`

Jump to content

[Short Review] Transporter 3 - เพชฌฆาต สัญชาติเทอร์โบ

18 replies to this topic

#1 rbgel

<อัศวินมาไค ยศกาโร่>

• DGO Reporter

Posted 10 December 2008 - 03:35 PM

+บอกเล่าเก้าสิบ กับ Transporter 3+

-เพชฌฆาต สัญชาติเทอร์โบ-

+ต้องบอกก่อนเลยนะคะว่า ไม่ได้มารีวิวนะ เผอิญตาดี มือไว ไปได้หนังมาดูมาค่ะ ภาพชัดมากระดับ VCD เสียงก็โอเคเลย แต่ไม่มีซับ ก็เลยเปิดดูสดๆไปเรื่อยๆแล้วมาบอกเล่าให้ฟังกันนะคะ (รีวิวเต็มรูปแบบ รอหลังออกแผ่นต้นปีหน้านะคะ)

+หนังภาคนี้ยาวประมาณชั่วโมงครึ่งค่ะ ตามสไตล์หนังของลุค เบสซง . . เนื้อเรื่องไม่ยุ่งยาก ซับซ้อน เน้นดูเอามันส์แบบนัน-สต็อป แบบตีหัวเข้าบ้านเป็นหลัก คนชอบหนังแอ็คชั่น ดูเอามัน-กระแทกใจ เข้าถึงง่ายๆ จะชอบมากเป็นพิเศษค่ะ

+ฉากเปิดตัวของหนัง จะเอาสูตรสำเร็จของทั้งภาค 1 และภาค 2 ที่หลุยส์ เล็ตเทอร์เรียร์ (อ่านแบบอเมริกัน) มารวมกันค่ะ คือจะเปิดเรื่องด้วยฉากไล่ล่าเล็กๆตัดอารมณ์ขัน แบบภาค 1 และเปิดตัวแฟร้งค์ มาร์ตินพระเอกของเรื่องแบบเต็มตัวด้วยคิวบู๊สั้นๆแบบภาค 2 ค่ะ

+ภาคนี้ได้ดาราหน้าใหม่ แต่เก่าประสบการณ์อย่างคุณโรเบิร์ต เน็พเปอร์ ที่คอซีรีย์ Prison Break รู้จักกันดี ในบท "ธีโอดอร์ ที.แบ็คเวลล์" หรือ เจ้าทีแบ็ค นั่นแหล่ะค่ะ มารับบทเป็นผู้ร้ายตัวเอ้ของเรื่อง ซึ่งขึ้นจอในมาดเดียวกับตำรวจรัสเซีย ในผลงานหนังใหญ่เมื่อปลายปีที่แล้วอย่าง Hitman เลยทีเดียว . . ตามสูตรหนังของลุค เบสซง หนังไม่รอช้าที่จะเปิดตัวผู้ร้ายของเรื่องค่ะ ซึ่งคุณโรเบิร์ตแกก็ยังเล่นได้ตามมาตฐานของแกคือโรคจิตเหมือนเดิมเป๊ะ . . แต่หากคิดว่าจะโดนพระเอกจัดการได้ง่ายๆเหมือนในเรื่อง Hitman ภาคนี้ แฟนๆหนังคุณโรเบิร์ต เตรียมดีใจได้ค่ะ เพราะใน Transporter 3 แกจะได้วาดลีลาพะบู๊กับ
เจสัน สแต็ทแฮมช่วงท้ายเรื่องด้วยค่ะ ลีลาก็เอาเรื่องใช่ย่อยอยู่เหมือนกันนะ (ถึงจะมวยวัดไปหน่อยก็เถอะ ^ ^) . . สงสัยลุคเบสซงจะชื่นชมผลงาน (ร้ายได้ใจ) ของแกกระมังคะ ถึงได้เชิญมาเซ็นสัญญาร่วมงานกับบริษัทยูโรป้าคอร์ปของ ลุค เบสซงเอง . . เรียกว่าร้ายจนได้ดีนะเนี่ย . . .

+เนื้อเรื่องในภาคนี้ ดำเนินไปอย่างรถด่วนเลยค่ะ พระเอกถูกบีบให้พาตัวนางเอกไปส่งข้ามชายแดน แถมถูกจับใส่กุญแจมือรีโมท ซึ่งมีกฎที่ว่า "ห้ามอยู่ห่างจากตัวรถเกิน 20 เมตร" ไม่เช่นนั้นระเบิดจะทำงาน และฆ่าทั้งคู่ทันทีค่ะ เนื่องจากมี "เงื่อนไข" พิเศษมาบังคับแบบนี้ ก็เลยทำให้หนังอุดมไปด้วยฉากแอ็คชั่นโผล่มาอัดคุณดูเป็นระยะๆ แซมไปตลอดทั้งเรื่องค่ะ สั้นมั่ง ยาวมั่งลากไปจนจบเรื่องเลยล่ะค่ะ ชนิดคนชอบหนังแอ็คชั่นเป็นทุนเดิมอยู่แล้วนี่ ดูกันคุ้มค่าตั๋วไปเลยนะ . . .

+มาว่ากันที่คิวบู๊ ซึ่งเป็นจุดขายของ Transporter มั่ง ภาคนี้ ผู้กำกับโอลิเวียร์ เมก้าตัน (มาแทนผู้กำกับหลุยส์ เล็ตเทอร์เรียร์ ที่ติดสัญญากำกับเรื่อง The Incredible Hulk อยู่) ทำฉากบู๊ด้วยมือเปล่าออกมาได้อย่างรวดเร็ว เมามัน ดุดัน แต่ไม่เด็ดขาด และสะใจค่ะ เพราะการดวลมือเปล่าภาคนี้ แม้สเต็ปท่า และลีลาบู๊จะดูดี แต่บางช็อตกลับขาดความต่อเนื่องไป เพราะผู้กำกับโอลิเวียร์เลือกที่จะใช้สไตล์ภาพเหวี่ยงไปมาตัดสลับมุมกล้องแบบเดียว
กับที่ "ซาเวียร์ เกนส์" ผู้กำกับ Hitman ใช้ค่ะ ซึ่งคาดว่าน่าจะได้รับอิทธิพลจากหนังชุดเจสัน บอร์น หากแต่คิวบู๊มือเปล่าในเจสัน บอร์นนั้นถึงจะใช้การแพนด้วยมือ ซึ่งให้อารมณ์ดิบๆ สมจริง เหมือนไปแอบถ่ายคนซัดกันจริงๆมา แต่ทว่าไม่ได้ตัดมุมกล้องสลับไปมาค่ะ . . ฉะนั้นคิวบู๊ที่น่าจะโชว์ความสามารถของเจสัน สแต็ทแฮมได้เต็มๆ (แบบในภาค 1 และ 2) ก็เลยพลอยถูกบดบังไปนิดๆ แต่หนังก็ยังออกมามันอยู่ดีนะคะ เพราะอัดกันต่อเนื่องจนผู้ชมไม่ทันคิดนั่นเอง . . .

+ฉากแอ็คชั่น-ไล่ล่า ทั้งเล็ก และใหญ่ หนังทำออกมาได้ดีสมมาตรฐานเดิมของหนังค่ะ มีทั้งซิ่ง BMX แบบเมามันลืมหายใจ และโชว์ความสามารถของทีมสตันต์ในการขับรถแบบพิสดารด้วยค่ะ ซึ่งตรงนี้ถือว่าตอบโจทย์ และขายในสิ่งที่ตัวเองมีได้อย่างน่าพอใจค่ะ . . .

+ฉากเปิดตัวพระเอกภาคนี้ (กับนักสืบทาร์โคนี่) น่ารักดีนะคะ ไม่ใช่เห็นแฟร้งค์ มาร์ตินใส่ชุดลำลอง ทำตัวติดดินซะนาน นึกว่าจะเป็นมนุษย์สูทดำ เจมส์ บอนด์-กังฟู ทำหน้าไร้วิญญาณแบบญาติเสียเป็นอย่างเดียวซะอีก

+ในที่สุด แฟร้งค์ มาร์ติน เราก็มีคนคู่ใจจนได้ หลังจากหนีไปรักเด็กซะแล้วในภาค 2 (เอิ๊ก เอิ๊ก) . . แต่นางเอกภาคนี้ไม่สวยเลยค่ะ หน้ากระเพียบ แบบตัวร้ายสาวโหดภาค 2 ยังไงยังงั้น

+ความคิดเห็นหลังดูจบ - หนังสนุกค่ะ ดูกันได้เพลินๆ และคลายเครียดได้เป็นอย่างดี . . แฟนนุแฟนนา ที่ติดตามกันมา ไม่น่าพลาดนะคะ . . นี่หนัง "Transporter" นะ ยังต้องให้บอกอีกเรอะ!!!

+จบแล้วจ้า - อย่างที่บอกนะคะว่าไม่ใช่รีวิว เพราะดูเอาฉากแอ็คชั่นอย่างเดียวเลย (ฮ่า) . . และเพราะมันเป็น Soundtrack ไม่มี Subtitle ด้วยแหล่ะ (อะฮ่าลลลลลลลล)

Note - หลายสื่อมักจะให้ข้อมูลผิด ที่ว่าเครดิตของ โอลิเวียร์ เมก้าตันนั้นเป็นผู้กำกับ Hitman แต่จริงๆแล้ว ผู้กำกับหนัง Hitman คือ ซาเวียร์ เกนส์ ค่ะ

+อย่าลืมไปดูกันนะ+

Edited by rbgel, 19 November 2009 - 01:43 PM.

#2 Gogolico

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Royal Executive Members

Posted 10 December 2008 - 03:39 PM

ชอบทั้งภาค 1 และ 2 ครับ

ทำให้รู้ว่ารถ Audi นี่ขับซิ่งลุยได้สะใจดีจริงๆ โฮ่ๆๆๆๆ

#3 123

Posted 10 December 2008 - 03:40 PM

ยิ่งดูยิ่งชักจะเก่งกว่า เจมส์บอนด์แล้วนะตาแฟร้งค์ มาร์ติน เนี่ย 07baa27a.gif

#4 kombangguy

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 10 December 2008 - 03:47 PM

ไปดูแน่นอนจ้า เรื่องนี้ไม่มีพลาดอย่างแน่นอน

ได้ตั๋วลด 60 บาทจาก MBT อิอิ

18 ธันวา เจอกัน เอิ๊กๆ

#5 Brutal-Method

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 10 December 2008 - 04:26 PM

ไม่นิยมหนังซูม

อุๆ

Edited by Brutal-Method, 10 December 2008 - 05:36 PM.

#6 WRX

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 10 December 2008 - 07:03 PM

ตามดูทุกภาคอยู่แล้วครับ รอดูในโรงหนังแน่นอน yoyo_67.gif

#7 Kanon๐ForeLize

DGO Lover~*

Posted 10 December 2008 - 07:06 PM

เป็นเรื่องที่บ้านผมชอบดูกันมั้งบ้าน เลยอ่ะ

#8 sax

เซียนเกม

Posted 10 December 2008 - 07:24 PM

ทีแบ็ค ห้าวดีจัง...

#9 Ping555+

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 10 December 2008 - 09:00 PM

ทำไมนางเอกภาคนี้ไม่สวยเลยอ่ะครับ ความอยากดูลดไปครึ่งนึงเลย

#10 luzifer

ลูกสุด love ของบิลเกตต์

Posted 10 December 2008 - 09:14 PM

ภาคนี้ รถออดี้ ภูมิใจเสนอ อีกแร้วหรอคับ น่าจะเป็นยี่ห้ออื่นมั่งนะเนี่ย

#11 davidna

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 10 December 2008 - 11:01 PM

มันส์กว่าองลงปะ

#12 TechEnthu

aka @9JANG

Posted 10 December 2008 - 11:13 PM

แย่มากเลยนะคับพี่สาว ดูหนังซุ่มเนี่ย 4d6161fd.gif ต่อต้านมากๆเลยผมอะ แบนๆๆๆๆ

แต่...

ตอนแรกนางเอกดูไม่ใช่นางเอกเลยอะครับ คงเป็นเพราะ ผกก อยากให้เราไม่มองว่าผู้ ญ เป็น item ไง

แต่พอถึงฉากนั้นแล้วถึงได้รู้ว่าคนนี้นางเอกชัวร์ ป้าบๆๆ

ป.ล. มองไปนาน ๆ ก็น่ารักดีนะคับ ยิ่งรูปที่ T-Bag ส่งมาขู่พ่อนางเอกอะน่ารักเซ็กซี่สุดยอดเลย af48944b.gif
ป.ล.๒. อ้าว ไหนว่าเกลียดหนังซูมนักหนา
ป.ล.๓. เจอกันในโรง Digital แน่นอนครับเรื่องนี้!! confirm!

#13 Kazuya

อู๊แว่บ ย่ายยย ทั้วววว!!!

Posted 10 December 2008 - 11:14 PM

ผมดู 2 ภาคแรกมาแล้ว ภาคนี้ ก็ดูอีกดีกว่า ^__^

#14 nanva

Posted 10 December 2008 - 11:50 PM

ก็ต้องไปดูแล้วล่ะนะ( ชอบภาคแรกที่มีซูฉีเล่นน่ะ ) ไม่พลาดแน่นอน! yoyo_55.gif

#15 Socom

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 11 December 2008 - 08:18 AM

ว้าว มี ทีโอดอ แบ็คเวล ด้วย yoyo_24.gif

#16 rbgel

<อัศวินมาไค ยศกาโร่>

• DGO Reporter

Posted 11 December 2008 - 09:35 AM

QUOTE (TechEnthu @ Dec 10 2008, 11:13 PM) <{POST_SNAPBACK}>
แต่พอถึงฉากนั้นแล้วถึงได้รู้ว่าคนนี้นางเอกชัวร์ ป้าบๆๆ

+ปกติก็ไม่ดูหรอกจ้า น้องนู๋แจง . . แค่อยากท้าพิสูจน์ ว่าหนังจะ "ชัด" อย่างที่คนเอามาลงบอกหรือเปล่า แค่นั้นเอ๊งงงงง yoyo_81.gif

+เดี๋ยวหนังเข้า ก็ไปดูแบบรู้เรื่องอีกที แหะ แหะ

+ว่าแต่ ประโยคที่ quote มาเนี่ย แสดงว่าเราก็ดูเหมือนกันเรอะ yoyo_92.gif yoyo_92.gif หนอย . . จับมาดีดมะกอกซะเลยยยยยย (แฮ่ม)

Note - นู๋ = หนู - -> เจตนาพิมพ์ค่ะจ้า ให้ดูแบ๊วๆไปงั้นแหล่ะ ^ ^

#17 TechEnthu

aka @9JANG

Posted 11 December 2008 - 10:25 AM

QUOTE (rbgel @ Dec 11 2008, 09:35 AM) <{POST_SNAPBACK}>
+ปกติก็ไม่ดูหรอกจ้า น้องนู๋แจง . . แค่อยากท้าพิสูจน์ ว่าหนังจะ "ชัด" อย่างที่คนเอามาลงบอกหรือเปล่า แค่นั้นเอ๊งงงงง yoyo_81.gif
+เดี๋ยวหนังเข้า ก็ไปดูแบบรู้เรื่องอีกที แหะ แหะ
+ว่าแต่ ประโยคที่ quote มาเนี่ย แสดงว่าเราก็ดูเหมือนกันเรอะ yoyo_92.gif yoyo_92.gif หนอย . . จับมาดีดมะกอกซะเลยยยยยย (แฮ่ม)

โหดร้าย yoyo_71.gif

ผมก็โหลดมาพิสูจน์เหมือนกันครับ เห็นเขียนไว้ว่าชัดมาก - -
(ผมไม่เคยโหลดหนังซูมดูเลยนะครับ โหลดแต่แบบ DVDRIP ชัดๆ ซื้อ DVD เก็บ)

#18 kikuntin

บันทึกลับอสูรฟ้า เคล็ดวิชาอมตะ ตำนานกระบี่เมตไตร ม้วนภาพเทพยุทธ์

Posted 11 December 2008 - 10:44 AM

แบบนี้คงต้องไปดูซะแล้ว

#19 mitsurugi

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members
  • Interests:katana

Posted 12 December 2008 - 07:42 AM

เค้า จาดู Hit Girl อ่ะ yoyo_35.gif