`
←  RPG Corner
Logo
»

เพิ่งออกจากถ้ำ...ไม่ทราบมีใครเล่น FF XI อย...

amnanoz's Photo amnanoz 20 Mar 2009

อยากถามว่าซื้อแผ่นแท้มาอย่างเดียวก็เล่นได้เลยหรือว่าต้องซื้อ airtime ด้วยครับ
แล้ว แผ่น กับ airtime(ถ้าต้องใช้) ในไทยมีที่ไหนขายบ้างครับแล้วภาษาในเกมส์เป็น eng หรือ jp ครับ yoyo_71.gif

blueblood's Photo blueblood 20 Mar 2009

จำไม่ผิด code จะมากับกล่องคับ ใช้ code นั้น login 3000 บาทได้มั่ง ถ้าจำไม่ผิด

air time ไม่แน่ใจ

ผมว่า online บ้านเรามีหลายตัวที่สนุก และ ก็ สะดวกกว่า นะคับ

WOW online ดีมากๆ air time 800- 1200 บาทต่อเดือน เกมส์นี่ผมแนะนำเลย ของเค้าดีจิง

Genocide Fang's Photo Genocide Fang 20 Mar 2009

ตัวเกมต้องจ่าย Airtime รายเดือนเดือนละ 12.95$ ในการเล่น
เพียงแต่ว่าถ้าซื้อกล่องใหม่ มันจะแถม Airtime ให้เล่นฟรี 1 เดือนแรก

ตอนนี้ FFXI ชุด Vanadiel Collection ของปีก่อน
ราคาผมเพิ่งดูอยู่ที่ 18 เหรียญ (ไม่ถึง 700 บาท) ได้
ถ้าคิดซะว่าได้เล่นฟรีเดือนแรกด้วย ก็จะเหลือค่าเกมจริงๆ ที่ต้องจ่ายไม่กี่เหรียญ
แถมได้ Expansion ครบทุกตัว ยกเว้น Wing of Goddess ที่เพิ่งออกล่าสุด
ผมว่าถ้าจะเริ่มเล่น กล่องนี้คุ้มสุดๆ ครับ

แต่ก่อนอื่น... ถามตัวเองก่อนว่าจริงจังแค่ไหน และเข้ากับสังคมได้ดีแค่ไหน

เพราะ FFXI เป็นเกมที่คุณต้อง Invest เวลาลงไปในตัวละครของคุณค่อนข้างมาก
ไม่ใช่นั่งตีมอนฯ แล้วตัวละครจะเก่งพรวดๆ ภายในเดือนเดียวอย่าง RO หรือ Lineage (หรือแม้แต่ WoW)
เพราะสเกลของเกมใหญ่มาก มากขนาดคนที่เล่นมาตลอด 5 ปียังเจอะเจออะไรใหม่ๆ ได้ทุกวัน
กว่า Job แรกของคุณ (จากอาชีพทั้งหมดที่มี 20 อาชีพตอนนี็) จะเลเวลเต็ม 75
อาจจะต้องใช้เวลามากกว่าสามเดือน ต่อให้เลเวลถึง 75 ก็อย่านึกว่าเล่นถึงท้ายเกมแล้วนะครับ
ที่เล่นมาทั้งหมดสามเดือนเนี่ยเพิ่งจะเป็น "โปรล็อก" ก็ว่าได้
เนื้อๆ ของเกมจริงๆ มันจะเริ่มถัดจากนั้นไปอีกแหละ

โชคดีที่ FFXI มีกลไกของเกม และระบบ Party Play ที่ยอดเยี่ยม
มิเช่นนั้นแล้วต่อให้สเกลของเกมใหญ่เพียงใดก็คงไม่อาจดึงดูดผู้เล่นเอาไว้ได้เป็นเวล
านาน
และ FFXI คงมิอาจครองตำแหน่ง MMORPG ที่มีผู้เล่นมากเป็นอันดับสองของโลก

ส่วนตัว เล่น MMO มาก็เยอะ ลองหมดทั้งของฝรั่ง เกาหลี ญี่ปุ่น
แต่จนถึงตอนนี้ ผมยังคงยกให้ FFXI เป็นเกมที่มีระบบ Party Play สนุกที่สุดตั้งแต่เคยเล่น MMORPG มา

MADOKA's Photo MADOKA 20 Mar 2009

สนใจอยู่เหมือนกันครับ งั้นขอถามสัก 2-3 ข้อนะครับ

*ปัจจุบันนี้ยังมีคนเล่นอยู่หรือเปล่าครับ
*เเล้วการจ่ายค่า airtime ต้องจ่ายผ่านบัตรเท่านั้นรึเปล่า หรือว่ามีทางจ่ายทางอื่นได้อีก
*เเล้วมันมี ทำลง pc หรือเครื่องอื่นหรือเปล่าครับ อยากลองก่อนเหมือนกันว่าสนุกเปล่า

badboy2522's Photo badboy2522 20 Mar 2009

คนที่เล่นในเกมนี่หน้าเนื้อใจเสือเยอาะนะครับ คนไทยนี่แหละ
เล่นได้ 5เดือนเลิกครับ
ไม่มีpartyดีๆ อย่าหวังเลยนะครับ คอยอย่างเดียว ไม่ต้องทำมาหากินอะไรเลยครับ
แถมทำskill chainพลาดโดนด่าอีก เวงกำ คนทำเกมกะว่า จ่ายตังค์แล้วคุณอยู่หน้าเกมไปเลย
วันนึง6ชม
อันนี้ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ

JYD's Photo JYD 20 Mar 2009

เกมนี้เน้น ปาร์ตี้ครับ
เลยมีจุดอ่อนที่เล่นคนเดียวแทบไม่ได้เลย

ความคิดผม ผมว่าเกมนี้ใช้เวลาในการเล่นนานเกิน และน่าเบื่อไปหน่อย
ตอนนี้น่าจะมีหลายเกมที่ระบบดีกว่านี้แล้วนะครับ เพราะเกมมันออกมานานมากแล้ว

ไม่เคยเล่นเกมอื่นน่ะ เคยเล่นแต่ FFXI

ผมว่าถ้าเค้าปรับปรุงให้มันกระชับและเข้าใจง่ายแบบ FFXII จะสนุกกว่านี้เยอะเลย
Edited by JYD, 20 March 2009 - 09:31 AM.

Tommi's Photo Tommi 20 Mar 2009

ยอมรับว่าสนุกมากๆครับ แต่เกมส์้ใช้เวลาเล่นนานมาก เพราะเราไม่สามารถเล่นลุยๆแบบคนเดียวได้ (จะได้เฉพาะประมาณ level 1-10) ต้องประกาศหา party ตลอดทุกครั้ง party นึงต้องมี 6 คน และองค์ประกอบ party นั้นต้องครบถ้วนด้วยนะครับ คือต้องมีพวก white mage, dark mage, paladin etc. ถ้ามีแต่พวกตัวอัดๆลุยๆอย่างเดียว หรือตัวเวทอย่างเดียวก็ไปไม่รอดครับ และทุกครั้งที่มีการตายหรือคนใน party เลิกเล่นไป กว่าจะรอเค้ากลับมาหรือหาตัวแทนคนอื่นมาเล่นนี่ก็ใช้เวลานานมากครับ ตอนนั้นผมใช้ white mage ซึ่งเป็นตัวที่หา party ง่ายๆ บางทียังรอเป็นชั่วโมงเลยครับ

อย่างที่ท่านอื่นบอกละครับ ถ้าคุณมาีเวลาว่างมากๆๆๆๆ ก็หามาเล่นเถอะครับ คุ้มแน่นอน ถึงแม้ว่าจะต้องเสียรายเดือนก็ตาม

peny's Photo peny 20 Mar 2009

ผมเคยเล่นเกมส์นี้อยู่ในช่วงที่มันออกแรกๆเลยครับ เวอร์ชั่นญี่ปุ่น เล่นอยู่ได้ 3-4เดือน ที่เลิกไม่ใช่ว่าไม่ชอบนะครับ แต่ผมแค่เป็นคนขี้เบื่อเอง

เคยเล่นเกมส์ MMORPG มาเยอะ เกมส์นี้ดีที่สุดสำหรับผม ผมชอบระบบ Party ที่สุดแล้ว ส่วนตัวคิดว่าอุตส่าห์เล่นเกมส์ออนไลน์ทั้งทีก็อยากเล่นกับคนอื่น เล่นเป็น party

ซึ่งเกมส์นี้มันบังคับให้เป็นอย่างนั้นอยู่แล้ว ถ้าไม่เป็นแบบนั้น ก็จะกลายเป็น MMORPG เกมส์อื่นๆที่มีมากมายตามท้องตลาดทั่วไป เพราะคนเก่งก็ลุยเดี่ยวทำได้ทุกอย่างๆกับเทพ

แต่มันก็เป็นข้อเสียไปในตัวด้วยเพราะมันทำให้เสียเวลาในการคอย Party ค่อนข้างมาก

tagazine's Photo tagazine 20 Mar 2009

มีคนเล่นอยู่ครับ ผมก็เพิ่งกลับมาเล่นรอบที่ 3 ล่ะ เพื่อนในเกมส์มันซื้อไอดีให้เล่น ก็เลยกลับไปเล่น

คนไทยส่วนใหญ่อยู่ Sv Titan ครับ

เป็นรายเดือนครับ 12.95 ดอล

ตัวเกมส์มีทั้ง Client NA EU JP ครับ ทั้งหมดนี้เล่นรวมที่ SV เดียวกัน

คำถามที่เจอบ่อย ว่าจะมาเล่นตอนนี้จะทันคนอื่นไหม
ตอบได้เลย ทันครับเพราะไฟนอล มันสามารถเล่นได้ทุกอาชีพ สลับไปมาได้ เพราะมันต้องมี Subjob เพื่อเสริม Mainjob ให้เรา

เกมส์เน้นต้องปาตี้ แต่ตอนนี้ระบบใหม่มาแล้วง่ายกว่าเดิม เราเอาตัวเลเวล 75(Max) ลดเลเวลไปเก็บเป็นเลเวลกับพวก Low Lv ก็ได้ทำให้เราเลเวลได้ไวขึ้น

ระบบนี้ถือว่าช่วยผู้เล่นใหม่ด้วย ว่ากลัวจะไม่มีใครปาตี้ด้วย ไม่ต้องกลัวครับ

ปล.ดูลายเซ็นผมดิ

tagazine's Photo tagazine 20 Mar 2009

เสริมนิดอาชีพตอนนี้นะ

Whatemage Blackmage Redmage Bluemage Samurai Ninja Monk Thife Bard Dancer Scholar Dragoon Warriror Corsire จำได้แค่เนี่ยอะ

Kanyne360's Photo Kanyne360 20 Mar 2009

airtime เกมนี้จ่ายผ่านบัตรเครดิตครับผม ^^; ภาษามีทั้ง eng jp ครับ เล่นรวมในเซิฟเดียวกันหมด ทั้ง PS2 XBOX360 PC จะคนยุ่นรึ US ก็รวมกันครับ ถ้ากลัวคุยกับคนยุ่นไม่รู้เรื่อง ไม่ต้องกลัว ตัวเกมมีระบบ แสดงคำบางคำ(เยอะแหละ ศัพท์จำเป็นที่ใช้บ่อยๆในเกมเกือบทั้งหมดและศัพท์พื้นฐาน) ให้เป็นภาษาตาม client ของคนเล่นครับ เช่นเราพิมพ์คำว่า "What" แล้วกด tab มันจะมีกรอบมาล้อมไว้ให้เหน พอพิมพ์ออกไป ถ้าฝ่ายตรงข้ามก็จะเห็นเป็นคำว่า "อะไร" ในภาษายุ่นครับ

littlecat's Photo littlecat 20 Mar 2009

เป็นคนหนึ่งที่ยังเล่นอยู๋ครับ น่าจะเล่นมาได้ร่วมสามปีล่ะ เคยแว่บไปเล่นเกมส์อื่นแต่เบื่อกลับมาใน 1 เดือน(แต่ยังไม่เคยลอง WoW) เพราะส่วนตัวแล้วชอบระบบปาร์ตี้
มากกว่าที่จะเก่งเทพคนเดียว ยิ่งไปกับปาร์ตี้ที่ แต่ละคนเอนจอยกับเกมส์หน่อยนี่ โหดมันส์ฮา

เล่นมา ร่วม สามปี ยังเล่นได้ไม่ถึง 30% ของเกมส์เลย หนทางของวาลนาดีล นั้นช่างยาวไกล

อ่อ ลืมครับ หลังจาก แพช ล่าสุด Wing Of Goddess สามารถ ซับจ๊อบ DNC (Dancer) ไป โซโล่ เองได้ด้วยนะครับ (แต่น่าเบื่อกว่าไปกับตี้เยอะ)

GanChan's Photo GanChan 20 Mar 2009

ผมก็เคยเล่นมาสามปีเหมือนกัน แต่ตอนนี้เลิกไปแล้ว เพราะย้ายไปอยู่หอแถวที่ทำงานแล้วเน็ตมันเน่ามาก

เท่าที่เล่นมาก็เป็นเกมที่เล่นสนุกมากเกมหนึ่งเลยครับ โดยเฉพาะระบบปาตี้ที่แบ่งหน้าที่กันอย่างดีเยี่ยม

แต่ก็เพราะมันดีเกินไปนี้แหละครับ เวลาที่เล่นจริงๆ แล้วมันต้องใช้เวลาเยอะมากในการรอปาตี้ บางวันนั่งรอทั้งวันยังไม่ได้ปาตี้เลย ( โดยเฉพาะจ๊อบที่ไม่ฮิตเท่าไหร่... )

ถ้าอยากเล่นจริงจังแนะนำให้อ่านข้อมูลในเว็บนี้นะครับ
Gamer Gate

เป็นเว็บหลักของคนไทยที่ยังคงเล่นกันอยู่ และมีข้อมูลค่อนข้างเยอะครับ

ถ้าอยากรู้ข้อมูลรายละเอียดของเกมก็ลองไปอ่านใน wiki ดู
FFXI wiki

ถ้าว่างๆ จัดๆ ไม่มีงานทำลองเล่นดูก็ได้ครับ รับรองไม่ผิดหวัง
ถ้าชอบ MMORPG ที่รายละเอียดเยอะๆ สมจริงๆ ด้วย และที่สำคัญ "เป็นสาวกไฟนอล" ก้อเล่นเถอะครับ

Elfitine's Photo Elfitine 20 Mar 2009

ถ้าเป็น server Titan มีคนไทยเล่น น่าจะอยู่ประมาณ 100-200 คนครับ แหล่งชุมนุมหลักๆ พวกนี้จะอยู่ที่ เวป GG ถ้าเ้น้นว่าอยากให้มีคนช่วยเวลาเริ่มต้นกับคนไทยเล่นด้วยกันเยอะๆ แนะนำ server นี้เลยครับ
ส่วนตัวผมเล่นอยู่ server Sylph มีคนไทยอยู่ 10-20 คน จา่ก 30 กว่้าๆ ..... ไม่ว่าจะเล่นของเครื่อง PC PS2 Xbox จะอยู่ server เดียวกันหมดครับ การจ่ายเงินก็อย่างที่ อ่านข้างบนละครับ ประมาณ 400 บาท

ส่วนจ่ายด้วยอะไร มีด้วยกัน 2 แบบ
1. แบบ Client JP จะจ่ายด้วยบัตรเติมเงินสดครับ ในกรุงเทพน่าจะหาซื้อได้ แต่ผมไม่รู้ว่าที่ไหนนะ หรือถ้ามีเพื่อนที่ญี่ปุ่นก็ฝากซื้อเลยครับ ข้อดีของอันนี้คือ พอครบ 1 เดือน มันก็ตัดวันที่หมดเลย จะเล่นต่อก็มาเติมใหม่
2. แบบ ทั่วไปนอกจาก Jp จะจ่ายด้วยบัตรเครดิต หรือ *ถ้าไม่มีบัตรเครดิต สามารถจ่ายด้วยบัตร E-banking ของธนาคารกสิกรครับ ธนาคารอื่นก็มี แต่เคยได้ยินมาว่าของไทยพาณิชย์จ่ายไม่ได้ ข้อดีก็คือ ไม่ต้องมานั่งหาซื้อ บัตรเติมเงิน ข้อเสียคือ .... มันตัดเงินเราทุกเดือนๆ ไม่ว่าจะเล่นหรือไม่เล่นแถมตรงเวลาอีก ถ้าคิดจะเลิกหรือหยุดเล่นต้องไปยกเลิกไอดีในเกมส์ก่อนนะครับ

ระบบการเล่นก็ เน้นปาตี้ ครับ หรือ จะเล่นด้วยตัวคนเดียวก็ได้ มันจะมีอาชีพที่เหมาะสำหรับเล่นคนเดียวอยู่ (เพราะคนอื่นไม่เอาเข้าปาตี้...) ไฟนอล 11 เป็นเกมส์ที่บังคับเข้าสังคม ถ้าคิดอยากจะเก่งจริงๆ ก็ต้องคุยกับฝรั่งนะแหละครับ หรือสามารถคุยญี่ปุ่นได้ ก็จะดีมากครับ เพระาบาง Event ต้องใช้คน 6-36 คน คนไทยส่วนมากเลยไปกระจุกกันที่ Titan อย่าง Server คนไทยน้อย เลยต้องไป join กับ NA แล้วใช้เวลาฝั่งนู้นเป็นหลัก
ยกตัวอย่าง Event Dyna คล้ายๆ กิลล์วอร์ละมั้ง... วันพุธ 6 โมงเช้า วันอาทิตย์ ตี 1 แต่ถ้าอยู่ Titan ก็จะเล่นเวลาปกติทั่วไปได้เพราะคนไทยเยอะ
ส่วนตัวผมเล่นมา 2 ปีกว่าแล้ว ยังจบไปแค่ 3 เนื้อเรื่องเอง ...อีกยาวไกล

การเริ่มเกมส์ก็เป็นอะไรที่ค่อนข้างยาก โดยทั่วไปจะเลิกเล่นภายใน 2 เดือน .... แต่แนะนำให้เล่นเกินเลเวล 40 ขึ้นไปครับ เพราะ หลัง 40 จะเริ่้มเห็นความโดดเด่นของอาชีพที่เล่น
การหาเงิน แรกๆ จะหายากมาก ... ส่วนมากจะได้มาจากการฟาร์ม ถ้าเป็นหลังๆ ก็สร้างไอเทมเอา หรือไปล่ามอนสเตอร์ระดับ Boss เพื่อจะดร๊อบของแพงๆ แต่ส่วนมากจะต้องไปหลายคน
ส่วนพวกชุดเกราะ หรือ อาวุธ ตอนเลเวล 50+ จะมีเควสสำหรับทำชุดประจำอาชีพ ถ้าเล่นใหม่ๆ อาชีพแรก ทำคนเดียวไม่มีทางครับ ต้องหาคนช่วย
การเก็บเลเวล เดี๋ยวนี้สามารถเก็บคนเดียวได้เพราะมีระบบใหม่เข้ามา เรียกย่อๆ ว่า FoV ทำให้่ได้ exp พิเศษ แต่ยังไงปาตี้ก็ไวกว่าอยู่ดี ถ้าอาชีพที่คุณเล่นมีคนต้องการก็หาปาตี้ง่ายครับ (ณ เวลานั้น)
ถ้าไม่มีบางทีทั้งวันก็หาปาตี้ไม่ได้เลย
อาชีพ ทั้งหมดมี 20 อาชีพ แบ่งเ้ป็น 4 ประเภท
1. Tank : Ninja, Paladin
2. DD : Warrior, Monk, Thief, Dark Knight, Ranger, Samurai, Dragoon, Blue Mage, Puppetmaster, Beastmaster
3. Mage : White Mage, Black Mage, Red Mage, Summoner, Scholar
4. Buffer : Bard, Corsair, Dancer
เ้ควส ในส่วนนี้จะมีเป็นข้อดีๆ หลักของ FFXI คือจะมี Cut Screen ให้ดูและมีตัวเราอยู่ใน CS นั้นด้วย ไม่เหมือนกับเกมส์ส่วนมากที่ จะมีแต่คำพูดอย่างเดียว

เอ่อ.... นึกอะไรไม่ออกแล้วครับเอาเป็นว่าจะเล่น FFXI ต้องอดทนและพยายามมากช่วงแรกๆ .... ถ้าสงสัยอะไรก็ถามมาได้ครับ

Genocide Fang's Photo Genocide Fang 20 Mar 2009

ใครที่เคยเล่นแล้วเลิกเพราะหน่ายระบบปาร์ตี้ที่หายากและต้องรอนาน
วางใจได้ครับ เพราะอัพเดตใหญ่ล่าสุด(ก็นานละ) เกมมันใส่นวัตกรรมพลิกเกมเข้ามา
นั่นคือระบบ Level Sync ที่ทำให้สามารถลดเลเวลตัวเองลงไปเท่ากับใครก็ได้ในปาร์ตี้
โดยความสามารถของตัวละคร และประสิทธิภาพของเครื่องสวมใส่ จะถูกลดลงเป็นอัตราส่วน
หลังจากมีระบบนี้มาการนั่งหาปาร์ตี้ก็ไม่ใช่เรื่องยากอีกต่อไป คนที่เลเวลสูงก็สามารถเล่นกับ
คนเลเวลต่ำได้โดยที่ไม่เสียผลประโยชน์ใดๆ

ส่วนเรื่ององค์ประกอบปาร์ตี้ ที่บอกว่าต้องให้ครบทุกแขนงปาร์ตี้ถึงไปได้นั่น ก็ไม่ต้องคิดมากแล้วครับ
อาชีพใหม่ที่เข้ามา 2 expansion หลังมันมีความยืดหยุ่นสูง บางอาชีพสามารถสลับไปทำหน้าที่อื่นแทนได้
อย่าง Scholar ที่เป็นได้ทั้ง Black/White Mage, อาชีพ Corsair ที่เป็นทั้ง Attacker/Buffer ได้
หรือ Dancer ที่ทำหน้าที่ได้หลากหลายแล้วแต่สถานการณ์

FFXI เป็นเกม MMO ที่แปลก นั่นคือความสนุกมันจะค่อยๆ เพิ่มตาม LV จ็อบที่เพิ่มขึ้น
คือยิ่งตัวละครเลเวลสูง มันจะมีแท็คติคใหม่ๆ มาช่วยดึงดูดระบบ Party Play เสมอๆ
คนส่วนมากมักจะเลิกกันไปก่อนที่ตัวละครจะทันได้เล่นสนุกนั่นละครับ

อีกอย่างนึงที่ต้องทราบ เล่น FFXI คุณต้องศึกษาเยอะ
เพราะแต่ละจ็อบมีหน้าที่ในปาร์ตี้ที่ต่างกันไปชัดเจนมาก
และสมาชิกแต่ละคนต้องทำหน้าที่ของตัวเองอย่างค่อนข้างเคร่งครัด
เพราะเกมนี้เข้มงวดอย่างที่ว่า พลาดคนเดียว มีโอกาสตายทั้งปาร์ตี้ง่ายๆ ครับ
ดังนั้นการสื่อสารกับคนอื่นจึงจำเป็นมาก ถ้าไม่แน่ใจว่าต้องทำยังไง ให้ถาม
ปาร์ตี้ฝรั่งร้อยละ 95% ที่ผมเล่นด้วย ไม่คิดมากเรื่อง Noob และไม่คิดมากเรื่องตาย
ตราบเท่าที่ Noob มันรู้จักเรียนรู้และไม่ทำผิดที่เดิมซ้ำๆ กัน

ไม่เพียงทางบู๊ แต่ทางบุ๋นก็สำคัญ
จุดเด่นที่สุดอีกจุดหนึ่งของโลก FFXI ที่ไม่มีในเกม MMO อื่นๆ
นั่นคือระบบเศรษฐกิจผ่าน Auction House ที่ลุ่มลึกและซับซ้อนอย่างกับตลาดหุ้น
แรกๆ อาจจะยังไม่ใช่เรื่องสำคัญ แต่เมื่อเล่นไปนานๆ แล้วจะรู้ว่าถ้าไม่เข้าใจ Flow ของระบบ
เล่นเป็นปีๆ ชีวิตคุณก็จะไม่มั่งคั่งขึ้นเลยสักนิด คือเอาแต่เข้าปาร์ตี้เก็บเลเวลอย่างเดียวมันไม่รอด
มันจะต้องมีวันพักสู้แล้วหันมาหาเงินสร้างฐานะ สลับไปกับวันทำเควสต์สร้างชื่อเสียงตัวละคร ฯลฯ

ดังนั้น จึงต้องถามอีกครั้งนึงว่า ตั้งใจจริงรึเปล่า หรือว่าแค่อยากหาเกมเล่นๆ ฆ่าเวลาครับ
พูดได้เลยว่า FFXI ไม่ใช่เกมระดับ Casual แบบภาคอื่นๆ แต่มันเป็นเกมของคน Hardcore เลยละ

MADOKA's Photo MADOKA 20 Mar 2009

อ่านจากที่ทุกท่านโพสมาเเล้ว ดูท่าจะเป็นเกมส์ที่น่าเล่นมากๆเลยนะี่นี่
ต้องลุยเป็นหมู่คณะ (ทำให้นึกถึงตอนล่าบอส ใน L2 ลุยกันเป็นร้อย เเต่รอดไม่ถึง 10)

จากที่อ่านมาทั้งหมดเเสดงว่าถ้ามีพื้นฐานการเล่นเกมส์ MMO มาก่อน อย่างเช่น RAGNAROK,Linage2 (เคนเล่นเเค่ 2 เกมส์นี้)
ก็น่าจะเข้าใจในระบบได้ไม่ยากเท่าไร

เเล้วเรื่องเเลคนี่ เยอะไม๊ครับ โดยส่วนตัวผมมีความถนัดในการเล่นสาย Support (ไม่เคยจับสายอาชีพอื่นเลย) กัวว่าการใส่ Buff เเต่ล่ะครั้ง
มันจะช้าทำให้คนในทีมตายหรือเปล่า

ไม่เเน่ครับเร็วๆนี่อาจได้เข้าไปพบกัน yoyo_53.gif

Elfitine's Photo Elfitine 20 Mar 2009

เออ... จะบอกว่าคนละเรื่องกับ RO - Linage2 เลยละครับ ที่แน่ๆ เลิกใช้เมาส์มาจับคีบอร์ดแทนแน่นอน หรืออาจจะเป็นจอยก็ได้ .... =)
เรื่องแลค คงจะไม่ครับ เพราะ โมเดม 56 เคเล่นฉิวเลย...
ส่วนเรื่องอาชีพ support บัพไฟนอลอยู่เป็นนาทีครับ พวก Protect หรือ Shell จะอยู่้ 30 นาที เวทย์อื่นๆ ระยะเวลาก็ต่างกันไปครับ ยกตัวอย่าง อาชีพ Bard คอยร้องเพลงอย่างเดีัยว ร้องได้เต็มที่ 2 เพลง ถ้าร้องเพลงใหม่ก็จะไปทับกับเพลงแรก Effect จะอยู่ที่ 1 นาที แต่หลังๆ ตอนเลเวล 75 สามารถอัพเกรด สกิลได้เช่น ใช้เวลาร้องเพลงนานขึ้น แต่อยู่นานขึ้นประมาณนี้

JYD's Photo JYD 20 Mar 2009

QUOTE (MADOKA @ Mar 20 2009, 05:03 PM) <{POST_SNAPBACK}>
อ่านจากที่ทุกท่านโพสมาเเล้ว ดูท่าจะเป็นเกมส์ที่น่าเล่นมากๆเลยนะี่นี่
ต้องลุยเป็นหมู่คณะ (ทำให้นึกถึงตอนล่าบอส ใน L2 ลุยกันเป็นร้อย เเต่รอดไม่ถึง 10)

จากที่อ่านมาทั้งหมดเเสดงว่าถ้ามีพื้นฐานการเล่นเกมส์ MMO มาก่อน อย่างเช่น RAGNAROK,Linage2 (เคนเล่นเเค่ 2 เกมส์นี้)
ก็น่าจะเข้าใจในระบบได้ไม่ยากเท่าไร

เเล้วเรื่องเเลคนี่ เยอะไม๊ครับ โดยส่วนตัวผมมีความถนัดในการเล่นสาย Support (ไม่เคยจับสายอาชีพอื่นเลย) กัวว่าการใส่ Buff เเต่ล่ะครั้ง
มันจะช้าทำให้คนในทีมตายหรือเปล่า

ไม่เเน่ครับเร็วๆนี่อาจได้เข้าไปพบกัน yoyo_53.gif

เอ่อ ระบบเกมของFFXI ยุ่งยากกว่าสองเกมข้างต้นค่อนข้างเยอะครับ
อย่างที่บอก เกมนี้สำหรับฮาร์ดคอร์เกมเมอร์จิงๆ

noialb's Photo noialb 20 Mar 2009

เลิกไปนานแล้ว
เล่นแล้วติด
เสียคนไปพัก1เลย