`

Jump to content

@@@ Review @@@ DEAD SPACE 3rd person shooting herror

50 replies to this topic

#1 9th TEARDROP

เซียนเกม

•  DGO Blogger

Posted 15 October 2008 - 09:38 PM

Dead Space.... total 8.9

งมีโอกาสไม่มากนัก ที่เราจะมีโอกาสไปสยองไกลถึงอวกาศ แต่จะให้เรียกว่าสยองคงไม่ถูกนัก
ผมขอเรียกมันว่าระทึกขวัญจะตรงจุดกว่า จุดดำเนินเรื่องอยู่ในยานขนาดใหญ่ลำหนึ่ง
ที่เกิดเหตุการณ์ผิดปกติบางอย่าง ตัวเราต้องไปช่วยคนๆนึงในยานลำนั้น

แต่เกิดเหตุผิดพลาด กลับกลายเป็นเราเองต้องติดอยู่ในยานแคบๆ พร้อมกับเอเลี่ยน
หน้าตาประหลาด แน่นอนสิ่งที่ต้องทำไม่ใช่ปราบจอมมารแน่ๆ (คงรู้นะว่าต้องทำอะไร)

ภาพเล่นจริงก็อย่างงี้เลย ไม่มีหลอกลวงเหมือนหลายๆเกม

ข้าวของที่เห็นบนโต๊ะ หล่นได้หมด รวมถึงศพที่พิงโต๊ะอยู่ด้วยนะ

GAMEPLAY 8.3

@ เริ่มด้วยเอเลี่ยนที่แปลกแหวกกว่าเกมอื่นสุดๆ ตรงที่จุดอ่อนมันไม่ได้อยู่ที่หัว
ให้ทายอยู่ไหน?.................. ดันอยู่ที่แขน - -" เกมออกแบบมาให้เรายิง

ตัดชิ้นส่วน (ที่น่าจะเป็นแขนมั้ง) มีครั้งนึงผมลองยิงหัว ปรากฏหัวกระเด็นหายไปเลย
แต่... แทนที่มันจะทรุด มันกลับตะกุยเข้ามาเร็วกว่าเดิมซะงั้น ก็ดีแปลกใหม่ดี

@ เกมนี้เป็นเกมยิงที่ไม่มีให้ปรับความเร็วกล้อง ทำให้ขายิงไฮสปีดครอสแชร์ทั้งหลาย
อาจจะติดขัดเล็กน้อย เพราะที่มีให้มันไม่เร็วเท่าไร แต่กับคนปกติก็เรียกว่าพอใช้

@ จะมีพลังชนิดนึงที่เมื่อยิงใส่แล้ว จะสโลว์ทุกอย่าง ถือเป็นลูกเล่นที่ทำให้ผู้เล่น
ใช้ในตอนคับขัน

@ มีการอัพเกรดอาวุธชุดเกราะในรูปแบบคล้ายๆการอัพสกิลบนFF12
และมีหน่วยเงินให้เก็บเพื่อที่จะเอาไปอัพเกรด ซื้อกระสุน แต่งปืน ยาปั๊มเลือด

@ ตัวเกมเข้าใจคำว่ากดดันเป็นอย่างดี โดยการยิงจะไม่มีคำว่ากราด
ทุกนัดต้องหวังผล เพราะถ้ากระสุนหมดต้องเข้าไปใช้มือต่อยเอา
ซึ่งนั่นเป็นการผลาญยาเพิ่มเลือดเป็นอย่างมาก เพราะเกมนี้เลือดไม่เด้งเอง

@ แต่เนื้อเรื่องก็ยังไม่พ้น ต้องเอาไอ้นั่นมารวมกับไอ้นี่ แล้วไปประกอบกับไอ้นั่น
ก็ตามฟอร์มละนะ สถานการณ์อย่างงี้คงไปทำอย่างอื่นไม่ได้นอกจากเอาตัวรอด

@ ตัวเกมมีใส่ลูกเล่นไร้น้ำหนัก ที่เราไม่ค่อยได้พบเจอ แปลกใหม่น่าสนใจดี
ช่วยให้ปริศนามีกึ๋นขึ้นบ้าง

@ มีอาวุธให้ใช้หลายอย่าง เช่นปืนดูดของ

ท่ากระทืบในตำนานของเฮียชูวิทย์ มีชื่อท่าว่า บาทาสยบพิธีกร

แต่ก่อนใช้ควรเปิดด้วยท่านี้ "ศอกได้หยามไม่ได้ ก็ผมเป็นอย่างนี้.... ผมไม่เปลี่ยนตัวตนของผมหรอกกก" ชื่อท่านะ ยาวหน่อย

GRAPHIC 9.2

@ สกรีนชอตที่คุณเคยเห็นสวยยังไง ตอนเล่นก็สวยอย่างนั้น ตัวเกมใส่ใจรายละเอียด
ทุกกระเบียดนิ้ว เริ่มตั้งแต่เศษซากของใช้ในชีวิตประจำวันวางระเกะระกะอยู่ตามพื้น
เช่น ขวด กล่อง หนังสือ และมันไม่ได้เป็นแค่ฉากมันสามารถตอบสนองเคลื่อนตำแหน่ง

หากเราไปกระทบถูกมัน แหล่งกำเนิดแสงต่างๆมีแสงกระทบเมื่อเราเดินผ่าน
ไม่เว้นแม้แหล่งกำเนิดแสงเล็กๆ

@ อินเตอเฟสเกมนี้ทำได้ล้ำสมัยมาก จนคุณต้องร้องว่าอยากมีอย่างนี้ใช้บ้าง
ไม่ว่าจะเป็นการเรียกดูแมป ช่องเก็บของ ออพเจคทีฟ มันจะเด้งขึ้นมาเป็น 3D
ลอยอยู่ข้างหน้าคุณ ได้อารมณือวกาศสุดๆ จนHalo ต้องอาย

@ ขณะเล่นเกมนี้ คุณจะไม่มีการแสดงผลพวก หลอดพลัง เรด้า เลขกระสุน
ให้รกหน้าจอเลย ผู้ผลิตพรางมันไว้อย่างดี โดยหลอดพลังเราจะอยู่ที่แนวสันหลังของเรา
กระสุนดูโดยการตั้งปืนแล้วจะมี 3D Pop up ขึ้นมา ความคิดสร้างสรรค์จริงๆ

@ คอสตูมของตัวเอกเหมือนพยายามจะล้ำ แต่รู้สึกเหมือนบิ๊กแดดดี้ในไบโอชอคยังไงไม่ทราบ

มุมมองขณะเล่นจริง หรือเขาเป็นเหลนของลีอองกันแน่นะ

ดูเท็กเจอร์มอนสิ ช้ำเลือดช้ำหนองได้ใจจริงๆ นี่ถ้าได้ข้าวต้มร้อนๆสักถ้วยนะ.... ฮึ่มมม

SOUND 8.7

@ เพลงประกอบมีทั้งหลอน ทั้งระทึกสมใจ

@ เกมขยันใส่เสียงไม่มีที่มาไว้เยอะมาก ทำให้เราหวาดระแวงตลอดเวลา
แต่บางครั้งมันมากไป จนพอบ่อยเข้าพอมีเสียงมาจากข้างหลัง เราก็ขี้เกียจหันไปดู
เพราะหันฟรีไปหลายครั้งแล้ว ไม่เจออะไร

@ แยกเสียง ซ้าย ขวา หน้า หลัง ชัดเจนจนรู้สึกได้

ข้อแนะนำ

@ ควรระวัง ในการใช้ยา เพราะตัวเกมมีปุ่มควิกฮิล คือปุ่มx จะเป็นการ
ใช้เลือดในกล่องโดยไม่ต้องเข้าเมนู แต่ปัญหาคือ มันเป็นปุ่มเดียวกับการยิงพลังสโลว์
ทำให้อาจกดผิดใช้ได้ง่ายๆ

@ ใครที่คอแข็ง ควรปิดไฟเล่น เพื่อเพิ่มความระทึก

@ หากคุณมั่นใจ และใจเย็นพอ เล่น hardแต่แรกเพื่อเพิ่มความกดดันได้เลย
พอไปไหวไหลไปเรื่อยๆ แต่อย่าน๊อตหลุด กราดมั่ว หรือเข้าไปแลก เพราะ มอนตบทีเสียเลือด 2หลอด - -"

คุณไม่ควรพลาดถ้า....

@ คุณชอบเล่นไบโอฮาสาด ถึงจะยังไม่ถึงขั้น แต่กลิ่นเดียวกัน กดดันเหมือนกัน

คุณควรมองข้ามมันไปถ้า....

@ คุณเป็นโรคหัวใจ เพราะมีฉากตกใจจนสะดุ้งแน่ๆ

@ ชอบแนวยิงหูดับตับไหม้ แบบไม่คิดมากซะมากกว่า

สรุป

สมการรอคอยนะ ไม่แป๊กแน่ๆ แม้ปริศนาอะไรจะเดิมๆ แต่เราเล่นเอาอารมณ์ระทึก
ความรู้สึกตอนเล่นให้นึกภาพ ไบโอ4 ผสมกับไบโอชอค....มีอะไรหลายอย่างมากที่คล้ายไบโอชอค
ถ้าปีที่แล้วไบโอช๊อคคือม้ามืดของวงการคอนโซล ปีนี้เก้าอี้ตำแน่งนี้ก็จะต้องตกเป็นของเกมนี้

หลากหลายความเห็นของคนDGO

QUOTE (Sys @ Oct 15 2008, 09:52 PM) <{POST_SNAPBACK}>
อ่านแล้วอยากเล่นมากๆ ครับ ชอบเกมประเภทนี้
อะดรีนาลีน ฉีด เป็นช่วงๆ เหงื่อที่มือชุมจอย คอแห้งผาก สุด.. สุด ครับ

QUOTE (NiCK @ Oct 15 2008, 10:09 PM) <{POST_SNAPBACK}>
แผ่นแท้ไปเรียบร้อยแล้วเกมส์นี้ ไม่มีเกมส์ไหนทำผมหลอนก่อนเข้าไปเล่นได้เท่าเกมส์นี้เลย ขอบคุณสำหรับ Review ครับ เกมส์นี้บอกตรงๆกะผ่านนะ แต่พอมาดูเกมส์เพลย์ได้มาคุยคนเล่นหลายๆคนแล้วผมชอบแฮะปกติชอบแนวสยองอยู่แล้วด้วย

QUOTE (vitid @ Oct 15 2008, 10:48 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เกมนี้เนื้อเรื่องดีนะครับ เล่นแล้วนึกถึง space odyssey เลย นานๆได้เห็นเกมฝรั่งที่ใส่ใจกับเนื้องเรื่องซะที ไม่แปลกใจเลยที่แต่ละสำนักให้คะแนนเยอะแถมอาจทำให้ RE5 กร่อยไปเลยก็ได้

QUOTE (Warizz @ Oct 16 2008, 06:30 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ชักลังเลแล้วแฮะว่าจะซื้อเกมนี้รึเปล่า
ขนาดผมเล่นไบโอช็อคยังตื่นเต้นเยี่ยวจะราดต้องเซฟทุกๆห้านาที
ไอ้นี่ท่าทางจะน่ากลัวกว่าเยอะ

QUOTE (ปีกอิคารุส @ Oct 16 2008, 06:36 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ให้ตายสิ SHANE ! รู้สึกคุณจะใจดีกับเกมนี้ไปหน่อยแล้วนะ
เกมสยอง? แอ็คชั่นเจ๋ง? เสียงประกอบเยี่ยม? คุณเอาอะไรมาพูด... ตลกชัดๆ
ผมว่าคุณกลับไปเล่น The Force Unleashed ของคูณเหมือนเดิมจะดีกว่า
(ฮา)
ไม่ต้องมีมีรีวิวเสริมใดๆ เพราะรอบนี้ผมเห็นด้วยกับผู้วิจารณ์ความเห็นแรกทุกประการ
เกมมีส่วนผสมของเกมเพลย์จาก BioHazard 4 แบบเต็มๆ และก็อดไม่ได้ที่จะเอาบรรยากาศเกม
ไปเทียกับ DOOM3 เพราะทั้งองค์ประกอบภาพทั้งจังหวะการทำสะดุ้งช่างละม้ายคล้ายกันเหลือเกิน

ตอนอ่านรีวิวจาก IGN (8.7) และ Gamespot (9.0) ก็ทึ่งคะแนนที่ได้มากแล้ว
เพราะไอ้สองเจ้านี้ขึ้นชื่อว่าเป็นจอมกดคะแนนเกม เกมไหนได้คะแนนเยอะจากสองที่นี้
รับรองได้ว่ามันต้องเจ๋งจริง... แล้วมันก็เจ๋งจริงๆ เสียด้วยสิ

คงไม่เกินไปนักถ้าจะพูดว่า Dead Space เป็นเกมม้ามืดที่โผล่มาจากถนนฝั่งตรงข้าม
แล้วเบียด Silent Hill ให้ร่วงจากรางวัลเกมสยองขวัญยอดเยี่ยมประจำปีนี้ได้สบายๆ ครับ

QUOTE (araleman @ Oct 16 2008, 01:46 PM) <{POST_SNAPBACK}>
แผ่นแท้แล้วเนี่ย

Edited by 9th TEARDROP, 06 April 2009 - 01:42 PM.

#2 newbita

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 15 October 2008 - 09:41 PM

ขอบคุณครับ รีวิวเด็ดๆอยู่เรื่อยเลยนะครับ yoyo_64.gif

#3 aQua

ผมชอบสีขาว

Posted 15 October 2008 - 09:41 PM

กำลังโหลดอยู่ครับแนวชอบผมเลย yoyo_24.gif

#4 HeRoBoyZx

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 15 October 2008 - 09:46 PM

อยากเล่นแล้ววววว

#5 FM_Bayern

:)

• High Royal Executive Members

Posted 15 October 2008 - 09:50 PM

ไม่พลาดอยู่แล้วแหละ อิอิ

#6 Sys

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 15 October 2008 - 09:52 PM

อ่านแล้วอยากเล่นมากๆ ครับ ชอบเกมประเภทนี้
อะดรีนาลีน ฉีด เป็นช่วงๆ เหงื่อที่มือชุมจอย คอแห้งผาก สุด.. สุด ครับ

#7 BonY_ThE_Star

"I'm Bolieve"

• High Royal Executive Members

Posted 15 October 2008 - 09:57 PM

คืนนี้โทรสั่งพ่อค้าด่วนน

#8 สุชาติ

นักเล่นเกมตัวยง

Posted 15 October 2008 - 10:02 PM

โชคดีจัง
เนตออฟฟิตเน่า อยากเล่นจัด
วันนี้ช่วงบ่ายๆ เข้าสะพานเหล็ก ก็ดัน ยังไม่มีเจ้าไหน มาอีก
ไปซื้อมา หรือ โหลด มาครับ เนี่ย
ไวดีจริง

ขอบคุณ สำหรับ รีวิวดีๆ ที่ทำให้อยากเล่นมากขึ้นไปอีกครับ แงๆๆๆๆ

#9 Moo-Kung

The X-PerimenTal Mono Society

Posted 15 October 2008 - 10:03 PM

ผมคิดอยู่ว่าจะเอาไง ใจไม่ชอบเล่นเกมส์น่ากลัวๆ แต่เห็น กราฟฟิคแล้วอยากเล่นมากกกก

เฮ้ออออ

#10 NiCK

Piracy is a crime

• Interests:Video game market, Snowboarding, Hot girls around pool in summer!

Posted 15 October 2008 - 10:09 PM

แผ่นแท้ไปเรียบร้อยแล้วเกมส์นี้ ไม่มีเกมส์ไหนทำผมหลอนก่อนเข้าไปเล่นได้เท่าเกมส์นี้เลย ขอบคุณสำหรับ Review ครับ เกมส์นี้บอกตรงๆกะผ่านนะ แต่พอมาดูเกมส์เพลย์ได้มาคุยคนเล่นหลายๆคนแล้วผมชอบแฮะปกติชอบแนวสยองอยู่แล้วด้วย

#11 Galaxy Exposition

เกิดมาเพื่อสิ่งนี้พี่น้องเอ้ย

Posted 15 October 2008 - 10:12 PM

ขอสั้นๆมั่งพี่น้อง

น่ากลัว มืด สยอง สัตว์ประหลาด ดีไซด์ แหวะ สะอิด สะเอียน ได้ใจที่สุด เล่นไปสักพัก พลังชีวิตดูจากแกนเส้นสีเขียวที่อยู่ด้านหลังตัวเรา จะลดลงไปเรื่อยๆ มีถุงมือใช้หยุดเวลาได้ด้วย

สามารถเต็มได้จากจุดเติมเชื้อเพลิง ดูได้จากวงแหวนครึ่งวงกลมที่อยู่ด้านขวาบนๆใกล้ๆกับแกนเส้นพลังชีวิต และยังใช้สำหรับแก้ปริศนาบางอย่าง เช่นประตูที่เปิดปิดรัวๆ ว่างั้นพี่น้อง

แล้วปืนแรกสงสัยอย่างว่า มันหันทิศทางให้ยิงแนวนอน กับตะแคงได้โดยการกด RB มันมีประโยชน์ไงน้อ แถมท่ากระตืบนี่ซาดิสสุดๆ เวลาพวกปีศาจมันตายลองตืบดู เอาให้ หัวขาด

แขนกระเด็น ขากระจาย ยังได้เลย ไม่พ้นแม้กระทั่งซากคนที่ตายนอนอยู่กับพื้น มีการเก็บกะตัง เอาไว้อัพเกรตพวกชุดหรือปืนแน่นอน ส่วนข้าวของก็พอมีให้เก็บบ้าง ลูกกระสุนนี่

ได้มาบานเลย ขนาดเพิ่งเล่นไปแรกๆ มีจุดตกใจหลายจุด รวมไปถึงฉากการตายของตัวเอง โดยที่มอนเตอร์แต่ละตัว จะมีท่าสังหารเราไม่เหมือนกัน หัวกระเด็น ตัวขาด ขาหลุด แขนปลิว

หรือแม้แต่ถูกผ่าครึ่งซีกเป็นแตงโม เวลาถูกมอนเตอร์ประชิดตัว ต้องรัวปุ่มต่างๆเร็วๆ เฉกเช่นเกมทั่วๆไปเดี๋ยวนี้ เฟรมเรทดีมากๆแทบจะ 60 เฟรมตลอดเลย

สุดยอดที่สุด ไม่เคยเจอเกมแนว ไซไฟแอคชั่น สยองขวัญ แบบนี้มานานแล้ว yoyo_15.gif

ฝากถึงน้องๆ หนูๆ ด้วยนะครับ เนื่องจากเกมมีภาพที่ค่อนข้างจะรุนแรงมากเลย ถ้าหนูหน้าแก่จัดไปโล้ด yoyo_21.gif

พุ่งนี้ต้องเข้าไปสะพานโลหะอีก เพื่อ Fifa 09 หลังจากวันนี้เข้าไปก็ต้องชวดแผ่น Little Big Planet ของ PS3 ซะงั้น เง้อ เซ็งสุดๆ ได้ข่าวมาบุนครองบางร้านบอก 2950 บ้าไปแล้วพี่น้อง

ส่วน PES 2009 ราคาก็ 2500 จ้า โซน 2 ยุโรป ไม่มีซีล ของ PS3 เด้อ จบข่าวจ้า yoyo_67.gif

Edited by Galaxy Exposition, 15 October 2008 - 10:18 PM.

#12 jerr

นักเล่นเกมมือฉมัง

• Banned

Posted 15 October 2008 - 10:13 PM

โอ้ว... เยี่ยม

เสร็จน้องดอก

เกมส์เทพ 24 บาท โอ้ววววววววววววว

มีความสุข...

#13 jumbadevil

อยากกลับไปเป็นเด็กอีกครั้ง

Posted 15 October 2008 - 10:13 PM

รีวิวมาดีแบบนี้ต้องเผาเล่นซ่ะแล้วววว ข้ามโกลเด้น ไปเพราะรีวิวท่านเลยนะเนี่ย อิๆ

#14 huntersai

นักขี้เกียจเล่นเกมส์ขั้นเทพ

Posted 15 October 2008 - 10:30 PM

รีวิว มาแบบนี้ ชักอยากเล่นแล้วอะ สงสัยต้องลองยกน้อง 360 ไปซ่อมดูอีกรอบละกันเผื่อฟลุคคืนชีพได้เล่นกับเค้าบ้าง yoyo_73.gif

#15 mobiledisk

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 15 October 2008 - 10:33 PM

โอ้่ ต้องลองอย่างแรง

#16 ham43069

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 15 October 2008 - 10:45 PM

พระเอกมันหลังค่อมหรือป่าวคับ เห็นท่ามัน เล็ง หรือเดิน ยังไงก็ค่อมอยู่ดี yoyo_71.gif

#17 vitid

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

Posted 15 October 2008 - 10:48 PM

เกมนี้เนื้อเรื่องดีนะครับ เล่นแล้วนึกถึง space odyssey เลย นานๆได้เห็นเกมฝรั่งที่ใส่ใจกับเนื้องเรื่องซะที ไม่แปลกใจเลยที่แต่ละสำนักให้คะแนนเยอะแถมอาจทำให้ RE5 กร่อยไปเลยก็ได้

#18 9th TEARDROP

เซียนเกม

•  DGO Blogger

Posted 15 October 2008 - 10:50 PM

QUOTE (สุชาติ @ Oct 15 2008, 10:02 PM) <{POST_SNAPBACK}>
โชคดีจัง
เนตออฟฟิตเน่า อยากเล่นจัด
วันนี้ช่วงบ่ายๆ เข้าสะพานเหล็ก ก็ดัน ยังไม่มีเจ้าไหน มาอีก
ไปซื้อมา หรือ โหลด มาครับ เนี่ย
ไวดีจริง

ขอบคุณ สำหรับ รีวิวดีๆ ที่ทำให้อยากเล่นมากขึ้นไปอีกครับ แงๆๆๆๆ

ผมเด็กเส้นครับ มีคนส่งแผ่นให้ถึงบ้าน แพคกล่องเพิ่งเสร็จมั้ง อย่างด่วน อิๆ

QUOTE (NiCK @ Oct 15 2008, 10:09 PM) <{POST_SNAPBACK}>

ผมว่าคุ้มนะ แผ่นแท้อะ... ถึงไม่มีมัลติก็เหอะ

#19 vitid

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

Posted 15 October 2008 - 10:51 PM

QUOTE (ham43069 @ Oct 15 2008, 10:45 PM) <{POST_SNAPBACK}>
พระเอกมันหลังค่อมหรือป่าวคับ เห็นท่ามัน เล็ง หรือเดิน ยังไงก็ค่อมอยู่ดี yoyo_71.gif

นอกจากหลังค่อม ยังเดินตูดบิดด้วยครับ เหอๆ yoyo_77.gif

#20 the red

face of troll

• Moderator?

Posted 15 October 2008 - 10:54 PM

ยังไม่รวมๆตัวกันเล่นเกมเทพกันในห้องสยองDGOด้วยนะครับ

https://dvdgame.online/forums/index.php?showforum=110

รวมหัวกันลุย ไม่เกี่ยงเครื่อง yoyo_76.gif