`

Jump to content

จอ TV ที่คุณซื้อมาจากวันแรกคิดแบบผมไม มันจะหดลงทุกวันๆ

34 replies to this topic

#1 xboxjang

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 12 January 2009 - 03:03 PM

ตอนแรกว่าจะเอา40นิ้วไปเลยกลัวว่ามันจะใหญ่ไป เลยเอา32นิ้วมาแทน วันแรกที่ได้ดู32นิ้วใหญ่มากๆครับ(เพราะจอเก่าใช้21นิ้ว crt) ใช้มาเรื่อยๆนานๆเข้ามาวันนี้มันรู้สึกว่ามันหดเล็กลงเรื่อยๆ เริ่มอยากได้40นิ้วแล้ว เพื่อนๆคิดว่า40นิ้วนี้ใหญ่กว่า32นิ้วมากไมครับ คุ้มไมครับที่จะเปลี่ยน

#2 mrzane

Hi-Def freak

• DGO Reporter

Posted 12 January 2009 - 03:25 PM

ฮาาา เป็นเหมือนกันเลยครับ แรกๆ ผมก็ซื้อ 32 นิ้วมา แล้วรู้สึกว่ามันหดลงๆ ทุกวันเหมือนกันครับ ใช้ไปใช้มาก็ขยับขึ้นไป 37 นิ้ว ตอนนี้มาหยุดอยู่ที่ 46 นิ้วครับ -- ยังรู้สึกว่าใหญ่ไม่สะใจอยู่เลย แต่ไม่มีปัญญาซื้อจอใหญ่กว่านี้แล้วครับ yoyo_70.gif

พักหลังๆ ลองเอา PS3 มาเล่นกับจอ LCD Monitor ขนาด 24" ยังรู้สึกว่าทำไมมันจิ๋วจัง แต่มันก็ดูละเอียดดีนะครับ เม็ดพิกเซลอยู่ชิดกัน ภาพเนียนมากมายครับ

ถามว่าคุ้มมั้ยที่จะเปลี่ยน ก็ต้องขึ้นอยู่กับความพึงพอใจของคุณครับ เทคโนโลยีของ LCD มันยังไม่นิ่ง ของพวกนี้มันก็เลยตกรุ่นทันทีที่แกะกล่อง เพราะฉะนั้นต้องชั่งใจดูให้ดีๆ และหาข้อมูลให้ดีก่อนซื้อ และถ้าพร้อมในทุกด้านเมื่อไหร่ก็ไปหวดมาได้เลยครับผม

#3 bestnaja

นักเล่นเกมมือโปร

• Royal Executive Members

Posted 12 January 2009 - 06:02 PM

ของผม 37" ก็ยังรู้สึกพอดีๆอยู่ครับ แต่บางทีก็รู้สึกว่าอยากได้ใหญ่กว่านี้เหมือนกัน yoyo_24.gif

#4 GEAR7

--- No mercy !! ---

Posted 12 January 2009 - 06:15 PM

กิเลสมนุษย์ไม่มีที่สิ้นสุดครับอิอิ yoyo_37.gif

เห็นที่บริษัทซื้อมา 65 นิ้ว อยากขโมยกลับบ้านจริงๆ 07baa27a.gif (แต่คงยกไม่ไหวเกือบ100kg yoyo_71.gif )

#5 vibha

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 12 January 2009 - 08:02 PM

ผมใช้ 37นิ้ว รู้สึกว่ามันเล็กลงเหมือนกันคับ ตอนแรก ๆ ใหญ่สะใจมาก แต่ตอนนี้เสียดายน่าจะถอย 50 นิ้วไปเลย....

#6 silicron

นักเล่นเกมตัวยง

Posted 12 January 2009 - 08:15 PM

มันเป็นเรื่องปกติของคนเราครับขนาดผมมี 40 นิ้ว วันก่อนไปเดินห้างเจอ 52 โอ้วแม่เจ้ากิเลสขึ้นทันที
ที่เห็นว่าเล็กลงเพราะมันเป็นความเคยชิน

เขาถึงบอกว่าความต้องการทางจิตใจของมนุษย์มันไม่มีที่สิ้นสุดเปรียบเสมือนหลุมดำในอว
กาศ yoyo_73.gif

#7 1273704

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 12 January 2009 - 09:35 PM

ของผม 42" มา 2 ปีกว่าและ ...แต่ยังประทับใจเหมือนเดิม

ถึงไม่ใช่ FUll HD ก็เถอะ yoyo_55.gif

#8 Onion

พลังสนามแม่เหล็ก!!!

• High Royal Executive Members

Posted 13 January 2009 - 07:34 AM

ของผม 40" ซื้อมาได้ซักพักแล้วตอนนี้ก็เริ่มคิดว่ามันเล็กลงแล้วอาจเป็นเพราะความเคยชิน ตอนนี้ก็อยากได้ 50" เหมือนกันเอิ๊กๆๆ yoyo_77.gif

#9 Guest_draftsmart_*

• Guests

Posted 13 January 2009 - 09:00 AM

ใช้ 50 นิ้วอยู่ ยังรู้สึกว่าเล็กไป อยากได้ 55 นิ้ว จัง
กิเลส คนเราไม่เคยพอ - -

#10 doh

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 1

Posted 13 January 2009 - 09:18 AM

คิดเหมือนกันเลย เมื่อก่อนใช้ 32อยู่ ตอนนี้เปลี่ยนเป็น 47 ไปๆ มาๆ ทำไมมันรู้สึกเหมือน32 เหมือนเดิม ยิ่งพอกลับไปดู 32ยิ่งจิ๋วรู้สึกเหมือน20 นิ้ว จริงๆนะ

#11 เอ๋...

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 13 January 2009 - 11:14 PM

ผมแก้ปัญหานี้ด้วยการย้าย TV ไปห้องเล็กๆครับ และย้ายทีนั่ง(นอน)ดูให้ใกล้ๆเข้ามาอีก
ตอนนี้ 29 นิ้วก็ดูแค่ไม่เกิน 2 เมตร โคตรใหญ่ yoyo_37.gif
อย่าเดินไปดูสินค้าตัวใหม่ๆครับ เดียวใจแตก yoyo_24.gif

#12 po_po_rings

นักเล่นเกมมือฉกาจ

Posted 14 January 2009 - 12:43 AM

ผมใช้ 32 นิ้ว ปัจจุบันว่าเล็กลง (แต่มันก็ยังใหญ่อยู่ดี ห้องผมมันเล็ก ..... yoyo_71.gif )

#13 Popshock

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 14 January 2009 - 01:54 AM

555+ เหมือนกันเลยครับเป็นเพราะความเคยชินหรือเปล่า

#14 XIVIUS

รักภรรยามากกว่าเกม กึ๊ยๆ

• Interests:PS3,PSP.PS2,XB360

Posted 14 January 2009 - 12:38 PM

ของผมก็เหมือนเจ้าของกระทู้ครับ เปลี่ยนจากจอ CRT 21 นิ้ว มาเป็น LCD สกาเล็ท 32 นิ้ว แต่ยังเล่นไม่ถึงเดือน เลยยังไม่รู้สึกว่าหดลงเท่าไหร่
ผมชอบดูทีวีไกลๆอยู่แล้ว ตอนนี้ก็ดูห่างจากจอ 2.5 - 3 เมตร คือสุดกำแพงห้องทั้งสองด้านเลย คิดว่าถ้าเอา 40 กว่านิ้วมา ผมคงถอยอีกไม่ได้แล้ว มันติดกำแพง

ส่วนตัวผมชอบดูทีวีแบบไม่ให้มันเต็มตามากไปอ่ะครับ ให้มีพื้นที่เห็นห้องรอบๆจอบ้าง มันดูสวยดี (คงเพราะกำลังเห่อ ชอบเห็น LCD อยู่ในบรรยากาศห้องตัวเอง)

แต่กลับไปดู CRT 21 ตัวเก่าที่ยกให้ท่านป๊าไป ก็ว่ามันหดเล็กลงครับ -..-
อีกอย่าง 32นิ้วนี่ เพิ่งจะเริ่มผ่อนครับ อีกนานเลยกว่าจะเปลี่ยน เอิ๊กๆ

ขอถามต่ออีกนิดนึง ว่าใครเป็นแบบผมไหม พอดู LCD ของตัวเองที่บ้านสักระยะ แล้วกลับไปดูเจ้าตัวเดียวกัน ที่ห้าง ตัวที่ห้างมันดูเล็กกว่าของบ้านเรานะ
ผมกลับไปดู 32นิ้วที่เดออะมอลล์ มันดูเล็กเหมือน 26 นิ้วเลย ไม่ใหญ่แบบวางที่บ้านเรา ใครเป็นบ้างไหมครับ

#15 gvirus

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 14 January 2009 - 02:17 PM

อ่านๆแล้วลังเลเลยนะครับเนี่ย จะถอย 32นิ้วอยู่ กลัวโรคหดมันคุกคามเหมือนท่านๆ อิอิ

#16 The Jia

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 14 January 2009 - 02:47 PM

อืม มันก็ไม่หดลงนะครับ

วันแรกที่มาส่ง ลองใช้ตลับเมตรวัดดู จอมันกว้าง 101.5 cm วันนี้ลองวัดดู มันก็กว้างเท่าเดิมเดี๊ยะเลย yoyo_29.gif

#17 Dogfight

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 14 January 2009 - 03:54 PM

ผมว่ามันอยู่ที่ระยะสายตานะครับ อย่างถ้าเปลี่ยนมุมแล้วดูไกลขึ้นมันก็จะดูเล็กลงแล้วอาจจะทำให้หงุดหงิดได้ครับ

คุ้มที่จะเปลี่ยนมั้ย ผมว่าแล้วแต่เงินทุนนะครับ ถ้าเกิดว่าพอมีเงินเหลือก็ซื้อได้ครับ ราคา LCD 42 ตอนนี้ค่อนข้างน่าพอใจแล้วด้วยครับ

#18 superrong

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

Posted 14 January 2009 - 06:01 PM

รู้สึกโรคนี้จะเป็นโรคติดต่อ เพราะผมเห็นเป็นกันทุกบอร์ดเลย วิธีแก้ ตั้งทีวีไว้ในห้องที่เล็กที่สุด เพราะจะทำให้ทีวีใหญ่ขึ้นมาทันตา เชื่อผมซิ yoyo_37.gif

#19 classic

เกมส์ยิงกันออนไลน์เท่านั้นที่โดนใจ!!

• Interests:COD: Modern Warfare series
    Battlefield series

Posted 14 January 2009 - 06:03 PM

QUOTE (1273704 @ Jan 12 2009, 09:35 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ของผม 42" มา 2 ปีกว่าและ ...แต่ยังประทับใจเหมือนเดิม

ถึงไม่ใช่ FUll HD ก็เถอะ yoyo_55.gif

เช่นกัน คอนเฟิร์ม !! yoyo_55.gif

สำหรับการเล่นเกม ผมเฉยๆ นะ ผมว่าจอ 32" (ผมก็มี ก็ยังเล่นได้ดี) หรือจะจอ 42" หรือ 50" ก็เล่นได้ ไม่รู้สึกว่าเล็ก หรือใหญ่ เพราะเล่นเกม สายตาเรา้จะจ้องมองที่ตัวละครเกม มากกว่า สภาวะแวดล้อมโดยรวมของเกมนั้นครับ

แต่สำหรับดูหนังประเภท HD ก็อีกเรื่องนะ จอยิ่งใหญ่ ยิ่งดี ครับ คอนเฟิร์ม !! yoyo_55.gif

#20 jjibjoyce

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 14 January 2009 - 06:04 PM

QUOTE (XIVIUS @ Jan 14 2009, 12:38 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ของผมก็เหมือนเจ้าของกระทู้ครับ เปลี่ยนจากจอ CRT 21 นิ้ว มาเป็น LCD สกาเล็ท 32 นิ้ว แต่ยังเล่นไม่ถึงเดือน เลยยังไม่รู้สึกว่าหดลงเท่าไหร่
ผมชอบดูทีวีไกลๆอยู่แล้ว ตอนนี้ก็ดูห่างจากจอ 2.5 - 3 เมตร คือสุดกำแพงห้องทั้งสองด้านเลย คิดว่าถ้าเอา 40 กว่านิ้วมา ผมคงถอยอีกไม่ได้แล้ว มันติดกำแพง

ส่วนตัวผมชอบดูทีวีแบบไม่ให้มันเต็มตามากไปอ่ะครับ ให้มีพื้นที่เห็นห้องรอบๆจอบ้าง มันดูสวยดี (คงเพราะกำลังเห่อ ชอบเห็น LCD อยู่ในบรรยากาศห้องตัวเอง)

แต่กลับไปดู CRT 21 ตัวเก่าที่ยกให้ท่านป๊าไป ก็ว่ามันหดเล็กลงครับ -..-
อีกอย่าง 32นิ้วนี่ เพิ่งจะเริ่มผ่อนครับ อีกนานเลยกว่าจะเปลี่ยน เอิ๊กๆ

ขอถามต่ออีกนิดนึง ว่าใครเป็นแบบผมไหม พอดู LCD ของตัวเองที่บ้านสักระยะ แล้วกลับไปดูเจ้าตัวเดียวกัน ที่ห้าง ตัวที่ห้างมันดูเล็กกว่าของบ้านเรานะ
ผมกลับไปดู 32นิ้วที่เดออะมอลล์ มันดูเล็กเหมือน 26 นิ้วเลย ไม่ใหญ่แบบวางที่บ้านเรา ใครเป็นบ้างไหมครับ

อันนี้มั่วนะผมว่าเพราะว่าในห้างมันจะมีตัวเปรียบเทียบเยอะอะครับทั้ง 37" 40" 42" 46" พอตัว 32" มันอยู่ในห้างเลยกลายเป็นตัวเล็กสุด
สายตาเราเลยพาลคิดว่าไอนี่จอเล็กเนอะแต่พอเอากลับบ้านไปตัวเปรียบเทียบมันเล็กกว่าไง
ครับคือ 21 นิ้วเลยไม่ได้รู้สึกว่ามันเล็กอะไรพผมว่า
น่าจะเป็นแบบนี้นะครับ