`

Jump to content

การใช้สูตร Action บนเครื่องPSPทำยังไงครับ

3 replies to this topic

#1 job_hypo

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 07 October 2008 - 08:27 PM

ต้องหาสูตรมาใส่หรือเปล่า แล้วต้องติดตั้งโปรแกรมบนเครื่องPSPหรือเปล่า แล้วจะหาโปรแกรมกับสูตรActionได้ที่ไหนครับ ช่วยบอกผมที

#2 auns555

นักเล่นเกมชั้นครู

• High Royal Executive Members

Posted 07 October 2008 - 09:14 PM

กระทู้นี้ เขาจะมี link ให้ไปโหลด plug in ที่จะทำให้ใส่สูตรได้
http://www.flashfly.net/forums/viewtopic.php?t=101615

กระทู้นี้จะสอนลง plug in ว่าลงยังไง
http://www.flashfly.net/forums/viewtopic.p...ccd8cf9b15b6a2c

ผมนำข้อความของคุณ suttanai ที่ flashfly โพสสอนเรื่องการลงไฟล์ plug in มาให้อ่าน
วิธีลง
1. พอแตกไฟล์ CWCHEAT.RARแล้วจะได้ หลายโฟรเดอร์ จะมี โฟรเดอร์ สำคัญๆ อยู่ 2 โฟรเดอร์ คือ
1. MS_ROOT สำหรับ 3.52 M33 หรือต่ำกว่า
2. MS_ROOT_371 สำหรับ 3.71 M33
ในที่เราจะยกตัวอย่าง สำหรับ 3.71(เพราะจะยกตัวอย่างอะไรก็มีวิธีเหมือนกันครับ)
ให้เข้าไปที่ โฟร์เดอร์ MS_ROOT_371 จะเห็นโฟรเดอร์ seplugins ให้เรา Copy ไปไว้ใน memory stick ROOT ของเรา หรือง่ายๆคือต่อ USB แล้ววางไปเลย
2. เมือ COPY เสร็จก็ออกจากโหมด USB และ ปิดเครื่อง PSP ของแล้วแล้วให้เข้า recovery mode โดนการกดปุ่ม R ค้างไว้แล้วเปิดเครื่อง PSP นั้นเอง
3. เข้าไปที่โหมด Plugins -> จากนั้นก็ให้เลือก cwcheatpops.prx [POPS] กับcwcheat.prx [GAME] หรือ cwcheat.prx [GAME150] ให้เป็น Enable ก็การกดปุ่ม X หรือ O
4. ออกจากโหมด recovery mode ครับ แค่นี้ก็จบขั้นตอนการลงเรียบร้อยครับ

วิธีใช้
ให้เปิดเข้าเกมส์ปรกติ พอเข้าเกมส์แล้วให้เรากดปุ่ม SELECT ค้างไว้ประมาณ 3 - 5 วินาที โปรแกรม CWCHEAT จะรันขึ้นมาทันที ให้เลือก Select Cheats โดยกดปุ่ม X เข้าไปจะมี Code ให้เลือกเปิดถ้าต้องการเปิด Code ให้เลือก [y] ถ้าไม่เปิดให้เลือก [n] พอเลือกเสร็จให้กด O ออกมาแล้วตรวจดูว่าตรง Enable cheats เป็น [y] อยู่หรือป่าวถ้าไม่เป็นก็ทำให้เป็น [y]แล้วกด Save settings as default แค่นี้ก็สามารถใช้สูตรได้แล้ว

ขอขอบคุณ ผู้โพสกระทู้ใน flashfly.net มา ณ ที่นี้ด้วยครับ

#3 kikuntin

บันทึกลับอสูรฟ้า เคล็ดวิชาอมตะ ตำนานกระบี่เมตไตร ม้วนภาพเทพยุทธ์

• High Royal Executive Members

Posted 07 October 2008 - 11:47 PM

พี่อั๋นสอนแล้วทำได้ไม่ได้ยังไงมาบอกกันด้วยนะครับ

#4 rbgel

<อัศวินมาไค ยศกาโร่>

• DGO Reporter

Posted 13 October 2008 - 08:30 PM

+เสริมจากน้าอั๋นให้นะคะ+

+วิธีแปลงโค้ดเกม PS1 มาใช้กับโปรแกรม CWCheat นะคะ+

1.ต้องรู้รหัสเกมของ PS1 ที่ต้องการเพิ่มโค้ดก่อน ซึ่งเช็คได้โดยขณะเล่นเกม PS1 EBoot ให้เปิด CWCheat ขึ้นมา ซึ่งที่มุมบนสุด จะมีชื่อเกม และเลข ID ของเกมขึ้นมาค่ะ เช่น ในที่นี้ยกตัวอย่างเกม Castlevania : Symphony Of The Night ซึ่งมีโค้ดรหัสเกมคือ SLUS_00067 . . ให้เราจด ID เอาไว้ค่ะ

2.Download โปรแกรมแปลงโค้ด สูตร Action Replay PS1 - "cwconvert" จาก กระทู้ปักหมุดด้านบน "รวมกระทู้มีประโยชน์สำหรับผู้เริ่มเล่น PSP" หรือที่ลิ้งก์นี้ค่ะ https://dvdgame.online/forums/index....p;#entry1130954 หรือจากเว็ปของน้าอั๋นก็ได้ค่ะ

3.หาสูตรโค้ด AR ของ PS1 จากสมุดหนังสือเกม หรือตามเว็ปไซต์ทั่วไปก็ได้ค่ะ ในที่นี้เข้าเว็ป http://www.cheatcc.com/psx/codes/psx_a.html

4.เปิดโปรแกรม cwconvert ขึ้นมา แล้วนำสูตร AR ที่ต้องการ มาวางใส่ในช่องทางซ้ายมือค่ะ (ก็อปมาวาง หรือพิมพ์เองก็ได้) จากนั้นกด Convert

Exam - เกม Castlevania : Symphony Of The Night

Player Level V99 80097BEE 0FFF

5.จะได้เป็นโค้ดของโปรแกรม CWCheat มานั่นคือ _L 0x11097BEE 0x00000FFF

6.ทีนี้เรามาเอาโค้ดที่ได้ ไปใส่ในโปรแกรม CWCheat กันค่ะ โดยใช้โปรแกรม Notepad เปิดไฟล์ cheatpops.db ขึ้นมา (ไฟล์ตัวนี้เป็นไฟล์ที่ใช้เก็บโค้ด AR ของเกม PS1 ค่ะ โดยจะอยู่ใน seplugins\cwcheat)

7.หลักการการเพิ่มโค้ดในโปรแกรม CWCheat มีดังนี้ค่ะ

_S คือรหัสเกมส์ - เอาโค้ดรหัสที่เช็คจาก CWCheat ในข้อ 1 มาใส่ที่นี่ค่ะ
_G คือชื่อเกมส์ - พิมพ์เป็นภาษาอังกฤษ
_C0 คือชื่อ CODE ที่ต้องการใส่ (0 คือเลขศูนย์นะคะ ไม่ใช่ตัวโอ)
_L คือ CODE ที่เราจะพิมพ์

++ยกตัวอย่างเกม Castlevania - Symphony Of The Night ให้ใส่ดังนี้++

_S SLUS_00067
_G Castlevania - Symphony Of The Night
_C0 Player Level V99
_L 0x11097BEE 0x00000FFF

8.เซฟไฟล์ cheatpops.db แล้วก็อปลงเมม เปิดเล่นได้เลย (แต่สูตรใช้ไม่ติดทุกเกม และทุกสูตรนะคะ) yoyo_55.gif yoyo_55.gif

++เล่นเกมให้สนุกนะคะ++