`

Jump to content

ใครคิดจะซื้อ iPhone ของทุยมั้ง?

67 replies to this topic

Poll: ใครคิดจะซื้อ iPhone ของทุยมั้ง? (160 member(s) have cast votes)

เนื่องจากโปรโมชั่นเมพขิงตอนนี้

1. ซื้อแน่นอน โปรดีโครตๆ (ประชด) (6 votes [3.75%])

Percentage of vote: 3.75%

2. กำลังคิดอยู่ว่าจะเอาโปรอะไรดี (คิดมากทำไม แพงเหมือนกัน -*-) (7 votes [4.38%])

Percentage of vote: 4.38%

3. รอดูตลาดดีกว่า เพราะจองไม่ได้ (กฏมากชิบเป๋ง) (25 votes [15.62%])

Percentage of vote: 15.62%

4. ซื้อเครื่องหิ้วดีกว่างี้ (41 votes [25.62%])

Percentage of vote: 25.62%

5. กำเงินไปซื้ออย่างอื่นดีกว่า... (81 votes [50.62%])

Percentage of vote: 50.62%

Vote Guests cannot vote

#41 mrzane

Hi-Def freak

• DGO Reporter

Posted 27 December 2008 - 08:43 AM

โหวตให้แล้วนะครับ

ผมเองไม่ใช่แฟนตัวยงของแอ๊ปเปิ้ล (แต่ก็ไม่ได้รังเกียจนะ เพราะของใช้บางอย่างผมก็ใช้ของ Apple) แต่สำหรับ iPhone ผมว่า "แพง" ไปหน่อยครับ และ business model ของแอปเปิ้ลที่ทรูมูฟเอามาใช้ก็ไม่น่าจะเหมาะกับตลาดของบ้านเรา เพราะบ้านเรามีการแข่งขันเสรี และไม่มีการล็อกเครื่องให้ใช้กับเครือข่ายใดเครือข่ายหนึ่งอยู่แล้ว

Business model แบบซื้อเครื่องแล้วติดสัญญาทาส ทรูก็เคยทำมาแล้วในสมัยที่เป็น Orange และค่ายอื่นๆ เช่น ฮัทช์ ก็มาทำแบบเดียวกัน แต่ก็ไม่มีรายไหนประสบความสำเร็จ (ฮัทช์เหมือนโดนบังคับให้ต้องขายเครื่องพร้อมสัญญาทาส เพราะขายเครื่องแพงๆ ก็คงไม่มีคนซื้อ เนื่องจากเอาไปใช้กับเครือข่ายอื่นไม่ได้)

สมัยนี้คนเปลี่ยนมือถือกันถี่ขึ้น -- ผมว่าคนที่ซื้อ iPhone 3G เป็นคนที่ชอบสินค้าทันสมัย และน่าจะ "เบื่อ" แล้วหันไปซื้อเครื่องใหม่ก่อนครบ 24 เดือนด้วยซ้ำครับ

เหตุผลส่วนตัวของผมอีกอย่างก็คือ Apple ยังไม่มีประสบการณ์ในอุตสาหกรรมนี้มากมายนักเมื่อเทียบกับเจ้าอื่นๆ และ iPhone ก็ยังเป็น generation แรกๆ ที่ยัง "ขาดๆ - เกินๆ" ในความรู้สึกของผม เพราะฉะนั้นผมยังไม่สนใจ iPhone ณ เวลานี้ครับ

#42 Angelus

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 27 December 2008 - 11:41 AM

ไม่ซื้ออะ... พอดีไม่ค่อยบ้าแกทเจ็ท ใช้เครื่องละ 5000เอง โหะๆ
ควักออกมา อายหญิงเหมือนกัน เหอะๆ.....

เก็บตังไว้ซื้อ 360เครื่องที่ 4ดีกว่า :D

ถามเพื่อนๆหน่อยจิ....

เวลาเห็นคนแต่งตัวดีๆ ดูแล้วน่าจะมีตัง แต่พอแล้วควักโทรศัพท์ออกมาเป็นโทรศัพท์ถูกๆอะ
รู้สึกยังไงกับคนๆนั้นมั่งอะ...

คิดบ้างรึเปล่า ว่าเค้าน่าจะมีตังแต่เป็นคนประหยัด หรือแบบว่า อี๋....ไรเงี้ย
อยากรู้อะครับ....

QUOTE (Capucino @ Dec 27 2008, 08:33 AM) <{POST_SNAPBACK}>
แวปแรกเลยนะ จะรู้สึกว่าคน ๆ นี้ไม่น่าจะมีเงิน แต่เป็นคนที่แต่งตัวดูดี

3วินาทีต่อมาก็จะเริ่มมีเหตุผลอื่นๆ เข้ามาในหัวเช่น มีเงิน แต่อาจจะไม่ได้ให้ความสำคัญกับโทรศัพท์เท่าไหร่, มีิิเงิน แต่โดนคนที่เดินด้วยข้างๆ ยึดไปหมด, มีโทรศัพท์แพงๆ ใช้ แต่หายบ่อยเลยมาใช้รุ่นถูกเวลาหายจะได้ไม่เปลือง, เครื่องที่เห็นเป็นเครื่องสำรองเอาไว้คุยกับคนอื่น จริงๆ แล้วเค้าใช้ Vertu ฯลฯ

สมัยนี้ต้องยอมรับว่ามันเป็นยุควัตถุนิยมไปแล้วล่ะ

แต่ผมคงไม่ซื้อล่ะถ้าสัญญามันโหดเกิน ไม่ได้จำเป็นต้องใช้ขนาดนั้น

อืมม ผมว่านะมือถือไม่น่ามีความสำคัญ ขนาดเป็นเครื่องตัดสินคนอื่นนะ

บางคนชอบตามเทคโนโลยีแต่จน บางคนรวยแต่ไม่สนใจของพรรค์นี้ก็ถมเถ

เมื่อก่อนตอนเรียนผมก็บ้ามือถือ ตอนนั้นทั้ง 8800 8910 ออกใหม่ๆ ก็ซื้อมาจนได้ ตังค์อ่ะเหรอก็ไม่ค่อยมีหรอกขับรถญี่ปุ่นเก่าๆ แต่งตัวธรรมดา

ปัจจุบันทำงานแล้ว มีตังค์ มีรถดีๆขับ แต่ผมไม่สนใจ ไม่ตามเทคโนโลยีแล้วทุกวันนี้ยังใช้ nokia classic ธรรมดาๆ

เพื่อนผมยิ่งแล้วใหญ่ บ้านอย่างรวย เจ้าของโรงงานทำพลาสติก เดือนๆนึงได้หลายแสน ใช้ ericsson T610 อยู่เลย ผมเคยถามทำไมไม่ซื้อใหม่ซักทีวะ มันตอบผมว่า ก็ยังไม่พังนี่หว่า....

ที่ผมขำก็คือคนที่เป็นทาสเทคโนโลยีเกินไปน่ะ ตังค์ก็แทบไม่มีกิน ต้องเอาเงินไปผ่อนมือถือ เพื่อเชิดหน้าชูตา

สู้เอาเงินค่าผ่อน ค่างวด ค่าดอกเบี้ย มาเก็บเป็นทุนเปิดกิจการของตัวเองดีกว่าน่ะ

ส่วนคนที่รวยและชอบเล่น gadget อันนี้ก็ไม่ซีเรียสครับสบายๆ ผมกลับเห็นด้วยซะอีก เพราะพวกนี้มักจะซื้อก่อนคนอื่นและมา review ให้ดู เพื่อเป็นการตัดสินใจซื้อ

#43 kanesh

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 1

Posted 27 December 2008 - 11:52 AM

ซื้อแล้วเปนเหมือนทาสเลย ซื้อหิ้วดีกว่า

#44 GUEST_1

(*^@^*)......ⓛⓞⓥⓔ

• High Royal Executive Members

Posted 27 December 2008 - 12:12 PM

ไม่ซื้อครับ อันตรายสำหรับชีวิตผม เมียโทรมาให้เปิดกล้องคุยล่ะซวยแน่ ว่าจริงๆเราไปอยู่ที่ไหนโกหกรึป่าว ตายๆๆๆ yoyo_57.gif

#45 paon

นักเล่นเกมชั้นครู

• Royal Executive Members

Posted 27 December 2008 - 12:26 PM

อยากได้เหมือนกัน รอดูค่ายอื่นก่อนดีกว่า ถ้าไม่มีก็ไม่รีบหรอกคับเพราะเพิ่งถอย n85 มาหยก ๆ yoyo_73.gif

#46 kirayamoto

Posted 27 December 2008 - 12:50 PM

QUOTE (LUNATIC. @ Dec 26 2008, 06:04 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมใช้ 8gb รุ่นเก่าอยู่แล้วทนทานดี ใครคิดว่ามันสิ้นเปลืองหรือว่าใช้แค่โทรอาจจะต้องคิดใหม่แล้วนะครับ ล่าสุดอัพเวอร์ชั่นเป็น 2.2 ความสามารถสูงมาก

ค่อยคุ้มกับเงินที่เสียไปหน่อย ดูหนังฟังเพลงชัด เกมนี่พัฒนาไปไกลมาก มี Spore ให้เล่นเฉย lol ผมว่ามันก็คุ้มนะ แต่เรื่องซื้อของ True มั้ยนี่ต้องดูก่อน

รู้สึกดูราคาผ่อนแล้วตก 28k เลยทีเดียว -*-

>>>ใคร บอกบอกเหรอครับว่า28k ครับอิๆๆลองคำนวน packageที่ต่ำที่สุดดูนะครับ 1399*24= 33576>>ราคานี่คือโทรได้เดือนละ 100นาทีนะครับเหอๆคิดเอาเองครับสมัครของเจ้าอื่นราคานี้ผมว่าได้unlimited ละครับ ถ้ามันเป็นแบบนี้ เครื่องHKดีกว่ามั้ยครับ ผมว่าที่เค้าตั้งราคาขนาดนี้ได้เพราะตอนนี้บริษัทเค้าเป้นบริษัทเดียวที่ผูกขาดการขา
ยเครื่องอ่ะครับ

#47 davidna

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 27 December 2008 - 01:48 PM

QUOTE (9th TEARDROP @ Dec 26 2008, 05:22 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ไม่ซื้ออะ... พอดีไม่ค่อยบ้าแกทเจ็ท ใช้เครื่องละ 5000เอง โหะๆ
ควักออกมา อายหญิงเหมือนกัน เหอะๆ.....

เก็บตังไว้ซื้อ 360เครื่องที่ 4ดีกว่า :D

เวลาเห็นคนแต่งตัวดีๆ ดูแล้วน่าจะมีตัง แต่พอแล้วควักโทรศัพท์ออกมาเป็นโทรศัพท์ถูกๆอะ
รู้สึกยังไงกับคนๆนั้นมั่งอะ...

คิดบ้างรึเปล่า ว่าเค้าน่าจะมีตังแต่เป็นคนประหยัด หรือแบบว่า อี๋....ไรเงี้ย

สำหรับผมมีไว้โทรไม่ได้มีไว้โชว์ คนอื่นคิดยังไงผมไม่สน คนเราไลฟสไตสไม่เหมือนกัน ถ้าคนอื่นเห็นแค่ใช้โทรศัพท์ดีๆแล้วคิดว่าคนนั้นมีเงิน คงคิดผิดแล้วละ

#48 rufast

งืมๆแงมๆ

• High Royal Executive Members

Posted 27 December 2008 - 01:49 PM

อยากได้ i780 มากกว่าง่ะ

#49 ekbee

เซียนเกม

• Moderator?

Posted 27 December 2008 - 02:14 PM

จริงๆ 100 นาที ผมว่ามันน้อยไปนะ น่าจะมีแผนให้เลือกมากกว่านี้ เช่นโทรได้ 1000 นาที แล้วไม่ต้องมี data อะไรพวกนี้

เพราะยังไง มาตรฐานบ้านเรา หากว่าต้องจ่ายเงินค่าโทรเป็นพัน ย่อมมองว่าเอาไว้ใช้โทรเยอะๆ มากกว่า

แต่เนื่องด้วยตอนนี้ การคิดค่าบริการ กลายเป็น IC (Inter connection Charge โทรข้ามเครือข่าย บริษัทมือถือจ่ายให้กันเอง) ทำให้ต้นทุนการโทรต่อนาทีสูงขึ้น (ผู้ให้บริการจ่ายให้กันเอง นาทีละ 1 บาท) จากเดิมที่เป็นค่า AC (Access Charge) ที่เหมาจ่ายเบอร์ละ 200 (สำหรับรายเดือน) และคิด % จากค่าโทร (สำหรับเติมเงิน) จึงคิดว่า โปรโทรแบบไม่อั้นนอกเครือข่าย คงจะไม่มีเหลือให้ใช้อีกแล้วครับ (ยกเว้นฮัทช์ ที่ยังจ่ายเป็น AC อยู่)

#50 sparda

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 27 December 2008 - 04:25 PM

เห็นแล้วแทบจะไม่คิด เพราะโปรมันขูดเลือดจิงๆ ถ้าเปนคนที่โทรไม่เยอะ yoyo_71.gif

#51 GapKung

Red Devil Mafia

Posted 27 December 2008 - 04:57 PM

QUOTE (9th TEARDROP @ Dec 26 2008, 05:22 PM) <{POST_SNAPBACK}>

คิดว่าที่เค้าดูน่าจะเป็นคนมีตังค์เพราะเค้า "ใช้เงินเป็น" นั่นเอง ^-^

#52 MoDiFy

Old SuanKuLarB 122

Posted 27 December 2008 - 08:10 PM

กลายเป็นกระทู้คนดูดีจากมือถือไปซะแล้ว งอลพี่หยาด >w<

#53 Tonkza

MTFBWY

Posted 27 December 2008 - 08:27 PM

ไม่ซื้อแน่ๆ Nokia5800 มาวิน อุตส่าห์ไม่ซื้อ N79 ถุยทุยจิงๆ

#54 Silversmoke

ไอ้บ้า

Posted 27 December 2008 - 08:52 PM

ใช้ classic 8g.. มันก้อดีอยู่แล้ว.....

จริงๆรอ5800ด้วยซ้ำ เพราะชอบระบบเสียงของ nokia

....

แต่ใช้ไปใช้มา มันเชื่อมกะอิ mac pro ได้ดีจนไม่อยากเปลี่ยน.. แต่ดูก่อน

#55 MoDiFy

Old SuanKuLarB 122

Posted 27 December 2008 - 09:41 PM

5800 มากแรงมากเลยแหะช่วงนี้
มาได้เวลาสำคัญเลย :)

#56 NiCK

Piracy is a crime

• Interests:Video game market, Snowboarding, Hot girls around pool in summer!

Posted 28 December 2008 - 01:28 AM

ผมต่อให้ถูกยังไงก็ไม่ซื้อ เพราะไม่ค่อยได้ใช้ประโยชน์มันเท่าไหร่
ใจอยากได้ Blackberry แต่เมืองไทยขายแพงไปหน่อย

ผมชอบใช้พวกมือถือที่เน้นการใช้งาน Email มากกว่า
Entertainment พวกดูหนังฟังเพลงค่อยซื้อแยกชิ้นเอา
เพราะเวลาเสียจะได้มีอย่างอื่นใช้

ปัจจุบันเลยยังชอบ Window Mobile Device มากกว่า
แต่เห็น Android แล้วน่าสนใจอยู่ไม่น้อย

มีใครใช้ Blackberry อยู่บ้างหรือเปล่าครับเมืองไทย
อยากรู้ว่าถ้าเราไม่ซื้อโปรของมันจะใช้ BIS ได้หรือเปล่า
กลัวมันใช้ได้ไม่ได้ต้องต่อแต่ WiFi ไม่ค่อยสะดวก

แต่โปรมันคล้ายๆของ AT&T ที่ US อยู่ดีแหละครับ ไม่ได้ต่าง
กันเท่าไหร่หรอก เป็นแผนการตลาดที่ Apple วางไว้
แอบสงสัยเหมือนกันว่าทำไม เครื่องมันต้องมาผูกกับโปร
ห่วยๆแบบนี้

#57 TechEnthu

aka @9JANG

Posted 28 December 2008 - 01:44 AM

QUOTE (Dragonfly @ Dec 26 2008, 10:11 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ส่วน i-phone 3G คงต้องขอบายก่อนล่ะครับ เพราะดัน 3G ไงครับ ... สนทนาแบบเห็นหน้าได้ ... อันตราย ... yoyo_16.gif

iPhone 3G ไม่มีกล้องหน้าครับ ไม่รองรับ video call นะ 04a97f13.gif

ป.ล. ผมจะใช้มันก็เพราะมัน sync กะ Mac ได้เนี่ยละ 154218d4.gif

Edited by TechEnthu, 28 December 2008 - 01:45 AM.

#58 bungy

นักเล่นเกมมือฉมัง

Posted 28 December 2008 - 02:53 AM

ส่วนตัวผมใช้โทรศัพท์ธรรมดาๆดีกว่า (ตอนนี้ใช้ imobile เครื่องเล็กๆเหมือน MP3 อยุ่จำไม่ได้ว่ารุ่นไหน) + iPod Touch ก็โอเคครับ

เพราะใช้ iPhone จริงๆแล้วมันเล่นอะไรมากไม่ได้กลัวแบตจะหมดส่วน iPodนี่เล่นเข้าไปเถอะ แบตหมดก็หมดไป ไม่ได้ใช้โทรอยุ่แล้วเล่นเกมเล่นเนทได้สบายใจ

ปล.ถามคนใช้ iPhone หน่อยครับ เวลาที่ใช้ iPhone เล่นเนทแบตหมดไวไหมครับ itouch ผมหมดไวมากๆเลยครับ

#59 ได้PS2มานานนม

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Royal Executive Members

Posted 28 December 2008 - 02:04 PM

ตอบมั่งๆ

ผมคงไม่สนครับ เพราะผมใช้ iphone ไม่คุ้มชัวร์
แค่ทุกวันนี้กดโทรออกกับส่ง SMS ยังยากเลย
GPRS ไม่เคยคิดแตะ 3G อย่าหวังจะได้ตังค์จากผมเลย

แค่ตอนนี้ผมใช้ w350i เพราะมันตอบโจทย์ผมได้ครบถ้วนแล้ว ฟังเพลง วิทยุ ดีไซน์สวย ถูก(ซื้อราคาโปรโมชั่น 2990 บาทล่ะครับ เหอๆ)

เอาตังค์ไปซื้อเกมกับเลนส์ดีกว่า (หมดกว่าใช้ iphone อีก 555)

#60 kirayamoto

Posted 28 December 2008 - 02:09 PM

คิดดูนะครับเครื่องประกันปีเดียว แต่สัญญา2 ปี คิดเล่นๆนะครับถ้าเกิดเครื่องมันเกิดมีปัญหาเดือนที่13-14อ่ะครับงั้นเราไม่ต้องมานั่งเสียค่าซ่อมเครื่องเองเหรอครับไหนจะค่าโปรโมชั่นอีก ผมจะซื้อแน่ครับถ้าสัญญามันไม่โหดบวกเน้นทาสเกินไปครับแต่ผมว่าทุยนี่ทำเกินไปจริงๆค
รับและก็อย่างที่รู้ๆกันอุปกรณ์ของแอปเปิ้ลหาถูกๆมีเหรอคับเห็นของแต่ละชื้น 1k+ทั้งนั้นY^Y คิดแล้วกลุ้มใช้เท่าที่มีละครับมีควมสุขที่สุดแล้ว