`

Jump to content

รีวิว กลอง ION DRUM ที่สุดของคนคลั่งรอคแบรนด์1-2 ,GHWT

37 replies to this topic

#1 Pasaniva14

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 20 December 2008 - 11:04 PM

หลังจากที่รอมานานวันนี้ ผมได้รับพัสดุชิ้นนึง ขนาดเท่าชุดรอคแบรนด์2 แต่น้ำหนักเรียกได้ว่า หนักเอาการ น้ำหนักบนฝากล่องเขียนไว้ว่า 16Kg โดยประมาณครับ
ช่วยชาติไปหนึ่งพันบาทครับ เล่นเอาผมงง ก่ะค่าภาษี พอดีคุณนิคกดราคาลงให้

ตัวนี้ 11000 บาทครับโดยประมาณ ถ้าไปเอาเองที่เมกาเหอๆ ผมว่าถ้ามีร้านไหนเอามาขายสัก 15000 บาท น่าจะขายได้บ้างครับ
โดยเฉพาะร้านอุปกรณ์ดนตรี เพราะว่ามันแหล่มมาก เดี๊ยวหาว่าเวอร์ อ่านกันดูครับ

เพื่อนๆหลายๆท่านอาจจะมองว่าแพงมาก ถ้าเทียบกับแค่อุปกรณ์ต่อเพื่อเล่นเกมส์เกมส์นึง มองได้สองมุมครับ จริงอยู่ Main หลักของมันคือเอาไว้เล่น RB1-2 GHWT
และ RR แต่ตัวตนมันจริงๆคือ กลองไฟฟ้าพร้อมใช้งานได้จริง ถ้ามีตัวคอนโทลควบคุม อีกทั้งถ้าราคามาแบบโดนใจ(กรณีที่มีร้านหิ้วนะครับเหอๆ)

บทรีวิวนี้เป็นความรู้สึกจากผมเองและเพื่อนที่มาปาร์ตี้ ลองเล่นเจ้านี่ล้วนๆครับ อาจจะไม่ตรงใจใครหลายคน แต่ผมก็ขอ
รีวิวแบบสบายๆไปเลยครับ ว่าสมค่าตัวมันไหม และขอเทียบ กลอง RB2 GHWT ด้วยครับ เอาในฟิวส์การเล่นนะคัรบ
วัสดุเทียบบ้างครับ ว่าของราคาเกรดนี้จะสมตัวมันไหม และเสริมปิดท้ายแบบเอามันส์ฮาในการต่อเล่นแบบกลองไฟฟ้าจริง
(เรื่องคอนโทล ควบคุมผมไว้พูดถึงทีหลังนะครับ มันไม่เกี่ยวกับเกมส์เท่าไหร่ ผมก็ไม่สันทัด)

เปิดกล่องข้างใน สัมผัสแรกที่พบคือ
http://www.youtube.com/watch?v=XAXM4ml_qNo...feature=related แกะกล่อง ION ของพี่หรั่งครับ ใช้คริปประหยัดเวลาผมอิอิ
http://www.youtube.com/watch?v=fp8CcPZDOgE...feature=related คริปภายในกล่องครับ แพคมาโอเคเลยครับ แบ่งเป็นกล่องๆ
http://www.youtube.com/watch?v=OIdYLMX9Jzs เสริมนิดหน่อย เมื่อมาโมกับชิ้นส่วนกลองไฟฟ้าอื่นๆกรณีไม่ชอบเดิมๆ

ตอนนี้มาถึง จุดแรกที่ขอรีวิวคือ วัสดุ และอุปกรณ์ที่ของเจ้า ION DRUM

- มาดูโครงสร้าง ของฐานก่อนนะครับ ทำจากวัสดุ อลูมิเนี่ยมปนเหล็กบ้างครับ ดังนั้นฐานและโครงของมัน
ทนแน่นอนครับ ดูจากภาพได้เลยครับ รูปนี้ตอนผมประกอบฐานมันครับ ในกล่องมันจะให้ ประแจไขควง
อันนึง ไว้ไขต่ำแหน่ง ปรับระดับต่างๆ ตามความชอบใจครับ ผมชอบมากเลยครับ ปรับได้อิสระมากๆ
ดูจากรูปที่สองจะเห็นว่า มีจุดให้ปรับเยอะมากครับ จะดึงเข้า โยกอออก เงยขึ้นลง ปรับสูง-ต่ำ

-ชิ้นต่อไปครับ เป็นฉาบ ทำจากพลาสติกผสมซิลิโคนครับ โดนด้านสมผัสไม้กลองเป็นซิลิโคน สวยงามและคงทน

ฉาบ ION จะวางไว้สีไหนก็ได้ครับ มันมีพลาสติกกำหนดสีให้มาสามอันเลยครับ เหลือง เขียว น้ำเงิน
ด้นบนมีฟองน้ำกันรอยด้วยนะครับ เก็บตกงานได้เนี๊ยบเหมือนกันเหอๆ ค่อนข้างใส่ใจนิดๆ

- มาถึงชิ้นต่อมา แป้นตีสี่ใบครับ ไม่ธรรมดา ทำจากซิลิโคนเช่นกันแต่ฉาบด้วยความหนืด นึกภาพไม้ปิงปองยี่ห้อ
บัตเตอร์ฟลาย หรือ ไม้ปิงปองที่ดีอ่ะครับ หน้าสำผัสมันจะเหมือนมีกาว แล้วตัวซิลิโคนหรือยางจะเด้งครับ
เอาแค่ไม้เคาะเบาๆก็เด้งได้ครับ เยี่ยมเลยครับ แต่ข้อเสียคือ เรียกขี้ฝุ่นง่ายมาก มันเหนียวๆครับหน้าสัมผัส

- ชิ้นสุดท้ายกระเดื่องครับ ต้องบอกว่าออกแบบมาจากกระเดื่องจริงแต่เอาโซ่ออก ทำจากเหล็กทั้งดุ้นครับ
จำลองการทำกระเดื่องคู่ได้ ไม่เมื่อยเลยถ้าเล่นนานๆ แถมเหยียบจะว่าง่ายก็ง่ายยากก็ยาก เดี๊ยวจะรีวิวการเล่นอีกทีครับ
แต่ผมเมื่อยนะ ตามสังขายและสถานที่เล่น กำแท้ๆ

- หัวใจหลักที่ขาดไม่ได้ครับ ตัวคอลโทลของมัน ถ้าหายหรือพัง เครียดแน่นอน ชิ้นอื่นๆมันเอายี่ห้ออืนมาได้ครับ
แต่ถ้าคอลโทลหายหรือพัง มันหาอะไหล่ไม่ได้ครับ ต้องรอเวป ION DRUM แยกขายตังหากเหอๆ

- ที่เหลือก็พวกสาย มาตรฐานเลยครับ เป็นเหมือนสายไมโครโฟนธรรมดา หาสายดีๆมาเปลี่ยนได้เลยครับเหอๆ

เหอๆ ผมตีแบบนี้่อ่ะ จริงๆนะ อนาถห้องตัวเองชมัด เล่นมาตั้งแต่ RB1-2 GHWT เลยครับ

สรุป เรื่องวัสดุ ถ้าผมอยากใช้คำว่า ยอดเยี่ยม เหมือนจะเวอร์ไป แต่มันเป็นแบบนั้นจริงๆครับ การเข้ารูป
การใช้วัสดุ สมค่าตัวเลยครับ ไม่เหมือนกลองของเล่นแน่นอน ข้อตินิดเดียวคือ เรื่องของกระเดื่องตรง IC
ทำออกมาลอตนี้ ดูหยาบๆไปบ้างครับ ถ้าลองส่องจากด้านในจะเห็นเลยว่าไม่เรียบร้อยรอยเชื่อม ตัวเป็นๆสวยและทนดีครับ

เอาหล่ะทีนี้มาถึง บททดสอบจริงๆ ในการเล่น RB เกริ่นนำเลยว่า
จงลืมการตีหรือเยียบกลอง RB1-2 ให้หมด และตัวโนตในเกมส์มีแค่ ห้าสี แต่เมื่อใช้ ION มันจะออกมา เป็นห้าสีเหมือนเดิม แล้วผมจะเขียนไมเนี่ย
ไม่ใช่ครับ จะบอกว่า เพื่อนๆจะได้อารมณ์ตีมากกว่านั้น ยังไงมาอ่านกันครับ

-อย่างแรก แป้นสีเหลือง และ HIhat สีเหลือง สังเกตุไหมว่าทำไมกลองอริจินอล RB2 ถึงมีฉาบเพิ่ม ผมไม่ทราบว่าเหมือน
IONไหม เพราะเราได้เล่นฉาบด้วยแม้สีเดียวกัน และ หลักการไม่เหมือนกันด้วยครับ
แป้นสีเหลือง สามารถตีรัวได้ไม่ยั้ง แต่ฉาบไม่สามรถตีรัวได้ ตีห้าทีจะดับครึ่งทีหรือทีนึง ตอนแรกผมนึกว่า
ของผมเสีย เริ่มจากแป้น บังเอิญผมเสียบสายผิด ไปเสียบช่องฉาบ ทำให้ตีแป้นรัวติดๆดับบ้าง ทีนี้ผมต่อใหม่
ถูกต้อง ตีรัวได้ปกติ ส่วนฉาบตีรัวเยอะๆไม่ได้ครับ และมันจะใช้ตีไง ในเมื่อสีเหมือนกัน แบบนี้ครับ

ถ้าเพลงไหน มีสีเหลือติดกัน ไม่เว้นช่องไฟ ถ้าเราเอาฉาบตีวืดแน่นอนครับ หรือแม้แต่เพลงนั้นออกเสียงฉาบ
ถ้าเราตีรัวๆช้าๆ ก็มีสิทธ์วืดได้ แนะนำแบบนี้ครับ ถ้าเพลงไหนโนตสีเหลือตีรัว ให้เล่นที่แป้นครับ
แต่ถ้าจังหวะไหนตีรัวช้าหน่อย เล่นฉาบ แต่ย่ำนะครับ ต้องตีสลับสองมือ 1-2 ซ้ายขวานะครับ
หรือเล่นฉาบ แค่จังหวะส่งหรือ เพลงที่ลงฉาบคู่ ถ้าเราเอาแป้นตีตอนโนตเหลือง บวก เขียว วืดครับ
กลับกันถ้าเพลงไหนส่งด้วยจังหวะฉาบ ถ้าเราเอาแป้นตีบางทีมันวืดไปเฉยๆเลยครับ งงมาก ตีฉาบดันติดแปลกๆ
งงเหมือนกัน ต้องเล่นฉาบแทนพร้อมกันสองข้างครับ นี่คือ ฟิวส์แรกที่ทำให้เล่นสนุกขึ้น

- พูดถึงแป้น Sensitive แม่นดีครับ แถมฐานรอบวงกว้างใช้ได้ โอกาสไม้กลองกระทบกันลดน้อยลง
ตีเบาออกเบา ตีแรงออกแรง เหมือนกลอง RB2 ครับ จะหวะเพลงช้าก็ลงตรงดีครับ แต่ปัญหายังมีเรื่องของเกมส์คือ ถ้าต่อแอมป์จูนยากเอาการ

-มาพูดถึงกระเดื่อง ที่ผมบอกว่าจงลืมกระเดื่อง กลอง RB ให้หมด โคตรชอบมากเลยครับ เพื่อนๆสามารถกดแรงเท้าได้โยกแค่ ปลายนิ้วจิกเท่านั้น ในกรณีเล่นเพลงช้าแบบขี้เกียจ และที่สำคัญ การทำดับเบิ้ลสองที สามที เหมือนกระเดื่องจริงครับ ที่ผมบอกให้ลืมการเหยียบกลองตัวเก่าเพราะว่า ถ้าการลงเท้าถ้าลงหนักเหมือนการทำดับเบิ้ลทันทีเลยครับ ถ้าทำสามทีก็ยกเบาๆแล้วกดก็ติดแล้วครับ แต่เมหือนจะง่ายใช่ไหมครับ ถ้าเล่นใหม่แบบผม ผมเองก็ไม่ชินเลยตอนนี้ ผมไม่สมารถควบคุมจังหวะเบิ้ลได้อยู่ เพราะติดเท้าหนัก คือกระเดื่อง ION กดหนักติดเบิ้ลเลยนะครับ ผมถึงว่าทำไมพวกฝรั่งถึงชมกระเดื่อง RB ผมได้ลองเพลงโหดๆที่เคยตาย ก็ผ่านได้ครับ อาศัยความชินกับจังหวะอีกบ้างน่าจะคะแนนสวยเหอๆ(ฝันหวานไปงั้น)

- และสุดท้าย จังหวะฟรี ตอนที่เกมส์ให้เราลงเสียงอิสระ ถ้ามีฉาบ เพื่อนๆจะได้ฟังเสียงกลองครบๆเลยครับ
เสียงไม่ซ้ำแยกหมดทุกชิ้น ฉาบคือฉาบ แป้นสีเหลืองคือสีเหลือง เสียดายผมขาดฉาบไปอีกตัวครับ

ของแถมอีกเล็กน้อย โหมดหัดกลอง เราสามรถเอากลอง ION ไปเล่นจริงๆได้เลยนะครับ ใครอยากหัดตีกลองจริง
เข้าโหมดนี้ ติดฉาบเพิ่มอีกใบ เล่นได้เลย แยกครบทุกชิ้นครับ ผมลองแล้ว อนาถกับการตีจริงๆของผมเหอๆ

ยังมีความประทับใจอีกเยอะครับ คือเหมือนกับว่าได้เล่น เกมส์ RB แปลกอีกรูปแบบนึงคือ เราต้องฟังเสียงฉาบและควบคุมการลงฉาบเองครับ
และการเล่นเพลงกระเดื่องโหด ถ้าชินกระเดื่องมันเมื่อไหร่ สุดยอดมากครับ
ผมว่าคนออกแบบโนตเพลง เอาใขคนเล่น ION แน่นอนสังเกตุเพลงกระเดื่องติดๆ ให้ตายไงกลอง RB ตีจนขาบวมแน่นอน
แต่กับ ION มันทำได้สบายเลยครับ แต่ข้อเสียคือ ถ้าติดการลงเท้าแบบเดิมอยู่เป็นเบิ้ลแน่นอน

สรุป ส่วนตัวผมครับ นี่คือ อุปกรณ์ต่อพ่วงที่เยี่ยมมากๆครับ จะให้หาข้อเสียคงไม่มี ถ้าไม่เอาเรื่องราคามาไทยนะครับ เอาไป 5/5 เต็มครับ
วัสดุ 5/5
การใช้งาน 5/5
ความสวยงาม 5/5
โดยรวม เต็มครับ ผมให้ข้อเสียข้อนึงแล้วกันครับ ไม่มีที่เก็บไม้กลอง เหอๆๆๆ

ผิดพลาดยังไงขออภัยด้วยนะครับ เป็นความเห็นส่วนตัวล้วนๆครับ yoyo_53.gif

*** รบกวน MOD สักพักย้าย เข้าห้อง MUSIC แล้วกันนะครับเหอๆ ขอบคุณครับ***

Edited by นักเตะเบลโล, 20 December 2008 - 11:18 PM.

#2 pee-fkz

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 20 December 2008 - 11:20 PM

อยาก ได้ ................. จะ ถอย แล้ววววววว
yoyo_24.gif yoyo_24.gif

#3 hidef

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Royal Executive Members

Posted 20 December 2008 - 11:30 PM

สุโค่ย สุดยอดมากครับ นับถือๆ yoyo_24.gif

ราคารวมทั้งหมดแล้วเท่าไรครับ อยากได้ แต่เค้าเล่นกลองไม่เก่งนี่สิ yoyo_71.gif

#4 Ping555+

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 20 December 2008 - 11:39 PM

กิเลสมันมาอีกเเล้วครับ ผมเอาเเค่กระเดื่องก็พอใจเเล้ว

#5 Khan

Posted 20 December 2008 - 11:39 PM

สุดยอดฮะ รอผมก่อนนะ Ion Drum มันใช้ได้ทั้ง RB 1&2,GHWT เลยใช่ไม๊ครับ

ขนาดความกว้างมันเท่าไหร่ครับ ห้องผมก็แคบๆ

#6 teteety

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 20 December 2008 - 11:43 PM

โอ้ว สุดยอดครับ ตอนแรกจะฝากเพื่อนส่งมา เจอค่าส่ง 7 พัน คิดหนักเลยครับ รอร้านในนี้เอาเข้ามาดีกว่า

คุณพีไปซื้อ dm5 มาอีกตัว เป็นกลองไฟฟ้าได้เลยครับ บ้านเรามือ 2 ถูกๆเยอะครับ

#7 ยาขมชนิดเม็ด

Posted 20 December 2008 - 11:43 PM

อยากได้มั่งอ่า

เ็ก็บตังได้แล้วฝากคุณนักเตะซักชุดได้มะครับ หึหึ

#8 nismo_silvia

God bless me !

Posted 20 December 2008 - 11:45 PM

วันจันทร์ ผมก็ได้ของล่ะ อิอิ

#9 winny6969

Posted 21 December 2008 - 12:19 AM

รบกวนถามนิดนึงครับว่า ชุดนี้โดนภาษีไปกี่บาท หรอครับ

#10 at1987

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 21 December 2008 - 12:27 AM

ดูแล้วโปรทีเดียวเลยครับ ฮาร์ดแวร์ดูแข็งแรง แต่อยากรู้ว่าถ้าเอาไปตีใช้งาน ฟังก์ชั่นมันจะไปได้ไกลขนาดไหน

โรแลนด์ ยามาฮ่า เริ่มมีค่ายเครื่องดนตรีเขาทำออกมาแล้วนะไม่สนใจตลาดเกมหน่อยเหรอ โดยเฉพาะของโรแลนด์ ผมเคยไปตีทีนึง บอกตามตรงครับ ถึงจะเป็นรุ่นเล็กที่สุด แต่ตอนตีผมน้ำตาไหลเลยอ่ะ สับสองกระเดื่องมันมากๆ ผมเชียร์ให้โรแลนด์ทำเลยล่ะ

#11 y2oh

Posted 21 December 2008 - 12:30 AM

โอ๊ะๆ ดูคล้ายกับกลองชุดไฟฟ้า ที่ผมใช้ตีเล่นอยู่เลยครับ ขนาดลายแป้นเหยียบกระเดื่องยังเหมือนกันเป๊ะๆ yoyo_16.gif

ของ ion เค้ามีสั่งซื้อเฉพาะตัว controller รึป่าวครับ ที่ไว้เสียบจากชุดกลองเข้ากะตัวเพลย์สามน่ะครับ
ถ้าสั่งเฉพาะตัว controller ได้ คุ้มเลยครับบบบบ ตีเป็นกลองจริงๆก็ได้ ใช้เล่นเกมด้วยก็ได้ yoyo_24.gif

#12 NiCK

Piracy is a crime

• High Royal Executive Members
  • Interests:Video game market, Snowboarding, Hot girls around pool in summer!

Posted 21 December 2008 - 12:41 AM

สวยดีครับ ภาษี 1000 เดียวนี่ถือว่าไม่แพงมาก อ่านแล้วผมชักอยากลอง 154218d4.gif
เพิ่งเคยเห็นของจริงที่ไม่ใช่้รูปไว้ขายก็วันนี้แหละ

#13 MingLive

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 21 December 2008 - 01:13 AM

สุดยอดคับ .. ขนาดผมไม่ได้ตีกลอง ดูแล้วอยากตีกลองด้วยเลยเนี่ย

#14 Gogolico

Posted 21 December 2008 - 01:21 AM

แอร๊ยยยยยะ อยากด๊าาาาาาาาาาาาย yoyo_89.gif

#15 owen1a

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 21 December 2008 - 01:33 AM

ถ้าเบื่อแล้วอย่าลืมเอามาขายผมต่อนะ อิอิ

#16 poringAday

Posted 21 December 2008 - 02:13 AM

น่าอิจฉาจังคับเฮอะๆ ห้องผมก็อนาจพอๆกับคุณ P ละคับเล้กนิดเดียวแถมไม่เก็บเสียงด้วย เจอญาติ พี่ น้องบ่น

หลายที่แล้วก่อนหน้านี้ อิจฉาใจจริงอยากได้นะซื้ออะได้แต่ไม่มีตังส่งกลับ + กับภาษีช่วยชาติ ดูๆไปโดยรวมน่าจะ

แข็งแรงพอดูเลยนะคับนั้น เสียดายไม่มีคนนำเข้ามาขายมัง yoyo_33.gif

#17 Pasaniva14

เซียนเกม

Posted 21 December 2008 - 02:25 AM

- ช่วยชาติ 1000 บาทครับ สำหรับภาษี แจ่มมากครับท่านนิค อิอิ

- สั่งก่ะคุณนิคเลยครับ คุณยาขมชนิดเม็ด เหอๆ

- คอนโทล เห็นว่าอนาคตอาจจมีแยกขายนะครับไม่แน่ใจ จริงๆ เมนหลักมันอยู่ที่คอลโทลนี่แหละครับ แล้วเอาชุดกลองไฟฟ้ามาต่อเองได้

- จริงๆ เล่นกลองจริงในเกมส์ได้เลยนะครับ เข้าเกมส์ แล้วไปโหมดฝึกกลอง เลือกตีฟรีสไตล์ มันจะมีการจำลองเสียงกลองห้าแบบครับ แถมแยกชิ้นตีครบหมดเลย เผื่อใครไม่อยาก
ลงทุนซื้อ โมดูล DM5 หรือ อยากลองดูว่าตีจริงได้ไหม แผ่นเกมส์ RB2 มีให้ครับ ลองเล่นดูเลย

- อิอิ ตัวนี้เก็บเสียงรบกวนเหมือนกลอง RB2 เลยครับ น่าจะเงียบพอๆกัน

ตอนนี้ผมเล่น กลายเป็นว่าเพิ่มความยากให้ตัวเองขึ้นมาบ้าง อย่างโนต กระเดื่องบวกสีเขียว มันดันบังคับให้ใช้ฉาบถึงจะตีติดอ่ะครับ ตีแป้นมันวืดซะงั้น
ส่วนกระเดื่อง แต่เดิมผมลงเท้าหนักมาก พอมาเหยียบกระเดื่องนี้ ลงเท้าหนัก ติดดับเบิ้ลซะงั้น เหอๆ yoyo_71.gif

#18 y2oh

Posted 21 December 2008 - 03:23 AM

มาดูๆ ละเอียดแล้ว ชุดนี้ไม่มี ไฮแฮท เหรอครับ แล้วโหมดฝึกตีกลอง ใบไหนเป็นไฮแฮทอ่ะครับ yoyo_71.gif

#19 yippy

Posted 21 December 2008 - 06:03 AM

โคตรอยากได้เลยครับ กลองrb 1 มันไม่สมบุกสมบันเท่าไหร่+ เสียงดังไปด้วย yoyo_53.gif

#20 namco_bsd

..... Dol_52. ^_^ ......

Posted 21 December 2008 - 08:02 AM

โดนช่วยชาติไป 1 พัน ถือว่าคุ้มมากเลยครับ baa60776.gif