`
←  DGO CLUB : XBOX ONE & XBOX360
Logo
»

อะไรคือข้อดีของการเล่นแผ่นแท้บน xbox 360 ครับ

Popshock's Photo Popshock 01 Dec 2008

QUOTE (NiCK @ Dec 1 2008, 05:02 PM) <{POST_SNAPBACK}>
07baa27a.gif พูดได้ดีครับ

อย่างที่คุณ TONBO กับ ruicosta บอก สนับสนุนในสิ่งที่เรารักเราชอบได้มีโอกาสก็ทำซะหน่อยก็ดี

ส่วนผมก็จะพยายามเต็มที่ แต่ให้ซื้อหนังโป๊ะคงไม่ซื้อ เพราะเก็บไว้ที่บ้านไม่ได้ yoyo_77.gif

ผมก็ยังมีโหลดบิตบ้าง ใช้ของเถื่อนบ้าง แต่อะไรที่ชอบจริงก็สนับสนุน เพราะเมื่อก่อนผมก็ใช้ของ
เถื่อนมาเยอะ ทั้งเพลง(ตอน MP3 บูม) ตอนเด็กซื้อแต่เทปมันไม่มีปลอม หรือมีแต่ผมไม่รู้
หนัง DVD

ผมเคยโดนคนลอกเลียนแบบงานไป เลยค่อนข้างเข้าใจความรู้สึกคนทำงานแล้วโดนก็อปดีครับ

ส่วนการเล่นแผ่นก็อปหรือแท้ก็แล้วแต่บุคคล มันไม่มีใึครผิดถูกหรอกในบ้านเรา เพราะมันไม่มีกฎหมายข้อบังคับ
อะไรเหมือนต่างประเทศ ใครทำอะไรมีความสุขก็ทำไป แต่บางทีก็อยากให้ฉุกคิดกันบ้างซักนิดครับ

ใครที่ยังไม่มีเงิน ถ้าวันนึงมีเงินก็ลองสนับสนุนกันหน่อย อย่าเห็นเป็นเรื่องตลก หรือสิ้นเปลือง เพราะมันเปลือง
ตั้งแต่ซื้อเครื่องมาอยู่กับเราแล้ว ตอนนี้ยังไม่มี วันหน้ามีก็ลองดู

ส่วนใครที่เล่นแท้กันอยู่แล้วก็ขอให้อยู่กันไปนานๆ ช่วยๆกันเพื่อเป็นตัวอย่างให้ Gamer รุ่นน้องต่อๆไป
ถ้าสื่อมาอ่านอยากให้สอดแทรกเรื่องสนับสนุนแผ่นลิขสิทธิ์ไว้หน่อยนะครับ ทั้งทีวีและหนังสือ

ปล.ผมไม่เห็นว่าจะมีแบ่งชนชั้นนะ ก็แค่ออกความเห็นกันแค่นั้นแหละครับ อย่าไปซีเรียส

แน่นอนครับ เกมไหนที่ชอบจะซื้อมานอนกอดเลย

Sora-K's Photo Sora-K 01 Dec 2008

ไม่ต้องกลัวแดง และ แบน ครับ

ruicosta's Photo ruicosta 01 Dec 2008

QUOTE (davidna @ Dec 1 2008, 05:05 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เล่นแท้ดีครับ แผ่นสวยน่าสะสม แต่ถ้าต้องมานั่งกินมาม่าเพื่อเล่นแท้ผมว่าเล่นก็อปดีกว่า
อีกอย่างนึงเด็กๆที่เก็บเงินสะสมแล้วเล่นแท้ก็ดีนะครับ แต่ถ้าพ่อแม่มาเห็นและรู้ราคาที่ซื้อจะยิ่งภูมิใจในตัวลูกเลยครับ
ว่าไม่มีปัญญาหาเงินใช้เงินอย่างกับเบี้ย เมิงไม่รู้หรอกว่าเงินมันหายากขนาดไหน อันนี้คือเคยโดนมาอะนะ
แต่ถ้าพ่อแม่ใครรวยก็ตามสบายครับ เงินมันมีไว้ผลาญไม่ตายก็หาใหม่ได้ อันนี้สโลแกนเพื่อนผม

คือผมก็เข้าใจว่ามันแล้วแต่คน แต่ผมว่าวีธีคิดแบบนี้มันไม่ถูกนะ แทนที่พ่อแม่เห็นลูกทำสิ่งที่ถูกต้อง ( คงไม่มีใครคิดว่าสนับสนุนของเถื่อนราคาถูกเป็นเรื่องถูกต้อง..ใช่มั้ย ) แทนที่จะสนับสนุนหรือชื่นชม กลับต่อว่า ว่าใช้เงินสิ้นเปลื่อง ทั้งๆที่ลูกไม่ได้ขอเงินเพิ่มมาเพื่อซื้อของเล่นสักหน่อย เขาเก็บจากค่าขนมของเขาเอง เงินหายากใครๆก็รู้ แต่ใช่ว่าจะมีสิทธิไปละเมิดคนอื่นซะเมื่อไหร่

อย่างประโยค
แค่ให้ตัวเองมีความสุข ไม่ว่าจะแท้จะแปลง คุณค่ามันอยู่ที่ความสุขของแต่ล่ะคนแหละครับ

ใช่ครับ คุณมีความสุข แต่คนทำงานอีกกว่า 100 กลับมีความทุกข์เพราะงานที่เขาลงมือลงแรงทำมาเป็นปี เขากลับไม่ได้อะไรกลับมาเลย ลองเป็นงานของคุณ แล้วมีคนมาพูดประโยคนี้ให้ฟัง คุณจะรู้สึกยังไง ?

ใครจะเล่นก็อบเล่นแท้ จริงๆผมก็ไม่สนนะ ผมก็ใช้ของก็อบหลายอย่าง แต่ถ้าตั้งความคิดพื่นฐานว่า "เล่นก็อบเป็นเรื่องที่ควรทำ เป็นการใช้ตังค์อย่างฉลาด ทำให้ตัวเองมีความสุขและไม่เดือดร้อนใคร" แล้วละก็ ผมว่าไม่ค่อยจะถูกแล้วล่ะ

ยิ่งกลับคำที่ว่า "ไม่อยากเสียดุลการค้าให้ญี่ปุ่นไปมากกว่านี้" นี่อ่านทีไร มึนทุกที ประเทศเราเสียโอกาศมาตั้งเท่าไหร่แล้วกับการที่มีภาพประเทศแถวหน้าของการละเมิดลิขสิ
ทธิติดตัวอยู่เนี้ย

เขียนอะไรจริงจังไม่เข้ากับตัวเลยให้ตายสิ แถมยังออกจากหัวข้อกระทู้ไปไกลแล้วมั้งเนี้ย yoyo_77.gif

Macbeth's Photo Macbeth 01 Dec 2008

QUOTE (ruicosta @ Dec 1 2008, 05:54 PM) <{POST_SNAPBACK}>
อย่างประโยค

ใช่ครับ คุณมีความสุข แต่คนทำงานอีกกว่า 100 กลับมีความทุกข์เพราะงานที่เขาลงมือลงแรงทำมาเป็นปี เขากลับไม่ได้อะไรกลับมาเลย ลองเป็นงานของคุณ แล้วมีคนมาพูดประโยคนี้ให้ฟัง คุณจะรู้สึกยังไง ?

ใครจะเล่นก็อบเล่นแท้ จริงๆผมก็ไม่สนนะ ผมก็ใช้ของก็อบหลายอย่าง แต่ถ้าตั้งความคิดพื่นฐานว่า "เล่นก็อบเป็นเรื่องที่ควรทำ เป็นการใช้ตังค์อย่างฉลาด ทำให้ตัวเองมีความสุขและไม่เดือดร้อนใคร" แล้วละก็ ผมว่าไม่ค่อยจะถูกแล้วล่ะ

ยิ่งกลับคำที่ว่า "ไม่อยากเสียดุลการค้าให้ญี่ปุ่นไปมากกว่านี้" นี่อ่านทีไร มึนทุกที ประเทศเราเสียโอกาศมาตั้งเท่าไหร่แล้วกับการที่มีภาพประเทศแถวหน้าของการละเมิดลิขสิ
ทธิติดตัวอยู่เนี้ย

เขียนอะไรจริงจังไม่เข้ากับตัวเลยให้ตายสิ แถมยังออกจากหัวข้อกระทู้ไปไกลแล้วมั้งเนี้ย yoyo_77.gif

ผมเล่นแผ่นแท้ครับ yoyo_71.gif

NiCK's Photo NiCK 01 Dec 2008

QUOTE (davidna @ Dec 1 2008, 05:05 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เล่นแท้ดีครับ แผ่นสวยน่าสะสม แต่ถ้าต้องมานั่งกินมาม่าเพื่อเล่นแท้ผมว่าเล่นก็อปดีกว่า
อีกอย่างนึงเด็กๆที่เก็บเงินสะสมแล้วเล่นแท้ก็ดีนะครับ แต่ถ้าพ่อแม่มาเห็นและรู้ราคาที่ซื้อจะยิ่งภูมิใจในตัวลูกเลยครับ
ว่าไม่มีปัญญาหาเงินใช้เงินอย่างกับเบี้ย เมิงไม่รู้หรอกว่าเงินมันหายากขนาดไหน อันนี้คือเคยโดนมาอะนะ
แต่ถ้าพ่อแม่ใครรวยก็ตามสบายครับ เงินมันมีไว้ผลาญไม่ตายก็หาใหม่ได้ อันนี้สโลแกนเพื่อนผม

ถ้าผมเป็นพ่อแม่ผมก็คงด่าตั้งแต่ซื้อเครื่องมาเล่นแล้วครับ ไม่รอด่าตอนลูกซื้อแผ่นมาหรอก

เงินค่าขนมที่ให้่ลูกคือเงินที่พ่อแม่ต้องจ่ายอยู่แล้ว ลูกจะใช้ยังไงก็แล้วแต่ บางคนเอาไปกินเหล้า
บางคนเอาไปเลี้ยงหญิง บางคนเอาไปซื้อหนังสือการ์ตูน ทุกอย่างที่มาจากเงินค่าขนมก็เหมือนเงินเดือนเรานั่นแหละครับ

แต่ถ้าเราไปงอแงขอเงินแม่ซื้อเพิ่มอันนี้แหละควรโดน ยิ่งถ้าพ่อแม่ไม่ค่อยมีเงินด้วย

สมัยเด็กๆผมได้เงินไปเรียนวันละ 20 บาท กว่าจะเก็บเงินซื้อเกมส์ได้ อาศััยไปช่วยงานญาติบางที
เก็บเงินเอง กว่าจะซื้อแต่ละอย่างได้ พ่อแม่ก็ไม่ได้ร่ำรวย ที่บ้านผมซื้อเครื่องเกมส์ให้เครื่องเดียว
คือ Famicom เครื่องแรกและสุดท้าย นอกนั้นต้องพึ่งใบบุญคนอื่น เครื่องเกมส์เครื่องแรกที่ซื้อเองจริงๆ
คงเป็น Gamecube หลังจากนั้นก็ซื้อเองมาตลอด พอโตมาผมก็มาอยู่ในแวดวงเกมส์อีก ขายเกมส์
Deal กับ Game Distributor ในอเมริกา ได้ดูนโยบาย ได้พบปะพูดคุยกับหลายๆคน ผมเลยอยากให้
ประเทศไทยเป็นแบบชาติอื่นๆบ้างเรื่องเกมส์เราเล่นกันหนักหน่วงไม่แพ้ชาติไหน และมีนายทุนลงทุนเรื่อง
เกมส์ให้ก็ไม่น้อย อย่างน้อยตอนนี้ก็พวกเกมส์ออนไลน์ทั้งหลาย ทุ่มเงินจัด Event มากมาย เพราะเค้า
ได้เงินสนับสนุนจากคนเล่น

ยังไงก็ขอบคุณบริษัท EA ที่ยังยืนหยัดอยู่ในประเทศไทยได้ อย่างน้อยก็ทำให้ Publisher ระดับโลกได้
เห็นตลาดบ้านเราบ้่างก็ยังดี ไม่งั้นจบ

ruicosta's Photo ruicosta 01 Dec 2008

QUOTE (Macbeth @ Dec 1 2008, 06:22 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมเล่นแผ่นแท้ครับ yoyo_71.gif

ขออภัยอย่างแรงนะท่าน yoyo_04.gif

gogogo7922's Photo gogogo7922 01 Dec 2008

อ่านแล้วชักมึนๆนะนี่ yoyo_71.gif

สำหรับเจ้าของกระทู้นะครับ

ผมว่าเล่นแผ่นแท้ มันมีข้อดีอย่างที่มีคนพูดกันนั่นแหละครับ yoyo_24.gif

แต่ข้อเสีย ก็อย่างที่ใครๆเขาก็พูดกันนั่นแหละครับ yoyo_37.gif

ต่างคนต่างใจ แสดงความคิดเห็นได้ แต่อย่าพูดพาดพิงกันก็ดีนะผมว่า เพราะสุดท้ายแล้วก็คนเล่นเกมส์เหมือนกัน

ผมก็มีแผ่นแ้ท้เก็บนะครับ เพราะผมรักที่จะเก็บบางเกมส์ที่ผมรักผมชอบ อาทิเช่นเกมส์ภาษาทั้งหลาน (RPG) ผมมีหลายเกมส์นะ เพราะผมชอบ yoyo_74.gif

ยังไงเจ้าของกระทู้ก็ลองตัดสินใจนะครับ เงินอยู่ในกระเป๋าก็เงินคุณ การบริหารเงินก็ของคุณเอง ไม่มีใครตัดสินใจแทนได้หรอกครับ

แต่ความจริงเจ้าของกระทู้ก็ถามหาข้อดีเฉยๆเนาะ อิอิ yoyo_29.gif

9th TEARDROP's Photo 9th TEARDROP 01 Dec 2008

ถ้า "คุณค่า" ของแต่ละคนเหมือนกัน ป่านนี้ทุกวันแม่
ผมคงต้องเอาพวงมาลัยไปไหว้แม่เพื่อนด้วย เพราะท่านก็คงมีคุณค่าทางจิตใจเหมือนแม่ผม

แต่คงไม่ใช่.....

เพราะผมเอง ก็ยังเห็นว่าคุณแม่ของผมมีคุณค่ากับผมมากที่สุด แม้ท่านจะไม่ได้มีกิจการ100ล้าน
ให้ผมต้องดูแลต่อเหมือนแม่คนอื่นก็ตาม .......

เพราะฉะนั้น... ผมมั่นใจมากๆ ว่าคำว่าคุณค่าในใจผม รูปร่างหน้าตาไม่เหมือน
คุณค่าในใจใครอีกหลายคนแน่นอน ถ้าจะว่ากันตรงๆผมไม่สนด้วยซ้ำ
ว่าคุณค่าในใจของคุณ... คุณ คุณ และคุณ รูปร่างหน้าตายังไง

"ถ้าจะขายส้ม... เรียงส้มสวยๆไว้ด้านบน จะขายดี เอาส้มเน่าๆไว้ข้างใต้
ปล่อยให้มันเป็นแค่ตัวรองให้ส้มสวยๆของคุณดูสูงขึ้นน่าซื้อขึ้นจะดีกว่ามั้ย"

v200x's Photo v200x 01 Dec 2008

จขกท.คงปลื้มน่าดู กระทู้แตกยอดกลายพันธุ์ไปขนาดนี้ ถามเรื่องข้อดีของการเล่นแท้แล้วไปๆมาๆมาเกี่ยวกับกราบแม่ ขายส้มได้ยังไงเนี่ย สำบัดสำนวนเหลือกินเลย

Devil Putixx V0.2 Beta's Photo Devil Putixx V0.2 Beta 01 Dec 2008

อะไรคือข้อดีของการเล่นแผ่นแท้บน xbox 360 ครับ
---------------------------------------------------

ผมจะพูดตามที่ผมคิดใครมันจะว่าไงผมไม่สน
----------------------------------------
1.การที่เราเล่นแท้บนเครื่อง Xbox360 คุณจะมีความมั่นใจในการเล่นมากขึ้นว่า คุณจะไม่โดนแบน แล้วถ้าเกิดเครื่องไฟแดงขึ้นมาก็สามารถส่งเครม ได้โดยไม่ได้ วิ่ง สติแตกว่า จะหาร้านซ่อมได้ที่ไหน

2.คุณจะเล่นเกมส์ นั้นให้จบ หรือว่าหาอะไรลับๆ ในเกมส์ ได้อยากตั้งใจเพราะว่าแผ่นหนึ่งมันไม่ใช่แผ่นละ 30-40-60-80-120 แต่มันหลัก 1000 Up จึงต้องเล่นให้คุ้ม เงินที่เสียไป ใครเล่น PS3 คงรู้ดี

3.หน้าตาของ กล่องหรือแผ่น คู่มือ หรือ ชุดพิเศษต่าง ๆ ที่จะหาในแผ่น Copy ไม่ได้ ถ้าได้ก็จะได้แค่แผ่น ฮ่า ๆ อันนี้สะใจเล็กน้อย !!!!

4.เกมส์ที่เล่นจบแล้วสามารถ นำมาขายเป็นแผ่นมือ 2 เพื่อหาเกมส์ใหม่มาเล่นได้ ซึ่ง Copy มันทำไม่ได้ดอก

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
แล้วที่ผมพูดมานี้ไม่ใช่บ้านผมจะไม่มีแผ่น Copy หรือ ไรท์ นะขอบอกว่าเต็มบ้าน จนตำรวจ ขึ้นบ้านเดียวมันคุ้ม เลยหล่ะ ได้ทั้ง Game หนัง เพลง ฮ่า ๆ .........
การที่เล่น แผ่น Copy มันก็ไม่ผิดนะครับ ถ้ามาคิดกลับกัน ถ้ายังหาเงินเองไม่ได้ หรือว่ายังขอเงินพ่อแม่ ใช่อยู่ก็ ซื้อแผ่น Copy ไปก็ได้ ถ้าไม่ทำให้ตัวเราซึ่งเป็นคนเล่น เดือดร้อนแล้วก็ พ่อ แม่ เราด้วย แล้วที่พูดมานั้น สำหรับตัวผม จะซื้อแผ่น แท้ อยู่ เฉพาะเกมส์ ดัง ๆ หรือว่าที่ผมชอบเป็นการส่วนตัว นะครับ แล้วที่โหลด Bit มาเล่น ก็เพราะว่า สั่งแผ่นแท้ กว่ามันจะเดินทางมาถึง ผมก็เลยอยากเล่นก่อน ก็ต้อง โหลด มาเล่นก่อน ใครจะว่า ไงก็ช่าง มัน ฮ่า ๆ สรุป แล้ว แผ่นแท้ ผมก็ซื้อ ไรท์ ผมก็เล่น END แต่ 360 นั้นคนเล่นแท้ จะไม่เสียวเหมือน COPY เพราะว่าเครมเครื่องไม่ได้

9th TEARDROP's Photo 9th TEARDROP 01 Dec 2008

QUOTE (v200x @ Dec 1 2008, 09:23 PM) <{POST_SNAPBACK}>
จขกท.คงปลื้มน่าดู กระทู้แตกยอดกลายพันธุ์ไปขนาดนี้ ถามเรื่องข้อดีของการเล่นแท้แล้วไปๆมาๆมาเกี่ยวกับกราบแม่ ขายส้มได้ยังไงเนี่ย สำบัดสำนวนเหลือกินเลย

มันช่วยได้นะ มันทำให้ส้มดูสวยขึ้น น่ากินขึ้นหนะ....
กว่าผมจะเรียงได้มันเหนื่อยนะ อย่าคุ้ยเลยครับ ข้างล่างหนะมันส้มเน่าๆทั้งนั้น

( ผมไม่ได้คุยกับ จขกท อะครับ หวังว่าคงเข้าใจนะ )

XParm's Photo XParm 01 Dec 2008

นั่งกินมาม่าเพื่อเล่นแท้ อันนี้ผมว่าก็ผิด ผิดตั้งแต่คิดจะซื้อเกมมาเล่นแล้วครับ เหมือนคนๆนึงจะซื้อรถ แต่เงินไม่พอ ถ้าจะยอมกินมาม่าเพื่อซื้อรถ คนนั้นก็คงโดนคนรอบข้างว่าบ้า ถ้าเทียบกับการเล่นเกม เลือกจะเล่นแท้ก็ไม่จำเป็นต้องมีทุกเกมอย่างที่คุณ Nick บอกก็ได้ครับ ผมว่าพวกเราติดนิสัยเปลี่ยนเกมกันง่ายๆ เพราะแผ่นผีมันหาง่าย อย่างผมอยากเล่นหมดแหละครับเกมของน้อง x ขนาด gow2 อยากเล่นผมยังไม่มีแผ่นเลย แรกๆอาจจะติดนิสัยเดิม เกมไหนออกใหม่ก็อยากเล่นไปซะหมด พอลองเล่นแท้ดูแล้วค่อยๆซื้อทีละเกม พฤติกรรมการเล่นก็จะเริ่มชินไปเองครับ ซื้อเฉพาะเกมที่อยากเล่นจริงๆ เกมไหนไม่มีก็ไม่เห็นจะเดือดร้อนอะไรตรงไหนเลย อย่างผมเล่นแต่ Fifa อันนี้แหละคุ้มสุดยอด ต่อให้แผ่นละ 3 พันผมก็ยังซื้อเลย 555 เล่นอยู่เกมเดียวจริงๆ yoyo_67.gif

zineryl's Photo zineryl 02 Dec 2008

เออ เพิ่งสังเกตุแล้วความเห้นคุณ ASSUM หายไปไหน ท่านใดลบไป yoyo_16.gif

prisoner.love's Photo prisoner.love 02 Dec 2008

อ่าาาา ผมเจ้าของกระทู้นะครับ ที่จริงมิได้มีเจตนาให้ เป็นเยี่ยงนี้ นะครับ พี่น้อง เพียงแต่ว่าผมก็คิดจะเล่นแท้น่ะ อ้อ อีกอย่าง ที่บอกว่าส่งเคลมได้เนี่ย มันทำไงง่าเสียค่าส่งเท่าไหร่ยังไง นานมั้ย ใครเคยส่งไปมั่งครับ ผลกลับมาเป็นไง ใครมีคำแนะนำบอกได้คร้าบบ พี่น้องงง

slowbeat's Photo slowbeat 02 Dec 2008

QUOTE (prisoner.love @ Dec 2 2008, 01:46 AM) <{POST_SNAPBACK}>
อ่าาาา ผมเจ้าของกระทู้นะครับ ที่จริงมิได้มีเจตนาให้ เป็นเยี่ยงนี้ นะครับ พี่น้อง เพียงแต่ว่าผมก็คิดจะเล่นแท้น่ะ อ้อ อีกอย่าง ที่บอกว่าส่งเคลมได้เนี่ย มันทำไงง่าเสียค่าส่งเท่าไหร่ยังไง นานมั้ย ใครเคยส่งไปมั่งครับ ผลกลับมาเป็นไง ใครมีคำแนะนำบอกได้คร้าบบ พี่น้องงง

ส่งเ้คลมก็ส่งโดยร้านที่เราซื้อมาแหละครับ แนะนำร้านคุณ bonk ไม่ก็ nadz มีบริการส่งเคลมให้ ค่าส่งประมาณ 1500 บาท ระยะเวลาเคลมก็ 2 เดือน อันนี้ซ่อมจริงไม่ถึง แต่ที่นานเพราะต้องรอคนหิ้วเครื่องกลับมาให้เรา ถ้าซื้อคุณ Nick มีเครื่องสำรองให้รอเล่นระหว่างรอส่งเคลม (เครื่อง US)