`

Jump to content

เนื่องจาก nWo

98 replies to this topic

#81 [[[PEE]]]

เซียนเกม

• High Royal Executive Members
  • Interests:360

Posted 28 October 2008 - 07:10 PM

โลตัสขายถูกเกินครับ ไม่พอ FATEVIL กินแน่ๆ

ต้องเปลี่ยนเป็น บิ๊กซี ไม่ก็ คาร์ฟูลที่ลุงโอนุช เปิด เชสเตอรแทนน่าจะดีกว่าครับ yoyo_77.gif

#82 HeRoBoyZx

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

• Royal Executive Members

Posted 28 October 2008 - 07:15 PM

Union MAll ครับอีกเสียง ใกล้บ้านผม

#83 classic

เกมส์ยิงกันออนไลน์เท่านั้นที่โดนใจ!!

• High Royal Executive Members
  • Interests:COD: Modern Warfare series
    Battlefield series

Posted 28 October 2008 - 07:17 PM

มีแต่คนเชียร์ให้ตาหนึ่งเสียตังค์เยอะ แฮะ เหอๆ หากไปไม่รอดใครจะช่วยรับผิดชอบเนี้ย yoyo_71.gif

คิดจะเปิดร้านเกม มันไม่ยากหรอก แต่การบริหารร้าน หาของเข้าร้าน ดูแลหลังการขาย มันยากกว่าการเปิดร้านนะตาหนึ่ง ต้องทำจริงจังต่อเนื่องด้วย เงินทุนหมุนเวียนในร้านต้องเยอะมากนะครับ ไม่ใช่เงินหลักแสนสองแสน ก็เปิดร้านได้นะ

ผมเป็นห่วง เกรงว่าจะไม่ไหวล่ะสิ แต่ละที่ไกลบ้านคุณทั้งนั้น หุๆ เพื่อนๆ ที่ช่วยเชียร์ เอาเข้าจริง อุดหนุนตาหนึ่งไม่พอค่าเช่าหรอกครับ เชื่อพี่เถอะตาหนึ่งอย่าเสี่ยงเลย มันไม่ขำหรอกนะ ไหนจะเสี่ยงกับเจ้าของลิขสิทธิ์ (ดูตัวอย่างร้านเมเปิ้ลสิ ลองถามตาเต่าหรือยัง หุๆ)

ถ้าเห็นว่าไม่ใช่น้อง ไม่ใช่เพื่อน ไม่เตือนให้เสียเวลาหรอก มันไม่ใช่เรื่องของผมสักนิด แต่เห็นว่าเงินทองนั้นหายาก ไม่อยากให้เสียเงิน เสียเวลา ครับ (เสียเงินไปฟรีๆ เรื่องใหญ่นะครับสำหรับบางคน) เพื่อนๆ ที่เชียร์ กรุณาเห็นใจเขาบ้างนะครับ ไม่ใช่เชียร์เอามันส์ หากไม่รู้จักเขาดีพอ อย่าเชียร์มั่วๆ นะครับ ผมในฐานะเพื่อนเขาคนหนึ่ง ผมไม่ชอบครับ

หากอยากจะลองจริงๆ แนะนำให้ไปเปิดขายผ่านเว็บไซต์ดูก่อน ดูตัวอย่าง ร้าน Nadjproject กับ ร้าน Gameshop นะครับ เขาก็มีเว็บไซต์ทั้งนั้น และที่สำคัญขายผ่านเว็บไซต์ ขายดีกว่าหน้าร้านด้วยซ้ำ แถมขายได้ทั่วประเทศไทยด้วยครับ

สุดท้ายนี้ หากหนึ่งไม่เชื่อพี่ ก็ไม่เป็นไร พี่เคารพการตัดสินใจของหนึ่งนะ พี่ก็แค่เล่าประสบการณ์จากการที่พบเห็นจากพ่อค้าหลายๆ คน และได้พูดคุยกับพ่อค้าบางคน ก็เท่านั้น 04a97f13.gif

#84 Sora-K

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 28 October 2008 - 07:55 PM

QUOTE (k9999 @ Oct 28 2008, 10:27 AM) <{POST_SNAPBACK}>
เซนทรัลพระราม2ครับ (สะดวกผมอ่ะ อิอิ)

สะดวก เซนทรัลพระราม 2 เหมือนกัน 5555

#85 xx GiMiNi xx

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members
  • Interests:1.Go<br />2.Acoustic Guitar<br />3.Bicycle Card<br />4.Fitness

Posted 28 October 2008 - 07:57 PM

คาร์ฟูร์บางบอน yoyo_16.gif

#86 Sora-K

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 28 October 2008 - 07:57 PM

ถ้าเซนทรัลพระราม2แพง ตรงข้ามมีบิ๊กซีครับ หุๆ

#87 FD1

เซียนเกม

Posted 28 October 2008 - 08:12 PM

ขอนแก่น...................ร้อนมาก
ปล.เกี่ยวไรหว่า

#88 jordan

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 28 October 2008 - 08:20 PM

QUOTE (classic @ Oct 28 2008, 07:17 PM) <{POST_SNAPBACK}>
มีแต่คนเชียร์ให้ตาหนึ่งเสียตังค์เยอะ แฮะ เหอๆ หากไปไม่รอดใครจะช่วยรับผิดชอบเนี้ย yoyo_71.gif

คิดจะเปิดร้านเกม มันไม่ยากหรอก แต่การบริหารร้าน หาของเข้าร้าน ดูแลหลังการขาย มันยากกว่าการเปิดร้านนะตาหนึ่ง ต้องทำจริงจังต่อเนื่องด้วย เงินทุนหมุนเวียนในร้านต้องเยอะมากนะครับ ไม่ใช่เงินหลักแสนสองแสน ก็เปิดร้านได้นะ

ผมเป็นห่วง เกรงว่าจะไม่ไหวล่ะสิ แต่ละที่ไกลบ้านคุณทั้งนั้น หุๆ เพื่อนๆ ที่ช่วยเชียร์ เอาเข้าจริง อุดหนุนตาหนึ่งไม่พอค่าเช่าหรอกครับ เชื่อพี่เถอะตาหนึ่งอย่าเสี่ยงเลย มันไม่ขำหรอกนะ ไหนจะเสี่ยงกับเจ้าของลิขสิทธิ์ (ดูตัวอย่างร้านเมเปิ้ลสิ ลองถามตาเต่าหรือยัง หุๆ)

ถ้าเห็นว่าไม่ใช่น้อง ไม่ใช่เพื่อน ไม่เตือนให้เสียเวลาหรอก มันไม่ใช่เรื่องของผมสักนิด แต่เห็นว่าเงินทองนั้นหายาก ไม่อยากให้เสียเงิน เสียเวลา ครับ (เสียเงินไปฟรีๆ เรื่องใหญ่นะครับสำหรับบางคน) เพื่อนๆ ที่เชียร์ กรุณาเห็นใจเขาบ้างนะครับ ไม่ใช่เชียร์เอามันส์ หากไม่รู้จักเขาดีพอ อย่าเชียร์มั่วๆ นะครับ ผมในฐานะเพื่อนเขาคนหนึ่ง ผมไม่ชอบครับ

หากอยากจะลองจริงๆ แนะนำให้ไปเปิดขายผ่านเว็บไซต์ดูก่อน ดูตัวอย่าง ร้าน Nadjproject กับ ร้าน Gameshop นะครับ เขาก็มีเว็บไซต์ทั้งนั้น และที่สำคัญขายผ่านเว็บไซต์ ขายดีกว่าหน้าร้านด้วยซ้ำ แถมขายได้ทั่วประเทศไทยด้วยครับ

สุดท้ายนี้ หากหนึ่งไม่เชื่อพี่ ก็ไม่เป็นไร พี่เคารพการตัดสินใจของหนึ่งนะ พี่ก็แค่เล่าประสบการณ์จากการที่พบเห็นจากพ่อค้าหลายๆ คน และได้พูดคุยกับพ่อค้าบางคน ก็เท่านั้น 04a97f13.gif

ผมเห็นด้วยครับ จริงๆผมอ่านกระทู้นี้ตั้งแต่เช้าแล้ว แต่ไม่อยากออกความเห็น เพราะผมกลัวว่าถ้าพูดอะไรแบบนี้ออกไปอาจจะถูกตอกกลับมาได้ว่าไปสาระแนเรื่องของ จขกท ทำไม อีกอย่างผมไม่รุจักกับ จขกทเลย ผมจึงไม่อยากออกมาพูดอะไรมาก อย่างไงก็แล้วแต่จะตัดสินใจนะครับ

#89 Gogolico

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 28 October 2008 - 08:32 PM

เิปิดร้านเกมมีปัจจัยที่ต้องคำนึงถึงอีกหลายอย่างครับ ที่คาดไม่ถึง หนึ่งในนั้นคือ "ค่าส่วย" ครับ

ทั้งส่วยตำรวจ และส่วยลิขสิทธิ์ เป็นอะไรที่น่ากลัวยิ่งกว่าไปเปิดในทำเลที่ไม่เวิร์ค หรือลูกค้าไม่มีซะอีก

เพราะพวกนี้มันทำให้ร้านถึงกับเจ๊งเอาง่ายๆ ในพริบตา

อย่าลืมว่าของที่ขายเป็นของที่ยังไงๆ ก็ "ผิดกฏหมาย" ทั้งแผ่นเกม, เครื่องเกมหนีภาษี รวมถึงตอนนี้เกมในสายตาผู้บริหารกระทรวงฯ ทั้งหลายเป็นสื่อที่มีปัญหาอยู่
อาจจะลำบากกันหน่อยนะครับ แถมเศรษฐกิจไม่ค่อยจะดีแบบนี้ ได้มีพวกหลืบไรมารังควานกันแน่

ถ้าแนะนำ หาทำเลที่ราคาถูกๆ เอาไว้เป็นดีที่สุด ไปมาสะดวก และไม่โจ่งแจ้งมากจนเกินไปและระวังภาพลวงตาของ "ทำเล" ที่ดูแล้วเหมือนว่าคึกคัก คนเยอะ ไปมาสะดวก แต่เอาเข้าจริงๆ กลับขายไม่ดี

ว่าไปแล้ว ยูเนี่ยนมอลล์ เนี่ย ก็มีคนไปเปิดร้านเกมแล้วเจ๊งกันมาหลายคนแล้วนะครับ ถึงแม้ตอนนี้คนจะเดินเยอะกว่าแต่ก่อน แต่คนส่วนใหญ่ยังไม่ใช่กลุ่มเป้าหมายของเกม
(ส่วนใหญ่ผมไป ก็เห็นเดินกันเยอะแค่ชั้น 2 ที่มันเดินทะลุไปรถใต้ดิน แล้วก็มีแต่เสื้อผ้า)

ไงเอาใจช่วยครับ ศึกษาข้อมูลดีๆ จะได้มีร้านเกมดีๆ เพิ่มขึ้นมาอีกสักร้านก็ยังดี

#90 onetwoshow

Party Party

Posted 28 October 2008 - 08:46 PM

central ลาดพร้าวครับ ร้านข้างล่างมีแต่ร้านไม่ได้เรื่องทั้งนั้นเลย yoyo_67.gif

#91 Jin

Heal The World

• Interests:All About Hi-Fi and Technology

Posted 28 October 2008 - 08:52 PM

คิดให้ดีๆน้อ เปิดที่มันไม่มีตำรวจกับ ลิขสิทธิ์อะ

#92 thewee

Posted 28 October 2008 - 09:34 PM

QUOTE (Jin @ Oct 28 2008, 08:52 PM) <{POST_SNAPBACK}>
คิดให้ดีๆน้อ เปิดที่มันไม่มีตำรวจกับ ลิขสิทธิ์อะ

จะหาได้มั้ยนั่น

ว่าแต่เปิด ร้านเกม ใช้เงืนทุนเกิน 200k+ เพิ่งรู้ yoyo_58.gif

#93 Fat Evil

Walk With Me In Hell

Posted 28 October 2008 - 09:52 PM

รับทราบ พร้อมเข้าที่ประชุมอีกครั้งหนึ่ง กรุณา เสียบกาดร์ yoyo_37.gif

#94 peXXeq

เซียนเกม

Posted 28 October 2008 - 09:58 PM

QUOTE (thewee @ Oct 28 2008, 09:34 PM) <{POST_SNAPBACK}>
จะหาได้มั้ยนั่น

ว่าแต่เปิด ร้านเกม ใช้เงืนทุนเกิน 200k+ เพิ่งรู้ yoyo_58.gif

มากกว่านั้นเยอะครับ ลองคิดดู stock Play3 5 เครื่อง Xbox360 5 เครื่อง

แผ่นเกมส์อีก ถ้าแผ่นแท้ Play3 10 แผ่น นี้ยังไม่รวมค่าตกแต่งร้าน และของอื่นๆ เลยนะครับ

200k นี่ยังไงก็ไม่รอด จะให้หมุนคล่องๆ ต้อง มี 1 M ล่ะครับ

#95 DraKenZ 360

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

• DGO Reporter

Posted 28 October 2008 - 10:20 PM

QUOTE (peXXeq @ Oct 28 2008, 09:58 PM) <{POST_SNAPBACK}>
มากกว่านั้นเยอะครับ ลองคิดดู stock Play3 5 เครื่อง Xbox360 5 เครื่อง

แผ่นเกมส์อีก ถ้าแผ่นแท้ Play3 10 แผ่น นี้ยังไม่รวมค่าตกแต่งร้าน และของอื่นๆ เลยนะครับ

200k นี่ยังไงก็ไม่รอด จะให้หมุนคล่องๆ ต้อง มี 1 M ล่ะครับ

คนเราคิดจะทำอะไรก็ทำครับ ก่อนจะไม่มีโอกาส หากมัวแต่หาหนึ่งล้านก็ไม่ได้เปิดสักที การลงทุนมันมีความเสี่ยงอยุ่แล้ว แค่เราต้องหาทาง minimize lose และความเสี่ยงให้น้อยที่สุด และ maximize profit ก็เท่านั้น

Edited by DraKenZ 360, 28 October 2008 - 10:21 PM.

#96 Fat Evil

Walk With Me In Hell

Posted 28 October 2008 - 10:27 PM

silverworld925th เริ่มขายของด้วยทุนเพียง 10000 จนตอนนี้ได้ผลกำไรไปแล้วหลายแสนคับ อันนี้เรื่องจิง ถามหุ้นส่วนผมได้ yoyo_67.gif

#97 Interstella555

Posted 29 October 2008 - 12:10 AM

QUOTE (Fat Evil @ Oct 28 2008, 10:27 PM) <{POST_SNAPBACK}>
silverworld925th เริ่มขายของด้วยทุนเพียง 10000 จนตอนนี้ได้ผลกำไรไปแล้วหลายแสนคับ อันนี้เรื่องจิง ถามหุ้นส่วนผมได้ yoyo_67.gif

ไหนใครมาคอนเฟริ์มหน่อยดิ yoyo_16.gif

#98 Galaxy Exposition

เกิดมาเพื่อสิ่งนี้พี่น้องเอ้ย

Posted 29 October 2008 - 12:11 AM

QUOTE (Burm @ Oct 28 2008, 11:54 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ถ้าจะไปกินอย่าพาแฟนไปนะ
เจ้าของร้านมันหื่น เอากล้อง ip ไปติดไว้แอบดูลูกค้า

อิอิ

เอาแล้วเพิ่งรู้ความจิง หลานนัทเป็นแบบนี้เหรอนี่ yoyo_77.gif

ว่าแต่ตาหนึ่ง อยากรู้อะไร ปรึกษาลุงได้นะ เคลียร์ยังไง เจ้าไหน เท่าไหร่ PM มาคุยเด่วเอาเบอร์ลุงไป คนในวงการอย่างลุง ไม่ต้องบอกก็รู้ เมพ+ยานาไรก้า yoyo_64.gif

Edited by Galaxy Exposition, 29 October 2008 - 12:15 AM.

#99 เอ๋...

เซียนเกม

Posted 29 October 2008 - 04:05 PM

ผมว่าลองเปิดร้านขายที่บ้านก่อนดีกว่าไหมครับ(ขาย online)
คือ รับสั่งซื้อเกม เครื่อง ทำยังงี้ลดต้นทุนได้เยอะครับ yoyo_67.gif
มีบริการหลังการขายดีๆก็ช่วยได้แล้วครับ
ลงโฆษณาตามเวปบอร์ทเกมดังๆว่าเปิดร้านขายเกมแบบ online

ถ้าเปิดร้านแล้วหนักแน่ๆครับ มีค่าใช่จ่ายสูงด้วย