`

Jump to content

ST 4 Ex Focus Dash แล้วต่อด้วยท่า ultra combo กดไม่ติดซักทีครับแนะนำด้วยครับ

15 replies to this topic

#1 N@A

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 14 February 2009 - 02:06 AM

ST 4 Ex Focus Dash แล้วต่อด้วยท่า ultra combo กดไม่ติดซักทีครับ เช่น

sagat
HP Tiger Uppercut > Ex Focus Dash > Step High Kick > Tiger Destruction
กดติด > กด MP+MK ได้ แต่มันต่อด้วยท่า step High Kick ไม่ได้ครับ
RYO
HP Shoryken > Ex Focus Dash > Metsu Hadouken
ไม่ทราบว่าจังหวะในการกดต้องกดอย่างไรครับ

แนะนำด้วยครับ

#2 kumagift

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

• High Royal Executive Members

Posted 14 February 2009 - 02:11 AM

กด MP+MK แล้วต้องกดหน้าๆเป็นแดชนะครับ
อย่างสกัดจะไม่ออกท่าเข่า+ศอก ริวก็ไม่ออกท่าชก
แต่จะโชริวเคนแบบยังไม่ลอยตัวจากพื้นแล้ววิ่งไปข้างหน้าเลย

สกัดก็จะเตะStep High Kickต่อได้ (แต่ถ้าศัตรูติดมุมรู้สึกจะเตะวืดมั้ง)
ส่วนริวก็ยิงท่าอัลตร้าไปเลย

#3 skseeker

นักเล่นเกมตัวยง

Posted 14 February 2009 - 02:25 AM

http://www.youtube.com/watch?v=fbhCMHm6Exc
นี่เลยครับ

#4 Kongky

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members
  • Interests:OnePiece
    DragonBallz
    StarWars
    SamillVille

Posted 14 February 2009 - 03:46 AM

อยากรู้จังหวะกดอะครับ คือ ผมลอง กด โชริวเคน แล้วก็กด โฟกัส+หน้าสองที มันติดบางครั้งอะครับ -*- บางทีมันก็โช ไปเลย ไม่สตอป ท่าอะครับ -*-

#5 TONBO

Quit.

Posted 14 February 2009 - 05:39 AM

ถามจขกท.ว่า หลังจากที่กด MP+MK แล้วแดชตามไปด้วยหรือเปล่าครับ ลำพังถ้ากด MP+MK เฉยๆมันแค่แคนเซิลท่าไม้ตายแล้วก็ยังอยู่กับที่นะครับ
แต่สำหรับ focus dash นี่ ตอนกด MP+MK อย่าเพิ่งปล่อยปุ่มครับ ให้กดค้างไว้แล้วก็กดแดชไปด้วย มันถึงจะแดชอกไปแล้วต่อท่าได้ครับ

#6 tak2002

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Royal Executive Members

Posted 14 February 2009 - 08:01 AM

ผม ก๊อปข้อความที่ผมโพสในอีกแห่งหนึ่งมาโพสให้ละกันครับ

สมมุติ เริ่มจาก ใช้ท่าโชริวเคน หรือ ฮาโดเคน ก็ได้ จากนั้นในระหว่างที่ออกท่าอยู่ ให้กด ต่อยกลาง + เตะกลาง ค้างไว้ครับ แล้วกด โยก หน้าๆ จะเป็นการ ยกเลิกท่า แล้ว วิ่งไปด้านหน้า ถ้ากดหลังๆ จะเป็นการยกเลิกท่าแล้ว กระโดถอยหลัง

ในระหว่างที่กด ต่อยกลาง+เตะกลาง เพื่อทำ FA Cancel ท่านั้น สามารถ ที่จะกดค้างเพื่อให้ ออก Fa level 1 2 หรือ 3 ได้เช่นกัน
แต่ถ้าจุดประสงค์ของคุณคือการ ยกเลิกท่าเพื่อ กรณี1 ใช้ท่าโชรืวเคนพลาดไม่โดนคู่ต่อสู้ แล้วกดเพื่อหนีจากการถูกเค้าสวน 2 กดเพื่อตั้งใจใช้ท่าให้พลาดแล้วกระโดดถอยหลังหนี หรือ วิ่งไปเพื่อหลอกโชริวเคน หรือ จับทุ่มแทนหรือจะวิ่งไปแล้ว FA เลเวล 1 ~ 2 ก็ตามแต่ประยุกต์ครับ ของแบบนี้ต้องลองหลายๆครั้งแล้วจะจับจังหวะได้ ในกรณีที่คุณใช้ FA เพื่อCancel ท่า จะเสีย หลอดพลัง EX (หลอดสีฟ้านั่นแหละ) ถึง 2 หลอดด้วยกันเพราะฉะนั้นใช้ในยามจำเป็นหรือ จวนตัวจริงๆจะเป็นทางที่ดีที่สุดครับ

ส่วนใช้ท่าFA แล้วCancel แบบธรรมดา เช่น FA แล้ว โยก หน้าๆ หรือ หลังๆ จะไม่เสีย หลอดพลัง EX ครับ

สิ่งหนึ่งที่ต้องพึ่งระวังจากการใช้ FA Cancel เพื่อป้องกันลูกพลังหรือ ท่าของคู่ต่อสู้ทุกท่านั้น จะเสียเลือดเล็กน้อยตามความแรงของท่านั้นๆ แต่ว่าขณะเดียวกัน เลือดที่เสียนั้น จะค่อยๆฟื้นคืนกลับมา เต็มดังเดิม ข้อควรระวัง ถ้าคุณใช้ FA ป้องกันท่าหรือพลังหลายๆลูกเข้าไปพลังก็จะลดลงและค่อยๆเพิ่มขึ้น แต่ระหว่างที่เลือดของเรากำลังเพิ่มขึ้นให้เต็มเหมือนเดิม กลับถูกฝ่ายตรงข้ามต่อยหรือเตะหรืออะไรก็ตามแต่ หลอดพลังที่กำลังพื้นฟูของคุณจะหายไปทั้งหมด และคุณจะตกอยู่ในอันตรายได้

#7 Goenitz

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 14 February 2009 - 11:03 AM

เคยดูใน youtube กันใช่ไหม ยังไม่เคยเห็นคนญี่ปุ่นกด โชริวเคน แคนเซิลแดช แล้วต่ออัลตร้าพลาดเลยสักคน พอลองทำเอง มันยากแหะ มันกดกัน 100% ได้งัยหว่า

เพราะหลังจากกดแคนเซิล ต่อยกลาง+เตะกลาง แล้วกดเดินหน้า 2 ที เพื่อแดช เสร็จแล้วต้องควงหน้าเร็วๆสองที เพื่อกดอัลตร้า

ทำยังงัยก็ไม่ชัวร์ 100% อ่ะ

เลยลองมานั่งมั่วๆดูเอง ถึงบางอ้อเลย วิธีที่กดได้ 100% ชัวร์ๆสำหรับผม มันง่ายมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

- หลังจากที่กดแคนเซิล ต่อยกลาง+เตะกลางแล้ว ไม่ต้องกด 2 ปุ่มค้าง (เพื่อกลัวว่า..มันจะกลายเป็นโจมตี) ไม่ต้องกดแดชไปข้างหน้าสองที...

- ให้กดควงหน้าสองทีต่อเลยครับ ควง 2 ทีได้เลย เพื่อกดเป็นท่าอัลตร้า

ก็คือ ให้ลืมไปเลยว่าต้องกดแดช คือ ไม่ต้องกดแชอีกต่อไปแล้วอ่ะครับ ให้กดควงเพื่อทำท่าอัลตร้าอย่างเดียวพอ มันจะกลายเป็น การควงหน้า 2 ที มันจะให้เป็นแดชไปข้างหน้าด้วยนั่นเอง แล้วก็กดปุ่ม 3 ปุ่มเป็นอัลตร้าได้เลย

ผมทำแล้ว ไม่เคยพลาดอีกเลยอ่ะ ง่ายสุดๆแล้ว

แต่วิธีนี้ น้องผมที่ว่ามันเล่นเก่งๆ มันทำแล้วไม่ชัวร์แหะ ไม่เข้าใจเหมือนกัน มันขอทำแบบปกติยากๆ นั่นก็คือ ต้องแคนเซิล ต้องกดแดช ต้องควงท่าอัลตร้าอ่ะ สงสัยว่าน้องผมมันยังไม่ชินมั๊งนะ เพราะมันไม่เคยเล่นภาคนี้มาก่อนเลย และก็ไม่เคยนั่งดูใน youtube แบบผมด้วย

คนอื่นลองกันดูนะครับ ว่าจะง่ายเหมือนกันรึเปล่า

#8 Goenitz

Posted 14 February 2009 - 11:06 AM

QUOTE (Goenitz @ Feb 14 2009, 11:03 AM) <{POST_SNAPBACK}>
เคยดูใน youtube กันใช่ไหม ยังไม่เคยเห็นคนญี่ปุ่นกด โชริวเคน แคนเซิลแดช แล้วต่ออัลตร้าพลาดเลยสักคน พอลองทำเอง มันยากแหะ มันกดกัน 100% ได้งัยหว่า

เพราะหลังจากกดแคนเซิล ต่อยกลาง+เตะกลาง แล้วกดเดินหน้า 2 ที เพื่อแดช เสร็จแล้วต้องควงหน้าเร็วๆสองที เพื่อกดอัลตร้า

ทำยังงัยก็ไม่ชัวร์ 100% อ่ะ

เลยลองมานั่งมั่วๆดูเอง ถึงบางอ้อเลย วิธีที่กดได้ 100% ชัวร์ๆสำหรับผม มันง่ายมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

- หลังจากที่กดแคนเซิล ต่อยกลาง+เตะกลางแล้ว ไม่ต้องกด 2 ปุ่มค้าง (เพื่อกลัวว่า..มันจะกลายเป็นโจมตี) ไม่ต้องกดแดชไปข้างหน้าสองที...

- ให้กดควงหน้าสองทีต่อเลยครับ ควง 2 ทีได้เลย เพื่อรอกดเป็นท่าอัลตร้า

ก็คือ ให้ลืมไปเลยว่าต้องกดแดช คือ ไม่ต้องกดแดชอีกต่อไปแล้วอ่ะครับ ให้กดควงเพื่อทำท่าอัลตร้าอย่างเดียวพอ มันจะกลายเป็น การควงหน้า 2 ที มันจะให้เป็นแดชไปข้างหน้าด้วยในตัวนั่นเอง แล้วก็กดปุ่ม 3 ปุ่มเป็นอัลตร้าได้เลย

ผมทำแล้ว ไม่เคยพลาดอีกเลยอ่ะ ง่ายสุดๆแล้ว

แต่วิธีนี้ น้องผมที่ว่ามันเล่นเก่งๆ มันทำแล้วไม่ชัวร์แหะ ไม่เข้าใจเหมือนกัน มันขอทำแบบปกติยากๆ นั่นก็คือ ต้องแคนเซิล ต้องกดแดช ต้องควงท่าอัลตร้าอ่ะ สงสัยว่าน้องผมมันยังไม่ชินมั๊งนะ เพราะมันไม่เคยเล่นภาคนี้มาก่อนเลย และก็ไม่เคยนั่งดูใน youtube แบบผมด้วย

คนอื่นลองกันดูนะครับ ว่าจะง่ายเหมือนกันรึเปล่า

โทษทีครับ พิมพ์ผิด พิมพ์ตกไปอ่ะครับ

#9 chappy

I " ll Be Back

• Interests:FPS shooting games / AV / man u

Posted 14 February 2009 - 11:45 AM

>>>>> จะไปลองทำดูครับเพราะผมก้อกดไม่ติดเหมือนกัน

#10 chappy

I " ll Be Back

• Interests:FPS shooting games / AV / man u

Posted 14 February 2009 - 09:03 PM

>>>>> ลองดูแล้วนะครับ ยังกดไม่ได้เหมือนเดิม เซ็งเป็ดมาก ที่บอกว่าไม่ต้องกดแดชสองทีแล้วให้กดเป็นควงหน้าแทนสองทีสรุปว่าพอไม่กดแดชมันก้อกลา
ยเป็น FA ซะงั้น เฮ้อเหนื่อย

#11 teteety

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 14 February 2009 - 09:15 PM

ลองไปฝึกที่ trail challange สิครับ เค้าจะมีให้ทำคอมโบของแต่ละตัว ทำได้ทั้งหมดนั้นก็สุดยอดเลยครับ

#12 skseeker

นักเล่นเกมตัวยง

Posted 14 February 2009 - 11:30 PM

QUOTE (teteety @ Feb 14 2009, 09:15 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ลองไปฝึกที่ trail challange สิครับ เค้าจะมีให้ทำคอมโบของแต่ละตัว ทำได้ทั้งหมดนั้นก็สุดยอดเลยครับ

ลองแล้วครับ ทำไม่ได้ ยากเกิน
มันต้องพอดีจังหวะเป๊ะๆๆๆ จริงๆ ถึงจะผ่าน

ถ้าใครผ่านได้นี่ แฟนคงมีความสุขน่าดู yoyo_77.gif

#13 Goenitz

Posted 15 February 2009 - 02:05 AM

QUOTE (chappy @ Feb 14 2009, 09:03 PM) <{POST_SNAPBACK}>
>>>>> ลองดูแล้วนะครับ ยังกดไม่ได้เหมือนเดิม เซ็งเป็ดมาก ที่บอกว่าไม่ต้องกดแดชสองทีแล้วให้กดเป็นควงหน้าแทนสองทีสรุปว่าพอไม่กดแดชมันก้อกลา
ยเป็น FA ซะงั้น เฮ้อเหนื่อย

แปลกแหะ แปลว่า เหมือนกับน้องผมเลยอ่ะ กดควงหน้า 2 ที แล้วมันไม่ยอมแดชให้

แต่ของผมมันแดชให้นะ แล้วก็กด 3 ปุ่มต่อได้เลยอ่ะ

#14 Kongky

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• Interests:OnePiece
    DragonBallz
    StarWars
    SamillVille

Posted 15 February 2009 - 02:31 AM

สมมุติ เวลา โชวริวเคน นี่ให้เรากดโชวโดยใช้ตอยเบาป่าวครับ แล้วค่อยกด สองปุ่ม แล้วควง เพราะผมควงไงก็ไม่ติด -*-

#15 TONBO

Quit.

Posted 15 February 2009 - 07:00 AM

ใช้โชริวเคนแบบแรงครับ

Edited by TONBO, 15 February 2009 - 07:02 AM.

#16 Goenitz

Posted 15 February 2009 - 01:58 PM

จริงๆ จะใช้โชริวเคนเบา กลาง หรือแรงก็ได้อ่ะ

ส่วนคุณ chappy ลองควงหน้า 2 ทีเร็วๆดูนะครับ