`

Jump to content

สำรวจจำนวนและความเห็นคนเล่นแท้ครับ

89 replies to this topic

Poll: สำรวจคนเล่นแผ่นแท้ (233 member(s) have cast votes)

เล่นแผ่นแท้ Xbox 360 หรือเปล่า มี 2 เดรื่องแปลงเครื่องนึงแท้เครื่องนึงก็นับ

1. เล่นแผ่นแท้เครื่องไม่แปลง (106 votes [45.49%])

Percentage of vote: 45.49%

2. ไม่เล่นแผ่นแท้ (101 votes [43.35%])

Percentage of vote: 43.35%

3. เล่นแผ่นแท้เครื่องแปลง (26 votes [11.16%])

Percentage of vote: 11.16%

อยากให้แผ่นแท้มือ 2 ราคาอยู่ที่เท่าไหร่

1. ต่ำกว่า 900 บาท (96 votes [41.20%])

Percentage of vote: 41.20%

2. ตั้งแต่ 900 บาทขึ้นไป แต่ไม่เกิน 1400 บาท ตามสภาพและความใหม่ของเกมส์ (79 votes [33.91%])

Percentage of vote: 33.91%

3. มากกว่า 1400 บาท (0 votes [0.00%])

Percentage of vote: 0.00%

4. ตอบข้อนี้ถ้าเลือกไม่เล่นแผ่นแท้ครับ (58 votes [24.89%])

Percentage of vote: 24.89%

เล่นแืท้มีกันกี่แผ่น

1. 1 (26 votes [11.16%])

Percentage of vote: 11.16%

2. 2 (20 votes [8.58%])

Percentage of vote: 8.58%

3. 3 (11 votes [4.72%])

Percentage of vote: 4.72%

4. 4 (10 votes [4.29%])

Percentage of vote: 4.29%

5. 5 (10 votes [4.29%])

Percentage of vote: 4.29%

6. มากกว่า 5 (82 votes [35.19%])

Percentage of vote: 35.19%

7. ไม่มีเลยซักแผ่น (74 votes [31.76%])

Percentage of vote: 31.76%

Vote Guests cannot vote

#41 JeeZz

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Royal Executive Members

Posted 12 October 2008 - 12:10 AM

เล่นก๊อปคับ เนื่องจากที่หอเนตแชร์+load bit ในหอ เนตเต่าคลาน

กับกำลังทรัพย์ ยังเรียนอยู่เลยไม่อยากใช้เงินมากเกินกำลังคับ

#42 Mac5738

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 12 October 2008 - 12:25 AM

มีประมาณ 20แผ่นแล้วเนี้ย แผ่นแท้ yoyo_71.gif (ไม่แปลง)

ก็ดีครับ ถ้าEGM จะทำ

#43 Popshock

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 12 October 2008 - 12:37 AM

แผ่แท้ไม่มีทางโตในไทยแน่นอนครับ ถ้าราคาเกิน1พันบาทประมาณ800-900บาทนี้คนซื้อยังน้อยเลยผมว่า

#44 ruicosta

ขี้เกียจระดับโลก

Posted 12 October 2008 - 12:56 AM

QUOTE (69949921 @ Oct 12 2008, 12:37 AM) <{POST_SNAPBACK}>
แผ่แท้ไม่มีทางโตในไทยแน่นอนครับ ถ้าราคาเกิน1พันบาทประมาณ800-900บาทนี้คนซื้อยังน้อยเลยผมว่า

ราคาเท่าไหร่มันก็เท่านั้นแหละครับถ้าเอาแค่ว่าตัวเองสบายเหมื่อนปัจจุบัน เกมคอมขายกันราคาเท่าไหร่เอง แผ่นก็อบก็ยังเกลื่อน แผงบิตก็โหลดกันตรึม

อย่าไปเครียดนะที่ผมเขียน ผมก็ไม่ได้เล่นแท้เพราะรักความถูกต้องอะไรเลยสักนิด แล้วก็ไม่ได้ว่าคนเล่นก็อบว่าผิดอะไรด้วย อันนี้มันเรื่องของใครของมัน แค่เขียนตามที่คิดเฉยๆ เวลามีกระทู้แบบนี้ก็มักจะมีคนบอก ถ้าแผ่นแท้ราคาเท่าเกมคอมก็จะซื้อแท้เยอะแยะ เอาเข้าจริงผมเชื่อว่าส่วนใหญ่ที่เขียนแบบนี้ต่อให้แผ่น 500 ก็ไม่ซื้อหรอก ไม่ซื้อก็อบแผ่นละ 50 ก็โหลดเอา 55318906.gif

#45 9th TEARDROP

เซียนเกม

•  DGO Blogger

Posted 12 October 2008 - 01:08 AM

QUOTE (69949921 @ Oct 12 2008, 12:37 AM) <{POST_SNAPBACK}>

ขอสักกระทู้แบบนี้ไว้เถอะครับ

จขกท ก็บอกแล้ว ว่าจุดประสงค์ของกระทู้นี้คืออะไร
โพลนี้มันไว้สำรวจนะ เค้าไม่ได้ถามว่ามันจะสำเร็จหรือไม่

ออกความเห็นมันก็ดี แต่กลัวว่ามันจะบานออกกลายเป็นเถียงกันอีกอะสิครับ
มันจะโตหรือไม่ก็ตาม แต่ตอนนี้เราก็มีคนที่เล่นแท้อยู่พอสมควรล่ะนะ
ในเมื่อเค้ากำลังทำสิ่งที่ถูก ก็เป็นเรื่องน่ายินดีที่จะทำครับ

#46 แด้

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 12 October 2008 - 03:05 AM

ทุกอย่างมันต้องมีจุดเริ่มต้นครับผม

#47 karasu

[TGRN]Phantasy Post

Posted 12 October 2008 - 03:10 AM

จริงๆผมว่าถ้ามาถามหลังโดนแบนกันแล้วมันจะได้ภาพที่ชัดเจนกว่านะครับ หุหุ

แต่ส่วนตัวผมอยากเห็นร้านแผ่นเช่ามากกว่านะครับ เพราะส่วนตัวแล้วถึงเป็นแผ่นมือสองต่อให้ราคาถูกกว่า แต่ถ้าซื้อมาแค่อยากลองผมก็คงไม่ซื้ออ่ะนะ ซื้อมาแล้วจะมาขายบางทีก็ยากไม่มีเวลาอีก เผลอๆขายไม่ออกก็เอาขึ้นหิ้วไว้เท่ๆสะงั้น หุหุ

เพื่อนผมอยู่เมกาหลายคน มันได้เล่นเกมเยอะกว่าผมอีก ผมแซวเล่นๆว่าทำงานเงินดีน่าอิจฉา มันบอกไม่ซื้อหรอกเช่าเล่นเอาเดือนไม่กี่บาท

เลยลองไปถามคนอื่นๆดูปรากฏว่ามนก็เช่าเล่นกันทุกคนซื้อเฉพาะเกมที่เอาไว้เล่นออนไลน์ เกมไหนอยากเล่นอยากลองมันเช่าเอาหมด

คนไทยนี่ต้องปรับนิสัยกันนิดหน่อยแหล่ะครับ แต่ปรับกันเองไม่ได้มันต้องโดนบังคับให้ปรับครับ

อิอิ

Edited by karasu, 12 October 2008 - 03:12 AM.

#48 the red

face of troll

• Moderator?

Posted 12 October 2008 - 03:39 AM

QUOTE (NiCK @ Oct 11 2008, 09:54 PM) <{POST_SNAPBACK}>
อย่างงี้ครับ คือ EGM จะเป็นสื่อให้ ไม่ได้เก็บค่านายหน้าอะไรนะครับ ถ้าอยากขายแผ่นสามารถเอาไปฝากขายกับ EGM ได้โดยคนที่มาซื้อสามารถลองเล่นได้ด้วย
เหมือนตัดปัญหาพ่อค้าโกงนั่นแหละครับ ประมาณนั้น ส่วนราคาที่ผมถามเพราะจะได้เป็นแนวทาง ถ้าตลาดคนเล่นของ
360 มันมีเยอะขึ้น แผ่นมันก็วนก็ขายกันง่ายขึ้น แม้จะกลุ่มเล็กๆแต่ก็ยังมีนะ

ส่วนเรื่องราคาถามดูจะได้เป็นแนวทางในการตั้งราคาของคนที่จะขายครับ ส่วนร้านผมไม่มีส่วนตรงนี้ครับ ทำในฐานะคนเล่นแท้เหมือนกันคนนึงที่อยากให้คนที่เล่นแท้ด้วยกัน
รู้สึกว่ายังมีการแลกเปลี่ยนซื้อขายกันได้บ้าง ไม่อยากให้หวังกำไรอะไรกันมาก แต่เอาแค่เหมือนแบ่งกันเล่น เพราะแต่ละคนก็จะได้เล่นแผ่นราคาถูกกันคนมีเกมส์เยอะก็จะได้
ขายเกมส์ที่ไม่เล่นมาืทำทุนไปซื้อเกมส์ใหม่เพื่อให้มันวนมาเรื่อยๆเหมือนตลาดมือ 2 ของ PS3 นั่นแหละครับ แต่คงเล็กกว่าเยอะ

ส่วนเรื่องร้านผมนั่นไม่เกี่ยวกับอันนี้ครับ เรื่องนั้นไว้ไปอ่านรายละเอียดที่ OMP เอาครับ

ปล.ขอบคุณอีกรอบที่ช่วย vote กันนะครับ ดูๆแล้วคนเล่นแท้ก็เยอะเหมือนกันแฮะ แถมมีแผ่นเกมส์กันไม่น้อยเลย ขายไม่ออกล่ะสิ yoyo_77.gif

อืม สังหรณ์ว่าEGMกำลังจะเอาตัวเข้าไปเสี่ยงกับปัญหานะ เรื่องของผลประโยชน์มันไม่แน่นอนเสมอไป

เรื่องราคา จากที่ผมเข้าไปอยู่ในแวดวงของPS3มาสักพัก เคยมีคนในห้องนั้นออกแนวคิดเรื่องการกำหนดราคากลางรับซื้อ
หรือไอเดียวขนาดว่าให้พวกเรามาทำตำหนิกันว่าแผ่นนั้นๆเป็นมือที่เท่าไหร่แล้ว แต่ทุกครั้งแนวคิดนี้มันก็ตกไปโดยตลอด
เพราะเมื่ออยู่กันไปนานๆ ราคากลางของมันเราจะรู้สึกและกำหนดกันได้เอง ว่าเกมนั้นๆสมควรจะมีราคาต่ำกว่ามือ1เท่าไหร่
ซึ่งองค์ประกอบหลักๆของมันก็คือคุณค่าของเกมนั้นๆ และระยะเวลาที่มันอยู่ในท้องตลาด

ค่าของเกมก็คือคุณภาพโดยรวมของเกมและความคุ้มค่าทุกๆด้าน เกมอย่างDMC4,Uncharted,Heavenly Swordพวกนี้
ตอนนี้ราคามันจะอยู่ตัวกันหมดแล้ว แต่ขณะที่เกมที่ด้อยด้วยคุณภาพ ไม่คุ้มค่าที่จะเก็บไว้นาน(อย่างเช่นออนไลน์ไม่สนุก)
ก็เช่นเกมของEAเนี่ยประจำเลย พวกเกมกีฬาออกรายปี หรือเกมที่ฟอร์มดูดี แต่จริงๆไม่ค่อยเวิคร์อย่างAO2,NFS,Merc2
เล่นแป๊บๆก็เบื่อ พวกนี้ราคาจะตกลงอย่างเร็วมาก Merc2ยิ่งหนักกว่าเพราะแทบไม่มีใครหวดมาเล่นเลย
(สังเกตุจากว่าไม่ค่อยมีกระทู้พูดถึงเกมนี้เท่าไหร่ แม้แต่ในห้อง360)

ซึ่งเวลาก็มีเป็นตัวแปรสำคัญได้อีก เกมดีๆดังๆ บางคนซื้อมาแล้วพบว่าไม่ใช่แนว รีบขายวันแรก ถูกกว่าของใหม่แค่50บาทก็ยังขายได้
(ประสบการณ์ตรงจากGTA4โซน2) เกมอย่างCOD4ราคากว่าจะลงมาในระดับปัจจุบัน ใช้เวลามากว่าเกมที่กล่าวไปด้านบนเยอะมากๆ

และที่สำคัญที่สุด บางครั้งความอดทนของแต่คนมันไม่เท่ากัน บางคนอยากขายออกเร็วๆจะเพราะอะไรก็แล้วแต่ บางทีตัดราคามันลงจากทั่วไปเยอะๆ
อย่างปกติขายกัน1500 พวกมา1100 ซึ่งตรงนี้ไม่ใช่แค่ว่าจะทำให้ระบบที่วางไว้มันเสีย แต่อาจจะโดนเอาไปอ้างอิงได้สำหรับคนที่ขายเกมเดียวกันอีก

แต่ที่ว่ามาไม่ได้จะมาเอาเท้าราน้ำนะ เอาประสบการณ์และมุมมองของคนเล่นPS3มาแชร์ให้ฟัง
ประเด็นก็คือ ผมคิดว่าการกำหนดราคากลางมันเป็นเรื่องที่ยากมากๆ ชาวPS3ที่อยู่มานานจะรู้
ว่าสรุปแล้ว เราก็ต้องปล่อยมันไปตามกลไกของตลาด กลไกที่เรารู้สึกได้ แต่กำหนดให้เป็นเรืองได้ยาก

#49 the red

face of troll

• Moderator?

Posted 12 October 2008 - 03:45 AM

QUOTE (karasu @ Oct 12 2008, 03:10 AM) <{POST_SNAPBACK}>
จริงๆผมว่าถ้ามาถามหลังโดนแบนกันแล้วมันจะได้ภาพที่ชัดเจนกว่านะครับ หุหุ

แต่ส่วนตัวผมอยากเห็นร้านแผ่นเช่ามากกว่านะครับ เพราะส่วนตัวแล้วถึงเป็นแผ่นมือสองต่อให้ราคาถูกกว่า แต่ถ้าซื้อมาแค่อยากลองผมก็คงไม่ซื้ออ่ะนะ ซื้อมาแล้วจะมาขายบางทีก็ยากไม่มีเวลาอีก เผลอๆขายไม่ออกก็เอาขึ้นหิ้วไว้เท่ๆสะงั้น หุหุ

เพื่อนผมอยู่เมกาหลายคน มันได้เล่นเกมเยอะกว่าผมอีก ผมแซวเล่นๆว่าทำงานเงินดีน่าอิจฉา มันบอกไม่ซื้อหรอกเช่าเล่นเอาเดือนไม่กี่บาท

เลยลองไปถามคนอื่นๆดูปรากฏว่ามนก็เช่าเล่นกันทุกคนซื้อเฉพาะเกมที่เอาไว้เล่นออนไลน์ เกมไหนอยากเล่นอยากลองมันเช่าเอาหมด

คนไทยนี่ต้องปรับนิสัยกันนิดหน่อยแหล่ะครับ แต่ปรับกันเองไม่ได้มันต้องโดนบังคับให้ปรับครับ

อิอิ

เรื่องเช่าเกมผมเองก็สนับสนุนนะ เพราะปกติผมเคยไปเช่าเกมของร้านเจ้าบ๊องค์มาเล่นอยู่เกม2เกมมั้ง จำมะได้ละ
ซึ่งส่วนใหญ่เป็นเกมเน้นเล่นออฟไลน์ มีออนไลน์ก็ไม่สนุก เล่นให้จบ แล้วเอาไปคืน อาทิตย์นึงก็ราวๆ2-3ร้อยบาท
โดยถ้าจะมองในแง่ของการซื้อมาแล้วขายไป ขอบอกว่าวิธีนี้จะดีกว่ามาก เพราะเราไม่ต้องรับความเสี่ยงเรื่องเกมขายไม่ออก
ราคาตกเร็วเกินไป บางทีจะขายก็เจอเบี้ยวนัดหรืออะไรออกไปได้บ้าง

แต่ปัญหาที่ผมเจอตรงนี้คือร้านมันอยู่ไกลเกินผมจะเดินทางไปน่ะสิ แล้วก็บางครั้งเกมมีไม่เพียงพอต่อความต้องการ
ผมไปถามหาAssassin's Creddอยู่2-3ครั้งแผ่นไม่อยู่ แต่พอไปอีกที เค้าบอกคนเช่าขอซื้อขาดไปแล้วซะงั้น -*-

แต่ปัญหาในส่วนนี้ที่จะมากที่สุด คือคนเล่นแผ่นแท้เค้าไม่ค่อยปรับทัศนะคติเรื่องเช่นกันได้ยังไงไม่รู้นะ
คือแทนที่จะเสียเงินจำนวนนึงเช่าเล่นให้พอรู้เรื่อง แต่เค้ายินดีที่จะเพิ่มเงินไปโป๊ะให้เต็มราคาของเกม
แล้วหวดแผ่นแท้กลับไปเลยมากกว่า (คนที่ตัดหน้าAS'Cผมเองก็คงคิดแบบนี้เหมือนกันแหงๆ)

#50 karasu

[TGRN]Phantasy Post

Posted 12 October 2008 - 06:12 AM

QUOTE (the red @ Oct 12 2008, 03:45 AM) <{POST_SNAPBACK}>
เรื่องเช่าเกมผมเองก็สนับสนุนนะ เพราะปกติผมเคยไปเช่าเกมของร้านเจ้าบ๊องค์มาเล่นอยู่เกม2เกมมั้ง จำมะได้ละ
ซึ่งส่วนใหญ่เป็นเกมเน้นเล่นออฟไลน์ มีออนไลน์ก็ไม่สนุก เล่นให้จบ แล้วเอาไปคืน อาทิตย์นึงก็ราวๆ2-3ร้อยบาท
โดยถ้าจะมองในแง่ของการซื้อมาแล้วขายไป ขอบอกว่าวิธีนี้จะดีกว่ามาก เพราะเราไม่ต้องรับความเสี่ยงเรื่องเกมขายไม่ออก
ราคาตกเร็วเกินไป บางทีจะขายก็เจอเบี้ยวนัดหรืออะไรออกไปได้บ้าง

แต่ปัญหาที่ผมเจอตรงนี้คือร้านมันอยู่ไกลเกินผมจะเดินทางไปน่ะสิ แล้วก็บางครั้งเกมมีไม่เพียงพอต่อความต้องการ
ผมไปถามหาAssassin's Creddอยู่2-3ครั้งแผ่นไม่อยู่ แต่พอไปอีกที เค้าบอกคนเช่าขอซื้อขาดไปแล้วซะงั้น -*-

แต่ปัญหาในส่วนนี้ที่จะมากที่สุด คือคนเล่นแผ่นแท้เค้าไม่ค่อยปรับทัศนะคติเรื่องเช่นกันได้ยังไงไม่รู้นะ
คือแทนที่จะเสียเงินจำนวนนึงเช่าเล่นให้พอรู้เรื่อง แต่เค้ายินดีที่จะเพิ่มเงินไปโป๊ะให้เต็มราคาของเกม
แล้วหวดแผ่นแท้กลับไปเลยมากกว่า (คนที่ตัดหน้าAS'Cผมเองก็คงคิดแบบนี้เหมือนกันแหงๆ)

มาลองใช้ระบบ EMS ผมสิ 500 เปรี้ยวได้ทั้งเดือน หุหุหุ

#51 peXXeq

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 12 October 2008 - 08:26 AM

ผมมี 2 เครื่องอ่า ส่วนเครื่องเล่นแท้ส่งเคลมอยู่ ตอนนี้เลยโหลดมาไรท์เองเล่นซะเยอะเลย

แผ่นแท้ที่มี ก็ GOW
Halo3
Mass effect
BF:Badcompany
Call 4
GTA IV
Crackdown
Overlord
Deadrising

#52 jthap

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• High Members

Posted 12 October 2008 - 08:43 AM

เล่นแผ่นแท้เครื่องไม่แปลง

ตั้งแต่ 900 บาทขึ้นไป แต่ไม่เกิน 1400 บาท ตามสภาพและความใหม่ของเกมส์

5 แผ่น

#53 LDS Drive

A Means to an End

Posted 12 October 2008 - 08:58 AM

แท้ตอนนี้มี 31 แผ่นแล้วครับ มือหนึ่งหมด (เริ่มรกห้องละ yoyo_71.gif) ส่วนใหญ่จะซื้อวันแรกที่ออกเพราะเกมแต่ละเกมโดนจริงๆ (ไม่โดนไม่ซื้อ) เดือนนี้ก็มีโดนอีก 4-5 เกม ถ้ากลับไปเล่นก็อปอย่างเก่าก็คงคุ้มและประหยัดเงินไปเยอะ แต่เล่นแท้นี่ได้คุณค่าในการเล่นเกมอย่างมากเลยครับ yoyo_76.gif เกมไหนไม่โดนหรือคิดว่าซื้อมาไม่คุ้มก็เช่ามาเล่น

Edited by LDS Drive, 12 October 2008 - 09:00 AM.

#54 Kanon๐ForeLize

DGO Lover~*

Posted 12 October 2008 - 09:45 AM

QUOTE (LDS Drive @ Oct 12 2008, 08:58 AM) <{POST_SNAPBACK}>
แท้ตอนนี้มี 31 แผ่นแล้วครับ มือหนึ่งหมด (เริ่มรกห้องละ yoyo_71.gif) ส่วนใหญ่จะซื้อวันแรกที่ออกเพราะเกมแต่ละเกมโดนจริงๆ (ไม่โดนไม่ซื้อ) เดือนนี้ก็มีโดนอีก 4-5 เกม ถ้ากลับไปเล่นก็อปอย่างเก่าก็คงคุ้มและประหยัดเงินไปเยอะ แต่เล่นแท้นี่ได้คุณค่าในการเล่นเกมอย่างมากเลยครับ yoyo_76.gif เกมไหนไม่โดนหรือคิดว่าซื้อมาไม่คุ้มก็เช่ามาเล่น

สุดยอดมากครับพี่ กุ๊กกู๊ ผมมีไม่ถึงพี่เลยนะเนี้ย yoyo_24.gif

#55 NiCK

Piracy is a crime

• Interests:Video game market, Snowboarding, Hot girls around pool in summer!

Posted 12 October 2008 - 09:51 AM

QUOTE (the red @ Oct 12 2008, 03:45 AM) <{POST_SNAPBACK}>

เรื่องแผ่นมือ 2 กับราคานี่ปกตินะครับ กลไกตลาดมันก็เหมือนกันหมดทุกค่ายทุกเครื่อง เพียงแต่เมืองไทย Xbox 360 แผ่นแท้เล่นกันน้อย ซื้อ + ขายกันน้่อย
อย่างในอเมริกา แผ่นมือ 2 หลายเกมส์ถูกกว่ามือ 1 แค่ 2-4 เหรียญเท่านั้น และมันก็ยังขายดี แปลกแต่จริง อเมริกาเป็นตลาดเกมส์ใหญ่ และ gamer เค้าเล่นเกมส์แบบนี้
กันมานานแล้ว บ้านเราเพิ่งมาเริ่มเล่นจริงๆจังก็ยุคนี้เท่านั้นแหละครับ เหมือนเป็นวิชาภาคบังคับที่ต้องเรียน การตัดราคาแผ่นเป็นเรื่องปกติ คนไหนอยากขายเร็วก็ปล่อยถูก
ผมเคยซื้อแผ่น GTA IV Limited มาเกินชุดนึง ด้วยความที่ขี้เกียจเก็บ และมันเลยเวลา Refund แล้ว ก็เอาไปขาย Ebay ลดราคาลงมา $10 แถมส่งให้ฟรี ไม่เกิน 5 ชั่วโมง
ก็มีคนมาซื้อแล้ว บางคนขายเกมส์ขอแค่ให้มันออกไปก็พอแล้ว ซึ่งถ้าคนไหนรีบและงบจำกัดต้องซื้อเกมส์ใหม่ก็ต้องขายถูกหน่อยจะได้ออกเร็ว แหล่งเกมส์มือ 2 ที่นิยมใน US
คงหนีไม่พ้น Ebay และ Gamestop คนส่วนมากก็สนุกกับการประมูลแผ่นบน ebay รวมทั้งผมเองด้วย แต่บ้านเราแบบนี้ยังไม่มีให้เห็นกัน เพราะระบบหลายๆอย่างยังไม่เอื้ออำนวย
ความน่าเชื่อถือของพ่อค้า การคุ้มครองผู้ซื้อกรณีโดนโกง ผมซื้อของเมืองนอกไม่เคยกลัวเรื่องโดนโกงเลย เพราะถ้าโดนธนาคารจะปกป้องสิทธิเรา้เต็มที่

ร้านเช่าแผ่นบ้านเราคงต้องใช้เวลากันหน่อยครับ เนื่องจากแผ่นเราต้องซื้อ Retail มาให้เช่า เมืองนอกเค้าซื้อแผ่น Rental มาให้เช่า ต้นทุนถูกกว่าเยอะระบบการเก็บเงินเค้าก็ดีกว่า
สะดวกกว่า ผมก็เป็นสมาชิกร้านเช่าเกมส์ออนไลน์ อย่าง Gamefly และ Gottaplay ระบบเค้าดีมาก ชำระเงินผ่านบัตรเครดิต มันจะตัดทุกเดือน เกมส์ก็ทำ คิืวไว้ได้ มีบอก ว่าแผ่นนี้
มีอยู่หรือเปล่า เกมส์ส่งไปกลับฟรี และเค้าทำงานโคกับไปรษณีย์ พอไปรษณีย์รับของจากเราเวลาส่งคืน เค้าก็ส่งแผ่นใหม่ออกมาเลย ไม่ต้องรอให้แผ่นไปถึงร้าน
และที่โน่นทุกอย่างทำออนไลน์ได้หมด เพราะ e-commerce เป็นส่วนนึงของชีวิตชาวอเมริกันไปแล้ว แต่บ้านเรายังห่างไกลจากระบบนี้เยอะครับ หลายคนยังกลัวการใช้บัตรเครดิตออนไลน์
ยังขาดความเข้าใจ และการป้องกันตัวเองจากภัยของการใช้ ส่วนมากเลยนิยมไปร้านมากกว่า เพราะได้เห็น ได้จับของผิดกับที่ US ที่ส่วนมากจะซื้อออนไลน์กัน เพราะประเทศใหญ่ และ
ออนไลน์จะถูกกว่าไปซื้อ ไม่ต้องเดินทาง นอนอยู่บ้านเดี๋ยวของก็มาส่ง ระบบการการันตีความพอใจของลูกค้าดี หลายๆที่ถ้าซื้อของมาไม่ถูกใจ หรือซื้อมาใช้แล้วไม่โดนส่งไปคืนแล้วเค้าก็ให้เงิน
คืนมา เลยกลายเป็นสร้างความสบายใจให้คนซื้อไปในตัว

บางอย่างบางทีมันต้องลองเริ่ม ถ้ามันไม่ work ก็ค่อยว่ากัน ถ้าหลายอย่างเริ่มแล้วดี เดี๋ยวมันก็มีอย่างอื่นดีๆตามมาอีก เหมือน PS3 แปลงไม่ได้ ต่อมาก็มีคนนำเข้าแผ่นมาขายราคาถูกมากขึ้น และ
ก็ได้ยอดขายบ้านเราไปอวดบริษัทแม่ที่ทำเกมส์นั้นๆ และตลาดมือ 2 คึกคัก ราคาถูก หาเกมส์ง่าย สบายคนซื้อ ถ้ามันเป็นแบบนี้ไปเรื่อยๆ นักธุรกิจอาจเห็นเม็ดเงินที่จะได้จากตรงนี้ การลงทุนด้าน
อื่นๆที่เกี่ยวข้องกับเกมส์ก็จะตามมา อันนี้ความคิดผมนะ

เช่าแผ่นเกมส์ถ้าบ้านเราสะดวกเหมือนเมืองนอกคงนิยมกันแหละครับ แต่การลงทุนตรงนี้เสี่ยง เพราะคนเช่าคงน้อยหน่อย ดูแลเรื่องเก็บเงินยาก เพราะต้องทำแบบ manual กัน และต้อง update
เกมส์ใหม่ๆ ต้องมีทุนหน่อย

#56 LDS Drive

A Means to an End

Posted 12 October 2008 - 10:16 AM

QUOTE (NiCK @ Oct 12 2008, 09:51 AM) <{POST_SNAPBACK}>
เรื่องแผ่นมือ 2 กับราคานี่ปกตินะครับ กลไกตลาดมันก็เหมือนกันหมดทุกค่ายทุกเครื่อง เพียงแต่เมืองไทย Xbox 360 แผ่นแท้เล่นกันน้อย ซื้อ + ขายกันน้่อย
อย่างในอเมริกา แผ่นมือ 2 หลายเกมส์ถูกกว่ามือ 1 แค่ 2-4 เหรียญเท่านั้น และมันก็ยังขายดี แปลกแต่จริง อเมริกาเป็นตลาดเกมส์ใหญ่ และ gamer เค้าเล่นเกมส์แบบนี้
กันมานานแล้ว บ้านเราเพิ่งมาเริ่มเล่นจริงๆจังก็ยุคนี้เท่านั้นแหละครับ เหมือนเป็นวิชาภาคบังคับที่ต้องเรียน การตัดราคาแผ่นเป็นเรื่องปกติ คนไหนอยากขายเร็วก็ปล่อยถูก
ผมเคยซื้อแผ่น GTA IV Limited มาเกินชุดนึง ด้วยความที่ขี้เกียจเก็บ และมันเลยเวลา Refund แล้ว ก็เอาไปขาย Ebay ลดราคาลงมา $10 แถมส่งให้ฟรี ไม่เกิน 5 ชั่วโมง
ก็มีคนมาซื้อแล้ว บางคนขายเกมส์ขอแค่ให้มันออกไปก็พอแล้ว ซึ่งถ้าคนไหนรีบและงบจำกัดต้องซื้อเกมส์ใหม่ก็ต้องขายถูกหน่อยจะได้ออกเร็ว แหล่งเกมส์มือ 2 ที่นิยมใน US
คงหนีไม่พ้น Ebay และ Gamestop คนส่วนมากก็สนุกกับการประมูลแผ่นบน ebay รวมทั้งผมเองด้วย แต่บ้านเราแบบนี้ยังไม่มีให้เห็นกัน เพราะระบบหลายๆอย่างยังไม่เอื้ออำนวย
ความน่าเชื่อถือของพ่อค้า การคุ้มครองผู้ซื้อกรณีโดนโกง ผมซื้อของเมืองนอกไม่เคยกลัวเรื่องโดนโกงเลย เพราะถ้าโดนธนาคารจะปกป้องสิทธิเรา้เต็มที่

ร้านเช่าแผ่นบ้านเราคงต้องใช้เวลากันหน่อยครับ เนื่องจากแผ่นเราต้องซื้อ Retail มาให้เช่า เมืองนอกเค้าซื้อแผ่น Rental มาให้เช่า ต้นทุนถูกกว่าเยอะระบบการเก็บเงินเค้าก็ดีกว่า
สะดวกกว่า ผมก็เป็นสมาชิกร้านเช่าเกมส์ออนไลน์ อย่าง Gamefly และ Gottaplay ระบบเค้าดีมาก ชำระเงินผ่านบัตรเครดิต มันจะตัดทุกเดือน เกมส์ก็ทำ คิืวไว้ได้ มีบอก ว่าแผ่นนี้
มีอยู่หรือเปล่า เกมส์ส่งไปกลับฟรี และเค้าทำงานโคกับไปรษณีย์ พอไปรษณีย์รับของจากเราเวลาส่งคืน เค้าก็ส่งแผ่นใหม่ออกมาเลย ไม่ต้องรอให้แผ่นไปถึงร้าน
และที่โน่นทุกอย่างทำออนไลน์ได้หมด เพราะ e-commerce เป็นส่วนนึงของชีวิตชาวอเมริกันไปแล้ว แต่บ้านเรายังห่างไกลจากระบบนี้เยอะครับ หลายคนยังกลัวการใช้บัตรเครดิตออนไลน์
ยังขาดความเข้าใจ และการป้องกันตัวเองจากภัยของการใช้ ส่วนมากเลยนิยมไปร้านมากกว่า เพราะได้เห็น ได้จับของผิดกับที่ US ที่ส่วนมากจะซื้อออนไลน์กัน เพราะประเทศใหญ่ และ
ออนไลน์จะถูกกว่าไปซื้อ ไม่ต้องเดินทาง นอนอยู่บ้านเดี๋ยวของก็มาส่ง ระบบการการันตีความพอใจของลูกค้าดี หลายๆที่ถ้าซื้อของมาไม่ถูกใจ หรือซื้อมาใช้แล้วไม่โดนส่งไปคืนแล้วเค้าก็ให้เงิน
คืนมา เลยกลายเป็นสร้างความสบายใจให้คนซื้อไปในตัว

บางอย่างบางทีมันต้องลองเริ่ม ถ้ามันไม่ work ก็ค่อยว่ากัน ถ้าหลายอย่างเริ่มแล้วดี เดี๋ยวมันก็มีอย่างอื่นดีๆตามมาอีก เหมือน PS3 แปลงไม่ได้ ต่อมาก็มีคนนำเข้าแผ่นมาขายราคาถูกมากขึ้น และ
ก็ได้ยอดขายบ้านเราไปอวดบริษัทแม่ที่ทำเกมส์นั้นๆ และตลาดมือ 2 คึกคัก ราคาถูก หาเกมส์ง่าย สบายคนซื้อ ถ้ามันเป็นแบบนี้ไปเรื่อยๆ นักธุรกิจอาจเห็นเม็ดเงินที่จะได้จากตรงนี้ การลงทุนด้าน
อื่นๆที่เกี่ยวข้องกับเกมส์ก็จะตามมา อันนี้ความคิดผมนะ

เช่าแผ่นเกมส์ถ้าบ้านเราสะดวกเหมือนเมืองนอกคงนิยมกันแหละครับ แต่การลงทุนตรงนี้เสี่ยง เพราะคนเช่าคงน้อยหน่อย ดูแลเรื่องเก็บเงินยาก เพราะต้องทำแบบ manual กัน และต้อง update
เกมส์ใหม่ๆ ต้องมีทุนหน่อย

เห็นด้วยนะครับ เมืองไทยคงยากและอีกนานกว่าจะทำแบบนี้ได้ อย่างผมอยู่ Canada ร้านประจำที่ซื้อเกมก็ EB Games เพราะของมาเร็วและใกล้บ้าน จะไม่ค่อยได้ซื้อออนไลน์เท่าไหร่เพราะได้ของช้า (รอไม่ไหวอยากเล่น) และเสียค่าส่ง แต่ที่ติดใจร้านนี้มากๆคือมีประกันสินค้า 7 วันจากวันที่ซื้อและยังมีประกัน 1 ปีให้ซื้อในราคา $3 ด้วย (Best Buy ก็มีไกลบ้าน + ไม่มีประกันขายสำหรับเกม) เลยได้ใช้บริการเปลี่ยนแผ่นตอนซื้อ Rock Band 2 แล้วแผ่นเป็นรอย (เครื่องโดนเตะตอนเล่น แผ่นเป็นรอยวงกลมเลย) พนักงานเปลี่ยนแผ่นใหม่ให้ทันทีเลยครับ ไม่มีรอ yoyo_55.gif

#57 RONAN321

ให้มากกว่าที่ผู้อื่นคาดหวัง...และให้ด้วยความเต็มใจเสมอ

Posted 12 October 2008 - 11:18 AM

ความเห็นผมว่าหลังอัพเดตครั้งนี้น่าจะแบนนะ...ตอนนี้ผมเล่นแท้อยู่
ถ้าหลังอัพเดตซัก1เดือนแล้วไม่แบนก็ว่าจะเอาไปแปลงเหมียนกัน...ปลายปีนี่เกมน่าเล่นเ
พียบ yoyo_55.gif

#58 PlayMag

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Play Magazine

Posted 12 October 2008 - 02:24 PM

ผมพึ่งมาเห็นกระทู้นะครับ คิดกันไปซะไกล จริงๆ ยังไม่ได้กำหนดว่าจะทำแบบไหนยังไงครับ แค่ผมบังเอิญคุยกับคุณนิคเรื่องตลาดแผ่นแท้ PS3 ของอีเอว่าเขาก็ไปได้ดี แต่เขาไม่ทำของ 360 เพราะเข็ดจากปัญหาแผ่นผี ก็เลยอยากจะเพิ่มๆ จำนวนคนเล่นแท้ของ 360 หใยอะขึ้นๆ รองรับอนาคตเผื่อไว้สักวันนึง EA หรือค่ายอื่นๆ จะสนใจตลาด 360 บ้างน่ะครับ
อย่างคนเล่น PS3 ถึงจะไม่เยอะเท่าไหร่ แต่แผ่นแท้นี่ขายไวไปไวดีมากครับ อันนี้ลองสำรวจเองจากห้องซื้อขายของ egm และที่ลงหนังสือด้วยน่ะครับ ผมลองขายเองด้วยก็ทราบว่าคนต่างจังหวัดหาแผ่นแท้ PS3 เยอะพอสมควรเลย ลงขายทีนึงมีคนติดต่อซื้อเฉลี่ย 4-6 ราย ส่วนมากบอกเป็นเสียงเดียวกันว่าร้านที่ ตจว. ไม่มีแผ่นขาย หาแผ่นยากเลยต้องมาหาซื้อแบบนี้แทน

ถ้าได้ยอดจำนวนหนึ่งเดี๋ยวจะมาปรึกษาทุกๆ คนที่เกี่ยวข้องว่าจะแบ่งพื้นที่หนังสือช่วยคนเล่นแท้ยังไงให้ซื้อขายกันง่ายขึ้น และมีช่องทางอะไรที่ช่วยเหลือสนับสนุนได้มากกว่าตลาดซื้อขายครับ

คิดซะว่าตั้ง สสร. ขึ้นมาหาประชามติช่วยสนับสนุนเล่นแผ่นแท้ครับ ^^

ปล. ถ้าขอปักหมุดสักพักได้รบกวนหน่อยนะครับ (ไม่ได้ก็ไม่เป็นไรนะครับ) เผื่อมีหลายคนตกสำรวจในช่วงนี้

Edited by EGMTHAILAND, 12 October 2008 - 02:28 PM.

#59 juni

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 13 October 2008 - 10:28 AM

โหวดไปแล้วครับ เล่นแท้และไม่แปลง
ถ้ามีตลาดกลาง หรือมีเกมส์หมุนเวียนเยอะก็ดีครับ
จะได้มีตัวเลือกมากขึ้น

#60 Warizz

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 13 October 2008 - 11:50 AM

อื้อหือ คนเล่นแท้เครื่องไม่แปลงมีเยอะขนาดนี้เลยเหรอ น้อยกว่า เล่นก็อปนิดเดียวเองอะ