`

Jump to content

ห้องคุยเล่นของชาว FIFA09

• You cannot reply to this topic
17 replies to this topic

#1 kie_online

FIFA 15 : SiAM FC

• High Royal Executive Members

Posted 25 January 2009 - 11:47 AM

ห้องคุยเล่นของชาว FIFA09

นัดเล่น นัดซ้อม เล่นขำขำ เตะกระชับมิตร หาเพื่อนเล่น ปรึกษาการเล่น

เนื่องจาก กิจกรรมทั้งหมดที่ผมจัดนั้น เน้นไปทางการแข่งขัน ทำให้บางท่านจริงจังกับผลการแข่งเกินไป กลายเป็นว่า ไม่เล่นกับคนอื่นนอกจากเล่นลีค หรือเล่นถ้วย

ซึ่งจริงๆแล้ว มีคนอีกจำนวนหนึ่ง ที่ไม่ได้เข้าร่วมกิจกรรมข้างต้นชวนหลายท่านเล่นแล้วไม่ได้รับการตอบสนองเท่าไหร่ (ใน list psn id ของผม มีเกือบ 10 ท่านที่เล่น FIFA ประจำ แต่ไม่ได้เข้ากิจกรรมการแข่ง และอาจจะมีมากกว่านี้ที่ผมไม่ได้ add ไป )

หรือ แม้แต่ในลีคเอง หลายท่านหลังจากเล่นกับคู่แข่งแล้ว ก็ไม่มีการชวนเล่นนอกรอบเท่าไหร่

เลยตั้งกระทู้นี้ สำหรับ ขาจร , ผู้เล่นหน้าใหม่ , ผู้เล่นประจำ เข้ามานัดเล่นกันครับ (อยากให้ชวนเล่นกันแบบ unrank นะครับจะได้ไม่เครียด เน้นสนุกครับ + จะได้ลองเซตแผน หรือแทคติกต่างๆได้ ถ้าใช้บลูทูธในการสื่อสารยิ่งดีใหญ่ครับ yoyo_51.gif )

หรือ คุยเรื่องเทคนิค แทคติกการเล่น ว่า จังหวะแบบนั้นจังหวะแบบนี้เล่นยังไง (อยากให้เข้ามาช่วยๆกันตอบ)

หวังว่า กระทู้นี้ จะเป็นการขยายฐานผู้เล่น FIFA09 และดึงผู้ที่ไม่ได้เข้าร่วมกิจกรรมแข่ง เข้ามาเล่นนะครับ yoyo_70.gif

#2 lionel

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 25 January 2009 - 12:01 PM

จริงๆอยากให้เล่นแบบ rank มากกว่า จะได้สนุกๆหน่อย
แต่ผมเล่นแบบไหนก็ได้คับ ขอแค่ฝั่งตรงข้ามเล่นไม่เยาะแยะก็พอ

#3 visaisak

นักเล่นเกมมือโปร

• Royal Executive Members

Posted 25 January 2009 - 02:40 PM

ปกติ ผม ก็ ชวนซ้อมกันนะลองแผน ลองทีม มี กี้ / ฟลุ๊ก / โก้ / ชิด / เงิน

#4 kie_online

• High Royal Executive Members

Posted 25 January 2009 - 03:12 PM

QUOTE (lionel @ Jan 25 2009, 12:01 PM) <{POST_SNAPBACK}>
จริงๆอยากให้เล่นแบบ rank มากกว่า จะได้สนุกๆหน่อย
แต่ผมเล่นแบบไหนก็ได้คับ ขอแค่ฝั่งตรงข้ามเล่นไม่เยาะแยะก็พอ

คือถ้าเล่นแบบ Rank มันจะลองแผนไม่ได้ไง เพราะมันจะมีเรื่องผลแพ้ชนะเข้ามาเกี่ยว ใครเล่นก็คงไม่อยากแพ้หล่ะมั้ง yoyo_81.gif

เพราะงั้น มันจะทำให้เล่นแต่แบบเดิม แบบว่าเอาชัวร์ไว้ก่อน

แต่ก็แล้วแต่นะ บางเกมอยากจริงจังก็ Rank ครับ yoyo_73.gif

#5 ngern

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 25 January 2009 - 04:23 PM

ต้องขอโทษด้วยจริงๆครับ หลายท่านเลยที่ชวนผมเล่นแต่ต้องปฏิเสธไป(จนเดี๋ยวนี้ไม่มีใครชวนแล้ว555) เพราะส่วนใหญ่่ออนเข้ามาถ้าแ๊งchatผมอยู่กัน ก็โดนเรียกเข้าห้องchatทันที บางคืนเกมไม่ได้เล่นเลยคุยกันหัวค่ำยันเที่ยงคืนตีหนึ่ง แล้วก็แยกย้ายนอน

แต่บางทีทำงานมาเหนื่อยๆเปิดเครื่องมาหาคนคุยด้วยมากกว่าจะเล่นเกมซะอีก พอเพลียๆแล้วไม่มีแรงเล่นเกมครับ yoyo_81.gif

#6 morningglory

จะถูกจะแพงขอแรงไว้ก่อน

• Interests:call of duty thailand

Posted 25 January 2009 - 04:53 PM

เห็นด้วยครับ ผมเล่นทุกวันเลย แต่( เมื่อคืนใครอัดผม 8 เม็ด )

#7 kie_online

Posted 26 January 2009 - 11:51 AM

มะคืนโดนชวนเล่นแบบมาราธอนอีกแล้ว yoyo_71.gif

สงสัยผมจะเป็นหมูสนาม คนชอบชวนเล่นจัง

เล่นกะตาเอก 3 เกม

2 เกมแรก เซตแผนกะเล่นแบบปกติ เกมแรกแพ้ไป 2-3 แต่เกมสอง สิ ฮา ต่างคนต่างยิงเข้าประตูตัวเองคนละลูก โดยลูกแรกผมโยนเข้ากลาง ตาเอกโขกเข้าประตูตัวเองซะงั้น ขโมยซีนกองหน้าผม yoyo_92.gif ส่วนลูกสอง ตาเอกเลี้ยงจ่ายลูกเลียดเข้ากลาง กองหลังผมสไลด์สกัดเข้าประตูตัวเองซะงั้น จบเกม ผมชนะ 3-2 yoyo_15.gif

เกมท้าย ผมลองแผนใหม่ ลองเซตเป็น 3-5-2 ดู ไม่อยากจะบอกว่าเละเทะ โดนยำ 0-4 yoyo_63.gif สงสัยต้องไปปรับแผนอีกเยอะสำหรับ 3-5-2

เล่นจบตาเอ ก็ชวนเล่น 2 เกม

เกมแรก เสาโกลผม ช่วยผมไว้ได้หลายครา 5 5 5 5 5 ยังผลให้ผมชนะ 1-0 แบบชิวๆ หึหึหึ
เกมสอง เสมอกัน 120 นาที ต้องยิงจุดโทษ ยิงกันไปคนละ 8 หรือ 9 คนมั้ง ผลัดกันรับได้ เหอๆ สรุปตาเอ ชนะไป

แล้วก็ไปเล่นกะตาโก้ อีก 2 เกม ไม่ขอพูดถึงนะ ผมแพ้ทางมัน yoyo_31.gif

QUOTE (morningglory @ Jan 25 2009, 04:53 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เห็นด้วยครับ ผมเล่นทุกวันเลย แต่( เมื่อคืนใครอัดผม 8 เม็ด )

เห็นมะคืนออนไลน์ ว่าจะชวนเล่นหน่อย แต่ดันติดเล่นแบบมาราธอน คราวหน้าจะชวนไปนะ ขอซ้อมยิงหน่อย

#8 bur3

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 1

Posted 27 January 2009 - 10:40 AM

QUOTE (kie_online @ Jan 26 2009, 11:51 AM) <{POST_SNAPBACK}>
มะคืนโดนชวนเล่นแบบมาราธอนอีกแล้ว yoyo_71.gif

สงสัยผมจะเป็นหมูสนาม คนชอบชวนเล่นจัง

เล่นกะตาเอก 3 เกม

2 เกมแรก เซตแผนกะเล่นแบบปกติ เกมแรกแพ้ไป 2-3 แต่เกมสอง สิ ฮา ต่างคนต่างยิงเข้าประตูตัวเองคนละลูก โดยลูกแรกผมโยนเข้ากลาง ตาเอกโขกเข้าประตูตัวเองซะงั้น ขโมยซีนกองหน้าผม yoyo_92.gif ส่วนลูกสอง ตาเอกเลี้ยงจ่ายลูกเลียดเข้ากลาง กองหลังผมสไลด์สกัดเข้าประตูตัวเองซะงั้น จบเกม ผมชนะ 3-2 yoyo_15.gif

เกมท้าย ผมลองแผนใหม่ ลองเซตเป็น 3-5-2 ดู ไม่อยากจะบอกว่าเละเทะ โดนยำ 0-4 yoyo_63.gif สงสัยต้องไปปรับแผนอีกเยอะสำหรับ 3-5-2

เล่นจบตาเอ ก็ชวนเล่น 2 เกม

เกมแรก เสาโกลผม ช่วยผมไว้ได้หลายครา 5 5 5 5 5 ยังผลให้ผมชนะ 1-0 แบบชิวๆ หึหึหึ
เกมสอง เสมอกัน 120 นาที ต้องยิงจุดโทษ ยิงกันไปคนละ 8 หรือ 9 คนมั้ง ผลัดกันรับได้ เหอๆ สรุปตาเอ ชนะไป

แล้วก็ไปเล่นกะตาโก้ อีก 2 เกม ไม่ขอพูดถึงนะ ผมแพ้ทางมัน yoyo_31.gif

เห็นมะคืนออนไลน์ ว่าจะชวนเล่นหน่อย แต่ดันติดเล่นแบบมาราธอน คราวหน้าจะชวนไปนะ ขอซ้อมยิงหน่อย

ถามหน่อยคับ ตอนเปิดแทคติค ที่กดปุ่ม+อ่ะคับถ้าค่ามาตฐาน กดแล้วใด้ผลอะไรอ่ะคับ
จิงๆตอนผมออนใน psp มันเข้าใจง่ายกว่านี้น่ะคับ แต่พอมาเล่นแทคติคในps3 มันงงๆแฮะ

#9 morningglory

จะถูกจะแพงขอแรงไว้ก่อน

• Interests:call of duty thailand

Posted 28 January 2009 - 01:45 AM

QUOTE (morningglory @ Jan 25 2009, 04:53 PM) <{POST_SNAPBACK}>

เจอผมช่วนได้เลย เวลาผมช่วนมันชอบหลุดเซ็งงงงจิงๆ

#10 kie_online

Posted 28 January 2009 - 11:13 AM

QUOTE (bur3 @ Jan 27 2009, 10:40 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ถามหน่อยคับ ตอนเปิดแทคติค ที่กดปุ่ม+อ่ะคับถ้าค่ามาตฐาน กดแล้วใด้ผลอะไรอ่ะคับ
จิงๆตอนผมออนใน psp มันเข้าใจง่ายกว่านี้น่ะคับ แต่พอมาเล่นแทคติคในps3 มันงงๆแฮะ

กด ขึ้น ขึ้น offside Trap ... กองหลังจะพยายามเช็คล้ำหน้า

กด ขึ้น ลง Team press ... กดดันทีมตรงข้าม ด้วยการดันประกบ ทุกตำแหน่งครับ

กด ขึ้น ซ้าย Opposite wing attack ... ปีก สองข้างของเราจะวิ่งขึ้นไปทำเกมบุก มากขึ้นกว่าปกติ

กด ขึ้น ขวา CB joins attack ... center back จะวิ่งขึ้นไป เสริมเกมรุก (ใช้สำหรับ เกมที่คุณครองเกมเหนือกว่าอีกฝั่ง เช่นพับสนามบุก กองหลังไม่จำเป็นต้องกันอะไร เอากองหลังไปเสริมดีกว่า )

#11 kie_online

Posted 28 January 2009 - 11:18 AM

อันนี้ เอามาลงอีกรอบ พอดีมีคนถามมา

จริงๆคุณเลิฟ เคยเอามาโพสบอกทีนึงแล้ว แต่ตกไปหลายหน้า เลยเอามาโพสใหม่อีกรอบแล้วกัน

เวลาเล่น Rank กับต่างชาติ อยากเจอแต่คนเก่งๆ ระดับพอๆกับเรา ทำอย่างไร

เข้าไป set ตามนี้นะครับ

online game modes > my fifa 09 online > online settings > play now settings

แล้วจะมีให้เลือก 2 หัวข้อ

- similar all-time skill level << เวลาเล่น rank มันจะพยายามหา ผู้เล่นเก่งพอๆกับเรา
- similar location << เวลาเล่น rank มันจะพยายามหา ผู้เล่นในโซนเดียวกับเรา (สำหรับพวกเน้นไม่แลค)

#12 bur3

Posted 29 January 2009 - 11:20 AM

QUOTE (kie_online @ Jan 28 2009, 11:13 AM) <{POST_SNAPBACK}>
กด ขึ้น ขึ้น offside Trap ... กองหลังจะพยายามเช็คล้ำหน้า

กด ขึ้น ลง Team press ... กดดันทีมตรงข้าม ด้วยการดันประกบ ทุกตำแหน่งครับ

กด ขึ้น ซ้าย Opposite wing attack ... ปีก สองข้างของเราจะวิ่งขึ้นไปทำเกมบุก มากขึ้นกว่าปกติ

กด ขึ้น ขวา CB joins attack ... center back จะวิ่งขึ้นไป เสริมเกมรุก (ใช้สำหรับ เกมที่คุณครองเกมเหนือกว่าอีกฝั่ง เช่นพับสนามบุก กองหลังไม่จำเป็นต้องกันอะไร เอากองหลังไปเสริมดีกว่า )

ถามอีกนิดคับ
ถ้ากด ลง ขึ้น จะเป็นเคาเตอร์แอทแทคละเป่า
และหูบลุทุทนี่ใช้ของโทรศัพท ได้เป่าคับ

#13 bur3

Posted 29 January 2009 - 11:25 AM

QUOTE (kie_online @ Jan 28 2009, 11:13 AM) <{POST_SNAPBACK}>

อีกนิดคับ ถ้าจะไห้กองหน้าวิ่งขึ้นหน้า กดอะไรอ่ะคับ เคาะเอาหรือกดค้าง

#14 kie_online

Posted 29 January 2009 - 11:49 AM

QUOTE (bur3 @ Jan 29 2009, 11:20 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ถามอีกนิดคับ
ถ้ากด ลง ขึ้น จะเป็นเคาเตอร์แอทแทคละเป่า
และหูบลุทุทนี่ใช้ของโทรศัพท ได้เป่าคับ

จริงๆ แผนในส่วนที่กดลง นั้น ตั้งเองได้หมดอ่ะครับ แต่ถ้าเอาตามที่เกมเซต

ลง ขึ้น คือแผน default ของทีมเรา
ลง ลง เป็นเคาน็เตอร์

QUOTE (bur3 @ Jan 29 2009, 11:25 AM) <{POST_SNAPBACK}>
อีกนิดคับ ถ้าจะไห้กองหน้าวิ่งขึ้นหน้า กดอะไรอ่ะคับ เคาะเอาหรือกดค้าง

อยู่ที่ตอนเซตแผน กับตอนส่งนิครับ

สั่งให้วิ่งขึ้นเฉยๆ อันนี้ให้ท่านอื่นมาตอบแล้วกัน

#15 maeb

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 12 February 2009 - 12:05 AM

ตอน ออนไลน นี่มันเล่นที่ความเร็ว fast ไม่ได้ใช้ไหมครับ เพราะปกติไปปรับเล่น fast จนชินไปแล้ว

#16 virus4985

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 12 February 2009 - 02:03 AM

ไม่เคยใช้เลย เด๋วไปลองดูบ้างดีก่า

เซทเป็นแต่อุดประตู yoyo_77.gif

10-0-0 yoyo_76.gif

#17 kie_online

Posted 12 February 2009 - 11:03 AM

QUOTE (maeb @ Feb 12 2009, 12:05 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ตอน ออนไลน นี่มันเล่นที่ความเร็ว fast ไม่ได้ใช้ไหมครับ เพราะปกติไปปรับเล่น fast จนชินไปแล้ว

ใช่ครับ จริงๆไม่ควรไปปรับ ความเร็วในการเล่นครับ

#18 maeb

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 14 March 2009 - 11:34 PM

ผมปรับ speed ตั้งแต่สมัย ps2 ไปแล้ว เพราะชอบที่มันเร็วๆเล่นแล้วมันส์ดี
พอมาเล่นออนไลน์เลยไม่สนุกไปเลย ทำอะไรก็ช้าไปหมด