`

Jump to content

ช่วยเลือกทีครับระหว่าง ROCK BAND2 กับ GUITAR HERO WORLD TOUR

22 replies to this topic

#1 yoshieak

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 17 December 2008 - 01:06 PM

กำลังคิดจะซื้ออยู่แต่ยังคิดไม่ตกเลยว่าจะเลือกซื้ออันไหนดีช่วยแนะนำทีครับ

#2 benz_x

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 17 December 2008 - 01:11 PM

ผมว่า... RB2 น่าจะคนเล่นเยอะกว่านะครับ เพราะผมมี GHWT คนเล่นน้อยอะ

#3 Pasaniva14

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 17 December 2008 - 01:32 PM

ชุด RB2 เอาแค่แผ่น GHWT ก็พอครับ

#4 EdgyBoy

นักเล่นเกมมือฉมัง

• Executive Members

Posted 17 December 2008 - 02:12 PM

มีเพื่อนเล่นไหมครับ ถ้ามีลองขอยืมเพื่อนเล่นดูก่อนว่าชอบอันไหน(ไปเล่นบ้านเพื่อนดู)

ถ้าไม่มี ก็ลองถามตัวเองว่าชอบแนวเพลงไหน ไปทาง Rock เก๋าๆมากๆ GHWT ครับ อยากเล่น Pop ด้วยนิดๆ ก็ RockBand2
ลองหาเพลง list ดูก่อนตัดสินใจก็ดีนะ

ส่วนเรื่องโน้ต ตัวกลม ตัวเหลี่ยม ที่ต่างกัน เล่นไปสักวันก็ชินครับ

ตัว กีตาร์กับกลอง ผมยังลองไม่หมด เอาที่เคยลองหล่ะกันนะ(ความเห็นส่วนตัวของคนเพิ่งเคยเล่นนะครับ)

กีต้่าร์ GHWT เวลาเล่นจะมีเสียง แป๊กๆ (บางคนว่าดีจะได้รู้จังหวะ ผมก็ว่าจริงนะ ช่วยได้นิดนึง)
คอกีตาร์ใหญ่จับได้เต็มไม้เต็มมือ ปุ่มกดสูงไปนิด (มีวิธีแก้ ต้องให้โปรมาตอบนะ)
โดยรวมเล่นสนุกดี แต่ตัวใหญ่ไปนิด

กีต้าร์ Rockband2 เบากว่า GHWT (ส่วนตัวชอบนะไม่หนัก ฮาาา) เงียบกว่า(ไม่มีเสียงเวลาเล่น)
คอเล็กกว่า ปุ่มกดจะอยู่ติดๆกัน ไม่มีเว้นช่องเหมือน GHWT (เวลากดงงนิดหน่อย ผมเพิ่งเล่นอะนะ ฮาาาา)
ชอบนะตัวเล็กเบาเล่นสบาย

กลอง GHWT ยังไม่เคยลองครับ

กลอง Rockband2 เงียบขึ้นกว่าอันเก่าเค้าว่า แต่ก็ดังอยู่ดีแหละ
ผมลองเล่นดูบางทีตีไม่โดนจุดก็ไม่ติดเอาซะงั้น (ตรงกลาง) ไม่รู้เป็นทุกอันรึป่าวนะครับ
ที่เหยียบก็แข็งแรงขึ้น
กำลังมีฉาบออกตามมา (เห็นว่าออกมาแล้ว)

นี่ไม่ช่ายการรีวิวนะ ผมเล่าให้ฟังเฉยๆ อย่าเข้าใจผิด
ตามไปหารายละเอียดเพิ่มเติมได้ ที่ห้อง music

ตอนนี้เล่น Rockband2 อยู่ครับ
GHWT ให้เพื่อน เอาไปดูแลอยู่

#5 yoshieak

Posted 17 December 2008 - 02:30 PM

ขอบคุณทุกคำตอบครับ
ถ้าถามว่าชอบเพลงแนวไหนผมชอบเพลง rock ครับ แต่ติดที่ RB2 เนี่ยมีเพลง I.V. ของ x-japan นี่สิครับ
ถามอีกนิดครับว่าเพลงเนี่ยมีให้โหลดได้มั้ยครับเห็นของ rb2 รู้สึกว่าจะมีใช่รึเปล่าครับไม่แน่ใจ
ในส่วนของ GH 4 WT เนี่ยเห็นเค้าบอกว่าเซ็นเซอร์ที่กลองเนี่ยช้าจริงรึเปล่าครับแต่ถามหลายร้านเค้าก็บอ
กว่าไม่มีปัญหาอะ

#6 Dogfight

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 17 December 2008 - 03:17 PM

อุปกรณ์ RB2 ดีกว่านะครับ แต่อย่างว่า GHWT มันเพิ่งจะทำพวกนี้ออกมา

ตอนนี้ชุด GHWT ผมฝุ่นหนาเลย ไม่ได้เล่นเลยครับ

#7 Pasaniva14

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 17 December 2008 - 03:30 PM

RB2 เน้นทุกแนวครับ มากกว่าเจ้า GHWT เพราะออกมาก่อน และระบบการออนไลน์ที่ดีกว่า กราฟฟิกตื่นตาตื่นใจกว่าครับ ยิ่งถ้าเล่นกลอง แนะนำมาเล่น RB ดีกว่าครับ กลอง GHWT
มันก็สนุกครับ แต่จะยากกว่า และ ตอบสนองช้ากว่าครับ

ที่สำคัญ คนเล่น RB เยอะกว่าเท่าตัวครับ แผ่นมันหาไม่ยาก เจ้า GHWT หาโซน1 ยากกมาก

#8 semper fi

Only Death is Real ...

• Interests:Metal

Posted 17 December 2008 - 04:29 PM

QUOTE (yoshieak @ Dec 17 2008, 02:30 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณทุกคำตอบครับ
ถ้าถามว่าชอบเพลงแนวไหนผมชอบเพลง rock ครับ แต่ติดที่ RB2 เนี่ยมีเพลง I.V. ของ x-japan นี่สิครับ
ถามอีกนิดครับว่าเพลงเนี่ยมีให้โหลดได้มั้ยครับเห็นของ rb2 รู้สึกว่าจะมีใช่รึเปล่าครับไม่แน่ใจ
ในส่วนของ GH 4 WT เนี่ยเห็นเค้าบอกว่าเซ็นเซอร์ที่กลองเนี่ยช้าจริงรึเปล่าครับแต่ถามหลายร้านเค้าก็บอ
กว่าไม่มีปัญหาอะ

เรื่องเพลงถ้าพูดถึง I.V ของ X-Japan ก็มีให้โหลดฟรีครับถ้าซื้อแผ่น RB2 แต่ถ้าพูดถึงเพลงอื่นที่ให้โหลดก็ตั้งเสียตังค์ซื้อครับหรือหากลุ่มแชร์กัน

ส่วนเรื่องเพลงในแผ่น ผมว่ามีเพลงซ้ำกันพอสมควรนะ แต่ถ้าให้เลือกผมชอบ RB2 มากกว่าครับ

#9 mennie

เซียนเกม

Posted 17 December 2008 - 04:38 PM

กลองของ GHWT มีปัญหาตรงต้องตีหนักๆถึงจุดหนึ่งถึงติด แต่ไม่มีเรื่อง Delay นะครับ แก้ได้โดยการใช้โปรแกรมจูน

#10 overtune

Lord ดูดน้ำ

Posted 17 December 2008 - 05:37 PM

อยากรู้จิง ถ้า ps3 มันแชร์กันไม่ได้นี่ ยังจะมีคนเล่นเยอะอยู่ป่าว

#11 leenoi

นักเล่นเกมตัวยง

Posted 17 December 2008 - 06:01 PM

ผมเล่น ghwt ครับ ไม่มี rb2
กลอง จูนด้วย usb-midi แล้วเล่นสนุกขึ้นเยอะมากเลยครับ ghwt มีข้อดีคือมี gh-tunes ให้โหลดเพลงที่คนอื่นทำไว้(ไม่เสียตังค์) แต่ถ้าคิดทำเพลงเองต้องทำใจหน่อยและต้องมีความพยายามสูงหน่อยนะครับ (music studio ยังใช้ยาก note มีไม่ครบ แต่ก็มีคนทำเพลงดีๆออกมาเยอะเหมือนกัน)

#12 teteety

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 17 December 2008 - 09:35 PM

QUOTE (overtune @ Dec 17 2008, 05:37 PM) <{POST_SNAPBACK}>
อยากรู้จิง ถ้า ps3 มันแชร์กันไม่ได้นี่ ยังจะมีคนเล่นเยอะอยู่ป่าว

เล่น ps3 เพราะ 360 มันล๊อกโซน แล้วบ้านเราก็แทบไม่มีใครเอาของ 360 มาขาย
ส่วนเพลงเป็นผลพลอยได้มากกว่า yoyo_55.gif

#13 yoshieak

Posted 18 December 2008 - 08:53 AM

ขอบคุณครับผมว่าผมเลือก rb2 ดีกว่า ใจจริงก็อยากเล่น i.v. x-japan ด้วยแหละ เหะๆ

#14 mennie

เซียนเกม

Posted 18 December 2008 - 01:08 PM

ผมเล่น 360 ยังโหลดเรื่อยๆเลยคุณติ ตอนนี้จะ 120 เพลงแล้ว

เล่นของ 360 ผมโหลดแต่เพลงโดนๆน่ะครับ เพราะมันแชร์ไม่ได้ แต่มันคุ้มตรงออนไลน์เยี่ยมนี่แหละ หาเป็นเจอ ทุกโหมดเลย ครบ 4 คน ไม่แลคด้วย กะฝรั่งนะ

#15 semper fi

Only Death is Real ...

• Interests:Metal

Posted 18 December 2008 - 01:47 PM

QUOTE (mennie @ Dec 18 2008, 01:08 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมเล่น 360 ยังโหลดเรื่อยๆเลยคุณติ ตอนนี้จะ 120 เพลงแล้ว

เล่นของ 360 ผมโหลดแต่เพลงโดนๆน่ะครับ เพราะมันแชร์ไม่ได้ แต่มันคุ้มตรงออนไลน์เยี่ยมนี่แหละ หาเป็นเจอ ทุกโหมดเลย ครบ 4 คน ไม่แลคด้วย กะฝรั่งนะ

ที่จริงของ PS3 ผมไปออนไลน์ก็เจอนะครับ ส่วนใหญ่จะได้ 4 คนตอนเช้า(เพราะฝรั่งยังไม่นอนกัน) แต่ถ้าออนดึกๆนี่รอเป็นชาติเลยครับ yoyo_71.gif

#16 teteety

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 18 December 2008 - 05:32 PM

rock band น่าจะเป็นเกมส์ที่ออนไลน์ได้ดีที่สุดของ ps3 แล้วครับ เล่นกับเพื่อนแทบไม่เคยเจอปัญหาเลย ยกเว้นเน็ตจะหลุดกันเอง

#17 MingLive

นักเล่นเกมมือฉมัง

Posted 19 December 2008 - 12:39 AM

ถ้าต้องเลือกอันเดียว ... ผม RB อีกหนึ่งเสียงคับ

#18 Freezing_Atmosphere

เซียนเกม

Posted 19 December 2008 - 08:25 PM

ผมก็ว่า RB2 ครับ GHWT ก็ดีครับ แต่ผมเล่นไม่เก่ง รู้สึกมันยากๆกว่า เล่นไม่ไหว เร็วจัง

เรื่องโน้ตกลมเหลี่ยมถ้าเล่น 2 เกมส์ งง ครับ
ผมเล่น GHWT ไปซักพักเปลี่ยนเกมมา RB2 งงไป 1-2 เพลงกว่าจะตั้งตัวติด ซักพัก มีคนมาเล่น GHWT เปลี่ยนอีกที งงอีกเพลงสองเพลง

#19 yoshieak

Posted 23 December 2008 - 07:32 AM

ผมสั่ง RB2 ไปแล้วละครับ เหะๆ ต้องขอซ้อมฝีมือก่อน
ปล....ผมเล่นกลองจริงอยู่แล้วไม่รู้จะปรับเข้าหากันได้รึเปล่า

#20 MishimoO

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 29 December 2008 - 01:36 PM

QUOTE (leenoi @ Dec 17 2008, 06:01 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมเล่น ghwt ครับ ไม่มี rb2
กลอง จูนด้วย usb-midi แล้วเล่นสนุกขึ้นเยอะมากเลยครับ ghwt มีข้อดีคือมี gh-tunes ให้โหลดเพลงที่คนอื่นทำไว้(ไม่เสียตังค์) แต่ถ้าคิดทำเพลงเองต้องทำใจหน่อยและต้องมีความพยายามสูงหน่อยนะครับ (music studio ยังใช้ยาก note มีไม่ครบ แต่ก็มีคนทำเพลงดีๆออกมาเยอะเหมือนกัน)

program จูน หาได้จากไหนบ้างครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ สายต่อ midi กับ คอมมีแล้วครับ
แล้ว ต้องจูนทุกครั้งก่อนเล่นหรือป่าวครับ หรือว่า ครั้งเดียวแล้วมันจำไว้ใน firmware เลย