`
←  RPG Corner
Logo
»

Lost Odyssey & Star Ocean

kokla's Photo kokla 19 Mar 2009

เล่นทั้งสองเลยครับ

Sora-K's Photo Sora-K 19 Mar 2009

ผมว่าเล่นทั้งคู่แหละ ตอนนี้เล่น so4 อยู่ กะว่าจบแล้วก็จะไปหา LO มาเล่น

Fuunsaiki's Photo Fuunsaiki 19 Mar 2009

เอาLostละกัน เพราะ soผมไม่ชอบฉากต่อสู้เลย ตอนภาค3ง่ะ ผมตามไม่ค่อยทันมันไวมากๆ แต่ตอนso2ผมว่ามันสนุกกว่านะ ส่วนภาค4ยังดองไหอยู่

Julong's Photo Julong 19 Mar 2009

สนุกทั้งสองเกมครับ แต่ผมชอบ Star Ocean 4 มากกว่า Kay..... yoyo_55.gif

xbox360RedLED's Photo xbox360RedLED 19 Mar 2009

ผมเล่น Fall Out 3แล้วมาเล่น RPG J S.O.4ความสนุกลดลงเยอะเลยครับดูมันแข็งๆ เพราะผมติดความอิสระของเกม

ruicosta's Photo ruicosta 19 Mar 2009

ผมไม่ชอบ LO ไม่ใช่เกมมันไม่ดี แต่ไม่รู้สึกว่าโดนเองมากกว่า

JRPG เจนนี้ของ PS3 กับ 360 เล่นมาเกือบทุกเกม ที่โดนจริงๆก็แค่ SO4 กับ TOV นอกนั้นอยู่ในระดับโอเค เฉยๆ แล้วก็ผิดหวัง

Onion's Photo Onion 19 Mar 2009

เล่นทั้งคู่ครับเมื่อก่อนไม่ติด RPG ตอนนี้ติดงอมแงม

Kyle's Photo Kyle 19 Mar 2009

Star Ocean 4
'Kay ?

NUVEAU's Photo NUVEAU 19 Mar 2009

QUOTE (ruicosta @ Mar 19 2009, 03:02 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมไม่ชอบ LO ไม่ใช่เกมมันไม่ดี แต่ไม่รู้สึกว่าโดนเองมากกว่า

JRPG เจนนี้ของ PS3 กับ 360 เล่นมาเกือบทุกเกม ที่โดนจริงๆก็แค่ SO4 กับ TOV นอกนั้นอยู่ในระดับโอเค เฉยๆ แล้วก็ผิดหวัง

ผมพอจะเข้าใจคุณแล้วครับ ว่ารสนิยมการเล่นเกมของคุณไม่ได้อยู่ที่
เนื้อเกมเป็นหลัก แต่อยู่ที่ตัว character ซะมากกว่า เนื่องจากคุณ
อาจจะเป็นคนที่ไม่ชอบตัวละครที่เป็นแบบ realistic ก็ได้ แต่คุณจะ
ชอบตัวละครที่เป็นอุดมคติมากกว่า

ruicosta's Photo ruicosta 19 Mar 2009

QUOTE (NUVEAU @ Mar 19 2009, 03:34 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมพอจะเข้าใจคุณแล้วครับ ว่ารสนิยมการเล่นเกมของคุณไม่ได้อยู่ที่
เนื้อเกมเป็นหลัก แต่อยู่ที่ตัว character ซะมากกว่า เนื่องจากคุณ
อาจจะเป็นคนที่ไม่ชอบตัวละครที่เป็นแบบ realistic ก็ได้ แต่คุณจะ
ชอบตัวละครที่เป็นอุดมคติมากกว่า

ไม่เถียงเลย ผมให้ความสำคัญเรื่องคาแรคเตอร์ ดีไซน์ เยอะอย่างที่ว่าแหละ แต่ไม่จำเป็นว่าต้องเป็นสไตล์ตัวการ์ตูนหรอกครับ สไตล์คนจริงแบบ FFVIII ก็ชอบอยู่ แต่ก็ให้ความสำคัญเป็นรองระบบกับเนื้อเรื่องนิดหน่อย ลองคำนวนคร่าวๆดูเล่นๆ

เนื้อเรื่อง ( รวมการดำเนินเรื่องด้วย ) - 30

ระบบ - 30

คาแรคเตอร์ ดีไซน์ - 20

ภาพ / เสียง - 10

แพคเกจ - 5

คะแนนพิศวาสส่วนตัว - 5

เนื้อเรื่องกับระบบสำคัญจริง แต่ถ้าตัวละครไม่โดน มันก็ไม่ค่อยจะกระตุ้นต่อมอยากซื้ออยากเล่น แต่ไม่ใช่แค่ตัวละครโดนแล้วการดำเนินเรื่องเข้าขั้นห่วยอย่างเช่น Tears To Tiara ผมก็ไม่ชอบเหมื่อนกัน หรือระบบน่าเบื่อแบบ Blue Dragon หรือเหมื่อนจะสนุกแต่ไม่มีอะไรพลิกแพลง ต้นเกมเป็นยังไง จบเกมก็มีอยู่แค่นั้นแบบ X-Edge ก็ไม่ถูกใจ หรือทุกอย่างดูดี แต่ไม่สุด แบบ Valkyria ผมก็ยังชอบต้นฉบับอย่าง Sakura Taisen มากกว่า

ถึงจะบ่นเยอะแต่ก็ซื้อมาเล่นแทบทุกเกมนั่นแหละ แต่ละเกมมันก็มีข้อดีของมัน แต่ร่ายข้อดีออกมามันไม่ง่ายเท่ากับข้อเสียน่ะ แฮะๆ yoyo_70.gif

T_CB's Photo T_CB 19 Mar 2009

ชอบ Star ocean 4 มากกว่านะ แต่ lost ก็ใช่ว่าจะไม่สนุกนะ
พูดง่ายๆ ถ้าเป็นคอ RPG ต้องเล่นทั้งคู่ครับ

Methawut's Photo Methawut 19 Mar 2009

ถ้า จขกท. ตัดสินใจยากแค่ว่าจะเล่นเกมส์ไหนก่อน แนะนำให้เปิดมาลองทั้ง 2 ครับ แล้วจะได้คำตอบเอง เพราะต่างคนก็ต่างชอบต่างกัน ถ้าถามผมส่วนตัวชอบ LO มากกว่า เพราะชอบ design ตัวละคร ส่วนระบบ quest ตามหาอาวุธ ก็ต่างๆกันไป คนละแบบ ชอบ LO อีกเรื่องเวลาใช้เวทหรือวางแผนต่างๆ มันค่อยๆคิด ใช้เวทย์แล้วได้นั่งมองภาพสวยๆ แต่ก็ว่านะครับ แล้วแต่คนจริงๆ นี่ก็เล่น RE5 จบหละ จะลุย SO4 ต่อ ทั้งที่ผมเล่น SO4 ก่อน RE5 แต่ชอบ RE5 มากกว่าอีก เลยลุยให้จบไปก่อน

Freezing_Atmosphere's Photo Freezing_Atmosphere 20 Mar 2009

แหะๆ ถ้ามี The Last Remnant ผมจะให้เกมนั้น

ถ้าไม่มีผมให้ LO ละกันครับ
ชอบ Turn based มากกว่าน่ะ
ไม่ค่อยถูกใจ RPG แนวแบบเข้า Battle แล้วบังคับวิ่งฟันเท่าไหร่

BF2142's Photo BF2142 20 Mar 2009

เทียบไม่ได้เลยครับคนละแนวคนละกลุ่มผู้เล่น-*-
So4 ยุ่นสัญชาติยุ่นขายคนยุ่นเป็นArpgบังคับเองเล่นเองสู้เอง
ภาพสดใสเอาใจโอตะยุ่น

LOมาจากยุ่นแต่ขายอินเตอร์ ตัวละครมีแต่หน้าแก่ๆเน้นสมจริง
ระบบrpgคลาสซิกเทิร์นเบส แบบffภาคเก่าๆ

ตัดสิ้นใจเทียบกันไม่ได้ครับแต่บอกได้ว่าแหร่มทั้ง2เกม
Edited by BF2142, 20 March 2009 - 04:15 PM.

ryangiggs's Photo ryangiggs 20 Mar 2009

Lost Odyssey เล่นจบไปแล้ว

Star Ocean กำลังเล่นแผ่น 3 อยู่

เปรียบเทียบแล้ว ผมชอบ Lost Odyssey มากกว่าครับ

แต่ทั้ง 2 เกมก็เป็นเกมที่ ผมชอบ ทั้งคู่ (แฟน RPG อยู่แล้ว)

(อีกเกมที่ชอบมากคือ Eternal Sonata)

ข้อเสียของ Lost คือการโหลดที่บ่อยและช้ามากๆ

ซึ่งตอนนี้ Xbox360 ก็สามารถลงเกมกับ HDD ได้แล้ว ปัญหาก็หมดไป

ส่วนระบบการเล่นแบบ Turn Base มันก็แล้วแต่คนชอบ/ไม่ชอบ (ผมได้ทั้ง Turn Base, Action)

Turn Base มันก็มีเวลาคิดกลยุทธ์เยอะ มีวิธีสู้ให้เลือกเยอะ

ส่วน Action แบบ Star Ocean ก็มันๆเหมือนเกม Action แต่กลยุทธ์ก็จะซ้ำซากกว่า

มุมกล้องนี่ Star Ocean ทำได้ไม่ดีเท่า Lost จริงๆครับ มุมกล้องมันหมุนมั่วๆ

เนื้อเรื่อง ผมให้ Lost ดีกว่า Star Ocean มากๆครับ

Star Ocean เนื้อเรื่องเบๆนะ ไม่ตื่นเต้น ไม่ซาบซึ้งอะไร

ส่วน Lost มีเนื้อเรื่องที่เยี่ยมยอดมาก เนื้อเรื่องผู้ใหญ่หน่อย สมจริง yoyo_31.gif

ยิ่งถ้าอ่านภาษาอังกฤษพอได้ และอ่านบันทึกต่างๆที่เก็บได้มา

จะยิ่งอินกับเนื้อเรื่องขั้นเทพมากมายครับ รู้ที่มาที่ไป เหตุผลของตัวละครอย่างละเอียด

k9999's Photo k9999 23 Mar 2009

Lost Odyssey ทำออกมาดีกว่าครับแต่ Star Ocean ก็ดีมากนะคะแนนในใจผมสูสีครับ 8.2 กับ7.5

k9999's Photo k9999 09 Nov 2009

lost odyssey แจ๋วกว่าครับ

Sora-K's Photo Sora-K 09 Nov 2009

Lost ครับ ผมรู้สึก SO4 มันไม่ค่อยมีอะไรเท่้าไหร่ เนื้อเรื่องก็งั้นๆ ความอลังการก็ไม่มีเลย(ดาวดูกิ๊กก๊อกไงไม่รู้ มีเมือง 2 เมืองเล็กแถมเล็กสุดๆ-*-) แต่ที่ผมสนุกกับเกมนี้คือระบบต่อสู้ ตะลุมบอนไม่ยั้ง ใส่ักันสุดๆ ต่อคอมโบยิกๆ เนี่ยแหละที่ผมว่าโอเค แต่ยังไงก็ตาม ผมก็ชอบที่จะบังคับทุกตัวมากกว่าบอทบังคับให้แบบเกมนี้ มันเหมือนจะกลายเป็นเกม action แล้ว

แต่ในบรรดา JRpg ทั้งหมดจริงๆนะครับ ผมขอแนะนำให้เล่น the last remnant สำหรับผมๆว่าหนุกที่สุดตั้งแต่เคยเล่นเกม rpg มาแล้ว (ผมว่าหนุกกว่าไฟนอลนะ อิอิ) ระบบการเล่น เนื้อเรื่อง ความอลังการ เจ๋งสุดๆ อย่าง SO4 ทำ expX8 เก็บเลเวลให้เยอะๆ แล้วไปเจอบอส 1-2 นาที ใส่สกิลอย่างเดียวก็จบแล้ว แต่นี่มันไม่ใช่ มันมีอะไรมากกว่านั้นอีกเยอะ ถ้ายังไม่เคยเล่น เชื่อผม เกมนี้ สุดยอดมากครับ
ปล. อย่าไปเชื่อเวป ฝรั่ง ให้น้อยกว่าความเป็นจริงมากๆ-*-

nickname026's Photo nickname026 09 Nov 2009

ผมไม่ชอบ SO4 เอาเสียเลยครับ ถ้าชอบแนวนี้ผมว่า Tale ดูดีกว่าครับ เล่นแล้ว ยม เวียนหัว กราฟฟิคหยักมากๆ

LO เล่นจนจบก็สนุกดีครับ(AP980) แต่ไม่ได้ชอบเพราะรู้สึกว่ามันง่ายเกินไป ตัวละคร ก็เยอะไปนิด
แถมความสามารถซ้ำๆกันอีก เป็นเทิร์นเบส ที่ไม่ต้องใช้ทักษะผู้เล่นเลยครับ

เอา JRPG เจนนี้ที่ออกมาขายตอนนี้ผมว่า Last Remnant ครับ ควายสุด เล่นแบบ ท้าทายดี พอเล่นเป็นแล้วจะสนุกแบบหยุดไม่อยู่ทีเดียว