`

Jump to content

PARASITE EVE นี่เกี่ยวกะไรอะคับ???

16 replies to this topic

#1 {Zephyr}

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• High Members

Posted 16 October 2008 - 06:15 PM

คือว่าเห็นเกม 3rd Birthday มานน่าเล่นดีอะคับ แล้วก็รู้มาว่ามานคือ PARASITE EVE ภาค 3

เลยอยากจะทราบว่า มันมีเนื้อเรื่องเกี่ยวกับอะไร? แนวการเล่นแบบไหน ?
แล้วถ้าไม่เล่นภาคเก่าๆมานี่ดูท่าจาจับต้นชนปลายได้ปะคับ?

ปล. โทดทีนัคับ ไปซะหลายคำถามเลย ไงๆก็ขอบคุณทุกๆคำตอบนะคับ

#2 banz

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 16 October 2008 - 06:50 PM

ตอบเท่าที่ผมรู้นะครับผิดพลาดยังไงขออภัยนะครับ PARASITE EVE ถามว่ามันเกี่ยวข้องกับอะไร มันเปนเกมคล้ายๆพวก BIO หรือ RE อะครับง่ายๆคือยิงผียิงซอมบี้ครับ ตัวละครเปนผู้หญิงที่ไม่เหนจะแก่ซักทีผมจําชื่อตัวละครไม่ได้แล้ว เพราะ ผมเล่นเกมนี้ตอนสมัย PS1 ครับ เท่าที่จามได้คือสนุกครับ ไม่เล่นภาคเก่าๆแล้วข้ามมาเล่นภาคใหม่ที่กําลังสร้างอยู่นั้นผมว่าก็ไม่เปนไรนะครับ เพราะผมก็ไม่ได้เล่นเกมตะกูล PARASITE EVE มาตั้งแต่ภาคแรกผมก็ข้ามมาเล่นภาค 3 เลยผมก็ไปได้ครับ เพราะเนื้อเรื่องในแต่ละภาคมันไม่เชื่อมโยงกันหรอกผมว่านะ ยังไงผมก็ตอบเท่าที่ผมรู้นะครับผิดพลาดยังไงรบกวน MEMBER ท่านอื่นให้ความกะจร่างด้วยครับ เพื่อความชัว !! yoyo_67.gif

#3 Razgrizad

冬がくれた予感

• Royal Executive Members
  • Interests:Game
    Anime
    Manga
    Light Novel

Posted 16 October 2008 - 07:26 PM

ผมก็จำเนื้อเรื่องไม่ได้แล้วเหมือนกัน แต่จำได้ว่านางเอกชื่อ อายะ ครับ

#4 Ryouhei

Hayley Williams

• High Royal Executive Members

Posted 16 October 2008 - 07:28 PM

ปล ในภาคใหม่ยังไม่มีข้อมูลอะไรให้ดูเลยนอกจาก teaser อันเดียว ถ้าจะถามระบบการเล่นหรือเนื้อเรื่องในภาคนี้ ยังไม่สามารถมีใครตอบได้ครับผม ผมตอบให้ถ้าจะถามเกี่ยวกับภาคใหม่ด้วย กว่าจะออกก็ Autumn-Winter 2009 นู่นล่ะมั้ง ^^

#5 at1987

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 16 October 2008 - 10:35 PM

ถ้ายังไม่มีพื้นเรื่องนี้เลยแนะนำให้ไปหาฉบับนิยายมาอ่านก่อน ชื่อไทยคือ สายพันธุ์สังหาร (มั้งเพราะอ่านนานแล้ว) หรือหาเป็นหนังดูก็ได้ จะได้รู้เรื่องราวพื้นหลังของเรื่องเป็นอย่างดี

แต่เกมเนื้อเรื่องไม่เหมือนนิยาย แต่เอาหลักการหลายๆอย่างมาจากนิยายเหมือนกัน

#6 kikuntin

บันทึกลับอสูรฟ้า เคล็ดวิชาอมตะ ตำนานกระบี่เมตไตร ม้วนภาพเทพยุทธ์

• High Royal Executive Members

Posted 16 October 2008 - 11:30 PM

เกมส์ภาค1กับ2อยู่ในเพลย์1แนวการเล่นคล้ายกับresidentแต่องคประกอบบางอย่างไม่เหมือน

#7 Kanyne360

Posted 17 October 2008 - 02:53 AM

กรรม มันไม่ใช่ซอมบี้นะครับ เอาเนื้อเรื่องภาคหนึ่งแล้วกันนะครับ แบบคร่าวๆ คือว่า ในโลกเราเนี่ย มันมีสิ่งที่เรียกว่า "ไมโตคอนเดรีย" อยู่ครับ(ไม่แน่ใจว่านับเป็นสิ่งมีชีวิตไหมนะครับ) ซึ่งไมโตคอนเดรียเนี่ย มีอยู่ในทุกสรรพสิ่งชีวิตครับ อะไรมีชีวิต ไอ้นั่นต้องมีไมโตคอนเครียครับ(ในความเป็นจริงก็มีครับ ในตัวพวกเราทุกคนก็มี) ไมโตคอนเดรียเป็นสิ่งที่ให้พลังงานกับเซลล์ครับ(เล็กกว่าเซลล์และอยู่ในเซลล์) ทีนี้ปัญหามันเกิดตรงที่ว่า ตัวร้ายในภาคหนึ่ง หรือก็คือ Eve นั่นแหละ มีความสามารถในการควบคุมไมโตคอนเดรียได้ครับ

ลองนึกสภาพดูว่า ไมโตคอนเดรียในสิ่งมีชีวิต ถูกควบคุมได้ สิ่งที่เกิดคือ เจ้าของร่าง จะถูกไมโตคอนเดรียควบคุมร่างแทนครับ หรืออาจจะถูกเร่งอุณภูมิจนทำให้เกิดไฟลุกท่วมตัวก็ยังได้ ซึ่งในภาคหนึ่ง เนื้อเรื่องก็จบลงที่ว่านางเอกเรา อายะ ปราบอีฟลงได้ครับ ซึ่งอายะเนี่ย เป็นเพียงคนเดียวที่ไม่สามารถถูกควบคุมได้(อันนี้ถ้าจำไม่ผิด ไมโตคอนเดรียในร่างอายะนั้นกลายพันธ์เพราะถูกดัดแปลงมาตั้งแต่เด็กๆครับ) ซึ่งอายะได้กระสุนจากเพื่อนตำรวจ เป็นกระสุนธรรมดาครับ ใช้กะปืนพกกระบอกแรกที่ติดตัวมา แต่กระสุนนี้ ไม่ธรรมดาอย่างครับ เพราะในกระสุน มีเซลล์ของอายะอยู่ (ปืนกระจอกงอกง่อยยิงเข้าได้ทีละ 999....) อีฟก็เลยตายด้วยประการฉะนี้ เป็นอันจบภาคแรกครับ

#8 Big14

Prince Big

Posted 17 October 2008 - 05:41 PM

ผมจำไม่ได้แล้ว แต่รู้สึกว่ามันจะเคล้ายๆปรสิต เดรัจฉาน อะไรทำนองนั้นอ่ะ

#9 Kanon๐ForeLize

DGO Lover~*

Posted 17 October 2008 - 06:46 PM

ภาคแรกจำไมได่้แล้วอ่ะ แต่ภาค 2 มันลาง ๆ เหมือนกับว่าภาค 2 เราออกมาจากเกาะ แล้วเพราะเราดันไปมี พลังพิเศษ เนี้ยละ จำไมด่้และเค้าเรียว่าอะไร

เลยมาทำงานอยู่ที่ กรมตำรวจ ที่เล่นมานะ ตอนนั้นอ่าน eng ไม่ออกเพราะยังไม่แข็ง สมัยนั้น ป.6 ได้ละมั้ง 154218d4.gif

แต่ตัวเกมจะแนว ๆ Resident ละ คือยิง ปีศาจที่ คล้าย ๆเชื่อปรสิท ในร่าง มนุษย์ ในภาค 2 มีตอนหญิงสาวคนนึงกลายเป็น ปีศาจ น่ากลัวตอนปากมันฉีก อ่ะ>.<

แล้วเราก็เป็นคนที่ปล่อยพลังได้ มีหลายแนวนะพลัง เป็นธาตุต่าง ๆ ไฟ ลม น้ำแข็งละมั้ง แล้วมีสาย ฮิล ประมานนนี้ละ มีซื้อปื่น เก็บแต้ม ด้วยในเกม

แต่โดนรวมก็ Resident ปล่อยเวทย์ได้ แต่น่ากลัวไม่เท่า

#10 Kanyne360

Posted 17 October 2008 - 08:51 PM

อ่า มันไม่ได้เน้นน่ากลัวอยู่แล้วนะครับ ภาคแรกแนวเกมเป็น Cinematic RPG ด้วยซ้ำไปครับ ภาคสองเปลี่ยนมาเป็น แอดเวนเจอร์(มั้งนะ) คือจะเน้นไปที่เนื้อเรื่องความเป็นไซไฟของมันมากกว่าครับ

#11 MoDiFy

Old SuanKuLarB 122

Posted 17 October 2008 - 10:08 PM

จะไรไม่ได้เลย นอกจากฉาก อายะอาบน้ำ :D

#12 naknaknak

since 2005

Posted 18 October 2008 - 12:20 AM

สปอยกานหย่าย ฮ่าๆ

#13 hokuken_k

Posted 18 October 2008 - 03:08 PM

ไมโตรคอนเดรีย เป็นแหล่งพลังงานภายในเซลล์

เนื้อหาในเกมเป็นการทดลองนำพลังงานมาใช้ ในทางทหาร

#14 VirgoBoYx

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

Posted 20 October 2008 - 10:29 AM

สปอยอย่างรุนแรงนะขอรับ

Parasite EVE มีเนื้อเรื่องเกี่ยวโยงกับนิยายญี่ปุ่นชื่อเรื่องเดียวกันอยู่ครับ ในเกมภาคแรกเราจะได้เห็นตัวละครตัวนึงจากนิยายด้วย ( ซึ่งเป็นตัวละครสำคัญเลย )

ในนิยายนะครับ เล่าคร่าวๆ คือ นักวิทยาศาสตร์หนุ่มชื่อ นางาชิมะ โทชิอากิ เสียภรรยาไปจากอุบัติเหตุทางรถยนต์ครับ ( โดยไม่มีใครรู้เลยว่า อุบัติเหตุนั้นเป็นฝีมือของไมโครตรอนเดรียในร่างของเธอ พยายามที่จะทำให้เจ้าของร่างตายเพื่อเป้าหมายซักอย่าง ) ซึ่งภรรยาเขาได้บริจาคไตให้กับเด็กหญิงคนหนึ่งชื่อมาริโกะ ส่วนนายโทชิอากินั้น ได้แอบเอาตับของเธอไปทดลองเลี้ยงเซลล์อย่างลับๆ ( เพื่อหวังว่าจะได้พบกับภรรยาเธออีกครั้ง ) แต่เหตุการณ์เริ่มบานปลาย เมื่อเซลล์ตับนั้นได้พัฒนาอย่างเหลือเชื่อ และเติบโตเป็นภรรยาของเขาขึ้นมาจริงๆ ด้วยพัฒนาการผ่าเหล่าของไมโครตรอนเดรียในเซลล์ .... สุดท้ายแล้ว เหตุการณ์จบลงที่นายโทชิอากิและเซลล์ของภรรยาเค้าโดนเผาตายคาโรงพยาบาลทั้งคู่

ตัดมาที่เหตุการณ์ภาค 1 ครับ

ในภาคที่ 1 เล่ารวมๆนะครับ เนื้อเรื่องเกินในนิวยอร์ค อีฟภาคนี้ชื่อเมลิซซ่าครับ ส่วนตัวเอกคือตำรวจหญิงอายะ ซึ่งในอดีตก่อนที่จะเกิดเรื่องในภาค 1 นั้น เมลิซซ่าได้รับการปลูกถ่ายไต และอายะได้รับการปลูกถ่ายกระจกตา จากผู้ประสพอุบัติเหตุรายหนึ่ง ( อวัยวะทั้งสอง จากคนๆ เดียวกันน่ะครับ ) ในเกมจะเริ่มต้นที่ค่ำคืนคริสต์มาสอีฟ เมลิซซ่าแสดงโอเปร่า และอายะนั่งดู เมื่อตาของอายะกับเมลิซซ่าประสานกัน ก็ทำให้ไมโครตรอนเดรียในร่างของเมลิซซ่าเกิดการผ่าเหล่าขึ้น ความสามารถในการควบคุมพลังงานสูงจนทำให้เกิดความร้อนขึ้นในสิ่งมีชีวิต และการควบคุมเซลล์สิ่งมีชีวิตให้เกิดการผ่าเหล่าก็เริ่มจากร่างแรกของอีฟเลย หลังจากนั้น อายะก็เป็นคนที่จะสามารถรับรู้ได้ว่า อีฟจะปรากฏตัวที่ไหน และยังเป็นคนเดียวที่ไม่โดนเผาเมื่อเข้าใกล้อีฟอีกด้วย ( ซึ่งยังไม่รู้ว่าเพราะอะไร )

ในช่วงกลางๆเรื่อง เราจะรู้จักกับมาเอดะ นักวิทยาศาสตร์จากญี่ปุ่น ที่เข้ามาพัวพันกับเรื่องนี้โดยบังเอิญ ( ซึ่งมาเอดะเป็นหนึ่งในนักศึกษามหาลัยเดียวกับนายโทชิอากิครับ ในตอนที่เจออายะ และรู้เรื่องราว มาเอดะจะบอกว่า เหมือนกับที่ญี่ปุ่นเลย !! ) ประสพการณ์ทั้งหลายจากมาเอดะ ทำให้อายะรุ้ว่าควรทำยังไงต่อไปครับ มาเอดะนี่แหละ ทำให้อายะรู้ว่าทำไมเธอถึงไม่โดนเผา และไม่กลายพันธุ์ รวมถึงยังมีความสามารถพิเศษต่างๆเหนือมนุษย์อีกด้วย ..........ถ้าเล่าทั้งหมดเดี๋ยวจะไม่สนุกนะ ^^

PE เป็นเกมที่เนื้อเรื่องสุดยอดมากๆ อ่ะครับ ลองหามาเล่นดูซักครั้ง จะติดใจเน้อ >w<

+++

เนื้อเรื่องแต่ละภาคไม่เหมือนกันครับ แต่ถ้าไม่เล่นภาคแรก จะไม่รู้ว่าอายะคือใคร มีพื้นมายังไง ได้พลังจากไหน เท่านั้นเอง

ถ้าข้ามไปเล่นภาคสองเลย ก็คิดซะว่าเธอเป็นยอดมนุษย์ละกัน 555+

ส่วนแนวเกม ภาคแรกเป็น RPG ซะมากครับ แต่ไม่มากขนาดที่ต้องกางบทสรุปน่ะ ยังพอ งมทางได้เพราะไม่กว้างไป ส่วนระบบต่อสู้ สนุกครับ เฉพาะตัวมาก ลองดูจะติดใจ ^^

ภาคสองเน้น Action มากขึ้นครับ ความคลาสสิกของเนื้อเรื่องหายเกลี้ยง กลายเป็นแนวเอเลี่ยนบุกโลกไปเลย -*-

#15 GenesiiS

Posted 21 October 2008 - 01:18 PM

จำไม่ได้เหมือนกันแหะ นานแล้วที่ไม่ได้เล่น

#16 co~bra

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

Posted 25 October 2008 - 09:07 PM

ขอขอบคุณคุณ Kanyne360 และคุณ VirgoBoYx สำหรับข้อมูลนะครับ

โดยเฉพาะคุณ VirgoBoYx ให้รายละเอียดถึงความเชื่อมโยงเกี่ยวพันกันระหว่างนิยายและตัวเกมได้
ยอดเยี่ยมมากๆ

#17 jack๛

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

Posted 27 October 2008 - 06:41 PM

เป็น 1 ในเกมที่ผมชอบมากที่สุดเลย ไม่นับภาค 2 นะ น่าจะเป็นเกมเดียวในโลกที่เป็นแนว cinematic RPG เพลงประกอบฉากเพราะมากๆให้อ่รมณ์ร่วมสุดยอด เล่นไปไม่ต่ำกว่า 50 รอบ ทุกวันนี้เบื่อๆก็ยังหยิบมาเล่นหยุ่เลย หนุกจริงๆขอบอก