`

Jump to content

สรุปการ Port Forwarding สำหรับ NAT3 จะเปลี่ยนเป็น NAT2 (router จาก true)

19 replies to this topic

#1 DukEy

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• High Members

Posted 09 March 2009 - 10:25 PM

ขออิงตาม router ที่ได้มาจาก true (zyxel p660hw-T1v2) เท่านั้นนะครับ เพราะผมใช้อันนี้อ่ะ (แหะๆ)

ก่อนอื่นเมื่อเอาคอมต่อเน็ท เล่นได้ตามปกติแล้ว
พอเอา ps3 ต่อ เข้าที่ settings > network settings > internet connection test
ปรากฎว่า NAT type ขึ้นเป็น NAT3 >>> NAT3 คือเล่นเกมผ่านเน็ทไม่ดี ต้องเป็น NAT2 ถึงจะดี
เราก็จะมาทำให้มันเป็น NAT2 กัน

วิธีทำคร่าว ๆ คือ
1. ตั้งให้ router ส่ง ip ให้ ps3 เป็น ip เดิมเสมอ (ไม่เอาแบบ automatic)
2. ตั้งค่าให้ router เรา forward port ต่าง ๆ ที่ต้องการไปยัง ip ของ ps3

วิธีทำ
1. ดู ip ที่ ps3 เราได้รับ โดย เข้า ps3 ที่ settings > system settings > system information
จด IP address กับ MAC address ไว้
2. เข้าคอม (ps3 ต้องยังต่อกับ router อยู่นะ) เปิด web browser เช่น internet explorer แล้วตรงช่องที่เราใส่ web ตามปกติ ให้ใส่ 192.168.1.1 แทน
ใส่รหัสผ่านคือ admin เข้าไปที่ security (อยู่ตรงแถบข้างซ้าย) > firewall ตรงช่อง Active firewall ถ้ามีติ๊กถูกอยู่ ให้เอาออกซะ แล้วกด Apply ด้วยนะครับ อย่าลืม
เข้าไปที่ Advance (ล่างจาก security) > UPnP แล้วติ๊กถูกให้หมดทุกช่อง แล้วกด Apply ด้วย
เข้าไปที่ Network > LAN > Client List (แถบบนๆ) > ติ๊ก Reserve บรรทัดที่มี MAC Address ตรงกับ ps3 ที่เราจดไว้จากข้อ 1 แล้วกด apply ด้วย
ปิดแล้วเปิด router ใหม่ 1 รอบ
3. เข้าไปที่ http://www.portforward.com/english/routers...Type_3_to_2.htm
จะมีช่องที่เขียนว่า Enter Static IP Address ด้านบนช่องนั้นจะเขียนว่า Do not skip this step! ให้เราใส่ ip ที่ได้จาก ps3 (จากข้อ1) ลงในช่องนั้น
จากนั้น ก็ทำตามที่เว็ปมันบอกทั้งหมด
4. ที่ ps3 เข้า settings > network setings > internet connection settings > custom
ถ้า wired ให้เลือก auto-detect >auto > do not set > auto > auto > do not use > enable > แล้วกด o
ถ้า wireless > scan > เลือก wireless ของเรา > เลื่อนไปเรื่อย ๆ ถ้ามี WEP Key ก็ใส่ Password ที่เราตั้งไว้ > auto > do not set > auto > auto > do not use > enable > แล้วกด o
ดู NAT type ควรจะเป็น NAT2 แล้วนะ (ถ้ายัง ก็คงต้องถามผู้รู้ท่านอื่นแล้วอ่ะ)
5. จบแล้ว !

อันนี้เป็นขั้นตอนที่ผมทำมาทั้งหมดนะครับ คือผมเพิ่งจะสมัครเน็ทของ true วันนี้ แล้วก็เพิ่งติดตั้งเสร็จ
ก็ลองหาข้อมูลจากหลาย ๆ แห่ง แล้วทำดู
สรุปมาเป็นขั้นตอนง่าย ๆ สำหรับคนเริ่มใหม่ได้ดังที่กล่าวมา

ไม่รู้จะดีแค่ไหน สมบูรณ์แค่ไหน แต่คาดว่าคงจะพอช่วยคนที่ต้องการได้บ้าง

ผิดพลาดตรงไหนก็รบกวนผู้รู้ทั้งหลายช่วยแก้ไขด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

#2 longinuse

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Royal Executive Members

Posted 09 March 2009 - 11:30 PM

ขอเพิ่มเติมให้หน่อยนะครับ สำหรับเร้าเตอร์งี่เง่าตัวนี้นะครับ กรณีที่คุณเอาเร้าเตอร์ต่อกับคอมก่อน จะต่อกับเพลสาม หรือว่าต่อเพลสามเเล้วเอาไปต่อพร้อมกับคอม หรือต่อเชื่อมพร้อมกันเเล้วเอาคอมต่อเชื่อมก่อน จะงงไหมครับเนี่ย จะออก type3 ตลอดเหมือนเดิมนะครับ ถ้าอยากได้ type2 จริงๆเเระตลอด เปิดเร้าเตอร์ เเล้วเพลสามต่อเป็นอันดับเเรกเลย เเล้วก็ห้ามต่ออะไรเลยระหว่างเล่นเพลสามครับ ไม่ว่าจะคอม iphone อื่นๆ ที่เกียวกับเน็ต งง ตรงไหนไหมครับ ลองสอบถามได้นะครับ เพราะผมก็ใช้ตัวนี้เหมือนกันครับ

ขอบคุณท่านเจ้าของกระทู้เเทนเพื่อนๆ ด้วยนะครับ

#3 Mewmambo

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 1

Posted 10 March 2009 - 12:06 AM

ขอบคุฯมากคร๊าบบบ ได้ 2 แว้ววว

#4 tha

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 10 March 2009 - 01:54 AM

ขอบคุณมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆครับ
ทำมานานแล้ว หาวิธีมานาน
ได้แว้วว

ขอยกย่อง

ขอสรรเสริญ

เยี่ยมมม

#5 LOWRIDER

Estimado amigo

• High Royal Executive Members

Posted 10 March 2009 - 03:37 AM

แต่ก่อนจะทำหาอ่านทั้งกระทู้ถึงจะทำได้ งง yoyo_71.gif นี่มาแบบ step by step เยี่ยมจริง

#6 vincenzo

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 10 March 2009 - 04:05 AM

ยังสงสัยอีกข้อครับ เราต้องกำหนด พอร์ท ที่ฟอเวิดไปหรือเปล่าครับ หรือว่าฟอเวิดมันทุกพอร์ท เลย

#7 note_ps3

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 10 March 2009 - 07:14 AM

ขอบคุณมากครับ อธิบายละเอียดมากเลยครับ yoyo_24.gif

#8 ~veemail~

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 10 March 2009 - 07:35 AM

router ตัวนี้ยุ่งเหมือนกันนะครับ จะต่ออย่างอื่นด้วยก็ไม่ได้

#9 baskhoong

นักเล่นเกมตัวยง

Posted 10 March 2009 - 07:58 AM

ขอบคุณครับ

#10 ait1988

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 10 March 2009 - 08:43 AM

ไม่มีวิธีทำของ Huawei MT880 ของ true มั่งหรอ?

#11 Mr.Krajork

นายกระจอก

Posted 10 March 2009 - 08:51 AM

ขอเสริมให้อีกนิดนะครับ

ได้โอกาสเลยมาเล่าเรื่องnetworkนิดหน่อยให้ฟัง
พอดีวันนี้ไปเดินซื้อสายไฟ ide เป็น sata ให้พี่ชาย เหลือบไปเห็นพวกกล่อง wireless router มีป้ายภาษาไทยเขียนไว้ประมาณว่า ไม่สามาถเชื่องต่อ internet adls ได้ อะไรประมาณนี้
ไป TT&T พนง. ก็พูดแต่ router ruter router ซึ่งในความเป็นจริงแล้ว อาจทำให้พี่น้องเกิดควาสับสน
อาจไปซื้ออุปกรณ์มาผิดได้ อย่างไปซื้อ router มา กลับมาถึงบ้าน อ่า.......รูเสียบสายโทรศัพท์ ไม่มี นี่ตรูซื้ออะไรมาฟระ yoyo_92.gif ซึ่งควรที่จะซื้อ modem หรือ modem router ถึงจะถูกต้อง
ผมไปเจอคำอธิบายเรื่องนี้แบบง่ายๆมาครับ เลยเอามาแบ่งกัน

Router กับ Modem Router ไม่เหมือนกัน

Router คืออุปกรณ์เชื่อมต่อแบ่งสัญญาณ ไว้ใช้ในการแชร์ ข้อมูล อินเตอร์เน็ต
Modem อุปกรณ์เชื่อมต่ออินเตอร์เน็ต ที่มีความเร็ว 56k ส่วนมากนิยมใช้เป็น modem card
Modem ADSL อุปกรณ์เชื่อมต่ออินเตอร์เน็ต ความเร็วสูง ผ่านทางสายโทรศัพท์เช่นกัน
modem router เป็นเทคโนโลยีที่รวมทั้ง modem adsl และ router รวมไว้ด้วยกัน กล่าวคือ สามารถเชื่อต่ออินเตอร์เน็ตและสามารถแชร์อินเตอร์เน็ตได้ อีกทั้งยังสามารถตั้ง auto connect internet ได้ แม้เราจะปิดเครื่อง computer ก็ตาม

ตามความที่ผมอ่านที่คุณ DukEy มานี้ ผมเข้าใจว่าเป็ตัว modem ซึ่งยี่ห้อรุ่นอะไรไม่ทราบ ซึ่งถ้าหากมือใหม่ network มาอ่านแล้วอาจทำให้สับสน
เพราะ modem router แต่ละยี่ห้อจะไม่เหมือนกันในการทำ port forward บางยี่ห้ออยู่ในหัวข้อ NAT บ้างก็ Virtual Server
ซึ่งในแต่ละยี่ห้อนั้นสามารถศึกษาได้จาก www.portforward.com นะครับ

หากผิดพลาดประการใด้ขออภัยด้วยนะครับ

#12 klang9

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 10 March 2009 - 10:23 AM

เราเตอร์ตัวนี้มันยุ่งยากดีจริง ๆ ไอ้เรื่อง ip ที่เปลื่ยน ตอนต่อพร้อมกับคอม นี่ เพราะไม่ได้ fix ipให้ ps3 รึเปล่า เวลาต่อพร้อมกันมันเลยคอมได้ ip นั้นไปก่อน

สำหรับโมเด็มทั่ว ๆ ไปนะครับ

เปิดเราเตอร์
เปิด ps3
ตั้ง ip ให้ fix อยุ่ในช่วงที่ โมเด็มจ่ายมา และ ห่าง ๆ จาก ip อื่น เช่น
บ้านคุณมี คอม สามตัว ต่อเนท ip ที่แจกมาเริ่มจาก 192.168.1.100 ถึง 192.168.1.255 ดังนั้นเวลาต่อคอม มันจะได้ไอพีเริ่มตั้งแต่ 100 101 102
เลือก fix ให้ ps3 ห่างจาก 100 มาเพื่อจะได้ไม่ไปมีปัญหา ip กะ คอม เช่น 192.168.1.135

เมื่อ fix ip ใน ps3 แล้วเปิดคอมให้หมดลองเข้าเนทดูถ้าเข้าได้ ก็เริ่มมาทำการ forword port ให้ ps3 เลยครับ

พอรต์ใหนบ้าง หลัก ๆ จะมี
TCP 80 Outbound Standard HTTP (web browsing)
TCP 443 Outbound HTTPS (secure web browsing)
TCP 5223 Outbound Secure Jabber (for online chat)
UDP 3478 - 3479 Outbound + Inbound STUN (Simple Traversal of UDP through NATs)
UDP 3658 Outbound + Inbound Playstation Network

(ข้อมูลจาก http://www.tekkentha....p?topic=1111.0)

เท่านี้น่าจะได้ type2 หละครับผม

ถ้าเคยได้ type 2 แล้ว บางทีมาต่อได type3 ส่วนใหญ่จะเกิดจาก ไม่ได้ fix ip หรือ fix ip ไปชนกับคอมเครื่องอื่นในวงแลน

#13 Gobkero

เซียนเกม

Posted 10 March 2009 - 10:52 AM

เล่นปิด firewall เลย ยังงี้ไม่ต้อง fix ip ก็ได้มั้งคับ ที่ต้องมานั่ง fix ip เพราะเราใช้ firewall มันถึงต้องมานั่ง forward port ที่ ps3 มันต้องการว่า ip นี้ (ที่เราตั้งให้ ps3 ใช้ตัวนี้ทุกครั้งไม่ให้เปลี่ยนไปใช้ตัวอื่น) ให้ใช้ port ที่ระบุไว้ได้ ถ้าปิด firewall แล้วมันก็เท่ากับเปิดทุกพอร์ตน่ะ

#14 MaG

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 10 March 2009 - 01:31 PM

แล้วต้องใช้ router รุ่นไหนถึงจะดีครับ รบกวนเพื่อนๆ ที่ใช้อยู่แนะนำด้วยครับ

ปัจจุบันมีปัญหากับ P660 ประจำ เด๋ว upnp ใช้ได้มั่งไม่ได้มั่ง ต้อง reset ตลอด แล้ว ps3 มันยังบอกว่าไม่ support ip fragment อีก

#15 bankcodelove

Mr.Tottenham

• Interests:The Eye of Judgment (PS3)

Posted 10 March 2009 - 10:52 PM

สุดยอด หมุดเลก็ดีครับ

#16 DukEy

Posted 14 March 2009 - 11:13 AM

ได้เห็นเพื่อน ๆ ทำเป็น NAT2 กันได้ก็ชื่นใจหายเหนื่อยแล้วครับ
จะได้มีเพื่อนเล่น online กันเยอะขึ้น อิอิ

ไม่มีวิธีทำของ Huawei MT880 ของ true มั่งหรอ?

เอ่อ ทำไม่เป็นอ่าครับ แหะๆ พอดีที่ทำตัว Zyxel เป็นเพราะได้ตัวนี้มาอ่าครับ เลยนั่งศึกษาเอา
ต้องขอโทษด้วยนะครับ ยังไงรบกวนเพื่อน ๆ ที่รู้เกี่ยวกับ Huawei แนะนำด้วยนะครับ

ถ้าเคยได้ type 2 แล้ว บางทีมาต่อได type3 ส่วนใหญ่จะเกิดจาก ไม่ได้ fix ip หรือ fix ip ไปชนกับคอมเครื่องอื่นในวงแลน

ใช่ครับ พูดอีกอย่างคือเราไม่ได้จอง ip นี้ไว้สำหรับ ps3
ถ้าไม่จอง ip ไว้ให้ ps3 แล้ว router ก็อาจจะส่ง ip นี้ไปให้คอมได้
แต่ถ้าจอง ip ไว้ให้ ps3 เครื่องเดียว ต่อให้เอาคอมกี่เครื่องมาต่อก่อน router ก็จะไม่ส่ง ip นี้ไปให้ครับ จะจองไว้ให้ ps3 เครื่องเดียว
วิธีทำ อยู่ในข้อ 2 บรรทัดท้าย ๆ แล้วครับ ^__^

เล่นปิด firewall เลย ยังงี้ไม่ต้อง fix ip ก็ได้มั้งคับ ที่ต้องมานั่ง fix ip เพราะเราใช้ firewall มันถึงต้องมานั่ง forward port ที่ ps3 มันต้องการว่า ip นี้ (ที่เราตั้งให้ ps3 ใช้ตัวนี้ทุกครั้งไม่ให้เปลี่ยนไปใช้ตัวอื่น) ให้ใช้ port ที่ระบุไว้ได้ ถ้าปิด firewall แล้วมันก็เท่ากับเปิดทุกพอร์ตน่ะ

เอ่อออ... อันนี้ไม่รู้จริง ๆ ครับ แหะๆ

สุดยอด หมุดเลก็ดีครับ

อันนี้คงต้องให้ผู้มีอำนาจมาพิจารณาแล้วล่ะครับ
แหะ ๆ
อาย

#17 DukEy

Posted 14 March 2009 - 11:22 AM

ตามความที่ผมอ่านที่คุณ DukEy มานี้ ผมเข้าใจว่าเป็ตัว modem ซึ่งยี่ห้อรุ่นอะไรไม่ทราบ ซึ่งถ้าหากมือใหม่ network มาอ่านแล้วอาจทำให้สับสน
เพราะ modem router แต่ละยี่ห้อจะไม่เหมือนกันในการทำ port forward บางยี่ห้ออยู่ในหัวข้อ NAT บ้างก็ Virtual Server
ซึ่งในแต่ละยี่ห้อนั้นสามารถศึกษาได้จาก www.portforward.com นะครับ

ครับผม เจ้าตัวนี้มันเป็น Modem Router ครับ
คือเอาไว้ทั้งต่อเน็ท และกระจายสัญญาณไปได้ด้วยครับ (ได้ทั้งต่อสาย Lan และแบบ Wireless)

*** เพิ่มเติมอีกอย่างครับ
Modem Router ตัวนี้ มีช่องต่อสาย Lan อยู่ 4 ช่อง
แต่ !!! ไม่สามารถใช้ได้ทั้ง 4 ช่องตั้งแต่แรกนะครับ
ใช้ได้แค่ 2 ช่อง (1 กับ 2) (ช่อง 3 กับ 4 เอาไว้ต่อ tv ไรก็ไม่รู้ ขี้เกียจฟังเค้าอธิบาย 555)
ถ้าอยากจะให้ใช้ได้ทั้ง 4 ช่องเลย ต้องโทรไปถาม call center ของ true ครับ เค้าจะบอกวิธีทำให้ ง่าย ๆ (แต่ผมจำไม่ได้ แหะๆ)
เบอร์ 02 900 9898 ไม่ก็ 02 900 9000

#18 ได้DCมานานนม

เราอยู่ได้เพราะความหวัง

Posted 02 June 2010 - 11:41 PM

PS3NAT5 3658 เธœเธกเธ•เธดเธ”เธ•เธฃเธ‡เธ™เธตเน‰เธญเนˆเธฐเธ„เธฃเธฑเธšเธกเธฑเธ™เธ‚เธถเน‰เธ™ERROR: INTERNAL ERROR เธ•เธญเธฅเธญเธ”เน€เธฅเธขเธญเนˆเธฐเธ„เธฃเธฑเธš

#19 babyarch

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 16 June 2010 - 11:57 PM

QUOTE(เน„เธ”เน‰DCเธกเธฒเธ™เธฒเธ™เธ™เธก @ Jun 2 2010, 11:41 PM) <{POST_SNAPBACK}>
PS3NAT5 3658 เธœเธกเธ•เธดเธ”เธ•เธฃเธ‡เธ™เธตเน‰เธญเนˆเธฐเธ„เธฃเธฑเธšเธกเธฑเธ™เธ‚เธถเน‰เธ™ERROR: INTERNAL ERROR เธ•เธญเธฅเธญเธ”เน€เธฅเธขเธญเนˆเธฐเธ„เธฃเธฑเธš

เธ•เธดเธ”เธ—เธตเนˆ port 3658 เน€เธซเธกเธทเธญเธ™เธเธฑเธ™เธ„เธฃเธฑเธš

edit : เธ‚เธญเน€เธžเธดเนˆเธกเธ‚เน‰เธญเธกเธนเธฅเธ™เธดเธ”เธ™เธถเธ‡เธ„เธฃเธฑเธš

เธžเธญเธ”เธตเธœเธกเนƒเธŠเน‰เธ•เธฑเธง เธ‚เธฒเธง p660 t1 v3 เธ‹เธถเนˆเธ‡เน€เธ›เธดเธ” upnp เนเธฅเน‰เธงเน‚เธ”เธขเธขเธฑเธ‡เน„เธกเนˆ fwd port เน€เธ—เธชเธœเนˆเธฒเธ™ เน„เธ”เน‰ nat type2 เนเธฅเน‰เธงเธ™เธฐเธ„เธฃเธฑเธš

เนเธ•เนˆเธงเนˆเธฒ เน€เธงเธฅเธฒเน€เธฅเนˆเธ™เธˆเธฃเธดเธ‡ เธกเธตเธ›เธฑเธเธซเธฒเน€เธฃเธทเนˆเธญเธ‡เนเธฅเธ„ เนเธฅเธฐเธšเธฒเธ‡เธ—เธตเธเน‡ join session เน„เธกเนˆเน„เธ”เน‰เธ„เธฃเธฑเธš

เธเน‡เน€เธฅเธขเธˆเธฐเธกเธฒเธ—เธณเธเธฒเธฃ fwd port เธ•เธฃเธ‡เน† เธเน‡เธžเธšเธงเนˆเธฒเธ•เธดเธ”เธ—เธตเนˆ port 3658 เน„เธกเนˆเธชเธฒเธกเธฒเธฃเธ–เน€เธ‹เน‡เธ•เน„เธ”เน‰ เธ‚เธถเน‰เธ™เธงเนˆเธฒ internal error

Edited by babyarch, 17 June 2010 - 09:42 AM.

#20 babyarch

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 21 June 2010 - 11:14 AM

เน„เธกเนˆเธฃเธนเน‰เธขเธฑเธ‡เธกเธตเธ„เธ™ เธชเธ™เนƒเธˆเน€เธฃเธทเนˆเธญเธ‡ เธเธฒเธฃเธ—เธณเธ•เธฑเธง zyxel เนƒเธซเน‰เน€เธฅเนˆเธ™ ps3 เธญเธขเธนเนˆเธซเธฃเธทเธญเน€เธ›เธฅเนˆเธฒ เนเธ•เนˆเธงเนˆเธฒ เธซเธฅเธฑเธ‡เธˆเธฒเธเธ—เธตเนˆเธฅเธญเธ‡ เธ—เธณเธกเธฒเธ™เธฒเธ™ เธ—เธณเน„เธ”เน‰เนเธฅเน‰เธงเน€เธฅเธขเธญเธขเธฒเธ เน‚เธžเธชเน„เธงเน‰เนเธŠเธฃเนŒเธ„เธฃเธฑเธš

เธžเธญเธ”เธตเธœเธกเนƒเธŠเน‰ เธ•เธฑเธง p660hw t1 v3 เธ™เธฐเธ„เธฃเธฑเธš เธ•เธฑเธง v1 v2 เธ™เนˆเธฒเธˆเธฐเธ„เธฅเน‰เธฒเธขเธ„เธฅเธถเธ‡เธเธฑเธ™

เน€เธฃเธดเนˆเธกเธˆเธฒเธ internal error เนƒเธ™เธเธฒเธฃ fwd port เธเนˆเธญเธ™ เธ–เน‰เธฒเธ‚เธถเน‰เธ™ internal error เนƒเธซเน‰เธฅเธญเธ‡ reset เน€เธฃเธฒเธ—เนŒเน€เธ•เธญเธฃเนŒเธเนˆเธญเธ™เธ„เธฃเธฑเธš เธซเธฃเธทเธญเธงเนˆเธฒ เธˆเธฐเนƒเธŠเน‰เธ„เธณเธชเธฑเนˆเธ‡ telnet upnp resetport เธเน‡เน„เธ”เน‰เธ„เธฃเธฑเธš

เน‚เธ”เธขเธชเนˆเธงเธ™เธ•เธฑเธงเธ‚เธญเธ‡เธœเธกเน€เธญเธ‡เธ—เธตเนˆ set เธ™เธฐเธ„เธฃเธฑเธš
1. เน€เธ›เธดเธ”เธŸเธฑเธ‡เธเนŒเธŠเธฑเนˆเธ™ uPnP เธ—เธฑเน‰เธ‡เธซเธกเธ”
2. เนƒเธ™เน€เธ„เธฃเธทเนˆเธญเธ‡ ps3 เน€เธฅเธทเธญเธ auto optain ip address เนเธฅเน‰เธงเน„เธ›เน€เธ‹เน‡เธ•เนƒเธ™ router เนƒเธ™ reserve ip เน„เธงเน‰เนƒเธซเน‰ ps3 เธ•เธฃเธ‡เธ™เธตเน‰เธœเธกเน„เธกเนˆเนเธ™เนˆเนƒเธˆเธงเนˆเธฒเธ–เน‰เธฒ0tเธเธณเธซเธ™เธ”เน€เธญเธ‡(fixed ip) เธˆเธฐเธ•เน‰เธญเธ‡เธเธณเธซเธ™เธ”เธ„เนˆเธฒ ip เนƒเธ™เธŠเนˆเธงเธ‡เธ—เธตเนˆเน€เธ‹เน‡เธ• DHCP เน„เธงเน‰
3. set forward port 80,443, 5223, 3478, 3479, 3658, 3659, 10070, 10080 เนƒเธ™ nat
4. เธ›เธดเธ” firewall เน‚เธ”เธขเน€เธญเธฒเน€เธ„เธฃเธทเนˆเธญเธ‡เธซเธกเธฒเธขเธ–เธนเธ เธซเธ™เน‰เธฒ active fire เธญเธญเธ เธซเธฃเธทเธญ เธซเธฒเธเธญเธขเธฒเธเน€เธ›เธดเธ”เน„เธงเน‰เนƒเธซเน‰เน„เธ›เน€เธ‹เน‡เธ• rules เนเธฅเน‰เธงเน€เธฅเธทเธญเธ destination เน€เธ›เน‡เธ™ ip เธ‚เธญเธ‡ ps3 เนเธฅเน‰เธงเธเน‡ enable port เธ•เนˆเธฒเธ‡เน†เธ•เธฒเธกเธ—เธตเนˆเน€เธ‹เน‡เธ• forward เน„เธงเน‰

เธ•เธญเธ™เธ™เธตเน‰เธœเธกเธฅเธญเธ‡เนƒเธŠเน‰เธกเธฒเธชเธฒเธกเธงเธฑเธ™เนเธฅเน‰เธงเธžเธšเธงเนˆเธฒเนƒเธŠเน‰เน„เธ”เน‰เธ”เธตเธ„เธฃเธฑเธš เนเธ•เนˆเธงเนˆเธฒ เธˆเธฐเน€เธชเธ–เธตเธขเธฃเน„เธ›เธญเธตเธเธ™เธฒเธ™เธ›เนˆเธฒเธงเน„เธกเนˆเธฃเธนเน‰ เน€เน€เธžเธฃเธฒเธฐ เน€เธซเน‡เธ™เธšเธฒเธ‡เธ—เนˆเธฒเธ™เธšเธญเธเธงเนˆเธฒ เธšเธฒเธ‡เธ„เธฃเธฑเน‰เธ‡เน€เธฅเนˆเธ™เน„เธ”เน‰ เน€เธ›เน‡เธ™เธชเธฑเธ›เธ”เธฒเธซเนŒ เนเธ•เนˆเธญเธตเธเธชเธฑเธ›เธ”เธฒเธซเนŒเธเธฅเธฑเธšเน€เธฅเนˆเธ™เน„เธกเนˆเน„เธ”เน‰