`
←  DGO CLUB : XBOX ONE & XBOX360
Logo
»

วิธีดูถ่านชาร์จ Sanyo Eneloop แท้ มาอ่านซะ...

フェイト's Photo フェイト 05 Feb 2009

เห็นหลายท่านซื้อมามีถูกบ้างเเพงบ้าง บางคนโดนฟันไปถึง 2000+ ก็มี บางคนก้ซื้อมาเเค่ 400 บาท - 600 บาท ทำไมเเต่ละคนราคาถูกเวอร์ๆเเบบนั้น ถามดูถึงได้รู้ว่า พวกซื้อมาราคาถูกส่วนใหญ่มาจากคลองถมทั้งนั้น เเล้วคุณเเน่ใจได้อย่างไรว่ามันไม่ปลอม เหอๆๆๆ มันมีปลอมนะจ๊ะนู๋ๆเอ้ย อ้าวเเล้วดูยังไงละ เหอๆๆๆ มาเช็คกันเต๊อะ

วิธีสังเกตุจากการค้นคว้ามา เกือบ 2 อาทิตย์

1. ที่ขั้วถ่าน ขั้ว + ที่หัวมันจะต้องมีรูสีดำๆไว้ระบายก็าซ ซึ่งรูนี้จะต้องอยู่ที่โคนของหัวถ่านขั้ว + จะต้องมี 4 รู จะอยู่ตรงบริเวณตามรูป
หมายเหตุ : ถ้าเป็น Sanyo Eneloop ไม่เเน่ชัดว่ามีมั้ยเพราะผมยังไม่ได้ลองเช็คดูตรงจุดนี้เเต่สำหรับรุ่น Sanyo Ni-MH รุ่นอื่นๆจะมีกันเเน่นอน ช่วยดูเเล้วมาโพสบอกในนี้ด้วยนะครับ

2. ตัวถ่านน้ำหนักค่อนข้างหนัก ถ้าเบาหวิว สังหรณ์ไว้ก่อนเลยว่าอาจโดนเข้าเเล้ว

3. ดูที่ก้นถ่านหรือขั้วลบของถ่าน แยกได้ดังนี้
Sanyo Ni-MH รุ่นธรรมดา ที่เป็นรุ่นตั้งเเต่ 2500mAh ลงมา จะต้องมีการปั๊มเครื่องหมาย HR ที่ขั้ว
Sanyo Ni-MH รุ่นธรรมดาที่เป็น 2700mAh จะไม่มีการปั้มเครื่องหมายใดทั้งสิ้นครับ
Sanyo Eneloop รุ่นที่เราพูดถึง จะต้องไม่มีเครื่องหมายใดๆ เช่นกัน ที่บริเวณก้นถ่าน

4. เปลือกหุ้มตัวถ่านชาร์จจะค่อนข้างหุ้มมาเรียบร้อย เเต่เดี๋ยวนี้คงอาจจะดูไม่ได้เเล้วมั้ง เเต่ดูไว้หน่อยก็ดี
5. แพคเกตพลาสติกใส ซีลปิดสนิทแน่น จาก ญี่ปุ่น

6. สินค้าจะมีประกันการรับประกัน จากผู้จัดจำหน่าย

7. มีสติกเกอร์ฉลาก สคบ. สมาคมคุ้มครองผู้บริโภค ติดที่บริเวณด้านหลังแพคเกต แจ้งผู้ผลิต ผู้จัดจำหน่ายที่ถูกต้อง บริษัท ฟิลเทค อินเตอรเนชั่นแนล จำกัด เท่านั้นครับ

8. ดูที่หัวขั้วถ่านขั้ว + มันครับ มองจากด้านบน มันจะต้องไม่กลมนะ ห้ามกลม มันจะออกเเนวสี่เหลี่ยม เเต่มุมจะมนๆ
Edited by フェイト, 06 February 2009 - 10:58 AM.

joejoetaro's Photo joejoetaro 05 Feb 2009

ขอบคุณครับเข้าใจว่าเจตนาดีนะครับ แต่หัวข้อกระทู้แรงไปนิดนะครับ

mennie's Photo mennie 05 Feb 2009

ผมซื้อพร้อมแท่นชาร์จ 1350 บาท คงไม่ปลอมแฮ

hic's Photo hic 05 Feb 2009

ถ้ามันอยู่ใน pack แบบนั้น ข้อ 1,3 จะมองเห็นรึเปล่า
กลัวได้ของปลอมเหมือนกัน มันมีแบบพวกหิ้วมาขายอีก ไม่มีประกัน

xenia's Photo xenia 05 Feb 2009

ผมว่าหาซื้อตามร้านกล้องน่าจะเวริ์คสุดนะ

matichon's Photo matichon 05 Feb 2009

ซื้อตามห้างชัวร์สุดแต่แพงสุดๆ

อันนี้น่าจะแท้ถูกด้วยครับเผื่อใครหาอยู่ http://www.thaiwii.com/showthread.php?t=42

ผมไม่มีส่วนได้ส่วนเสียนะครับถ้าผิดกฏรบกวน mod ลบเลยนะครับ

Buckeye's Photo Buckeye 05 Feb 2009

ขอบคุณสำหรับข้อมูล ครับ

ที่อมร ชุดละ 300 บาท (1 คู่)

หลังแพคเกจเีดียวกับด้านบน ครับ

DORORO's Photo DORORO 05 Feb 2009

กระทู้มีสาระดีนะครับ แต่คุณจั่วหัวแรงไปป่าวครับ

ไอ้ ที่คุณหมายถึงอะ ก็เพื่อนๆในบอร์ดนี้ทั้งนั้นแหละครับ

noi747's Photo noi747 05 Feb 2009

ซื้อรุ่นนี้ 2000MAH 4 ก้อน มา 437 บาทนี่แพงไปมั้ยครับ

TONBO's Photo TONBO 05 Feb 2009

QUOTE (フェイト @ Feb 5 2009, 12:28 PM) <{POST_SNAPBACK}>
วิธีดูถ่านชาร์จ Sanyo Eneloop แท้ มาอ่านซะ จะได้ไม่โดนหลอก, เพื่อนๆที่ซื้อมาพร้อมเเท่นชาร์จ 400-600 ลองเอาไปเช็คดูกันเอง

Fixed

Jin's Photo Jin 05 Feb 2009

ผมซื้อสมัยที่มันยังไม่มีปลอม เป็นปีละครับยังใช้ดีอยู่ 490 มั้ง

pep_sa's Photo pep_sa 05 Feb 2009

ไอ้พวกที่...มันมีปลอมนะจ๊ะนู๋ๆเอ้ย

ง่ะ... แอบว่าเราโง่นี่ .... อะล้อเล่งคับ อยากให้ใช้คำที่ดูแล้วไม่ไปซ้ำเติมคนที่เค้าผิดพลาดไปแล้วอะคับ ผมคิดมากไปเปล่าเนี่ยะ...ขอโทษคร้าบ

hisoka481's Photo hisoka481 05 Feb 2009

- -"
โดนอย่างแรง

[[[PEE]]]'s Photo [[[PEE]]] 05 Feb 2009

ไอ้พวกที่ว่ามา เข้าใจว่าไม่ได้ว่าคนในบอร์ดครับ

หมายถึง พวกถ่านครับ อ่านดีๆ

ส่วนตัว ใช้ยี่ห้อ ซันโย อยู่นะ ก็โอ ถูกดี ใช้นานทน แล้วแต่คน ผมไม่ชอบใช้เหมือนคนอื่น yoyo_77.gif

club69's Photo club69 05 Feb 2009

ง่ะ หลอกด่าเราป่าวนะ

รีบกลับไปดูก่อน กลัวปลอม yoyo_48.gif

aem's Photo aem 05 Feb 2009

โชคดี ใช้อย่างอื่น yoyo_67.gif

GameMAX's Photo GameMAX 05 Feb 2009

ผมอ่านดู ไอ้พวก ที่เค้าว่า น่าจะเป็นถ่านนะ แบบ ไอ้พวกถ่านที่ซื้อแถมมากับที่ชาทหนะครับไม่ได้หมายถึงคน แหะๆ yoyo_15.gif

arterart's Photo arterart 05 Feb 2009

ขอบคุณข้อมูลดี ๆ มีประโยชน์นะตาเฟท

ผมใช้ sanyo นะ ก้อนละ 30บาท 4ก้อน 120บาท เล่นได้ หลายวันอยู่นะ ตั้งแต่ ทุ่มยัน ตี 3 ก็น่าจะสัก 2-3 วันและ คุ้ม 555+
Edited by arterart, 05 February 2009 - 03:56 PM.

NONAMEROBOCOP's Photo NONAMEROBOCOP 05 Feb 2009

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดี ๆ ครับ

ผมลองเซ็คดูแล้วครับ ของผมแ้ท้ ผมซื้อมาจากพันธ์ทิพย์ 490 บาทครับ

ถ่าน 4 ก้อน + แท่นชาร์จ แล้วก็มีใบประกันครับซื้อมานานแล้วเหมือนกันครับ

フェイト's Photo フェイト 05 Feb 2009

เหอๆๆๆ ขอโทษครับที่ทำให้เเทงใจดำ เจ็บจี๊ดกันไปตามๆกัน พิมพ์คำว่า"ถ่าน" ตกไป โดนตีความในทางลยเลย เวรเหอๆๆๆ พูดถึงถ่านครับ ตามทีบางคนเข้าใจ เพราะถ้าผมจะว่าเพื่อนๆ ผมพิมพ์ว่า "ไอ้คน" คงจะตรงกว่า เหอๆๆ ก็ยังดีครับเข้ามาเตือนๆ มาทักกันขอบคุณไว้ ณ ที่นี้ เดี๋ยวเเก้ไขก่อน เหอๆๆๆ
Edited by フェイト, 05 February 2009 - 05:30 PM.