`

Jump to content

ได้มาละครับหุ่นเหล็ก SOC GX-32 Gold Lightan อยากได้มานานมาก ๆ

23 replies to this topic

#1 auns555

นักเล่นเกมชั้นครู

• High Royal Executive Members

Posted 14 January 2009 - 01:54 PM

ผมตามหา และอยากได้หุ่น Gold lightan มานานมาก ๆ แล้ว พอได้มาเลยอยากเอามาบอกกล่าว

การ์ตูนเรื่องนี้ บางท่าน อาจจะไม่เคยดู บางท่านอาจจะเกิดไม่ทันเลยด้วยซ้ำน่ะ ฮ่าๆๆ
ใครอายุ 30 ขึ้นไปน่าจะทันนะ

สำหรับการ์ตูนเรื่อง โกลด์ไลท์ตั้น นี้ เคยฉายในเมืองไทยด้วยครับ ผมดันเกิดทันด้วย T_T
ชื่อเรื่องภาษาไทยว่า โกลด์ไลตั้น หุ่นทองคำ ฉายทางช่อง 9 นี่ละครับ
และคนพากย์ก็ไม่ใช่น้าต๋อยนะครับ แต่เป็น น้าช้าง ครับ

เริ่มฉายปี 1981
สำหรับในประเทศไทยน่าจะปี 2525 ครับ ผมเกิดนานแล้ว T_T

คนวาดการ์ตูนคือ คุณ Ippei Kuri
บริษัทผู้ผลิตคือ Tatsunoko Productions

มีทั้งหมด 52 ตอนจบ ชื่อตอนคร่าวๆ ก็ดังนี้
1. Demon of mechanic dimension
2. Sudden attack of super Namazurobo
3. Good bye Yukigon
4. As for amusement park mechanic hell
5. Thermal optical chestnut star man
6. The informer is who?
7. Reckless driving robot of demon
8. Subway centipede panic
9. Town of mechanic cosmos
10. UFO of dragonfly
11. Bomb mechanic swan
12. Mysterious person of world forgetting village
13. Ohina narrow squeak
14. Rebellion mechanic hell
15. Mechanic demon dragon of skies
16. Mini spy of demon
17. Good-bye day of dolphin
18. Garibenda large maneuvers
19. As for Ohina circus star
20. Niyutonda of love
21. Mechanic patience method shadow offshoot
22. The doll which has lived
23. As for the fine arts thief Mekaso
24. Array six human Lightan
25. The nessie raging traveling
26. It is the large storm to be, the manner dust
27. The dracula panic
28. Jungle gym of puzzle
29. Beauty contest of fear
30. Puzzle of Ibaruda palace
31. Surprise Nezumogura
32. Snow woman Koranka
33. Trouble maneuvers of love
34. Mermaid princess of demon human promontory
35. The trap of puzzle doctor
36. With respect to detective going/participating
37. Weak point of team Lightans
38. Animal of large plain
39. Mechanic dimensional straight line
40. Seabed palace of puzzle
41. Tear of large demon God
42. Fear of demon boundary corps
43. Mechanic dimensional largest crisis
44. Drifting person of volcanic island
45. Yamaterasu country of vision
46. Decision of magmatic giant
47. Horsefly ladder large victory of love
48. Target! Mannatsuka
49. Rebellion of mechanic palace
50. Challenge of Mr. mechanic X
51. Day of mechanic palace last moment
52. Good bye team Lightans

โกลด์ไลท์ตั้นเป็นหุ่นยนต์ที่ย่อขนาดเท่าไฟแช็ค เมื่อพระเอก Hiro ตะโกนเรียก โกลด์ไลท์ตั้น
ก็จะตัวใหญ่ขึ้นกว่าเดิมหลายร้อยเท่า สูง 30 เมตร หนัก 200 ตัน เท่าที่ผมเคยไปจับวัดจับชั่งมา

โกลด์ไลท์ตั้นมีเพื่อน ๆ อีกหลายตัวครับ
ไอซีไลท์ตั้น I.C. Lightan
ไทม์ไลท์ตั้น Time Lightan
สโคปไลท์ตั้น Scope Lightan
เค็นจิไลท์ตั้น Denji Lightan
เมคานิกส์ไลท์ตั้น Mechanic Lightan
มิเตอร์ ไลท์ตั้น Meter Lightan
คัทเตอร์ ไลท์ตั้น Cutter Lightan
ไลท์ ไลท์ตั้น Light Lightan
พรินท์ ไลท์ตั้น Print Lightan
คอยน์ ไลท์ตั้น Coin Lightan
ซึ่งแต่ละตัวก็มีความสามารถในทางของแต่ละตัวครับ (ดูชื่อก็จะทราบว่าตัวไหนถนัดแนวไหน)
สำหรับตัวอื่น ๆ ผมไม่ค่อยสนใจ เพราะผมชอบแต่ตัวเอก โกลด์ไลท์ตั้นครับ

ท่าไม้ตายคือ เอามือแทงศัตรู แล้วเอาหัวใจของศัตรูออกมา
แต่ศัตรู ก็รู้แกว เลยใส่ระเบิดไว้ในตัวซะเลย ล้วงออกมา พี่แกก็มือแหกได้นะ

มาดูภาพตอนแปลงร่างในการ์ตูนกันครับ

เอาละเกริ่นประวัติคร่าว ๆ ของ โกลด์ไลตั้น กันมาเล็กน้อยแล้ว
และแล้วผมก็ได้มาสมใจกับหุ่นตัวนี้ เป็นซีรียส์ของ BANDAI SOC
SOC = Soul of Chogokin วิญญาณหุ่นเหล็กดูดเงิน (แปลแบบขอไปที)
เป็นหุ่นที่ทางบริษัท Bandai ผลิตขึ้นมาครับ ล็อตแรก 5,000 ตัวเท่านั้น
วางจำหน่าย กรกฎาคม 2007 ณ ปัจจุบัน ผมก็เห็นมันมีล็อตเดียวนี่ละครับ
ยังไม่เห็นผลิตใหม่ซักที แต่ก็เริ่มๆ หมดจากท้องตลาดแล้วนะครับล็อตแรกเนี่ย
ถามไปหลายที่ก็หมดละ

และตัว GX-32 Gold Lightan นี้ ชุปทอง 18K ด้วยครับ

เล่าให้ฟังอีกนิดเกี่ยวกับหุ่นตัวนี้มีประวัติฝังใจกับผมยังไง
ตามนิสัยเด็กน่ารักทั่วไป พอได้ดูการ์ตูน ก็อยากได้หุ่นตัวนั้น ๆ มาเป็นของเล่น
สมัยก่อน บ้านผมทั้งบ้าน ตามหาหุ่นตัวนี้ให้ผม (คือเด็ก ๆ ผมเอาแต่ใจครับ)
ก็หาไม่เจอ คือ ผมเคยไปเจอที่ห้างใต้ฟ้า ตรงตลาดนครหลวง สายใต้เก่า (โหย แก่ม่ะละ) มันเคยมีวาง
อยู่ตัวนึงในแผนกของเล่น คือ ผมไปเห็นเองคนเดียว วันรุ่งขึ้น พาคุณแม่ไปดู
มันก็หายไปแล้ว (จำแม่นนะเนี่ย ฝังใจ)หลังจากนั้น ทั้งครอบครัวผม ตลอดจนญาติ ๆ ผม
ก็ช่วยตามหาหุ่นตัวนี้ จนในที่สุดก็ได้มาครับ
แท่น แท้น ได้ โกลด์ไลอ้อน มา เย้ย หุ่นสิงห์โตห้าตัวรวมร่างนั่นละครับ และก็หาไม่ได้อีกเลย

และผมก็ได้แต่สนองตัวเองโดยซื้อขนมสมัยก่อน ที่มันมี หุ่นโกลด์ไลท์ตั้นและเพื่อน ๆ ให้สะสม
บางท่านน่าจะจำได้ ซึ่งมันก็ไม่แจ่มอ่ะนะ แต่ก็พอเล่นได้ พังไปหมดแล้ว พลาสติกก๋องแก๋งทั้งนั้น

หลาย ๆ ท่านอาจจะบอก ไปชอบอะไรมันนักหนา
ผมชอบมันตรงที่ ในเรื่องนี้ หุ่นจะตัวเล็ก ๆ ครับ พกในกระเป๋าได้ พูดคุยกับตัวเอกเป็นเพื่อนกัน
ผมชอบอะไรที่พกพาได้มาตั้งนานแล้ว อย่างเรื่องนักสู้คอมพิวเตอร์ จิโอมารุก็เช่นกัน ชอบมาก
ปัจจุบันถึงชอบพวกเกมพกพาครับ นี่ถ้าใครเขาทำการ์ตูน เกมบอย แปลงร่างได้เนี่ย ผมจะขอบคุณมากเลย

เอาละ แกะกล่อง SOC GX-32 Gold Lightan กันเลยก็จะมีดังนี้

ในกล่องก็จะมีกล่องดำ ๆ ซึ่งจะเป็นกล่องมีบุนุ่ม ๆ ไว้ด้วย ก็จะมีตัวโกลด์ไลตั้นวางไว้
และก็จะมีถาดใส่พวก มือ ในแบบต่างๆ กำมือ แบมือ กางมือ ไว้เราเราถอดเปลี่ยน

มีแท่นวางด้วยนะครับ

แบบยังไม่แปลงร่าง

พอผมวางบนมือแล้วตะโกน โกลด์ไลตั้น

หุ่นก็เริ่มแปลงร่างทันที (อะไรจะขนาดนั้น)

สังเกตุมีลวดลายข้างในด้วยนะครับ อันนี้จะเป็นส่วนครึ่งบน หัวกับแขนงออยู่

ก็แปลงร่าง เอาหัวและแขนออกมาก่อน เหลืองอร่าม

จากนั้นก็เป็นส่วนล่าง ซึ่ง พับขาเก็บไว้อยู่

ขาจงยืดออกมา

คนดีไซน์นี่เก่งจริง ๆ

จากนั้นผมก็สั่ง แถวตรง โกลด์ไลตั้น ก็ยืนตัวตรง พอยน์เท้าเล็กน้อย

กลับหลังหัน

ข้อต่อต่าง ๆ นั้น แข็งแรงดีครับ

แปลงร่างเป็นไอ้มดแดงซิ

ซูมใกล้ ๆ ซักนิด

ก็สมใจอยากครับ กับตัวนี้
ชุด GX-32 นี้ ถือเป็น ดีไซน์ ที่เขาทำขึ้นมาใหม่นะครับ ออกแบบใหม่เลย
เพราะถ้าเป็นแบบเก่า ๆ จะดู ทื่อ ๆ ไม่ค่อยสวยครับ แต่มันก็คลาสสิกเหมือนกันนะ

auns555

Edited by auns555, 22 May 2009 - 08:44 PM.

#2 undkodlor

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 14 January 2009 - 08:03 PM

ข้อมูลเยี่ยมครับ เห็นแล้วนึกถึงตอนเด็กๆ ผมชอบเจ้าตัวนี้มากๆ แต่พอโตแล้วก็ลืมไปตามกาลเวลา มาเห็นกระทุ้นี้แล้วนึกถึงอดีตเลยครับ ขอบคุณที่เอามาให้ชมครับ

#3 Indyhell

ไม่มีเงิน ไม่มีสิทธิ์หรือไงวะ!!!!!!!

• High Royal Executive Members
  • Interests:FB-http://www.facebook.com/indyhellnumber2

Posted 14 January 2009 - 09:31 PM

เข้ามาอิจฉาครับ อยากได้มั่งครับ

อยากได้หุ่นตัวนี้ด้วย

อยากได้หนังสือการ์ตูนด้วย อยากอ่านๆๆๆ

#4 tak2002

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 15 January 2009 - 08:21 AM

QUOTE (Indyhell @ Jan 14 2009, 09:31 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เข้ามาอิจฉาครับ อยากได้มั่งครับ

อยากได้หนังสือการ์ตูนด้วย อยากอ่านๆๆๆ

โอว ชูโอมารู การ์ตูนในตำนานที่สนุกมากๆอีกเรื่องนึงเลยครับ

เสียดาย หนังสือครบเซ็ตของผมเรื่องนี้ แม่ผม ขนไปทิ้งครับ ไม่รู้จะ สาธยายให้ฟังยังไงดี ตามไปหาก็ไม่มีเหลือแล้ว เซ็งครับ yoyo_71.gif

#5 BobbY_MugeN

เซียนเกม

Posted 15 January 2009 - 08:08 PM

ฮือๆๆ ไม่ได้ดูอ่ะ ผมเกิด 26

#6 lullaby

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 16 January 2009 - 12:07 AM

เกิดไม่ทันแต่เหมือนเคยเห็นใน super robot ไม่รู้ว่าภาคไหนอ่าคับ

แต่ว่าสวยมากๆๆๆๆๆๆเลยคับ classic ดี

#7 Loading

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Executive Members

Posted 16 January 2009 - 12:12 AM

QUOTE (Indyhell @ Jan 14 2009, 09:31 PM) <{POST_SNAPBACK}>

ฮึ่ยยยย ไอ้ตัวนี้ จำได้เคยอ่านหรือเคยดูการ์ตูนเนี่ยะละ

จำได้ว่ามันเป็นหุ่นตัวเล็กๆเท่าฝ่ามือมั้ง

แล้วก็มีไปสู้บนเวทีกะหุ่นตัวอื่น

จำได้ว่ามันไปโดนอะไรสักอย่าง เละเป็นชิ้นๆๆ -_-"

ใครรู้เรื่องราวมาเล่าให้ฟังหน่อยค้าบบบบ อยากได้เบาะแส Collection มันเหมือนกันเลย

#8 snk vs playmore

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 16 January 2009 - 06:47 PM

ตอนที่ดูโกลดไลตั้น ทีวีผมเป็นขาวดำคับ

อยากเห็นมันเป็นสีทองต้องไปดูบ้านเพื่อนเอาอ่ะครับ

#9 kikuntin

บันทึกลับอสูรฟ้า เคล็ดวิชาอมตะ ตำนานกระบี่เมตไตร ม้วนภาพเทพยุทธ์

Posted 16 January 2009 - 08:55 PM

น่าอิจฉาท่านauns555มากเลยครับ เรื่องนี้ผมก็เคยดูเหอๆๆเกิดทันซะด้วยเรา

#10 gogogo7922

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 17 January 2009 - 08:01 PM

ผมยังไม่สามสิบนะครับ แต่ก็ทันเหมือนกัน yoyo_77.gif

สวยดีครับ ว่าแต่ดูแข็งแรงดีไหมครับ

#11 BF2142

I Am Beyond!!

Posted 18 January 2009 - 12:52 AM

โกลด์ไลตั้น ตัวนี้ขลังดีครับ สเกล1/1ด้วยสิ(นับตอนเป็นไฟแช็กนะ)

จูโอมารุตัวนี้ก็1*1ครับเคยเจออยู่4000ปลายๆหลายร้านด้วย(ไม่แน่ใจตอนนี้ยังหาง่ายอย
ู่ไหม)

ตอนออกใหม่เห็นขนกับมาตั้งหลายร้านแนะท่าทางจะขายดีจริงๆ yoyo_55.gif

#12 Torita

จบซะที

Posted 18 January 2009 - 03:56 PM

อยากทราบราคาจังครับ

#13 auns555

Posted 18 January 2009 - 05:15 PM

โกไลตั้น ปัจจุบัน ราคา ถ้าหาได้น่าจะประมาณ 2 พัน อัพครับ

ส่วน จูโอมารุ ประมาณ 7800 บาทครับ
ยังเห็นมีขายนะครับ จูโอมารุ เนี่ย หนักประมาณ 2 โล ได้ครับ

หุ่นพวกนี้ แข็งแรงครับ
ของ BANDAI เชียวนะครับ

#14 namco_bsd

..... Dol_52. ^_^ ......

Posted 18 January 2009 - 07:58 PM

นึกถึงวัยเด็ก 4e5dd44a.gif

#15 auns555

Posted 18 January 2009 - 08:25 PM

เอิ๊ก ๆ ๆ ชายวัยฉกรรจ์ ทั้งนั้นเลย

ผมก็สะสมตัวเดียวครับ ชอบหุ่นตัวนี้ตัวเดียว (จริง ๆ แล้ว ซื้อตัวอื่นเพิ่มเติมไม่ไหว แพงอ่ะ)

#16 supernamax

SUPERNAMAX

Posted 19 January 2009 - 09:06 AM

ของหายากด้วย ตัวสีทอง ส่วนใหญ่ใครมีมักจะเก็บกัน ไม่ทราบว่า น้าอั้น ได้มายังไง ครับ yoyo_76.gif

#17 auns555

Posted 19 January 2009 - 04:06 PM

ผมได้มาจากการไปโพสหาซื้อในบอร์ด modxtoy.com ครับผม

#18 omny

Posted 25 January 2009 - 10:06 PM

Hey K.Aun+

I didn't know you also like Gold Lightan too

here's my GL collection

Look at its size

With other mini

Compare with Godmarz DX

In the showcase

#19 Goenitz

Posted 29 January 2009 - 11:31 AM

อยากได้ดีวีดีแบบที่มีซับอังกฤษมากกว่าอ่ะ มันหาไม่ได้เลย ของญี่ปุ่นมันก็แพงเว่อร์ แถมไม่ให้ซับอะไรมาเลยด้วย

ตอนนี้ก็ได้ Urashiman แบบซับอังกฤษมาดูแล้ว ชอบเพลงมากๆเลย นึกถึงสมัยเด็กๆ

#20 RONAN321

ให้มากกว่าที่ผู้อื่นคาดหวัง...และให้ด้วยความเต็มใจเสมอ

Posted 11 February 2009 - 11:25 AM

เกิดทันทั้ง2ตัว...ตอนเด็กๆผมก็ชอบดูนะ GLT แต่ดูดีไซน์ตอนนี้มันช่าง... yoyo_71.gif