`

Jump to content

สำรวจคนเล่น BD ใน DGO ครับ

26 replies to this topic

#1 mrzane

Hi-Def freak

• DGO Reporter

Posted 30 December 2008 - 12:51 PM

มาหาเพื่อนคอเดียวกันครับ มีอะไรจะได้ช่วยเหลือกันในอนาคต
เพื่อนๆ คนไหนที่ชอบดู หรือชอบสะสมหนัง Hi-def ช่วยลงชื่อนิดนึงนะครับ yoyo_67.gif

จุดประสงค์ของกระทู้นี้เพื่อเป็นการรวบรวมรายชื่อคนที่มีความสนใจในเรื่องเดียวกัน เพื่อแลกเปลี่ยนความคิดเห็น แลกเปลี่ยนหนัง หรือยืมหนังไปก็อปปี้ อิอิ ครับผม

รบกวนตอบคำถามสั้นๆ 4 ข้อด้วยครับ:-
  1. จำนวนหนัง BD ที่มี
  2. เครื่องเล่นที่ใช้
  3. คุณมีไดร์ฟ Bluray reader หรือ writer หรือไม่ (ถ้ามีโปรดระบุรุ่น/ยี่ห้อ)
  4. คุณเคยเล่นหนัง AVCHD ที่ rip จากแผ่น BD แบบไม่ลดคุณภาพเลย (เหมือนต้นฉบับทุกประการ) จาก external HDD ที่ต่อเข้ากับ PS3 ผ่าน USB Port หรือไม่
สำหรับผม:-
  1. จำนวนหนัง BD ที่มี: 66 เรื่อง และคงเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ ก่อนหน้านี้หมดตัวไปกับ HD DVD เยอะเหมือนกัน
  2. เครื่องเล่นที่ใช้: PS3, Sony BDP-S350 (แถมมากับ LCD TV) และ Sony BDP-S550 (อันนี้ไว้เล่นในห้องนั่งเล่นครับ)
  3. มีไดร์ฟ: BD Burner GGW-H20L ตอนนี้นั่ง rip AVCHD กระจายครับ
  4. เคยครับ เพื่อนๆ คนไหนสนใจเทคนิคการ rip โพสท์ถามได้เลยนะครับ
สวัสดีปีใหม่ครับ yoyo_15.gif

#2 jaraba

.

• High Royal Executive Members

Posted 31 December 2008 - 03:05 PM

ตอนนี้ก็ดูอยู่ครับ มันชัดดี แต่ไม่ได้สะสมนะครับ ซื้อมาดู เรื่องที่อยากดูน่ะครับ ชอบมากโดยเฉพาะหนังเก่าเก่า มันทำไห้ได้ภาพอย่างที่น่าจะเป็น สรุปช่วงนี้ก็ดู Blu-ray เป็นส่วนมากไปแล้ว

1.จำนวนหนัง BD ที่มี
ประมาณ 30กว่าเรื่อง
2.เครื่องเล่นที่ใช้
ps3
3.คุณมีไดร์ฟ Bluray reader หรือ writer หรือไม่ (ถ้ามีโปรดระบุรุ่น/ยี่ห้อ)
ไม่มีครับ
4.คุณเคยเล่นหนัง AVCHD ที่ rip จากแผ่น BD แบบไม่ลดคุณภาพเลย (เหมือนต้นฉบับทุกประการ) จาก external HDD ที่ต่อเข้ากับ PS3 ผ่าน USB Port หรือไม่
ไม่เคยซือหรือ โหลดแบบนี้เลยครับ

#3 bank522

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 31 December 2008 - 06:00 PM

ประมาณ 3กว่าเรื่อง
ps3
3.คุณมีไดร์ฟ Bluray reader หรือ writer หรือไม่ (ถ้ามีโปรดระบุรุ่น/ยี่ห้อ)
ไม่มีครับ
4.คุณเคยเล่นหนัง AVCHD ที่ rip จากแผ่น BD แบบไม่ลดคุณภาพเลย (เหมือนต้นฉบับทุกประการ) จาก external HDD ที่ต่อเข้ากับ PS3 ผ่าน USB Port หรือไม่
ไม่เคยซือหรือ โหลดแบบนี้เลยครับ
[/quote]

#4 gardener

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Freshy
  • Interests:Economist

Posted 31 December 2008 - 07:09 PM

สำหรับผมจะเรียกว่า Blu-ray Disc ก็คงจะไม่ใช่ ต้องเรียกว่า Hi-def Files จะดีกว่าครับ
ทุกเรื่องล้วนผ่านการแปลงเป็น m2ts หมดเรียบร้อยแล้วโดยคอมส่วนตัวของผม
ซึ่งที่มาของไฟล์ดั้งเดิม (mkv) ก็โหลดตามบิทนั่นแหละครับ เชื่อว่าคงมีเจ้าของไฟล์หลายๆคนอยู่ในบอร์ดแห่งนี้
เห็นว่ามีความสนใจในเรื่องเดียวกันก็เลยลองมาโพสดูครับ จริงๆผมเองไม่เก่งทางด้านนี้ซักเท่าไหร่ ยังไงก็ขอคำแนะนำด้วยครับ

ตอบคำถามนะครับ
1. ขณะนี้โหลดเสร็จและแปลงเป็น m2ts พร้อมดูเรียบร้อยแล้ว 19 เรื่อง พยายามโหลดอยู่อีก 39 เรื่อง
2. แน่นอนว่า ps3 ครับ Hi-def Player อื่นๆไม่มี
3. ยิ่งไม่มีครับ
4. ผมไม่ค่อยเข้าใจศัพท์ทางเทคนิคหรอกครับ รู้แต่ว่าหนังที่ผมโหลดมาจะค่อนข้างเลือกไฟล์ที่เป็น 1080p เสียง DTS audio bitrate 1.5m+ แปลงเสร็จก็เก็บไว้ใน External เวลาดูก็เปิดคอมพร้อม ps3 โดยแชร์ไฟล์ผ่าน TVersity พร้อม Switch ด้วยสายแลน (wireless เคยลองแล้วกระตุกในฉากที่เอฟเฟคสูงๆ)

ปล.กว่าจะตรัสรู้เรื่องข้อ 4 ทำผมปวดหัวไปหลายวัน เนื่องจากไม่มีความรู้ทางด้านนี้เลย (ที่ต้องต่อผ่านคอมก่อนเพราะ External เป็น NTFS ซึ่ง Sync กะ ps3 โดยตรงไม่ได้ ไฟล์หนังเรื่องนึงก็มีขนาดตั้งแต่ 8-16 gb จึงต้อง format เป็น NTFS) ผมเองก็รู้แค่นี้อ่ะครับ ยังไงก็ขอคำแนะนำด้วยละกันครับ yoyo_53.gif

#5 jaraba

.

• High Royal Executive Members

Posted 31 December 2008 - 07:21 PM

QUOTE (bank522 @ Dec 31 2008, 07:00 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ประมาณ 3กว่าเรื่อง
ps3
ไม่มีครับ

แหม่ มาสเตอร์ เพิ่งเจอ ขอไห้ถือไม่เท้ายอดทอง กระบองยอดเพรช นะครับ 555 yoyo_71.gif

#6 t610

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 31 December 2008 - 07:59 PM

1. จำนวนหนัง BD ที่มี มีBDราวๆ สิบแผ่น (มี HD DVD สองแผ่น) ตอนนี้เก็บเฉพาะเรื่องที่ชอบ นอกนั้นเล่นMKV รอราคาแผ่นตกอยู่ อีกอย่างลงไปกับDVD ไปเยอะ ยังไม่อยากเริ่มเก็บใหม่เป็นBDตอนมันแพงๆ ทั้งๆที่มีDVDเรื่องนั้นอยู่แล้ว
  2. เครื่องเล่นที่ใช้ PS3
  3. คุณมีไดร์ฟ Bluray reader หรือ writer หรือไม่ (ถ้ามีโปรดระบุรุ่น/ยี่ห้อ) ไม่มี
  4. คุณเคยเล่นหนัง AVCHD ที่ rip จากแผ่น BD แบบไม่ลดคุณภาพเลย (เหมือนต้นฉบับทุกประการ) จาก external HDD ที่ต่อเข้ากับ PS3 ผ่าน USB Port หรือไม่ ไม่ครับตอนนี้เล่นMKVจากคอมต่อออกLCDเป็นหลัก (มันทำได้ด้วยเหรอครับเพิ่งรู้ เห็นมีคนเคยบอกว่าPS3 ไม่รองรับไฟล์บนHarddisk ทีมีขนาดเกิน4GB ใช้ได้เฉพาะ FAT32 )

#7 mrzane

Posted 31 December 2008 - 08:06 PM

ตอนนี้ผมกำลัง rip (หรือ backup) หนังที่มีออกมาเป็น AVCHD folder เก็บไว้ใน External HDD เพื่อเล่นบน PS3 ครับ สามารถเล่นได้โดยคุณภาพเท่ากับแผ่น BD ต้นฉบับทุกประการ รวมทั้งเปิด/ปิด subtitle ได้ด้วยครับ ไฟล์หนังที่ได้จะถูกซอยออกเป็นไฟล์ย่อยๆ ไม่เกิน 4 GB (ตามข้อจำกัดของ FAT32) แต่ด้วยความที่มันมีโครงสร้างของ AVCHD ทำให้ PS3 เล่นหนังได้ต่อเนื่องตาม M2TS Playlist ที่เราสร้างไว้ครับ วิธีการเหล่านี้ผมอ่านมาจากเว็บต่างๆ ทั้งเว็บไทยและเว็บนอก และเอามาลองผิดลองถูกด้วยตัวเองจนแน่ใจว่าหนังที่ rip ออกมาสามารถเอาไปเปิดด้วย PS3 ได้จริงๆ

ถ้าเพื่อนๆ สนใจ เดี๋ยวผมเอาวิธีการมาโพสท์ไว้ที่บอร์ดเราเพื่อเป็นความรู้ครับ เผื่อว่าจะมีการแชร์หนัง Hidef ในสังคมเราครับ

ขอเรียนไว้ก่อนว่าผมไม่ทำเพื่อการค้านะครับ เพราะฉะนั้นขออนุญาติไม่รับ PM ขอซื้อหนัง AVCHD นะครับ และขอให้หลีกเลี่ยงการคุยในประเด็นการ rip หนังลิขสิทธิ์นะครับ (ขอละไว้ในฐานที่เข้าใจนะครับ) ไม่อยากให้กระทู้ถูกลบครับผม yoyo_24.gif

QUOTE (gardener @ Dec 31 2008, 07:09 PM) <{POST_SNAPBACK}>
4. ผมไม่ค่อยเข้าใจศัพท์ทางเทคนิคหรอกครับ รู้แต่ว่าหนังที่ผมโหลดมาจะค่อนข้างเลือกไฟล์ที่เป็น 1080p เสียง DTS audio bitrate 1.5m+ แปลงเสร็จก็เก็บไว้ใน External เวลาดูก็เปิดคอมพร้อม ps3 โดยแชร์ไฟล์ผ่าน TVersity พร้อม Switch ด้วยสายแลน (wireless เคยลองแล้วกระตุกในฉากที่เอฟเฟคสูงๆ)

ปล.กว่าจะตรัสรู้เรื่องข้อ 4 ทำผมปวดหัวไปหลายวัน เนื่องจากไม่มีความรู้ทางด้านนี้เลย (ที่ต้องต่อผ่านคอมก่อนเพราะ External เป็น NTFS ซึ่ง Sync กะ ps3 โดยตรงไม่ได้ ไฟล์หนังเรื่องนึงก็มีขนาดตั้งแต่ 8-16 gb จึงต้อง format เป็น NTFS) ผมเองก็รู้แค่นี้อ่ะครับ ยังไงก็ขอคำแนะนำด้วยละกันครับ yoyo_53.gif

จริงๆ แล้ววิธีของคุณก็เป็นทางเลือกที่ดีครับ เพราะไม่ต้องเสียเวลามานั่งแปลงไฟล์หลายขั้นตอน แต่อาจไม่สะดวกนิดหน่อยตรงที่ต้องเปิด PC ในขณะดูหนังด้วย (เปลืองไฟ 2 ต่อ)
ถ้ายังไงลองใช้โปรแกรม tsmuxer แล้วตั้ง output ให้เป็น Blu-ray disc พร้อมกับสั่ง split ไฟล์ให้เป็น chunk เล็กๆ ขนาด 4GB ครับ หลังจากนั้นก็ก็อปปี้โฟลเดอร์ AVCHD ไปที่ HDD แล้วเอาไปต่อกับ PS3 ผ่านทาง USB port เพื่อเปิดดูได้เลยครับ

สวัสดีปีใหม่ทุกท่านนะครับ yoyo_67.gif

Edited by mrzane, 31 December 2008 - 08:09 PM.

#8 gardener

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Freshy
  • Interests:Economist

Posted 31 December 2008 - 11:22 PM

QUOTE (mrzane @ Dec 31 2008, 09:06 PM) <{POST_SNAPBACK}>
จริงๆ แล้ววิธีของคุณก็เป็นทางเลือกที่ดีครับ เพราะไม่ต้องเสียเวลามานั่งแปลงไฟล์หลายขั้นตอน แต่อาจไม่สะดวกนิดหน่อยตรงที่ต้องเปิด PC ในขณะดูหนังด้วย (เปลืองไฟ 2 ต่อ)
ถ้ายังไงลองใช้โปรแกรม tsmuxer แล้วตั้ง output ให้เป็น Blu-ray disc พร้อมกับสั่ง split ไฟล์ให้เป็น chunk เล็กๆ ขนาด 4GB ครับ หลังจากนั้นก็ก็อปปี้โฟลเดอร์ AVCHD ไปที่ HDD แล้วเอาไปต่อกับ PS3 ผ่านทาง USB port เพื่อเปิดดูได้เลยครับ

yoyo_55.gif อิอิ ยังไงผมก็เปิดคอมไว้โหลดบิทอยู่ดีนั่นแหละครับ และตั้งโหมด AI Nap เอาไว้ ค่าไฟก็แทบไม่ต่างจากเดิมเลยครับ
เคยลอง Split Files แล้วเวลาเล่นช่วงต่อของไฟล์มันกระตุกนิดหน่อย กลัวจาเสียอารมณ์+ไม่อยากทำไฟล์ดีๆเสียอ่ะครับ -*-

QUOTE (t610 @ Dec 31 2008, 08:59 PM) <{POST_SNAPBACK}>
  1. คุณเคยเล่นหนัง AVCHD ที่ rip จากแผ่น BD แบบไม่ลดคุณภาพเลย (เหมือนต้นฉบับทุกประการ) จาก external HDD ที่ต่อเข้ากับ PS3 ผ่าน USB Port หรือไม่ ไม่ครับตอนนี้เล่นMKVจากคอมต่อออกLCDเป็นหลัก (มันทำได้ด้วยเหรอครับเพิ่งรู้ เห็นมีคนเคยบอกว่าPS3 ไม่รองรับไฟล์บนHarddisk ทีมีขนาดเกิน4GB ใช้ได้เฉพาะ FAT32 )

ถ้าต่อผ่าน usb port ของ ps3 โดยตรงต้องเป็น FAT32 อ่ะครับ ซึ่งอย่างที่คุณบอกคือขนาดห้ามเกิน 4gb แต่ถ้าทำเป็น NTFS แล้วต่อผ่านคอม แล้วค่อยโยงสายแลนแชร์ไฟล์ระหว่างคอมกะ ps3 จะสามารถทำได้ครับ yoyo_78.gif

#9 Resort

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 01 January 2009 - 08:28 AM

กำลังจะมีในไม่ช้าครับ (ถ้า bonus ออกครบ -_-'') yoyo_55.gif

#10 boXy

นักเล่นเกมชั้นครู

• Interests:Computer, Games

Posted 01 January 2009 - 08:46 AM

เพิ่งไปถอย LG CCG-H20L มาเลยเมื่อวันจันทร์ที่ผ่านมา เอามาต่อแทน DVD drive เดิม ใช้การ์ดจอ 9500GT บอร์ด Gigabyte 695P-DS4 เอาเสียงจาก Optical ไปที่ HT Sony DZ820KW ก็เพียงพอที่จะไม่รบกวนเพื่อนบ้าน yoyo_55.gif
เพราะเกิดอยากลองแผ่นก็อปที่ร้านขายใกล้ๆที่ทำงานลองเอามาขายแผ่นละ 500 กว่าบาท จะดูว่ามันเล่นได้จริงมั้ย? เล่นแล้ว resolution ถูก drop ด้วยระบบป้องกันหรือเปล่า? ก็อปได้จริงๆแล้วหรือ?

ตอนแรกไปเจอ BD drive ของ Sony ที่ฟอร์จูน (7,800) ยังตัดใจไม่ลง เพราะเคยถามของ LG รุ่นนี้ที่ IT city พันทิพ 5900 จาก 9990 เลยตั้งงบไว้ประมาณนี้
กลับมาเช็คการทดสอบ ปรากฏว่าของ Sony รองรับไม่ครบทุกชนิดแผ่น ได้คะแนน 3 กว่าๆ แต่ของ LG รุ่นนี้ 4 กว่า จาก 5

เลยตัดสินใจเลือก LG โดดงานไปที่พันทิพเลย ปรากฏว่าเหลืออยู่เครื่องเดียว คนขายบอกไม่อยากขายเพราะแผ่น driver มันหาย ไอ้ที่ขาย 5900 ก็เพราะชุดแผ่น driver และสาย SATA คู่มือ (ที่จริงก็ไม่รู้ว่ามีอะไรบ้าง เขาเปิดกล่องรุ่น write ได้ให้ดู)
ก็คิดว่า ของแบบนี้มันไม่ใช้ driver หรอกมั้ง ลดไปตั้ง 4000 ก็ตัดสินใจ ยังไงก็ซื้อ เพราะคาดว่า ราคาคงไม่้ลงมาขนาดนี้ในเร็ววันนี้

ตอนเปิดกล่องจะแปะวันประกัน เจอชุดจ่ายไฟและสาย USB อีก ผมว่ามันสลับกับกล่องที่เป็น External drive แหงๆ ผมดูกล่อง External ก็มีลอยแกะใช้เทปแปะไว้ แต่เขาก็แถมให้มาด้วย ถ้าหาเคสมาใส่ก็ทำเป็น external drive ได้เลย แต่เคสก็คงให้ภาคจ่ายใจมาด้วย
ยังนึกอยู่ว่า น่าจะให้เขาแกะกล่องตัวที่เป็น External เผื่อจะไม่มีชุดจ่ายไฟ และอันที่อยู่ในกล่องผมเป็นชุดของมันก็เป็นได้ แต่คนขายก็รีบๆให้เคสเชียร์แปะประกัน เพราะต้องต่อคิวยาว (เกิดจะเหลือช่องจ่ายง่ายช่องเดียวขึ้นมาอีก)

ได้ drive มาก็แวะไปเอาแผ่น BD ก็อปมาหนึ่งแผ่น เอาเรื่อง HULK มา (ลองดูขนาดแล้วราวๆ 24 GB ก็น่าจะเป็นแบบ Single layer ตามที่ระบุหลังกล่อง
ก็ไม่รู้ว่าของแท้มันกี่ layer แต่ราคาแผ่นเปล่า single layer ก็เห็นว่าราคาประมาณนี้ 600 กว่าบาท)

ขากลับบ้านก็แวะเซ้นทรัลลาดพร้าว เอา Harry Potter (and the order of the phoenix) ที่แมงป่อง (เพราะมี DVD เรื่องนี้อยู่กะเอามาเทียบกัน หนัง Harry potter ทุกภาคดูในโรงแล้วหลับ yoyo_71.gif มีภาคนี้ไม่ได้ดูในโรง)
แล้วลงไปที่บูมเมอร์แรง เอา Eagle eye, Bat man - The dark knight และหนังเชิงสารคดีใต้ทะเล The Living sea ระบุสัดส่วน 1.78:1 น่าจะดูเต็มจอเต็มตาเต็มความละเอียด

ใช้ PowerDVD เลือกให้ใช้ Hardware accelerate (ส่วนตัว เลือก Nvidia เพราะลอง HD 4670 แล้ว เห็นว่าหลายๆอย่าง 9500GT ทำได้ดีกว่า โดยเพราะการปรับสี ผมเลือกที่จะปรับที่ panel ของการ์ดจอ ซึ่งของ HD 4670 มันปรับแล้วมีผลกับทั้งจอ ไม่ใช่เฉพาะส่วนที่เป็น video และโทนสีของ nVidia ไม่ต้องปรับอะไรมากก็ดูสดกว่่า ขี้เกลียดปรับแต่งให้ HD 4670 เลยเลือกใช้ 9500GT)

ลองเล่น HULK แล้ว CPU (E6600 2.4GHz) จะเห็นโหลดขึ้นประมาณ 10-20% ต่อเนื่องทั้งสอง core แต่ลองเล่น Eagle eye แล้ว โหลดขึ้นน้อยมาก

เมื่อวานไปเดินฟอ์จูน กะหาแผ่นก็อป (น่าจะก็อปเพราะขายอยู่ประมาณ 600 กว่าบาท กล่องก็แปะสะติกเกอร์เหมือน HULK) ปรากฏร้านปิด เลยลงไปเอาแท้ร้าน Media Play (ชั้นล่างฝั่งไปทางโรงแรม ติดกับแมป่องที่เปิดใหม่)
หยิบ I, Robot กับ Star war - The Clone wars แท้มา เห็นขายถูกกว่านะที่ร้านนี้ แผ่นละ 999 บาท (แต่ก็แพงอยู่ดี) สมัครเป็นสมาชิดเรียบร้อย yoyo_55.gif

จำนวนหนัง BD ที่มี
7 เรื่อง แท้ 6 ก็อป 1
-Eagle eye
-I, Robot
-Harry potter
-Star wars The Clone wars
-Bat man The dark night
-The living sea (Feature movie)
-HULK (ก็อป)

เครื่องเล่นที่ใช้
PC - LG GGC-H20L (BD & HD-DVD), E6600, 9500GT PowerDVD Ultra 8 จอ 40W400 (PS3 ไม่ค่อยได้เล่น ขายให้น้องที่ทำงานไปแล้ว ถ้า Killzone 2 ออก อาจหามาใหม่ yoyo_55.gif )

คุณมีไดร์ฟ Bluray reader หรือ writer หรือไม่ (ถ้ามีโปรดระบุรุ่น/ยี่ห้อ)
LG GGC-H20L

คุณเคยเล่นหนัง AVCHD ที่ rip จากแผ่น BD แบบไม่ลดคุณภาพเลย (เหมือนต้นฉบับทุกประการ) จาก external HDD ที่ต่อเข้ากับ PS3 ผ่าน USB Port หรือไม่
เคยซื้อ Robocrop กับ Gattaga ที่่ตอนแรกคิดว่าเป็น BD ก็อปจริงๆ ไม่นึกว่าเป็น DVD9 ดู Robocop ตอนแรกความที่หนังมันเก่ามากด้วยมั้ง เสียงห่วย และภาพก็ไม่ได้ชัดเจนไปกว่าที่เคยดู DVD ทั่วๆไปเท่าไหร่ เดี่ยวลองเทียบอีกที

จากที่ได้ดู Harry potter เทียบกันระหว่าง BD กับ DVD ก็ค่อนข้างชัดเจนมาก(อาจจะเพราะ DVD ทำมาแย่ด้วยมั้ง) แต่ก่อนนั้นก็ดู DVD ได้สนุกไม่เห็นจะหงุดหงิดความภาพ ทำให้ดูภาพจาก BD แล้ว ก็ไม่ได้รู้สึกว่าได้อะไรใหม่เพิ่มอย่างพออกพอใจไปจาก DVD อย่างคุ้มค่าเพมื่อเทียบกับราคาแผ่น BD ที่ซื้อแผ่นแม่สายได้เป็น 10 เรื่อง หรือแผ่นแท้ 3-5 เรื่อง

จะให้ได้เต็มอรรถรส มันต้องเปลี่ยนระบบเสียงไปใช้ระบบ TrueHD หรือ DTS-HD หรือเปล่าก็ไม่รู้ แล้วหนังเก่าจะให้คุณภาพดีขึ้นหรือเปล่า อย่างหนังที่เก่ากว่า 5-10 ปีไป คงไม่น่าซื้อมาดูแล้วมั้ง อย่าง Fifth elements ที่เก่ามาก ภาพอาจจะดีขึ้นแต่ก็คงงั้นๆสำหรับผม เพราะ DVD up scale ก็ยอมรับได้

ด้วยราคาขนาดนี้ ก็คงไม่หามาดูบ่อยหรอก BD เนี่ย ยังไม่คิดว่าคุ้มค่า ที่น่าเก็บก็ไม่มี มีอยู่เรื่องเดียวก็ lord of the ring แต่ก็ไม่เห็นแผนว่าจะลง BD จริงๆสักที เห็นแต่ข่าวลือ และปกติก็ไม่ค่อยดูหนังซ้ำๆด้วย ที่ชอบจริงๆก็ดูสองครั้งเป็นอย่างมาก

อ้อ...วันที่ 4 นี้เห็นร้าน Best buy ที่ขาย Samsung LG ที่เช็นทรัลจะขาย LG BD player ในราคาหมื่นนิดๆ ไม่เกินหมื่นร้อยมั้ง วันนี้ถ้าจำไม่ผิดก็ขายอยู่ 15,990

แปลกใจนิดหน่อยที่รุ่น BD มักเป็น 30 300 อะไรประมาณนี้ยกเว้นของ Pioneer ส่งสัยว่าใช้ชิพของ Sigma Design SMP8634 เหมือนกันหรือเปล่านะ

Edited by boXy, 01 January 2009 - 08:50 AM.

#11 Darkberry

นักเล่นเกมระดับ ♥ wonder ♥

• Interests:PS2+1 = 3, Wonder Girls, Blythe

Posted 01 January 2009 - 09:32 AM

ของผมดูเรื่อยๆชอบก็เก็บ เบื่อก็ปล่อย ครับ

1. จำนวนหนัง BD ที่มี / 16 เรื่อง
2. เครื่องเล่นที่ใช้ / PS3
3. คุณมีไดร์ฟ Bluray reader หรือ writer หรือไม่ (ถ้ามีโปรดระบุรุ่น/ยี่ห้อ) / ไม่มีครับ
4. คุณเคยเล่นหนัง AVCHD ที่ rip จากแผ่น BD แบบไม่ลดคุณภาพเลย (เหมือนต้นฉบับทุกประการ) จาก external HDD ที่ต่อเข้ากับ PS3 ผ่าน USB Port หรือไม่ / บ่อยมาก

Edited by Darkberry, 01 January 2009 - 09:33 AM.

#12 mrzane

Posted 01 January 2009 - 09:58 AM

QUOTE (boXy @ Jan 1 2009, 08:46 AM) <{POST_SNAPBACK}>
เพิ่งไปถอย LG CCG-H20L มาเลยเมื่อวันจันทร์ที่ผ่านมา เอามาต่อแทน DVD drive เดิม ใช้การ์ดจอ 9500GT บอร์ด Gigabyte 695P-DS4 เอาเสียงจาก Optical ไปที่ HT Sony DZ820KW ก็เพียงพอที่จะไม่รบกวนเพื่อนบ้าน
เพราะเกิดอยากลองแผ่นก็อปที่ร้านขายใกล้ๆที่ทำงานลองเอามาขายแผ่นละ 500 กว่าบาท จะดูว่ามันเล่นได้จริงมั้ย? เล่นแล้ว resolution ถูก drop ด้วยระบบป้องกันหรือเปล่า? ก็อปได้จริงๆแล้วหรือ?

ตอนแรกไปเจอ BD drive ของ Sony ที่ฟอร์จูน (7,800) ยังตัดใจไม่ลง เพราะเคยถามของ LG รุ่นนี้ที่ IT city พันทิพ 5900 จาก 9990 เลยตั้งงบไว้ประมาณนี้
กลับมาเช็คการทดสอบ ปรากฏว่าของ Sony รองรับไม่ครบทุกชนิดแผ่น ได้คะแนน 3 กว่าๆ แต่ของ LG รุ่นนี้ 4 กว่า จาก 5

เลยตัดสินใจเลือก LG โดดงานไปที่พันทิพเลย ปรากฏว่าเหลืออยู่เครื่องเดียว คนขายบอกไม่อยากขายเพราะแผ่น driver มันหาย ไอ้ที่ขาย 5900 ก็เพราะชุดแผ่น driver และสาย SATA คู่มือ (ที่จริงก็ไม่รู้ว่ามีอะไรบ้าง เขาเปิดกล่องรุ่น write ได้ให้ดู)
ก็คิดว่า ของแบบนี้มันไม่ใช้ driver หรอกมั้ง ลดไปตั้ง 4000 ก็ตัดสินใจ ยังไงก็ซื้อ เพราะคาดว่า ราคาคงไม่้ลงมาขนาดนี้ในเร็ววันนี้

ตอนเปิดกล่องจะแปะวันประกัน เจอชุดจ่ายไฟและสาย USB อีก ผมว่ามันสลับกับกล่องที่เป็น External drive แหงๆ ผมดูกล่อง External ก็มีลอยแกะใช้เทปแปะไว้ แต่เขาก็แถมให้มาด้วย ถ้าหาเคสมาใส่ก็ทำเป็น external drive ได้เลย แต่เคสก็คงให้ภาคจ่ายใจมาด้วย
ยังนึกอยู่ว่า น่าจะให้เขาแกะกล่องตัวที่เป็น External เผื่อจะไม่มีชุดจ่ายไฟ และอันที่อยู่ในกล่องผมเป็นชุดของมันก็เป็นได้ แต่คนขายก็รีบๆให้เคสเชียร์แปะประกัน เพราะต้องต่อคิวยาว (เกิดจะเหลือช่องจ่ายง่ายช่องเดียวขึ้นมาอีก)

ได้ drive มาก็แวะไปเอาแผ่น BD ก็อปมาหนึ่งแผ่น เอาเรื่อง HULK มา (ลองดูขนาดแล้วราวๆ 24 GB ก็น่าจะเป็นแบบ Single layer ตามที่ระบุหลังกล่อง
ก็ไม่รู้ว่าของแท้มันกี่ layer แต่ราคาแผ่นเปล่า single layer ก็เห็นว่าราคาประมาณนี้ 600 กว่าบาท)

ขากลับบ้านก็แวะเซ้นทรัลลาดพร้าว เอา Harry Potter (and the order of the phoenix) ที่แมงป่อง (เพราะมี DVD เรื่องนี้อยู่กะเอามาเทียบกัน หนัง Harry potter ทุกภาคดูในโรงแล้วหลับ มีภาคนี้ไม่ได้ดูในโรง)
แล้วลงไปที่บูมเมอร์แรง เอา Eagle eye, Bat man - The dark knight และหนังเชิงสารคดีใต้ทะเล The Living sea ระบุสัดส่วน 1.78:1 น่าจะดูเต็มจอเต็มตาเต็มความละเอียด

ใช้ PowerDVD เลือกให้ใช้ Hardware accelerate (ส่วนตัว เลือก Nvidia เพราะลอง HD 4670 แล้ว เห็นว่าหลายๆอย่าง 9500GT ทำได้ดีกว่า โดยเพราะการปรับสี ผมเลือกที่จะปรับที่ panel ของการ์ดจอ ซึ่งของ HD 4670 มันปรับแล้วมีผลกับทั้งจอ ไม่ใช่เฉพาะส่วนที่เป็น video และโทนสีของ nVidia ไม่ต้องปรับอะไรมากก็ดูสดกว่่า ขี้เกลียดปรับแต่งให้ HD 4670 เลยเลือกใช้ 9500GT)

ลองเล่น HULK แล้ว CPU (E6600 2.4GHz) จะเห็นโหลดขึ้นประมาณ 10-20% ต่อเนื่องทั้งสอง core แต่ลองเล่น Eagle eye แล้ว โหลดขึ้นน้อยมาก

เมื่อวานไปเดินฟอ์จูน กะหาแผ่นก็อป (น่าจะก็อปเพราะขายอยู่ประมาณ 600 กว่าบาท กล่องก็แปะสะติกเกอร์เหมือน HULK) ปรากฏร้านปิด เลยลงไปเอาแท้ร้าน Media Play (ชั้นล่างฝั่งไปทางโรงแรม ติดกับแมป่องที่เปิดใหม่)
หยิบ I, Robot กับ Star war - The Clone wars แท้มา เห็นขายถูกกว่านะที่ร้านนี้ แผ่นละ 999 บาท (แต่ก็แพงอยู่ดี) สมัครเป็นสมาชิดเรียบร้อย

จำนวนหนัง BD ที่มี
7 เรื่อง แท้ 6 ก็อป 1
-Eagle eye
-I, Robot
-Harry potter
-Star wars The Clone wars
-Bat man The dark night
-The living sea (Feature movie)
-HULK (ก็อป)

เครื่องเล่นที่ใช้
PC - LG GGC-H20L (BD & HD-DVD), E6600, 9500GT PowerDVD Ultra 8 จอ 40W400 (PS3 ไม่ค่อยได้เล่น ขายให้น้องที่ทำงานไปแล้ว ถ้า Killzone 2 ออก อาจหามาใหม่ yoyo_55.gif )

คุณมีไดร์ฟ Bluray reader หรือ writer หรือไม่ (ถ้ามีโปรดระบุรุ่น/ยี่ห้อ)
LG GGC-H20L

คุณเคยเล่นหนัง AVCHD ที่ rip จากแผ่น BD แบบไม่ลดคุณภาพเลย (เหมือนต้นฉบับทุกประการ) จาก external HDD ที่ต่อเข้ากับ PS3 ผ่าน USB Port หรือไม่
เคยซื้อ Robocrop กับ Gattaga ที่่ตอนแรกคิดว่าเป็น BD ก็อปจริงๆ ไม่นึกว่าเป็น DVD9 ดู Robocop ตอนแรกความที่หนังมันเก่ามากด้วยมั้ง เสียงห่วย และภาพก็ไม่ได้ชัดเจนไปกว่าที่เคยดู DVD ทั่วๆไปเท่าไหร่ เดี่ยวลองเทียบอีกที

จากที่ได้ดู Harry potter เทียบกันระหว่าง BD กับ DVD ก็ค่อนข้างชัดเจนมาก(อาจจะเพราะ DVD ทำมาแย่ด้วยมั้ง) แต่ก่อนนั้นก็ดู DVD ได้สนุกไม่เห็นจะหงุดหงิดความภาพ ทำให้ดูภาพจาก BD แล้ว ก็ไม่ได้รู้สึกว่าได้อะไรใหม่เพิ่มอย่างพออกพอใจไปจาก DVD อย่างคุ้มค่าเพมื่อเทียบกับราคาแผ่น BD ที่ซื้อแผ่นแม่สายได้เป็น 10 เรื่อง หรือแผ่นแท้ 3-5 เรื่อง

จะให้ได้เต็มอรรถรส มันต้องเปลี่ยนระบบเสียงไปใช้ระบบ TrueHD หรือ DTS-HD หรือเปล่าก็ไม่รู้ แล้วหนังเก่าจะให้คุณภาพดีขึ้นหรือเปล่า อย่างหนังที่เก่ากว่า 5-10 ปีไป คงไม่น่าซื้อมาดูแล้วมั้ง อย่าง Fifth elements ที่เก่ามาก ภาพอาจจะดีขึ้นแต่ก็คงงั้นๆสำหรับผม เพราะ DVD up scale ก็ยอมรับได้

ด้วยราคาขนาดนี้ ก็คงไม่หามาดูบ่อยหรอก BD เนี่ย ยังไม่คิดว่าคุ้มค่า ที่น่าเก็บก็ไม่มี มีอยู่เรื่องเดียวก็ lord of the ring แต่ก็ไม่เห็นแผนว่าจะลง BD จริงๆสักที เห็นแต่ข่าวลือ และปกติก็ไม่ค่อยดูหนังซ้ำๆด้วย ที่ชอบจริงๆก็ดูสองครั้งเป็นอย่างมาก

อ้อ...วันที่ 4 นี้เห็นร้าน Best buy ที่ขาย Samsung LG ที่เช็นทรัลจะขาย LG BD player ในราคาหมื่นนิดๆ ไม่เกินหมื่นร้อยมั้ง วันนี้ถ้าจำไม่ผิดก็ขายอยู่ 15,990

แปลกใจนิดหน่อยที่รุ่น BD มักเป็น 30 300 อะไรประมาณนี้ยกเว้นของ Pioneer ส่งสัยว่าใช้ชิพของ Sigma Design SMP8634 เหมือนกันหรือเปล่านะ

คุณต๊อกพิมพ์กระทู้ยาวมากกกกกกกกกก yoyo_37.gif
ยินดีต้อนรับเข้าสู่คลับคนจนครับ (ฮา) เจ้า BD นี่มันดูดทรัพย์เหลือเกิน
เรื่องต่อเสียงจากเมนบอร์ดมา receiver ผมแนะนำให้ต่อแบบ "อนาล็อก" จะดีกว่าครับ อย่างน้อยเวลาเล่นหนังที่มี PCM x.1 soundtrack จะได้เสียงที่มีคุณภาพมากกว่าต่อ Optical ครับ เพราะถ้าต่อ Optical แล้ว PowerDVD จะทำ "on the fly encoding" ให้เสียง Lossless กลายเป็น DD ธรรมดาก่อนที่จะส่งออกไปยัง receiver ครับผม

และในกรณีที่เล่นแทร็ค TrueHD หรือ DTS-HD MA -- PowerDVD ก็จะ decode สัญญาณ Lossless จากแทร็คเหล่านี้ได้เลย แทนที่จะแค่ส่ง "Core track" ไปยัง receiver ผ่านทาง Optical ครับ

เพิ่มเติมอีกนิด PowerDVD ไม่สามารถ output แทร็กเสียงที่มี resolution สูงกว่า 16bit 48khz ได้ ถ้าเอาไปเล่นแทร็คที่มัน resolution สูงกว่านี้ (เช่น 24bit, 96Khz) มันจะ downsample ลงมาให้เหลือ 16bit 48khz เท่านั้นครับ -- ข้อจำกัดนี้ WinDVD ก็มีเหมือนกัน ผมเข้าใจว่าเป็นเพราะ PC ยังไม่สนับสนุน "Protected audio path" ของ BD อย่างเต็มรูปแบบครับ ทำให้ส่งสัญญาณ lossless ที่ความละเอียดสูงไม่ได้ คงต้องฝากความหวังไว้กับ ซาวด์การ์ดอย่าง Auzentech X-FI Hometheater HD แล้วล่ะครับ

ส่วนเรื่องปรับสีใน Hardware acceleration ของ HD 4xxx ผมว่ามันแปลกๆ นะครับ เพราะผมใช้ HD4870x2 อยู่ ก็สามารถปรับสีของวีดีโอได้โดยไม่ส่งผลอะไรกับ desktop และการ์ดพวกนี้มันใช้ unified architecture อยู่แล้ว มันก็เลยไม่น่าจะมีความแตกต่างระหว่างรุ่น 48xx กับรุ่น 46xx ครับ ผมใช้การ์ด ATI แล้วค่อนข้างประทับใจกับสีสันที่สดใสครับ และเป็นมิตรกับวีดีโอที่ใช้ VC-1 CODEC มากกว่าการ์ด Nvidia ด้วย และอีกอย่างที่ชอบคือมันมี HDMI soundcard ในตัวด้วยนี่ล่ะครับ yoyo_24.gif ตอนนี้ใช้ไปพลางๆ ในระหว่างรอการ์ด Auzentech ข้างบนครับ

แนะนำอีกเรื่อง ถ้าใช้ PowerDVD เล่นหนังแล้ว อาจต้องหาโปรแกรม AnyDVD HD มาประดับบารมีด้วยนะครับ เพราะท่าน BD นี่กลัวการก็อปปี้ขนาดต้องเปลี่ยน AACS key กันบ่อยๆ บางครั้ง PowerDVD ก็มีปัญหาเล่นแผ่นแท้ที่ออกมาใหม่ๆ ไม่ได้ จนกว่าจะดาวน์โหลด patch มา install ก่อน (ซึ่งบางทีกว่า patch จะออก ก็ต้องรอเกือบเดือน) -- แต่ถ้าใช้ AnyDVD HD ก็จะตัดปัญหาตรงนี้ไปได้ครับ เพราะ PowerDVD จะมองว่าแผ่น BD แผ่นนี้ไม่มี encryption ใดๆ เลย และสามารถเล่นได้อย่างสบายๆ แถมเจ้าโปรแกรมนี้ยังช่วยให้สามารถเล่น BD ออกจอได้พร้อมกันมากกว่า 1 จอด้วยครับ (ปกติถ้ามีจอมากกว่า 1 จอ และใช้ Clone mode จะเล่น BD ไม่ได้) โปรแกรมนี้สามารถหาได้ตามแผงบิททั่วไป แต่ถ้ารำคาญที่มัน Update BD+ บ่อยๆ คงต้องกัดฟันซื้อครับ ค่าตัวแพงเอาการอยู่เหมือนกัน (แต่น่าจะคุ้มกว่าซื้อ Camfrog นะ... ฮาาา)

คุณต๊อกโชคดีแล้วที่ซื้อ Harry Potter ภาคล่าสุดมา เพราะภาคนี้เป็น BD แล้วภาพสวยสุดๆ ครับ ผมหลวมตัวไปซื้อ Box set มา ตอนดูภาคแรกๆ รู้สึกผิดหวังกับ transfer เหลือเกิน (ดีกว่า DVD นิดหน่อยเท่านั้นเองครับ) ส่วนเรื่อง Incredible Hulk แผ่นแท้จะเป็น BD-50 ครับ ไฟล์หนังน่าจะมีขนาดประมาณ 30 GB กว่าๆ ครับผม

ไว้คุยกันนะครับ yoyo_67.gif

#13 boXy

Posted 01 January 2009 - 11:55 AM

QUOTE (mrzane @ Jan 1 2009, 09:58 AM) <{POST_SNAPBACK}>
เรื่องต่อเสียงจากเมนบอร์ดมา receiver ผมแนะนำให้ต่อแบบ "อนาล็อก" จะดีกว่าครับ อย่างน้อยเวลาเล่นหนังที่มี PCM x.1 soundtrack จะได้เสียงที่มีคุณภาพมากกว่าต่อ Optical ครับ เพราะถ้าต่อ Optical แล้ว PowerDVD จะทำ "on the fly encoding" ให้เสียง Lossless กลายเป็น DD ธรรมดาก่อนที่จะส่งออกไปยัง receiver ครับผม

และในกรณีที่เล่นแทร็ค TrueHD หรือ DTS-HD MA -- PowerDVD ก็จะ decode สัญญาณ Lossless จากแทร็คเหล่านี้ได้เลย แทนที่จะแค่ส่ง "Core track" ไปยัง receiver ผ่านทาง Optical ครับ

ส่วนเรื่องปรับสีใน Hardware acceleration ของ HD 4xxx ผมว่ามันแปลกๆ นะครับ เพราะผมใช้ HD4870x2 อยู่ ก็สามารถปรับสีของวีดีโอได้โดยไม่ส่งผลอะไรกับ desktop และการ์ดพวกนี้มันใช้ unified architecture อยู่แล้ว มันก็เลยไม่น่าจะมีความแตกต่างระหว่างรุ่น 48xx กับรุ่น 46xx ครับ ผมใช้การ์ด ATI แล้วค่อนข้างประทับใจกับสีสันที่สดใสครับ และเป็นมิตรกับวีดีโอที่ใช้ VC-1 CODEC มากกว่าการ์ด Nvidia ด้วย และอีกอย่างที่ชอบคือมันมี HDMI soundcard ในตัวด้วยนี่ล่ะครับ yoyo_24.gif ตอนนี้ใช้ไปพลางๆ ในระหว่างรอการ์ด Auzentech ข้างบนครับ

เรื่องเสียงอนาลอก คอมที่ผมเซ้ทไว้ดูหนังนี่ไม่มี sound card แยกครับ เพราะเห็นมี Optical อีกอย่าง ผมใช้ HDMI (1.2) & Optical เป็นตัวสวิทซ์ สัญญาณจาก Xbox, PS3, DVD Player และ คอม ไปยังจอ(HDMI) และ HT (Optical) ครับ
อีกอย่าง HT ผมก็บ้่านๆแหละ ไม่มี analog audio input port ครับ

ดู BD มันก็แสดง DTS ดู DVD/Xbox มันก็ขึ้น Dollby ที่จริงก็ ok แหละ ตูมตาม เกินพอ yoyo_55.gif ดูหนัง BD สาระคดี เสียงเพลงประกอบก็ชัดเจนแทบจะสัมผัสได้ถึงผิวมือกระทบหนังกลอง ฮา yoyo_55.gif

ส่วนโปรแกรมดู ก็อยากซื้อ PowerDVD ของแท้ที่มี Remote ด้วย เดินหาในไทยตามห้างขายคอมก็ไม่ผ่านตา เท่าที่ลองเล่นตรง menu เริ่มต้น BD บางแผ่นมันก็รับ mouse บ้าง บางเรื่องก็ไม่รับต้องใช้ KB

เรื่องการ์ดจอ เดี่ยวลองดูใหม่ กับจอ Samsung HD Ready 26" คงไม่ได้เท่า 40W400 เพราะเก่าแล้ว ว่าต้องปรับอย่างไร ใจก็อยากใช้ ATI แต่ผลทดสอบการ decode DVD อย่างที่ AnandTech เขาก็ให้ nvidia นำนะในเรื่องการประมวลผลภาพที่มีคุณภาพสูงกว่า ไม่ใช่แง่้สีสรร
และ nvdia ก็ออก Dynamic contrast และ Colour enhancment มาก่อน ATI ที่เพิ่งเห็นมีแค่ Dynamic contrast นะ (ผมอาจดูใน control panel ไม่ทั่วก็ได้) แต่ผมก็ไม่ได้ใช้หรอก feature นี้ ตั้งตายตัวเอง แต่ก็แทบจะใช้ค่า default ของ Nvidia นะ

ATI มี sound ในตัวผ่านทาง HDMI ผมก็เอาออกไปให้ที่ HT ไม่ได้อยู่ดี แบบ HT บ้านๆ yoyo_55.gif

ผมก็ยังไใม่เข้าใจระบบเสียงใน DVD/BD และการส่งออกไปทาง Optical/sound on board ออกเป็นอนาลอก/sound on VGA card ออกไป HDMI/ ว่าต้องมีกรรมวิธีอะไรบ้าง sound on board รับผิดชอบอะไรบ้าง ดีพอหรือไม่สำหรับบอร์ดปัจจุบันหรือต้องหาการ์ดแยกกรณีใช้(optical นะ อนาลอกคงหมดสิทธิ์ใช้ ไม่งั้นก็ต้องหา AVR ใหม่ yoyo_71.gif )

เพิ่งดู Star wars จบไป ผมว่า จอขนาด 40" นี่เอาหนังที่ละเิอียดแค่ 720p แท้มา up scale ก็น่าจะพอนะ
1920x1080 ที่มีแถบดำบยล่างนี่ ถ้าใช้ขนาด 70" หรือใหญ่กว่านั่นน่าจะเต็มอิ่มกับความละเอียดอย่างเต็มที่..หรือเปล่า

Edited by boXy, 01 January 2009 - 12:03 PM.

#14 boXy

Posted 05 January 2009 - 08:30 AM

เพิ่งได้ลองค้นหาปัญหาภาพจากการเล่นแผ่น DVD ของ HD4670 ปรากฏว่าเป็นที่ Edge enhancement ที่ปรับให้มีค่าเพียงนิดหน่อยก็เริ่มทำให้ภาพเละ (ภาพอย่างกับแนววาดด้วยสีน้ำ) yoyo_71.gif

เพิ่งไปเอา BD เรื่อง Journey to the Center of the Earth แบบ 3D มาดู (ในแผ่นเลือกดูแบบ 2D หรือ 3D ได้)
ก็ ok กับ 3D แต่สีสรรหายไปเยอะ เพราะเป็นแบบใช้แว่น Blue-Red กะว่าถ้าแจ่มก็จะไปหา The Polar express 3D มาดู คงจะเหมือนกันมั้ง

จำได้ว่าเคอยดูแบบใช้แว่นสีเทาๆทั้งสองข้างตั้งแต่สมัยเด็กๆ นั่นสีจะดีกว่ามาก ไม่รู้ว่าใช้หลัการอะไร polarize หรือเปล่าก็ไม่ทราบ

#15 wisthawat

นักเล่นเกมตัวยง

Posted 05 January 2009 - 07:27 PM

มาลงชื่อด้วยคนครับ

ราว ๆ สิบกว่าเรืองครับ

PS3 & Sony BDP-S350 u.k. version (mod-chip installed)

3. คุณมีไดร์ฟ Bluray reader หรือ writer หรือไม่ (ถ้ามีโปรดระบุรุ่น/ยี่ห้อ)
ไม่มีครับ

4. คุณเคยเล่นหนัง AVCHD ที่ rip จากแผ่น BD แบบไม่ลดคุณภาพเลย (เหมือนต้นฉบับทุกประการ) จาก external HDD ที่ต่อเข้ากับ PS3 ผ่าน USB Port หรือไม่
ไม่เคยครับ

#16 Pegazus

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

Posted 06 January 2009 - 01:46 PM

ตอนนี้ยังไม่มี BD หรือ HD-DVD เลยครับ

ตอนนี้มีแต่ .mkv ล้วนๆเลยครับ เล่นบน PC อย่างเดียวครับ

#17 thinkmean

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 07 January 2009 - 06:00 PM

ประมาณ 20 เรื่อง
PS3
ไม่มีครับ แฮๆ
เคยโหลด ดูกะ laptop ครับ...
ยังไม่ผ่าน ps3 ดูกะ lcd tv เลย....

#18 bestnaja

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 09 January 2009 - 06:33 PM

= 1
= PS3
= ไม่มีครับ
= ไม่เคยอ่ะครับ

เพิ่งจะเริ่มดูอ่ะครับ เอิ๊กๆ กำลังเล็งๆอยู่อีกหลายเรื่อง yoyo_55.gif

#19 kiddysiam

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 22 January 2009 - 12:16 AM

3 เรื่อง

PS3

ไม่มีครับแต่ถ้าได้ความรู้อาจจะซื้อครับ

ไม่เคยแต่เคยดูโดยใช้Notebookที่มีช่องHDMI ต่อกะ LCD

แต่ถ้าทำได้แบบ ที่คุณบอกแบ่งๆ เป็น4G แล้วเล่นแบบต่อเนื่องก็อยากลองนะครับ ผมมีexternal HDD 750G แต่ยังไม่เคยลองเลย

#20 The Great Wall

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 23 January 2009 - 12:48 PM

ผมเพิ่งสนใจ Hi-Def แต่ปกติชอบดูหนังครับ
ตอบ 2 แผ่น
ตอบ เครื่อง PS3 ครับ
ตอบ ไม่มีครับ
ตอบ ผมเล่นไฟล์ AVCHD แบบที่ไรท์ใส่แผ่น DVD ครับ

ตอนนี้อยากได้ BD เรื่อง Apocalypto มากเลย ใครเบื่อๆเอามาปล่อยหน่อยนะครับ