`

Jump to content

[Previews]:FIFA09 XBOX360 เล็กๆน้อยๆกับฟุตบอลจากค่าย EA

33 replies to this topic

#1 ohnut7

FIFA ADDICT !!GOW3&FIFA14!!

• Moderator?

Posted 16 October 2008 - 04:35 PM

วันนี้มาพรีวิวเล็ก ๆ น้อยๆกับ ฟีฟ่า09 ให้นะครับ ว่ามีอะไรอัพเดตไปบ้าง สิ่งที่คุณอยากทราบคือ มันอัพเดตอะไรไปบ้างแล้วคุ้มค่าไหมกับแผ่นแท้
1. Code ที่มากับแผ่นแท้ต้องใช้ไหม
สำหรับแผ่นแท้ คุณจะได้ Codeด้านหลังคู่มือ 2 แบบคือ access code ไว้อัพเดตกับทาง EA เพื่อ Code โกง + หน่วย Support เต็มรูปแบบซึ่งไม่รู้ว่าเต็มที่ให้เราจริงหรือเปล่า กับอีกอันคือ Code สำหรับ adaidas Live Season อันนี้เอาไว้ใช้สำหรับ update ค่าพลังนักเตะทุกอาทิตย์ อย่างอาทิตย์นี้ โรนัลโด้ เมพเกิน มันก็ปรับพลังให้ ตอเรสฟอร์มบู่พลังตกมันก็ปรับให้ (อิอิ ยกตัวอย่างนะ)
แล้วจำเป็นไหม สำหรับที่คุณจะต้องใช้ Code adidas อันนี้? คำตอบคือไม่จำเป็นนะ หากคุณไม่ได้อยากเล่นในโหมดนี้ โหมดอื่นหรือ ranked match ก็ไม่ได้ต้องการให้คุณอัพเดตตลอดนี่ครับ
แล้วในหนังสือคู่มือ 1 Code ใช้ได้สำหรับ 1 ลีค เท่านั้น มันมีให้อัพ 6 ลีคล่ะ ต้องทำยังไง ? ยังไงคุณก็ต้องไปซื้อ point มาเติมครับ ลีคละ 560 point หรือถ้าคุณอยากซื้อทีเดียวคุ้มกว่า 1600 point เองได้ครบเลย
แต่อย่างที่บอกละครับไม่มี code มันก็ไม่ได้หมายความว่าคุรจะเล่น live ไม่ได้สักหน่อย

แล้วแต่เลือกนะครับหากคุณแปลงเครื่องก็ไม่จำเป็นต้องเล่นแผ่นแท้หรอก เพราะแปลงยังไงมันก็มีโอกาสโดนแบนนั่นละครับ

2. การบังคับเล่นภาคนี้เหมือนเดิมหรือเปล่า
ไม่เหมือนเดิมแต่ก็ปรับไม่ยาก ภาคนี้พัฒนาเยอะแยะมากครับ เน้นเสมือนจริง ใครชอบบอลจริงลองเล่นดู ใครอยากกระชากลากปรื๊ดๆเหมือนวินนิ่งแนะนำรอ PES ดีกว่าครับ มันสนุกกันคนละแบบนะ ขึ้นอยู่กับตัวคุณเองล่ะครับ ว่าชอบแบบนี้ อ้าววกกลับมาเข้าเรื่องอีกที
โมชั่นการบังคับของตัวละครลื่นไหล แถมบางทีคุณอยู่ด้านหน้าไม่ใช่ว่าคุณจะได้บอลเสมอนะครับ คุณอาจจะโดนผลักหัวทิ่ม หรือไม่คุณวิ่งเข้ามาเพื่อบังทางกลับล้มลงซะเองก็มี ถ้าวางเท้าเตะบอลไม่ดีหรือโยนในจังหวะเกลือๆ มันก็จะเตะแป๊กอ่ะครับ
การใช้ปุ่ม Y (ถ้าปรับเป้นการเล่นแบบวินนิ่ง) เพื่อตัดหลังหรือโยน Cross ภาคนี้มีความหลากหลายมากครับ ขึ้นอยู่กับน้ำหนักการกดของคุณเอง
การยิงมุมแคบ ที่ภาคที่แล้วโอกาสยิงได้มีมากมาย ภาคนี้ยิงแบบเดิมไม่ได้นะครับ โกล์มันไม่เกลือแล้ว ถ้าโกล์เก่งๆมันปิดมุมหรือพุ่งมาไวเลยล่ะ
การบาดเจ็บ เหมือนจะเจ็บง่ายขึ้นหรือเปล่าไม่รู้ แต่คราวนี้ถ้าใครเจ็บจะมีอักษรเป็นรูปเครื่องใหม่พยาบาลที่แถบหน้าชื่อที่แสดงด้านล่
างไว้ด้วยครับ
ยกตัวอย่างที่เห้นได้ชัดเจนอีกอันที่คุณไม่เห้นในภาคที่แล้วคือ หากทีมของคุณโดนนำอยู่ แล้วจะหมดเวลา ตอนสุดท้าย โกล์มีดันขึ้นมาด้วยนะครับ ตอนจะหมดเวลาผมปรบแผนเลือก ให้มัน offence สุดๆ ภาพมันตัดไปที่โกล์วิ่งขึ้นมาด้วยเลย เดี๋ยวดูได้ในรูปถ่ายที่ผมจะเอามาลงให้ดูนะครับ
แต่ไม่ใช่ว่าเกมจะไม่มีข้อผิดพลาดนะครับ เวลาตัวนักเตะอยู่เต็มสนาม เฟรมเรทมันตกด้วยก็มีนะครับ มันกระตุกนิดนึง ไม่รู้จะมี patch แก้มาหรือเปล่า

ภาคนี้เวลาเล่นกับเพื่อนไม่ต้อง Create ใหม่ทุกครั้งนะครับ พอจบเกม มันจะถามเลยว่า Rematch กันไหม ถ้าคุณเล่น Ranked จบเกมมันก็มีถามนะว่าจะ Rematch กับคนนั้นไหม คราวนี้อะไม่ต้องครีเอตทุกครั้งแล้วละ คนที่แพ้ใน Ranked ถ้าอยากแก้มือก็กด Rematch กันได้เลยงิ

3. XBOX LIVE
Be a pro 10 VS 10 เล่นได้ไหม เล่นได้แหละครับ แต่เนทบ้านเราไม่มีทางลื่นปื๊ดล่ะครับ กระตุกแน่นอน ดูจากภาคก่อน เล่น 4-5 คน แลคกระจาย อันนี้เดี๋ยวไว้จะเทสกับคนไทยหลายๆคนดูก่อนนะครับ เมื่อวานมีออนอยู่ 3 คนเลยไม่ได้ลอง แฮะๆ
ภาคนี้แค่เล่น live ธรรมดากับฝรั่ง 1 คน ยังดีเลย์ 1-2 วิ
เล่นกับคนไทย ขึ้นอยู่กับเนทของแต่ละคนด้วยนะครับ ถ้าไม่ได้โหลดไรเล่นแต่ 360 ไม่มีแชร์เล่นได้เหมือนเดิมนั่นละครับ

4. ท่ากดที่เพิ่มมาใหม่
มีเพิ่มอยู่เหมือนกันครับ ดูจากในคลิปที่ผมโพสเอาละกันนะแล้วลองฝึกดู มันอาจจะใช้จริงได้ไม่กี่ท่าหรือบางจังหวะเท่านั้น ยังไงลองศึกษาดูนะครับ

5. ทีมเก่งๆ กับทีมเกลือๆเล่นไรดี
แล้วแต่ชอบเลยครับ ทีมห่วยๆไม่ใช่ว่ามันจะต่างกับทีม 5 ดาวมากแบบสู้ไม่ได้นะ หากคุณรู้ว่านักเตะตัวนี้หรือตัวไหนเด่นยังไง ทีมนี้เน้นเล่นแบบไหนดี คุณก็สามารถสู้ได้ครับ หากทีมที่คุณเล่นมันเบียดไม่ได้ก็อย่าเน้นให้มันวิ่งเข้าไปเบียดครับ
ทำไมกดวิ่งแล้วเสียบอลง่ายจัง ? ง่ายสิครับ มันไม่เหมือนของอีกค่าย คุรต้องห้ามกดวิ่งค้าง ลืมมันได้เลยนะครับ ต้องมาหัดใหม่หน่อย
ปรับปุ่มยังไงให้เหมือนวินนิ่ง ?-> ปรับเป้น New Alternative ครับ (สำหรับ 08 NEW อันนี้มันคือ Alter เดิม)

ป.ล ยังไงก็ลองหามาเล่นนะครับ เดี๋ยวอัพเดตรูปลงให้ครับ เป็นพรีวิวเล็กๆน้อยๆละกันนะครับ yoyo_24.gif
ขอตัวปั่นงานก่อน

นี่ละครับสำหรับหน้าตาของโหมด Adidas Live Season จะช๊อปให้อัพเดตเลือกลีคไหนดีหว่า

อ่านเอาครับ ว่าอะไรคือโหมดใหม่

การตั้งเวลาต้องไปตั้งที่ option นะครับไม่สามารถกดเลือกได้ตอน Create match มันจะมีบอกรายละเอียดให้ดูในหน้าก่อนเตะว่ากี่นาที

โกล์ขึ้นมาโหม่งด้วยแฮะ ผมเลือกกดให้มันเป้น offence สุดๆอะ

ไม่มี Code หลังคู่มือเหรอ หนอยใช้ point ก็ได้ (แต่ผมไม่มี pointอะ 55318906.gif)

เอาพลังนักเตะ ค่าพลังแบบใหม่ให้ดูนะครับ คนที่ไม่เคยเล่นเดโมจะได้เห็น มีดาวเหมือน WE ด้วยแฮะ เหอะๆลอกมาแหงมๆ

เลือกทีมที่เตะ ได้เลยครับ เลือกประเทศนั้นๆและลีคต่างๆ

แผ่นไหนแท้ๆหว่า อิอิ เอามาประชันกันให้ดู

เอาเท่านี้ก่อนแล้วกันนะครับ ยังไงลองเองดีกว่าน่าจะเห็นภาพมากกว่า หวังว่าคงจะทำให้ได้ไรไปไม่มากก้น้อยนะครับ

Edited by ohnut7, 16 October 2008 - 06:13 PM.

#2 Brutal-Method

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 16 October 2008 - 04:38 PM

คนจริงพรีวิว
ต้องแบบนี้สิ

หุๆ yoyo_24.gif

#3 mennie

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 16 October 2008 - 04:41 PM

ถ้าเล่นแล้วอ่อนเกลือ ทำไงดีครับ?

#4 totoboy

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 16 October 2008 - 04:43 PM

รอ ๆ กันบ้างนะคุณนัท อิอิ

#5 giggogs

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 16 October 2008 - 04:48 PM

อยากเก่งเหมือนจขกท.ต้องทำไงครับ yoyo_24.gif

#6 ohnut7

Posted 16 October 2008 - 04:53 PM

QUOTE (giggogs @ Oct 16 2008, 04:48 PM) <{POST_SNAPBACK}>
อยากเก่งเหมือนจขกท.ต้องทำไงครับ yoyo_24.gif

- -' อย่ามาเกลืองิ ผมยังเล่นไม่ค่อยเป็นเยย

#7 Zard

DGO 2011

• Interests:Uncharted 3, Tommy Emmanuel, Joe Robinson

Posted 16 October 2008 - 04:54 PM

แจ่มเลย ลุงนัท ขอบคุณหลายๆ แต่วันนี้เอาแต่เล่นฟีฟ่าจนไปทำงานสายใช่ปะคับ 55 yoyo_77.gif

#8 honmaru

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 16 October 2008 - 04:55 PM

ผมลองเล่นดูแบบโหมด manager อ่ะครับ รู้สึกได้เลยว่าเล่นนอกบ้านกับในบ้านจะต่างกันถ้าเราไปเล่นนอกบ้านคอมเก่งมากเลยครับ
เท่าที่ดูหลากหลายขึ้นเยอะบอลโยนครอสขวางสนามแม่นมากๆ แหล่มครับ นอกบ้านแพ้ครับ สงสัยผมจะอ่อนเกลือ

ถ้าพี่นัทจะเล่นโหมด 10 VS 10 ชวนด้วยเด้อครับ อยากเล่นมากๆ

#9 Moo-Kung

The X-PerimenTal Mono Society

Posted 16 October 2008 - 04:55 PM

เหมือนได้แฟนพันธ์แท้มารีวิว เลย ขอบคุณมากครับ

ส่วน Trick นี้ผมไม่เคยมีสมาธิพอจะเอามันไปใช้ในเกมส์จริงซะที

#10 mennie

เซียนเกม

Posted 16 October 2008 - 05:08 PM

QUOTE (ohnut7 @ Oct 16 2008, 04:53 PM) <{POST_SNAPBACK}>
- -' อย่ามาเกลืองิ ผมยังเล่นไม่ค่อยเป็นเยย

แท๊ดเพบ่าวนี้ yoyo_77.gif

#11 bobomilan

นักเล่นเกมชั้นครู

• Royal Executive Members

Posted 16 October 2008 - 05:19 PM

ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ
ขออนุญาติเพิ่มเติมอีกนิด ครับ
จุดหนึ่งที่เป็นข้อเสีย (แต่สำหรับผมมันคือจุดเด่นของ fifa เลย) สำหรับ คนเคยเล่น winning มา คือ
เกมส์ค่อนข้างเป็น manual ขึ้นน่ะ ผมว่า การจ่ายตามช่อง โดยใช้ Y (ถ้าปรับแบบวินนิ่งน่ะครับ)
ถ้าเป็นภาคก่อน ถ้าคุณกดจ่ายทะลุปั๊บ เกมส์จะคำนวณให้เลยว่าควรจะจ่ายไปตรงไหนดี (แต่ไม่ถึงกับได้เปรียบตลอดน่ะ)
แต่ภาคนี้ความละเอียดของจอยจะทำให้คุณหงุดหงิดได้ สมมติคุณจ่ายไปที่ตำแหน่งประมาณ 10 โมงของจอย แล้วน้ำหนักประมาณจึ่งหนึ่ง
ทั้งๆที่เพื่อนคนที่คุณต้องการจ่ายอยู่ห่างมากๆและอยู่ที่ตำแหน่งประมาณ 12 โมงล่ะก็ เตรียมตัวเสร็จกองหลังได้เลย เพราะมันจะจ่ายไปตำแหน่งนั้นๆเลย(ข้อบอกว่าต้องปรับตัวนานเลยกว่าจะชิน)
รวมๆที่เห็นตอนนี้ก็แค่นี้ล่ะครับ เพราะได้เล่นแต่ demo แต่เดวเย็นนี้จะกลับไปลองตัวเต็มล่ะ yoyo_37.gif

#12 slowbeat

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 16 October 2008 - 05:22 PM

แล้วอย่าง adidas league ละครับถ้าอีกคนหนึ่งใช้ code แล้วอีกคนไ่ม่ได้ใช้จะเล่นด้วยกันได้รึป่าว ค่าพลังนักเตะมันก็น่าจะต่างกันนะ

#13 ohnut7

Posted 16 October 2008 - 05:30 PM

QUOTE (slowbeat @ Oct 16 2008, 05:22 PM) <{POST_SNAPBACK}>
แล้วอย่าง adidas league ละครับถ้าอีกคนหนึ่งใช้ code แล้วอีกคนไ่ม่ได้ใช้จะเล่นด้วยกันได้รึป่าว ค่าพลังนักเตะมันก็น่าจะต่างกันนะ

ถ้าเล่น join กับเพื่อนกันปกติ ค่าพลังมันอิงอันเดิมอะครับ ไม่ได้ใช้ในโหมดนั้นครับ

#14 WinZero

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 16 October 2008 - 05:31 PM

รู้สึกว่าDEMOมันไหล เเละสนุกกว่านะ

เเต่ไงๆก็ชอบเกมนี้มากกว่าวินนิ่ง09ละ

เล่นอยู่เนี่ย อิอ

ได้A.Bell Fever (AP) เเล้ว ปราบคนสร้างเกมหรือคนที่ชนะผู้ผลิตเกมมาเเล้ว, ได้มาวันเเรกเลยเเฮะ^^ yoyo_77.gif

ปล.สถิติชนะเเพ้ใน Rank ดูที่ไหนอ่ะ เเมทเเรกที่เล่น นำฝรั่ง3-0ในครึ่งเเรก

มันหนีออกเเล้วเราไม่ได้APชนะเเมทเเรกRankมาอ่ะ งงเลยเเละเซ็ง เพิ่งมาได้เเมทต่อมา

เเล้วเเมทที่ฝรั่งหนีออกอันนั้นจะได้สถิติว่าชนะป่ะเนี่ย

ปล.2 ได้อีกAP นึงในเเมทนั้นคือ ยิงไกลกว่า30หลา

Edited by WinZero, 16 October 2008 - 05:32 PM.

#15 classic

เกมส์ยิงกันออนไลน์เท่านั้นที่โดนใจ!!

• Interests:COD: Modern Warfare series
    Battlefield series

Posted 16 October 2008 - 05:33 PM

QUOTE (ohnut7 @ Oct 16 2008, 04:53 PM) <{POST_SNAPBACK}>

ยังเล่นไม่ค่อยเป็น ริอาจจะ preview หุๆ 20f27c58.gif ผมว่า ขายไก่ กับนิตยสารมือถือ น่าจะเก่งกว่าเล่นเกมบอลนะ อิอิ yoyo_77.gif

#16 WinZero

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 16 October 2008 - 05:37 PM

เอ้อ!!!ภาคนี้มีรายงานผลเเละสถิติเข้าเมลเราด้วยนะ

ไปที่settingเเล้วไงต่อนี่ละ ได้เมลมา2อันละ รายงายผลที่เล่นRank เเละสถิติ

Edited by WinZero, 16 October 2008 - 05:43 PM.

#17 พลฯ ดอกรัก ณ วังเดิม

FIFA FAN BOY

• Interests:DGO FIFA GO GO!!! ROAD TO 2015

Posted 16 October 2008 - 05:37 PM

ขอบคุณสำหรับ รีวิว ครับ น่าเล่นขึ้นเยอะ ยังไม่ได้แผ่นเลยยยย อยากเล่นจังวุ้ย

#18 thaiger

แชมป์โลก Bejewel

Posted 16 October 2008 - 05:57 PM

อ่านแล้วไม่อยากซื้อเลย ทำไมมันไม่มีเกมส์บอลแบบกด ไปทางไหน ก็รับได้ ยิงไปเข้าประตูง่าย ๆ เลยล่ะ อย่างนี้ bye ดีกว่า เดี่ยวเหมือน Eufa เล่นไป 2 ครั้งเลิกเลย

#19 piya2519

I AM THE LEGEND OF KINGDOM UNDERFIRE

• Interests:TRS ThaiRainbowSix

Posted 16 October 2008 - 06:13 PM

รู้ว่าตัวเองอ่อนก็ดีแล้วลุง yoyo_77.gif

#20 kem

BoA BoA BoA

• Interests:BoA AKB48 MorningMusume

Posted 16 October 2008 - 06:45 PM

รีวิวโหมดที่เหมือนกับ มาสเตอร์ ลีก ของวินนิ่งให้หน่อยสิครับ
เราสามารถสร้างทีมได้เองไหม(ตั้งแต่ทำชุด ออกแบบตราสโมสร เลือกสนามอะไรแบบนั้น)