`

Jump to content

Gameboy Advance SP Brighter แจ่มจริง ๆ เลยนะตัวแค่เนี้ย

7 replies to this topic

#1 auns555

นักเล่นเกมชั้นครู

• High Royal Executive Members

Posted 21 January 2009 - 05:35 PM

คือต้องอธิบายให้ฟังกันก่อนว่า GBA หรือ Gameboy advance รุ่นแรกนั้น วางจำหน่ายปี 2001
จอภาพขนาด 2.9 นิ้ว เป็น widescreen จอ เป็นแบบ TFT นะครับ ไม่มีแสงในตัว
เห็นอย่างนี้น่ะ 32bit นะครับ Gameboy Advance

รุ่นปกติที่ผมพูดถึงคือรุ่น
ตัวสี่เหลื่ยมผืนผ้าแนวนอนนั้น หน้าจอแม้จะเป็นจอสี แต่ก็ไม่มีแสงสว่าง หรือ ไม่มี
แบ็คไลท์ นั่นเอง ทำให้เราเล่นในที่มืด ในที่มีแสงน้อย ไม่ได้เลย

แหมแต่เวลา ที่มันถ่ายรูปขายเรานั้น ทำอย่างกับว่าจอมีแสงแนะ

จนสุดท้าย ทาง Nintendo ก็ได้ผลิต GBA sp ออกมารองรับ ซึ่ง GBA sp นั้น
ก็มีแสงไฟแบ็คไลท์ในตัว แต่เรื่องความชัดเจนของสีสันนั้น ก็ถือว่า ไม่สดใสนัก

จนในที่สุดประมาณ ปี 2007 ที่ผ่านมาทาง Nintendo ก็ได้ผลิต GBA sp brighter
เป็น Gameboy advance sp รุ่นจอสว่างเป็นพิเศษ และเป็นรุ่นสุดท้ายที่ผลิตออกมา
ซึ่ง GBA sp brighter นี้ เป็นรุ่นที่มีจอสว่างเป็นพิเศษ หรือ เรียกได้ว่า แทบจะเอา
จอ LCD เล็ก ๆ มายัดไว้ในเครื่อง GBA sp เลยนั่นเองครับ มันไม่ได้สว่างอย่างเดียวนะ
สีสันมันก็สดใส จัดจ้าน ขึ้นด้วยครับ

รุ่นที่ผมซื้อมานี้เป็นแพ็คเกจที่วางจำหน่ายในฮ่องกง ไฟจะ 220v ด้วยนะ

Spec ของ GBA sp มีดังนี้
LCD: Reflection (with-backlit) TFT Colour Liquid crystal
SCREEN SIZE: 40.8mm x 61.2mm
RESOLUTION: 240x160 pixels
DISPLAY ABILITY: 32,000 colours
CPU: 16MHz 32bit RISC-CPU + 8bit CISC-CPU
MEMORY: 32KB WRAM+96KB VRAM 256KB WRAM
LINK PLAY: Up to 4 players on 1 cartridge
แสดงสีได้ถึง 56 สี

GBA sp ดีกว่า GBA ยังไง ดังนี้
1. Backlight LCD สามารถปิดเปิดไฟหน้าจอได้
2. Battery Lituim ทำให้ไม่ต้องซื้อถ่าน AA ไว้ใช้แบบ GBA
3. รูปร่างลักษณะตัวเครื่องที่เป็นแบบพับได้ ช่วยกันรอยขีดข่วนที่จะเกิดที่หน้าจอได้เวลาจะพกออกไปนอกบ้าน

และ Gameboy Advance ดีกว่า Gameboy Micro ตรงที่
GBA เล่นเกมของ Gameboy ที่มามาตั้งแต่สมัยก่อนได้หมดครับ
ต่างกับ GBM ที่เล่นได้แต่เกมของ Gameboy Advance เท่านั้น

อ่า ก่อนที่จะงง มาดูภาพเปรียบเทียบ GBA sp brighter กับ GBA sp รุ่นเดิมก่อนดีกว่า

ภาพนี้นำมาจาก internet นะครับ ทางซ้ายคือ GBA sp ทางขวาคือ GBA sp brighter

อ่ะ อีกภาพ

ภาพนี้นำมาจาก internet นะครับ ทางซ้ายคือ GBA sp ทางขวาคือ GBA sp brighter

และแล้ว
ผมซื้อมาจนได้ครับ แพงนะครับ GBA sp brighter เนี่ย
แต่ก็คุ้มค่าสำหรับผมนะ ผมชอบจอมันมาก ๆ สีสันสดใส

รูปร่างก็ไม่ได้แตกต่างกับ GBA sp เลยครับ เหมือนกันเด๊ะ

อันนี้ผมไปโหลด theme ของ EZ flasah 4 จากเว็บเขามาครับ

เนื่องจากผมใช้ตลับ flash Ez flash 4 เลยมี theme หน้าจอการใช้งานสวย ๆ เอิ๊กๆ
ผมว่าธีมลาย Final 3 ของ ds นี่ละ theme สวยสุดสำหรับผมแล้ว

ผมก็เล่นแต่ Harvest Moon นี่ละครับ ช่วงนี้

นอนพักเอาแรงครับ งานหนักทั้งวัน
มีฝืมือถ่ายมาได้เท่านี้ครับตอนนี้ ฮ่าๆๆ แต่อยากจะบอกว่า ภาพมันนั้นสีสันสดใสมากๆ
เล่นเอาลืม GBA ทุกรุ่นที่เคยมีมาเลยครับ ไม่จับรุ่นเก่าอีกเลย นี่ผมยังไม่ได้กดปุ่ม
ใต้จอน่ะ ถ้ากดปุ๊บ แสงจะสว่าง ภาพสดใสกว่านี้อีกน่ะ ฮ่าๆๆ

มี Final Fantasy 6 ภาษาไทยด้วยนะ (เล่นไม่ถึงไหนเลย)
ฝีมือระดับเทพในการแปลและทำ patch โดยทีมงานคุณท่านพี่ kenghot ครับ

แปลภาษาไทย ทุกอย่าง เนื้อเรื่อง เมนู item ฯลฯ สุดยอดครับ
ใครสนใจก็ไปโหลด patch ได้ที่ http://www.kenghot.com/default.asp ครับ
สมัครสมาชิกที่เว็บคุณ kenghot ด้วยนะครับ จะได้โหลด patch ได้
ซึ่งเกมนี้เราต้อง patch บน Rom FF 6 ตัว Jap นะครับ
ตัวรอมเกม FF6 japanไปโหลดได้นะ
http://uppic.net/download.php?1de6135de61b...815b956bd9fd5a3

แต่ patch ไทยต้องไปโหลดกันเอาเองที่เว็บท่าน kenghot นะครับ

ถือเครื่องมือนึง ถือกล้องมือนึง แล้วถ่าย เห็นม่ะ จอมันชัดนะ

สีภาพนั้นให้นึกถึงการเล่นเกม GBA บน เครื่อง Nin ds lite เลยครับ ชัดแบบนั้นเลยนะ
ช่องต่อเชื่อมต่าง ๆ ก็มีเหมือนเดิม ปกติ ช่องเสียบสายชาร์จ สายลิงค์

นี่ก็คือ หน้าตาของตลับ flash ยี่ห้อ EZ flash 4 ครับ ผมซื้อมานานแล้ว
กับร้านน้อง G corners ครับ คุณภาพดีมาก ใช้มานานหลายปีแล้ว ผมเอาไว้เล่น
ทั้ง Nin ds และ GBA เลยครับ ตลับเดียวอยู่
และในตลับ EZ flash 4 นั้น จะสังเกตุเห็นได้ว่า มีถ่านก้อนเล็ก ๆ ด้วย
ครับ ถ่านนั้น เอาไว้สำหรับ เล่นเกมที่เรียกว่า Real Time Save ครับ เช่นเกม โปเกม่อน
ที่ต้องใช้เวลาจริง ๆ ในการเล่น ในการจับตัวโปเกม่อนในเวลา กลางวัน กลางคืน ตามเวลาจริง
และถ่านที่ใส่มานี้ก็เป็นถ่านชาร์จด้วยครับ แหม ดีจริง ๆ

สำหรับตลับแฟลชยี่ห้อ EZ flash 4 นั้น ใช้ mem แบบ Mini SD ครับ
ผมก็ซื้อมาใช้แค่ 512MB เองครับในตอนนั้นแพงนะ ถ้าลงเกม GBA อย่างเดียวนี่ได้เกิน 50 เกมเลยละ
เกมใหญ่สุดของ GBA ก็ประมาณ 16MB ได้ แต่เกมส่วนใหญ่จะ 6MB ครับ
เกมผมก็โหลดจาก internet นี่ละครับ

ปัจจุบันก็มีเกม GBA เล่นสบาย ไม่ต้องห่วงเรื่องเซฟหาย เพราะมันก็เซฟใส่เมม
เกมก็มีให้เล่นเพียบ เช่น Final Fantasy 1 2 4 5 6 และภาค 6 คุณ kenghot ทำ patch ไทย
ไว้ให้ด้วยนะ เกมสนุกๆ อย่าง fire emblem, pokemon, Harvestmoon ฯลฯ
เกมดี ๆ ของ Gameboy Advance มีเยอะครับ และราคาของ Ez flash 4 ในตอนนี้ก็ประมาณ
1,500 บาทเองครับ ลงทุนทีเดียวเอง สำหรับตลับ flash เพื่อเล่นเกม GBA ได้ดีเยี่ยม
พกพาก็สะดวกสบายครับ สำหรับ GBA sp brighter ใส่กระเป๋าเสื้อได้เลย
ไม่ต้องกลัวจอเป็นรอย เพราะแบบฝาพับนี่ละครับ ช่วยได้เยอะ

เอิ๊กๆ ตอนนี้เล่นเกม Harvest Moon ครับ ก็มีไก่ 8 ตัว
ต่อเติมบ้านเสร็จละ และก็มีวัว 2 ตัว มีแกะ 1 ตัว กำลังค่อย ๆ สร้างครับ สนุกจริง ๆ เล่นทุกวัน
----------------------------------------------------

เอา skin EZ flash 4 แบบที่ผมอัพใส่ kernel firmware ล่าสุดให้แล้วมาแจกครับ
ใช้ทั้งบน GBA , Nin ds ครับ สกินทั้งหมดนี้
ที่เว็บของมันมีหลาย skin ให้โหลดก็จริง แต่น้อยอันที่เอามาใช้กับ GBA ได้ด้วย

ลายพื้น ๆ
กดโหลดได้ที่ link นี้ครับ
http://uppic.net/download.php?4dc5b2904a64...3e1e00e9a59839e
-----------------------------------------

ลาย Final 3 แบบผม
http://uppic.net/download.php?1c214aa83d5c...5616a70eeaaa62f
-----------------------------------------

ลาย Kirby
http://uppic.net/download.php?de9360b1816c...0d97190b504779a
คือที่บอร์ดนี้โพสรูปได้จำกัดนะครับ จริง ๆ ผมจะมีรูปแนบกับ theme ให้ดูด้วย
แต่ก็โหลด ๆ ไปเถอะครับ ไม่กี่ kb เอง

โหลดเลือก skin ที่เราต้องการ
จากนั้น แตกไฟล์ที่โหลด จะเจอไฟล์ชื่อ ezfla_up.bin

ให้ก๊อบ ezfla_up.bin เอาไปวางไว้ที่หน้าแรกสุดของเมม
จากนั้น เปิดเครื่องเกม แล้วกดปุ่ม R ค้างไว้ มันก็จะอัพเดท สกินให้ครับ
จากนั้นก็ค่อยไปลบไฟล์ ezfla_up.bin ในเมมทิ้งได้เลยครับ

auns555

Edited by auns555, 22 May 2009 - 08:44 PM.

#2 spiderman3

อู๊ย!!! ซี๊ด!!!

• Royal Executive Members
  • Interests:I LOVE ARSENAL
    I LOVE ONE PIECE
    I LOVE YOU!!!

Posted 25 January 2009 - 02:01 AM

ผมก้อชอบครับสวยดี

แต่เอาNDSมาแล้วเลยไม่อยากพกหลายเครื่อง

1 ในเครื่องเกมส์พกพาในตำนาน yoyo_53.gif

#3 kikuntin

บันทึกลับอสูรฟ้า เคล็ดวิชาอมตะ ตำนานกระบี่เมตไตร ม้วนภาพเทพยุทธ์

• High Royal Executive Members

Posted 25 January 2009 - 09:46 PM

โอ้วววดีใจด้วยนะครับ

#4 bestnaja

นักเล่นเกมมือโปร

• Royal Executive Members

Posted 30 January 2009 - 02:21 PM

ขอถามหน่อยครับว่า ตัว sp brighter ยังพอหาซื้อได้ที่ไหนครับ
อยากได้มาเล่นเกมเก่าๆ baa60776.gif

#5 auns555

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 03 February 2009 - 05:46 PM

สะพานเหล็ก มาบุญครอง เพียบเลยครับ

#6 kiddysiam

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 02 April 2009 - 12:28 AM

มันดีจริงๆ นะ sp เล็กๆแถมดูสวยดีด้วย

#7 Adachi

พ่กเลาไม๊ส่นหร่อก

Posted 10 April 2009 - 07:45 PM

ดูแล้วนึกถึงความหลังเลยครับ คุณอั๋น

ผมชอบกว่า DS อีกนะนี่ เพราะมันเล็กและพกง่ายกว่า

เห็นรูปแล้วอยากได้เหมือนกัน SP Brighter เลยไปขุด SP ตัวไม่สว่างมาแก้คิดถึง

แต่ตอนนี้ ตลับ EZ flash II ผมถ่านเซฟหมดง่ะ จะเปลี่ยนจะซื้อยังไงล่ะนี่... yoyo_71.gif

#8 Nanohawk

ผมอยากเป็นคนที่ดีกว่านี้....

• Interests:Games, CGI, VFX, Music

Posted 07 June 2009 - 08:56 PM

เคยมี แต่ถูกขโมยน่ะครับเซ็งมากเลย

แผ่นเกมก็อย่างแพง