`

Jump to content

ถามจริงครับ จะเล่น sf4 ยังไงให้สนุก

45 replies to this topic

#21 skyrider

นักเล่นเกมตัวยง

• Banned

Posted 22 February 2009 - 06:06 PM

horyuken yoyo_77.gif

#22 Lutaras

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 22 February 2009 - 06:16 PM

QUOTE (K.O.K @ Feb 22 2009, 04:00 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ลองเล่นมา 2-3 แมตช์ เจอแต่ความหงุดหงิดน่ารำคาญกะจอยเนี่ย ถูกดท่า นิ้วก็จะไปโดนปุ่ม xbox guide อยู่เรื่อย จะปล่อย ฮาโดเคน ลงหน้า ดันแถมขึ้นให้ด้วย เลยกลายเป็นกระโดดไปซะ แล้วอย่าไปพูดถึง analog stick เลย เพราะมันไปเหมาะกับ street เลย ไอ้ครั้นจะลงทุนจอยโยกอันละพันสองพัน มันก็ใช่ที่ ที่เล่นๆ กันอยู่นี่ หงุดหงิดกันบ้างรึเปล่าครับ

yoyo_48.gif ผมก็ใช้ อนาลอค เล่นนะ ก็ไม่ได้เดือดร้อน อะไร แค่กดคอมโบต่อเนื่องไม่ค่อยได้ แต่ถ้าจะแค่เล่นเอาพอสนุกก็ไม่เดือดร้อนอะไรนี่ครับ ไม่เคยคิดจะเล่นแบบต่อคอมโบชุดเดียวคู่ต่อสุ้ตายอยุ่แล้ว

#23 mennie

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 22 February 2009 - 06:22 PM

ถ้ารักจะเล่น เล่นบนจอยโยกคุ้มกว่าครับ ลงทุนหน่อย ทีกลอง RB หลายๆบาทยังเล่นนานสู้จอยโยกไม่ได้เลย

จอยโยก เอาไปเล่นเกมอื่นที่ไม่ใช่ไฟติ้งได้อีกหลายเกมนะ พวกเกมอาเขตเกมยิงๆก็เล่นกะจอยโยกสนุก

ที่สำคัญ เอาไปเล่น GH3 ง่านกว่าจอยธรรมดา เพราะปุ่มมันเรียง มันส์ไปอีกแบบ

อย่าคิดว่าจอยโยกเล่นได้แค่เกมต่อสู้สิครับ

#24 Brutal-Method

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 22 February 2009 - 06:48 PM

ผมใช้จอยก็สนุกได้นะ
d pad เลยล่ะ ใช้แต่ guile

#25 taromax

รักเมีย บูชาเมีย ชีวาไม่วิบัติ

Posted 22 February 2009 - 07:29 PM

ผมใช้ อนาลอค ก็ทำคอมโบได้นะ อย่างไม่น่าเชื่อ แต่พวก กด ค้างแล้ว ปล่อยให้ตายเถอะตั้งแต่สมัย SF2 ไม่ถนัดเอาซะเลย

#26 KoRn_8221

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 22 February 2009 - 07:35 PM

ผมใช้ analog นะ ก็ เล่นได้ดีเลยหละ แต่ใจก็อยากเล่นจอยโยก เพราะมันน่าจะถนัดและได้ feeling มากกว่า

#27 Binoculars

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Royal Executive Members

Posted 22 February 2009 - 07:43 PM

เหอ ๆ ผมเล่นใน 360 เล่นได้ทุกตัวเลยครับ (ยกเว้นตัวปัญญาอ่อนจะไม่เล่น) เล่นทั้งกิล ทั้งบัลร็อค จะบอกว่าของบัลร็อคผมเทพครับ ที่เทพเพราะ analog เท่านั้นจริงๆ เมื่อก่อนท่าพวกนี้ผมมองว่ามันท่าบ้าอะไรวะกดโคตรยาก
แต่พอลอง analog เออพริ้วดีมาก เล่นได้ทุกตัว แซนกีฟนี่หมุนตุ้บๆ เป็นว่าเล่น ยิ่งท่าใหญ่ผมก็กดติดครับ ของบัลร็อคนี่ผมเล่นคล่องที่สุดในก๊วนเลย (อารมณ์นึกถึงสมัยอดีต เล่นบัลร็อคต้องโหด)
บินอย่างเดียว จับทุ่ม ออกหมดทุกท่า ทั้ง Rolling Izuna หรือ Bloody High อะไรนั่น เสียก็แต่บัลร๊อคของร่วงง่ายไป
พอมาเป็นกิลผมก็กดติดนะ ผมเคยไปลองใน training เคยกด double sumersault และก็ต่อด้วยท่าใหญ่ปิดท้าย ก็ทำได้นะ แต่ไม่ 100% ทุกครั้งไป
ผมว่ากิลเป็นตัวที่เล่นยากนิดหน่อยถ้าจะเอาท่าสวยๆ เพราะมันต้องกดค้าง ก็คือต้องนั่งกัน ในขณะที่บัลร็อคผมสามารถแอบชาร์จได้จังหวะตีลังกาถอยหลังอ่ะ
ลองดูครับ ผมว่าใช้ analog แล้วเทพจริง อะไรก็ง่ายไปหมด

#28 [[[PEE]]]

เซียนเกม

• Interests:360

Posted 22 February 2009 - 07:55 PM

QUOTE (Guitar_O+ @ Feb 22 2009, 05:49 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เป็น อีก 1 เหตุผล ที่ผมไม่อยากเล่นเกมส์ Fighting บน XBOX360
รู้สึกเสียดาย point ตอนที่โหลด SFII HD Remix มาเหมือนกันนะเนี่ย
จอยแม่งห่วยเหลือเชื่อ ....

น่าจะโหลดบน PS3 มากกว่า
SFIV ก็เช่นเดียวกัน คิดว่าคงเอาของ PS3 ดีกว่า

คิดเหมือนกันเลย แต่ผมโหลดของ ps3 มานะ ถูกจนห้ามใจไม่อยู่ - -

จอย 360 สำหรับผมนี่เล่นเกมส์ figting ไม่ถนัดเลย ถ้า tekken6 ออกมาแล้ว คงเล่นไม่สนุกแน่ๆ จะหนีไปเล่นบนเพสามก็เปลืองอีก -*-

#29 Brutal-Method

เซียนเกม

Posted 22 February 2009 - 08:04 PM

QUOTE (Binoculars @ Feb 22 2009, 07:43 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เหอ ๆ ผมเล่นใน 360 เล่นได้ทุกตัวเลยครับ (ยกเว้นตัวปัญญาอ่อนจะไม่เล่น) เล่นทั้งกิล ทั้งบัลร็อค จะบอกว่าของบัลร็อคผมเทพครับ ที่เทพเพราะ analog เท่านั้นจริงๆ เมื่อก่อนท่าพวกนี้ผมมองว่ามันท่าบ้าอะไรวะกดโคตรยาก
แต่พอลอง analog เออพริ้วดีมาก เล่นได้ทุกตัว แซนกีฟนี่หมุนตุ้บๆ เป็นว่าเล่น ยิ่งท่าใหญ่ผมก็กดติดครับ ของบัลร็อคนี่ผมเล่นคล่องที่สุดในก๊วนเลย (อารมณ์นึกถึงสมัยอดีต เล่นบัลร็อคต้องโหด)
บินอย่างเดียว จับทุ่ม ออกหมดทุกท่า ทั้ง Rolling Izuna หรือ Bloody High อะไรนั่น เสียก็แต่บัลร๊อคของร่วงง่ายไป
พอมาเป็นกิลผมก็กดติดนะ ผมเคยไปลองใน training เคยกด double sumersault และก็ต่อด้วยท่าใหญ่ปิดท้าย ก็ทำได้นะ แต่ไม่ 100% ทุกครั้งไป
ผมว่ากิลเป็นตัวที่เล่นยากนิดหน่อยถ้าจะเอาท่าสวยๆ เพราะมันต้องกดค้าง ก็คือต้องนั่งกัน ในขณะที่บัลร็อคผมสามารถแอบชาร์จได้จังหวะตีลังกาถอยหลังอ่ะ
ลองดูครับ ผมว่าใช้ analog แล้วเทพจริง อะไรก็ง่ายไปหมด

อยากเจอกิวเทพ add มาเลยเพ่ yoyo_53.gif

#30 tussils

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 22 February 2009 - 08:14 PM

analog น่าจะ work สุดคับ...

เคยลอง dpad แล้วไม่ไหว กดไม่ติดง่ะ

#31 kayjaru

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 22 February 2009 - 08:42 PM

ภาคนี้สนุกมากครับ ทำตัวละครออกมาได้สมดุลและบังคับง่ายดีทำให้ผู้เล่นมือใหม่หรือผู้เล่นที่เคยใช้แต่ร
ิวกับเคน(อย่างผมใช้ริวตัวเดียวเลย) กลับหันมา

มองตัวละครอื่นๆกันบ้างอย่างบัลร็อคนี่ผมไม่เคยคิดแต่จะเหลียวตามอง แต่พอได้มาลองเล่นแล้วก็รู้สึกว่าเข้าท่าดีเหมือนกัน

ป.ล.ท่าอัลตร้าของบัลร็อคนั่นมันmaxnum spider ของspidermanแห่งMarvelCapcomนี่หว่า

#32 proskuneo

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 22 February 2009 - 08:54 PM

อนาล๊อกผมว่ากดง่ายมากๆเลยนะครับ ไม่เหมือนภาค3กดไม่ค่อยติดเลย

#33 Nrl

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members
  • Interests:Game, Manga, Movie

Posted 22 February 2009 - 09:04 PM

Analog ของ 360 นี่ กดง่ายผิดคาดนะ

ความจริงคิดว่า มันต้องห่วยมากๆ เลยล่ะ

ถึงจะมีบางครั้งที่กดไม่ติด แต่รวมๆ ก็ ok นะครับ

ข้อเสีย คือ นั่งกันไม่ค่อยจะได้เล้ย เสียรมณ์ในบางครั้งเหมือนกัน กับ combo ละเอียดอ่อน กดยากมากครับ

#34 WRX

เซียนเกม

Posted 22 February 2009 - 10:20 PM

กดง่ายมากเลยเกมนี้ analog บนจอย360ใช้ง่ายมากๆครับ

#35 TONBO

Quit.

Posted 22 February 2009 - 11:49 PM

ผมใช้ปุ่ม + เป็นหลักครับ(แม้ว่าจะไม่ได้ดั่งใจก็ตาม) ข้อเสียของอนาลอคที่ผมเจอคือมัน input คำสั่งได้ไม่เร็วเท่าปุ่ม +

#36 k2527hotmail

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 23 February 2009 - 12:40 AM

ผมเล่น แต่d-padไม่กล้าใช้ analog กลัวหัก yoyo_63.gif

พี่ผมเล่นแซนกีฟหมุน Analog ซะโครตหน้ากลัว(แต่ติดทุกท่า)ผมเห็นแล้วอยากร้องไห้ yoyo_31.gif

#37 finalekung^^

เกมเมอร์ใจแตก

Posted 23 February 2009 - 02:04 AM

ไม่รู้ว่าเป็นเพราะเพิ่งมีเครื่องรึเปล่า? ผมเล่นเกมไหนก็ไม่ถนัดเลยยกเว้นเกมยิงๆ เห่อๆ

ST4 ไม่ต้องพูดถึงกดท่ายากมากมาย เลิกเล่นเลย 555+

#38 JackAss

นักเล่นเกมระดับต๊อกต๋อยชั้นที่ 7

Posted 23 February 2009 - 09:06 AM

D -pad ใช้กับแซงกีฟได้ไม่มีที่ติครับ ทุ่มแหลก

QUOTE (JackAss @ Feb 23 2009, 09:05 AM) <{POST_SNAPBACK}>
D -pad ใช้กับแซงกีฟได้ไม่มีที่ติครับ ทุ่มแหลก

พิมพ์ผิดจะบอกว่า อนาล๊อค yoyo_71.gif

#39 chappy

I " ll Be Back

• Interests:FPS shooting games / AV / man u

Posted 23 February 2009 - 09:35 AM

>>>>> จอยโยก คำตอบสุดท้ายครับ

#40 luzifer

ลูกสุด love ของบิลเกตต์

Posted 23 February 2009 - 12:50 PM

โครตพ่อโครตแม่จะหงุดหงิดเรยคับ ขอบอก