`
←  Room of Terror : for horror game
Logo
»

ไม่รู้เคยเห็นกันยังนะครับ Screenshot เปรีย...

lcat's Photo lcat 24 Feb 2009

QUOTE (Atlantis @ Feb 4 2009, 08:39 AM) <{POST_SNAPBACK}>
แค่สวยกว่าหน่อยเดียว

คงไม่ต้องลงทุนซื้อ 360 มาเล่น RE5 หรอกมั้ง....นะ

ว่าอย่างงั้นแหละ

adtong's Photo adtong 24 Feb 2009

ต้องดูสายด้วยนะไม่รู้ PS3 อาจจะเสียบ สาย Component xbox360 อาจจะเสีบสาย HDMI ก็ได้หนิ

[[[PEE]]]'s Photo [[[PEE]]] 25 Feb 2009

เพสามสเปคเครื่องดีกว่าแต่ทำสวยกว่าหรือใกล้เคียงกันไม่ได้อันนี้น่าคิดนะ

โชคดีที่มี 360 แฮะ yoyo_51.gif

JackAss's Photo JackAss 25 Feb 2009

ขอบคุณคร๊าบที่เอามาให้ชมกัน

pednoy's Photo pednoy 05 Mar 2009

ทั้งสองเครื่องเหมือนกันแหละครับ ไม่มีdeveloperที่ไหนจะมานั่งทำ texture 2 ชุดหรอก ในเมื่อเครื่องมันมี gpu ใกล้เคียงกัน แค่ codingก็อ๊วกแล้ว

ของPS3ที่ดูเบลอกว่า เพราะมันทำAA แบบ Quincunx AA เป็น AA แบบใส่ blur filtering ไปด้วย
ส่วนของ xbox360 เป็น gpu ของ ATI มันไม่มีทำเบลอใน AA แต่ก็จะเห็นรอยหยักมากกว่าหน่อยเวลาเคลื่อนไหว
ก็แล้วแต่จะชอบ

ps3 เปิด v-sync มีกระตุกบางที่ แต่ภาพไม่ฉีกเวลาเลื่อนฉาก
xbox360 ปิด v-sync ได้framrate มากกว่า แต่ภาพฉีกเวลาเลื่อนฉาก

bunga's Photo bunga 05 Mar 2009

ทำไม xbox360 มันรันได้ 1080p แต่ ps3 ได้ 720p อ่ะ

ผมว่า xbox น่าจะแรงกว่า นะ

ความเห็นส่วนตัวนะครับ

pednoy's Photo pednoy 05 Mar 2009

QUOTE (bunga @ Mar 5 2009, 07:48 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ทำไม xbox360 มันรันได้ 1080p แต่ ps3 ได้ 720p อ่ะ

ผมว่า xbox น่าจะแรงกว่า นะ

ความเห็นส่วนตัวนะครับ

ตัวเกมจริงๆ render ที่ resolution 720p ทั้ง2เครื่องครับ
แต่xbox360 เค้ามีchip upscale มาให้ตรงport HDMI
แต่ ps3 ดันไม่มี แต่ไม่ได้หมายควาว่า ps3 ปล่อย 1080pไม่ได้
ps3 สามารถปล่อย native ที่ 1080p ได้ แต่ต้อง set จากในตัวเกม (มีหลายเกมแล้วเหมือนกันตอนนี้ ของps3ที่runที่ 1080p)
ในขณะที่ xbox360 render ได้สูงสุดที่ 720p แต่มีchip upscaleช่วยอีกทอดนึง

ถ้าผิดแก้ด้วยนะ

loof's Photo loof 05 Mar 2009

QUOTE (pednoy @ Mar 5 2009, 05:04 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ทั้งสองเครื่องเหมือนกันแหละครับ ไม่มีdeveloperที่ไหนจะมานั่งทำ texture 2 ชุดหรอก ในเมื่อเครื่องมันมี gpu ใกล้เคียงกัน แค่ codingก็อ๊วกแล้ว

ของPS3ที่ดูเบลอกว่า เพราะมันทำAA แบบ Quincunx AA เป็น AA แบบใส่ blur filtering ไปด้วย
ส่วนของ xbox360 เป็น gpu ของ ATI มันไม่มีทำเบลอใน AA แต่ก็จะเห็นรอยหยักมากกว่าหน่อยเวลาเคลื่อนไหว
ก็แล้วแต่จะชอบ

ps3 เปิด v-sync มีกระตุกบางที่ แต่ภาพไม่ฉีกเวลาเลื่อนฉาก
xbox360 ปิด v-sync ได้framrate มากกว่า แต่ภาพฉีกเวลาเลื่อนฉาก

ยอมรับเถอะครับ เทคเจอร์ต่างกันจริงๆ ถ้าเเค่เรื่องเบลอทำไมบางภาพ มันไม่มีเงาเลย หีอว่าเบลอจนเงาหาย อย่างทีภาพนึงพวกหัวกระโหลกของ ps3 พวกรายละเอยีดรอยร้าวก็หายไปเยอะ

เขาลดเทคเจอรืลงนิดหน่อยก็ไม่เเปลก เพราะเดี๋ยวออกคอม มันก็ต้องปรับ พวก มิปเเมบ เทคเจอร์ได้อยู่เเล้วนี่

pednoy's Photo pednoy 06 Mar 2009

QUOTE (loof @ Mar 5 2009, 11:30 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ยอมรับเถอะครับ เทคเจอร์ต่างกันจริงๆ ถ้าเเค่เรื่องเบลอทำไมบางภาพ มันไม่มีเงาเลย หีอว่าเบลอจนเงาหาย อย่างทีภาพนึงพวกหัวกระโหลกของ ps3 พวกรายละเอยีดรอยร้าวก็หายไปเยอะ

เขาลดเทคเจอรืลงนิดหน่อยก็ไม่เเปลก เพราะเดี๋ยวออกคอม มันก็ต้องปรับ พวก มิปเเมบ เทคเจอร์ได้อยู่เเล้วนี่

อันนี้ยอมรับว่าตอบไม่ได้ครับ เพราะยังไม่เล่นเปรียบเทียบเลย แหะๆ
แต่ถ้าคุณอยู่ในแวดวงdeveloper คุณคงจะรู้ว่า การทำprogramลงหลายplatform ถ้าไม่standardize แล้วต้องมา test แยกกัน มันไม่ใช่เรื่องง่ายๆนะครับ
ถ้าไม่จำเป็นจริงๆ ไม่มีใครเค้าทำกัน
เรื่องtexture นี่ สมมุติว่า ps3มันจุได้น้อยกว่าxbox360จริงๆ ทำไมต้องเอาลายออก เป็นผมจะแค่ลดความละเอียด แต่มีลายเหมือนเดิม

anurak2821's Photo anurak2821 06 Mar 2009

มัวแต่กลัวกระสุนหมด ไม่ได้ดูภาพเลย ตอนนี้เล่น 360 copy ไปก่อน รอสอยของ ps3 ถูก ๆเพราะมันเป็น bluray

PrTv's Photo PrTv 06 Mar 2009

ขอบคุณที่ช่วยออกความเห็นกันครับ

ก่อนอื่น ที่ผมเอามาลงนี้ อยากให้มองในลักษณะ รับทราบข้อมูลว่าทั้ง 2 platform แตกต่างกันยังไง จะสังเกตว่าผมไม่ได้พูดเลยว่าเครื่องไหนดีกว่า อยากให้รับทราบกันแบบมีวุฒิภาวะ คือ เอามานำเสนอ ไม่ได้หมายความว่าผมว่า Ps3 ห่วยกว่า 360 แต่แค่เอาข้อเท็จจริงที่มีคนเปรียบเทียบกันให้ดูมาแสดง ส่วนอันไหนจะดีกว่าอันไหน ขึ้นอยู่กับวิจารณญาณ ส่วนบุคคล

ที่ต่างประเทศเขาก็เทียบกันแบบนี้ แบบรับทราบข้อเท็จจริง ซึ่งมันมีประโยชน์ในกรณีคนมี 2 เครื่องแล้วอยากซื้อเกมนี้ จะได้รู้ว่าทั้ง 2 ver ต่างกันยังไง

ส่วนเรื่องภาพแปลงมาแล้วทำไมไม่เหมือน เท่าที่ผมทราบมาและจากในหนังสือ The Race for a New Game Machine (อ่านสนุกดี แนะนำครับ) คือ ทั้ง 2 เครื่องมันมีสถาปัตยกรรมที่ต่างกันมาก เกมที่สร้างมาบนพื้นฐานของเครื่องนึง ต้องเอามาปรับ "เยอะ" กว่าจะใช้งานได้กับอีกเครื่องนึง ยิ่งถ้าการ optimize ยิ่งทำงานหนักขึ้นมาก และที่รู้ๆกันว่า XDK ของ MS มันเหนือกว่า Ps3 มาก ทำให้ผู้ผลิตส่วนมากเลือกที่จะพัฒนาเกมให้ 360 ก่อนเพราะทำง่ายกว่า แถมไป Pc ต่อก็ไม่ยาก

ลองศึกษาดูลึกๆแล้วจะพบอะไรที่น่าสนใจหลายอย่าง เช่น Native Res ของ Console Gen นี้ไม่ใช่ที่ 720P อย่างต่ำเสมอไป เช่น Ps3 Render GTA4 ที่ 6xx เท่านั้น แล้ว upscale ขึ้นเป็น 720P พอบวกกัน Quincunx ทำให้ภาพมัน soft กว่า X360 ที่ render native ที่ 720P

หรือ Ps3 render GH3 ที่ 6xx แล้ว upscale เช่นกัน ทำให้ภาพคมสู้ 360 ที่ render ที่ 720P ไม่ได้

ในขณะเดียวกัน X360 ก็ render Tombraider ภาคใหม่ที่ 6xx แล้ว upscale เหมือนกัน แต่ Ps3 render ที่ 720P ทำให้ภาพของ Ps3 สำหรับเกมนี้ ดีกว่า

อย่างไรก็ดี ถ้าลำพังแรงม้าเพียวๆ Ps3 มีแรงมากกว่า X360 ถ้าผู้ผลิตลงทุนทุ่มเทจริงๆ optimize ทุก core ดีๆก็สามารถสร้างภาพที่ดีเท่ากัน หรือเหนือกว่า 360 ได้ ในเกมเดียวกัน แต่ในยุคนี้หาผู้ผลิตที่มี resource แบบนั้นได้ยากเต็มทน

ประเด็นคือ ถ้าเสนอข้อมูลลักษณะนี้ ผู้อ่านมีวุฒิภาวะพอหรือไม่ ในการแยกแยะระหว่างการรับทราบข้อมูล กับอารมณ์ (fanboy) ออกจากกัน

xx GiMiNi xx's Photo xx GiMiNi xx 07 Mar 2009

สังเกตุถ้าเป็นเกมส์เดียวกัน 360 สวยกว่าเห็นๆทุกที yoyo_37.gif

superk559's Photo superk559 07 Mar 2009

ไม่ซีเรียสอะครับ เวลาเล่นจริงไม่ได้มานั่งสังเกตอยู่แล้ว
ถ้าซื้อคงซื้อ 360 เพราะว่า ก๊อป แต่ถ้าอยากเก็บสะสมผมคงซื้อของ PS3 เก็บ เพราะเป็นแผ่น blu ray ทนกว่าแยะ

nightdao's Photo nightdao 07 Mar 2009

อย่าทะเลาะกันคับพี่น้อง แล้วแต่คนชอบคับผม ไม่งั้นก้เถียงกันไม่จบT T

[[[PEE]]]'s Photo [[[PEE]]] 07 Mar 2009

คุณค่าบลูเรย์ที่ผมเห็นคือเป็นรอยยากครับ
แต่ทนกว่าเยอะมั้ยนี่ไม่แน่ใจ คิดว่าคงไม่ห่างกันมากเท่ากับเงินที่เสียไปแน่นอน

สรุป ใครอยากเล่นอะไรก็เล่นไปเถอะ เถียงกันไปมาปวดหัวเปล่า ๆ
Edited by [[[PEE]]], 07 March 2009 - 02:54 PM.

Darkberry's Photo Darkberry 07 Mar 2009

อย่าไปคิดมากครับ เล่นสนุกเหมือนกัน

Kanon๐ForeLize's Photo Kanon๐ForeLize 07 Mar 2009

เหมือนล่อเป่า อย่าอะไรเลยครับก็ได้เล่นเกมเหมือนกัน เด๋ว สอย Ps3 อีกเครื่องหรือ xbox ไม่แปลงอีกเครื่องดีหว่า 154218d4.gif
Edited by Kanon๐ForeLize, 07 March 2009 - 07:55 PM.

MoDiFy's Photo MoDiFy 07 Mar 2009

อย่าคิดมากครับ ภาพสวยกว่ามันไม่ใช่ประเด็นทำให้คนซื้อ ps3 หรือ 360 หรอกครับ เชื่อผมแล้วจะรุ่ง confirm

superk559's Photo superk559 08 Mar 2009

QUOTE ([[[PEE]]] @ Mar 7 2009, 02:53 PM) <{POST_SNAPBACK}>
คุณค่าบลูเรย์ที่ผมเห็นคือเป็นรอยยากครับ
แต่ทนกว่าเยอะมั้ยนี่ไม่แน่ใจ คิดว่าคงไม่ห่างกันมากเท่ากับเงินที่เสียไปแน่นอน

สรุป ใครอยากเล่นอะไรก็เล่นไปเถอะ เถียงกันไปมาปวดหัวเปล่า ๆ

เอ่อ ผมพูดถึงสะสมนะครับ แผ่นแท้ PS3 และ xbox ราคาเท่ากันนะครับ 2100 บาท ผมจึงเลือกเก็บ PS3 เพราะแผ่นทนต่อรอยขีดข่วนกว่าแยะ
ส่วนผมก็ซื้อ ของ xbox มาเล่นเหมือนกัน รอแผ่นแท้ PS3 มีคนมาปล่อยมือสองแล้วค่อยซื้อสะสมครับ

JUMPER's Photo JUMPER 08 Mar 2009

เป็นไปได้