`

Jump to content

วิธีจบแบบ Best Ending........

8 replies to this topic

#1 vitty

I'm back !!! [Special Ops]

• Royal Executive Members

Posted 24 October 2006 - 10:55 AM

ก่อนอื่นขอบอกก่อนนะคับ ว่าผมไปอ่านเจอใน forum ของเมืองนอกเค้า เราจึงไม่รับรองว่านี่เป็นสูตรสำเร็จตายตัวรึป่าว
แต่ผมก้อจบในลักษณะที่เค้าว่ามานี่เหมือนกัน และผมก้อได้ best ending มา เพราะฉะนั้น ก้อลองๆกันดูคับ :kanoiyom

เอาเป็นว่า เรามาเริ่มกันดีกว่าคับ
####คำเตือน อาจจะมี spoil นิดหน่อย นะคับ #####
ไม่อยากโดน spoil ก้อ อ่านแต่ตัวอักษรสีๆ แล้วรีบข้ามไปเลยคับ

เริ่มด้วยในฉากหลังๆที่เรากลับมาอยู่ในรังของ JBA part's3 หลังจากทำภารกิจเสร็จสิ้น ภายในเวลาที่กำหนดแล้ว
จะต้องกลับมาหา emile แล้วมันจะพาเราไปดูการระเบิดเรือคับ ตรงนี้มันจะมีให้เราเลือกอยู่ 3 อย่างคือ
1. ระเบิดเรือ(ภารกิจของ JBA) 2. ไม่ระเบิดเรือ(ภารกิจของ NSA) 3. Frame enrica (ภารกิจของ JBA)ทั้ง3อัน ความน่าเชื่อถือที่ได้หลังจากเลือกจะแตกต่างกันออกไป ดูได้ที่ objective

พักไว้ก่อน :sleep

ฉากต่อมา เล่นไปเรื่อยจนถึงตอนที่เราขึ้นไปหอคอย จะมีปืนรอเราอยู่ เข้าไปเล็ง ภารกิจของเราตอนนี้คือ
1.kill Hisham ( ภารกิจของ JBA) 2. saved Hisham (ภารกิจของ NSA)
พักไว้ก่อน :um

ฉากสุดท้าย เริ่มฉากจะกลับมาอยู่ในรัง JBA อีกรอบ ตามเรื่องเลยคือ พวกมันจับตัวสายลับได้คนนึง
แล้วมันก้อให้เราไปอยู่ในห้องนั้นกับสายคนนั้น กับ Jamie มันก้อจะให้เราฆ่าสายคนนั้น( ในฉากนี้ มันจะไม่บอกว่า สายคนนั้นคือ Lambert) แต่เห็นแล้วรู้ เพราะฉากก่อนๆก้อโผล่มาหลายทีแล้ว ภารกิจในฉากนี้คือ
1. kill Lambert (ภารกิจของ JBA) 2. Save Lambert ( ภารกิจของ NSA)
ฉากนี้แนะนำว่าว่างๆก้อไปไล่เก็บ Profile ให้หมดเลยนะคับ เพราะมันไม่มีเวลาจำกัด เอาให้ครบเลยแล้วมันจะขาดอยู่อันเดียวซึ่งจะไปได้ตอนจบ

สรุปวิธีคือ Best ending ขึ้นอยู่กับการตัดสินใจทั้ง 3 ครั้ง ว่าเราจะเลือกทำอะไรเพื่อฝ่ายไหน
ฝรั่งมันบอกว่า ให้เลือกทำภารกิจของ NSA 2ใน3อย่าง ถึงจะได้ Best Ending

ยกตัวอย่าง จากที่ผมทำ คือ
---อันแรก ผมเลือกที่จะระเบิดเรือ เพราะดูแล้ว ความน่าเชื่อถือจะไม่ค่อยลดถ้าเทียบกับไม่ระเบิดเรือ ความน่าเชื่อถือจะลดลงไปเยอะมาก แถม Enrica ก้อตายด้วย (น่าจะมีผลกับการได้ Agent of the month Achievement)
---อันที่สองผมเลือก Save Hisham โดยการยิงไปที่ไอ้คนที่จะฆ่า Hisham นะคับ ไม่งั้น Hisham จะโดนไอ้นั่นฆ่า แล้วจะมีฉากให้เล่นต่อด้วย (ไม่แน่ใจ เพราะครั้งแรกผมลองไม่ยิงเลย ปรากฏว่า Hisham ตาย โดนไอ้นั่นฆ่า แล้วก้อจบฉากเลย)
---ครั้งสุดท้ายเราก้อ ไม่ยิง Lambert คับ แต่ไปยิง Jamie แทน

แค่นี้เองละคับ อธิบายมาซะยืดยาว สรุปสั้นๆก้อเลือกทำ 2ใน3ภารกิจของ NSA :ohmygod

แต่ !!!!! หลังจากกู้ระเบิดในชั้นใต้ดินเสร็จ พอมันขึ้นเครดิตมา มันจะดูเหมือนไม่ Best ending นะคับ คือ กลายเป็นเราโดนตามจับ แล้วเราก้อหนีไป นั่นแหละคับ ช่างมัน (ตอนแรกผมก้อนึกไม่ best แล้วมั๊งเนี่ย) ปรากฏว่ามีภารกิจสุดท้ายโผล่ขึ้นมาอีก 1 กู้ระเบิดครั้งสุดท้ายบนเรือ (ฉากโหลดเป็นรูปเทพีเสรีภาพ มั่นใจได้เลยว่า best แน่นอน) ก้อกู้ให้เสร็จ ตรงนี้อย่าลืมนะคับ ฆ่าmoss แล้ว scan retina ด้วย เท่านี้เราก้อจะได้ Agent of the month achievement ด้วย(ถ้าเกิด ก่อนหน้านี้คุณเก็บ profile อื่นๆครบหมด ก้อเหลืออันนี้อันเดียวแล้วละ)

ผิดพลาดประการใดขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย :kanoiyom เพราะเล่นไปแค่รอบเดียว (normal ด้วยซ้ำ ถ้าว่างจะกลับไปเก็บ Hard ละ) ถ้าเกิดลองแบบอื่นดู อาจจะได้ผลลัพธ์ที่เหมือนหรือแตกต่างก้อได้ ไม่แน่ใจ
(แต่ผมยังเก็บ Getting Technical กะ The Human Light Switch ไม่ได้เลยอะ :cry )

#2 ohnut7

FIFA ADDICT !!GOW3&FIFA14!!

• Moderator?

Posted 24 October 2006 - 11:09 AM

อ่า คุณวิทจบไวดีจังแหะ ^^

#3 ๏ Webspin ๏

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 24 October 2006 - 11:16 AM

:ah จบแว้ววเหรอ
สุดยอดเลยอะ ขอบคุณสำหรับเทคนิคคับ

#4 cobra

ขอบคุณที่รักกัน...

• High Royal Executive Members

Posted 30 October 2006 - 09:02 PM

เก่งจัง :confuse

#5 xboxboy

นักเล่นเกมมือฉมัง

Posted 03 November 2006 - 02:25 AM

เย้ได้แล้ว อิอิ

#6 OATKK

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 07 December 2006 - 11:48 AM

ผมเลือกแบบ 1.ใส่ร้าย Enrica แล้วเธอก็โดนยิงแสกหน้า
2. ผม Save Hisham แล้วช่วยให้หนี
3. ยิง Lambert แล้ว ก็ไป scan ตา Enrica ที่ที่เผาขยะห้องใกล้ๆ กัน(เป็นศพไปแล้ว)

แล้วผมก็เก็บมันทุกคนเลย แต่ก็ได้ภาระกิจ Hero เหมือนกันอ่ะ

#7 Rule Tood

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• Freshy

Posted 17 December 2006 - 11:38 AM

อืมมมม

#8 Not so cute

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 1

• Freshy

Posted 22 June 2007 - 09:19 PM

ผมใส่ร้าย enrica
ฆ่า Hisham
save lambert

แต่ไมไม่ได้ hero อะ :cry

#9 vitty

I'm back !!! [Special Ops]

• Royal Executive Members

Posted 26 June 2007 - 01:52 AM

ไม่รู้เหมือนกันครับ เอามาจากบอร์ดนอก งงเหมือนกัน นานแล้วครับ ลืมหมดเลย