`

Jump to content

สงสัยเกี่ยวกับ Dead Rising ครับ

19 replies to this topic

#1 hyde

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 23 October 2006 - 11:12 AM

คือ กระทู้ด้านบน มันมีเยอะหน้าอ่ะคับ แถมถ้าจะไล่อ่านสิ่งที่สงสัยอยู่ ทีละหน้า ก็เกรงว่าจะสปอยผมซะก่อน :cry ผมก็เลยคิดว่า มาตั้งกระทู้เดี่ยวๆขึ้นมาดีกว่า เอาไว้ให้เพื่อนๆที่เล่นเกมนี้จบแล้ว แวะมาตอบผมบ้างน่ะครับ

ตอนนี้ผมพึ่งเริ่มเล่นไปได้นิดเดียวเอง ถึงตรงตัวตลก อ่ะครับ เลเวลก็ 6 ผมเลยมีข้อสงสัยดังนี้อ่ะคับ

1. เลเวลนี้จะอัพยังไง เท่าที่สังเกตเหมือนจากการฆ่าซอมบี้เยอะๆ แล้วพอเลเวลอัพ มันทำให้เราเปลี่ยนอะไรบ้างอ่ะคับ คือพวกท่าเจ๋งๆ แรงๆ เมื่อไรจะได้เหรอคับ

2. เมื่อเรากำลังจะช่วยผู้รอดชีวิต แล้วเราต้องพาไปที่ไหนของแผนที่อ่ะคับ มันกว้างใหญ่เหลือเกิน งงอ่ะคับ

3. ตัวตลกนี้ใช้อาวุธอะไรปราบดีสุดอ่ะ ผมตายมา 3 รอบล่ะ หยิบอะไรไป ก็ไม่ค่อยได้ผล เก่งเหลือเกิน ฮ่าๆ

แค่นี้ก่อนล่ะกันคับ สำคัญสุดคงจะเป็น ช่วยผู้รอดชีวิตนี้แหล่ะ ไม่รู้จะพาไปไหนจริงๆ

ขอบคุณมากครับ

#2 Zard

DGO 2011

• High Royal Executive Members
  • Interests:Uncharted 3, Tommy Emmanuel, Joe Robinson

Posted 23 October 2006 - 12:58 PM

ผมยังเล่นไม่จบเหมือนกันนะ ค้างไว้นานละ เห็นยังไม่มีคนตอบ
เลเวลอัพก็จากการฆ่าซอมบี้ การถ่ายรูป และการช่วยเหลือคนอื่นครับ
ช่วยคนก็โดยการพากลับมายังห้องแรกสุดมั๊งครับ ที่ต้องมุดเข้าท่อ
เพื่อขึ้นมาบนดาดฟ้าอะครับ ไม่แน่ใจว่ามีที่อื่นอีกไหม หยุดเล่นมานานละ
เดี๋ยวรอเซียนๆ มาช่วยตอบดีกว่า

#3 zineryl

藍染 惣右介

• DGO Reporter

Posted 23 October 2006 - 02:29 PM

กลัวสปอยเดี่ยวเล่าซะจบเรื่องเลย เหอๆๆๆ ล้อเล่น :aha:

1. เลเวลนี้จะอัพยังไง เท่าที่สังเกตเหมือนจากการฆ่าซอมบี้เยอะๆ แล้วพอเลเวลอัพ มันทำให้เราเปลี่ยนอะไรบ้างอ่ะคับ คือพวกท่าเจ๋งๆ แรงๆ เมื่อไรจะได้เหรอคับ
- ถ่ายรูปก้ได้เยอะ ได้ท่าใหม่ครับกับค่าต่างก้จะเพิ่มขึ้นดุใน status เอาพวกดจมตีแรงขึ้นขีเลือดเพิ่มขึ้น ถ้าไม่รีบก้เล่นเรื่อยเปื่อยไปก่อนแล้วก้ตายซะแล้วเซฟเลเวลไว้อย่างตายตอน LV. 20 พอเซฟเลเวลเริ่มเกมสืใหม่จะ 20 เลยทำให้เล่นได้ง่ายขึ้น พอเเต้ม 50 ยิ่งง่ายเพราะสุดแล้ว

2. เมื่อเรากำลังจะช่วยผู้รอดชีวิต แล้วเราต้องพาไปที่ไหนของแผนที่อ่ะคับ มันกว้างใหญ่เหลือเกิน งงอ่ะคับ
- ก้ทางที่ออกมานะครับทางเดียวเลยข้างร้านขายกล้องนะ เพราะที่อื่นประตูปิดตายหมดแล้ว ก้คือพาเข้าประตูนั้นเสร้จพาขึ้นลิฟแล้วทยอยพาเข้าช่องท่อที่เราออกมา

3. ตัวตลกนี้ใช้อาวุธอะไรปราบดีสุดอ่ะ ผมตายมา 3 รอบล่ะ หยิบอะไรไป ก็ไม่ค่อยได้ผล เก่งเหลือเกิน ฮ่าๆ
- ปืน ปืนกล คาตานะ เดินออกมาห่างๆ มันล่อให้มันเป่าลูกโป่งแล้วยิงใส่หน้ามันให้แตกมันจะมึนแล้วเราถึงลุย

#4 oatkung

Let's Play

Posted 24 October 2006 - 09:24 AM

ผมขออาศัยกระทู้นี้ด้วยคนนะคร้าบ :her
พอดีเล่นถึงตอนที่ต้องลงไปในอุโมงแล้วเก็บระเบิดอะครับ ผมเจอแค่ลูกเดียวเองอะ - - :ohno
ทั้งหมดมันมีกี่ลูกเหรอครับ? แล้วทำยังไงกับเหรอฮะ ซอมบี้ก็เยอะแล้วยังมีไอตัวร้ายคอยเขวี้ยงระเบิดใส่อีก :cry

#5 silver

Silver Dark Side

Posted 24 October 2006 - 09:28 AM

View Postoatkung, on Oct 24 2006, 09:24 AM, said:

ผมขออาศัยกระทู้นี้ด้วยคนนะคร้าบ :her
พอดีเล่นถึงตอนที่ต้องลงไปในอุโมงแล้วเก็บระเบิดอะครับ ผมเจอแค่ลูกเดียวเองอะ - - :ohno
ทั้งหมดมันมีกี่ลูกเหรอครับ? แล้วทำยังไงกับเหรอฮะ ซอมบี้ก็เยอะแล้วยังมีไอตัวร้ายคอยเขวี้ยงระเบิดใส่อีก :cry

4 หรือ 5 ลูกนี่แหละอันนี้ลืมพึ่งเล่นจบเเท้ๆ มันจะมีลูกศรเคอรเซอร์บอกตำแน่งแนะนำให้ดูแผนที่บ่อยๆ ไม่ยากครับ :ah วิธีจัดการกับหัวหน้าผมใช้เลื่อยที่ได้จากตัวตลกอะครับวิ่งซิกแซกแล้วปาดเข้าไปเลยแป
ปเดียวม่องเหอๆอาวุธเทพ หรือไม่ก็สลับใช้ปืนช๊อตกันเเปปเดียวจอดเกมส์นี้ง่ายนะ ภารกิจหลักกับบอสโรคจิต ผมว่า แต่จะหงุดหงิดตอนช่วยคนนี่แหละคอมมันปัญญาอ่อนมากๆ ชอบเดินติดนู่นติดนี่ ยากตรงช่วยคนนี้แล

Edited by silver, 24 October 2006 - 09:34 AM.

#6 oatkung

Let's Play

Posted 24 October 2006 - 11:47 AM

แล้วทำยังไงกะซอมบี้อะครับเยอะมากแล้วมืดอีกต่างหาก เอารถลงไปก็เห็นมีที่กั้นอยู่เอาเข้าไปบ่ได้ :cry2

#7 zineryl

藍染 惣右介

• DGO Reporter

Posted 24 October 2006 - 11:55 AM

ตรงนั้นมันบังคับ ว่าต้องมอไซด์

#8 hyde

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 27 October 2006 - 10:37 AM

เมื่อวานไม่ได้เล่นตามเนื้อเรื่องเลย ฆ่าแต่ซอมบี้อย่างเดียว แล้วก็ถ่ายรูป จนบังเอิญไปเจอพวกลัทธิคลั่งบ้าไรไม่รู้ เสื้อเหลือง มันวิ่งมาจับผมอ่ะ ตรงนี้ผมต้องทำไงกับมันเหรอ เพราะผมลองสู้ดู ก็เอา ดับเบล ไปฟาดก็ฆ่าได้นะ แต่ไม่หมดซะที โดนจับตลอด แล้วพอโผล่มา แบบตัวเปล่า ผมก็พยายามสู้จนเหลือ 2 ตัว ก็ยังไม่ได้ ต้องทำไงถึงเคลียร์เนื้อเรื่องตรงนี้อ่ะครับ

#9 ๏ Webspin ๏

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 27 October 2006 - 09:10 PM

View Posthyde, on Oct 27 2006, 10:37 AM, said:

เมื่อวานไม่ได้เล่นตามเนื้อเรื่องเลย ฆ่าแต่ซอมบี้อย่างเดียว แล้วก็ถ่ายรูป จนบังเอิญไปเจอพวกลัทธิคลั่งบ้าไรไม่รู้ เสื้อเหลือง มันวิ่งมาจับผมอ่ะ ตรงนี้ผมต้องทำไงกับมันเหรอ เพราะผมลองสู้ดู ก็เอา ดับเบล ไปฟาดก็ฆ่าได้นะ แต่ไม่หมดซะที โดนจับตลอด แล้วพอโผล่มา แบบตัวเปล่า ผมก็พยายามสู้จนเหลือ 2 ตัว ก็ยังไม่ได้ ต้องทำไงถึงเคลียร์เนื้อเรื่องตรงนี้อ่ะครับ
ไม่จำเป็นต้องฆ่าครับ หนีได้ให้หนีเลย
ว่าแต่ก่อนจะเจอไอ้พวกเนี้ยจะมี Event ให้ช่วยคนที่กำลังจะถูกบูชายันต์ก่อนนะครับ
น่าจะอยู่บริเวณทางประตูทางออก แถวหน้าร้านอุปกรณ์ถ่ายรูป ที่เป็นทางเข้าไปยังช่องแอร์น่ะครับ

#10 TONBO

Quit.

Posted 28 October 2006 - 03:50 AM

ถ้าโดนพวกชุดเหลืองจับเข้าไปในรังของมัน อย่าลืมถ่ายรูปธงลัทธิของพวกชุดเหลืองด้วยนะ ที่เป็นรูปดวงตาน่ะ มันจะมี PP สติกเกอร์อยู่ 1 อัน
ซึ่งวิธีที่จะมาที่รังของมันต้องโดนจับมาเท่านั้น ฉะนั้นถ้าโดนจับมาแล้วอย่าให้เสียเที่ยวครับ ถ่ายมาด้วย

#11 Private Ryan

นักเล่นเกมหน้าตาดี

• Royal Executive Members

Posted 31 October 2006 - 09:42 AM

View PostTONBO, on Oct 28 2006, 03:50 AM, said:

ถ้าโดนพวกชุดเหลืองจับเข้าไปในรังของมัน อย่าลืมถ่ายรูปธงลัทธิของพวกชุดเหลืองด้วยนะ ที่เป็นรูปดวงตาน่ะ มันจะมี PP สติกเกอร์อยู่ 1 อัน
ซึ่งวิธีที่จะมาที่รังของมันต้องโดนจับมาเท่านั้น ฉะนั้นถ้าโดนจับมาแล้วอย่าให้เสียเที่ยวครับ ถ่ายมาด้วย

PP sticker คือไรอ่ะครับน้า (พี่ TONBO) :aha:

#12 BoT3K

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 1

Posted 10 November 2006 - 01:43 PM

:blur พี่โอครับ (พี่ ToNBo สิ ลืมๆ) พี่พอจะรุ้เกี่ยวกับไอ้ PP ไหมครับว่ามีเท่าไหร่น่ะครับ จะไปตามถ่ายให้หมด ผมพึ่งจะมีโอกาสได้มาเล่นอีกครั้งน่ะครับเลยกะเอาให้ปลดล็อคให้หมด (เพราะมีเกมส์ใหม่มาเยอะเลยต้องทำยอดให้ใด้น่ะฮะ เห่อ ๆ ๆ) ผมอยากถามพี่ด้วยน่ะครับว่า พี่ปลดล็อค ปริศนาทั้งหมดของเกมส์ใด้หรือยังเอ่ย หากเป็นไปใด้ก็อยากขอความกรุณาพี่ช่วยมาชี้แนะทีละอย่างก็ดีนะครับผม (ผมปลดล็อคปริศนาได้แค่ 25 อย่างเองน่ะครับ) ขอบคุณคร้าบบบ :bye

#13 ClaSsiS

Posted 21 November 2006 - 04:59 PM

มี อยู่คำถามนึงครับ อยากรู้มาก ๆ แบบว่า นั่งดู ๆ แล้ว ก็มีคนถามแต่ ทำไหมไม่มีคนตอบเลยอะครับ คือ จะถามว่างี้ครับ ไอ้ตัวหนังสือ ในเกมนี้มัน ปรับไม่ได้เลยหรอครับ แล้ว ต้องเล่น ตัวเล็ก ๆ แบบนี้อะหรอครับ ?? ของที่บ้านผม 29 นิ้วนะครับ แล้ว มีแต่จะต้องเปลี่ยน ทีวีหรอครับ ถึงจะทำให้มันใหญ่ขึ้นได้ ?? ถ้ามีคนตอบจะขอบพระคุณมากทีเดียวครับ T-T

#14 TONBO

Quit.

Posted 21 November 2006 - 07:54 PM

ตอบคุณ ryan กับ น้อง Bot3k นะค้าบ

pp sticker ก็คือสติ๊กเกอร์เล็กๆสีขาว มีตัวอักษร PP พิมพ์อยู่ในนั้นครับ ถ้าเอากล้องซูมใกล้ๆก็จะเห็นครับ

และสติ๊กเหล่านี้มีทั้งหมด 100 อันครับ ซึ่งจะซ่อนอยู่ตามสถานที่ต่างๆในเกม ส่วนตำแหน่งที่ซ่อน ตามไปดูได้ที่นี่ครับ http://picasaweb.goo...poop/DeadRising
ถ่ายครบ 100 ก็ปลดล๊อค achievement ได้ครับ(ไม่ค่อยคุ้มเหนื่อยเท่าไหร่ แต่สงสัยมีไว้ท้าทายความสามารถ ความช่างสังเกตุ อิอิ)

View PostBoT3K, on Nov 10 2006, 01:43 PM, said:

พี่ปลดล็อค ปริศนาทั้งหมดของเกมส์ใด้หรือยังเอ่ย หากเป็นไปใด้ก็อยากขอความกรุณาพี่ช่วยมาชี้แนะทีละอย่างก็ดีนะครับผม (ผมปลดล็อคปริศนาได้แค่ 25 อย่างเองน่ะครับ) ขอบคุณคร้าบบบ :bye

ปริศนาที่ว่านี่หมายถึง pp sticker หรือเปล่า ถ้าใช่ก็เก็บครบแล้วครับ เพราะเก็บ achievement เกมนี้ครบ 1000/1000 แล้วจ้า

@คุณ Classis

ตัวหนังสือในเกมมันปรับไม่ได้ครับ ผมคิดว่าเกมนี้มันทำมาให้เหมาะกับการเล่นกับ hd ทีวี ครับ ซึ่งตัวหนังสือจะคมชัดอ่านได้สะดวกกว่าทีวีที่ไม่ใช่ hd ครับ หรือถ้าอยากประหยัดหน่อยซื้อสาย vga มาแล้วต่อกับจอคอมก็ได้ครับ เห็นชัดแน่นอน เพราะต้องนั่งใกล้ + ความคมชัดของภาพ

Edited by TONBO, 21 November 2006 - 07:59 PM.

#15 ClaSsiS

Posted 22 November 2006 - 07:40 PM

ขอบคุณที่มาตอบนะครับ ^^

#16 BoT3K

Posted 23 November 2006 - 11:10 AM

:wow ขอบคุณคร้าบพี่โอ นั่นแหล่ะครับ เกิดมาเพื่อถ่ายรูปจริงๆครับ ชอบ (ไม่รู้จะติดมากจาก เฟทัล เฟรม อ้ะป่าวนา) ตอนนี้ก็มาจับเจ่าอยู่จับเกมส์ test drive unlimit อยู่น่ะครับ ชอบ burn out มากกว่าอ่ะคับ มันบังคับง่ายดี เห่อ ๆ ๆ คุยผิดหัวข้อแล้วนี่นาเรา หุ่ ๆ ๆ ขอโทษ แล้ว ก็ขอบคุณนะคร้าบ :bye

#17 Rule Tood

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• Freshy

Posted 17 December 2006 - 11:37 AM

อืมมมม

#18 Consoleman360

เซียนเกม

• Interests:Djent.

Posted 24 December 2007 - 06:35 PM

อืมมม

#19 soludack

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Executive Members

Posted 26 December 2007 - 09:03 AM

ถ้าตายตอนภาระกิจหลักที่เวลาจะหมดแล้วตอนเริ่มใหม่จะให้เริ่มเวลาใหม่ของภาระกิจหรือ
ต่อเวลาเก่าครับ

แล้วถ้าเวลาของภาระกิจหลักหมดแต่ทำไม่เสร็จจะได้เล่นต่อแบบไม่มีจุดหมายหรือเป็น game over ครับ ตอนนี้เล่นไปได้หน่อยกลัวไม่ทันเวลาภาระกิจหลักเลยแทบไม่ได้ช่วยคนเลย

#20 Zerotiir

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 29 December 2007 - 05:44 PM

QUOTE (soludack @ Dec 26 2007, 09:03 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ถ้าตายตอนภาระกิจหลักที่เวลาจะหมดแล้วตอนเริ่มใหม่จะให้เริ่มเวลาใหม่ของภาระกิจหรือ
ต่อเวลาเก่าครับ

แล้วถ้าเวลาของภาระกิจหลักหมดแต่ทำไม่เสร็จจะได้เล่นต่อแบบไม่มีจุดหมายหรือเป็น game over ครับ ตอนนี้เล่นไปได้หน่อยกลัวไม่ทันเวลาภาระกิจหลักเลยแทบไม่ได้ช่วยคนเลย

ถ้าตายระหว่างทำภารกิจ

จะมีให้โหลดเซฟล่าสุด กับ เซฟแล้วออกไปหน้าเมนูหลัก(อันนี้เหมือนให้new gameเลยครับ แต่lvต่อจากที่เซฟไว้)

ถ้าเวลาหมดเกมจะให้โหลดกะเล่นต่อ ถ้าเล่นต่อก็คือให้เล่นจนมีคอปเตอร์มารับจะจบเกม