`

Jump to content

มือใหม่สุดๆ ขอคำแนะนำหน่อยสิครับ

5 replies to this topic

#1 hyde

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 30 October 2006 - 09:24 AM

หลังจากเล่นเกมนู่นนี่นานแล้ว ก็เลยมาลองจับ Test Drive ดูบ้าง ซึ่งพอเริ่มไปได้สักพัก ผมก็มีคำถามดังนี้อ่ะครับ

1. หลักๆเกมนี้ต้องเล่นยังไงครับ หมายถึงว่า รับภารกิจหรือเควสท์ยังไง เพราะตอนกดดูแผนที่ มันก็จะมีเส้นทางมาให้เลือก มาเลือกแล้วก็ไม่รุ้ต้องทำไงต่ออ่ะคับ คือมันจะเป็นลักษณะไหนอ่ะครับ

2. สอนการเข้าโค้ง หรือเลี้ยวให้ที เวลาขับมาเร็วๆแล้วเลี้ยวก็หลุดอ่ะคับ ต้องเข้าช้าๆ ซึ่งบางทีมันก็ไม่ทันเวลา ผมอยากรู้วิธีเข้าโค้งดีๆน่ะครับ

3. ออนไลน์เกมนี้เป็นยังไงเหรอคับ ช่วยเล่าให้ฟังแบบย่อๆทีได้ไหม

แค่นี้ล่ะครับ เด่วเอาไว้เล่นต่อ มีตรงไหนอีกจะมาโพสต์ถามนะครับ

:kanoiyom ขอบคุณมากครับ

#2 TONBO

Quit.

• High Royal Executive Members

Posted 30 October 2006 - 11:54 AM

1.เกมนี้ก็เล่นเก็บมิชชั่นต่างๆอยู่บนแผนที่ครับเพื่อไต่ระดับสู่แรงค์สูงๆ เริ่มจากระดับ rookie ไปถึง champion
วิธีการก็แค่เลือกมิชชั่นที่อยู่บนแผนที่ ถ้าหากว่าไอคอนยังเป็นสีเทานั่นแสดงว่าเรายังไม่เคยขับผ่านมิชชั่นนั้น
ดังนั้นเราต้องขับไปถึงเป้าหมายเอง แต่ถ้าเป็นบริเวณที่เราเคยขับผ่านเราเวลาเราเลือกเป้าหมาย เราก็จะสามารถวาร์ปไปได้เลย
มิชชั่นแบ่งออกเป็น 4 ประเภท ได้แก่ มิชชั่นจับเวลา , มิชชั่นจับความเร็ว , มิชชั่นการแข่ง แล้วก็ extra ซึ่ง extra ก็ได้แก่การ
ขับรถส่งคน ซึ่งถ้าทำได้สำเร็จก็จะได้คูปองมาซื้อเสื้อผ้าครับ ส่วนมิชชั่นการส่งของนี่จะได้เป็นเงิน เพียงแต่ว่าถ้าพลาดแล้วจะไม่มีให้เล่นอีก

2. อันนี้เป็นเทคนิคส่วนตัวของผมนะครับ ยังไงให้เซียนๆมาแนะนำอีกทีแล้วกัน
เวลาเข้าโค้ง(สมมุติว่าจะเลี้ยวขวา) ให้ขับชิดซ้ายไว้ แตะเบรคก่อนถึงโค้ง(LT)ให้ความเร็วลดลงนิดหน่อยแล้วปล่อยเบรค จากนั้นให้กดเลี้ยวขวา
โดยที่ไม่ต้องกดคันเร่ง พอเราเห็นหัวรถว่าหักเข้าด้านในโค้งได้สำเร็จให้กดคันเร่งเพื่อหนีออกจากโค้งทันที ตรงนี้ผมใช้การกด RT รัวๆเพื่อลด
อาการส่ายของรถครับ ส่วนพวกโค้งหักศอก เวลารถเราวิ่งมาเร็วๆผมจะใช้ engine brake เข้าช่วยครับ(กด B) เพราะเกมนี้เวลาวิ่งมาเร็วๆขนาด
ใช้เบรคมือยังเอาไม่ค่อยอยู่เลยครับ และ engine brake ยังลดอัตราเสี่ยงในการทำให้รถหมุนด้วยครับ

สรุป หลักก็คือพยามอย่าเบรคไปพร้อมๆกับการเลี้ยว หรือว่าเลี้ยวพร้อมกับการกดคันเร่งเวลารถมาเร็วๆ เพราะอาจจะทำให้รถหมุน หรือหลุดโค้งได้

3. ออนไลน์ก็จะเน้นที่การแข่งกับคนอื่นมากกว่า มีทั้ง Instant challenge ก็คือเวลาขับสวนผู้เล่นคนอื่น(จะมีชื่อสีแดงอยู่บนหัว) กด A เพื่อท้าแข่ง
ถ้าอีกฝ่ายตกลงก็จะตัดเข้าสู้การแข่งทันที อื่นๆก็มีการแข่งแบบหลายๆคน เช่น มิชชั่นที่เป็นสีส้มๆ พอเข้าไปแล้วก็จะสามารถสร้างห้อง ตั้งกติกา
หรือว่าจะ join ห้องคนอื่นที่ตั้งไว้ก็ได้ นอกจากนี้เรายังสามารถสร้างสนามแข่งเองได้หรือ custom challenge โดยการกดสตาร์ทแล้วเข้าไปสร้าง
ในเมนู Editor เมื่อสร้างเสร็จแล้วก็เอาไปอัพโหลดไว้ที่ Location ที่เป็น Drive-in เราสามารถวางเงินเดิมพันได้ด้วยถ้าหากมีผู้ท้าชิงมาแข่งสนาม
ของเราแล้วทำเวลาได้น้อยกว่าเราๆก็จะได้เงินเดิมพันจากผู้ถ้าชิงแทน ส่วนอันสุดท้ายก็จะเป็นการแข่งภายในคลับ และการแข่งกับคลับอื่น
ซึ่งก่อนอื่นเราต้อง join คลับใดคลับหนึ่งเป็นสมาชิกซะก่อนครับ

Edited by TONBO, 30 October 2006 - 11:55 AM.

#3 hyde

Posted 30 October 2006 - 12:12 PM

ขอบคุณมากๆครับ อ่านแล้วอยากรีบกลับไปเล่นเลยอ่ะ แหะๆ กว่าจะเล่นเป็น คงจะหมด live แน่ๆ แต่เอาไว้ต่อ live แล้วจะขอไปเข้าคลับด้วยคนนะครับ

ว่าแต่ยังไม่ได้ลองเล่น doa4 กับคุณ tonbo เลยอ่ะ แพ้แต่คนอื่น ไม่ได้แพ้คุณ tonbo มันจะน่าเกลียดอ่ะนะ อิอิ

ปล.แพ้กระจายเลยนะ เพราะยังกดกันไม่เป็นเลยคับ สอนกดกันที :ohno

#4 TONBO

Quit.

Posted 30 October 2006 - 12:17 PM

DOA4 ผมเจอปัญหาแปลกประหลาดกับคุณ Hyde น่ะครับ
คือถ้าห้องไหนมีคุณ Hyde อยู่ผมจะเข้าไม่ได้ หรือเข้าได้คนใดคนนึงก็จะหลุด
อาการนี้เป็นๆหายๆ และเป็นอาการที่ผมก็ยังหาสาเหตุไม่ได้เหมือนกันแต่สันนิษฐานว่าน่าจะมาจากเน็ทน่ะครับ

อ้อ อีกคนที่ผมมีปัยหานี้ด้วยก็คือน้อง kunchann ครับ บางทีก้เล่นด้วยกันได้ แต่บางทีก็เล่นไม่ได้ join ห้องเดียวกันไม่ได้ งง จริงๆ

Edited by TONBO, 30 October 2006 - 12:18 PM.

#5 hyde

Posted 30 October 2006 - 01:00 PM

View PostTONBO, on Oct 30 2006, 12:17 PM, said:

DOA4 ผมเจอปัญหาแปลกประหลาดกับคุณ Hyde น่ะครับ
คือถ้าห้องไหนมีคุณ Hyde อยู่ผมจะเข้าไม่ได้ หรือเข้าได้คนใดคนนึงก็จะหลุด
อาการนี้เป็นๆหายๆ และเป็นอาการที่ผมก็ยังหาสาเหตุไม่ได้เหมือนกันแต่สันนิษฐานว่าน่าจะมาจากเน็ทน่ะครั

อ้อ อีกคนที่ผมมีปัยหานี้ด้วยก็คือน้อง kunchann ครับ บางทีก้เล่นด้วยกันได้ แต่บางทีก็เล่นไม่ได้ join ห้องเดียวกันไม่ได้ งง จริงๆ

ถือว่าคุณ tonbo รอดตัวไปนะครับเนี่ย :aha:

ปล. เสียดายอ่ะคับ น่าจะหาวิธีแก้ได้นะ อยากสู้กับคนเก่งๆอ่ะคับ เพราะท่ามันสวยดี เล่นเองทำไม่เป็น :jark

#6 kiratinut

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 02 November 2006 - 03:11 AM

ขอพูดเรื่องเทคนิคแล้วกันน่ะครับ
สำหรับผมแล้วใช้ดริฟไปเลยครับ ตอนสมัยหัดเล่นใหม่ๆ ดริฟทีไร หลุดตลอด หลังๆมา สังเกตุว่า ตัวจอยเอง มันไวต่อระดับการกดซักนิดนึง
ทั้งเบรค และเหยียบคันเร่ง
ฉะนั้น ถ้าเป็นมือใหม่ แนะนำให้ลดเกียร์ลงตอนเข้าโค้งครับ แล้วตูดจะปัดอย่างสวยงาม ถ้าโปรๆหน่อย ก็เหยียบคันเร่งให้แรงไปเลยตอนเข้าโค้ง แล้วผ่อนเอาเป็นจังหวะอ่ะครับ ลองจับประสาทสัมผัสจากมือเอาแล้วกันน่ะครับ ส่วน เลนซ์ที่เล็งไว้ จะเล็งคล้ายๆกับคุณ Tonbo ครับ
คือ Out In Out ขอให้โชคดีครับ :bye

ปล.เกมส์นี้ดริฟยากไปนิด ไม่เหมือนพวก NFS อ่ะ :blur