`
←  Room of Terror : for horror game
Logo
»

สิ่งที่ผมเซ็งกับ RE5

oakzter's Photo oakzter 16 Mar 2009

QUOTE (Warizz @ Mar 16 2009, 11:35 AM) <{POST_SNAPBACK}>
เซ็งอย่างเดียวคือเดินยิงไม่ได้นี่แหละ นอกนั้นแจ่มหมด

ถ้าเดินยิงได้แล้ว BIO จะไม่ใช่ BIO จริงๆเหรอ ผมว่าไม่นะ
ผมว่าเอกลักษณ์ของไบโอมันคือ Survival-Horror ตะหาก

ถ้ามันทำให้น่ากลัวแบบภาคเก่า แล้วทำให้มันต้อง Survival มากกว่านี้ แต่เดินยิงได้ คุณจะคิดว่ามันไม่ใช่ BIO เหรอ?

เห็นผมบ่นๆก็ไม่ได้หมายความว่าไม่ดีนะ
ตอนเล่นเดโมยังหงุดหงิดๆเลยแต่ก็ล่อLE zone3มาเก็บไว้เหมือนกัน

ที่เห็นด้วยตรงที่ว่าต่อให้เปลี่ยนให้เดินยิงได้
มันก็ยังคือไบโออยู่นะ

เดินยิงได้ผมว่ามันเป็นการบังคับพื้นฐานที่เกมส์ Next Gen พึงควรจะมีน่ะครับ

ดูการพัฒนาของMGSทุกภาคเป็นตัวอย่างดีไหม
Edited by oakzter, 16 March 2009 - 06:51 PM.

csoon's Photo csoon 16 Mar 2009

QUOTE (xx GiMiNi xx @ Mar 16 2009, 04:50 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ยิงแล้วเดินไม่ได้ก็เซ็งเหมือนกันครับ แต่มันก็ได้ความกดดันเพิ่มมา yoyo_15.gif

คิดเหมือนกันเลย ถ้าจะให้ผมเทียบนะ Bio มันเหมือนกับรถเกียร์กระปุกอ่ะครับ ที่จะต้องมาคอยพะวงว่าเราต้องเหยีบบครัชก่อนตลอดเวลา เพื่อจะได้ยิงได้

เป็นการเพิ่มความกดดัน ให้เราพะวงก่อนจะยิง step นึง

ส่วนแนวเกมเดินยิงต่างๆเหมือนเกียออโต้ ยิงเลยไม่ต้องเหยียบครัช มันให้อารมณ์คนละแบบ ส่วนตัวผมชอบเกมนี้นะ (เพิ่งซื้อ ps3 มีเกมส์เดียว 555)

เพียงแต่ผมเทียบกับที่ผมเล่น demo ผมไม่ค่อยชอบแนวเดินยิงๆเท่าไหร่ อย่างว่าแหละ ของแบบนี้ แล้วแต่คนอ่ะครับ

MoDiFy's Photo MoDiFy 16 Mar 2009

ทำไมไม่มีใครบ่นเหมือนผมเลย "เครื่องพิมพ์ดีดหายไปไหน?"
เอกลักษณ์เลยนะ เสียงเครื่องพิมพ์ดีดเนี้ย งงมากๆเลย

PSMAN's Photo PSMAN 16 Mar 2009

QUOTE (MoDiFy @ Mar 16 2009, 08:30 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ทำไมไม่มีใครบ่นเหมือนผมเลย "เครื่องพิมพ์ดีดหายไปไหน?"
เอกลักษณ์เลยนะ เสียงเครื่องพิมพ์ดีดเนี้ย งงมากๆเลย

55 อันนี้เก็ท ต้องวิ่งหาน้ำหมึกด้วยซินะ
อีกอย่างนึงมุมกล้องแบบเดิม ประเภทเหมือนดูจากกล้องวงจรปิดที่ตั้งอยู่กับที่เนี่ย
หลอนสุดๆ นะ แบบอยู่ดีๆ ก็พุ่งออกมาจากขอบจออะ yoyo_30.gif
Edited by PSMAN, 16 March 2009 - 09:59 PM.

abominog's Photo abominog 16 Mar 2009

QUOTE (MoDiFy @ Mar 16 2009, 08:30 PM) <{POST_SNAPBACK}>

นั้นหน่ะซิ ผมก็ลืมไปเหมือนกันหน่ะเนี่ย yoyo_71.gif

Ivarov's Photo Ivarov 16 Mar 2009

RE1,2,3 ไม่เล่นเพราะกลัว yoyo_30.gif
RE5 ไม่เล่นเพราะมันเกมส์อะไรหว่า? yoyo_48.gif

MoDiFy's Photo MoDiFy 17 Mar 2009

ก็ถ้าบอกให้ผมนึกถึง BIO ผมคงนึกออกเลยว่า

"มีเสียงพิมพ์ดีด เช่น ตอนโหลดเซฟ เต้กๆๆๆๆ"
"มีซอมบี้ (อาจจะพัตนาได้ แต่ก็ยังเละๆ)"
"มีเสียงดังๆตอนกดเข้าเกมว่า BIO ฮาสาด"
"มีปริศนาให้แก้ (แน่ละ เกม adv นะเว้ยเฮ้ยๆๆๆๆ)"
"มี ชินจิ มิคามิ -*-"

ปล.บ่นไปสองไภเบี้ย เล่นเสียตำลึงตำ...
Edited by MoDiFy, 17 March 2009 - 12:52 AM.

Galaxy Exposition's Photo Galaxy Exposition 17 Mar 2009

บ่นมากับเรื่องเดินยิงเยอะแระ เพราะความเป็น BIO ทำให้ขายได้ ใช้แค่ชื่อเท่านั้น

Something's Photo Something 18 Mar 2009

รอภาค 6 ไงครั่บ เห็นตาโปรดิวซ์ แกบอกจะเปลี่ยนรูปแบบการเล่นใหม่หมด

แต่ผมว่าภาคนี้ตรงกระสุนน้อยๆนี่ มันทำให้เกมลุ้นดีนะครั่บ

ไม่งั้น เดินยิงสบายใจเป็นแรมโบ้ เกมส์คงลดความสนุกเยอะ

แต่มันน่าจะเดินเล็งได้ด้วยก็ดีนะ yoyo_57.gif

chanma's Photo chanma 18 Mar 2009

เซ็งตรงที่ยิงแล้วเดินไม่ได้เหมือนกันครับ...จะยิงทีต้องวิ่ง 100 ม.ก่อนถึงกลับหลังหันมายิง...(ที่เซ็งอีกอย่างคือ ไอ้หัวถุงถือเลื่อย)

FewEto's Photo FewEto 18 Mar 2009

แล้วทำไม bio outbrake เดินยิงได้ ? หรือว่าไม่นับเป็นซีรี่ย์ bio ?

peXXeq's Photo peXXeq 18 Mar 2009

เห็นบ่นกันจังว่า เดินยิงไม่ได้

แล้วภาค ทุกภาคที่ผ่านมา เอาเฉพาะ ซีรี่หลัก

มันก็เดินยิงไม่ได้ นี่ครับ

แล้วอีกอย่างที่ผมว่าเขาทำให้เดินยิงไม่ได้นี่คงเพราะ

ซอมบี้ หรือ พวกมาจินี่ มันเดินค่อนข้างช้า นอกจากมันจะวิ่ง

แล้วมันก็ยิงเราไม่ค่อยจะได้ด้วย ยิงได้ก็ไม่ถี่ยิบนัก

ถ้าให้เดินยิงได้ ผมว่ามันจะง่ายมากเลยนะครับ

ไม่เหมือน เกียร์ออฟวอร์ หรือเกมส์เดินยิงเกมส์อื่นๆ

ที่ศัตรูเป็นคนยิงปืนใส่เรา ถ้าไม่เดินยิงได้ ตูจะหลบยังไง

ไม่รู้แหละใครจะว่าไม่ดี ไม่ชอบไม่เป็นไรเอาเป็นว่าผมชอบ RE5 มากๆ

เพราะว่าเป็นเกมส์แรก ที่ AP 1000 เก็บง่ายดี

MoDiFy's Photo MoDiFy 18 Mar 2009

QUOTE (peXXeq @ Mar 18 2009, 06:45 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เห็นบ่นกันจังว่า เดินยิงไม่ได้

แล้วภาค ทุกภาคที่ผ่านมา เอาเฉพาะ ซีรี่หลัก

มันก็เดินยิงไม่ได้ นี่ครับ

แล้วอีกอย่างที่ผมว่าเขาทำให้เดินยิงไม่ได้นี่คงเพราะ

ซอมบี้ หรือ พวกมาจินี่ มันเดินค่อนข้างช้า นอกจากมันจะวิ่ง

แล้วมันก็ยิงเราไม่ค่อยจะได้ด้วย ยิงได้ก็ไม่ถี่ยิบนัก

ถ้าให้เดินยิงได้ ผมว่ามันจะง่ายมากเลยนะครับ

ไม่เหมือน เกียร์ออฟวอร์ หรือเกมส์เดินยิงเกมส์อื่นๆ

ที่ศัตรูเป็นคนยิงปืนใส่เรา ถ้าไม่เดินยิงได้ ตูจะหลบยังไง

ไม่รู้แหละใครจะว่าไม่ดี ไม่ชอบไม่เป็นไรเอาเป็นว่าผมชอบ RE5 มากๆ

เพราะว่าเป็นเกมส์แรก ที่ AP 1000 เก็บง่ายดี

ผมก็จำไม่ได้นะว่า Dead Space มีตัวยิงเราได้ไหม แค่ส่วนมากแน่ๆ เดินมาฟันเหมือนกัน
แต่....(รู้กันนะ)

เอาเป็นว่าเรื่องเดินยิงไม่ได้ มันไม่น่าใช้ประเด็นแล้วละผมว่า ประเด็นคือ ความหลอนมันหายไปหมดแล้ว(มั้ง)
หรือยังมีใครหลอนๆอยู่?

ปล.เอาไปเทียบกับ Dead Space ม้ามืดแห่งปีก็งี้ละครับ เกมเก่ามันมีภาษีกว่า แต่ทำออกมาสู้ไม่ได้ ก็เลยผิดหวังกันไปตามๆกัน
สังเกตง่ายๆ คนประกาศขาย ชุด LE กันเยอะมาก (ซึ่งผมไม่เคยเห็นเกมไหนที่คนประกาศขายชุด LE เยอะขนาดนี้เลยนะ yoyo_65.gif )
Edited by MoDiFy, 18 March 2009 - 09:33 PM.

Onion's Photo Onion 18 Mar 2009

โดยส่วนตัวแล้วผมเล่น RE มาทุกภาคจบสมบูรณ์หมดทุกแบบ แต่สิ่งเดียวที่ผมรับไม่ได้คือความหลอนของ RE ในรูปแบบเก่าๆมันหายไปหมดแล้วในภาค 5 ไม่มีศัตรูโผล่ออกมาให้หวาดระแวงอีกต่อไปเดินยิงแหลกอย่างเดียว ปริศนาของเกมมีไว้เพื่อถ่วงเวลาทำให้เกมนานขึ้นนิดนึง ศัตรูกากๆถ้าไม่ปรับเป็นยาก-ยากสุดนี่แทบไม่มีลุ้น แต่ถ้าลองกลับไปเล่น RE1 ของ PS จนตอนนี้ฉากที่ทำให้ผมสะดุ้งในสมัยก่อนตอนนี้ก็ยังสะดุ้งอยู่ถึงแม้ว่าภาพมันจะเหลี่
ยมๆก็ตาม ยกตัวอย่างเช่น ซอมบี้ในตู้เสื้อผ้า กับ เจอหมาตัวแรก พอมาเจอภาค 5 แล้วสำหรับผมที่เล่นมาตั้งแต่ ป.4 จนตอนนี้ทำงานค่อนข้างผิดหวังครับ เล่นจบ 3 รอบก็ไม่เล่นต่อแล้วเก็บแผ่นเอาไว้โชว์สวยๆดีกว่า อ่อแล้วภาคนี้ก็เป็นภาคที่ผมหยุดเล่นเร็วที่สุดด้วยครับแค่ 2 อาทิตย์เอง

แล้วไม่รู้ว่า T กับ G Virus หายไปไหนเหมือนกับว่าอยู่ดีๆคนเขียนบทก็ลากให้พาราไซท์มาเป็นศัตรูหลักซะงั้นแม้กระท
ั่งเวสเกอร์ก็เอากับเค้าด้วย จากศัตรูที่เป็นสัตว์ร้ายกระหายเลือด กลายเป็นซุปเปอร์แมนสู้กัน โดยรวมผมให้แค่ 6/10 ครับถ้าเทียบกับ Resident Evil Series ด้วยกันทั้งหมด