`

Jump to content

Review....Multiscan Arcade Monitor

5 replies to this topic

#1 welovegame

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 04 December 2008 - 02:14 PM

ที่สุดในชีวิตการเล่นเกมส์ของผมแล้วครับ สำหรับการได้เป็นเจ้าของ Arcade Monitor
เป็นรุ่น Multi Scan 15KHz/24KHz/31KHz กล่าวคือ รับสัญญาณ CGA/EGA/VGA
ได้โดยการเปลี่ยน Mode แบบอัตโนมัติ เดิมทีผมจะเล่นเกมส์ Arcade ผ่านจอ RGB Scart
หรือไม่ก็ตัว Super Gun ผ่าน TV เพราะประหยัดค่าใช้จ่ายในเรื่องจอ แต่ใจนึงก็อยากจะ
ลองดูว่า Arcade Monitor มันจะแจ่มแค่ไหนก็เลยสั่งมาดูครับ

Arcade Monitor ที่ซื้อมาก็จะมีลักษณะเหมือนจอ TV ทั่ว ๆ ไป แต่สามารถต่อสัญญาณ VGA
ได้ การใช้งานและปรับแต่งภาพต้องระวังเป็นพิเศษเพราะมันมีไฟ 10,000 หมื่นอยู่ตรง Fly Back
ผมกะไว้ว่าจะทำตู้หรือกล่องสำหรับใส่จอให้เรียบร้อย เพราะกันฝุ่นกันไฟดูดด้วยครับ จอที่ได้มา
จะมีปุ่มปรับมากมาย แต่ลักษณะการใช้งานก็คล้ายกับ VGA ทั่ว ๆ ไป คือปรับภาพได้

ขนาดจอที่ผมสั่งมาเป็น 29 นิ้วแบบ Flat Screen (จอแบนนั่นเอง) เทียบกับจอ Sharp X68000 แล้วใหญ่กว่าเยอะ
ทำให้ FM Town II เล็กไปเลย

ผมใช้ PC ที่มี VGA Card Arcade อยู่เป็นตัวทดลองจอในครั้งนี้ ภาพที่ได้ก็เหมือนตู้ Arcade
ที่เราคุ้นเคยกันอยู่ นอกจากนั้นยังสามารถรองรับการเล่น PC Engine / Mega Drive / Famicom
ได้ใน Native Resolution ภาพที่ได้ก็ระดับ RGB แท้ ๆ ครับ

#2 welovegame

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 04 December 2008 - 02:18 PM

มาถึง DreamCast ที่ผมต่อผ่าน VGA Box ภาพที่ได้ก็สวยงามเหมือนกับกำลังเล่นจากตู้ NAOMI
เลยทีเดียว

มาถึงคิว X68000 ก็สามารถเล่นได้ไม่เป็นปัญหา เพราะปล่อยสัญญาณ 31 KHz อยู่แล้ว

นอกจากนี้แล้วจอ Arcade สามารถต่อเพื่อเล่นเครื่อง Super Famicom หรือเครื่องเกมส์ต่าง ๆ ในโลกนี้ได้ เพียงแค่มีสายสัญญาณ RGB Sync เท่านั้น
คราวหน้าจะมา Review SuperGun สำหรับต่อ TV ให้ได้ชมกันต่อไป จบแล้วสวัสดี

#3 namco_bsd

..... Dol_52. ^_^ ......

• Royal Executive Members

Posted 04 December 2008 - 04:12 PM

โอ๊.... แหล่มมากเลยครับ เปลือยท้าย ด้วย yoyo_16.gif

#4 chappy

I " ll Be Back

• Interests:FPS shooting games / AV / man u

Posted 20 December 2008 - 01:25 PM

>>>>> โดนค่าเสียหายไปเท่าไหร่ครับ ตอบหลังไมค์ก้อได้นะครับ พอดีสนใจอยู่เหมือนกันครับ

#5 por360

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 17 February 2009 - 10:04 AM

สุดยอดครับ สำหรับข้อมูลเปิดโลกดิจิตอลในสมัยก่อน

#6 pinocchioboy

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 29 November 2009 - 09:52 AM

สุดยอดเลยครับ เพิ่งรู้ -*-