`
←  ห้องรีวิวหนัง
Logo
»

[Update] ข่าวหนัง Astro Boy - เจ้าหนูปรมาณู

rbgel's Photo rbgel 27 Oct 2008

Astro Boy

-ปีหน้า เจ้าหนูปรมาณูจะมาพิทักษ์โลก-

+เชื่อว่าหลายๆท่าน น่าจะรู้จัก หรือเคยอ่าน (หรือดู) "เจ้าหนูปรมาณู หรือ แอสโตรบอย" การ์ตูนอมตะ หนึ่งในผลงานชื้นเยี่ยมของบิดาแห่งวงการการ์ตูนญี่ปุ่น "เท็ตซึกะ โอซามุ" กันบ้างไม่มากก็น้อยนะคะ (ลิขสิทธิ์ฉบับพิมพ์ใหม่ของสนพ.วิบูลย์กิจ)

+Tetsuwan Atomu หรือ Mighty Atom เป็นการ์ตูนญี่ปุ่นที่ตีพิมพ์ครั้งแรกตั้งแต่ พ.ศ. 2495 วาดโดยเท็ตซึกะ โอซามุ และโด่งดังสุดขีด จนถูกสร้างเป็นอนิเมชั่นฉายทางโทรทัศน์ญี่ปุ่น ระหว่าง พ.ศ. 2506 - 2509 และได้รับความนิยมเป็นอย่างสูง จนถูกนำไปฉายในสหรัฐอเมริกา 2 ครั้ง ครั้งโดยบริษัท ซินดิเคชัน เมื่อ พ.ศ. 2506 และครั้งที่สองโดยเครือข่ายเอ็นบีซี ระหว่าง พ.ศ. 2509 - 2521

+เจ้าหนูปรมาณูนั้นเคยถูกนำมาสร้างใหม่ มาแล้วถึง 2 ครั้ง คือในปี 1980 และปี 2003 . . และในปัจจุบันนี้ ผลงานอนิเมสุดคลาสสิคเรื่องนี้ ก็กำลังจะกลับมาพบผู้ชมอีกครั้งในรูปแบบภาพยนตร์จอเงิน โดยบริษัท Imagi Animation Studios ที่เพิ่งมีผลงานอย่าง TMNT (หนังอนิเมชั่น CG ขบวนการเต่านินจา) ที่เข้าฉายเมื่อปีที่แล้ว ได้ประกาศที่จะนำเจ้าหนูปรมาณู มาสร้างใหม่ในรูปแบบอนิเมชั่น 3D และกำกับโดยผู้กำกับ David Bowers จาก Flushed Away ค่ะ

+เรื่องย่อ - เรื่องราวใน Astro Boy เกิดขึ้นในโลกแห่งอนาคต เมื่อ Dr.Tenma นักวิทยาศาตร์อัจฉริยะได้่สร้างหุ่นยนต์เด็กที่มีพลังมหาศาลชื่อว่า Astro Boy หรือ เจ้าหนูปรมาณู ขึ้นมา โดยหวังว่าจะสามารถมาทดแทนลูกชายของเขาที่เสียไปจากอุบัติเหตุ แต่เมื่อเจ้าหนูปรมาณูไม่สามารถทดแทนสิ่งที่ Dr.Tenma คาดหวังไว้ได้ เจ้าหนูปรมาณูจึงออกเดินทางเพื่อแสวงหาการยอมรับ ซึ่งเขาไม่เคยได้จากผู้ที่สร้างเขาขึ้นมา แต่เจ้าหนูปรมาณกลับได้เจอกับโลกที่เต็มไปด้วยการต่อสู้ระหว่างหุ่นยนต์

-เขาจึงได้กลับมาเพื่อกอบกู้โลกจากเหล่าร้าย และหวังว่าคนที่เคยปฎิเสธเขาไปแล้ว จะหันมายอมรับในตัวเขา-

+หนึ่งในภาพงานออกแบบ Astro Boy+

+ฉากหนึ่งใน Astro Boy ฉบับ Hollywood+

+โชว์อิมเมจเจ้าหนูปรมาณู ฉบับฮอลลีวู้ดแบบเต็มตัว+

+ภาพงานออกแบบบางส่วนของหนัง+

+Astro Boy ได้นักแสดงที่มีชื่อเสียง มาร่วมให้เสียงพากย์หลายคนทีเดียวค่ะ เช่น Nicolas Cage จะมาพากย์เป็น Dr.Tenma และหนุ่มน้อย Freddie Highmore จาก The Spiderwick Chronicles และ Arthur and the Invisibles จากมาพากย์เป็น Astro Boy . . นอกจากนี้ยังมี Scarlett Johansson , Nathan Lane , Kristen Bell ร่วมให้เสียงพากย์ด้วย

+Astro Boy มีกำหนดเข้าฉายในปี 2009 แต่ยังไม่ได้ระบุวันฉายที่แน่นอนค่ะ ซึ่งหากมีความคืบหน้าของโปรเจ็คต์ จะนำมารายงานให้ทราบกันอีกครั้งค่ะ

- yoyo_55.gif การ์ตูน ~ รายงาน yoyo_55.gif -

+ข้อมูลหนัง และภาพประกอบจากเว็ปไซต์+
http://bighead.exteen.com/20080830/astro-boy

Edited by rbgel, 01 June 2009 - 07:22 PM.

sk8er boi's Photo sk8er boi 27 Oct 2008

เวอร์ชั่นญี่ปุ่นน่ารักกว่าเยอะอ่ะ

หนุ่มรถไฟมือใหม่แมน's Photo หนุ่มรถไฟมือใหม่แมน 27 Oct 2008

ไอ้หยา มีร็อคบัสเตอร์ด้วย

jjibjoyce's Photo jjibjoyce 27 Oct 2008

ทำไมรู้สึกเหมือนว่าจะแป้กยังไงชอบกล - -*

Kbeehuk 's Photo Kbeehuk 27 Oct 2008

สร้าง พลูโต แบบคนแสดง น่าจะเวิร์คกว่า

seacret's Photo seacret 27 Oct 2008

3D ทำไมมันหล่อน้อยลงละครับ

SlaMz's Photo SlaMz 27 Oct 2008

รูปแรกเหมือน เลโก้ เลยอ่ะ 4519626a.gif

kem's Photo kem 27 Oct 2008

ไม่เคยอ่านจนจบเลย
แต่ผมชอบนะเรื่องนี้
เนื้อหามีสาระดีมาก

dekhyper's Photo dekhyper 27 Oct 2008

เรื่องนี้ผมชอบนะครับ ตัวเจ้าหนูอะตอมดูน่ารักดี แต่แบบที่เอามาดูทำไมดูมันถึกบึกบึนมากขึ้นนะ
เอ่อ คุณตูนหรือท่านอื่นพอทราบเปล่าครับการ์ตูนมันกลับมาขายใหม่แล้วหรอ พอหาที่ซื้อได้เปล่าครับ ขอบคุณครับ

funsafe's Photo funsafe 27 Oct 2008

สงสัยจัง ใครวาดการ์ตูน หน้าตาอะตอมแปลกๆ
ญี่ปุ่นก็ไม่ใช่ ฝรั่งก็ไม่ใช่ เหมือนเด็กไทยจัง

OHM's Photo OHM 27 Oct 2008

ดูแล้วไม่ค่อยมีกล้ามเนื้ออะไรมากนะ แต่ทำไมรู้สึกถึงพลัง K ที่แฝงอยู่ก็ไม่รู้แฮะ yoyo_48.gif
มีใครทราบไหมว่าพอจะหา Anime เรื่อง Metropolis ที่ไหนได้บ้าง ของ อ.เท็ดซึกะ โอซามุเนี่ยแหละ เห็นในเคเบิ้ลเอามาฉายครั้งนึงรู้สึกจะทาง AXN แล้วก็เงียบจ้อยไปเลย

kikuntin's Photo kikuntin 27 Oct 2008

การ์ตูนอมตะอยากดูเหมือนกัน

nanva's Photo nanva 27 Oct 2008

หนูอะตอมแปลกไปนะ ฉบับ Hollywoodเนี่ย ต้องรอดู ว่าสู้ของเก่าได้ป่ะ baa60776.gif

klang9's Photo klang9 28 Oct 2008

โห แก้ปัญหา ทรงผมอะตอมได้แล้วรึนี่ ๆ

เป็นทรงที่ คิดไม่ออกว่าจะออกมาแบบไหนถ้าเป้น 3d

momo's Photo momo 18 Dec 2010

เน‚เธซเธฅเธ”เธกเธฒเนเธฅเน‰เธงเธงเธง :nothing: