`

Jump to content

รวมรายชื่อคนเล่นResistance 2 ครับ

311 replies to this topic

#41 Rob G

นักเล่นเกมชั้นครู

• Royal Executive Members

Posted 13 November 2008 - 10:52 AM

เรื่องน่ารู้สำหรับคนเล่นใหม่นะครับ จะเอาไปทำตามหรือไม่ก็ได้ ไม่ว่ากัน เฉพาะโหมด co-op นะ

Soldier อาวุธหลัก WRAITH กด L1 จะหมุนปืนรอให้ยิงได้ไวขึ้นและแม่นยำขึ้นนิดหน่อย กด R1 จะยิง R2(Alt Fire) กดแล้วจะกางบาเรียคลุมด้านหน้าตัวเราได้
อย่าวิ่งลุยเดี่ยวไกลนัก เพราะกระสุนจากปืน WRAITH จะหมดไวมาก Spec Ops จะเติมให้ไม่ได้ถ้าไปไกลมาก
เวลากางบาเรีย ให้ยืนขึ้น เพราะขอบเขตของบาเรียจะสูงขึ้น ทำให้เพื่อน เข้าไปหลบข้างหลังได้มากขึ้น
เวลากางบาเรียไม่ต้องโยกหลบ ให้ยืนนิ่งๆ เพราะคนที่หลบข้างหลังจะซวย
บาเรียกันได้เฉพาะกระสุนและลูกระเบิดเท่านั้น ถ้าเจอศัตรูที่ใช้วิธี melee ให้เก็บบาเรีย จะได้ไม่เปลือง แรงระเบิดไม่กันนะจ๊ะ
คลาสนี้ได้ XP จากการโจมตีศัตรเป็นหลัก ส่วนถ้าศัตรูยิงกระสุนมาติดบาเรียก็จะได้ XP เช่นกันจ้า แม้ว่าจะได้จากทางเดียวแต่พลังโจมตีที่สูงที่สุดในสามคลาสก็ชดเชีย เรื่องข้อเสียได้อย่างลงตัว เรียกว่าเหมาะสำหรับขาลุยเลย

Spec Ops กด L1 จะซูมผ่าน scope ได้ กด R1 จะยิง Burst Fire ได้สูงสุดทีละสามนัดติดกัน กด R2 จะยิง ระเบิดไฟฟ้า จะลอยไปข้างหน้าช๊อตศัตรูทุกตัวในอานาเขต
เลือดน้อยที่สุดในสามอาชีพนี้ เพราะเกราะบาง ตายง่ายมาก พยายามหลบอยู่หลัง Soldier ที่กางเกราะ แล้วคอย เติมเกราะให้กับ Soldier อย่าให้ขาด
Spec Ops จะขว้างระเบิดไม่ได้ กดขว้างระเบิดจะโยนกล่องกระสุนออกมาแทน ซึ่งจะค่อยๆเพิ่มขึ้นมาเองในช่วงเวลาสั้นๆ 5-6 วินาที
ทุกครั้งที่โยนกล่องกระสุน ตัวเองจะได้กระสุนด้วย ถ้าเข้าตาจนไม่มีจริงๆ แล้วอยู่ห่างจากเพื่อนก็โยนๆทิ้งไปก็ได้
กล่องกระสุนจะมีสองแบบ แบบที่สูงๆจะมีแต่กระสุนปืน ส่วนกล่องแบนๆจะมีระเบิดและ alt fire ด้วย
ใช้ Alt fire บ่อยๆ เพราะจะได้มาจากการโยนกล่องกระสุนอยู่แล้ว
Alt Fire จะมีประโยชน์ที่สุดตอนเจอศัตรูจำนวนมาก และเคลื่อนไหวค่อนข้างเร็วอย่างพวก Drone
คอยมองรอบๆจอ จะมีสัญลักษณ์สี่เหลี่ยมมีลูกปืนอยู่ข้างในจะคอยบอกว่าเพื่อนร่วมทีมคนไหนกระสุนหมด สีขาวแปลว่า ต้องการกระสุน ส่วนสีแดงแปลว่าต้องการกระสุนโคตรๆ
คลาสนี้ได้ XP ค่อนข้างมาก จากทั้งการโจมตีศัตรู และการเติมกระสุนให้เพื่อน ถ้าทำหน้าที่เติมกระสุนดีๆแล้วคอยโจมตีศัตรูด้วย ระเบิดไฟฟ้า บ่อยๆก็ XP กระฉูดเหมือนกัน

Medic กด L1 จะเล็ง กด R1 จะยิง Phoenix beam กด R2 จะยิง Healing blast
Phoenix บีม ใช้สำหรับยิงใส่ศัตรูจะดูดพลังของศัตรูมาเติมเลือดให้เรา และ เติมกระสุนให้ Healing Blast ด้วย ส่วนตัว Phoenix เองนั้นกระสุนไม่มีวันหมดอยู่แล้ว
Phoenix บีม จะสามารถชิ่งต่อไปยังศัตรูที่อยู่ใกล้ๆกันได้ด้วย จะช่วยให้เติมพลังได้ไวขึ้น
Healing Blast ใช้สำหรับเพิ่มพลังพวกเดียวกันเอง โดยจะยิงเป็นกระสุนออกไป เมื่อตกกระทบกับ วัตถุใดๆ จะกระจายออกเป็นวงฟื้นพลังให้พวกเดียวกันในวงนั้นทั้งหมด
Phoenix Beam พลังโจมตีต่ำ ดังนั้น อย่าลุยเดี่ยว เพราะโดนรุมแล้วจะเติมพลังตัวเองไม่ทัน อีกทั้งพลังโจมตียังเอาที่สุดในสามอาชีพด้วย
คอยมองรอบๆจอจะมีสัญลักษณ์สี่เหลี่ยมแล้วมี + อยู่ข้างในแปลว่ากำลังคางเหลืองแล้ว ใครแดงก็แปลว่ากำลังพะงาบๆรอความตายแล้วจ้า
คอยมองสัญลักษณ์กระโหลก ซึ่งหมายถึงเพื่อนที่ตายไปแล้ว สามารถเข้าไปกด สามเหลี่ยมค้าง จะชุบชีวิตให้เพื่อนได้เร็วกว่าอาชีพอื่น ประมาณเท่าตัว และได้ XP ด้วย
Medic ควรจะยืนอยู่หลังสุดของทีมเพื่อที่จะได้มองเห็นพลังชีวิตของทุกคนได้อย่างทั่วถึง และสอดไปข้างหน้าเวลาต้องการเติมกระสุน alt เวลาที่มีคนบังมากๆ
คลาสนี้ได้ XP หลักจากการ ฟื้นฟูเพื่อนร่วมทีม ทั้งการฮีลและชุบชีวิต ส่วนการโจมตีจะได้ XP เช่นกันแต่ช้ากว่าการฮีลหลายสิบเท่าได้

XP จะได้ในเกมนั้นๆเลย ไม่จำเป็นต้องรอจนจบเกม ถ้าีข้อความบอกว่าเราปลดล็อคอะไรได้แปลว่าเราใช้ได้เดี๋ยวนั้นเลยครับ
คอยสังเกตมินิแมปว่าศัตรูมาจากทางไหนบ้างไม่งั้นโดนตลบหลังม่องได้ง่ายๆยกก๊วนเลย
อย่าพยายามปาระเบิดเวลาอยู่หลังเพื่อน เพราะมันจะติดหลังเพื่อนหรือบาเรียของ Soldier ซึ่งเราจะโดนเต็มๆคนเดียวเน้นๆ ตายอนาถเลย(ประสปการ์ณตรง 555)
อย่ายืนขวางบีมของ Medic ถ้าเข้าเติมกระสุนไม่ได้ก็ฮีลไม่ได้นะครับ ~ ~" ใครที่อยู่ด้านหน้าหลังเกราะ Soldier ถ้าให้ดีควรนั่งโจมตี จะได้ไม่บังคนแถวหลังนะครับ
การอัพเกรดอาวุธหรือเกราะจะต้องมีเลเวลถึงที่ต้องการและมี Gray Tech มากพอที่จะซื้อได้ ซึ่งหาได้จากการทำ Objective และปราบบอส(ตัวที่มีดาว) ทั้งหลาย

ส่วนเรื่องแทคติคแต่ละฉากไปเรียนรู้เอาในเกมดีกว่ครับ เดี๋ยวจะหมดสนุกไป นอกจากที่บอกยังมีพวก Berserk หรืออาวุธอื่นๆให้เลือกใช้ตามสไตล์ของแต่ละคนด้วยครับ อิอิ

ป.ล. co-op 8 คนมันที่ซู๊ด

Edited by Rob G, 15 November 2008 - 02:18 AM.

#42 frieza

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 13 November 2008 - 11:47 AM

เวลาเข้าปาร์ตี้แล้วจะเข้าเกมส์พร้อมกันยังไงครับ
เมื่อคืนลองเข้าปาร์ตี้แล้ว ไม่ได้เข้าเกมส์กับคนอื่นเลย d33561e9.gif
เมื่อคืน Network error บ่อยมาก ไม่รู้เป็นที่ server ของ resistance หรือ ที่ TOT 4d6161fd.gif
แล้วในโหมด co-op จะมีปืนใบเลื่อยให้ใช้มั้ยครับ เล่นในโหมดเนื้อเรื่องยิงศัตรูหั่นเป็นชิ้นๆมันส์มาก yoyo_57.gif

#43 Kongming

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

Posted 13 November 2008 - 02:54 PM

rath72 นะครับ เล่นสเปคออพเป็นหลักทุกคืน

เวลาเข้าห้องแบบปาร์ตี้ มันมักจะมีปัญหานะครับ ตอนนี้พวกเราคนไทยใช้วิธีนี้คือ ตั้งห้องใช้ชื่อ AAA หรือ AAAA แล้วกด find game เข้าไปหา แบบนี้จะไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องหลุดนะครับ ใครอยากแจมก็ตามเข้าไปได้เลย ถ้ามีไมค์ก็แนะนำตัวว่าเป็นคนไทยกันด้วยนะครับ yoyo_53.gif

#44 frieza

Posted 13 November 2008 - 03:52 PM

QUOTE (Kongming @ Nov 13 2008, 02:54 PM) <{POST_SNAPBACK}>
rath72 นะครับ เล่นสเปคออพเป็นหลักทุกคืน

เวลาเข้าห้องแบบปาร์ตี้ มันมักจะมีปัญหานะครับ ตอนนี้พวกเราคนไทยใช้วิธีนี้คือ ตั้งห้องใช้ชื่อ AAA หรือ AAAA แล้วกด find game เข้าไปหา แบบนี้จะไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องหลุดนะครับ ใครอยากแจมก็ตามเข้าไปได้เลย ถ้ามีไมค์ก็แนะนำตัวว่าเป็นคนไทยกันด้วยนะครับ yoyo_53.gif

ขอบคุณที่แนะนำครับ yoyo_04.gif
ผมก็ว่าอยู่ เมื่อคืนเข้า party คุณrath72 แต่รอตั้งนานไม่เข้าเกมส์ซะที
ตอนนี้เข้าใจแล้วครับ yoyo_51.gif

ID : CatZaa เล่นทั้ง spec ops ทั้ง medic ขึ้นอยู่กับ party ขาดตำแหน่งไหน yoyo_73.gif

#45 Joeps3

นักเล่นเกมมือใหม่

Posted 13 November 2008 - 04:02 PM

Ratirom ครับ ขอแจมด้วยคน

#46 dyomaster

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 13 November 2008 - 04:03 PM

ขอผมเล่นด้วยคนจิครับ

#47 teteety

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 13 November 2008 - 04:22 PM

QUOTE (frieza @ Nov 13 2008, 03:52 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณที่แนะนำครับ yoyo_04.gif
ผมก็ว่าอยู่ เมื่อคืนเข้า party คุณrath72 แต่รอตั้งนานไม่เข้าเกมส์ซะที
ตอนนี้เข้าใจแล้วครับ yoyo_51.gif

ID : CatZaa เล่นทั้ง spec ops ทั้ง medic ขึ้นอยู่กับ party ขาดตำแหน่งไหน yoyo_73.gif

กะแล้วว่าคุณ CatZaa ต้องเป็นคนไทย เห็นตามมาแจมตลอด คืนนี้ไปลุยกันต่อ yoyo_67.gif

ปล. RobG เขียนละเอียดดีจัง เอาไว้ขอพวกอาวุธกับ berserk ด้วยสิ yoyo_55.gif

#48 y2oh

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 13 November 2008 - 05:44 PM

เมื่อวานลงแทก ผิดครับบ แหะๆ

วันนี้ได้แผ่นมาแล้ว ขอร่วมเล่นด้วยคนนะครับ MuMiiUS นะครับบบ yoyo_55.gif

ว่าแต่เกมนี้ โซนเครื่อง โซนเกม ต้องตรงกันป่าวครับ แล้วเล่นออนไลน์กะเพื่อนโซนอื่นๆ ได้ป่าวครับ ขอบคุณครับ yoyo_53.gif

#49 notnid1521

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 13 November 2008 - 06:02 PM

InwNot2526 ครับ

#50 Fehn

Posted 13 November 2008 - 06:34 PM

Zurge ครับ เพิ่งได้แผ่นมาร้อน ๆ เลย....

#51 Guttze

Posted 13 November 2008 - 07:22 PM

ด้วยคน Guttze

#52 monopoly

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

Posted 13 November 2008 - 07:46 PM

mistermono แอดมาด้วยนะคาบบบ

#53 bladeoffire

นักเล่นเกมตัวยง

Posted 13 November 2008 - 07:54 PM

BladeOfFire แจมด้วยครคงได้แผ่นวันศุกร์นี้แหละ

#54 ยาขมชนิดเม็ด

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 13 November 2008 - 08:15 PM

แคลนคนไทยนี่ชื่ออะไรอะครับ

ผมได้แผ่นมาแล้ว

ใครเล่นบ่อย รบกวนแอดผมด้วยน๊า

#55 tybular

นักเล่นเกมตัวยง

Posted 13 November 2008 - 10:34 PM

TYBULARCY ครับ เเอดด้วยน้า

#56 sanook

Posted 13 November 2008 - 11:23 PM

ID : redmanu ขอเข้าร่วมด้วยคนคับ.....ช่วยจัดให้ด้วยนะ

เกมส์ที่เล่นประจำ Resis2 / COD5 / Fifa09

#57 art_psp

Posted 13 November 2008 - 11:28 PM

แอดผมด้วยครับ monsterart ครับ แล้วเจอกันครับ

#58 Metropolis

Posted 13 November 2008 - 11:59 PM

โอ้ว.....เอาด้วยคน

OZZY_13 คร๊าบบบบบ

#59 naughtynot

Posted 14 November 2008 - 12:42 AM

nottann zone 3 ครับ yoyo_53.gif

#60 zample

Posted 14 November 2008 - 10:48 AM

เมื่อคืนสนุกมากเลย 555 คืนนี้ลุยต่อไหมครับ เล่นเมดิกแล้วติดใจ