`
←  DGO Fight Club : for fighting game
Logo
»

[ FIGHT CLUB ] เปิดคลับสำหรับคนรักการต่อสู...

Jin's Photo Jin 26 Jan 2009

Focus Attacks

ขออธิบายไม่ยาวนะครับเพราะแปลสดจากเวปนอก yoyo_71.gif ระบบ Focus ATK หรือที่รู้จักกันในชื่อ Saving Attack การเปิดใช้งานคือกด

MP + MK พร้อมกันค้างไว้ครับ ระบบนี้จะเป็นทั้งรับและรุกในจังหวะเดียวกัน แล้วมันเป็นอย่างไรละ

โดยที่ระบบนี้เมื่อกดใช้ ตัวละครจะสามารถรับแรงปะทะได้ 1 hit และสวนกลับทันที ทำให้คู่ต่อสู้เสียหลักอยู่ในสภาวะที่ตอบโต้ไม่ได้ชั่วขณะ

จังหวะการกด Focus ATK มีด้วยกัน 3 step

1. กดแล้วปล่อย ตัวละครจะทนแรงโจมตีได้ 1 hit และโจมตีสวนกลับแต่พลังโจมตีเบาและไม่มีผลชงัก

2. กดค้างไว้ ประมาณ 1-2 วินาที ตัวละครจะทนแรงโจมตีได้ 1 hit และโจมตีสวนกลับ ส่งผลทำให้คุ่ต่อสู้ชงักและเสียจังหวะที่จะป้องกันตัวได้

3. กดค้างไว้จนสุด ตัวละครจะทนแรงโจมตีได้ 1 hit และโจมตีสวนกลับอย่างแรง ส่งผลทำให้คุ่ต่อสู้ชงักและเสียจังหวะที่จะป้องกันตัวได้ step นี้สามารถทำลาย การ์ดของคู่ต่อสู้ได้อีกด้วย

Throwing and Counter Throwing

การจับทุ่มในภาคนี้จะทำได้โดยการกด LP + LK พร้อมกันครับ

Ultra Moves

ท่าไม้ตายในภาค 4 นี้จะแบ่งออกเป็น 2 แบบ อย่างแรกคือ Ultra Moves จะใช้ท่าจากการเก็บ Revenge Meter เอาง่ายๆ คือยิ่งโดนโจมตีมากเท่าไหร่ ค่านี้ก็จะขึ้นเรื่อยๆครับ และเกรดนี้จะหายไปเมื่อ

เริ่มยกใหม่ครับ ลองสังเกตแทบของ Ultraจะแบ่งออกเป็น 2 ครึ่ง ซึ่งเราสามารถใช้ท่า Ultra ได้ตั้งแต่ครึ่งหลอดเลยครับ แต่ความแรงจะไม่เท่ากับเต็มหลอดจ้า

วิธีการกดก็ไปดูใน Command Lists ของแต่ละตัวละครครับ

Super Moves

มาถึงเกรดที่ทุกคนคุ้นเคย เกรดนี้จะขึ้นตามการ ATK ของเราครับเมื่อจบยกเกรดนี้จะยังคงอยู่ แบ่งออกเป็น 4 ช่วง เด๋วจะอธิบายว่าทำไมถึงแบ่งออก 4 ช่วงครับ

การใช้งานก็ดูใน Command Lists เช่นกันครับ

EX Moves

Ex Moves คืออะไร ท่านใดเคยเล่น SF3 แล้วคงจะรู้จักดี มันคือการออกท่า Special Move แบบรุนแรงกว่าปกติครับ การใช้ EX นี้จะต้องมีเกรด Super Moves อย่างน้อย 1 ช่องครับ

วิธีกดคือการกดท่า Special Move แต่เวลากดต่อยหรือเตะ ให้กด 2 ปุ่มพร้อมกันเช่น ฮาโดเคนให้กด ลง เฉียงหน้า หน้า + ต่อยอะไรก็ได้ ก็จะเป็น ลง เฉียงหน้า หน้า + ต่อยอะไรก็ได้ 2 ปุ่มพร้อมกัน

Dashing

ระบบแดช คือการพุ่งเข้าใส่หรือถอยหลังอย่างรวดเร็ว การแดชไปด้านหน้าคือกด > > และการถอยหลังกด < < ครับ

Focus Attack Dash Canceling

ระบบนี้เป็นการประยุครวมกันระหว่าง Focus ATK + Dash การกดทำได้โดย กด Focus ATK + > > or < < + ปล่อยปุ่ม Focus ATK ต้องฝึกกันนิดนึง

Getting up quickly after a knock down

เป็นการลุกอย่างรวดเร็ว ในระหว่างที่กำลังล้มตัวถึงพื้นให้กด ลงล่าง ค้างไว้ครับ

Taunting (Personal Action)

การท้าทาย ทำได้โดยการกด HP + HK

Stamina, Stun, Dash and Jump rankings

Stamina = ความแข็งแรง เอาเข้าใจง่ายๆ ก็คือขีดเลือดก็ได้ครับ

Stun = ค่าควมาอึดเมื่อโดน damage รวมถึงค่าที่กำหนดจะอยู่ในสภาวะ yoyo_71.gif ชั่วขณะ

Dash = เฟรมในการแดชแต่ละครั้งครับ ยิงเฟรมน้อยก็จะยิ่งแดชได้เร็วครับ

Jump = การกระโดด เลขตัวแรก เฟรมตอนเริ่มกระโดด ยิ่งน้อยก็คือกระโดดเร็วครับ เลขตัวหลังคือ เฟรมช่วงระยะเวลาที่ลอยอยู่ในอากาศครับ

Unlockable Characters

Unlocking Costume Colors

Unlocking Personal Actions (Taunts)

XBox 360 Achievements

PlayStation 3 Trophies for Street Fighter 4

Characters & Command Lists by Poo9

Edited by Jin, 22 February 2009 - 09:22 PM.

ScreenShot

มาชม Controller รูปแบบต่างๆกันดีกว่าครับ

เปิดตัวด้วยขาประจำ Hori ส่งเข้าประกวด 2 รุ่นด้วยกัน

ตามมาด้วย Mad Catz ท้าชิงด้วยตัว TE

อันนี้ฝรั่งเขาทำมาโชว์

ไทยทำไทยใช้ครับ

Edited by Jin, 05 February 2009 - 09:12 AM.

เอาคลิบคนไทย กับแมทชิงแชมป์ที่ญี่ปุ่นมาให้ ดูครับ

อันนี้ที่มาบุญครองครับ credit http://www.sicomonline.com ครับ

อันนี้แมทชิงแชมป์จ้า

วีดีโอการปลดโหมด trial ของทุกตัว By PeXXeq

All Trial SF4

List PS3 Players

List Xbox360 Players

Credits ทั้งหมดครับ

พี่ Poo9 ขโมยรูปข่าวมาบ้าง
http://www.sicomonline.com
http://forums.shoryuken.com
http://www.eventhubs.com
http://forums.shoryuken.com
Edited by Jin, 22 February 2009 - 09:26 PM.

aodga's Photo aodga 26 Jan 2009

ตกลงเกมส์ออกแล้วหรือคับ หรือตั้งไว้ก่อน

BF2142's Photo BF2142 26 Jan 2009

อยากเล่นเฟ้ย ไม่มีตังถอยจอยแต่ถ้าแผ่นออกถอยแผ่นมาเล่นก่อนก็ได้

ยอมโดนเขากระทืบ แต่ได้เล่นก็ยังดี yoyo_77.gif yoyo_77.gif

KaNom's Photo KaNom 26 Jan 2009

แหล่มจิงกระทู้นี้ เมื่อวานไปกดตู้มาจะลุกเร็ว กดลงรั่วเลย เหอๆ ภาคนี้ต้องกดค้าง เวงกำจิงๆ
Edited by KaNom, 26 January 2009 - 06:41 PM.

Telememo's Photo Telememo 26 Jan 2009

ดูกระทู้ด้านล่าง EGM ก็จะออกข้อมูล ST4 น่าเก็บมาก

poo9's Photo poo9 26 Jan 2009

เทพจริง น้องผมเองครับ...... yoyo_73.gif

[[[PEE]]]'s Photo [[[PEE]]] 26 Jan 2009

ตกลงโพสได้ยังอะ จะโดนลบป่าว

QUOTE ([[[PEE]]] @ Jan 26 2009, 06:46 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ตกลงโพสได้ยังอะ จะโดนลบป่าว

จองที่ไ้ว้นอน 3 rep ละ โพสโลด

QUOTE (poo9 @ Jan 26 2009, 06:45 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เทพจริง น้องผมเองครับ...... yoyo_73.gif

เอาของพี่มาตัดต่อด้วยอะ - - ขี้เกียดหา

ohnut7's Photo ohnut7 26 Jan 2009

เจ้าของกระทู้นี่ ออกมาเดี๋ยวขอจัดการก่อนเลย

ป.ล จขกท เก่งด้านอื่นด้วยนะครับ เทพสุกี้ 55318906.gif

awakening13's Photo awakening13 26 Jan 2009

สุดยอดมากครับ ปักหมุด100%

peXXeq's Photo peXXeq 26 Jan 2009

จอยโยกของ Mad Catz สีดำ เท่าไหร่ฟระ

QUOTE (peXXeq @ Jan 26 2009, 07:59 PM) <{POST_SNAPBACK}>
จอยโยกของ Mad Catz สีดำ เท่าไหร่ฟระ

149US

คันโมะจัง's Photo คันโมะจัง 26 Jan 2009

- Stamina ถ้าแปลว่า "ความอึด" น่าจะตรงตัวกว่าครับ

ตัวไหน stamina มาก ก็คือ รับได้หลายหมัดหน่อยกว่าเลือดจะหมดหลอด

พวกตัวใหญ่เคลื่อนไหวช้า เกมก็จะให้ความอึดมาชดเชยความคล่องตัว

- Stun = ความแรงในการโจมตี (หมัด, เข่า, ศอก ฯลฯ)

คงแปรผันตามน้ำหนักร่างกาย ตัวไหนควายก็หมัดหนักหน่อย

Kongky's Photo Kongky 26 Jan 2009

ไปโดน MBK มาทุกวันครับ ^^( ไปโดนจริงๆนะ 55+)

Tummy's Photo Tummy 26 Jan 2009

เดี๋ยวซื้อมาแล้วขอเล่นด้วยคนนะครับทุกๆท่าน yoyo_53.gif

peXXeq's Photo peXXeq 26 Jan 2009

Stamina ผมเรียกว่าความถึกอ่ะ ดู แซนกีฟดิ มันน่าจะหมายถึง ยิ่งเยอะโดนโจมตี จะลดน้อยกว่าตัวอื่น

ส่วน Stun ผมว่าน่าจะเป็น อัตราการโดนโจมตี เมื่อถึงค่านี้แล้ว จะมึน มีดาววิ่งบนหัวน่ะ

9th TEARDROP's Photo 9th TEARDROP 27 Jan 2009

เจ๋งมาก... โดนปักหมุดแน่ตาจิน สมน่า แบร่ๆ

TONBO's Photo TONBO 27 Jan 2009

อยากดวลกะจขกท.แล้ว อย่าเพิ่งเลิกเห่อเร็วนะครับคุณ Jin เอิ๊กๆ

อื่ม...Achievement ดูแล้วไม่น่ายากเกินเอื้อมนะ หลายอันก็น่าจะได้มาจากการเล่นปกติอยู่แล้ว เล่นๆไปเดี๋ยวก็ครบเอง
แล้วรู้สึกดีใจอยู่อย่างคือไม่มี AP ประมาณว่าต้องชนะ rank match เยอะๆ ซึ่งมันเสี่ยงกับการโดนโหวตลบมาก เพราะไปทำเค้าแลค