`

Jump to content

น้าอั่นครับเอาอีบูทแปลงกลับเป็นเกมส์psxได้ไหมครับ

3 replies to this topic

#1 k2499

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 26 November 2008 - 10:50 AM

เอาอีบูทแปลงกลับเป็นเกมส์psxได้ไหมครับ
อยากได้ฮอตช๊อดกลอฟ์2มาเล่นบนอีมูล

ขอวีธีหน่อยครับ ลองทำแล้วไม่ได้ yoyo_53.gif

#2 Kanon๐ForeLize

DGO Lover~*

• High Royal Executive Members

Posted 26 November 2008 - 07:59 PM

ทำได้ครับ แต่ผมไม่มีโปรแกรมนะลองหาดูใน flashfly ละกันครับ

#3 auns555

นักเล่นเกมชั้นครู

• High Royal Executive Members

Posted 27 November 2008 - 12:00 AM

ทำได้ครับ

เอาไฟล์ EBOOT.PBP เกม Hot shot Golf 2 ของ PSone
ไปเข้าโปรแกรม PSX to PSP ได้เลยครับ

โหลดจากหน้าเว็บผมได้ครับ
http://www.auns555.com/aunsweb/ps1topsp.rar

พอแตกไฟล์ไปจนเจอโฟลเดอร์ PSX2PSP v.1.2
ซึ่งข้างในโฟลเดอร์นี้จะมีไฟล์ชื่อ
Batch mode
Clasic mode
Theme mode
PSX2PSP.exe

ผมแนะนำให้เลือก Batch mode ครับ
ดับเบิ้ลคลิ๊กไฟล์ชื่อ Batch mode
มันจะมีหน้าต่างขึ้นมา

ช่องแรก
ISO/PBP folder
ให้ Browse เลือกไปที่ ไฟล์ EBOOT.PBP เกม PS1 ที่คุณต้องการแปลงกลับเป็นอิมเมจไฟล์
(ความหมายของ อิมเมจไฟล์ คือ ไฟล์ที่เอาไปไรท์บนโปรแกรมพวก nero ลงแผ่น cd แล้วเอาไปเล่นบนเครื่อง ps1 ได้เลยครับ)

ช่องที่สอง
Output ISO/PBP folder
ให้เลือก ว่าจะเอาไปวางไว้ที่ไหนไฟล์ที่จะทำเนี่ย แนะนำที่ Desktop นี่ละง่ายสุด

จากนั้น ด้านล่างมุมขวามือ จะมีสองปุ่มคือ
Extract ISO กับ Convert

ให้เราเลือก Extract ISO ครับ
มันจะทำการแตกไฟล์ EBOOT.PBP ของเราไปเป็นไฟล์ .img ครับ
สามารถเอาไปไรท์ใส่แผ่น CD ไปเล่นบน PS1 ได้เลยครับ
หรือจะเอาไปใส่ในคอมฯ แล้วเปิดจาก Emu บนคอมฯ แล้ว browse เล่นก็ได้ครับ

ลองดูครับ
ระหว่างที่เขียนให้อ่านนี่ผมก็ลองแปลงไฟล์เกม Chocobo Racing จาก Eboot.pbp
ไปเป็น image ไฟล์ครับ ใช้ได้ครับ ไม่มีปัญหาจ้า

Edited by auns555, 27 November 2008 - 12:02 AM.

#4 k2499

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 27 November 2008 - 01:30 AM

ขอบคุณมากครับ 875328cc.gif