ส่วนใครใช้ card reader ก็เอาเมมมาเสียบที่ psp เหมือนเดิม

จากนั้นเปิดเครื่อง และก็ไปตรงที่เคยเลือกเล่นเกม จะเห็น icon ขึ้นมาว่า
PSP Update ver 5.00 อย่างในภาพนี้

กดปุ่มเลือกเลยครับ
รอซักพักก็จะตัดเป็นหน้าจอดำ ๆ มีตัวหนังสือขึ้นมาสามบรรทัด

Verifying 500.PBP... OK
Verifying u235.prx... OK
Press X to start the update , R to Exit
เราก็กดปุ่ม X เลยครับ

จากนั้น มันก็จะตัดมาที่หน้าจอของเครื่อง PSP ดังภาพนี้

เราก็เลือก Start ครับ

หน้านี้โผล่มาก็ไม่ต้องเลือกอะไร กดปุ่มขวาไปเรื่อย ๆ ครับ

มาโผล่หน้านี้ เราก็เลือก Accept แล้วก็ OK เลยครับ

จากนั้นจะขึ้นหน้านี้ขึ้นมาครับ ให้กดปุ่ม O เพื่อยืนยันครับว่าเราจะอัพละ

มันก็จะทำการ install ครับ
ก็จะขึ้นเป็น % บอกว่า สำเร็จไปเท่าไหร่แล้ว

พอเสร็จ 100% ก็จะมีข้อความดังนี้ครับ ให้เรากดปุ่ม O ก็จะ Restart ครับ

เครื่องเราก็จะกลายเป็น 5.00M33 แล้ว

และก็ไปลบ ไอค่อน ที่เราอัพได้เลยนะครับ ไปเลือกที่ icon แล้วกดปุ่มสามเหลี่ยม
แล้วก็ Delete ทิ้งได้เลย ไม่ต้องใช้แล้ว

------------------------------------------------------------

แต่ยังไม่จบครับ ต้องอัพ อีกหน่อย
ให้เป็น -6 ครับ
ไปโหลดตัว -6 ได้ที่นี่ครับ
http://upload.bkk.in.th/view.aspx?ItemID=9...f8-00215e4daf9c

อัพล่าสุด 10 มกราคม 2553

แตกไฟล์มาจะเจอ โฟลเดอร์คือ
UPDATE

วิธีการก็เหมือนเดิมครับ
ให้คุณต่อเชื่อม PSP กับคอมฯ ด้วย USB
หรือถ้าใครมี Card Reader ก็ถอดเมมจากเครื่องไปเสียบได้เลย

และก็เข้าไปในห้องชื่อ GAME ที่อยู่ในโฟลเดอร์ชื่อ PSP
ก็จัดการวางโฟลเดอร์ชื่อ UPDATE ไว้ในนี้ครับ
เอาละ จากนั้น ออกจากการเชื่อมต่อ
ส่วนใครใช้ card reader ก็เอาเมมมาเสียบที่ psp เหมือนเดิม

ไปตรงที่เราเลือกเกมนั่นละ จะเจอไอค่อน อีกแล้ว ประมาณว่า อัพเดท 5.00M33-6
หน้าตาแบบนี้

ก็กดเลือกเลยครับ มันก็จะขึ้นข้อความดังนี้

กด X เพื่อทำการ install ได้เลยครับ เมื่อเสร็จแล้วมันจะกลับไปหน้าเมนูหลักอัตโนมัติ

ก็มาเช็คดูว่าเรียบร้อยไหม

เรียบร้อย กลายเป็น 5.00M33-6 เรียบร้อยแล้ว

เอาละ เพื่อให้ทุกอย่างสมบูรณ์ ควรทำตามผมต่อกันอีกนิดครับ ไหน ๆ ก็ไหน ๆ แล้ว

ไปเข้า Recovery Mode ครับ
วิธีการเข้า Recovery mode คือปิดเครื่อง PSP แบบ shutdown
คือการดันปุ่ม power ขึ้นค้างไว้ 10 วินาทีจนไฟดับหมด แล้วค่อยปล่อยนิ้ว
แล้วเปิดเครื่องใหม่พร้อมกดปุ่ม R ค้างไว้ก็จะเข้าสู่หน้าจอ Recovery Mode ครับ

เมื่อเข้าไปแล้วก็ ไปเลือกที่หัวข้อ Advance
เลือกไปที่บรรทัดล่างสุด Format and Reset Flash 1 กดเลือกเลยครับ
การกดเลือก ไม่ปุ่ม X ก็ปุ่ม O ครับ ลองกดซักปุ่ม

เครื่องจะทำการ Restart ล้างค่ากันใหม่

และถ้าเครื่องใครเห็นหน้าจอสีฟ้า ๆ ตัวหนังสือเยอะ ๆ ก็กดปุ่ม X หรือ O ครับ ก็จะเข้าสู่หน้าหลัก psp ครับ
แต่ถ้าไม่ขึ้นก็ไม่เป็นไรครับ แล้วแต่เครื่อง

จากนั้น
เครื่องจะให้ตั้งค่าวันที่และเวลาใหม่ ตั้งให้เรียบร้อยครับ ก็จะมาอยู่หน้า xmb หลักของเครื่องละ

เอาละ เมื่อเสร็จแล้วยังไม่จบทำต่ออีกนิดครับ ให้ไปที่ Recovery Mode อีกครั้งนึงครับ
แล้วไปเลือกที่ห้วข้อ CONFIGURATION

ข้อ1. skip sce logo แนะนำให้ตั้งค่าเป็น Disable
ข้อ2. Hide corrupt แนะนำให้ตั้งค่าเป็น Enable
ข้อ3. แนะนำให้ตั้งเป็น 5.xx kernel
ข้อ4. อันนี้เอาไว้ดาวเกรดป็น1.5ถ้าไม่มีไฟล์ใส่ไว้กดเข้าไปก็ไม่มีผลครับ
ข้อ5 แล้วเลือกไปที่ USE NO-UMD เป็น no umd sony NP9660
มาที่ข้อสุดท้ายตรงคำว่า Speed up MS access ซึ่ง ตรงนี้เป็นการตั้งค่าใหม่ที่มี
เฉพาะเฟริ์มแวร์นี้ ผมแนะนำให้เลือกไปที่ GAME ครับ
ข้ออื่น ๆ ไม่ต้องไปยุ่งครับ เอางี้ดูตามภาพแล้วตั้งตามก็พอครับ
แล้วก็ Back และก็ Exit มาที่หน้าจอหลัก PSP ได้เลย เสร็จแล้ว

ส่วนการทำให้อ่านชื่อเพลงเป็นภาษาไทยนั้น ที่ผมสอนไว้ตอนอัพ 4.01M33-2
สามารถนำมาใช้กับ 5.00M33-6 ได้นะครับ เหมือนกันเป๊ะๆ
---------------------------------------

คราวนี้มีภาพให้ดูด้วย ก็คาดว่า ทุกท่านจะอัพผ่านกันเรียบร้อยครับ
ผมก็อัพเรียบร้อยครับ
ท่านใดจะนำข้อความ และภาพในการอัพ firmware นี้ไปใช้กับเว็บบอร์ดของตัวเอง
กรุณาให้เครดิตผมด้วยครับ
auns555

Edited by auns555, 10 January 2010 - 09:00 PM.

#2 gogogo7922

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 21 March 2009 - 10:07 PM

ขอบคุณครับ เดี๋ยวไปลองนะครับ yoyo_67.gif

#3 sunji14978

นักเล่นเกมมือฉกาจ

Posted 21 March 2009 - 10:47 PM

รู้สึกว่าจะเหมือนกับการอัพ Fw ให้เป็น4.00 นะครับ

ส่วนใหญ่เกมส์ยังไม่ต้อง 5.00 นะครับ

เเล้วถามน้าอั่นด้วยครับ
เค้าบอกว่า ตัวFW นี้เล่น Ps1 เเล้วมันมีปัญหาอ่ะครับ
เพราะเพื่อนผมประสบเองเเล้วผมอยู่ในเหตุการณ์ด้วยอ่ะครับ

รู้สึกมันจะพาลไปโดนเกมส์อื่นด้วยอ่ะครับ ยังไงก็ช่วยชี้เเจงด้วยนะครับ yoyo_53.gif

#4 rbgel

<อัศวินมาไค ยศกาโร่>

• DGO Reporter

Posted 21 March 2009 - 11:57 PM

+ขอบคุณน้าอั๋นมากๆเลยค่ะ . . กองทัพเกมดาหน้าเข้ามาแล้ววววว . . เราจะเล่นกันทันหรือไม่!? อะฮ่าลลลลลล yoyo_79.gif yoyo_55.gif

#5 auns555

• High Royal Executive Members

Posted 22 March 2009 - 11:12 AM

ตอบคุณ sunji14978
เรื่องการเล่น ps1 นั้น

ผมเล่นไม่ได้เลยบน 4.01M33-2 โดยใช้ poploader ตัวเก่าสมัย 3.80M33
แต่มาเล่นได้บน 5.00M33-6 ครับ ด้วย poploader ตัวที่แนะนำไป
เล่นได้สบายไม่มีปัญหานะ

ผมไม่เห็นมีปัญหานะ ผมก็ใช้ poploader อย่างที่บอก ก็เล่นได้นะ
ไม่มีพาลไปโดนเกมอื่นหรอกครับ เป็นไปไม่ได้เลยเรื่องเกมนึงมีปัญหาแล้วจะทำให้เกมอื่นมีปัญหาด้วย
ปัญหาน่าจะเกิดจากไฟล์เกมนั้น ๆมีปัญหามากกว่า ไม่ก็ mem มีปัญหา

แต่สิ่งที่ทำให้พาลเกิดปัญหาได้ก็คือ
การเปลี่ยนพวก font thai ใน flash 0 มักจะทำให้มีปัญหา
หรือการไปยุ่งอะไรก็ตามใน flash 0 เครื่อง พวกนี้ละตัวทำให้มีปัญหา

ส่วนเรื่องเกมจากประสบการณ์เล่น PSP ตั้งแต่ สองอาทิตย์แรกที่เครื่องวางจำหน่าย
จนถึงวันนี้ ผมไม่เจอปัญหากับการเล่นเกมเลย
ผมใช้ mem ของแท้
ผมมักจะพูดเรื่อง mem ของ psp เสมอว่า หลัก ๆ ปัญหาจะมาจากเมม เพราะข้อมูลต่างๆ จะอยู่แต่ใน mem
ทั้งเกม ทั้ง plug in ต่าง ๆ ทั้งอีมูต่างๆ ทุกอย่างอยู่ใน mem หมด ถ้าตัว mem มีปัญหา ก็ส่งผลไปหมด

ผมไม่เคย clock cpu หรือลงโปรแกรมแปลก ๆ เพราะเท่าที่มันทำได้ผมก็พอใจแล้ว
ฟัง mp3 ดู mp4 ดูภาพ jpeg และก็เล่นเกม PSP

ผมเล่นแต่เกม PSP เป็นหลัก
พวก Emulator ก็เล่นแต่ตัวหลัก ๆ ที่ไม่พิสดาร เช่น GB,FC,SFC เป็นต้น
นอกนั้นทั้งหลายทั้งปวง จะเกิดจากตัวไฟล์เกมนั้น ๆ ที่มีปัญหาครับ ไม่ได้เกิดจากเครื่อง
และถ้าเกมไหนออกมาใหม่ ๆ เรียก firmware ผมก็อัพ firmware เพื่อให้เล่นเกมใหม่ ๆ ได้
ระบบการเล่น PSP ของผมตลอด 3 ปีมานี้ก็จะเป็นแบบนี้ครับ

และปกติ ผมจะเล่นแต่เกม PSP เป็นหลักอยู่แล้ว การเล่นเกม PS1 นั้น ไม่ได้เล่นมาประมาณ 8 เดือนได้แล้ว

ผมชอบ firmware นี้ตรงปรับ speed up ของ mem ได้ครับ ทำให้โหลดเกมได้เร็วขึ้น
และไม่มีปัญหาด้วย

ส่วนเรื่องการอัพ มันก็เหมือนกันหมดละครับ
การอัพ firmware ของทีม M33 เหมือนกันหมดมาตั้งนานแล้ว
ตั้งแต่ 3.71 3.80 3.90
ซึ่งพอมาเป็น 4.00 ก็จะทำให้ดูเหมือนการอัพ firmware เหมือนกับการอัพ firmware แท้ๆ
คือมีหน้าจอเมนูเหมือนการอัพของแท้
ซึ่งไม่แปลกเลยที่การอัพ 4.00 จะเหมือน 5.00

ผมเอามาเขียนให้อ่านกันก็เนื่องจากมีคนสอบถามผมกันเข้ามา
ผมก็เอาไปเขียนที่บอร์ดผมเป็นหลัก แต่ไหน ๆ ก็ไหน ๆ ก็เอามาเขียนที่นี่ด้วยเช่นกัน
เพื่อเป็นประโยชน์ต่อผู้อัพ firmware ที่อยากจะทำเอง
ดังนั้น ถ้าใครพอใจกับ firmware ที่ตนเองใช้อยู่ก็ไม่ต้องอัพครับ
แต่ถ้าอยากเปลี่ยน ก็เปลี่ยนได้ครับ ก็ไม่ได้มีปัญหาอะไร
เพราะผมก็ใช้ทุกอย่างที่เคยใช้บน 4.01M33-2 ที่อยู่ใน mem ก็ใช้บน 5.00M33-6 ได้หมดเลย
ทั้ง emu เกม, เพลง mp3, หนัง MP4, ปลั๊กอิน cheat, เซฟเกมที่ผมเล่นประจำ ผมก็ไม่ได้ทำการ format เมมใด ๆ
ก็สามารถใช้ได้ปกติครับ

อย่างที่บอกครับ เขียนให้อ่านกัน อยากจะอัพก็อัพ ไม่อยากจะอัพก็ไม่ต้องอัพครับ
ถามว่ามันพัฒนาขึ้นกว่า 4.01 ไหม ตอบได้เลยว่า พัฒนาแน่นอน
แค่ใน Recovery Mode มีให้ปรับ speed mem ก็ถือว่าพัฒนากว่าแล้วครับ
และอัพเป็น -6 ก็แก้ไขบั๊กต่าง ๆ ของ 5.00M33 ได้อย่างสมบูรณ์และเสถียรใช้งานได้ดีทีเดียว

** ทั้งหมดเป็นความคิดเห็นส่วนตัวและประสบการณ์ที่ใช้มาครับ **

#6 Ogg

Posted 22 March 2009 - 12:25 PM

ขอบคุณมากครับ

#7 rbgel

Posted 22 March 2009 - 02:26 PM

+มายืนยันเรื่องของปัญหาจากเมมฯ ตามที่น้าอั๋นแจ้งมาเลยนะคะ

+ส่วนตัวแล้ว เคยเจอปัญหา (จุกจิก) จากการใช้เมมก็อบปี้เหมือนกันค่ะ คือตอนอัพเฟิร์มแวร์จาก 3.52 เป็น 3.71 ซึ่งอาการที่ว่านี้ คือเครื่องจะจำค่า
วอลเปเปอร์ไม่ได้ค่ะ ตั้งไว้ยังไง พอเข้าเกมใด แล้วออกมา หรือปิดเครื่องไป พอเปิดใหม่มา วอลเปเปอร์ที่ตั้งไว้ จะกลายเป็นภาพพื้นหลังมาตรฐานของเครื่องค่ะ
ซึ่งนอกนั้นก็เล่นเกมได้ตามปกติ เว้นแต่เวลาโอนถ่ายข้อมูล ที่ต่างกันมากจริงๆ

+เสียดายไม่ได้ไปงานคอมมาร์ทนะเนี่ย อิ อิ ^ ^

+อย่างที่น้าอั๋นแนะนำอยู่เสมอนะคะ เรื่องการอัพเฟิร์มแวร์ คือหากเกมที่เราเล่นอยู่ในตอนนี้ ยังไม่เรียกร้องเฟิร์มแวร์รุ่นใหม่ไปกว่านั้น จะยังไม่อัพ แล้วรอตอนมีเกมใหม่ๆที่รองรับเฟิร์มสูงกว่าออกมา แล้วค่อยอัพก็ได้ค่ะ (ฮี่ ฮี่) แล้วแต่ความสมัครใจเลยจ้า yoyo_79.gif

+ขอบคุณน้าอั๋นสำหรับความเห็นล่าสุดอีกครั้งนะคะ ที่ช่วยยืนยันว่าไฟล์เซฟเดิมๆจาก 4.01 M33-2 ยังตามมาใช้งานใน 5.00 M33-6 อีกครั้งได้อย่างดี ไม่มีเศร้าใจแต่อย่างใดค่ะ ( yoyo_51.gif )

#8 Xcartoon

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members
  • Interests:PS3 PS4 WiiU

Posted 22 March 2009 - 10:09 PM

ยังเล่นแต่เกมส์เก่าๆๆอยู่เลย ยังไม่รู้จะอัพดีไหม -0- เร็วๆๆนี้อาจจะถอย 16gb คุณอั๋น

#9 มือใหม่คอนโซล

Posted 22 March 2009 - 11:57 PM

เพิ่งอัพเป็น 4 เมื่อเร็วๆนี้เองงครับ สงสัยต้องอัพต่อ

#10 kikuntin

บันทึกลับอสูรฟ้า เคล็ดวิชาอมตะ ตำนานกระบี่เมตไตร ม้วนภาพเทพยุทธ์

Posted 24 March 2009 - 01:19 AM

ผมก็อัพแล้วครับทำตามพี่อั๋นทันทีเลย ว่าแต่ในRecovery Mode มีให้ปรับ speed memพี่อั๋นปรับเป็นเท่าไรครับ

#11 auns555

Posted 24 March 2009 - 09:45 AM

ก็อย่างที่ผมเขียนนไว้ครับ (รูปภาพก็มี)
ผมปรับตรง speed mem เป็น GAME อย่างเดียว

#12 XIVIUS

รักภรรยามากกว่าเกม กึ๊ยๆ

• Royal Executive Members
  • Interests:PS3,PSP.PS2,XB360

Posted 24 March 2009 - 04:58 PM

ของผมยังเป็น 3.71 M33-4 อยู่เลย อยู่มานานแรมปีมากตัวนี้
แต่ช่วงนี้ไม่ค่อยได้เล่นเกมใหม่ๆเลยแฮะ ควรต้องอัพหนีจาก 3.71 มั้ยเนี่ย (ตัวอ้วน)

#13 kem

BoA BoA BoA

• Interests:BoA AKB48 MorningMusume

Posted 24 March 2009 - 10:02 PM

ขอบคุณมากครับ
ผมอัพเองตามกะทู้ของน้าอั๋นมาตั้งแต่เครื่องผมเฟิร์มแวร์ 3.**
ถือว่าเป็นกะทู้สอนอัพเฟิร์มแวร์ที่มีประโยชน์มากๆเลยครับ
อย่างน้อยๆก็เซฟเงินจากการไปให้ที่ร้านอัพให้
ขอบคุณครับ

#14 mossila

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 1

Posted 24 March 2009 - 11:37 PM

QUOTE (auns555 @ Mar 22 2009, 11:12 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ตอบคุณ sunji14978
เรื่องการเล่น ps1 นั้น

ผมเล่นไม่ได้เลยบน 4.01M33-2 โดยใช้ poploader ตัวเก่าสมัย 3.80M33
แต่มาเล่นได้บน 5.00M33-6 ครับ ด้วย poploader ตัวที่แนะนำไป
เล่นได้สบายไม่มีปัญหานะ

ผมไม่เห็นมีปัญหานะ ผมก็ใช้ poploader อย่างที่บอก ก็เล่นได้นะ
ไม่มีพาลไปโดนเกมอื่นหรอกครับ เป็นไปไม่ได้เลยเรื่องเกมนึงมีปัญหาแล้วจะทำให้เกมอื่นมีปัญหาด้วย
ปัญหาน่าจะเกิดจากไฟล์เกมนั้น ๆมีปัญหามากกว่า ไม่ก็ mem มีปัญหา

แต่สิ่งที่ทำให้พาลเกิดปัญหาได้ก็คือ
การเปลี่ยนพวก font thai ใน flash 0 มักจะทำให้มีปัญหา
หรือการไปยุ่งอะไรก็ตามใน flash 0 เครื่อง พวกนี้ละตัวทำให้มีปัญหา

ส่วนเรื่องเกมจากประสบการณ์เล่น PSP ตั้งแต่ สองอาทิตย์แรกที่เครื่องวางจำหน่าย
จนถึงวันนี้ ผมไม่เจอปัญหากับการเล่นเกมเลย
ผมใช้ mem ของแท้
ผมมักจะพูดเรื่อง mem ของ psp เสมอว่า หลัก ๆ ปัญหาจะมาจากเมม เพราะข้อมูลต่างๆ จะอยู่แต่ใน mem
ทั้งเกม ทั้ง plug in ต่าง ๆ ทั้งอีมูต่างๆ ทุกอย่างอยู่ใน mem หมด ถ้าตัว mem มีปัญหา ก็ส่งผลไปหมด

ผมไม่เคย clock cpu หรือลงโปรแกรมแปลก ๆ เพราะเท่าที่มันทำได้ผมก็พอใจแล้ว
ฟัง mp3 ดู mp4 ดูภาพ jpeg และก็เล่นเกม PSP

ผมเล่นแต่เกม PSP เป็นหลัก
พวก Emulator ก็เล่นแต่ตัวหลัก ๆ ที่ไม่พิสดาร เช่น GB,FC,SFC เป็นต้น
นอกนั้นทั้งหลายทั้งปวง จะเกิดจากตัวไฟล์เกมนั้น ๆ ที่มีปัญหาครับ ไม่ได้เกิดจากเครื่อง
และถ้าเกมไหนออกมาใหม่ ๆ เรียก firmware ผมก็อัพ firmware เพื่อให้เล่นเกมใหม่ ๆ ได้
ระบบการเล่น PSP ของผมตลอด 3 ปีมานี้ก็จะเป็นแบบนี้ครับ

และปกติ ผมจะเล่นแต่เกม PSP เป็นหลักอยู่แล้ว การเล่นเกม PS1 นั้น ไม่ได้เล่นมาประมาณ 8 เดือนได้แล้ว

ผมชอบ firmware นี้ตรงปรับ speed up ของ mem ได้ครับ ทำให้โหลดเกมได้เร็วขึ้น
และไม่มีปัญหาด้วย

ส่วนเรื่องการอัพ มันก็เหมือนกันหมดละครับ
การอัพ firmware ของทีม M33 เหมือนกันหมดมาตั้งนานแล้ว
ตั้งแต่ 3.71 3.80 3.90
ซึ่งพอมาเป็น 4.00 ก็จะทำให้ดูเหมือนการอัพ firmware เหมือนกับการอัพ firmware แท้ๆ
คือมีหน้าจอเมนูเหมือนการอัพของแท้
ซึ่งไม่แปลกเลยที่การอัพ 4.00 จะเหมือน 5.00

ผมเอามาเขียนให้อ่านกันก็เนื่องจากมีคนสอบถามผมกันเข้ามา
ผมก็เอาไปเขียนที่บอร์ดผมเป็นหลัก แต่ไหน ๆ ก็ไหน ๆ ก็เอามาเขียนที่นี่ด้วยเช่นกัน
เพื่อเป็นประโยชน์ต่อผู้อัพ firmware ที่อยากจะทำเอง
ดังนั้น ถ้าใครพอใจกับ firmware ที่ตนเองใช้อยู่ก็ไม่ต้องอัพครับ
แต่ถ้าอยากเปลี่ยน ก็เปลี่ยนได้ครับ ก็ไม่ได้มีปัญหาอะไร
เพราะผมก็ใช้ทุกอย่างที่เคยใช้บน 4.01M33-2 ที่อยู่ใน mem ก็ใช้บน 5.00M33-6 ได้หมดเลย
ทั้ง emu เกม, เพลง mp3, หนัง MP4, ปลั๊กอิน cheat, เซฟเกมที่ผมเล่นประจำ ผมก็ไม่ได้ทำการ format เมมใด ๆ
ก็สามารถใช้ได้ปกติครับ

อย่างที่บอกครับ เขียนให้อ่านกัน อยากจะอัพก็อัพ ไม่อยากจะอัพก็ไม่ต้องอัพครับ
ถามว่ามันพัฒนาขึ้นกว่า 4.01 ไหม ตอบได้เลยว่า พัฒนาแน่นอน
แค่ใน Recovery Mode มีให้ปรับ speed mem ก็ถือว่าพัฒนากว่าแล้วครับ
และอัพเป็น -6 ก็แก้ไขบั๊กต่าง ๆ ของ 5.00M33 ได้อย่างสมบูรณ์และเสถียรใช้งานได้ดีทีเดียว

** ทั้งหมดเป็นความคิดเห็นส่วนตัวและประสบการณ์ที่ใช้มาครับ **

#15 mossila

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 1

Posted 24 March 2009 - 11:41 PM

รบกวนถามหน่อยนะครับ ว่าเครื่องผมใช้ 5.00m33-4 ถ้าจะอัพ เป็น m33-6 ต้องทำยังใงครับ ต้องลง 5.00 m33 อีกรอบรึเปล่าครับ ไม่แน่ใจนะครับ ขอบคุณครับ

#16 auns555

Posted 25 March 2009 - 09:26 AM

คุณ mossila อัพแค่ขึ้นตอน - 6 ได้เลยครับ

เนี่ยจากข้อความนี้เลย
แต่ยังไม่จบครับ ต้องอัพ อีกหน่อย
ให้เป็น -6 ครับ
ไปโหลดตัว -6 ได้ที่นี่ครับ
http://www.psp.in.th/download/firmware/Cus...mware_5.00M33-6
ขอขอบคุณ psp.in.th มา ณ ที่นี้ด้วยครับ

เมื่อโหลดไฟล์มาแล้ว ให้ทำการ Extract ไฟล์ หรือ แตกไฟล์นั่นเอง
(ทำบนคอมนะ) ถ้ามีถาม password ก็ psp.in.th

แตกไฟล์มาจะเจอ โฟลเดอร์คือ
UPDATE

และก็อ่านต่อ..............................

#17 rbgel

Posted 25 March 2009 - 02:19 PM

QUOTE (mossila @ Mar 24 2009, 11:41 PM) <{POST_SNAPBACK}>
รบกวนถามหน่อยนะครับ ว่าเครื่องผมใช้ 5.00m33-4 ถ้าจะอัพ เป็น m33-6 ต้องทำยังใงครับ ต้องลง 5.00 m33 อีกรอบรึเปล่าครับ ไม่แน่ใจนะครับ ขอบคุณครับ

+อัพเพิ่มแค่ตัวอัพเดต 5.00 M33-6 เท่านั้นเองจ้า . . โหลดของน้าอั๋นได้เลยกั๊บ

+เอาไปวางใส่ Mem:\PSP\GAME\ แล้วเปิดเครื่องอัพตามปกติเลยจ้า แป๊ปเดียว เสร็จเลย ^ ^

+เพิ่มเติมนะคะ ตัวปลั๊กอินแสดงรายชื่อ MP3 เป็นภาษาไทย ใช้ตัว 4.01M33-2 ที่น้าอั๋นเคยลงไว้ในกระทู้ https://dvdgame.online/forums/index....howtopic=131729 ได้เลยนะคะ

+หากจะเปลี่ยนตัวฟ้อนต์ใหม่ อ่านเพิ่มเติมได้ในโพสต์ ที่ 3 ของกระทู้เดียวกันค่ะจ้า yoyo_55.gif

+Plug In จับภาพหน้าจอ - M33 Firmware Extender 3.90 . . ทดสอบแล้ว สามารถใช้งานกับ 5.00 M33-6 ได้นะคะ . . ทราบแล้วเปลี่ยน จ้า yoyo_79.gif

#18 มือใหม่คอนโซล

Posted 28 March 2009 - 11:25 PM

ผมอัพแล้วขอบคุณมากครับ

#19 superton20

Posted 29 March 2009 - 11:29 PM

อัพเรียบร้อย ผ่านฉลุย
ขอบคุณมากครับ น้าอั๋น

#20 rahxephone

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Royal Executive Members

Posted 30 March 2009 - 02:59 PM

ง่ายและสะดวกมาก ขอบพระคุณคณะจัดทำ