`

Jump to content

วิธีการอัพ Firmwae 4.01M33-2 ได้ทั้ง อ้วน และ ผอม ครับ /auns555

38 replies to this topic

#1 auns555

นักเล่นเกมชั้นครู

• High Royal Executive Members

Posted 26 October 2008 - 03:10 PM

ก่อนจะอัพควรทำดังนี้
- ชาร์จแบ็ตให้เต็ม 100%
- ควรมี firmware อย่างต่ำ 3.71M33-4 นะครับ ถึงจะอัพ
- ไม่แนะนำให้ใช้เมมปลอม sony hispeed
(ผมเขียนว่าไม่แนะนำนะ ไม่ใช่ว่าใช้ไม่ได้นะ เดี๋ยวจะมารุมว่าผมได้)

เอาละ มาเริ่มกันเลย ไปโหลดไฟล์ก่อน

http://rapidshare.com/files/125837636/jokergame_401M33-2.rar
ไฟล์นี้ผมนำมาจากเว็บ www.jokergameth.com ครับ ขอบคุณ link มา ณ ที่นี้ด้วยครับ

ถ้าโหลดไม่ได้ก็ไป
อันนี้อีกที่ครับ
http://v3.gushare.com/file.php?file=7e2f07...c2d5aecc4973a78
จาก flashfly.net ครับ กระทู้คุณ dynamic38 ขอขอบคุณมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

และที่นี่อีก link ครับ
http://www.mediafire.com/?mm3dcmzhf5e
( 12 พ.ค.52 อัพล่าสุด)

เมื่อโหลดไฟล์มาแล้ว ให้ทำการ Extract ไฟล์ หรือ แตกไฟล์นั่นเอง
(ทำบนคอมนะ)

จะเจอโฟลเดอร์ชื่อ PSP
ซึ่งในโฟลเดอร์ชื่อ PSP นี้จะมีโฟลเดอร์ชื่อ GAME และในโฟลเดอร์ GAME ก็จะมีโฟลเดอร์ชื่อ UPDATE
ดังนี้
PSP/GAME/UPDATE

เอาละ ครับ จากนั้นให้คุณต่อเชื่อม PSP กับคอมฯ ด้วย USB
หรือถ้าใครมี Card Reader ก็ถอดเมมจากเครื่องไปเสียบได้เลย

จากนั้นก็ก๊อบปี้โฟลเดอร์ชื่อ UPDATE
และก็ไปวางในโฟลเดอร์ชื่อ GAME ในเมม
PSP/GAME/UPDATE <<<< แบบนี้

เอาละ จากนั้น ออกจากการเชื่อมต่อ
ส่วนใครใช้ card reader ก็เอาเมมมาเสียบที่ psp เหมือนเดิม

จากนั้นเปิดเครื่อง และก็ไปตรงที่เคยเลือกเล่นเกม จะเห็น icon ขึ้นมาว่า
PSP Update ver 4.01

กดปุ่มเลือกเลยครับ
รอซักพักก็จะตัดเป็นหน้าจอดำ ๆ มีตัวหนังสือขึ้นมาสามบรรทัด

Verifying 401.PBP... OK
Verifying u235.prx... OK
Press X to start the update , R to Exit

เราก็กดปุ่ม X เลยครับ

จากนั้น มันก็จะตัดมาที่หน้าจอของเครื่อง PSP
PSP System Software
Version 4.01
Start
เราก็เลือก Start ครับ

และก็จะขึ้นต่ออีก
Do you accept the User Agreement ?
เราก็เลือก Accept
แล้วก็ OK เลยครับ

มันก็จะทำการ install ครับ
ก็จะขึ้นเป็น % บอกว่า สำเร็จไปเท่าไหร่แล้ว
พอเสร็จ 100% เครื่องก็จะทำการ Restart เพียงเท่านี้
เครื่องเราก็จะกลายเป็น 4.01M33 แล้ว
และก็ไปลบ ไอค่อน ที่เราอัพได้เลยนะครับ ไปเลือกที่ icon แล้วกดปุ่มสามเหลี่ยม
แล้วก็ Delete ทิ้งได้เลย ไม่ต้องใช้แล้ว อัพแล้ว

แต่ยังไม่จบครับ ต้องอัพ อีกหน่อย
ให้เป็น -2 ครับ
ไปโหลดตัว -2 ได้ที่นี่ครับ
กดตรงนี้เลยจ้าเบา ๆ นะเค้าเจ็บ

แก้ไข link โหลดให้แล้วนะครับ ( 5 พ.ย.51)

เพิ่มเติมอีก link ครับ
http://v3.gushare.com/file.php?file=c8ffa1...09980b9d0d75611
แก้ไข link โหลดให้แล้วนะครับ ( 12 พ.ค.52)

แตกไฟล์มาจะเจอ 3 โฟลเดอร์คือ
SDK
translate
UPDATE

วิธีการก็เหมือนเดิมครับ
ให้คุณต่อเชื่อม PSP กับคอมฯ ด้วย USB
หรือถ้าใครมี Card Reader ก็ถอดเมมจากเครื่องไปเสียบได้เลย

ที่หน้าแรกสุดของเมม หน้า Root ของเมม หน้าที่มีโฟลเดอร์ PSP, ISO ฯลฯ
ให้เราก๊อบปี้ สองโฟลเดอร์คือ
SDK
translate
ไปวางไว้

และก็เข้าไปในห้องชื่อ GAME ที่อยู่ในโฟลเดอร์ชื่อ PSP
ก็จัดการวางโฟลเดอร์ชื่อ UPDATE ไว้ในนี้ครับ
หรือใครจะเอา SDK และ translate มาวางไว้ในโฟลเดอร์ GAME ด้วยก็ได้นะ
เพราะผมก็ไม่รู้ว่ามันเอาไว้ทำอะไรไอ้สองโฟลเดอร์เนี่ย
ก็เลยวางที่หน้า Root ของเมมด้วย
และก็วางที่ในโฟลเดอร์ GAME ด้วยเลย กันเหนียว
เพราะถ้าอัพเสร็จ ก็ลบทิ้งได้เลย

เอาละ จากนั้น ออกจากการเชื่อมต่อ
ส่วนใครใช้ card reader ก็เอาเมมมาเสียบที่ psp เหมือนเดิม

ไปตรงที่เราเลือกเกมนั่นละ จะเจอไอค่อน อีกแล้ว ประมาณว่า อัพเดท 4.01M33-2
ก็กดเลือกเลยครับ ก็จะอัพเดทประมาณ 5 วินาที เสร็จแล้ว
เพียงเท่านี้เครื่องก็เป็น 4.01M33-2 แล้วครับ

เอาละ ใครที่มีเซฟเกมเก่า ๆ อยู่ในเครื่องสมัยที่ใช่ firmware 3.xx ทั้งหลาย
ก็ทำการก๊อบปี้เก็บใส่คอมฯ ไว้ก่อนเลยนะครับ
ไฟล์เซฟเกมจะอยู่ในโฟลเดอร์ชื่อ PSP ครับ ชื่อโฟลเดอร์ว่า SAVEDATA ครับ
ก๊อบมาเก็บไว้บนคอมฯ ก่อนเลย

จากนั้น เอาเมมเสียบบน PSP
เราจะทำการ format mem กันละ
ที่หน้าจอหลักของเครื่อง PSP
ไปที่ System Setting
แล้วเลือก format memory stick
กด Yes เลยครับ มันก็จะทำการ format

เอาละเหลือขั้นตอนสุดท้ายแล้ว
คราวนี้ต้องมาเข้า Recovery Mode เพื่อตั้งค่าด้วยนะครับ

วิธีการเข้า Recovery mode คือปิดเครื่อง PSP แบบ shutdown คือการดันปุ่ม power ขึ้นค้างไว้ 10 วินาทีจนไฟดับหมด
แล้วเปิดเครื่องใหม่พร้อมกดปุ่ม R ค้างไว้ก็จะเข้าสู่หน้าจอ Recovery Mode ครับ เมื่อเข้าไปแล้วก็
ไปเลือกที่หัวข้อ Advance
เลือกไปที่บรรทัดล่างสุด Format and Reset Flash 1 กดเลือกเลยครับ เครื่องจะทำการ Restart ล้างค่ากันใหม่
ถ้าเห็นหน้าจอสีฟ้า ๆ ตัวหนังสือเยอะ ๆ ก็กดปุ่ม X หรือ O ครับ ก็จะเข้าสู่หน้าหลัก psp ครับ ให้ตั้งค่าวันเวลาใหม่
ตั้งให้เรียบร้อยครับ ก็จะมาอยู่หน้า xmb หลักของเครื่องละ

เอาละ เมื่อเสร็จแล้วยังไม่จบทำต่ออีกนิดครับ ให้ไปที่ Recovery Mode อีกครั้งนึงครับ
แล้วไปเลือกที่ห้วข้อ CONFIGURATION
ข้อ1. skip sce logo แนะนำให้ตั้งค่าเป็น Disable
ข้อ2. Hide corrupt แนะนำให้ตั้งค่าเป็น Enable
ข้อ3. แนะนำให้ตั้งเป็น 4.xx kernel
ข้อ4. อันนี้เอาไว้ดาวเกรดป็น1.5ถ้าไม่มีไฟล์ใส่ไว้กดเข้าไปก็ไม่มีผลครับ
ข้อ5 แล้วเลือกไปที่ USE NO-UMD เป็น no umd sony NP9660
ข้ออื่น ๆ ไม่ต้องไปยุ่งครับ แล้วก็ Back และก็ Exit มาที่หน้าจอหลัก PSP ได้เลย เสร็จแล้ว

จากนั้น เราก็ต่อเชื่อม psp กับคอมฯ ด้วย USB
หรือถ้าใครมี card reader ก็เอาเมมไปเสียบได้เลย
จากนั้นให้ก๊อบปี้ไฟล์เซฟเกมของเราโฟลเดอร์ชื่อ SAVEDATA ที่ผมให้ก๊อบเก็บไว้ข้างต้น
(ตรงนี้ถ้าใครไม่มีเกมเก่า ๆ เซฟไว้ก็ไม่ต้องมาทำนะ)
และก็ไปที่โฟลเดอร์ชื่อ PSP กดเลือกเข้าไป
จากนั้นก็ Paste วางในโฟลเดอร์ชื่อ PSP นี่ละครับ วางโฟลเดอร์ SAVEDATA ที่เราก๊อบมาทั้งโฟลเดอร์เลย
มันจะถามว่า ให้วางทับเลยเหรอ เพราะมีโฟลเดอร์นี้อยู่แล้ว ก็กด yes ได้เลยครับ

เสร็จเรียบร้อย

การอัพเป็น 5.01M33-2 ก็ทำเหมือนกันเด๊ะ ๆ ครับ ในส่วนของวิธีการ
ต่างกันคือ จาก 4 เป็น 5 ครับ (ไม่ได้ตอบกวน teen นะครับ) คือ มันยังไม่มีอะไรแตกต่างมากนะครับ
และเกมปัจจุบัน ก็ยังไม่จำเป็นต้องใช้ถึง firmware 5 ครับ แต่ใครอยากจะอัพก็ได้นะ
แต่ส่วนตัวผมผมว่า 4.01M33-2 ก็โอเค เสถียรดีในระดับน่าพอใจเลยทีเดียวครับ
------------------------------------

บางคนบอก อยากอ่าน font ไทย เพลง MP3 ที่ลงจังเลย ทำยังไงดี
ทำตามนี้เลยครับ
โหลดไฟล์ก่อนเลยจ้า
http://uppic.net/download.php?88d630335cdf...168ffd6e0593ae4

หลังจากโหลดไฟล์แล้ว แตกซิบไฟล์จะเจอ สองโฟลเดอร์คือ

PSP
seplugins
ก็ทำการก๊อบทั้งสามโฟลเดอร์นี้ไปวางไว้ที่หน้าแรกของ mem (หน้าแรกของเมมจะมีโฟลเดอร์ ISO , PSP เป็นต้น แบบนี้เรียกหน้าแรกของเมม)

ถ้า paste วางแล้ว มี เมนูขึ้นมาถามว่า ให้วางทับไหม yes no ก็ตอบ yes ได้เลยนะครับ

ลงเสร็จแล้วนะ ต่อไป ให้ไปเข้า Recovery Mode เพื่อ Enabled ตัว plug in ที่เราลง

วิธีการเข้า Recovery mode คือปิดเครื่อง PSP แบบ shutdown คือการดันปุ่ม power ขึ้นค้างไว้ 10 วินาทีจนไฟดับหมด
แล้วเปิดเครื่องใหม่พร้อมกดปุ่ม R ค้างไว้ก็จะเข้าสู่หน้าจอ Recovery Mode ครับ เมื่อเข้าไปแล้วก็
ไปเลือกที่หัวข้อ Plugin ครับ

พอเข้าไปแล้วก็ จะเจอ
wpchanger.prx

ให้เลือกเป็น Enabled

เสร็จแล้ว

จากนั้น ก็ Back ออกมาแล้วก็ Exit ครับ
ก็จะเข้าสู่หน้าจอ PSP ละ

คราวนี้ก็ไปที่ music ไปดูซิว่า เพลง MP3 เพลงไทยที่เราลงไว้ อ่านภาษาไทยได้หรือยังเอ่ย อิอิ

Edited by auns555, 22 May 2009 - 09:50 PM.

#2 for2s

เซียนเกม

• Banned

Posted 26 October 2008 - 11:38 PM

น้าอั๋น ขอบคุณมากๆครับ ขาดน้าไปผมไม่รู้จะ up ยังไงเลยนี่ yoyo_76.gif ขอถามเพิ่มเติมอีกนิดนะครับ ควร up เป็น 4 หรือ 5 ดีครับ

#3 auns555

• High Royal Executive Members

Posted 27 October 2008 - 10:17 AM

แหมท่าน admin ก็พูดซะผมเขินเลย ไม่ถึงขนาดนั้นหรอกจ้า

ส่วนเรื่องจะอัพ 4 หรือ 5 นั้น แล้วแต่ใจเลยครับ
อัพ 5 ก็ได้ครับ วิธีการเหมือนกันเดี้ยะ ๆ ครับ

แต่ผมอัพแค่ 4 เองครับ

#4 hleb

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 28 October 2008 - 11:37 PM

ขอบคุณมากครับ อธิบายละเอียดยิบ น้ำใจงามมากๆ

#5 LAW

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• High Members

Posted 04 November 2008 - 05:56 PM

ผมใช้ 3.80 m33-5 อยู่สามารถอัพเป็น 4.01ได้เลยไหมคับ

#6 auns555

Posted 04 November 2008 - 07:08 PM

ได้ครับ

ผมอัพจาก 3.71M33-4 ของผมน่ะครับ

#7 ballayo

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 04 November 2008 - 08:46 PM

4 กับ 5 ต่างกันยังไงครับ

#8 aordy

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 04 November 2008 - 09:35 PM

คุณอั๋นครับ ผมเป็นเครื่องอ้วน 3.71M33-4
ต้องเพิ่มตัว 1.5 หรือตัวอะไรอีกหรือเปล่าครับ

#9 aordy

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 04 November 2008 - 09:45 PM

คุณอั๋นครับ ไฟล์ -2 เข้าไปโหลดไม่ได้ครับ

#10 rbgel

<อัศวินมาไค ยศกาโร่>

• DGO Reporter

Posted 05 November 2008 - 08:16 AM

QUOTE (LAW @ Nov 4 2008, 05:56 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมใช้ 3.80 m33-5 อยู่สามารถอัพเป็น 4.01ได้เลยไหมคับ

+Firmware ที่จะต้องมีขั้นต่ำคือ 3.71M33 ค่ะ . . มากกว่านั้นขึ้นไปได้จ้า เช่น 3.71M33, 3.80M33, 3.90M33, 3.95GEN

QUOTE (หนุน @ Nov 4 2008, 09:35 PM) <{POST_SNAPBACK}>
คุณอั๋นครับ ผมเป็นเครื่องอ้วน 3.71M33-4
ต้องเพิ่มตัว 1.5 หรือตัวอะไรอีกหรือเปล่าครับ

+ควจะต้องลงค่ะ เพราะโปรแกรม หรือแอปพลิเคชั่นของเครื่อง PSP ประมาณ 70% ส่วนใหญ่จะอ้างอิงพื้นฐานจาก Kernel 1.50 ซึ่งถ้าเครื่อง PSP รุ่นเดิมเครื่องไหน ที่ใช้ Firmware รุ่นที่ไม่มี Kernel 1.50 จะทำให้ PSP เครื่องนั้น เล่นหรือรันแอปพลิเคชั่นนั้นไม่ได้

+แต่หลังจากที่ Sony ได้ผลิตเครื่อง PSP รุ่น Slim ขึ้นมา ก็ได้เลิกใช้ Kernel 1.50 นับตั้งแต่นั้นมา แต่เครื่อง PSP รุ่นเก่า (อ้วน) ก็ยังใช้ได้ แต่ผู้ใช้จะต้องทำการอัพเดท kernel 1.50 เอาเองจ้า yoyo_55.gif yoyo_55.gif

+รายละเอียดเขียนไว้ในกระทู้ปักหมุดด้านบนแล้วนะคะ ^ ^

#11 auns555

Posted 05 November 2008 - 09:36 AM

แก้ไขตัว -2
ให้โหลดได้แล้วนะครับ

http://v3.gushare.com/file.php?file=8d7617...9168fa59dfe6c09

#12 kikuntin

บันทึกลับอสูรฟ้า เคล็ดวิชาอมตะ ตำนานกระบี่เมตไตร ม้วนภาพเทพยุทธ์

Posted 07 November 2008 - 01:24 PM

พี่อั๋นครับผมโหลดthemeมาแล้วและเอาไปใส่แล้วทำไมผมถึงใช้งานมันไม่ได้ละครับ มันไม่มีอะไรขึ้นมาให้ผมเลือกเลยพี่อั๋นช่วยสอนการเล่นที่ครับ

Edited by kikuntin, 07 November 2008 - 01:24 PM.

#13 rbgel

<อัศวินมาไค ยศกาโร่>

• DGO Reporter

Posted 07 November 2008 - 06:20 PM

QUOTE (kikuntin @ Nov 7 2008, 01:24 PM) <{POST_SNAPBACK}>
พี่อั๋นครับผมโหลดthemeมาแล้วและเอาไปใส่แล้วทำไมผมถึงใช้งานมันไม่ได้ละครับ มันไม่มีอะไรขึ้นมาให้ผมเลือกเลยพี่อั๋นช่วยสอนการเล่นที่ครับ

+ต้องลง CXMB 3.3. ที่น้าอั๋นอัพให้ก่อนนะคะ แล้วเอา Theme ที่โหลดมาไปใส่ไว้ใน เมม:\PSP/THEME นะคะ

+แล้วไปเปลี่ยนที่ settings - -> theme settings - -> theme จ้า

+โดยถ้าเครื่องใช้ Firmware 4.01M33-2 จะต้องเป็นธีมสกุล .ctf จ้า หากเป็นสกุล .ptf จะใช้ไม่ได้ค่ะ yoyo_53.gif

+ลองเอาธีมนี้ไป Test ดูนะคะพี่ (สำหรับ Firmware 4.01M33-2 ค่ะ)

+God Of War Theme - -> http://www.upload-thai.com/download.php?id...bdb080b9b0d377d

+เว็ปนี้ที่น้าอั๋นแนะนำ http://trobert94.saina-lesite.com/?lang=en มี Themes (.CTF) สำหรับ CXMB 3.3 สวยๆเพียบเลยค่ะ yoyo_55.gif yoyo_55.gif

#14 auns555

Posted 07 November 2008 - 08:53 PM

theme บาง ตัวอาจจะใช้งานไม่ได้ก็เป็นได้ครับ ลองโหลดมาหลาย ๆ อันดูนะ

บางอันก็ไม่ work ไม่แปลกครับ

ส่วนวิธีการใช้ก็อย่างที่คุณ rbgel ได้เขียนบอกไว้ (เก่งจริง ๆ) ^_^

ผมเน้นอ่านรายชื่อเพลงภาษาไทยครับ จึงเอามาโพสบอกกัน
ส่วนผมเอง ไม่เล่น theme ครับ ผมชอบเดิม ๆ

#15 Ping555+

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 11 November 2008 - 07:29 PM

ขอบคุณมากครับน้า ละเอียดมากจริงๆครับ ผมไม่เคยลงยังรู้เรื่องเลยครับ

#16 auns555

Posted 13 November 2008 - 08:09 PM

ใครโหลดไปแล้วลง Theme แล้วมัน random เปลี่ยนเรื่อย ให้ไปลบไฟล์ชื่อ random.ctf ทิ้งซะครับ
ไฟล์นี้อยู่ในโฟลเดอร์
cxmb_3.3\PSP\THEME
มันเป็นความผิดพลาดของผมเองที่ไม่ได้ลบทิ้งให้ท่านๆ ก่อนอัพโหลด

#17 send2ohm

นักเล่นเกมมือใหม่

Posted 16 November 2008 - 05:55 AM

เท่าที่รุ้ว่า Version 5 ต่างกับ 4 อย่างไรบ้างตามด้านล่างครับ

(รบกวนถามด้วยว่าถ้าผมตอนนี้ใช้ 3.8 อัพเป็น 4 หรือ 5 จะเล่นเกมส์ผ่านเมมได้เหมือนเดิมป่าวครับป ขอบคุณล่วงหน้าครับสำหรับคำตอบ

5.01[3] October 21, 2008
Fixes a bug in the [PlayStation Store] with 8GB and 16GB Memory Sticks, causing the system to display "Not Enough Space" while downloading content
Users with 5.00 or below will be required to update their software in order to access the PSN Store

5.00[4][5] October 15, 2008
[PlayStation Network] has been added as a category on the XMB
[PlayStation Store] has been added under [PlayStation Network] menu
[Account Management] has been added under [PlayStation Network] menu
Sleep Timer Function for [Music]
[USB Auto-Connect] Feature added for PSP-1000 and PSP-2000
A new full-screen keyboard; press [Select] when the On-Screen Keyboard is displayed.
A new optional redesigned XMB Background
A new video format is supported (MPEG-4 AVC (H.264) Video Main Profile (AVC CABAC) in 640 x 480 pixels)
[Title Display] feature under [Settings]
[Backlight Auto-Adjust] has been added as an option under [Power Save Settings]
Screen capture has been added as a feature within games and the internet browser (this is up to the game developer or the web site developer to support though).

#18 auns555

Posted 16 November 2008 - 10:55 AM

firmware ใด ๆ ก็ตามที่ลงท้ายด้วยคำว่า M33
นี่คือ firmware ที่ทาง hacker ได้ทำการพัฒนาเพิ่มเติมจาก firmware แท้ ๆ จึงทำให้สามารถเล่นเกมบน mem
และเล่น emulator homebrew ต่าง ๆ ได้

ดังนั้น ถ้าเครื่องคุณเป็น 3.80M33
ถ้าอัพเป็น 4.01M33-2 หรือจะอัพเป็น 5.00M33
ก็ยังคงสามารถเล่นเกม PSP บน mem ด้วยไฟล์ iso, cso ได้เหมือนปกติเช่นเดิม

แต่ถ้าท่านมี firmware เครื่องเป็น 3.80 เฉย ๆ ไม่มีคำว่า M33 ใด ๆ ต่อท้าย
ก็หมายถึงว่าท่านใช้ firmware แท้ ๆ จากทางโซนี่ ดังนั้น ก็ไม่สามารถเล่นเกมบน mem ใด ๆ ได้

วิธีการดู firmware ว่าเราใช้ firmware อะไรอยู่นั้น
ก็ได้เขียนไว้ในกระทู้ปักหมุดแล้ว ในหัวข้อ พื้นฐานการใช้งาน psp

#19 thinkmean

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 18 November 2008 - 11:20 AM

Up จาก Firmwae 3.66 >>>> 4.01M33-2 ได้ไหมครับ?????

#20 thinkmean

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 18 November 2008 - 11:24 AM

Firmwae 3.66M33 น่ะครับ

โทดทีครับผิครับ
แก้ไขครับ
Up จาก Firmwae 3.60M33 >>>> 4.01M33-2 ได้ไหมครับ?????